Sadakta so, imetimia saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa wiya na saa 11 kamili huko Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka Habari za jioni hapo ulipo. Asante sana msikilizaji kwa kuungana nasi. Tumekuandalia habari za dunia, makala, mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Kwanza ni habari kuu za dunia na huu hapa muktasari wake. Rais wa DRC Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo asema hatowavumilia watu au kundi la watu wanaodhamiria kumkwamisha kutimiza matakwa ya wananchi. Makundi ya waasi wa Sudan Khartoum yakubaliana kuhusu mpango wa amani nchini humo. Na vifo vyaongezeka nchini China kutokana na virusi vya korona. Rais Xi Jinping asema hali ni mbaya nchini mwake, habari kamili. Msikilizaji, matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahili com redio wa shirika lakini, pia moja kwa moja kupitia mtandao wa Facebook. Tuanzie huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, kwanza kabisa na taarifa hii ambayo ndiyo kwanza imetufikia ni kwamba hapo jana rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Antoine Tshisekedi, akiadhimisha mwaka mmoja tangu kuzishika hatamu za uongozi wa taifa hilo aliusisitizia msimamo wake kuwa hatukubali mtu ama kundi la watu wanasiasa kuzuia azma ya kufikia mabadiliko ya kweli kama yalivyo matarajio ya wananchi wa taifa hilo. Rais Tshisekedi aliitoa kauli hiyo wakati wa mkutano wa baraza la mawaziri hapo jana jijini Kinshasa, katika siku ya maadhimisho ya mwaka mmoja tangu azishike hatamu za uongozi wa taifa hilo kubwa na tajiri Januari 24 mwaka uliopita. Waziri wa habari, ambaye, wa habari ambaye yeye ndiye msemaji wa serikali ya DRC David Jolino Makelele amefahamisha kuwa rais Tshisekedi amewataka mawaziri wote kutekeleza mipango ya serikali yake kulingana na matakwa ya wananchi wa DRC. Tukisalia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, msikilizaji, viongozi wa kidini katika nchi hiyo jana Ijumaa, walizindua jukwaa linaloitwa wito wa utulivu, kufuatia kile wanachosema ni kuna mzozo wa kisiasa kati ya wanasiasa wa chama kinachoungwa mkono na rais mstaafu Joseph Kabila, FCC, na wale wa Kash, siku chache baada ya Rais Felix Chisekedi kutishia kuwafuta kazi mawaziri ambao alisema wamekuwa wakimdharau na hivyo kutishia kulivunja bunge ikiwa wanasiasa hao hawatamheshimu. Donatien Chole ni katibu mkuu wa baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki na msemaji wa viongozi wa kidini nchini DRC. Wasiwasi wetu ni mkubwa zaidi kuona wanasiasa walioungana pamoja, ambao walipaswa kufanya kazi katika ushirikiano ili kufanikisha mshikamano wa kitaifa, wamekuwa wakitupiana maneno yanayoonyesha kuna ugomvi unaoweza kuzuia nchi hii kuendelea. Tunatoa wito wa utulivu na kutumia lugha nzuri, pia wawe na nia nzuri pamoja na uwajibikaji wa wanasiasa wote. Les acteurs sociopolitiques. Ni sauti yake Donatien Shole. Huyo ni katibu mkuu wa baraza la maskofu wa kanisa Katoliki, lakini pia msemaji wa viongozi wa kidini ambao walikutana hapo jana uh, nchini DRC. Chama tawala nchini Burundi cha CNDD FDD kimeandaa shughuli za ibada kwa waumini wa dini mbalimbali mbali kutoka chama hicho ambazo zitatamatishwa na kule kutangazwa kwa mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi mkuu ujao. Rais wa sasa Pierre Nkurunziza amesema hatuania nafasi hiyo. Na huko Rwanda ofisi ya upelelezi ya Rwanda RIB imetoa taarifa kwa umma kuonya dhidi ya idadi kubwa ya matapeli wanaotumia mtandao wa kijamii wa WhatsApp kupora pesa kutoka kwa waathiriwa wasiotarajiwa. E, katika ilani iliyotolewa hivi majuzi, ofisi hiyo ilisema kwamba wachunguzi wake wamegundua kwamba wadanganyifu hutumia mawasiliano ya WhatsApp ya mwathiriwa kufunga WhatsApp mikononi mwao bila maarifa ya mwisho. Hii ni mara ya pili RIB kuonya umma juu ya kesi hiyo hiyo tangu mwaka jana mnamo mwezi Juni. Muungano wa makundi tisa ya waasi wa Sudan jana Ijumaa ulitangaza kusainiwa kwa makubaliano ya awali katika sherehe ambazo zilifanyika mjini Juba huko Sudan Kusini, ikiwa ni hatua muhimu ya juhudi za kurejesha utulivu katika nchi hiyo. Sherehe hizo zilihudhuriwa na wawakilishi wa serikali ya Khartum na kundi la waasi la Sudan Peoples Liberation Movement North, yani SPLMN, chini ya upatanishi wa Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini. Vyombo vya habari nchini Sudan vimeripoti. Radio France Internationale. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, matangazo haya yanakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Kwa upande wa muda ni saa kumi na mbili na dakika sita maeneo ya Embakasi pia Westland katika jiji la Nairobi, ikiwa ni sawa kabisa na huko Juba nchini Sudan Kusini, wakati tayari saa kumi na moja na dakika sita huko Kirumba, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pia Nyamirambo jijini Kigali nchini Rwanda. Maafisa wa usalama huko Nigeria wamethibitisha kuwa wapiganaji wa kigaidi wa kundi la Boko Haram waliwaua watu watano na kuwateka wengine kadhaa wakati wakikusanya kuni katika msitu ulioko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo jana Ijumaa. Mmoja wa maafisa hao ambaye aliomba jina lake lisitajwe amefahamisha kuwa tukio hilo lilifanyika karibu na mji wa Dikwa, ambayo ni ngome ya waasi hao wa Boko Haram. Na kule Mali, walinda amani watatu raia wa Ubelgiji wamejeruhiwa baada ya gari lao kukanyaga kifaa cha cha, cha e, bomu ambacho kililipuka punde tu baada ya gari lao kupita ki, ikiwa ni katika eneo la kilomita tano e, leo kwenye kambi yao huko Gao kaskazini mwa Mali na aliyekuwa uh, spika wa bunge uh, la Cote d'Ivoire ambaye uh, hivi karibuni alitangaza nia ya kugombea kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka huu nchini Cote d'Ivoire, Guillaume Soro amemshutumu uh, mwendesha mashtaka wa jamhuri Adu Richard kwa kupanga njama za kutaka kumkwamisha kushiriki uchaguzi huo. Kulingana na taarifa iliyotolewa na ofisi ya mashtaka, Guillaume Soro alikuwa akiandaa uasi wa kiraia na wa kijeshi ili achukue madaraka katika nchi hiyo, mashtaka ambayo Guillaume Soro amekuwa akiyakanusha. Radio France Internationale. Msikizaji, hii ni idhaa Kiswahili ya RFI na mimi ni Ruben Lukumbuka. Matangazo haya yanasikika pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Ukiwa huko jijini Bujumbura, unapata matangazo haya moja kwa moja kupitia mawimbi ya 99.0 FM, lakini ukiwa Bukavu, pia Lubumbashi na Goma, matangazo haya unayapata kupitia 98.0 FM. Maafisa wa afya nchini China wanasema virusi vya corona virus vimewaua watu wengine kumi na watano zaidi katika mkoa wa Hubei ambapo ndipo virusi hivyo kwa mara ya kwanza viliripotiwa. Hayo yanajiri wakati maafisa wa afya katika nchi hiyo ya China wameamuru hatua za kitaifa kuchukuliwa na, na kuwatenga mara moja watu wanaoshukiwa kuwa na virusi hatari hivyo vya korona katika treni, ndege na mabasi, huku idadi ya waliofariki na wanaougua kutokana na virusi hivyo ikiongezeka. Rais Xi Jinping hivi leo ametangaza kuwa hali ni mbaya katika nchi hiyo na nchini Israeli Wayahudi wamejiandaa kuadhimisha miaka sabini na mitamo, mitano ya kukombolewa kwa kambi ya mauaji ya Auschwitz iliyoondoshwa uh, iliyoendeshwa na Wanazi uh, kwa kutoa taarifa ya kulaani matamshi ya chuki dhidi ya Wayahudi na hivyo kupotosha ukweli kwa malengo ya kisiasa, ambapo ripoti inasema taarifa hiyo imetolewa hivi leo pia kwa kwa, ikiwa ni siku mbili kabla ya maadhimisho ya kukombolewa kwa kambi hiyo uh, tarehe 27 mwezi Januari mwaka 1945. RFI Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 10 wanami, katika makala mtazamo wako kwa iliyojiri wiki hii Radio France Internationale Wiki. Asante msikilizaji, hujambo hapo ulipo? Ni furaha iliyoje kuwa nawe kwa mara nyingine tena katika makala ya mtazamo wako kwa iliyojiri wiki hii. Tunakupa nafasi ya kujikumbusha habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Jina langu Ruben Lukumbuka na miongoni mwa yale yaliyojiri duniani ni pamoja na huko DRC ambako rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi Antoine jana alitimiza mwaka mmoja tangu alipoingia madarakani, huku raia wa nchi hiyo wakikumbuka ahadi nyingi tu alizoahidi chini ya kauli mbiu yake raia kwanza, Le Peuple d'abord ambapo wakosoaji wake wanasema ameshindwa katika kutekeleza alichoahidi hadi sasa. Kutoka jijini Kinshasa, mwandishi wetu Fredi Tendilonge Robert anaeleza zaidi. Ni baadhi ya raia wa Kinshasa wakati Rais Felix Tshisekedi akiapishwa. Raia hawa wakimwimbia Felix. Baba alisema raia kwanza, kama ilivyokuwa kauli yake wakati alikuwa mpinzani, lakini kisha mwaka mmoja achukue madaraka, raia wengi wameona kuwa kauli hii imesauliwa na raisi, kutokana na maisha ngumu ambayo raia wengi wamepitia alisema gai ya kwanza, na sisi wakaaji tukaamini, kwa sababu alikuwa mpinzani, lakini tunaona ni tumbu zabo mbele kwanza, aende London, aende Ubeljidi, yeye ni masafari tu. Kwanza wakaaji wengine wanaanza kupenda hata rais aliyopita kuliko yeye, kwa sababu atuoni hata mabadiliko. Mtu kama nabanu angalia, nabanwa hakuna chenye anaweza kufanya rais mwenyewe, yeye peke yake aweze akafanye kitu, lakini kama kwa kweli tungelimuunga mkono watu wale ambao walikuwa wanaiba kama wangeliona vile vile vile anavyoona akose mambo ingelibadilika, lakini bado bado bado wangali wanaiba tu. Moja kwa moja naingia kwenye soko kuu la Kinshasa ambako kumeuzwa kila kitu na nimemkuta Bi Fedha na Bi Salama ambao wamekuja kununua chakula. Wote wamelalamika kupanda kwa bei ya biashara, hususan chakula. Kwa mjibu wa wamama hawa, walikuwa wamesubiri kauli ya rais kutekelezwa, kwa kuwa walikuwa wamenunua kilo hamsini wa ya mchele kwa dola ishirini, lakini kwa sasa wamenunua kwa dola arobaini. Atuoneli burahi ya mbele yenye tuko nayo, sababu saki ya mchele hii zamani niliuza ku dolar ishirini, leo mi naanza kuuza ku dolare arobaini. Dolare ziko na panda kila siku, atujue ni sababu gani baba. Tuangaikie shie depu ya ingie, tunakuwa nakwasa vile alukia tu kufrenye, vitu yote vinafungiwa tv, vinashimamishiwa, mapesa azionekani kujisha, amna, atuelewi lakini nini mtazamo wa shirika la raia kuhusu kauli hii ambayo raia wameona rais ameshindwa kutekeleza? Zedone Mshagalusa ni mratibu wa kundi la shirika la raia mchini. Amepana ahadi kila wakati kila mara na kila mahali, ingekuwa vizuri aweze kuzitimiza, na labda inaweza kupatia tena watu moyo, inaweza tuma tena watu waweze kuwa na matumaini ya kwamba atatenda vizuri, lakini kwa leo mambo yamezorota kushinda mbele mojawapo ya tatizo ya hali ngumu ya maisha ya raia DRC ni ufisadi na rushwa. Lakini kwa mjibu wa Sele Yemba, mmoja wa washauri wa rais Tshisekedi, kuna juhudi zimefanyika na raisi, ili kupiganisha ufisadi na ameomba raia kuwa na subira. Wandugu, wasisahau kama tunatoka mbali sana, tulikuwa chini ya budongo hapa, sasa tunatafika ku nivou ya budongo juu, tuanje panda, unasema kama wayaona kitu ni juu, tulikuta nchi mu nivou yenye tulikuta, hatuko pale juu ya kulalamika ubia ya kulialia, metuko tunatumika. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini DRC, kwa juma hili, Rais Felix Chisekedi alitishia kuwafuta kazi mawaziri wake na hata kulivunja bunge iwapo washirika wake wa kisiasa ambao wanaegemea mrengo wa rais wa zamani Joseph Kabila wataendelea kumdharau maelezo zaidi na mwandishi wetu Victor melkisedek Abuso. Rais felix Chisekedi alitoa kauli hiyo wakati alipokutana na mamia ya raia wa kongomani wanaoishi jijini London wakati wa ziara yake iliyokuwa inaendelea wiki hii katika taifa hilo la Uingereza. Chisekedi alisema kuna baadhi ya mawaziri ambao wamekuwa wakimwambia kwamba wanapata shinikizo, na kusisitiza kuwa hana nia ya kulivunja bunge, lakini iwapo mzozo utazuka atalazimika kufanya hivyo. Ninayosema ndiyo ambayo yatafanyika, ambayo nimedhamiria kuyafanya ndiyo yatatekelezwa. Mwananchi wa Kongo amenipa kazi, na baada ya miaka mitano najua watakuja kuniuliza mimi na siyo ninyi. Hivyo nawaambia, ambaye atafuata ilani ya chama chake na siyo maagizo yangu Jina lake litapigwa kalamu nyekundu. Wameanza kutupatia nia tusiyokuwa nayo, eti kwa kuwa ametimiza mwaka mmoja atavunja Bunge la Taifa. Lakini nawaambia hivi, kama mtanisukuma katika kushindwa kutekeleza majukumu yangu kuwatumikia watu wangu, mwisho nitafanyaje? Asiwe mtu wa kumtisha mwenzake kwa upande wa muungano wa chama kilichomuunga mkono rais wa zamani joseph kabila wamekuwa na mtazamo gani wakili ferdinand kambere ni naibu katibu mkuu wa chama cha pprd akiwa jijini kinshasa hii ni mamlaka nayo ndi ni mamlaka yake yeye kama rais wa kongo lakini ile ambayo tuliyokanusha ni ile kusema kama chama chetu tuliwaweka wa waziri kuwaandikisha vikartasi ya kwamba waende wakamuwekee vikwazo ndani ya hiyo government. Hii ndiyo mambo tulikanusha kusema, pana sisi kama chama kubwa ndani ya Congo na mwenye chama kingi ameongoza Congo karibu miaka kumi na nane hawezi akafanya vitu kama vile. Mbindule Crispin Mitono ni mbunge wa chama cha UNC kinachoongozwa na Vital Kamerhe anazungumzia suala hili akiwa jini Kinshasa. Kwa sisi hakuna shida fulani, mambo hiyo unapata watu wakitia kwa mtandao wa internet, sio kweli. Unaonana, sisi wote na, na Vital Kamere presidenti wetu wa chama tulifanya saini sisi katika UNC na UDPS. Unasikia watu wakipika mdomo wakisema, oh, kunakuwa shida katika UNC na UDPS, ni uongo mtupu tu. Ni hiyo ni watu wenye wanajua kama wakigabua sisi UDPS na UNC wakitugabula hili watapata njia. Mimi naona ku, na kuhakikisha kama Vital Kamerhe na Felix Tshisekedi wanatumika pamoja na wana mawazo moja, hakuna shida hata moja. Rais Tshisekedi pia alisema kwamba anashangazwa na namna ambavyo watu wanataka kukuza suala la kuigawa vipande nchi hiyo, kiongozi huyo akisisitiza kwamba hakuna atakayejaribu kufanya hivyo. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Eh, uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim nchini Burundi wabunge waliidhinisha mswada wa wa sheria unaopanga marupurupu na faida zingine kwa rais anayestaafu ikiwa ni pamoja na bahasha ya kitita cha bilioni moja franka za Burundi sawa na euro laki tano na pia kinga ya kutofuatiliwa na sheria. Mwanahabari wetu wa Bujumbura Juvenal Bigirimana alitutumia ripoti ifuatayo. Mswada huyo wa sheria unaagiza kwamba katika kipindi cha miaka saba baada ya rais aliyechaguliwa kidemokrasia kumaliza mhula wake, mbali na bahasha hilo la bilioni moja franka za Burundi, rais huyo atakuwa na mshahara na faida zingine sawa na makamo wa rais ambaye yuko madarakani, na baada ya miaka hiyo saba, basi atakuwa na marupurupu sawa na mbunge kwa maisha yake yote. Aidha, mswada huyo wa sheria unaagiza pia rais aliyemaliza ke ajengewe kwa bajeti ya serikali nyumba ya kifahari katika eneo na kotaka mwenyewe. Swala hili la bahasha la bilioni moja limewashitoa wengi, baadhi wakisema kuwa halieleweki ukizingatia hali ya uchumi wa nchi. Upande wake, Agaton Rwasa, mwanasiasa wa upinzani, pia mbunge, ana mtazamo upi? Pengine kwenye chama cha rais wamewona kama wanaweza wakatumia njia hiyo, pengine kumshinikiza asiwe na temptation ya kurudi, pengine Kone kama akipewa marupurupu ya kutosha, kwamba anaweza akaishi maisha ya mazuri tu, hata kama si rahisi, inaweza ikawa kishawishi kikubwa asiwe na nia ya kutaka kugombea tena. Ila pengine swali linaloweza likaja ni kuhusiana na iyo hela yenyewe, lakini ukilinganisha pengine na hali halisi ya uchumi wa nchi mtu anaweza kaguna kidogo. Waziri wa Burundi wa sheria Emelo Rantine Kanyana aliyekuwa bungeni kufafanua mswada huo wa sheria ameutetea akisema ni kukipa heshima cheo cha uraisi yeko, mkuru gihugu. Inapendeza kuona raisi anayestafu vizuri apewe heshma. Haya tunayatayarisha kwa rais wa sasa na yule atakayekuja na hata wale waliotangulia, lakini walioingia madarakani kupitia mapinduzi, hao hawamo kamwe office. Mbali na marupurupu hayo, mswada huyo wa sheria unaagiza pia kuwa kama rais aliye madarakani, rais aliyemaliza mhula wake pia ana kinga ya kutofuatiliwa na sheria. Mswada huu wa sheria umekuja ikiwa imesalia miezi minne pekee kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu ambao rais Pierre Nkurunziza tayari ameshatangaza kwamba hatogombea. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Msikilizaji, hatua hii ambayo inakuja wakati Burundi ikielekea katika uchaguzi mkuu wa rais imekosolewa vikali na wanasiasa lakini pia wachambuzi wa siasa za Burundi. Nzeimana Abdul ni mwanasiasa wa Burundi anayeishi uhamishoni. Kwanza niseme kuwa ni fedheha, ni fedheha na ni dharau kubwa sana kwa wananchi wa Burundi ambao, uh, leo wanaishi katika umaskini mkubwa kwa wingi wao. Ni fedheha kuwa na bunge ambalo litakuwa ndani yake wanabunge ambao kawaida yao ni watu ambao wangepashwa kwa siku siku baada ya siku kuwa na joto la maisha ya wananchi wanaishi namna gani, na, na kulipeleka joto hili la wananchi katika miswada yote ambayo wanaititisha bungeni, walakini kwa kuwa bado Burundi sijapata wanabunge ambao wanastahiki mtazamo wake. Nzeimana Abdul ni mwanasiasa wa Burundi anayeishi uhamishoni huko Brussels, Ubelgiji. Mataifa ya ukanda wa pembe afrika ya Afrika yamekubaliana kushirikiana katika uhalifu wa ulanguzi wa binadamu, lakini pia kufungua mipaka ya nchi zao ili kutoa nafasi za ajira, ikiwa ni mojawapo ya njia ya kupambana na janga hilo. Mwandishi wetu wa Nairobi Carol Korir alitutumia ripoti ifuatayo. Mataifa haya yakikutana Nairobi wiki hii yaliafikiana kwa pamoja. Hatua ya kwanza itakuwa wanachama wote kutekeleza sera ya Umoja wa Afrika kuhusu uhuru katika nguvu kazi. Waziri wa leba nchini Kenya Simon Chelugui amefichua, katika awamu ya pili ya kutekeleza mkataba huu wa Nairobi ni kupeleka utetezi huo wa wafanyikazi wahamiaji katika bara Hindi, mashariki ya kati na hata Ulaya. Tumeanza kwanza kufanya mkataba kati yetu sisi, ili wale wasi wanaona Kenya ni wangumu na Waganda ni rahisi, wanaenda kuchukua watu kutoka Uganda wanawatumikia vibaya, kama vile wamekuwa wanatesa wengine. Wakitafuta wafanyikazi kutoka Kenya ama Uganda ama Tanzania, wanatumikiwa kama vile wing... Wakenya ama Uganda wanatumikiwa. Ni hatua ambayo imeshabikiwa tayari na baadhi ya wanachama. Huyu ni waziri wa leba Sudan, Lena Elsheikh. Discussions around how better can we work together as a region. Namna gani tutashirikiana kama eneo, namna gani tutaweza kuwasaidia wananchi wetu, kwanza kuelewa kwa nini wanakimbia nji zao, na kama wameamua kuondoka, vipi watashughulikiwa vizuri. Na baadhi ya raia kutoka mataifa wanachama wana maoni gani? Nimezungumza na raia wa Ethiopia na pia Somalia kupata hali halisi ya ajira kama mhamiaji. Walengine ndo wanauza hapo maji, ingine ndo anafanyanga duka ya watu hivo hivo, hata ingine anafanyanga hoteli ya watu ofisi. Sasa Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli juma hili alimteua George Simba Chawene kuwa waziri mpya wa mambo ya ndani baada ya kumfuta kazi mtangulizi wake Kangi Lugola. Hatua hiyo imekuja mara baada ya kiongozi huyo kutofurahishwa na utendaji wa wizara hiyo chini ya aliyekuwa waziri wake Kangi Lugola. Magufuli alisema licha ya kuwa rafiki wa karibu na waziri huyo wa zamani hawezi kuendelea kuhudumu katika nafasi hiyo. Hivi karibuni palikuwa na mkataba mmoja wa ajabu Unatengenezwa Wizara ya Mambo ya Ndani wenye thamani ya euro milioni mia nne na nane haujapitishwa na Bunge wakati wa vikao, na kampuni moja nafikiri kutoka Romania. Wahusika wote wa Tanzania walipokuwa wanaenda kwenye majadiliano pale, wanalipwa kwanza sitting allowance ya dola mia nane. Mi Lugora nampenda sana, lakini kwenye hili hapana. Nilitegemea hata hapa nitamkuta, hayupo. Hatuwezi tukaendesha nchi kwa misingi ya ajabu namna hii. Ripoti iliyotolewa na shirika la kimataifa la Transparency International ilionyesha kuwa Somalia bado linasalia taifa lenye kiwango kikubwa cha ufisadi duniani. Transparency International inasema kuwa hili ilibainika baada ya utafiti wa mataifa 180 katika sekta ya umma katika mataifa hayo. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika la jijini Mombasa, pwani ya Kenya. ni jambo la kuhuzunisha kuwa kila kukicha Somalia ni vita, Somalia ni corruption, na ni lazima washikadau wote waingilie kati, wajue ni jinsi gani wanaweza ika usalama upande wa Somalia ili iwe nchi ya kudumu na sheria ifuatwe, ili masuala ya ufisadi ipungue. Mtazamo wake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika jijini Mombasa, pwani ya Kenya. Juma hili, shughuli katika uwanja pekee wa ndege unaotumiwa nchini Libya zilisitishwa kutokana na vitisho kutoka kwa wapiganaji wa upinzani wanaoongozwa na Jenerali Khalifa Haftar. Hatua hiyo ilichukuliwa kuwa ni pigo kwa jitihada za kutafuta amani ambazo zinafanywa na nchi jirani katika siku ambayo mawaziri wa mambo ya nje walikutana katika nchi jirani ya Algeria kuijadili Libya. Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Ukitizama uh, ramani ya Libya hivi sasa ni kwamba kitu ambacho jemedari Aftar amejaribu kuitekeleza ni kujaribu kuyateka maeneo makubwa kabisa kabisa. Nafikiri kile kitu ambacho kimebakia sasa ni jeshi lake kuweza kutekeleza shambulizi la kuteka uwanja wa ndege wa Tripoli na vilevile kuuteka muji wa Tripoli vile hivi ni kwamba kwa sababu yameamini kwamba yeye yanaweza kutekeleza mapinduzi kidogo, majeshi ya serikali ni kama yamezidiwa. Ni mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Katika uga wa kimataifa, msikilizaji, kwa juma hili mahakama ya kimataifa inayoshughulikia haki juma hili iliitaka Myanmar kufanya kila kilicho ndani ya uwezo wake kuzuia mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya Rohingya ambao ni Waislamu. Maelezo zaidi na mwandishi wetu, Sabina Mpelo. Uamuzi huu wa mahakama hiyo yenye makao yake mjini Hague nchini Uholanzi umekuja baada ya majaji kukataa utetezi wa kiongozi wa kiraia wa Myanmar, Aung San Suu Kyi na kuitaka nchi hiyo kuwalinda watu hao kwa mujibu wa sheria ya kimataifa ya mwaka 1948. Mwezi Desemba mwaka uliopita, Suu Kyi alipinga kuwa serikali nchini humo ilikuwa inawalenga jamii hiyo na kutoa mikakati ya kumaliza mauaji ambayo yalikuwa yanaendelea na kusababisha maelfu ya watu wa Rohingya ya kukimbilia katika nchi jirani ya Bangladesh. Aidha, mahakama hiyo imeitaka Myanmar kuripoti mbele ya mahakama hiyo kila baada ya miezi sita kuelezea jitihada ilizopiga ili kuepuka jaribio lolote la kuficha ushahidi muhimu. Kesi dhidi ya Myanmar ilikwenda katika mahakama hiyo baada ya nchi ya Kiislamu ya Gambia kutaka taifa hilo la bara Asia kuchukuliwa hatua kufuatia uamuzi wa jeshi kuwashambulia jamii hiyo ya watu wachache tangu mwaka wa elfu mbili kumi na saba. Nayo serikali ya China imetangaza kusitishwa kwa shughuli katika miji kumi kutokana na kuenea kwa kasi kwa virusi vya korona ambavyo hadi sasa vimesababisha vifo vya watu zaidi ya 20 na wengine 830. kuambukizwa. Samuel Batenzi anakuja na maelezo kamili watu zaidi ya milioni 20 kutoka miji hiyo kwa sasa wanaishi kwa wasiwasi wasi. Wakati huu maafisa wa afya nchini humo na kwingineko duniani wakijaribu kutafuta ufumbuzi wa maambukizi ya virusi hivi vinavyosambaa kwa kasi. Shirika la afya duniani WHO linasema linatambua kuwa virusi hivyo vinavyoathiri mfumo wa mapafu vinaendelea kuisumbua China, lakini mapema kutangaza kuwa ni janga la dunia. Virusi hivi vimeathirisha maandalizi ya shamrashamra za wananchi wa China kukaribisha mwaka mpya unaoanza siku Jumamosi, huku abiria wakichunguzwa kwa makini virusi hivi Vilianzia katika mji wa Wuhan katikati ya nchi hiyo mwishoni mwa mwaka uliopita na sasa vimesambaa katika miji mingine kama Beijing na Shanghai na maeneo ya Marekani, Thailand, Korea Kusini na Japan. Msikizaji, na hii ndiyo tamati ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Kakule Lukumbuka Ben Salim. Hadi wakati mwingine kwa mara nyingine na kwaherini. Dakta, ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu kwa Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Rais wa DRC Felix Antoine Tshisekedi Chilombo asema hatowavumilia watu au kundi la watu wanaodhamiria kumkwamisha ili kutimiza matakwa ya wananchi wa DRC. Makundi ya waasi wa Sudan yakubaliana kuhusu mpango wa awali wa amani katika nchi hiyo. Na tetemeko la ardhi tetemeko kubwa la ardhi la waua watu 21 na, na wengine kadhaa kujeruhiwa nchini Uturuki. Habari kamili. Msikilizaji, tuanzie huko DRC ambako rais wa nchi hiyo uh, Antoine Felix Chisekedi uh, Chilombo ameusisitizia msimamo wake kuwa hatukubali mtu ama kundi la watu wanasiasa kuzuia azma ya kufikia mabadiliko ya kweli kama yalivyo matarajio ya, ya wananchi wa taifa hilo. Waziri wa habari ambaye yeye ndiye msemaji wa serikali ya DRC, David Jolino Makelele amefahamisha kuwa Rais Tshisekedi amewataka mawaziri wote kutekeleza mipango ya serikali yake kulingana na matakwa ya wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukisalia huko jamhuri ya Kongo Kinshasa, msikilizaji, viongozi wa kidini katika nchi hiyo jana Ijumaa walizindua jukwaa linaloitwa Wito wa Utulivu kufuatia kile wanachokisema mzozo wa kisiasa kati ya wanasiasa wa chama cha FCC kinachoungwa mkono na rais mstaafu Joseph Kabila na wale wa Kash. Donatien Shole ni katibu mkuu wa baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki na msemaji wa viongozi wa kidini huko Kongo. Wasiwasi wetu ni mkubwa zaidi kuona wanasiasa walioungana pamoja, ambao walipaswa kufanya kazi katika ushirikiano ili kufanikisha mshikamano wa kitaifa, wamekuwa wakitupiana maneno yanayoonyesha kuna ugomvi unaoweza kuzuia nchi hii kuendelea. Tunatoa wito wa utulivu na kutumia lugha nzuri, pia wawe na nia nzuri, pamoja na uwajibikaji wa wanasiasa wote. Donatien Chole, katibu mkuu wa Baraza la Maskofu wa Kanisa Katoliki na msemaji wa viongozi wa kidini huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Chama tawala nchini Burundi cha CNDD FDD kimeandaa shughuli za ibada uh, kwa waumini wa dini mbalimbali mbali, kutoka chama hicho ambazo zitatamatishwa na kule kutangazwa kwa mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi mkuu wa, wa, wa mwaka huu. Ibada hizo, itafanyi, ibada hiyo itafanyika uh, Jumapili ya tarehe 26 uh, Januari 2020. Na muungano wa makundi tisa ya waasi wa Sudan uh, Khartum jana ulitangaza kuwa wamekubali um, kusaini makubaliano ya awali kati yao na serikali ya nchi hiyo. Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika 33, huko majohe ni katika jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania, wakati tayari saa kumi na moja na dakika 34 uh, huko maeneo ya majengo mjini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maafisa wa usalama huko Nigeria wamethibitisha kuwa wapiganaji wa kigaidi wa Boko Haram waliwaua watu watano na kuwateka wengine kadhaa katika mji wa Dikwa, ambayo inaripotiwa kuwa ni ngome waasi, ikiwa inapatikana katika jimbo la Borno na huko Cote d'Ivoire spika wa zamani wa bunge la nchi hiyo Guillaume Soro amesema wazi kwamba amemshutumu uendesha mashtaka wa jamhuri Adu Rishar kwa kupanga njama za kumkwamisha kisiasa katika nchi hiyo. Na msikilizaji, katika uga wa kimataifa tetemeko kubwa la ardhi limesababisha vifo vya watu takriban ishirini na mmoja, na kuwajeruhi e, wengine zaidi ya elfu moja katika eneo la mashariki mwa Uturuki, huku vikosi vya uokozi, uokozi vikiendelea na shughuli za kuwatafuta manusura katika vifusi vya majengo. Na huko Israeli msikilizaji, ni kuwa maaskofu wa kanisa Katoliki wanatazamia kusoma misa kubwa ya maadhimisho ya miaka sabini na mitano ya ukombolewa kwa kambi ya mauaji ya Auschwitz iliyoendeshwa na Wanazi, kwa kutoa taarifa ya kulaani matamshi ya chuki dhidi ya Wayahudi. <muchos> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa 12 na dakika 36, na msikilizaji, nami sasa ni mpishe mwenzangu Victor Melkisedek Abusu, anakujia na makala jukwaa la michezo. Nam, asante sana mwenzangu Ruben likumbuka. Habari za jioni, popote pale ulipo, ujambo na karibu sana katika makala jukwaa la michezo. Mimi ni Victor Abuso, nipo na mwenzangu Fredrik Nwaka. Leo tumekuandalia matukio yanayotokea viwanjani leo Jumamosi, lakini pia liliotokea jana Ijumaa na wiki hii nzima, uh, bila shaka barani Afrika na kuingineko duniani. Natumai kwamba bwana Fredrik Nwaka kuna uh, neno na ni furaha iliyoje kuwa pamoja nawe tena katika makala jukwaa la michezo uh, siku hii ya Jumamosi. Naam, asante sana Victor, bila shaka ni furaha iliyoje kujumuika nawe Jumamosi ya leo. Naam, tuanzie barani Afrika katika mchezo wa kandanda mzunguko wa tano kwa taji la klabu bingwa barani Afrika, michezo inachezwa uh, leo na kesho, lakini mingine ilichezwa jana katika mataifa mbalimbali barani Afrika. Siku ya Ijumaa TP Mazembe ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Uh, ilipata matokeo mazuri ya kutofungana na Zamalek ya kule Misri, na hii inamaana kwamba inaongoza kundi la A kwa alama kumi na moja na inasalia na mechi moja kabla ya hatua hii ya makundi kumalizika, lakini kwa namna mambo yalivyo ni kwamba imekufuzu katika ile hatua ya mwondoano. Mechi hii ilichezwa katika uwanja wa Al Salam jijini Cairo, na Zamalek wao kwa sasa wana alama nane waka nam kabisa, Victor Abuso. E, hizi ni mechi za kundi A ambazo zime, ambayo mechi ambayo ilichezwa jana huko nchini Misri na TP Mazembe. Hata kabla ya mchezo wa jana walikuwa tayari wameshafuzwa hatua ya robo fainali, kwa sababu walikuwa na alama kumi, alama ambazo zisingeweza kufikiwa na Zesco ambao wana alama mbili na vilevile haziwezi kufikiwa na klabu ya Primeiro de Agosto ya ngora ambayo pia ina alama mbili lakini bila shaka itakuwa ni Mazembe na na na, na zama kwa sababu ndizo ambazo zimekusanya alama nyingi katika mchezo wa hivi leo. Mazembe bado wanaendelea kudhihirisha, huu ni msimu wa kumi mfululizo, ni msimu mmoja tu pekee ambao hawakufuzu hatua ya makundi ya michuano hii yenye utajiri mkubwa kwa ngazi ya klabu barani Afrika. Na kama ulivyosema, ni kweli kabisa, jioni hii Zesco United ya Zambia na Club Desportivo de Agosto ya Angola zina ambazo zina alama sawa zinamenyana katika uwanja wa Levi Mwanawasa jini Ndola. Sijui kama kuna matukio yote ambayo yametokea. Uh, bila shaka tutafuatilia kwa karibu sana lakini kundi B, uh, Etoile du Sahel ya Tunisia ambayo ina kuna na mechi, na tisa. Na, kuna mechi ambazo zinaendelea Buso, na leo ikiwa ni Januari 20 na ishirini na tano, Januari ishirini na tano, leo kuna mechi za zinaendelea ambapo kundi B kuna mchezo kati ya FC Platinum ya Zimbabwe inapambana na, na Alhilali ya Sudani katika mchezo unaochezwa katika uwanja wa michezo wa, wa But, bobo field stadium uliopo Bulawayo. Sasa Alhilali -Al wanaongoza kwa bao moja kwa bila. Mchezo huu unachezeshwa na, na mwamuzi mashuhuri sana barani Afrika na Victor Buso, umekuwa ukimpenda sana mwamuzi huyu janisi kazwe. Huu ni mchezo wa kundi b na bila shaka ni mwamuzi kutoka kule uh, nchini Zambia na, na tukuwa nazungumzia mchuano kati ya Zesco United na Desportivo uh, de, de Agosto ya Angola. Mechi itaanza saa moja kamili saa za Afrika Mashariki. Hakika Vitabuso, mechi kadha wa kadha zinaendelea na hivi sasa ni mechi za kuna, kuna mchezo mwingine ambao unaendelea kule nchini Angola katika uwanja uh, wa Estadio uwanja wa Novemba kumi na moja mjini Luanda ambapo Uh, Petro Atletico ina, ya, ya, Angola inapambana na Mamelodi Sundowns si ya Afrika Kusini. Hadi hivi sasa dakika za nyongeza, mabao ni mawili kwa mawili, na mabao ya Petro Atletico yamefungwa na Jaki Situisenge, mshambuliaji huyu kutoka nchini Rwanda, na bao nyingine likifungwa kwa penalti na mchezaji nakwenda kwa jina la Job. Kwa hivyo mechi inaendelea pia kule nchini Angola, hiyo ni mechi ya kundi C, wakati mechi ya mechi kundi D kuna mechi ambayo Kundi D, mechi baadaye, uh, Vita, na mechi hapo baadaye Vita inapambana cho baadaye, ni kweli kabisa, mechi kati ya Petro de Luanda ya Angola na Mamelodi Sundowns, mabingwa zamani, imekamilika kwa sare ya mabao mawili kwa mawili uh, mapema kidogo pia Platinum ya Zimbabwe ilifungwa nyumbani na Al Hilal ya Sudan bao moja kwa bila. Uh, klabu ya AS Vita Club uh, ina alama moja na sababu imepoteza mechi zake tatu na kwenda sare mara moja. Leo itakuwa ni jaribu kuona iwapo, uh, vijana hawa wa Florent Ibenge wataweza kupata angalau ushindi mmoja katika no. mchezo hii muhimu sana kwa hakika kama kuna katika misimu ya karibuni uh, AS Vita Club wanapitia wakati mgumu mwaka huu katika michezo na ngazi ya klabu barani Afrika na ni kwa sababu baada ya kukamilika kwa mashindano ya mwaka jana, Victor Abuso uh, AS Vita iliondokewa na wachezaji wengi mashuhuri ambao walijiunga na klabu mbalimbali barani Afrika na hususan zile za kaskazini mwa Afrika na hata kwingineko barani Ulaya. Hivyo basi imemletea ime, ime changamoto kocha Frolai Benge kuweza kutengeneza kikosi chake cha ushindani. Unafahamu mwaka jana pia walikosa tiketi ya ku Hatua ya robo fainali baada ya kushindwa na Simba katika uwanja wa taifa wa Dar es Salaam. Kwa hivyo ni kipindi cha mpito, lakini bado e, Vita Klabu inasalia kuwa mojawapo ya klabu mashuhuri sana barani Afrika. A, leo watakuwa katika uwanja wao nyumbani na sina shaka kwamba watakuwa wakitafuta kupata ushindi wao wa kwanza katika michezo minne waliocheza ambao hawajapata ushindi hata mchezo mmoja. Naam, kule kabisa mechi itaanza saa moja kamili, saa za Afrika Mashariki. A, kule jijini Kinshasa itakuwa ni saa kumi na moja kamili mashariki kamili Nam, tukisalia barani Afrika, michuano ya soka kufuzu kucheza fainali ya kombe la dunia kwa wasichana wasikuzidi miaka 17 inaendelea kuchezwa katika mataifa mbalimbali barani Afrika. Michuano hii inafanyika, itafanyika kule nchini India mwezi Novemba na bara la Afrika litawakilishwa na mataifa matatu. Kwa sasa michuano ya kufuzu inayoendelea iko katika hatua ile ya awali na uh, Jibuti wamekuwa wakicheza na Moroko uh, mechi ya kwanza, na kumbuka vyema sana Moroko akiwa kule ugenini uh, kule mjini Jibuti waliwashinda timu hiyo mabao kumi na manne kwa bila uh, <laughs> Ethiopia na, na Uganda mechi hii pia inachezwa kule Addis Ababa, na mechi ya kwanza unakumbuka vyema sana jijini Kampala, Uganda walishinda mbao mawili kwa bila, lakini mechi ambayo imekamilika muda mfupi uliopita ni kati ya Burundi na Tanzania. Unakumbuka mechi ya kwanza, Tanzania walishinda mbao matano kwa moja na leo pia wameilemea Burundi bao moja kwa bila jijini Bujumbura. Mwandishi wetu Juvenal Bigirimana alishuhudia mechi hiyo na ametumia ripoti ifuatayo. Bao hilo la timu ya Tanzania limeingia katika kipindi cha kwanza na matokeo yamesalia hivyo hivyo hadi kipengele cha mwisho bila timu ya Burundi kuliona lango la timu la Tanzania. Mechi hii ya timu ya Burundi ya wasichana ya chini ya miaka 17 imefanyika bila mategemeo mengi kwa mashabiki wa timu ya Burundi baada ya timu hiyo kufungwa mabao matano kwa moja katika mechi ya awali iliyochezewa huko Dar es Salaam nchini Tanzania. Licha ya kocha wa timu ya Burundi kueleza kwamba timu ilikuwa imeandaliwa vizuri, mwenyewe hakuwa na matumaini makubwa kutokana na mabao mengi hayo waliyopachikwa katika mechi ya awali. Kwa matokeo hayo basi, timu hiyo ya Burundi imeyaaga mashindano hayo ya kufuzu kuwania Kombe la Dunia kwa wasichana wasiozidi umri wa miaka 17 litakalochezwa kuchapishwa baada ya mwezi Novemba mwaka huu huko nchini India. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, Jukwaa la Michezo, RFI Kiswahili. Na asante sana Juvenal Bigirimana kwa ripoti hiyo mura kabisa ukiwa hapo jini Bujumbura. Ulikuwa unaniambia kwamba uko katika maeneo ya Buyenzi. Uh, ni masikitiko makubwa sana kwa wasichana hawa wa Burundi, bwana Nwaka, unakumbuka Tanzania walipoteza na nyumbani pia mambo amekuwa magumu sana kwa hakika, na pengine cha kujifunza abuso ni kwamba hili, hili chini, saba, hawa, ni soka la vijana chini ya umri wa miaka kumi na saba hawa ni vijana kabisa. Kwa hivyo ukiangalia mataifa mengi katika eneo hili la Afrika Mashariki, uh, ni binafsi nafikiri bado hayajawekeza sana kwenye mchezo huo hapa kwa maana ya kuwepo kwa ligi za klabu kwa maana ya kuwepo kwa mifumo mizuri kutengeneza ya kutengeneza wachezaji hawa wasichana wa, wa bado kuna, kuna changamoto umeitaja. Eh, Moroko ilielemea Jibuti kwa kufunga mabao kumi na manne kwa sifuri, kwa, bila. Kwa bila. Kwa bila. Hii inaonyesha wazi kwamba mpira wetu sisi huko chini uhitaji kuwa na elimu ya chuo kikuu kuona kwa kwamba Moroko wanawafunga Jibuti mabao kumi na nne bila. Mpira wa wanawake wa, wa, wa, haupo Jibuti na si tu hata Tanzania wamepata matokeo yao, lakini naamini kwamba pia na wenyewe wana kibarua pevu, kwa sababu katika raundi inayofuata unakwenda kucheza na timu kama vile Cameroon, unakwenda kucheza na timu kama Nigeria, Afrika Kusini, Zambia, timu ambazo zimekuwa na uwezo mkubwa katika soka la wanawake barani Afrika. Kwa hivyo hii ni hatua ya mapema sana kusema kwamba kuna matarajio makubwa kwa Afrika kuweza kufanya vyema katika fainali za kombe la dunia baadaye nchini in India, lakini yote kwa yote nafikiri ni sehemu ya mataifa haya ya Afrika Mashariki kujipima ubavu na kujua nini ambacho kitafanyika baadaye. Utakuwa na mchezo mwingine kati ya, eh, DRC ambao utakuwa ukiwapokea Sao Tome na Principe kama sikosei, na huu ni mchezo ambao pia utakuwa ukiangaziwa kwa karibu kwa sababu DRC ni taifa jingine ambao inatoka katika eneo la Afrika Mashariki na kati. Naam, ni kweli kabisa. Na namna mambo yalivyo ni kwamba huenda Tanzania ikacheza na Uganda au Ethiopia, uh, kwa namna mambo matokeo atakavyokuwa amekwenda kule, uh, nchini Ethiopia. Mechi nyingine kati ya Uganda na Ethiopia kutafuta tikiti ya kufuzu kwenda kule, uh, nchini India. Na iwapo tu unajiunga nasi popote pale ulipo, unasikiliza makala Jukwaa la Mchezo kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Victor Abuso nikiwa na mwenzangu Fredrick Nwaka na iwapo unafuatilia ligi kuu ya soka katika mataifa mbalimbali kule barani Ulaya. Uh, leo kuna mechi kati ya Stoke City na Swansea City na uh, wakati wa mapumziko mechi inaelekea, wakati wa mapumziko na hadi sasa hakuna liyaona lango la mwenzake uh, kule nchini uh, Ufaransa ligi mechi itaanza saa moja na nusu za afrika mashariki. Olympic mas ndio anacheza na ange uh, huku Saint Etienne na nimea kucheza saa nne usiku, lakini baadaye Montpellier na Dijon pia watakuwa na menyana. Mechi hio itaanza saa nne usiku. Uh, kwa hivyo usiende mbali sana, tutakuwa pamoja nawe kufahamisha namna mambo yatakavyokuwa leo. Pia kuna mechi ya kimataifa kirafiki katika mchezo wa kandanda kati ya Eritrea na Sudan. Tutaona mambo, sijui kama matokeo yameshafahamika banwaka bado, pengine ni mchezo ambao unaendelea kule jijini Asmara nchini Eritrea, na baadaye pengine ama kesho katika matangazo ma yetu ya jioni, wasikilizaji wapata kujuza kile ambacho kitakuwa kimejiri katika mchezo wa hivi leo. Na bila shaka Eritrea ni taifa ambayo liko karibu sana pembe ya Afrika, inapakana na Ethiopia uh, upande ule wa juu kabisa <laughs> barani Afrika. Mwana masumbu kutoka jamhuri de ya demokrasia ya Congo, Ilunga Makabu mwenye umri wa miaka thelathini na miwili atapambana na Michael uh, Cieslak kutoka Poland ilikuwa tarehe 31 mwezi huu wa Januari kwenye taji la wazi la WBC uzani wa cruise weight jijini Kinshasa. Akizungumza wiki hii, rais wa mchezo huo nchini DRC generali Ilunga Luyoyo amesema kwamba eneo la pambano hilo bado halijafahamika, lakini mwanandondi ama mwana masumbi huyo ambaye yuko kule nchini Marekani yuko njiani kurejea. Makocha wake wamesema kwamba yuko vizuri na hivi karibuni atawasili jijini Kinshasa. Huyu ni mmoja kati ya wa, wanandondi wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa ama mabondia wenye uzoefu mkubwa sana nchini DRC licha ya kuwa na umri usiozidi miaka thelathini na mitano, lakini kwa sasa hame, hame, amecheza mapambano zaidi ya ishirini mapambano ya ishirini na sita, na kati ya hayo mapambano ishirini na nne akishinda kwa technical knockout, na akipoteza mapambano mawili pekee katika historia yake. Nafikiri pambano hili pia ni, ni sehemu ya maandalizi yake kujiweka sawa kwa sababu eh, bado hakujawa na mashindano rasmi ambayo atafanyika hivi sasa, na hakuna ripoti kwamba huenda akashiriki katika michuano ya Olimpiki kwa upande wa, wa, wa, wa ngumi, lakini ni, mwana, ni bondia ambaye amekuwa na jina kubwa sana nchini DRC. Mwaka elfu mbili na kumi na tatu alicheza pambano dhidi ya kucha Uh, paboambalo lilivuta maelfu ma, ma, ma ya watu katika eneo la Monte Carlo jijini Monaco. Na kwa, kwa, kwa ujumla nafikiri ni mwanariadha, ni bondia ambaye amefanikiwa sana kuitangaza nchi yake, na akipambana na mabondia wakubwa kutoka mataifa mbalimbali duniani kama vile Urusi uh, bwe, kutoka uh, Ufaransa na, na kadhalika na bila shaka ni mzaliwa kule Kananga, na wajua DRC itakuwa ndio nchi ya kwanza barani Afrika kuandaa michuano hii ya mapumuro hili la kunia taji la WBC katika uzani huo wa cruiserweight jijini Kinshasa. Tutafahamu ni eneo lipi pigano hilo litafanyika. Kwa hivyo mashabiki wa mchezo huo wanasubiri kwa hamu kubwa sana. A, katika riadha, shirikisho la mchezo huo duniani IAAF limesema kwamba mashindano maalum yatakayowakutanisha wanariadha bora duniani yatakaofanyika ya katika mabara mbalimbali mwaka mbali huu yataanzia kule Nairobi nchini Kenya, kuanzia tarehe mbili mwezi Mei na kumalizika katika jiji la Zagreb nchini Croatia, kati ya tarehe mbili uh, na baada ya mwaka huu. Haya ni mashindano ya siku moja tofauti na yale ya Diamond League, na Kenya ilipata nafasi hii baada ya kuishinda Marekani na Afrika Kusini. Ni heshima ya kipekee ka kwa Kenya na nafikiri pengine itakuwa imebebwa sana na rekodi yake katika uh, kwa, kwa upande wa wanariadha na mashindano haya, kama ni yanawashirikisha wanariadha nyota, sina shaka majina kama yakina chielimo uh, yakina Eliud Kipchoge, yata yatachomoza yata, yata, yata katika, katika, katika mbio hizo, na pengine lengo hasa itakuwa ni kuleta msisimko zaidi kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mchezo wa riadha, si tu Kenya kwa sababu heshima ambayo imepata Kenya pia ni heshima ya bara la Afrika, kama ambavyo pia ingekuwa kwa nchi kama Afrika Kusini. Na nafikiri sasa hii inaonyesha pia hata msukumo wa IAAF ama shirikisho la mchezo wa, wa riadha duniani kutoa kipaumbele kwa Afrika na kuimulika Afrika kama eneo muhimu sana kwa, kwa maendeleo ya mchezo huu hapa, na sina shaka kwamba Kenya itaandaa kwa mafanikio tukio hilo. Uh, chila mbali lile ambalo litafanyika katika jiji la Zagreb huko nchini Croatia. Unakumbuka Kenya iliandaa mashindano mengine makubwa ya riadha ya dunia miaka kama mitatu iliyopita, mwaka elfu mbili na, na, na yalikuwa ni mashindano ya riadha chini ya umri wa miaka ishirini na mwaka huu pia Kenya itakuwa mwenyeji wa mashindano ya riadha dunia kwa wanariadha wasizidi miaka ishirini jini Nairobi na rais wa IWF Sebastian Coe amesema kwamba mashindano kama haya yatasaidia kuwapa nafasi wanariadha mashuhuri uh, ili kuonyesha uwezo wao, lakini pia kuimarisha riadha katika maeneo mbalimbali mbali duniani. Na mturejee katika soka. Imekuwa ni wiki ambayo, uh, kumekuwa na gumzo sana nchini Tanzania katika mataifa jirani Afrika Mashariki baada ya mchezaji wa kimataifa wa Taifa Stars Mbwana Samata kusajiliwa katika klabu ya Aston Villa kule nchini Uingereza na atakuwa kule kwa muda wa miaka minne na nusu. Uh, huu mche, ni mchezaji ambaye zamani alikuwa anacheza klabu ya Simba Sports Club kabla ya kwenda katika katika klabu ya Tipi Mazembe, ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, na kwenda katika klabu ya Genk, ya mazembe jamhuri na kule nchini Ubelgiji naam. Uh, ni mchezaji ambaye bila shaka anapata mafanikio makubwa sana katika umri wake anapoendelea kucheza kandanda. Hakika ana, anaweka rekodi ambazo pengine huenda zikachukua muda kwa taifa kama Tanzania ambalo bado wachezaji wake hawajachomoza sana katika uh, medani ya kimataifa ya michezo. Anazidi kujiwekea rekodi. Ni Mtanzania wa kwanza kushinda eh, klabu bingwa barani Afrika akiwa na TP Mazembe. Ni Mtanzania wa kwanza kutoa tuzo ya mchezaji bora wa ligi kuu ya kandanda ya Ubelgiji. Ni mfungaji bora wa kwanza kutoka Tanzania katika ligi ya Ubelgiji. Ni mfungaji bora mtanzania wa kwanza katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika mwaka 2015 alipokuwa alipofunga mabao saba na kuiwezesha TP Mazembe kushinda uh, taji hilo. Lakini pia ni mtanzania wa kwanza, ameweka rekodi wiki hii ya kuwa kucheza kufanikiwa kupata nafasi ya kucheza ligi kuu ya kandanda ya Uingereza, ligi ambayo ni mashuhuri duniani, na sasa hivi wengi wanatazama wana, wana mbele kuona ni namna gani ataanza Samata kibarua chake. Kitakuwa ni cha kwanza kitakuwa ni dhidi ya klabu ya Leicester City, bila shaka na ana, ana kibarua cha kuinusuru uh, klabu yake, kwa sababu hata mwalimu wake Dean Smith amethibitisha kwamba wamemsajili Samata kwa sababu wanaamini anaweza kuwasaidia baada ya kuondokewa na mshambuliaji wao kutoka Brazil Wesley ambaye alipata majeraha ambayo, e, atamweka nje ya uwanja kwa muda mrefu. Sasa ujio wa Samata kwa mkataba wa miaka minne na nusu, aa, kwa kweli umepokelewa vyema sana na wakuu wa soka Tanzania, hata viongozi mbalimbali wa siasa na serikali, wote wakionyesha namna gani kijana huyu amelitangaza taifa. Unafahamu, imekuwa ni nadra sana kwa wachezaji kutoka eneo la Afrika Mashariki, pengine hata wanahesabika. Ukizungumzia kama Victor Wanyama ambaye amecheza ame mm. Tottenham Hotspur, Saido Beraino ambaye alichezea West Bromwich Albion pamoja na Stoke City, na sasa hivi na sasa hivi Samata. Kwa hivyo imekuwa ni nadra sana kwa mataifa ya Afrika Mashariki kupata nafasi hiyo, lakini nafikiri hatua uh, ya Samata huenda ikawa ni chachu kwa wachezaji wengine. Nimekuwa nikiona picha kwenye mtandao wa kijamii watu wakisema kwamba kama Samata anapata kiasi hichi cha fedha na anasajiliwa kwa fedha nyingi kiasi hiki, basi na mimi watoto wangu siwapeleki shule, na mimi nawapeleka kucheza mpira ili na wenyewe wa waje kupata mafanikio kama haya. Kwa hivyo yamekuwa ni na, na, na, naiona kama ni chachu. Nimeona Victor Wanyama amemkaribisha Samata nchini Uingereza, lakini yote kwa yote tusubiri kama atainusuru Aston Villa ambayo ipo katika nafasi tatu za mwisho za msimamo wa ligi kuu ya kandanda ya Uingereza. Na bila shaka tunamtakia kila laheri mbwana Samata katika jukwaa la michezo, wafanikiwe na kuwatia moyo wa wachezaji wengine kutoka ukanda wa Afrika Mashariki. Mdawetu um, umekwenda sana jana. Nikumbushe tu kwamba kule nchini Kenya kulikuwa na tuzo za mchezaji bora kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa maarufu kama SOYA, zilifanyika kule mjini Mombasa na Eliud Kipchoge alishinda taji hilo ama tuzo hiyo ya kuwa mchezaji bora sana, uh, kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa, uh, bila shaka ni jambo ambalo alijazua mjadala <laughs> kwa sababu <laughs> Uh, mafanikio yake ya, ya, ya, ya uwanjani yamejionyesha ya ya kuanzia mbio za shindano lile maalumu la kuwa mwanariadha ambaye anaweza kukimbia mm, mbio ndefu chini ya masaa mawili, lakini pia alishinda mbio za bila shaka ni London Marathon na Berlin Marathon. Kwa hivyo na Umoja wa Mataifa pia ulimtangaza kuwa mwanamchezo nyota wa duniani. Kwa hivyo nafikiri ni alama kwa mchezo wa riadha barani Afrika. Na bila shaka, kwa bahati mbaya sana, mda wetu umefika tamati, jioni leo katika makala ya jukwaa la michezo. Wanifurahi tu sana kuletea makala ya jukwaa la michezo, uh, siku ya Jumamosi, ukiwa nami Victor Buso na mwenzangu Fredrick Nwaka. Asante sana bwana Nwaka. Naam, shukrani na namwana mwenzangu Ruben Likumbuka amekwisha jaja hapa studio kutamatisha matangazo haya akiwa na tabasamu jioni <laughs> ya leo. Karibu sana bwana Ruben. Asante sana Victor Abuso <laughs> kama kawaida <laughs> na msikilizaji, na hivi ndivyo nami natamatisha matangazo ya jioni hii hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Asante sana pia mwenzangu uh, uh Victor Abuso na uh, Frederic Nwaka. Na sasa nikukaribishe na wimbo huu, ni kuage na wimbo unaitwa plus jamais par les armes, naye msanii Makel Sambo kutoka huko Goma, DRC, miaka 25 na mitano akiimbia amani ya ukanda wa maziwa makuu. Asante sana msikilizaji. par les armes naye Michel Sambo kutoka huko Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo: kamwe tena usitumie silaha kupata madaraka namna hiyo. Msikilizaji akiwa anatimiza miaka hamsini ya kuzaliwa na miaka 25 ya kuimbia amani katika ukanda wa maziwa makuu, kesho atakuwa pale maeneo ya Katindo Bene Goma. Bila shaka anaenda kamsikilize, ya yakupe amani. Msikilizaji, hivi ndivyo inatamatisha matangazo na hivi karibuni utajiunga na wenzetu kule Paris, Ufaransa. RFI habari zinaendelea.