Amani ya Mungu iwe pamoja nawe popote pale ulipo jioni hii, imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni Afrika Mashariki, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja kamili za jioni, na hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ali Bilali, karibu katika matangazo ya jioni, ambapo miongoni mwa yale ambayo nimekukusanyia ni pamoja na watu sita wameuawa katika shambulio linaloaminika kutekelezwa na waasi wa ADF mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na bunge la Burundi hapo jana limeidhinisha muswada wa sheria unaotoa marupurupu unaopendekeza marupurupu kwa rais mstaafu, hatua ambayo inakosolewa vikali na wanasiasa wa upinzani. Na Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli ameahidi kuwa serikali yake itahakikisha uchaguzi mkuu wa mwaka huu nchini humo unakuwa huru na wa haki na si vinginevyo. Kuna hayo bila shaka na mingine mingi, karibu Habari kamili. Kumbuka matangazo haya nasikika pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www Tuanzie huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako watu sita wameteketezwa katika shambulizi linaloaminika kutekelezwa na waasi wa kundi la Edef mashariki mwa Kongo siku ya Jumatano leo katika mji wa Maimoya kaskazini mwa jiji la Beni, kilomita zaidi ya 40 kutoka Beni. Erikson Luhembwe ana mengi zaidi. Shambulizi ya mji wa Maimoya imetekelezwa na waasi wanaozaniwa kuwa ADF. watu sita, mkiwemo mtoto mmoja, wameuawa, wanawake wawili kubebwa. idadi inaweza kuongezeka, kwa mjibu wa Patrick Musubao, kiongozi wa mashirika ya kiraia pa Maimoya. tuliona kokola jana, kaduy yaliingia yanakutana jeshi mingi, alafu na Maimoya ni mwingine ambayo ilikuwa kanachungiwa na rejima mzima na njia zenye adu ziko wazi. Tulikuwa naomba wapime, ongeza tena idadi ya jeshi inaweza kutusaidia hata operasiku mzuri mpori na biko nau ukubat utakuwa jeshi linatuumu waasi wa ADF kuhusika. Luteni Anthony Mwalushai, msemaji makamu, adui anafahamika, vifaa tulivyonyang'anya vina maandishi ADF MTM, Sio tena siri, tunatumika kumtokomeza, hatupachiki mikono sababu madina imetekwa, kazi inaendelea. Tunafahamu kwamba adui yuko sehemu fulani ya kipanga, twapashwa kudumisha amani katika kivu kubwa. Mashambulizi haya yamefuatia ile ya Januari 17 katika barabara ya mbau kamango, iliopelekea mtu mmoja kuawa na mwengine kupotea. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Nam, tukitoka huko nchini DRC eneo la Beni, sasa tuelekee kule Burundi ambako wabunge nchini humo wameidhinisha hapo jana muswada wa sheria unaopanga marupurupu na faida zingine kwa rais anayestafu ikiwa ni pamoja na bahasha ya kitita cha bilioni moja franka za Burundi sawa na yuro laki tano na pia kinga ya kutofuatiliwa na vyombo vya sheria. Mswada huu umewafuta marais wastaafu wa zamani Domitien Ndayizeye, Pierre Buyoya, uh, Ntibantunganya na wale ambao tayari ni marehemu kwa sasa. Hatua hii ambayo inakuja wakati huu Burundi ikielekea katika uchaguzi mkuu wa rais inakosolewa vikali na wanasiasa, lakini pia wachambuzi wa siasa za Burundi. Zeimana Abdul ni mwanasiasa wa Burundi anayeishi uhamishoni. Kwanza niseme kuwa ni fedheha, ni fedheha na ni dharau kubwa sana kwa wananchi wa Burundi ambao uh, leo wanaishi katika umaskini mkubwa kwa wingi wao. Ni fedheha kuwa na bunge ambalo litakuwa ndani yake wanabunge ambao kawaida yao ni watu ambao wangepashwa kwa siku siku baada ya siku kuwa na joto la maisha ya wananchi wanaishi wanaishi namna na gani, na kulipeleka joto hili la wananchi katika miswada yote ambayo wanaipitisha bungeni, walakini kwa kuwa bado Burundi sijapata wanabunge ambao wanastahiki. Ni mtazamo wake Zeimana Abdul, mwanasiasa wa Burundi ambaye anaishi uhamishoni huko Brussels. Ubelgiji ambayo tutampata kwa kirefu zaidi katika wasaa wetu wa mahojiano. Rais wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli ameahidi kuwa serikali yake itahakikisha uchaguzi mkuu wa mwaka huu nchini humo unakuwa huru na wa haki na si vinginevyo. Rais Magufuli ametoa ahadi hiyo mbele ya mabalozi wanaowakilisha nchi zao alipokutana nao ikulu jijini Dar es Salaam na kuzungumzia masuala mbalimbali mbali ikiwemo uchaguzi wa mwaka huu katika hatua nyingine, Rais Magufuli amewaalika uangalizi wa kimataifa wakati utakapofika kufika Tanzania ili kushuhudia uchaguzi wa kidemokrasia. Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. E, ni kauli nzuri, mimi naiona haina tatizo kwa kuhakikisha kwamba uchaguzi utafanyika utakaokuwa katika mazingira mazuri, na, na amewaalika wa observers ama wale wa, wa, wa, waangalizi kwa kupitia balozi zao mbalimbali waje washuhudie na waone, na ni kauli ne, yenye kutia moyo, na bila shaka wapinzani hawatosusa, kwa sababu tatizo pia napo inapua kwenye upinzani, huwezi kuwalazimisha Kweli chaguzi za serikali za mitaa walikataa wali, pamoja na marekebisho waliofanyika, lakini upinzani hawakubali kuingia. Muhimu wapinzani wajipange na wafahamu kwamba si rahisi kukamata serikali mara moja, lakini ni rahisi kuanza kuingia kwenye vyombo vya kutunga sheria na kuendelea kuchangia mawazo hayo ya kupinga katika njia sahihi. Ni kauli nzuri na inafaa iungwe mkono. Katika uchaguzi wa serikali za mitaa uliofanyika Novemba mwaka jana, chama tawala cha CCM kilishinda kwa asilimia 99, huku uchaguzi huo ukisusiwa na baadhi ya vyama vya upinzani. Mataifa ya Uingereza na Marekani yalikosoa uchaguzi huo yakitoa madai kuwa uchaguzi huo haukuwa na uwazi, hatua iliyokosolewa na upande wa chama tawala. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 21690 kHz mita bendi 13. Saa 12 na dakika 8 Afrika Mashariki, wakati kule Afrika Kati ni saa kumi na moja na dakika nane hususan kule maeneo ya Goma. Sasa tunasikika vema kupitia masafa yetu maeneo hayo, lakini pia redio wa shirika Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amesema mataifa Afrika ya Afrika yameshindwa kuupatia suluhu ya kiusalama nchi ya Libya miaka tisa tangu kuondolewa madarakani na kuuawa kwa aliyekuwa rais wa taifa hilo Kanali Muammar Gaddafi. Katika mahojiano yake na shirika la habari la BBC, Rais Museveni amesema ilikuwa makosa kwa mataifa magharibi kuvamia na kumng'oa madarakani Gaddafi bila bara la Afrika kuzuia kitendo hicho. Museveni amesema Afrika ilipaswa kuingia kati na kuhakikisha adabu mataifa magharibi badala ya kutumia njia ya kidiplomasia. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa. Je, anaangaziaje kauli hii ya Rais Museveni? Jenerali Kaguta Yoweri Museveni alikuwa ni marehemu mzee Mandela na alikuwa ni, ni, ni Rais Jakaya Mrisho Kikwete ya peke yao ambao katika Afrika walizungumza jae, pamoja na mzee Mugabe waliozungumza juu ya uvamizi wa wa Amerika na watu wengine wa nje kuivamia Libya na haswa hii ikiwa ni kumuoa na kumuua Muamar Kadhafi e, kwa hiyo unakuta e, tatizo linakuja kwamba pengine wanakumbushana sasa watu wa Afrika haswa viongozi baada ya wananchi na wadau mbalimbali serikali kuanza kuwalaumu viongozi kwamba hawakuwajibika e, katika vita ya Libya ambayo kwa ujumla ilikuwa ni vita ya uvamizi wa taifa moja la Afrika dhidi ya mataifa ya kigeni. Hivyo ndivyo ilivyokuwa, na mataifa mengine yalibaki kushangilia na hata mengine kuingia katika mitazamo mita ya kidini na kadhalika na kadhalika, na jambo kama hili ni jambo la hatari. Lakini kimsingi ni kwamba nafikiri kauli ya, ya kamusa Museveni imekuja ikiwa ikiwa imechelewa mno, lakini nafikiri ilikuwa ni kauli muhimu kwa kukumbusha watu umuhimu wa jambo hili. Kanali Muammar Gaddafi kiongozi wa muda mrefu nchini Libya aliuawa katika operesheni iliyoongozwa na Ufaransa na washirika wake. Polisi huko Jinja wamemkamata kiongozi wa zamani wa chama cha jumuiya ya mabadiliko ya kidemokrasia FDC, Dr Kiza Besige. Besige alikutwa katika daraja jipya la Nile na kukamatwa pamoja na diwani wa Bugembe Town walipokuwa wakiongoza maandamano ya redio ya Busonga, Busonga One FM kwa onyesho la maongezi. Uh, Augustin Ojobile, katibu wa tume ya uchaguzi ya chama cha FDC, amesema Dr Besige anatarajiwa pia kutembelea jengo ambalo lilianguka katika jiji la Jinja karibu na soko la Mavan. Hii ni mara ya pili katika siku ya tatu kwamba Dr Besige anashikiliwa huko Jinja. Serikali ya Libya inayotambuliwa na jumuiya ya kimataifa imesema mashambulizi ya roketi yamelazimisha kusimamishwa kwa ndege zote kuingia ndani na nje ya uwanja wa ndege wa pekee wa Tripoli. Uwanja wa ndege wa Mitiga ulifunguliwa mapema juma lililopita baada ya mapigano ya miezi tisa kuwania udhibiti wa mji mkuu Tripoli, baina ya vikosi tiifu kwa utawala na wapinzani walioko mashariki. Roketi sita za jeshi zililenga uwanja wa ndege katika kile msemaji wa vikosi vya serikali Mohamed Gnun alionyesha kuwa ni tishio kubwa kwa usalama wa usafiri wa anga, na kueleza kwamba ni ukiukwaji wa makubaliano ya kusitishwa kwa mapigano. Serikali ya Ufaransa imesema itaongeza nguvu ya kijeshi la jeshi lake la kupambana na wapiganaji wa kijihadi katika ukanda wa Sahel kwa zaidi ya askari 220 wa kuimarisha tayari ambao tayari wapo katika eneo hilo la ukanda wa Sahel kwa ajili ya kupambana na makundi ya kijihadi. Mkuu wa utetezi wa wafanyakazi François Leconte aliwaambia waandishi wa habari jijini Paris kwamba atabaini wasifu na muundo wa ujenzi wa jeshi uliopendekezwa na rais Emmanuel Macron katika siku zijazo. Ufaransa ina kikosi cha wanajeshi 4500 katika ukanda wa Sahel kilichoimarishwa hivi karibuni na askari zaidi ya 220 kutoa mafunzo na kusaidia vikosi vya ndani vinavyopigana na ujangiri unaozidi kukua katika nchi ya Mali, Burkina Faso, Niger, Mauritania na Chad. RFI, Radio France Internationale. Saa 12 na dakika 13 afrika Mashariki. Mimi ni Ali Bilali, fundi mitambo ni Emmanuel Eleazari. Tuko vizuri hapa kukujuza kinachoendelea ulimwenguni jioni hii. Wakati baraza la seneti nchini Marekani likianza kusikiliza mashauri yanayomkabili Rais Donald Trump, chama cha Demokrat kimetuhumu kime chama cha Republican kwa kuharakisha mchakato huo bila kuzingatia ushahidi. Mengi zaidi ni katika taarifa hii ya Frederick Nwaka. Haya yanajiri wakati huu bunge la Senate likianza kujadili mashtaka yaliyowasilishwa na bunge la Congress, huku bunge hilo likionekana kugawanyika pakubwa. Kiongozi wa walio wengi katika bunge la Senate, Mitch McConnell, amependekeza uwepo wa mashahidi kutoka bunge la Congress kwa upande mmoja na mawakili wa rais Trump kwa upande mwingine, swala linalopingwa na maseneta wa vyama vyote na kumlazimu McConnell kubadili pendekezo hilo. Spika wa bunge la Congress Nancy Pelosi amelaani vikali namna bunge la Seneti linavyoendesha mchakato huo, hatua aliyosema inaweza kuzuia ushahidi wa kumtia hatiani rais Donald Trump. Trump ni rais wa tatu katika historia ya Marekani kupigiwa kura ya kukosa imani huku wachambuzi wa siasa za taifa hilo wakisema kuna uwezekano mdogo wa kiongozi huyo kung'olewa mamlakani kwa kuwa bunge la seneti linadhibitiwa na chama chake cha Republican. Wakati huo huo, vyombo vya habari nchini Marekani vimetangaza nchi saba ambazo raia wake wamewekewa vikwazo vya kuingia nchini humo. Nchi hizo ni Belarus, Eritrea, Kyrgyzstan, Myanmar, Nigeria, Sudan na Tanzania. Uingereza imesema kwamba imeimarisha ufuatiliaji wa ndege zinazotoka katika mji mkuu wa China kutokana na virusi vipya vinavyo uh, vijulikanavyo kama SARS ambavyo vimewaua watu tisa na sasa vimeenea hadi nchini Marekani. Umoja wa Ulaya au umemkaribisha kwa kishindo hii leo Jumatano kiongozi wa upinzani wa Venezuela Juwayo, juan Guaido anayetafuta msaada wa kimataifa katika uchaguzi mkuu wa rais unaotarajiwa kufanyika nchini mwake kumchagua kwa mara nyingine tena rais Nicolas Maduro. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema Ufaransa itafanya kila jitihada kuisaidia kutatua mgogoro mkubwa unaolikumba taifa la Lebanon, wakati huu serikali mpya huko Beirut ikiendelea kukabiliwa na harakati za maandamano huku uchumi ukiendelea kuporomoka. na moja kwa moja tuelekea viwanjani. Tayari niko na studio hapa, Frederick Noka, karibu. Asante sana Bilali, na nianze na taarifa za hivi punde kutoka Lusaka nchini Zambia, na ni kwamba Sledo Jevi Kimilton Micho, bila shaka ni kocha ambaye unamfahamu sana Bilali, amekuwa barani bila Afrika kwa miaka mingi. E, ripoti zinaeleza yuko jijini Lusaka akikamilisha mazungumzo ya kuwa, kuteuliwa kuwa, kupewa mkataba na kuteuliwa kuwa kocha mkuu wa timu ya taifa ya Zambia Chipolopolo. Zambia inasaka mwalimu mwingine wakati huu ikijiimarisha kabla ya kuanza kwa mchakato wa kuania kufuzu kwa fainali za kombe la dunia za mwaka ishirini ishirini na mbili. Nakumbuka Zambia ilikuwa uh, kocha Herve Renard, Herve Renard ambaye ana rekodi nzuri sana na soka la Afrika. Ameshinda mataji mawili akiwa na Zambia mwaka elfu mbili na kumi na mbili vile na vilevile, alishinda mwaka elfu mbili na kumi na tano akiwa na timu ya taifa ya Cote d'Ivoire amatembo wa bara la Afrika. Wakati huo Zambia ilikuwa machachari sana, bila shaka na mm -hmm. mechi kadhaa mechi mbili za ligi kuu ya Tanzania bara zimetamatika muda mfupi uliopita. Katika uwanja wa Namfua pale Singida katikati mwa Tanzania, Singida united imetandikwa mabao matatu kwa moja na Yanga. Mabao ya Yanga yakifungwa na uh, Haruna Nionzima, David Molinga na Ikpe. Wakati bao pekee la Singida United limefungwa na Shaban Idi. Mchezo mwingine umekuwa katika uwanja, kumradhi, mchezo mwingine mekuwa katika uwanja eh, wa eh, Kambarage pale Shinyanga. Azam FC imeichapa Mwadui FC kwa bao moja kwa bila bao, ambalo limefungwa na mshambuliaji Shaban Idi. Tuangazie habari nyingine za spoti, msikilizaji, tukielekea A, nchini Libya ambapo shirikisho la kandanda barani Afrika CAF limetangaza kualika nchi hiyo ya Libya kuchukua nafasi ya Tunisia katika fainali za Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za nyumbani maarufu CHAN. Hatua ya CAF inafuatia uamuzi wa Tunisia kususia kushiriki mashindano hayo ikipinga uamuzi wa shirikisho hilo wa kuyapeleka mbele mashindano hayo kutoka mwezi Februari hadi mwezi Aprili. Libya itachukua nafasi hiyo kwa kuwa ndio timu ambayo ilitimuliwa mashindanoni na ilitimuliwa katika mchakato wa mwisho wa kufuzu iliposhindwa na Tunisia kwa mabao matatu kwa moja. Sasa wakafu wanasema kwamba uh, Libya ina hadi Januari 28 ili kuthibitisha ushiriki ushiri wake au la, mm -hmm. Na Bilali, kuna ripoti kulokulo nchini Misri ni kwamba katika tukio linaloweza kushangaza ulimwengu klabu moja ya ligi daraja ya la tatu nchini Misri imetangaza kumsajili mchezaji mwenye umri wa miaka sabini na minne <laughs> uh, shirikisho la kandanda nchini Misri <laughs> EFA limefahamisha klabu ya Bahel <laughs> klabu ya Bahel imemsajili Az rdin bada kwa mkataba ambao haujawekwa wazi, na ni ripoti za vyombo vya habari nchini Misri. Hata hivyo, klabu hiyo na mamlaka za soka nchini Misri zimealika wakuu wa kitabu kinachoitwa world book of guinness, guinness world book of record, kitabu kinachotunza eh, kumbukumbu za dunia kwenda kumshuhudia mchezaji huyo akisakata mpira uwanjani na kuliweka tukio hilo kwenye kumbukumbu kumbu za kitabu hicho kama mmoja kati ya wachezaji wenye umri mkubwa waliowahi kucheza mpira. Uh, Novak Djokovic na Roger Federer wamefuzu mzunguko wa tatu wa michuano ya tenis ya Australian Open na sasa wanaungana na Tommy Paul na vilevile Marin Cilic. Federer alimshinda Filip Krajinovic wa Serbia kwa seti tatu za sita moja sita nne na sita moja nam ni kushukuru sana uh, Frederick Nwaka, lakini kuhusiana na hilo tukio <laughs> <laughs> kwa kweli na ndio maana hata wakuu wenyewe wa soka nchini Misri wanasema, wanawaalika watu hao wanaotunza kumbukumbu waje kumshuhudia huyu mchezaji ili wathibitishe wenyewe kama ni uhalisia. Lakini tukio lake limewekwa siri sana, hawajaeleza hata ni mkataba wa muda gani ambao amesaini na klabu hiyo ya daraja la tatu nchini Misri. Unaweza kuwa ni mkataba wa siku mbili, tusubiri tuone takavyokuwa. Nam, saa 12 dakika 20. Nafasi ni yake Imanuel Makundi na makala ya Gurudumu la Uchumi. Uhali gani msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, ni kukaribisha kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu uandamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji, jumaa hili tunaangazia ni kitu gani kifanyike kwa bara la Afrika kuhakikisha kwamba bara hili linaendelea kuvutia wawekezaji, na hii ni kutokana na ripoti mbalimbali mbali ambazo zimeendelea kutolewa, na hasa ripoti hizi zikitaja nchi za Afrika Mashariki kuwa maeneo muhimu ya vivutio vya wawekezaji wa kigeni kutokana na mazingira mbalimbali kuboreshwa, ikiwemo kodi, miundombinu na kadhalika. Kujadili suala hili kwenye laini ya simu tunaungana na Safari Fungo. Yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Safari Fungo, karibu sana kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Nakushukuru sana. A, pengine unazungumzia vipi? taarifa mbalimbali na ripoti mbalimbali ambazo zimeendelea kutolewa zikionyesha kwamba bara la Afrika limeendelea kupiga hatua hasa kwa kutengeneza mazingira rahisi zaidi kwa wawekezaji. E, na, na, na, na, nafikiri kuna maboresho endelevu kila siku na serikali, mamlaka mbalimbali katika bara la Afrika sasa yana, yanaona umuhimu wa kuwa na mfumo madhubuti wa uwekezaji katika sekta binafsi ambayo kimsingi ndiyo ndio ndio, ndio, moyo au ndiyo, e, ndio injini ya uchumi wa nchi husika. Kwa hiyo hii inadhihirisha ni namna gani sasa watunga sera, viongozi na mamlaka katika Afrika ambavyo wameweza kuona umuhimu wa sekta binafsi na hivyo kujitahidi kuboresha mazingira ya uwekezaji kila, kila uchao. Naam, kwa hivyo kwa maana nyingine pia ni kwamba mataifa haya yameona umuhimu wa wakuwa wa na mazingira rafiki zaidi ya kibiashara ambayo yatawafanya wawekezaji wavutiwe kuingia. Nadhani kuna dalili zinazoonyesha namna hiyo, na ndiyo maana unaona sasa e, e, siku zinavyokwenda japo e, bado kuna changamoto nyingi na kubwa katika jumuiya ya, ya, mbalimbali za kiuchumi Afrika na kanda mbalimbali, lakini bado ni ishara inayoonyesha sasa kuna hatua za maksudi zinachukuliwa kuweza e, kwenda mbele. unadhani ama bara la Afrika lilikuwa linakosea wapi ama lilichelewa li wapi kuanza kuchukua hatua kama hizi, ambazo zina, inachukua hivi sasa e, kwanza jambo la kwanza ni miundo mi, mi mbinu ya, ya usimamizi. Kama utakumbuka kwa mfano mambo ya VAT e, mathalani kama nchini kwetu Tanzania yamekuja introduce kuletwa hapa wakati wa serikali ya mheshimiwa Benjamin William Mkapa, lakini kadri siku zinavyokwenda mamlaka mpya zina, zinawekwa zina, zina, zina kwa mfano kituo cha uwekezaji TIC kwa upande wa Tanzania mifumo e, kwa mfano ya tunasema industrial park e, maeneo maalum ya viwanda na, na, na, na, na, na maeneo maalum yaliyotengwa ya kwa ajili ya ya ya uwekezaji yamekuja me, ya kadri siku zinavyokwenda. Kwa hiyo nadhani kwamba uh, kwanza ni miundombinu, miundombinu imezidi kuimarishwa. Unapozungumzia biashara, ni lazima vile vile uguse miundombinu. Kwa hiyo hii dhana ya kuboresha e, mazingira ya biashara, yani business environment improvement, sasa ina, ina, ina, ina, imeshika kasi katika nchi za Kiafrika, kwa mfano ukanda wetu Afrika Mashariki. Kwa hiyo ni moja ya chachu ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya kuboresha mambo kama hayo. Nafikiri hapo nyuma mambo kama haya yeah, yalikuwa haya, hayana msisitizo au uongozi wa wakati huo ulikuwa na vitu vingine zaidi unavyo concentrate kuliko hii. Cha kukumbuka kingine cha msingi ni kwamba hapo nyuma e, chumi nyingi za Afrika zilikuwa ni chumi ambazo zipo katika mfumo wa kijamaa. Kwa hiyo mashirika mengi yalikuwa ya yanamilikiwa na umma, yani state-owned enterprises. Kwa hiyo mfumo umeokuja ni kutoka kwenye state-owned enterprises kwenda kwenye E, ujasiriamali na private sector ambapo sasa hoja ya investment inaingia ndani na. Umezungumzia suala ambalo ni mtambuka kidogo katika miaka hivi karibuni na mjadala umekuwepo ni je, nchi za Afrika ziegemee sana katika uh, ubepari na kuachana pengine kidogo na sera za ujamaa ambazo umezungumzia pengine kiuchumi na kibiashara vitu hivi vina, vinaweza kwenda pamoja? sala <laughs> ni gumu sana kwa sababu tuna tuna ushahidi wa nchi ambazo zipo katika ujamaa na zinafanya vizuri. Tuna ushahidi wa nchi ambazo zipo katika ubepari na zinafanya uzuri. Kwa mfano Uchina ipo katika ujamaa, mfumo wake wa kiutawala, yani political system of the country. Lakini vilevile wamejaribu kufanya market liberalization, kuweka soko huria upande wa uchumi wao lakini nchi kama Marekani ikija kuangalia ni tipiko eh, eh, ube pale. Sasa, hoja ya msingi ni kila nchi iangalie mahitaji yake, historia yake, watu wake na iweke mipango madhubuti na mifumo ya kisiasa na kiuchumi ambayo itaweza kuleta majibu katika nchi husika. Katika ripoti mbalimbali mbali za hivi karibuni safari zimeonyesha wazi kwamba mataifa ambayo hayajafanya vizuri katika kuvutia wawekezaji ni pamoja na mataifa kama vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Sudan Kusini, mataifa mengine ya Afrika ya kati kama Jamhuri ya Afrika ya Kati, ambako bila shaka unafahamu kuna migogoro ama mizozo ya kisiasa. Unadhani ikiwa bara la Afrika litashindwa kutatua changamoto hizi za kiusalama, linajiweka katika nafasi, nafasi gani? uh, kukua kiuchumi na kupanua ule wigo wa utengamano ambao viongozi wengi wa bara la Afrika hivi sasa wanapigia chapuo. Hiyo hiyo hoja ya kwamba baadhi ya nchi hazipati uwekezaji kwa sababu ya migogoro. Of course, migogoro ni kweli ni hoja, lakini tunapozungumzia investment inategemea. Inawezekana ikawa ni eh, resource seeking investment, kwamba watu wanakuja kuinvest ili kuweza kupata resource. Kwa hiyo hata kama kuna vita, utaona kwamba watu wanakwenda kwenye migodi katika nchi mbalimbali kwa hiyo investment ya namna hiyo itakuwepo, sehemu kuna vita, lakini watu watapenda kuchimba madini, kuchimba mafuta na kadhalika. Lakini kuna investment nyingine ambayo ni labda tuseme, market expansion, mtu anataka kuongeza soko lake la bidhaa. Sasa investment kama hizo zinataka utulivu, utulivu katika nchi kwa maana ya political stability. Kwa mtazamo huo, nadhani na naamini na kabisa kwamba kuna haja sasa nchi za Kiafrika, kwa sababu population yao ni kubwa, ni lazima wajipange kutumia advantage of population. Na advantage ya population hiyo ni kuligeuza sasa ile population yao, yaani wingi wa watu kuwa soko. Kwa hiyo katika mantiki hiyo utakuta kwamba e, investment za opportunity seeking ni lazima ziweze kuvutiwa hata kama nchi zina utajiri wa madini na mafuta na kadhalika, kwa maana ya e, wawekezaji wale wenye njaa ya resources watakuja lakini ni vizuri nchi hizi zikaangalia vile vile, eh, market opportunities. Kwa hiyo kufanya stabilization kuimarisha hali ya kisiasa na amani katika hizo nchi sita, na bila shaka, Safari, utakubaliana na mimi kwamba hata mwekezaji anapokuja katika taifa pia anategemea kwamba taifa hilo liwe na nguvu kazi ya kutosha. Na vijana wengi hivi sasa katika ukanda wa Afrika Mashariki wanamaliza vyuo, lakini bado mazingira rafiki ya wao kuwezesha ama kujiajiri ama kuajiriwa bado ni changamoto. Lakini kuna swala hapa ambalo nimeligusia kidogo la ongezeko la idadi kubwa ya watu barani Afrika, hili unatazama kuwa ni changamoto kwa kiwango gani katika hili? M, mimi naona kwamba e, ongezeko la idadi ya watu Afrika kwangu mimi naona kama ni fursa. Sasa ni lazima serikali na mamlaka katika mabara ya Afrika yaweze kuweka utaratibu wa namna gani tunaweza kuwawezesha vijana na watu wengine kwa ujumla wao, wakina mama na magrupu mengine. Kwa mfano nchi yenye watu milioni hamsini ikiwa na uwezo wa kuwa na enterprises milioni mbili zikachangia kila moja milioni ta, milioni tano kwa mwaka unazungumzia trillion of money. Kwa hiyo serikali ina uwezo wa kujiendesha yenyewe bila misaada yoyote, kwa kuimarisha sekta binafsi. Kwa hiyo kilichopo sasa ni kwamba nimeona e, nchi nyingi zinakuwa na na madawati ya ya ya, ya, ya uwekezaji, madawati ya ujasiriamali. Sasa ni lazima serikali itengeneze miundombinu ya kuwawezesha watu hawa kifedha, kiutaalamu, maeneo ya kufanyia kazi, kwa maana production au working premises na kadhalika. Lakini vilevile mifumo ya kodi iwe ni rafiki. Mrundikano wa, wa mamlaka za udhibiti na utozaji wa kodi, nayo hiyo inawafanya vijana, iwe ni ngumu sana kuingia kwenye ajira za kujiajiri mwenyewe. na msikilizaji wa RFI Kiswahili, tungependa tuendelee na mjadala wetu, lakini muda hauko sana, nasi ni kushukuru sana Safari Fungo, mtaalamu wa biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Nakushukuru sana na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio natia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Barabara kabisa hii unayoendelea kuitegea sikio ni idhaa Kiswahili Redio France International, saa 12 na nusu Afrika Mashariki, kule Afrika Kati ni saa 11 na nusu. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali. Bunge la Burundi la idhinisha muswada unaotoa mapendekezo ya marupurupu na faida nyingine wa rais anayestafu, ikiwa ni pamoja na bahasha kitita cha bilioni moja franka za Burundi sawa na yuro laki tano. Na la rais wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli ameahidi kuwa serikali yake itahakikisha uchaguzi mkuu wa mwaka huu nchini humo unakuwa huru na wa haki na si vinginevyo. Na watu sita wameteketezwa katika shambulizi linaloaminika kutekelezwa na waasi wa ADF mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuna hayo bila shaka na mengine, karibu habari kamili. Mpenzi msikizaji, kumbuka tu matangazo hayo unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Nikukumbushe kwamba kwa sasa tunasikika vema huko Goma baada ya kutokea kwa itilafu siku mbili zilizopita. Wabunge nchini Burundi wameidhinisha hapo jana muswada wa sheria unaopanga marupurupu na faida nyingine kwa rais anayestafu ikiwa ni pamoja na bahasha ya kitita cha bilioni moja franka za Burundi sawa na yuro laki tano na pia kinga ya kutofuatiliwa na sheria. Mengi zaidi na Juvenal Bigirimana. Mswada huyo wa sheria unaagiza kwamba katika kipindi cha miaka saba baada ya raisi aliyechaguliwa kidemokrasia kumaliza mhula wake, mbali na bahasha hilo la bilioni moja franka za Burundi, rais huyo atakuwa na mshahara na faida zingine sawa na makamo wa rais ambaye yuko madarakani, na baada ya miaka hiyo saba basi atakuwa na marupurupu sawa na mbunge kwa maisha yake yote. Aidha, mswada huyo wa sheria unaagiza pia raisi aliyemaliza mhula wake ajengewe kwa bajeti ya serikali nyumba ya kifahari katika eneo wanakotaka mwenyewe. Swala hili la bahasha la bilioni moja limewashitoa wengi, baadhi wakisema kuwa halieleweki ukizingatia hali ya uchumi wa nchi. Upande wake Agaton Rwasa, mwanasiasa wa upinzani pia mbunge, ana mtazamo upi? pengine kwenye chama cha rais wamewona kama wanaweza akatumia njia hiyo, pengine kumshinikiza asiwe na temptation ya kurudi pengine. One kama akipewa marupurupu ya kutosha, kwamba anaweza akaishi maisha ya mazuri tu, hata kama si rais, inaweza ikawa kishawishi kikubwa asiwe na nia ya kutaka kugombea tena ila pengine swali linaloweza likaja ni kuhusiana na hiyo hela yenyewe, lakini ukilinganisha pengine na hali halisi ya uchumi wa nchi, mtu anaweza kaguna kidogo. Waziri wa Burundi wa sheria Emelo Rantine Kanyana aliyekuwa bungeni kufafanua mswada huo wa sheria ameutetea akisema ni kukipa heshima cheo cha uraisi. Bila haya tunayatayarisha kwa rais wa sasa na yule atakayekuja na hata wale waliotangulia, lakini walioingia madarakani kupitia mapinduzi hao hawamu kamwe. Mbali na marupurupu hayo, mswada huyo wa sheria unaagiza pia kuwa kama rais aliye madarakani, rais aliyemaliza mhula wake pia ana kinga ya kutofuatiliwa na sheria. Mswada huu wa sheria umekuja ikiwa imesalia miezi mine pekee kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu ambao rais Pierre Nkurunziza tayari ameshatangaza kwamba hatogombea. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Nam, tukitoka Bujumbura sasa, tuelekee nchini Tanzania, ambako rais wa nchi hiyo Dr John Pombe Magufuli ameahidi kuwa serikali yake itahakikisha uchaguzi mkuu wa mwaka huu nchini humo unakuwa huru na wa haki na si vinginevyo. Rais Magufuli ametoa ahadi hiyo mbele ya mabalozi wanaowakilisha nchi zao alipokutana nao ikulu jijini Dar es Salaam na kuzungumzia masuala mbalimbali ikiwemo mbali uchaguzi wa mwaka huu. Katika hatua nyingine, Rais Magufuli amewaalika waangalizi wa kimataifa wakati utakapofikia kufika Tanzania ili kushuhudia uchaguzi wa kidemokrasia. Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa, na hapa anazungumziaje hatua hii ya rais Magufuli. E, ni kauli nzuri nimi ninaiona, si haina tatizo, kwa kuhakikisha kwamba uchaguzi utafanyika utakaokuwa katika mazingira mazuri, na amewaalika wa observers ama wale wa, wa, waangalizi kwa kupitia balozi zao mbalimbali waje washuhudie na waone, na ni kauli yenye kutia moyo, na bila shaka wapinzani hawatosusa, kwa sababu tatizo pia napo inapua kwenye upinzani, huwezi kuwalazimisha Kweli chaguzi za serikali za mitaa, uh, walikataa wali uh, pamoja na marekebisho yaliyofanyika, lakini upinzani hawakubali kuingia. Muhimu wapinzani wajipange na wafahamu kwamba si rahisi kukamata serikali mara moja, lakini ni rahisi kuanza kuingia kwenye vyombo vya kutunga sheria na kuendelea kuchangia mawazo hayo ya kupinga katika njia sahihi. Ni kauli nzuri na- inafaa iungwe mkono. Katika uchaguzi wa serikali za mitaa uliofanyika Novemba mwaka jana, chama tawala cha CCM kilishinda kwa asilimia 96, huku uchaguzi huo ukisusiwa na baadhi ya vyama vya upinzani. Mataifa ya Uingereza na Marekani yalikosoa uchaguzi huo yakitoa madai kuwa uchaguzi huo haukuwa na uwazi, hatua iliyokosolewa na upande wa chama tawala. Watu sita wameteketezwa katika shambulizo katika shambulizi lilo linaloaminika limetekelezwa na waasi wa ADF mashariki mwa Kongo. Mengi zaidi ni katika taarifa hii ya Erikson Luhembe kutoka Beni. Shambulizi ya mji wa Maimoya imetekelezwa na waasi wanaozaniwa kuwa ADF. Watu sita, mkiwemo mtoto mmoja, ameuawa, wanawake wawili kubebwa. Idadi inaweza kuongezeka kwa mjibu wa Patrick Musubao, kiongozi wa mashirika jana ya kiraia pa Maimoya: tuliona kokola jana aliingia yaliingia kutana jeshi mingi alafu na Maimoya ni mwingine ambayo ilikuwa kanachungiwa na rejima Maandia na njia zenye yadu anapita kama ziko uwazi, tulikuwa naomba imeongeza tena idadi ya jeshi inaweza kutusaidia, e ataoperasu mzuri mpori na biko na utakuwa jeshi linatuumu waasi wa ADF kuhusika. Luteni Anthony Mwalushai, msemaji makamu connu: adui anafahamika, vifaa tulivyonyang'anya vina maandishi ADF MTM. Sio tena siri tunatumika kumtokomeza hatupachiki mikono sababu Madina imetekwa, kazi inaendelea. Tunafahamu kwamba adui yuko sehemu fulani ya Kipanga, twapashwa kudumisha amani katika Kivu kubwa. Mashambulizi haya yamefuatia ile ya Januari 17 katika barabara ya Mbau Kamango, iliopelekea mtu mmoja kuawa na mwengine kupotea. Erikson Luhembwe, Beni, erefi Kiswahili. Nam, shukran sana Erikson Luhembe kutoka huko Beni. Na sasa matangazo yetu yanasikika vema hapo Goma baada ya hitilafu za siku kadhaa, Goma 98 FM nam. Na tuendelee na yanayojiri ulimwenguni, tuelekee kule Uganda ambako rais wa nchi hiyo Yoweri Kaguta Museveni amesema mataifa ya Afrika yameshindwa kupatia suluhu ya kudumu o mzozo wa Libya miaka tisa tangu kuondolewa madarakani na kuuawa kwa aliyekuwa kiongozi wa taifa hilo Kanali Muamar Gadafi. Katika mahojiano yake na shirika la habari la Uingereza BBC, Rais Museveni amesema ilikuwa makosa kwa mataifa ya magharibi kuvamia na kumua Gadafi bila bara la Afrika kuzuia kitendo hicho. Museveni amesema Afrika ilipaswa kuingia kati ili kuwaadabisha mataifa ya magharibi badala ya kutumia njia ya kidiplomasia. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania. Jenerali Kaguta Yoweri Museveni alikuwa ni marehemu Mzee Mandela na alikuwa ni, ni, ni Rais Jakaya Mrisho Kikwete ya peke yao ambao katika Afrika walizungumza na pamoja na Mzee Mugabe waliozungumza juu ya uvamizi wa wa Amerika na watu wengine wa nje kuivamia Libya, na haswa hili kiwa ni kumuoa na kumuua Muamar Kadhafi. Kwa hiyo unakuta tatizo linakuja kwamba pengine wanakumbushana sasa, watu wa Afrika haswa viongozi, baada ya wananchi na wadau mbalimbali kuanza kuwalaumu viongozi kwamba hawakuwajibika eh, katika vita ya Libya ambayo kwa ujumla ilikuwa ni vita ya uvamizi wa taifa moja la Afrika dhidi ya mataifa ya kigeni. Hivyo ndivyo ilivyokuwa, na mataifa mengine yalibaki kushangilia na hata mengine kuingia katika mitazamo ya kidini na kadhalika na kadhalika, na jambo kama hili ni jambo la hatari. Lakini kimsingi ni kwamba nafikiri kauli ya, ya kaguta Museveni imekuja ikiwa imechelewa mno, lakini nafikiri ilikuwa ni kauli muhimu kwa kumbusha watu umuhimu wa jambo hili. Kanali Muamar Gaddafi, aliyekuwa kiongozi wa muda mrefu nchini Libia, aliuawa katika operesheni iliyoongozwa na Ufaransa pamoja na washirika wake. Polisi huko katika mji wa Jinja wamemkamata wa mkamata, a, kiongozi wa zamani wa chama cha jumuia ya mabadiliko ya kidemokrasia FDC Dr Kiza Besije, Kiza Besije alikutwa katika daraja jipya la Nile na kukamatwa pamoja na diwani wa Bugembe Town walipokuwa wakiongoza maandamano ya redio ya busonga 1 fm kwa onyesho la maongezi ufaransa imesema itaongeza nguvu ya kijeshi katika kupambana na makundi ya kijihadi ya ukanda wa sahel na kuongeza askari 220 wa kuimarisha na tayari wametumwa hivi karibuni kujaribu kutuliza ghasia katika eneo hilo mkuu wa utetezi wa wafanyakazi francois Le Cointre, aliwaambia waandishi wa habari huko Paris kwamba atabaini wasifu na muundo wa ujenzi wa jeshi uliopendekezwa kwa rais Emmanuel Macron katika siku zijazo. Korti Kuu ya Zimbabwe imeamua kwamba deni zote za ndani zilizopatikana kabla tarehe 22 Februari 2019 lazima zilipwe kwa sarafu ya ndani kwa kiwango cha dola moja ya Zimbabwe hadi dola moja ya Marekani. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo. Sikiliza RFI Kiswahili. Namsa na saa 12:42 Afrika Mashariki. Wakati, bunge, wakati baraza la Senate nchini Marekani likianza kusikiliza mashauri yanayomkabili rais Donald Trump, chama cha Demokrat kimetuhumu chama cha Republican kwa kuharakisha mchakato huo bila kuzingatia ushahidi. Mengi zaidi na Frederik Nwaka. Haya yanajiri wakati huu bunge la Senate likianza kujadili mashtaka yaliyowasilishwa na bunge la Congress huku bunge hilo likionekana kugawanyika pakubwa. Kiongozi wa walio wengi katika bunge la Senate, Mitch McConnell, amependekeza uwepo wa mashahidi kutoka bunge la Congress kwa upande mmoja, na mawakili wa rais Trump kwa upande mwingine swala linalopingwa na maseneta wa vyama vyote na kumlazimu McConnell kubadili pendekezo hilo. Spika wa bunge la Congress Nancy Pelosi amelaani vikali namna bunge la seneti linavyoendesha mchakato huo, hatua aliyosema inaweza kuzuia ushahidi wa kumtia hatiani rais Donald Trump. Trump ni rais wa tatu katika historia ya Marekani kupigiwa kura ya kukosa imani huku wachambuzi wa siasa za taifa hilo wakisema kuna uwezekano mdogo wa kiongozi huyo kung'olewa mamlakani kwa kuwa bunge la seneti linadhibitiwa na chama chake cha Republican. Wakati huo huo, vyombo vya habari nchini Marekani vimetangaza nchi saba ambazo raia wake wamewekewa vikwazo vya kuingia nchini humo. Nchi hizo ni Belarus, Eritrea, Kirigistan, Myanmar, Nigeria, Sudan na Tanzania. na sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano wa bunge. Nchini Burundi wameidhinisha hapo jana mswada wa sheria unaopanga marupurupu na faida zingine kwa rais anayestafu, ikiwa ni pamoja na bahasha ya kitita cha bilioni moja franka za Burundi, sawa na yuro laki tano na pia kinga ya kutofuatiliwa na vyombo vya sheria. Mwenzangu Sabina Krispin na Bigambo amezungumza na Nzeimana Abdul, mwanasiasa wa Burundi anayeishi uhamishoni Kuhusiana na muswada huo, kwanza niseme kuwa ni fedheha, ni fedheha na ni dharau kubwa sana kwa wananchi wa Burundi ambao uh, leo wanaishi katika umaskini mkubwa kwa wingi wao. Ni fedheha kuwa na bunge ambalo litakuwa ndani yake wanabunge ambao kawaida yao ni watu ambao wangepashwa kwa siku siku baada ya siku kuwa na joto la maisha ya wananchi wanaishi wanaishi namna gani, na kulipeleka joto hili la wananchi katika miswada yote ambayo wanaitikisha bungeni. Walakini, kwa kuwa bado Burundi sijapata wanabunge ambao wanastahiki, wako watu ambao wamewekwa ili e, wamewekwa kwa, wamewekwa kwa njia ambazo sio, sio sahihi, sio njia ambazo zinaeleweka. Wanabunge ambao wanafahamu kuwa, au wanahisi kuwa, wao ni wafanyakazi wa rais wa rais aliyeko, sio wafanyakazi wa wananchi. Ndio sababu mambo kama hayo bado yanatokea katika nchi yetu. Nam, hatua hii inakuja miezi minne kabla ya uchaguzi mkuu nchini Burundi unaopangwa kufanyika Mei ishirini, ambapo rais Pierre Nkurunziza amesema hata wania. Pengine unadhani uamuzi huu una uhusiano wowote na kutokuwania kwa rais Nkurunziza? Kwanza nikumbushe watu wote kuwa raisi ni mtu wa kawaida kama walivyokuwa wa, wa watu wengine. Raisi ni mwananchi kama wananchi wengine na pale atakapotoka raisi arudi kwenye maisha ya wananchi, maanake yeye alikuwa kwenye kazi ya kuwatumikia wananchi. Inachukua mfano wa mheshimiwa mwalimu Julius Kambarage Nyerere, alijifungashia kitu gani mwalimu Nyerere mbele ya kuondoka Ikulu? Sababu mwalimu Nyerere alifahamu kuwa alikwenda Ikulu kuwatumikia wananchi wa Tanzania na watu wote wa, wa ukanda huo wa Afrika Mashariki. Aliondoka ikulu kama mwana kama mtanzania kama mwanaafrika mashariki e, mambo haya anayoyafanya huyu bwana muujiza na wote wale ambao wako kwenye kwenye sakata hilo wafahamu kuwa dunia inakwenda kwa kasi kubwa sana na na, na majibu yake watayapata tu kwa siku za usoni. Pengine wanaona kwamba hii ndio itasababisha marais wasing'ang'anie madarakani na kuondoka madarakani kwa amani. Mimi ninadhani kuwa si, sijasema rais aondoke aende kutaabika, hapana. Lakini apewe marupurupu yanayoeleweka, sio kupewa marupurupu ya kupindukia, nchi ambayo ina umasikini mkubwa kama Burundi. Naam, na, na wito wako sasa ni nini kwa watunga sheria katika mataifa ya Afrika Mashariki na kwingineko? Kwanza wa, wa, wa, waache kuwa wafanya kazi wa, wa, wa, wa watu ambao wanapita, wazitunge sheria ambazo zitadumu wazitunge, wazi, wazitunge sheria ambazo zinalenga uh, zinalenga mahitaji muhimu ya nchi na wananchi, wasizitunge sheria kwa, kwa ajili ya mtu fulani, wazitunge sheria ambazo zitawatengenezea watu wote kwa ujumla wao, sheria ambazo zitadumu, zisiwi sheria tu zinakuja za mtu fulani. Nam, ni kauli yake Nzeimana Abdul ambaye ni mwanasiasa wa Burundi ambaye anaishi uhamishoni kule Brussels, Belgiji katika mahojiano na mwenzangu Sabina Crispin na Bigambo. Na sasa nimpishe Martha Saranga na kujia na makala ya habari rafiki. Kipindi ni makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Kala ya habari rafiki bunge la Burundi limepitisha muswada ambao ikiwa utasainiwa kuwa sheria utawezesha rais anayemaliza muda wake kulipwa karibia kiasi cha euro laki tano na makazi ya kifahari vilevile vile kinga ya kutoshtakiwa hatua hiyo inakuja ikisalia miezi minne kuelekea uchaguzi wa Mei mwaka elfu mbili ishirini ambao rais Nkurunziza aliahidi hatogombea mimi ni Martha Saranga, karibu kutoa maoni yako. Utaniambia jina lako nani na unazungumza ukiwa wapi? ya Yeah, kwa majina naitwa Van Pita tokea chuo kikuu kishiriki mkoa wa Mvate huku Iringa, Tanzania. Kwa maoni yangu, kwamba hii na hichi inaweza kawavuruga wananchi wa Burundi kwa sababu itakuwa inawanyonya sana wananchi wa Burundi siku zote, kitu kinachoweza kusababisha kuungana kwa watu, mi nachoona ni makubaliano kuwepo na makubaliano baina ya pande zote mbili. Na mimi hichi kitu kinaweza kisababisha muungano. Hichi kitu, kunapokuwa na unit kama hii, inaweza kusababisha kushirikiana kwa pamoja na kuweza kuijenga Burundi kama Burundi. Eh, kwa jina naitwa Mimwani Kemesi niko Nyakato, Bukoba nchini Tanzania. Mswada uliopitishwa na bunge la Burundi hakika ni mswada wa kushangaza sana, na unaonyesha ni kwa namna gani bunge la nchi hiyo linavyojadili mambo ya sio ya, ya maendeleo. Kwanza, hatua hii haina manufaa kwa raia, bali inamnufaisha mtu mmoja, yaani rais. Vile vile, kati ya nchi ambazo raia wake wanapitia kwenye hali ngumu mojawapo ni nchi ya Burundi. Hivyo bunge la nchi hiyo linatakiwa kuwa makini na kujadili na kupitisha miswada yenye tija, sio kujadili mambo yasiyokuwa na na tija kwa taifa, kwani nchi ya Burundi inakabiliwa na changamoto nyingi, doma, umaskini, magonjwa na maradhi mbalimbali. Hivyo fedha na makazi ya kifahari kwa rais wangejengwa wananchi wenye hali ngumu, hususani ni maeneo ya vijijini. Vilevile hatua hii inaweza kuligoa taifa la Burundi na kuonekana taifa lisilokuwa na matumizi mazuri ya fedha. Pia hata bungeni kwenyewe Mvutano mkubwa waweza kutokea na kusababisha sasa ufahamu, kwani ni hatua ya kushangaza kwangu. Mimi naona mswada huu unatakiwa kupingwa na wanaharakati mbalimbali, wanaoitakia nchi wana mema, wanaoitakia mema nchi ya Burundi, kwani ni mswada wenye kumnufaisha mtu mmoja. Nashukuru sana, asante sana. Anaitwa Ndovya Kashiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mimi maoni ya bunge la Burundi naipongeza sana kabisa, hakika ni njia ya amani, hususani hapa kwetu Afrika. Rais kuachilia madaraka si jambo rahisi sana, ila napongeza bunge katika njia ya amani huko Burundi. Lakini nalipenda kumpongeza pia Rais Nkurunziza kwa kuwa na hiyo nia ya kuachia madaraka bila fujo na vurugu, ila ningemwonya kidogo tu nikisema kwamba hii icho kikita cha pesa ama na hiyo nyumba nzuri na kutokumshitaki isiwe ni hongo kwake, kwani nchi zetu za maziwa makuu kama Kongo, Rwanda, Burundi hata Uganda, najua tumeshaingiliwa na virusi vya utu wa madaraka, hususani kuna watu wanapenda wajiingize tu wao wao wao tu watawale nchi. Lakini napoona ngurungiza mimi sinaipenda atilie madaraka kwa kuwa angezingatia haki ya Warundi wanaoonewa. Hiyo kwangu ni maoni yangu, mwandishi gari. Asante uh, sana, Radio France International uh, kwa majina, mimi naitwa Robert Nachime Baluge, napatikana Kalehe Bushushu, mashariki mwa Kongo DRC. Kweli napinga mambo ambayo Nkurunziza ameweza pendekeza ama serikali imeweza uh, kutia hapo. Naona kwamba pesa hizo ambazo ataweza kupata ni pesa nyingi sana, na unajua kwamba hii sio ya mtu mmoja eh, Naomba aweze kufurahishwa na yale ambayo ameliweza kutumikia wakati alikuwa madarakani. Uh, mimi naona kwamba uh, rais anaweza kwenda, ndio ni udemokrasia, anaweza kwenda apate mshahara kidogo, alindwe vizuri, ila asiweze kupewa pesa hizo kabisa na serikali ikitahidi kuweza uh, kumupatia kila kitu ambacho anapenda, ila kuachia wengine ku, kuendesha nchi vizuri ama kuongoza nchi sababu nchi sio ya mtu mmoja. Naitwa Kalele Rugembe wa Igunga, Tabora. Kwa sasa niko jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mimi naona hatua ya bunge la Burundi ni kama kuziburuza haki za raia wa Burundi chini na kumpa mtu mmoja, kumpa ufahari wa maisha, ili hali wakati muhula wake wa tatu ulikuwa na utata, ulisababisha umwagaji wa damu wa raia wengi bila kuwa na hatia. Kwa hiyo mimi naona hiyo hatua ya bunge la Burundi haina mashiko yoyote, ni kuchezea tu haki za raia wa Burundi pamoja na kum, kum, kumkingia kifua ili asistakiwe pindi endapo atamaliza ma, ma, ma, madaraka yake, kwa sababu ukiangalia uchumi wa raia wa Burundi pamoja na taifa kwa ujumla ni mbaya sana, alafu ukiangalia tena raia wanalalamika maisha magumu, alafu bu, bunge tu linajitokeza kupitisha mswada wa kumkabidhi hela nyingi rais atakayemaliza mamlaka yake, wakati sioni chochote alichokifanya. Asante. Kwa majina anaitwa Charles Ntirampeba, niko Rwenge, Ngara, Kagera. Eh, kutokana na hilo swala ambao walikuwa wamejadili na kufanyia mswada kwamba rais anaweza kapewa hicho kiasi cha euro milioni tano, lakini baada ya kumaliza muda wake wa muongozi wa ni vizuri, isipokuwa ni kiasi kikubwa, ukizingatia kwamba nchi za Afrika nyingi ni maskini na asilimia kubwa ni kutokana na mapato ambayo inakusanya kutoka kwa wananchi. Kwa hiyo kiasi hicho kingefanya hata maendeleo baadhi ya mambo ambayo ni yeye baada ya kutoka madarakani na nchi ikaendelea na mipango ilikuwa imewekewa ili itimie. Oh, kwangu mimi naona kiasi hicho ni kikubwa, at least kupunguza na ikawa hata dola hata milioni hata mbili tu zikamtosha kwa maisha ya baadaye. Asanteni, naitwa Richard Kambale, niko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini. Mimi nadhani hao mabunge wana hofu kwa sababu wanajua kwamba wana maafa mengi ambayo rais ye mwenyewe wamefanya huko, wao wenyewe wakificha hayo maafa, na ndio maana wanatamani wamwekee hivyo hivi vitu vinono ili yeye asishtakiwe Nakumba kile ambacho -ambacho kitaweza kumzuia watu, serikali ambayo itakuja isiweze kumwekea mkono, na hapo ni wao wenyewe wanatamani kujiwekea pia njia. Watakuwa waki, waki, waki, wakifanikiwa ku, kupitisha huu mswada wa rais wanaanja sasa yao, kwa sababu wanajua kwamba rais akikamatwa wao pia watakamatwa, na ndio maana wanalinda wana kwanza rais, lakini nyuma utaona kwamba wao pia watajilinda na watajiwekea vitu ambavyo kama vile ambavyo wamezoelea rahisi, na si kwa manufaa ya raia, lakini ni kwa faida yao wenyewe. Asante. Kwa majina anaitwa Fadhili Faringa, anapatikana Tunduma, mkoa wa Songe, Tanzania. Kwa maoni yangu mimi, mswada huo wa sheria ambao umeandaliwa na Nkurunziza na wafuasi wake hauna manufaa kwa nchi ya Burundi. Ni mswada ambao umelenga ume, ume kumnufaisha Nkurunziza pengine na chama tawala. Akina nyuma iko kwa jina la Mwegiso Modesto Batambara kutoka kiwanja Ruchuru mashariki mwa DRC. Kwa kweli, mimi naona kwamba ingawa sheria hii itasainiwa na kuweza kupitishwa kuwa mswada wa Bunge, nadhani kwamba itakuwa ni kutuminya haki ya Warundi ambao walio wengi, hasa ukiangalia nchi hiyo ambayo wapinzani wengi wapo nje ya nchi, hapo ndani ya nchi hiyo. So nadhani sheria hiyo ni kwa sasa kuendeleza tu mchakato wa ku inda uh, rais aliyeko madarakani huyu Bwana Nkurunziza ili huenda kama aliweza kutumika vibaa ndani ya mihula yake yote hiyo asiweze kufuatiliwa, e, kukubali sheria hiyo kuweza kupitishwa na kuweza kuwa sheria ambayo inaweza ikawatesa labda ndani ya kuwanyima haki pale ambapo wataweza kunani kuteseka juu ya mtu mmoja. Mimi nadhani kwamba sheria hiyo ambayo inaundwa, ingawa ita, itaweza kuwa sheria ambayo itakamilika kabisa, si ita kwa ajili ya manufaa ya Warundi, itakuwa kwa ajili ya manufaa ya mtu mmoja. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii ana kwenye Facebook RFI Kiswahili. Masaka wa Ruchuru kiwanja mashariki mwa DRC unashauri bunge lichunguze vizuri uamuzi huo. Shukuru Bahati Dastan toka Kashinga, Ngara, Kagera, Tanzania, unasema hiyo ni hatua nzuri sana kama kweli e, wakiwa na nia moja itakuwa jambo zuri. Rashidi Hassan Uthman unasema ni haki yake, ameifanyia kazi sana nchi yake. Imani Classic tokos toka Kamanyola DRC unasema unapongeza sana bunge hilo kwa sababu ameona ni vizuri kumpongeza rais wao kwa maendeleo ambayo amemfanyia raia wa Burundi. Hadi hapo msikilizaji, sina la ziada. Mimi ni Martha Saranga na kutakia jioni njema. Kwa heri. Naam, ni kushukuru pia mpenzi msikilizaji. Shukrani pia kwako Martha Saranga, lakini pia Emmanuel Eliazari na Victor Robert wile. Mimi ni Ali Bilali, tukutane tena hapo kesho tukijaliwa. Mpweke na mwanadada Anita Clement analia hivyo, ameacha ameachwa mpweke <laughs> na mpunde tu nitakuacha na wenzetu kutoka kule Paris nchini Ufaransa.