Ya Mungu yu pamoja nawe popote pale ulipo. Jioni hii imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni, Afrika Mashariki. Afrika ya Kati ni saa kumi na moja kamili za jioni, na hii ni RFI Kiswahili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ali Bilali, karibu katika matangazo ya lugha ya Kiswahili. Miongoni mwa wale ambayo tumekuandalia ni pamoja na shirika la kimataifa la shughulikia mizozo la International Crisis Group linaonya kuwa huenda mataifa jirani yakaanza vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jeshi la Kenya limekanusha ripoti iliyochapishwa katika gazeti la Marekani la New York Times kuwa wanajeshi wake walijificha kwenye nyasi baada ya washukio Al-Shababu kushambulia kambi ya jeshi hivi na mahakama ya kimataifa inayoshughulikia haki imeitaka Myama kufanya kila kilicho ndani ya uwezo wake kuzuia mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya Rohingya ambao ni Waislamu. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu habari kamili. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www rf Shirika la kimataifa linaloshughulikia mizozo la International Crisis Group linaonya kuwa huenda mataifa jirani yakaanza vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. International Crisis Group linasema kuwa Burundi, Rwanda na Uganda zaunga mkono makundi mbalimbali mbali ya waasi mashariki mwa DRC na hii inatishia kuwepo kwa vita vya kikanda. Hali kama hii iliwahi kushuhudiwa mwaka 1998 wakati mataifa tisa yaliposhiriki katika vita nchini humo na kusababisha vifo vya mamilioni ya watu nchini humo. Rafael Bakemana ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, na hapa anazungumzia swala hili akiwa Bukavu, mashariki mwa Kongo. Ninachokijua na ninachokiona ni kwamba Matatizo yapo katika nchi hizo tatu, lakini nikikumbuka vizuri, mawasiliano leo ni mazuri hata kama hayajafua dafu vilivyo, lakini ni mazuri kati ya Rwanda na Uganda. Aa, kwa sababu kuna baadhi ya wafungwa Wanyarwanda waliokuwa wameshikwa huko Uganda wakishakiwa kwamba walihusika na njama hizi ama zile wameanza kuachiliwa. Hiyo ni mojawapo ya alama zinaweza kuonyesha kuwa labda mawasiliano yanaanza kuwa mazuri tena zaidi hata kiwango nimesikia baadhi ya watu wakisema kwamba inawezekana mawasiliano yao yanaweza kuwa yamefikia karibu percent tisini. Uh, uh, ina maana mambo ni mazuri. Ni mtazamo wake Rafael Bakemana, mchambuzi wa siasa za Maziwa Makuu, ambaye alikuwa akizungumza hapa akiwa Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo usiana na makundi mbalimbali mbali ya waasi ambayo yameendelea kujizatiti katika maeneo mbalimbali mbali nchini DRC na ambayo baadhi yanaungwa mkono na mataifa jirani ya Kongo. Na swala la ulanguzi wa binadamu, udhalimu katika ajira huenda yakapata ufumbuzi kwa sasa. Hii ni baada ya mataifa kumi barani Afrika aa, na mashariki mwa pembe la Afrika kusaini mkataba jijini Nairobi kupambana na uhalifu huo. Mengi zaidi ni katika ripoti hii ya Carol Kuriri kutoka Nairobi nchini Kenya. Mataifa haya yakikutana Nairobi wiki hii yaliafikiana kwa pamoja, hatua ya kwanza itakuwa wanachama wote kutekeleza sera ya Umoja wa Afrika kuhusu uhuru katika nguvu kazi. Waziri wa leba nchini Kenya Simon Chelugui amefichua katika awamu ya pili ya kutekeleza mkataba huu wa Nairobi ni kupeleka utetezi huu wa wafanyikazi wa wahamiaji katika bara Hindi, mashariki ya kati na hata Ulaya. Tumeanza kwanza kush... kufanya mkataba kati yetu sisi, ili wale wasi wanaona Kenya ni wangu na Waganda ni rahisi, wanaenda kuchukua watu kutoka Uganda, wanawatumikia vibaya, kama vile wamekuwa wanatesa wengine, wakitafuta wafanyakazi kutoka Kenya ama Uganda ama Tanzania, wanatumikiwa kama vile wa Kenya ama Uganda wanatumikiwa. Ni hatua ambayo imeshabikiwa tayari na baadhi ya wanachama. Huyu ni waziri wa leba Sudan, Lena Elsheikh. Namna gani tutashirikiana kama eneo, namna gani tutaweza ku kuwasaidia wananchi wetu, kwanza kuelewa kwa nini wanakimbia nchi zao, na kama wameamua kuondoka, vipi watashughulikiwa vizuri? Na baadhi ya raia kutoka mataifa wanachama wana maoni gani? Nimezungumza na raia wa Ethiopia na pia Somalia kupata hali halisi ya ajira kama mhamiaji. Wale ingine ndo anauza hapo maji, ingine ndo anafanyanga duka ya watu, hivo hivo, mta ingine anafanyanga hoteli ya watu ofisi sasa Kiswahili. Nam, tukisalia na, na habari kutoka nchini Kenya jeshi la nchi hiyo limekanusha ripoti iliyochapishwa katika gazeti la Marekani la New York Times ikieleza kuwa wanajeshi wake walijificha kwenye nyasi baada ya washukiwa wa Al-Shabab kushambulia kambi ya jeshi ya Mandabey katika kaunti ya Lamu mapema mwezi huu. Ripoti hiyo imeeleza kuwa hatua ya wanajeshi hao wa Kenya iliwatatiza wenzao wa Marekani katika makabiliano hayo. Msemaji wa jeshi la Kenya Kanali Paul Njuguna amesema ripoti hiyo haikuwa na ukweli wowote na hadi sasa uchunguzi unaendelea kubaini ukweli kuhusu kilichotokea wakati shambulizi hilo lilipotokea katika kambi hiyo ambayo inatumiwa na wanajeshi wa Kenya na Marekani. Andrew Okoite Omtata ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu na hapa anazungumzia ripoti hii akiwa Nairobi, nchini Kenya. Kwa Amerika lazima watajipiga kifua kuonyesha kwa kwamba mtu mwingine ndi analaumiwa kwa ile maafa walipata, na kwa vile hatuna video ama yoyote ya kuonyesha nini kilitendeka, nadhani ni namna tu ya kujiondolea lawama ya kwamba waliweza wakapigwa kofi na watu wa alshababu. Lakini sidhani kama ambayo wameandika ni ukweli, na hatuwezi kuelewa ni msingi au maneno ni nini, lakini labda ni kujiondolea kuji, kuji aibu tu ya kuwa imewagongwa na alshababu. Ni mtazamo wake Andrew Okoiti Mtata, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka huko Nairobi, nchini Kenya. Ripoti ya hivi karibuni iliyotolewa na shirika la kimataifa la Trans transparency International inaonyesha kuwa Somalia bado inasalia taifa lenye kiwango kikubwa cha ufisadi duniani. Transparency International inasema kuwa hili limebainika baada ya utafiti wa mataifa 180 katika sekta umma kwa mataifa hayo. Ukosefu wa usimamizi mzuri wa sheria na wanasiasa kujihusisha na rushwa imeelezwa ndiyo chanzo kikubwa cha nchi hiyo ambayo inakabiliwa pia na ukosefu wa usalama kujikuta katika hali hiyo. Francis Sauma anaangaziaje ripoti hii? Anazungumza akiwa Mombasa nchini Kenya. Kwa hakika tunasikitika kuwa Somalia ni nchi ambayo haina stability ya security na ni nchi ambayo yampate mpataye. Sisi kama watetezi wa haki za binadamu tunasema ni jambo la kuhuzunisha kuwa kila kukicha Somalia ni vita, Somalia ni corruption na uote kati. Ni lazima washikadao wote waingilie kati, wajue ni jinsi gani wanaweza ika usalama upande wa Somalia ili iwe nchi ya kudumu na sheria ifuatwe ili masuala ya ufisadi ipungue. Si Somalia peke yake, ndio kuna nchi za kiafrika wanafanya masuala za ufisadi, lakini tukiwa na nia njema, washikadau wote waingilie kati, waturutishe Somalia njia zote, ili ufisadi ipungue na wanaohusika na masuala ya ufisadi wafikishwe mahakamani na wachukuliwe hatua za kisheria. Ni mtazamo wake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika la jijini Mombasa nchini Kenya. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz mita bendi 13, saa 12 na dakika 9, majira ya Afrika Mashariki. Ali Bilali ndiyo jina langu, naendelea kukujuza kinachojiri ulimwenguni jioni hii. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amewafuta kazi waziri wa mambo ya ndani ya nchi Kangi Lugola na mkuu wa jeshi la zimamoto na uokoaji Tobias Andengenye. Rais Magufuli amesema amesikitishwa na kitendo cha viongozi wa wizara ya mambo ya ndani ya nchi na jeshi la zimamoto na uokoaji kutia saini makubaliano ya zabuni ya kununua vifaa vya zimamoto na uokoaji vyenye thamani ya yuro milioni 408 sawa na zaidi ya shilingi trilioni moja kutoka kampuni moja ya nchi za nje bila kufuata sheria. Hivi karibuni palikuwa na mkataba mmoja wa ajabu unatengenezwa wizara ya mambo ya ndani, wenye thamani ya yuro milioni mia nne na nane. Yuro milioni mia nne na nane ni trilioni moja labda point somthi. Mradi huo umetayarishwa na kusainiwa na kamishina jenerali wa fire, haujapangwa kwenye bajeti, haujapitishwa na bunge wakati wa vikao, na kampuni moja nafikiri kutoka Romania. Wahusika wote wa Tanzania walipokuwa wanaenda kwenye majadiliano pale, wanalipwa kwanza sitting allowance ya dola mia nane, bado ya kulipiwa kwenye tiketi za ndege. Mirugora nampenda sana lakini kwenye hili hapana, nilitegemea hata hapa nitamkuta, hayupo. Kamishna Jenerali Andengenye nampenda sana, ni mchapakazi, lakini kwenye hili hapana. Nilitegemea hapa awe hayupo. Hatuwezi tukaendesha nchi kwa misingi ya ajabu namna hii. Ni sauti yake Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli. Jeshi la Mali limesema katika taarifa yake leo Alhamisi kuwa takriban askari sita wameuawa nchini Mali na wengine kadhaa wamejeruhiwa katika shambulio lililotokea usiku kwa mkia leo katikati mwa Mali. Taarifa hiyo imesema vikosi vya jeshi vilivamiwa na kundi la watu wasiojulikana waliokuwa na silaha huko jiungani, eneo ambalo limekosa utulivu la Mopti katikati mwa Mali, karibu na mpaka na Burkina Faso. Afisa wa usalama ambaye hakutaka jina lake litajwe amesema kwamba katika shambulio hilo lililodumu kwa masaa kadhaa washambuliaji walizidisha nguvu dhidi ya askari kabla ya kurudishwa tena nyuma. Shughuli katika uwanja pekee wa ndege unaotumiwa nchini Libya zimesitishwa baada ya uwanja wa Mitiga kufungwa kutokana na vitisho kutoka kwa wapiganaji wa upinzani wanaoongozwa na Jenerali Khalifa Haftar. Hatua hii ni pigo kwa jitihada za kutafuta amani ambazo zinafanywa na nchi jirani, katika siku ambayo mawaziri wa mambo ya nje wamekutana katika nchi jirani ya Algeria kuijadili Libya, uongozi wa uwanja huo wa ndege umetangaza kusitishwa kwa shughuli zake hadi pale hali itapokuwa shwari, baada ya wapiganaji wa upinzani kuonya kuwa ndege itakayojaribu kukiuka hatua hiyo itaangushwa. Dkt. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya, anaangazia hatua hii. Ukitizama ramani ya Libya hivi sasa, ni kwamba kitu ambacho jemedari Haftar amejaribu kuitekeleza ni kujaribu kuyateka maeneo makubwa kabisa kabisa. Nafikiri kile kitu ambacho kimebakia sasa ni jeshi lake kuweza kutekeleza shambulizi la kuteka uwanja wa ndego wa Tripoli na vilevile vile kuteka muji wa Tripoli, na hapo basi ndio hivyo ilivyo. Ila hivi ni kwamba nafikiri jemedari Haftar hana nyingine, hata msikiza mtu mwingine, hata mazungumzo kule Berlin sioni kama atafua dafu kwa sababu ameamini kwa kwamba yeye anaweza kutekeleza mapinduzi na vile hivi majeshi yake nafikiri, e, bila kupendelea kwa upande wowote kidogo, majeshi ya serikali ni kama yamezidiwa, nao majeshi ya na Haftar yana ari, yana motisha, na huenda basi akaweza kuteka mji wa Tripoli wakati wowote. Ni mtazamo wake, Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katiou katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Taasisi inayopambana na, na rushwa nchini Malawi imesema hapo jana Jumatano kwamba imemkamata mfanyabiashara mashuhuri kuhusiana na madai kwamba alijaribu kutoa rushwa kwa majaji wanaosikiliza changamoto za kisheria kutokana na kuchaguliwa tena kwa rais Peter Mutharika. Kukamatwa kwa mfanyabiashara huyo kunakuja siku kadhaa kabla ya mahakama kutoa uamuzi wake juu ya ombi la uchunguzi lililowekwa na upinzani. Ofisi ya kupambana na rushwa ACB imesema imemshikilia Thomson Pinganjira, mmiliki wa benki ya FDH, kufuatia uchunguzi wa madai ya jaji mkuu Andrew Nyirenda kwamba hongo ilitolewa kwa majaji watano wanaosimamia kesi hiyo. Radio France Internationale, saa 12 dakika 15 majira ya Afrika Mashariki. Mahakama ya kimataifa yanayoshughulikia haki imeitaka Myama kufanya kila kilicho ndani ya uwezo wake kuzuia mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya Rohingya ambao ni Waislamu mengi zaidi. na mwandishi wetu Sabina uamuzi huu wa mahakama hiyo yenye makao yake mjini Heg nchini Uholanzi umekuja baada ya majaji kukataa utetezi wa kiongozi wa kiraia wa Myanmar Ansan Suchi na kuitaka nchi hiyo kuwalinda watu hao kwa mujibu wa sheria ya kimataifa ya mwaka 1948 mwezi Desemba mwaka uliopita Suchi alipinga kuwa serikali nchini humo ilikuwa inawalenga jamii hiyo na kutoa mikakati ya kumaliza mauaji ambayo yalikuwa yanaendelea na kusababisha maelfu ya watu wa hingya kukimbilia katika nchi jirani ya Bangladesh. Aidha, mahakama hiyo imeitaka Myanmar kuripoti mbele ya mahakama hiyo kila baada ya miezi sita kuelezea jitihada ilizopiga ili kuepuka jaribio lolote la kuficha ushahidi muhimu. Kesi dhidi ya Myanmar ilikwenda katika mahakama hiyo baada ya nchi ya Kiislamu ya Gambia kutaka taifa hilo la bara Asia kuchukuliwa hatua kufuatia uamuzi wa jeshi kuwashambulia jamii hiyo ya watu wachache tangu mwaka elfu mbili kumi na saba. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hii leo Alhamis amewaambia viongozi wa dunia wakati wa sherehe za kumbukumbu ya miaka sabini na tano tangu ukombozi wa Auschwitz kwamba mauaji ya Holocaust hayapaswi kutumiwa kuhalalisha chuki na mgawanyiko. Na moja kwa moja tuelekea viwanjani na Sabina Crispin na Bigambo karibu. Asante sana Ali Bila. Naona uko vizuri. Ah, bila shaka. Naam. <laughs> Tuanzie Tanzania, kocha wa zamani wa timu ya Tanzania ya uh, Taifa Stars, Emmanuel Amonike ametangazwa kuwa kocha mpya wa klabu ya El Makasa ya nchini Misri. Klabu hiyo ya ligi kuu ya Misri ilimfuta kazi kocha wake Ahmed Mo Sam Mido kufuatia rekodi mbaya ambapo haijashinda mechi yoyote ya ligi kuu tangu Oktoba mwaka 2019. Amuniki amepata kibarua hiki Bilali, miezi kadhaa tangu alipofutwa kazi kama kocha mkuu wa Taifa Stars, na aliongoza timu hiyo kufuzu kucheza fainali za Afrika kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1980. Hivi kuwafikiana kwamba tumalize mkataba na yule ambaye anatangaza, kuanzia leo wewe sio kucha tena. Ni sawa? <laughs> Uh, si sawa Bilali, kwa sababu wanavyoona matokeo yanakuwa hayaridhishi. Kwa hiyo wanaamua kufanya uh, mabadiliko ili waweze kupata matokeo mazuri. Naam, tuelekee basi katika ligi kuu ya Uingereza. Leo kuna mchezo mmoja wa ligi kuu ambapo Wolves itachuana na vinara wa ligi hiyo Liverpool. Liverpool inaongoza msimamo wa ligi hiyo ikiwa na alama sitini na moja uge na Burnley na kuongeza pressure katika kikosi cha kocha Ole Gunnar Solskjaer. Cristiano Ronaldo ameiongoza klabu yake ya Juventus kufuzu hatua ya nusu fainali ya michuano ya kombe la Italia maarufu kama copa Italia. Uh, Ronaldo alifunga bao moja katika magoli matatu ya Juventus ambapo ilishinda kwa mabao matatu kwa moja. Hili ni goli la kumi na mbili kwa Ronaldo katika mechi kumi za karibuni alizoichezea klabu yake. Sasa Juventus inasubiri kucheza na mshindi baina ya AC Milan na Torino. Mwaka jana fungwa na Lazido katika mchezo wa fainali ya kombe la Italia. Na katika soka lakini kwa upande wa mazingira Bilali chama cha soka cha Ujerumani DFB Leo Alhamis kimetangaza kuwa shirikisho la, miche, uh, kuwa shirikisho la michezo la mia moja, kujiunga na na mpango wa mabadiliko ya hali ya hewa wa umoja wa mataifa. DFB inajiunga na mashirikisho mengine kama shirikisho la mpira wa kikapu NBA shirikisho la mpira wa miguu duniani FIFA rugby na shirikisho la kimataifa la mchezo wa kuteleza kwenye barafu katika kuunga mkono mpango wa uh, kutunza mazingira. Nam ni kushukuru sana Sabina. Asante RFI Radio France International. Saa kumi na mbili dakika ishirini, ni mpishe mwenzangu Victor Robert Wili anakujia na makala ya wimbi la siasa. Ninakusalimu na kukukaribisha katika makala ya wimbi la siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, lakini kubwa ni rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi kufikisha mwaka mmoja madarakani Januari 24 mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na, na kulijadili kwa kina swala hili nitazungumza kwa njia ya simu na Andre Byadunia, ambaye ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka Uvira, jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa DRC lakini pia nitazungumza na Omar Kavota, mchambuzi wa masuala ya siasa na usalama akiwa Beni, mashariki mwa nchi hiyo. Hatua ya Raisi Felix Chisekedi kufikisha mwaka mmoja madarakani inatazamwa kwa miwani na sura tofauti tofauti. E, nikianza nawe Andre Biadunia, mwaka huu mmoja wa utawala wa Rais Felix Chisekedi unautazama vipi kwa ujumla wake? uh, tuliposikia kwamba kunakuwa sasa rais mpya, Wakongomani wote na hata nchi za kanda ya maziwa makuu na wengine tukisema kwamba labda la mwelekeo mpya unakuja katika hali ya kuongoza Kongo, na kwa kweli uh, mpaka sasa hivi hatujatupa tumaini, kwa sababu bado tunasubiri tu na tunajua ya kwamba Mungu anaweza kusaidia labda la hali ikaenda vizuri, lakini kunakuwa tatizo moja, ni hilo la kusema kwamba kunakuwa wale wale viongozi ambao wameongoza miaka ya, ya tata kumi na nane, nchi hawakufanya lolote kwa Kongo, kabisa kabisa, ambalo vinaweza kutoa jamii ambako walikuwa wakati wa Bwana Laurent Kabila, na sasa hivi tena wanachangia kuongoza nchi na rais mpya. Kwa kweli, wakongomani wako wanaona ya kwamba inawezawezekana hawa watu hawawezi kupenda mwenzao wafanye vizuri, kwa sababu wao wataonekana kwamba kuna kazi, hakuna kazi yoyote ambayo wameifanya. E, kwako Omari Kavota, ukiwa hapo Beni, kwako mwaka mmoja wa utawala wa rais Felix Tshisekedi unaupima katika mizani gani? Mara nyingi raia wana matarajio mengi, na mwaka mmoja tu nafikiri ni mdogo sana kuona nini kimefanyika, sababu matarajio ya wakongomani ni mengi. Kuhusu masuala ya usalama, hasa huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, usalama wenyewe unaendelea kusuasua. Ukichukulia hali ya uchumi, raia hawajaona mabadiliko mengi kuhusu hali ya uchumi. Ukichukulia masuala ya, ya elimu Kweli Rais Tshisekedi ameweza kutoa elimu ya msingi wanafunzi wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa masomo ya msingi, lakini huko tena kungali namna kashesha, sababu haijatekelezwa ha, vilivyo na nafasi kote, na masuala ya, ya mengine kama ya maendeleo ya miundombinu barabara, eh, sijui kujenga madaraja, yani nchi hii ni pana na matarajio ya wananchi ni, ni mengi sasa hadi mwaka mmoja huu raia hawajaona mabadiliko mengi. Nitarejia tena kwako punde tu, Omari Kavota, ukiwa hapo Ben. E, nikija kwako Andre Bia Dunia, kimsingi sasa tunaweza kusema kwamba rais Tshisekedi katika kipindi hiki cha mwaka mmoja ameonyesha njia ama pengine DRC inaelekea gizani kwa kweli <laughs> Njia ipo njia. Eh, tunaweza kwanza kumshukuru rais kwa sababu huwa ukisikia anapozungumuza unasema hapa kuna matarajio na tutafika mbele kidogo. Hacha kwanza ni zungumuze ya kwamba rais mwenyewe kwa kweli alipoingia alipo madarakani na alipoendeza siku mia, hapa kwetu Uvira kibinafsi tumeona mambo fulani fulani, amekarabati vilalo viwili ambavyo vilikuwa yapata sijui miaka minne Hizo vilalo hazikutengenezwa na mtu na watu walisema labda kabisa rais anaweza kufanya chochote hapa, na kwa sasa sisi wakongomani hapa tunajua ya kwamba kuna chochote ambacho tunasubiri. Tunajua ya kwamba hii mwaka mmoja ambayo umekwisha, tunategemea kwamba rais wa nchi atatusaidia kufanya mambo ambayo yataendelea, lakini katika malengo ya wakongomani, ili kabisa tujikwamue katika hali hii, ni uchumi na hasa hasa kabisa ni usalama, kwa sababu hapa kwetu mashariki ya Kongo unajua kuna kunakuwa vikundi ambavyo vinashikilia jeshi. Rais wa DRC Felix Chisekedi alipoingia madarakani mwaka mmoja uliopita aliahidi kuleta mabadiliko ya haraka, hasa katika kukabiliana na umaskini na tatizo la rushwa. E, nikija kwako Omar Kavota, tuamini hatua gani ambazo zimefikiwa katika kukabiliana na matatizo haya? Rais Chisekedi aliweza kutoa ahadi nyingi, ikiwemo tu sio tu kupiga vita umaskini. Aliahidi pia kupiga vita rushwa, aliahidi kuleta usalama, aliahidi kuboresha mfumo hali, hali ya maisha ya, ya, ya wananchi. Ndiyo ile ilionyesha anania, lakini nchi hii ina uzito, ina uzito kwa, kwa, kwa uongozi, ina uzito kwa upana. Ni nchi ambayo bajeti yayo yenyewe haijakuwa, kwa sababu kufikia ku, ku, ku, kumaliza huo umaskini, kuweza ku, ku, ku, kutekeleza ahadi mbalimbali, sharti bajeti iwe ile ambayo inastahili, lakini ukaona bajeti ambayo ili, iliweza kupitishwa ku, bungeni haina utofauti na bajeti ambazo tulikuwa tukishuhudiwa kila mwaka. Andre vya dunia, nikija kwako, ukiwa hapo Uvira, swala la rushwa likoje? Je, kuna dalili za kuelekea kukabiliana na tatizo hilo ama ndo kwanza rushwa inaelekea kukita mizizi huko DRC? E, sijui nisemeje kwa sababu e, leo unasikia kuna mara wanasema Mratibu mkuu wa taasisi ya, ya raisi Bwana Vital Kamere amehusishwa katika haja ya rushwa, na mwenyekiti mwenyewe yaani rais mwenyewe akasema hapana, haikuwa rushwa. Na unakuta katika hata viwanda vya serikali wale wale ambao walikuwa wanatumika tangu ile miaka kumi na nane wale wale ndio watu wanabaki pani, na wakati rais anasema sasa, mimi nataka kuleta mabadiliko katika viwanda hivi, unasikia wale ambao walitumika miaka kumi na nane kama FCC, wanasema hapana, lazima wale watu wabaki pale. Rushwa haiwezi kukoma kwa sababu kazi hapa Kongo huwa hakuna sheria, haitumiki kunakuwa siasa ndani ya ile ya ile sheria. Ni vigumu sana kusema leo au kesho kutokomeza hali ya rushwa. Asante sana, Andre Biadunia. Omari Kavota, mwaka mmoja wa uongozi wa rais Felix Chisekedi kule DRC. Unaweza ukatofautisha vipi kimamlaka na utawala uliopita wa Rais Joseph Kabila? Kuna tofauti yoyote mnaanza kuiona? Ni mapema mno kushuhudia huo tofauti, sababu kwanza serikali ambayo ipo ni serikali ya ya muungano, yani eh, hiyo, huo mfumo wa serikali ya rais eh, mstaafu Joseph Kabila na wa chisekedi mmoja ana ana, ana uongozi wa yani, urais uh, mwingine ana bunge ana serikali na wanachangia madaraka. Sasa ni vigumu kusema kutofautisha nani hawajibika kwa hili wala kwa hili ile, sababu wote sasa wanafanya pamoja, lakini utofauti wapo unaweza kukutwa pengine ni kwa kuona ya kuwa kuna viongozi wapya huku na huku. Ukosefu wa amani na usalama mashariki mwa DRC bado ni changamoto kubwa inayoleta mkwamo kwenye ustawi wa nchi ya DRC. Andre bia Dunia, e, ukiwa hapo Uvira, ni nini hasa kinamkwamisha Rais Felix Tshisekedi, na pengine tatizo ni nini mpaka ukosefu wa usalama uendelee kushamiri kule mashariki mwa DRC? Kwa kweli hali ya usalama, uh, mashariki ya Kongo, mimi inaweza kusema kwamba ni swala halikuanza leo. Ni swala ambalo ilianza, inakuwa imekamata muda kidogo, kwa sababu unakuta kunakuwa makundi ambayo yanashikilia silaha yanakuwa ni ya watoto wa ndani hapa hapa kwetu mashariki, na kunakuwa pia vikundi ambavyo vinashikilia silaha kutoka nje ya nchi. Na vile vikundi ambavyo vinatoka nje ya nchi kama ni Rwanda, kama ni Burundi, unakuta vinakuwa ni vikundi aina mbili. Kivikundi vimoja huwa vinasapoti serikali za Burundi au Rwanda, na vikundi vingine vinakuwa ni vikundi ambavyo vinataka kutokomeza utawala wa Burundi au wa wa, wa, wa Rwanda, na ndiyo maana sasa hapa kunakuwa tatizo moja kubwa sana. Omar Kavota, kwa mtazamo wako ni wapi ambapo unaona Rais Felix Tshisekedi hajafanya zaidi, hajafanya vizuri, na ni wapi pa kujisahihisha? Kwanza hajashughulikia vilivyo bajeti, sababu mipangilio yote ya inchi inatokana na bajeti, wakati tungali na na na bajeti ya dola bilioni moja yani, hiyo haifai hai kwa Kongo. Kongo ni nchi kubwa na yenye, eh, matatizo mengi na kuhusu usalama. Usalama sharti uwe na bajeti hiyo ambayo ni bajeti ya ya nchi mzima, hiyo ndiyo bajeti inaweza kuwekwa kwa sekta ya usalama na ulinzi, yani hiyo ndio inaweza kupelekea wanajeshi walipo vilivyo, wa, polisi walipo vilivyo na pia Kuwezi kufunzwa uh, upya sababu eh, wanajeshi ambao tunao wengi wameshazeeka wamesha. Na ndio tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile, kwa heri kwa sasa. Barabara kabisa, hii unaendelea kuitegea sikio ni dha Kiswahili Radio France International, na sasa ni saa 12 na nusu Afrika Mashariki. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali, miongoni mwa yale ambayo tumekuandalia ni pamoja na shirika la kimataifa linaloshughulikia mizozo, la International Crisis Group, linaonya kuwa huende mataifa jirani na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yakaanzisha vita na nchi hiyo. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amewafuta kazi waziri wa mambo ndani Kangi Lugola na mkuu wa jeshi la Zimamoto nchini humo. Na mahakama ya kimataifa inayoshughulikia haki imeitaka Myanmar kufanya kila kilicho ndani ya uwezo wake kuzuia mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya Rohingya ambao ni Waislamu. Kuna hayo bila shaka na mengine karibu. Habari kamili. Shirika la kimataifa linaloshughulikia mizozo la International Crisis Group linaonya kuwa huenda mataifa jirani na Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo yakaanza vita mashariki mwa nchi hiyo. International Crisis Group linasema kuwa Burundi, Rwanda na Uganda zinaunga mkono makundi mbalimbali ya waasi mashariki mwa DRC na hii inatishia kuwepo kwa vita vya kikanda. Hali kama hii iliwahi kushuhudiwa mwaka 1998 wakati mataifa tisa yaliposhiriki katika vita nchini humo na kusababisha vifo vya mamilioni ya watu. Rafael Bakemana ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, anazungumza nasi hapa akiwa Bukavu, mashariki mwa Kongo. Ninachokijua na ninachokiona ni kwamba matatizo yapo katika nchi hizo tatu, lakini nikikumbuka vizuri mawasiliano leo ni mazuri, hata kama hayajafua dafu vilivyo, lakini ni mazuri kati ya Rwanda na Uganda. Aa, kwa sababu kuna baadhi ya wafungwa Wanyarwanda waliokuwa wameshikwa huko Uganda wakishakiwa kwamba walihusika na njama hizi ama zile, wameanza kuachiliwa. Hiyo ni mojawapo ya alama zinaweza kuonyesha kuwa labda mawasiliano yanaanza kuwa mazuri tena zaidi hata kiwango, nimesikia baadhi ya watu wakisema kwamba inawezekana mawasiliano ya yao yanaweza kuwa yamefikia karibu percent, uh, tisini. Uh, ina maana mambo ni mazuri. Ni mtazamo wake Rafael Bakemana, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa Bukavu, mashariki mwa DRC. Rais wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli amewafuta kazi waziri wa mambo ya ndani ya nchi Kangi Lugola na mkuu wa jeshi la zimamoto na uokoaji Tobias Andengonye. Rais Magufuli amesema amesikitishwa na kitendo cha viongozi wa wizara ya mambo ya ndani ya nchi na jeshi la zimamoto na uokoaji kutia saidi makubaliano ya zabuni ya kununua vifaa vya zimamoto na uokoaji vyenye thamani ya yuro milioni 408 na sawa na zaidi ya shilingi trilioni moja kutoka kampuni moja ya nchi za nje bila kufuata sheria. Hivi karibuni palikuwa na mkataba mmoja wa ajabu unatengenezwa wizara ya mambo ya ndani, wenye thamani ya yuro milioni mia nne na arobaini na nane. Yuro milioni mia nne na arobaini na nane ni trilioni moja. Labda mradi huo umetayarishwa na kusainiwa na kamishina jenerali wa fire, haujapangwa kwenye bajeti, haujapitishwa na bunge wakati wa vikao, na kampuni moja, nafikiri kutoka Romania. Wahusika wote wa Tanzania walipokuwa wanaenda kwenye majadiliano pale, wanalipwa kwanza sitting allowance ya dola mia nane. Bado ya kulipiwa kwenye tiketi za ndege. Mi lugora nampenda sana lakini kwenye hili hapana. Nilitegemea hata hapa nitamkuta, hayupo. Kamishina Jenerali Andengenye nampenda sana ni mchapakazi, lakini kwenye hili hapana. Nilitegemea hapa awe, hayupo. Hatuwezi tukaendesha nchi kwa misingi ya ajabu namna hii. Ni sauti yake Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli. Swala la ulanguzi wa binadamu, udhalimu katika ajira huenda ukapata ufumbuzi kwa sasa. Hii ni baada ya mataifa kumi katika Afrika Mashariki na Pembe ya Afrika kusaini mkataba huko Nairobi, nchini Kenya kwa ajili ya kupambana na uhalifu huo. Mengi zaidi ni katika ripoti hii ya Carol Koriri kutoka nchini Kenya. Mataifa haya yakikutana Nairobi wiki hii yaliafikiana kwa pamoja. Hatua ya kwanza itakuwa wanachama wote kutekeleza sera ya umoja wa Afrika kuhusu uhuru katika nguvu kazi, waziri wa leba nchini Kenya Simon Chelugui amefichua. Katika awamu ya pili ya kutekeleza mkataba huu wa Nairobi ni kupeleka utetezi huo wa wafanyikazi wahamiaji katika bara Hindi, mashariki ya kati na hata Ulaya. Tumeanza kwanza kufanya mkataba kati yetu sisi, ili wale wasi wanaona Kenya ni wangu na Waganda ni rahisi, wanaenda kuchukua watu kutoka Uganda, wanawatumikia vibaya kama vile wamekuwa na tesa. Wengine wakitafuta wafanyikazi kutoka Kenya ama Uganda ama Tanzania, wanatumikiwa kama vile wing... Wakenya ama Uganda wanatumikiwa. Ni hatua ambayo imeshabikiwa tayari na baadhi ya wanachama. Huyu ni waziri wa leba Sudan, Lena El Sheikh: discussions around how better can we work together as a region. Ni namna gani tutashirikiana kama eneo, namna gani tutaweza kuwasaidia wananchi wetu, kwanza kuelewa kwa nini wanakimbia nchi zao, na kama wameamua kuondoka, vipi watashughulikiwa vizuri. Na baadhi ya raia kutoka mataifa wanachama wana maoni gani? Nimezungumza na raia wa Ethiopia na pia Somalia kupata hali halisi ya ajira kama mhamiaji. Wale ingine ndo wanauza hapo maji, ingine ndo anafanyanga duka ya watu hivo hivo, hata ingine anafanyanga hoteli ya watu ofisi sasa Jeshi la Kenya limekanusha ripoti iliyochapishwa katika gazeti la Marekani la New York Times kuwa wanajeshi wake walijificha kwenye nyasi baada ya washukiwa wa Al-Shabab kushambulia kambi ya jeshi ya Manda Bay katika kaunti ya Lamu mapema mwezi huu. Ripoti hiyo imeelezwa kuwa hatua ya wanajeshi hao wa Kenya iliwatatiza wenzao wa Marekani katika makabiliano hayo. Msemaji wa jeshi la Kenya, Kanali Paul Njunguna, amesema ripoti hiyo haikuwa na ukweli wowote na hadi sasa uchunguzi unaendelea kubaini ukweli kuhusu kilichotokea wakati shambulizi hilo lilipotokea katika kambi hiyo ambayo inatumiwa na wanajeshi wa Kenya na Marekani. Andrew Okoiti Mtata ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu na hapa anazungumzia hali hii akiwa Nairobi nchini Kenya kwa Amerika, lazima watajipiga kifua kuonyesha kwa kwamba mtu mwingine ndi analaumiwa kwa ile maafa walipata. Na kwa vile hatuna video ama yoyote ya kuonyesha nini kilitendeka, nadhani ni namna tu ya kujiondolea lawama ya kwamba waliweza wakapiga kwa kofi nao watu alshababu, lakini sidhani kama ambayo wameandika ni ukweli, na hatuwezi kuelewa ni mpingo hao maneno ni nini, lakini la labda ni -kuj kujiondolea aibu tu ya kuwa mewajigongwa na alshababu. Ni mtazamo wake Andrew Koitio Mtata, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka Nairobi nchini Kenya. RFI Kitwe 92.5 FM nam, saa 12 dakika 38, Afrika Mashariki daima. Tukisalia na habari kutoka Nairobi nchini Kenya, taifa hilo limeongeza upimaji wa virusi vya coronavirus katika maeneo yake yote ya kuingia nchini humo. Wizara ya afya imetangaza kuwa abiria wote kutoka nchini China, ambako kuna ripotiwa mlipuko wa virusi hivyo vya coronavirus, watapimwa virusi hivyo kabla ya kuingia nchini Kenya. Wizara hiyo pia imesema kuwa inangojea mwongozo, inasubiri mwongozo zaidi kutoka shirika la afya duniani WHO. Kamati ya dharura ya wakala wa afya ya kimataifa inatarajiwa ku, kufanya uamuzi juu ya kama itaainisha mlipuko huo wa dharura ya afya ya umma kuwa wasiwasi wa kimataifa. Mwanamke wa kwanza tajiri barani Afrika ambaye ni, ni binti wa kwanza wa rais wa zamani wa Angola Isabel dos Santos ameshtakiwa kwa makosa ya utakatishaji wa fedha na, kutu, na kutumia madaraka yake vibaya wakati alipokuwa akiongoza kampuni ya kitaifa ya mafuta ya Sonagol. Taarifa zilizovuja wiki hii zilidai binti ya rais wa zamani wa Angola Jose Eduardo dos Santos alipora pesa za serikali na kujijengea utajiri wake unaokadiriwa kuwa bilioni 1.82. <tune> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Naam saa 12 dakika 40 Afrika Mashariki. Mahakama ya kimataifa inayoshughulikia haki imeitaka serikali ya mama kufanya kila jitihada na ili kuzuia mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu wa jamii ya Rohingya. Mengi zaidi ina mwandishi wetu Sabina Mpelo. Uamuzi huu wa mahakama hiyo yenye makao yake mjini Hague nchini Uholanzi umekuja baada ya majaji kukataa utetezi wa kiongozi wa kiraia wa Myanmar Ansan Suchi na kuitaka nchi hiyo kuwalinda watu hao kwa mujibu wa sheria ya kimataifa ya mwaka 1948. Mwezi Desemba mwaka uliopita, Suchi alipinga kuwa serikali nchini humo ilikuwa inawalenga jamii hiyo na kutoa mikakati ya kumaliza mauaji ambayo yalikuwa yanaendelea na kusababisha maelfu ya watu hingi ya kukimbilia katika nchi jirani ya Bangladesh. Aidha, mahakama hiyo imeitaka Myanmar kuripoti mbele ya mahakama hiyo kila baada ya miezi sita kuelezea jitihada ilizopiga ili kuepuka jaribio lolote la kuficha ushahidi muhimu. Kesi dhidi ya Myanmar ilikwenda katika mahakama hiyo baada ya nchi ya Kiislamu ya Gambia kutaka taifa hilo la bara Asia kuchukuliwa hatua kufuatia uamuzi wa jeshi kuwashambulia jamii hiyo ya watu wachache tangu mwaka wa elfu mbili kumi na saba. Mashambulizi ya anga ya jeshi la Urusi yamewaua raia wanne, raia wanane kaskazini magharibi mwa Siria katika mji wa Idlib wakiwemo watoto watano. Sehemu nyingi ya eneo la Idlib na sehemu ya mkoa wa Alepo bado zinakabidhiwa zinadhibitiwa na vikundi vinavyopingana na serikali ya Urusi inayoungwa mkono na Rais Bashar al Assad, pamoja na kundi ambalo linajumuishwa washiriki wa, wa zamani wa Al Qaida ya Siria. Shirika la ha haki za binadamu nchini Siria limesema raia watano kutoka familia moja waliuawa huko Sarakep na wengine watatu katika mji wa Arnaba. Rais wa Urusi Vladimir Putin hivi leo ametoa wito wa kufanyika kwa mkutano wa kilele mwaka huu 2020 wa viongozi watano wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa UN kutetea amani wakati huu dunia ikikabiliwa na changamoto za utulivu mdogo. Mkutano wa kilele wa nchi ambazo zinashikilia jukumu maalum la kuokoa ustaarabu zinaweza kuchukua jukumu kubwa katika kutafuta majibu ya pamoja ya changamoto za kisiasa na vitisho, alisisitiza Rais Putini katika hotuba yake hivi leo wakati wa sherehe za kumbukumbu ya mauaji ya Holocaust huko Jerusalem. Nam, tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Shirika la kimataifa linaloshughulikia mizozo la International Crisis Group limeonya kuwa huenda mataifa jirani ya Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo yakaanza vita mashariki mwa nchi hiyo. International Crisis Group inasema kuwa Burundi, Rwanda na Uganda zinaunga mkono makundi mbalimbali mbali ya waasi mashariki mwa DRC na hii inatishia kuwepo kwa vita vya kikanda. Mwenzangu Sabina Crispin na Bigambo amezungumza na Rafael Bakemana, mchambuzi wa siasa za Maziwa Makuu, kuhusiana Hakuna mkongomano yuko tayari kwa ajili ya vita kutoka katika nchi jirani, na ninafikiri nchi jirani zenyewe hivi, kulingana na msimamo na mtazamo wa kimataifa, ninafikiri hakuna uh, nchi ya kimataifa ipo tayari kuunga Rwanda mkono wala Uganda wala Burundi kufanya vita nchini Kongo, isipokuwa kama vile shirika la kimataifa limesema, labda wao wanajua zaidi. Lakini hichi ninachokwambia ndiyo mtazamo, ndiyo maono na maoni ya kila mwananchi mkongo mani hata wanaofanya siasa na askari, hata na wananchi wa kawaida. Kwa upande wa vikundi vinavyomiliki silaha nchini Kongo, wanaweza kuwa na haki ya kuwashambulia, lakini kama kweli, kama utaratibu unaweza kuwa, sifikiri kwamba wakija kuwashambulia wanaomiliki silaha hali wakiwa na lengo la kutaka kuzorotesha usalama katika nchi zao, hichi inaweza kuwa ni sababu za kufanya mapambano. Unadhani madai haya yana ukweli wowote? Ninachokijua na ninachokiona ni kwamba matatizo yapo katika nchi hizo tatu lakini, nikikumbuka vizuri, mawasiliano leo ni mazuri, hata kama hayajafua dafu vilivyo, lakini ni mazuri kati ya Rwanda na Uganda. Aa, kwa sababu kuna baadhi ya wafungwa wenye Rwanda waliokuwa wameshikwa huko Uganda wakishtakiwa kwamba walihusika na njama hizi ama zile, wameanza kuachiliwa. Hiyo ni mojawapo ya alama zinaweza kuonyesha kuwa labda mawasiliano yanaanza kuwa mazuri tena zaidi. Hata kiwango nimesikia baadhi ya watu wakisema kwamba inawezekana mawasiliano ya yao yanaweza kuwa yamefikia karibu percent tisini. Uh, uh, ina maana mambo ni mazuri. Na kwa hali inayoshuhudiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unadhani wananchi wa Kongo wako tayari kwa vita? Ninafikiri kwamba leo Kongo kwa ujumla miaka zaidi ya ishirini wakongomani wa Kivu hata ni, hapa ni kitaja Kivu ya kusini na Kivu ya kaskazini, wamepita katika tatizo kubwa, hawawezi kumuunga awaye yeyote mkono kwa habari za kuleta vita. Mara nyingine kwa sababu ukikumbuka mauaji leo watu wa, wa Bukavu mahala ambapo ninapatikana leo bado wanalipiza kisasi kwa habari za mauaji iliyofanyika Makobola na mengine mengi ambayo hayawezi kutajwa yaliyofanyika hapa, alafu ukiwaambia vita vingine, isipokuwa labda ni kweli, vita haviombi ruhusa, lakini kama wangeliweza kuuliza, hakuna mtu yuko tayari kwa vita hivyo. nam pengine sasa, nini kinaweza kufanywa ili kuhakikisha kwamba maoni kama haya hayatolewi na mashirika ya kimataifa kuhusu uhusiano baina ya mataifa haya kama Burundi, Rwanda, Uganda pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, acha kufanywa. Ninafikiri wanaohusika ni watawala wa nchi hizo tatu, ama nchi nne, hali wakijua vita vita ni vibaya kwa leo. Nafikiri wote wanawajibika kutafuta njia zingine za kuleta suluhu kuliko kuleta shida na shari kivita katika Kongo. Ni mtazamo wake Rafael Bakemana, mchambuzi wa masuala ya siasa ambaye alikuwa akizungumza akiwa huko Bukavu, mashariki mwa DRC, katika mahojiano na mwenzangu Sabina Crispin na Bigambo. Na sasa namwona Sabina Mpelo yuko tayari hapa kukujia na makala ya habari rafiki. <todicomu> Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Raisi wa Uganda Yoweri Museveni amesema nchi za Afrika zilishindwa kuilinda Libya ilipovamiwa na mataifa ya nje ya Afrika. Museveni ametoa kauli hiyo kufuatia mkutano wa viongozi wa mataifa ya magharibi walipokutana huko Berlini, Ujerumani, ili kutafuta suluhu ya amani nchini Libya. Msikilizaji, una maoni gani kuhusu kauli ya rais Museveni? kukuendeshea makala haya, ninaitwa Sabina Mpelo. nitafurahi kupata maoni yako ni Fagasoni Asumani wa Kigali, Rwanda. Naweza nikasema kwamba kauli ya Mheshimiwa Mseveni imekuja na uchelewa kidogo, sababu wakati wa Libya walikuwa wakihangaika na kuweza kutapata penye kuokoa maisha ya Mheshimiwa hayati Kadafi. Hakuna aa, kiongozi yeyote wa Afrika ambaye alitoa tamko kukanya, aa, nchi za maga-, la kuweza kukanya nchi za magharibi kuweza kuingilia nchi ya Libya. Sasa inakuja wakati maji yameshapita kabisa nchi kavu na kuweza kutoa kaulizwa wakati yuko kule Bonn nchini uh, Ujerumani ona kwamba hakuna ambacho kitaweza kusaidia kwa kile ambacho kimeshaendelea kule Libya. Kwa hiyo wawache wa Libya wenyewe na mambo yao. Nadhani kwamba usalama wa Libya utapatikana na wa Libya wenyewe, sio kwamba viongozi wa Afrika ama viongozi wa nchi waweze kuingilia kati wakati huo ambako uh, maji kabisa yameshapita upinde. Kwa jina naitwa Mimwani Kendesi, niko Nyakatu, Bukoba nchini Tanzania. Kibinafsi naunga mkono kauli iliyotolewa na Rais Mseveni, japo ni kauli iliyotolewa kwa kuchelewa, kizingatia kuwa ni miaka mingi tangu ya Fikadasi alipoondolewa madarakani na hatimaye kuuawa. Kauli iliyotolewa na Raisi Mseveni ikiashiria tosha kuwa rais huyo ni kiongozi shupavu kwa, watake, na anayejiamini, kwani ni watawala wachache hususani barani Afrika wenye udhubutu wa kutoa kauli hizo. Sasa kupitia kauli hiyo watawala wa Afrika wanatakiwa kujifunza kitu. Kwanza, wasiruhusu yaliyotokea nchini Libya tokea tena kwenye taifa lolote lile barani Afrika. Pili, mataifa ya Afrika yanatakiwa kujiamulia mambo yao wenyewe pasipo kuingiliwa na, na mataifa ya Ulaya pamoja na Marekani. Vile vile kupitia kauli hiyo Umoja wa Mataifa unatakiwa kuitazama taifa la kwa kwa kwa badafi, Libia kwa jicho la tatu, kwani tangu kuuawa kwa rais Gadafi amani nchini Libia ni tete na watu wanazidi kupoteza maisha. Pamoja nayo, kupitia kauli ya rais Museveni, lazima mataifa ya magharibi hata umoja wa kujamia nchi za magharibi NATO wajuu ya kuwa zama zimebadilika kwa sasa. Bara la Afrika kupitia viongozi wake wanaweza kutoa kauli ya kuwakofa, hivyo wayaati mataifa ya Afrika naamue matatizo yao yenyewe pasipo kuyaingilia Nam na na na kwa majina anaitwa na mjaji na waita, nikiwa jimboni Kivu Kusini, Jamhuri ya e, kidemokrasi ya Kongo. Kwa kweli kauli ya Yoweri Museveni ni kauli nzuri sana, inaonyesha uh, mara ngapi yana nia nzuri ya kuweza kushirikiana kama mojawapo wa bara la Afrika anak, lakini kwa sasa nimeona kauli ya Yoweri Museveni imekuja nyuma mno ukizingatia kwamba Libya ilishambuliwa na taifa za uh, kigeni lakini Uh, Mseveni kwa ushawishi alionao hapa barani, akuweze kuhamasisha mataifa mengine kuweza kusaidia Libya ni kwamba uh, Libya iweze kujinusuru na shambulio ambalo ilikuwa ikikabiliwa. Kwa sasa, Mseveni anataka kuonyesha kama uh, mtu ambaye alikuwa amejali Libya sana. Kwa sasa, Libya bado inashambuliwa, lakini Mseveni hajahamasisha viongozi haja wa Afrika kuweza kusaidia Libya. Uh, nafananisha kauli ya Mseveni kama mtu ambaye alikuwa na mgonjwa maotuti kwenye hospitali na wana fedha nyingi sana, baadaye ya kufariki. Sasa marehemu wanaja na jeneza na gari nzuri kuweza kuomboleza kwenye msiba. Hiyo ndio naona anafananisha kauli ya Mchezeni, lakini kwa sasa imekuja nyuma mno. Asante, majina yangu ni abu ali Costa. Nipo soko kuu majengo, Dodoma hapa Tanzania. Niseme kauli ya, ya Mheshimiwa Mseveni ni kauli ambayo nimeiona ya kizalendo kwa sababu katika hili sakata la Libya tumeona chanzo kikuu kikiwa ni mataifa ya magharibi kuivuruga nchi ya Libya na nchi za Afrika kupitia umoja wao zimeshindwa kujilinda katika hali hii, na jambo ambalo limeleteleza maafa makubwa ambayo tunaona yanaendelea huko nchini Libya. Afrika ni nchi nyingi ambazo kwa umoja wao zili zingeweza kuwa na nguvu kubwa ya kuweza kujilinda, lakini umoja wao waliokuwa nao hausaidii chochote, tofauti na nchi hizo za wenzetu ambazo tunaona wanajumuia za kujihami wana umoja si wa Ulaya, tunasikia huko wanakuwa na umoja ambao una nguvu thabiti ya kujilinda. Ikiwa kuna adui anashambulia, adui wa nchi za Afrika ni mataifa ya magharibi. Kwa hiyo lazima wajue kwanza adui yao wanatokea upande gani, ili kuweza kupambana katika hali ya kujilinda. Kwa hiyo mazingira ambayo Mheshimiwa Museveni amezungumzia, mimi kwa kweli nimempongeza. Ni kauli nzuri ambayo imetakiwa wajitafakari viongozi wetu wa Afrika kujua namna gani wanaweza kukabili hujuma na hila za mataifa ya magharibi. Asante kwa, majina yangu naitwa mwalimu Steven James Katia, napatikana Sumbawanga Malangali, Tanzania. Niseme ni kauli ambayo si ya kweli, kwa sababu mauaji ya rais wa Libya Muammar Gaddafi yametokea ni muda mrefu. Kama wao oh, viongozi wa Afrika angekuwa na umoja na kaona kile kilichofanywa Muammar Gaddafi kilikuwa si kitendo kizuri, wangeshirikiana pamoja wakamsaidia, kwa sababu sote ni Waafrika, ni Afrika moja. Lakini anakuja kutoa kauli leo hii, wakati kitendo kilichotokea na mawa mauaji yameshatokea. Mimi niseme ni kitendo ambacho sijakiunga mkono na ni sijakipendelea, kwa sababu angetoa mapema kama angekuwa na nia ya dhati, lakini huu ni unafiki kwa viongozi wetu wa Afrika. Inaonekana pale wanapokuwa na maslahi binafsi ndo anaongea leo, anaongea kipindi ambacho si mwafaka, muda ulishapita. Asante ah, sana. Kwanza kwa majina anaitwa Kiza Kasongo toka DRC, Kamanyola jimboni Kivu ya kusini mashariki mwa DRC. Mimi ninaona kwa kweli bwana Mseveni alichelewa kutoa kauli hii kwa kuwa eh, maadui tayari wameshazukia nchi ya Libya. Alichelewa sana, angifanya hiyo hiyo kauli yake wakati ambao eh, ma, waasi hawaingia katika nchi hiyo, lakini kauli imekuja nyuma kwa kuwa afrika nzima yote inakumbana ina na janga hili la usalama mdogo. Ndio maana mimi ningeomba wenzake wa, basi nao waweze kum Uh, wenzake nao waweze kumfuata nyuma ili waweze kutatua usalama eh, mdogo ule ambao unazidi kuzuka huko Libya. Ndio maana Afrika nzima kwa jumla inazidi kumbuka bwana bwana Muhamar Kadafi, kutokana na jinsi uongozi wake aliweza kuongoza vema, na watu wa Libya walikuwa salama wakati ya kipindi hicho. Kwa majina anaitwa Godfrey Kanyele Kala, anatoka Chanika mwisho kona Mvuti, Dar es Salaam. Kauli ya Raisi Yoweri Museveni ni sahihi, lakini kwa namna moja au nyingine au nyuma ya pazia aa, lazima tujiulize kwa nini katamka kauli kama hii. Hapo hapo ni, ni viongozi wengi wa Afrika ambao wanaweza wakatoa tamko kama hilo au wanaweza wakazungumzia waka, waka, waka juu ya jambo hilo, lakini sasa wanaogopa kwamba ni nani atakuwa responsible kwamba penginepo anaogopa kutopewa misaada au na kwa namna moja nyingine kuwekewa vikwazo a, katika a, nchi wanachama. Hivyo basi, ningeomba baadhi ya marais wote wa Afrika waungane ili wawe kitu kimoja na kuweza kufanya jambo moja la msingi juu ya swala hili hapa. Majini, naitwa Fadhili Malinga, anapatikana a Mtunduma, mkuu wa Songwe, Tanzania. ni kauli ya kutaka nchi za Afrika ambazo zinachuka haki za binadamu kutapa namna ya kujihami dhidi ya mataifa ya Ulaya yanaolinda haki za binadamu mataifa magharibi, ili wasije kawatoa madarakani kwa nguvu kwao. Nafikiri ni kauli ambayo imebezi kujilinda zaidi, kwa likuna anaomba mataifa ya Afrika Najaribu kuheshimu haki za binadamu. Wasipoheshimu haki za binadamu, wana hatari ya kuondoka madarakani, kuziacha nchi zao zikiwa katika madimbu ya umwagaji damu. Mfano kama nchi za za nchi ya Ribia, nchi za za Misri bado hali sio nzuri, kuna matatizo ya umwagaji damu. Nchi ya Sudani kusini bado hali sio nzuri, zikiwa sababu ya watawala kuto kuheshimu haki za binadamu kwa katiba. Kwa nikawaomba viongozi waheshimu katiba kwanza <tipo> Kipindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Rinot Lusinga Katuta ukiwa Lubumbashi DRC, kwa maoni yako unasema Rais Museveni ametoa kauli nzuri sana, maana umoja ni nguvu wa Afrika. Tunapaswa kuwa na umoja na upendo. Unasema tukijiunga pamoja, jambo la kushindwa kulinda nchi jirani halitatokea tena. Epafrodite Faraja kutoka Uvira DRC, unasema ni kweli, amesema Waafrika hatuna upendo. Libya ilipovamiwa hakuna nchi ya Afrika iliyosimama kuisaidia, kwa hiyo tupendane kuliendeleza bara la Afrika. Kalele Lugembe wa Igunga, kwa sasa ukiwa Dar es Salaam Tanzania, unasema ni kweli kabisa, maana nchi hizo hazina wala cha kujitetea. Unasema hata yeye Rais Museveni ni mmoja wao, wote hawakuwajibika ipasavyo kuisaidia Libya. Nawe Charles Ntilampeba Mpeba wa Ngara, Kagera, Tanzania, kwa upande wako unaona Libya haikuwa wazi kuomba msaada wa kijeshi, kwani iliamini inajitosheleza. Na kwa ujumbe huo ndio tamati ya makala ya habari rafiki jioni ya leo. Ulikuwa nami Sabina Mpelo. Nam shukran sana Sabina Mpelo kwa makala hayo ya habari rafiki. Shukrani, shukran pia kwa fundi mitambo Emmanuel Lazar na msimamizi wa matangazo haya Victor Robert Wille. Lakini pia shukrani za dhati kwa Sabina Crispin Nabigambo ambaye kuletea habari za michezo. Mimi ni Ali Bilali, tukutane tena Asindwa, ni nini mbaya nimefanya? Wenye nia mbaya hakika wataki kutupa amani, mambo ya wali kubuli, hali ya sitofahamu ili mwisho nichukie nni viz..., mmoja miongoni mwa nyimbo mpya kabisa ya mwanamuziki Kidumu Kibidon kutoka kule Kenya. Anatuambia nakupenda, nami nikwambie, msikilizaji, nakupenda my baby. Nimeumbwa tu nikupembeleze, ili moyo wako nirudie