So, doctor, ni saa 11 kamili za jioni ukiwa Bujumbura nchini Burundi, sanjari kabisa na saa 12 za jioni ukiwa eneo zima la Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Habari za jioni hapo ulipo msikilizaji, na karibu katika matangazo ya leo jioni. Tunakuletea habari za dunia na makala. Mimi ni Fredrick Nwaka na kwanza ni habari za dunia na huu ni muktasari wake. Chama tawala nchini Burundi cha mtangaza Everisti Ndaishimie kuwa mgombea wake katika uchaguzi mkuu ujao. Rais Yoeli Museveni amesema suala la rushwa ni tatizo kubwa nchini Uganda, lakini linaweza kumalizwa kwa mikakati madhubuti. Na Israeli yatangaza kuruhusu raia wake kwenda Saudi Arabia kwa shughuli za kidini na kibiashara. Karibu msikilizaji, katika matangazo ya jioni leo. Ni Jumapili, Januari 26, mwaka 2020. Matangazo haya yanasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com na vilevile vile kupitia redio wa shirika. Tuanzie nchini Burundi ambapo chama tawala nchini humo cha CNDD FDD kimemtangaza jenerali Evaristi Ndaishimie kuwa mgombea wake wa kiti cha urais katika uchaguzi mkuu ujao. Burundi inatarajia kufanya uchaguzi mkuu mwezi Mei mwaka huu, na tayari rais wa sasa Pierre Nkurunziza alitangaza kungatuka uongozini. Jenerali Ndaishimi ametangazwa leo baada ya kikao cha ndani kilichofanyika leo Jumapili mjini Bujumbura na kuhudhuriwa na rais anayemaliza muda wake Pierre Nkurunziza. Ndaishimie mwenye umri wa miaka hamsini na miwili ni mshirika wa karibu wa rais Nkurunziza, na sasa anaongoza kitengo cha usalama wa kijeshi katika ofisi ya raisi na aliwahi kuhudumu kama waziri wa usalama. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Mali Ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na anazungumza akiwa katika visiwa vya Mayote. Huyu uh, bwana kwa kweli alikwanza mwanzoni, alionyesha kuwa ni mtu ambaye alikubali kuzivunja sheria za nchi na za chama kwa kuweza kumuunga bwana Pita Mguruziza mkono wakati wa mzozo wa ndani ya chama cha CNDD-FDD wakati yeye alikuwa waziri wa mambo ya ndani na akaweza kuitisha kongamano la chama cha kisiasa, jambo ambalo kisheria hakuwa na uwezo nalo, na hali ya kuwa uongozi wa chama ulikuwa tayari mshapanga tarehe ya kongamano la chama, lakini alitumia majukumu yake ya kiwaziri na kuweza kuitisha kongamano la chama na hii ikaleta mpasuko ndani ya chama, na mpasuko huo ndio ukaleta tatizo na ikawa ni mlango wa kuvunja sheria hata katika nchi sasa, na shida zikawa. Lakini katika hali ilivyoendelea, bwana huyu alionyesha kwamba ana, ana kipenda chama cha NDFDD. Aliweza kuacha e, cheo cha meja jenerali, kwa sababu alikuwa ni meja jenerali jeshini. Alijiuzuru kule na akaja kwa kutumikia chama na akawa ni mtu wa karibu sana na bwana Ngurunziza na baadaye akaonekana ni mtu tayari anatamani sasa madaraka ya kuwa rais na kumuondolea bwana Nkurunziza. Akaanza safari za nchi jirani na hususan Tanzania, na katika chama kwa kweli alijitahidi kuweka mizizi kwa muda wote huu ambao alikuwa katibu mkuu wa chama. Ni sauti yake Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa hususani za Burundi, anazungumza akiwa katika visiwa vya Mayotte. Na mapema hii wiki chama tawala cha CNDDFDD kiliridhia kung'atuka kwa rais Nkurunzinza ambaye ametawala taifa hilo maskini tangu mwaka elfu mbili na tano. Mataifa ya Sudani na Sudani Kusini yamekubaliana masuala kadhaa kuhusu usalama katika eneo la mpaka la Abyei linalogombaniwa na pande hizo mbili. Makubaliano haya yamefikiwa siku kadhaa baada ya mashambulizi yaliyotekelezwa na jamii ya Miseria na kusababisha vifo vya watu kumi na watatu. Amer Muhamed Al Hasan ambaye ni msemaji wa jeshi la Sudan amekanusha taarifa zilizoenea kwenye mitandao ya kijamii kuwa jeshi la Sudan kusini limetekeleza mashambulizi katika eneo la mpaka. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amesema swala la rushwa ni tatizo kubwa nchini humo, lakini linaweza kumalizwa kwa mikakati madhubuti. Kiongozi huyo ametoa matamshi hayo hivi leo Wakati akihutubia wajumbe wa mkutano mkuu wa chama tawala cha National Resistance Movement, NRM. Museveni ametaja maeneo sita ambayo chama cha NRM kinapaswa kuyafanyia kazi, kwani pamoja na wizi wa dawa katika hospitali za umma, elimu bure na rushwa, huku akikitaka chama chake kuwaongoza Waganda kutafuta suluhu ya changamoto hizo. Mkutano huo umelenga kujadili changamoto na mafanikio yaliyofikiwa katika utawala wa Museveni aliyeingia madarakani Januari mwaka 1986. Dkt Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere na hapa anazungumza akiwa Kampala nchini Uganda. Mikani inaelekea kuisha, aayo mara nyingi joto hilo hutokea wakati ambapo miaka mitano inaelekea kuisha, ambayo inaelekea uchaguzini. Kwa hivyo vile inakaribia, watu ukipata nafasi ya kuweza kutu, kukobanyia kiti kwa sababu miaka ikishapita, basi waanze muhula mwingine, hamna nafasi. Kwa hivyo sasa hivi ni wakati wa fujo, yaani watu wapate nafasi, wapate ku, ku, kuona kwamba wamejitayarisha kwa uchaguzi ambao unakuja mwakani. Ni sauti yake Dr Francis si Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere kilichopo Kampala nchini Uganda. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC imetakiwa kuchukua hatua kali ili kukabiliana na tishio la ukiukwaji wa haki za binadamu hususani eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Hayo yanajiri baada ya ripoti ya shirika la kimataifa la Am Amnesty International, ripoti yake iliyotolewa mwishoni mwa juma hili kuonyesha kwamba bado kuna vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu nchini humo. Ripoti hiyo imeeleza kwamba kuna hali ya mauaji inayotekelezwa na waasi, mapigano ya kikabila na kushindwa kufikishwa kwenye mkono wa sheria ukiukaji wa haki za binadamu, hali ambayo inasababisha kuwepo kwa tishio dhidi ya haki za binadamu. Rais Felix Chisekedi, ambaye ametimiza mwaka mmoja madarakani, serikali yake inalaumiwa kwa kushindwa kuwajibika ipasavyo katika kukabiliana na vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu. Omar Kavota ni mchambuzi wa maswala ya siasa na usalama, na hapa anazungumza akiwa mashariki mwa DRC. Ndio kwanza tuseme ya kuwa ripoti hii ya Human Rights ya Amnesty International, ripoti ambayo ni ya kweli kwa sababu hali ya haki za binadamu inaendelea kuwa mbaya hususan mashariki ambako kuna makundi ya kigaidi makundi ya waasi na ambayo kila kukicha inashuhudiwa eh, katika visa vya mauaji ya raia vya unyanyasaji vya uporaji. Na tunajua ya kuwa rais Felix Chisekedi alipokamata madaraka aliweza kuahidi raia kuwa hatajizatiti kuboresha hali ya haki za binadamu. Ndiyo maana tunasema ya kuwa ni muda wa kuweza kutia jitihada uh, katika jeshi, katika polisi na vyombo vya usalama, ili kwamba hali ya mashariki izingatiwe vilivyo, hali ya kivu ya kaskazini ya mkoa wa kivu ya kusini na Ituri, ambako kuna makundi ambayo hivi tukizungumza, iko inaripotiwa kuwa kila mara wananchi ni sauti yake Omar Kavote, mchambuzi wa maswala ya usalama, na anazungumza akiwa mashariki mwa DRC. RFI, Radio France Internationale, saa 12 na dakika 8, Afrika Mashariki. Tukielekea kwingineko barani Afrika, waziri wa ulinzi wa Ufaransa amewasili nchini Marekani katika ziara inayolenga kuwashawishi maofisa wa serikali ya Washington kuruhusu askari wake kuendelea kusalia Afrika Magharibi, wakati huu Ufaransa ikikabiliwa na shinikizo kali za kukabiliana na wanamgambo katika eneo hilo. Ziara ya Flora Pari inakuja baada ya kuzuru ukanda wa Sahel, ambao eneo ambalo linakabiliwa na mashambulizi ya mara kwa mara ya makundi ya kigaidi. Marekani ni mshirika muhimu wa Ufaransa katika ukanda wa Sahel, ambapo inatoa msaada wa kijasusi na kuendesha operesheni kwa kutumia ndege zisizokuwa na rubani. Mamia ya raia wa Gambia wameandamana hapo jana kushinikiza haki dhidi ya matukio ya ukiukwaji wa haki za binadamu na mauaji yaliyofanyika wakati wa utawala wa Rais Yaya Jame. Wakiwa wamevalia mashati yaliyoandikwa haki lazima itendeke, mamia ya watu hao walibeba mabango ya watu waliouawa ama kutoweka wakati wa utawala wa Jame, akiwemo mwanahabari Deida Haidara aliyeuawa mwaka elfu mbili na nne na vikosi vya Yaya Jame. Jame alitawala Gambia kwa mkono wa chuma na alilazimika kukimbilia uhamishoni nchini Equatorio Guine mwaka 2017 siku chache baada ya kushindwa katika uchaguzi wa uraisi na mgombea wa upinzani Adama Baro. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili swadakta. So, msikilizaji, ni saa 12 na dakika 9. Maofisa wa Israeli leo Jumapili wametangaza rasmi kutoa ruhusa kwa raia wa taifa hilo kwenda nchini Saudia kwa shughuli za kidini na kibiashara, hatua inayotajwa kuwa huenda ikaimarisha uhusiano baina ya mataifa hayo. Hatua hii inatajwa kwamba imefanikishwa kutokana na juhudi za pamoja za wanadiplomasia wa Israeli na Saudia ambao wamekuwa na mazungumzo ya kina katika siku za karibuni. Israeli ina, maka, ina makubaliano ya, na mataifa mawili ya kiarabu ya Misri na Jordani lakini kwa muda mrefu imeshindwa kuyashawishi mataifa mengine ya ukanda wa guba kwa kile kinatajwa kwamba ni kuendelea kuyakalia kimabavu makazi ya Wapalestina. Na idadi ya watu waliofariki kutokana na virusi vya korona vinavyoathiri mfumo wa hewa nchini China imeongezeka na kufikia watu 56, wa huku wengine elfu mbili wakiathiriwa na virusi hivyo. Kufuatia hali hiyo, serikali ya China imeongeza makatazo ya kusafiri katika maeneo yaliyoathiriwa na virusi hivyo vya korona ili kukabiliana na maambukizo zaidi. Radio France International. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi ukiwa jijini Mbeya kusini magharibi mwa Tanzania na sasa nampisha mwenzangu Ali Bilali anakujia na makala ya changu chako chako changu <mulia> Ni furaha yangu kukutana nawe kwa mara nyingine tena mpenzi msikilizaji katika makala haya ya changu chako chako changu, changu hapa Radio France Internationale. Makala changu chako chako changu hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali. Bienvenue. Karibu. Combatant de l'indépendance aujourd'hui Victorie Je vous salue au nom du gouvernement congolais. À vous tous, mes amis, qui avez lutté sans relâche à nos côtés. Na hii ni sehemu ya pili ya makala kuhusu historia ya kinara wa uhuru nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Emery Patrice Lumumba. Kumbuka, juma iliopita nilikuletea historia ya maisha yake alikozaliwa na shule alikosoma, na sasa tuangazie alivyoanza harakati za kuwania uhuru Ki Wakati akiwa mfanyakazi katika benki ya posta ya Stanleyville za mwaka 1956, Lumumba alihukumiwa kwa makosa ya kula pesa kutoka kaunti ya ukaguzi wa posta ya Stanleyville na akahukumiwa kifungo cha mwaka mmoja gerezani. Aliona kifungo chake kama dhuluma kwa kuwa hakuwa analipwa. Aliona kuwa alikuwa amejilipa tu deni lake. Baadaye aliondolewa gerezani kabla ya muda kukamilika, akaanza tena shughuli zake za kisiasa na kuwa mkurugenzi wa mauzo ya kampuni ya kuuza pombe. Katika mwaka huo huo alikuwa rais wa shirika la watu wa mji wa Stanleyville. Ni katika kipindi hicho ndipo serikali ya Belgiji ilichukua hatua kadhaa za kutoa uhuru. Vyama vya wafanyakazi na vyama vya siasa vilipewa ruhusa, kwa kufanya uchaguzi wa manispaa ukafanyika mwaka 1957. Vyama vya siasa vya Kongo vilifadhiliwa na vile vya Ubelgiji, na Lumumba alionekana kuwa mtu wa karibu na Ubelgiji, na hotuba zake za uhusiano wake na wakoloni wa Ubelgiji zilijumuishwa katika urafiki wa ukombozi. Katika mwaka 1958, kwenye hafla ya maonyesho ya Brussels ya kwanza ya aina yake baada ya vita ambayo ilikuwa na athari kubwa ulimwenguni. Wakongo walialikwa Ubelgiji, akiwemo Patrice Lumumba hakufurahia picha ya ushirikiano uliokuwepo wa watu wa Kongo waliowasilishwa katika maonyesho hayo. Lumumba akajiondoa kutoka kwa washirika wake wa kiliberali akiwa pamoja na wenzake wachache wa kisiasa na kuanzisha mawasiliano na duru za kupinga ukoloni za Brussels. Aliporejea nchini Kongo, aliunda vuguvugu la kitaifa MNC huko Leopoldville, Oktoba 5 mwaka 1958. Disemba mwaka huo 1958 alikuwepo kwenye mkutano wa watu wa kiafrika huko jijini Akra nchini Ghana ambapo alipewa nafasi muhimu ambayo ilikuwa nafasi yake muhimu ya mageuzi ya kisiasa. Alikutana huko miongoni mwa wengine Frantz Fanon wa Algeria, Kwame Nkrumah wa Ghana na Felix Roland Mumie wa Cameroon ambao kwa pamoja walifanana mitazamo kuhusu ukanda, ukabila ambao waliona kwamba vinadhoofisha umoja wa kitaifa na kuwezesha kupenya kwa ukoloni. Mwisho wa mkutano huo, Lumumba ambaye ni mwakilishi huru uliwa kuwa mjumbe wa kamati ya uratibu Aliporejea nchini Kongo akahitisha mkutano wa kuripoti kuhusu yaliyogubikwa mkutano wa Akra. Hapo ndipo ilikuwa mwanzo kabisa wa kudai uhuru mbele ya watu zaidi ya elfu kumi ambapo alieleza bayana madhumuni hasa ya chama cha MNC kilichokuwa na mpango wa kufutwa kwa serikali ya wakoloni na unyonyaji wa binadamu kwa kipindi hicho. Katika mwaka 1959 ukazuka ukandamizwaji kwa vuguvugu vugu za kitaifa kikapigwa marufuku chama cha watetezi wa uhuru kilichojulikana kama ABAKO na kusababisha mauaji ya watu 42 kulingana na wakoloni, lakini wanaharakati walieleza kuwa ni mamia kadhaa ya watu ndio waliouawa katika vurugu hizo. ABAKO kilifutwa na kiongozi wao Joseph Kasavubu alifukuzwa nchini Ubelgiji mwezi Oktoba. Katika mkutano wa kitaifa wa MNC huko Stanleyville, wapiganaji walipiga risasi umati wa watu na kuwaacha watu 30 wakiwa wamekufa na mamia wakijeruhiwa. Lumumba alikamatwa siku chache baadaye, alihukumiwa Januari 1960 na kuhukumiwa miezi sita gerezani Januari 21. Kutengwa kwa Lumumba, ambapo wakoloni walimwona kama kiongozi wa harakati kali za uhuru, viongozi wa Belgiji wakapanga mkutano mkuu wa kupigania uhuru. Jedwali la pamoja likawakusanya wawakilishi wakuu wa maoni ya Kongo na kupangwa kufanyika huko Brussels lakini wajumbe wa Kongo kwa makubaliano wakakataa kwenda bila uwepo wa Lumumba. Mwishowe Lumumba aliachiwa kwa haraka sana, Januari 26 ili kushiriki mkutano huo ambao uliitwa kwa Kifaransa table ronde. Wakati akitegemea kupata faida kutokana na mielekeo ya kupingana, serikali ya Ubelgiji kajikuta inakabiliwa na umoja wa wakilishi wa Kongo, na kwa mshangao mkubwa wa haya mara moja, na kwa ufafanuzi kamili, ikatangaza uhuru wa Kongo Juni 30 mwaka 1960. Uchaguzi mkuu wa kwanza katika historia ya Kongo ikiwa bado chini ya wakoloni wa Belgiji ukafanyika Mei mwaka 1960 ambao chama cha vuguvugu la kitaifa kwa ajili ya watu wa Kongo ama Movement Nationaliste di Congo MNC cha Patrice Lumumba kikapata ushindi mkubwa. Kiongozi wa ABAKO Joseph Kasavubu, kwa maslahi ya umoja wa kitaifa, aliteuliwa kuwa rais wa jamhuri na mara moja akahitimisha uteuzi wa Lumumba kama waziri mkuu kulingana na katiba mpya ambayo inadhihirisha mgombea wa chama hicho alishinda kwa kura nyingi, na hapo ikaundwa serikali ya kwanza ya Kongo huru. Tarehe 30 mwezi Juni, wakati wa hafla ya uhuru wa nchi hiyo, Lumumba, ambaye aliachana moja kwa moja na washirika wake wa kiliberali, lakini alizungukwa na washauri wa kigeni wa mrengo wa kushoto, alitoa hotuba ya kukemea unyanyasaji wa sera ya wa wakoloni ya Ubelgiji tangu mwaka 1800. 85 hutuba ambayo ilichukua upande wa siasa za wastani, kama alivyoandika katika kitabu chake Kongo, ardhi ya siku zijazo inatishiwa, kilichoandikwa mwaka 1956, na ambapo alidai tu kutambuliwa kwa uhuru wa Kongo, badala ya kuongea na mfalme wa Ubelgiji aliyekuwepo kwenye sherehe hiyo, ambaye alikuwa ametoa hutuba umoja iliyokubaliana na Rais Kasavubu. Lumumba alianza anwani yake na salamu kwa wanaume na wanawake wa Kongo kwa kupigania uhuru. Hotuba yake ambayo ilipashwa kumruhusu kumshinda Kasavubu kwa maoni ya jumuiya ya kisiasa akatangaza kwa wazi kwamba uhuru ambao anataka kuhusishwa na umoja wa Afrika unaashiria mwisho wa unyonyaji na ubaguzi wa mwanzo wa enzi mpya ya amani, haki ya kijamii na uhuru kamili. Mfalme wa Ubelgiji akakasirishwa na hotuba hiyo wakati alikuwa akijiona kuwa yeye ndiyo baba wa uhuru wa Kongo kwani ndiye mwanzilishi, Januari mwaka 1959 kupitia hotuba ya redio ambayo yeye ndiye Mbelgiji wa kwanza kutangaza rasmi kuwa ilikuwa lazima Ubelgiji kutoa uhuru kwa Kongo na bila kuchelewesha. Mfalme Baudouin, kwa hivyo, akataka kustafu na kurudi Brussels, lakini waziri mkuu wa Ubelgiji Gaston Esken, akafanikiwa kumshawishi kutorejea nchini Ubelgiji, na jioni hiyo hiyo, wakati wa karamu iliyokusanya wanasiasa wa Kongo na Ubelgiji, Patrice Lumumba alijitahidi kuweka wazi maneno yake, akitoa hotuba ambayo ililenga kuwa yenye kutuliza, ambayo yenye kuainisha mustakabali wa ushirikiano wa Ubelgiji na Kongo. Msikilizaji, historia bado inaendelea, acha tukomee hapa awamu hii ya pili. Na je, ungetaka kufahamu nini kilitokea hadi kuuawa kwake? Basi usikosi kujiunga nami juma lijalo tukijaliwa. Le parler francophone. Mpenzi msikilizaji, usikosi kuzuru majumba ya utamaduni wa Ufaransa ama Alliance Francaise huko Nairobi, lakini pia jijini Dar es Salaam, Arusha, Lubumbashi na jijini Kinshasa ambako kutakuwa na maonyesho mbalimbali mbali. Mpenzi msikilizaji, makala ni changu chako, chako changu, bado ngali nami Ali Bilali. Sasa tuelekee katika kipengele cha muziki na kuletea hapa mwanamuziki kutoka huko nchini Senegal. Anaitwa Numukuda, ambaye mwaka 2017 alifanikiwa kuwa na lebo yake binafsi ambayo ilijulikana kwa jina la Karanta Record, akiwa pamoja na rafiki yake wa muda mrefu Fred Hich. Sasa anakuja na albamu yake ya pili inayokuja kwa jina la Numukan Wilila, ambayo imekuja kwa mtindo wa hip hop chini ya mvuto wa utamaduni wa Kimandenge, huku akitumia ala aina ya kora. Katika albamu hiyo amewashirikisha wanamuziki kama vile kundi la Dara J Family, Positive Black Soul. Numukuda atakuwa na tua hivi karibuni ukanda wa Afrika Mashariki, jijini Dar es Salaam, Arusha na Nairobi. Nitakupa mengi zaidi kuhusu mwanamuziki huyo katika makala zetu zijazo. hayasikiliza Kibao hiki alichowashirikisha kundi la Daraja Family wanatuambia yewala Makala yetu changu chako chako changu. Hali Bilali ndiyo jina langu. Kama una lolote usisite kutuandikia, na tukutane tukijaliwa juma lijalo. Nikutakie bon dimanche. So, dakta, ni saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, sanjari kabisa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Habari za jioni hapo ulipo msikilizaji, na karibu katika ngwe ya pili ya matangazo yetu jioni ya leo. Mimi ni Fredrik Nwaka na awali ya yote tuanze na muktasari wake Chama tawala nchini Burundi cha mtangaza mgombea wake wa urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu. Rais Yoweri Museveni asema suala la rushwa ni tatizo kubwa nchini Uganda na linaweza kumalizwa kwa mikakati madhubuti. Na Israeli yatangaza kuruhusu raia wake kwenda nchini Saudi Arabia kwa shughuli za kidini na kibiashara. Karibu msikilizaji, katika ngo ya pili ya matangazo ya leo ya jioni Siku ya Jumapili, Januari 26 mwaka 2020. Matangazo haya yanasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com na vilevile vile kupitia redio wa shirika. Chama tawala nchini Burundi cha CNDD-FDD kimemtangaza Jenerali Evariste Ndayishimiye kuwa mgombea wake wa kiti cha urais katika uchaguzi mkuu ujao. Jenerali Ndayishimiye ametangazwa leo baada ya kikao cha ndani kilichofanyika mjini Bujumbura na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali akiwemo rais anayemaliza muda wake Pierre Nkurunziza. Ndayishimiye mwenye umri wa miaka hamsini na miwili ni mshirika wa karibu wa rais Nkurunziza, na sasa anaongoza kitengo cha usalama wa kijeshi katika ofisi ya raisi, na aliwahi kuhudumu kama waziri wa usalama. Wachambuzi wa siasa wanamtazamo gani? Mali Ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na anazungumza nasi akiwa katika visiwa vyama yote. Huyu uh, bwana kwa kweli alikwanza mwanzoni alionyesha kuwa ni mtu ambaye li, alikubali kuzivunja sheria za nchi na za chama kwa kuweza kumuunga bwana pita nguruza mkono wakati wa mzozo wa ndani ya chama cha SDF wakati yeye alikuwa waziri wa mambo ya ndani na akaweza kuitisha kongamano la chama cha kisiasa jambo ambalo kisheria kuwa na uwezo nalo, na hali ya kuwa uongozi wa chama ulikuwa tayari umeshapanga tarehe ya kongamano la chama, lakini alitumia majukumu yake ya kiwaziri na kuweza kuitisha kongamano la chama na hii ikaleta mpasuko ndani ya chama, na mpasuko huo ndio ukaleta tatizo na ikawa ni mlango wa kuvunja sheria hata katika nchi sasa, na shida zikawa. Lakini katika hali ilivyoendelea, bwana huyu alionyesha kwamba ana anakipenda chama cha DFDD. Aliweza kuacha e, cheo cha meja jenerali, alikuwa ni meja jenerali jeshini, alijiuzuru kule na akaja kwa kutumikia chama, na akawa ni mtu wa karibu sana wa bwana Nkurunziza. Ni sauti yake mali ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa katika visiwa vya Mayotte. Mataifa ya Sudani na Sudani kusini yamekubaliana masuala kadhaa ya kiusalama katika eneo la mpaka la Abyei linalogombewa na pande hizo mbili. Makubaliano haya yamefikiwa siku kadhaa baada ya mashambulizi yaliyotekelezwa na jamii ya Miseria na kusababisha vifo vya watu kumi na watatu. Rais Yoeri Kaguta Museveni wa Uganda amesema suala la rushwa nchini mwake ni kubwa na linaweza kumalizwa kwa mikakati madhubuti. Kiongozi huyo ametoa matamshi hayo wakati akihutubia wajumbe wa mkutano mkuu wa chama chake cha National Resistance Movement. Mkutano huo umelenga kujadili changamoto na mafanikio yaliyofikiwa katika utawala wa Museveni aliyeingia madarakani mwaka elfu kenda mia na themanini na sita. Dr. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere na hapa anazungumza akiwa jijini Kampala mitano inaelekea kuisha kwa mara nyingi joto ili utokea wakati ambapo miaka mitano inaelekea kuisha ambayo inaelekea uchaguzini kwa hivyo vile inakaribia watu ukipata nafasi ya kuweza kukobanyia kiti kwa sababu miaka ikishapita basi waanze muula mwingine hamna nafasi ni sauti yake Dr Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere, anazungumza akiwa Kampala nchini Uganda. Kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, serikali ya taifa hilo imetakiwa kuchukua hatua hatua ili kukabiliana na tishio la ukiukwaji wa haki za binadamu, hususan katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Haya yanajiri baada ya ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International ripoti ambayo imetolewa ikionyesha kuna vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu nchini humo. Omar Kavota ni mchambuzi wa maswala ya siasa na usalama na hapa anazungumza akiwa mashariki mwa Kongo. ndiyo kwanza tusemea kuwa ripoti hii ya Human Rights, ya Amnesty International ni ripoti ambayo ni ya kweli, sababu hali ya haki za binadamu inaendelea kuwa mbaya, hususan mashariki ambako kuna makundi ya kigaidi, makundi ya waasi na ambayo kila kukicha inashuhudiwa katika visa vya mauaji ya raia, vya unyanyasaji, vya uporaji. Na tunajua ya kuwa Rais Felix Tshisekedi alipokamata madaraka aliweza kuahidi raia kuwa atajizatiti kuboresha hali ya haki za binadamu. Ni sauti yake Omar Kavota, mchambuzi wa siasa na na usalama, na amekuwa akizungumza akiwa mashariki mwa Kongo. Radio France International. Kwingineko barani Afrika, waziri wa ulinzi wa Ufaransa amewasili mjini Washington nchini Marekani kwa ziara inayolenga kushawishi maofisa wa serikali ya Marekani kuruhusu askari wake wanaoendelea kuendelea kusalia kusali Afrika magharibi, wakati huu Ufaransa ikikabiliwa na shinikizo kali la kukabiliana na wanamgambo katika eneo hilo. Ziara ya Frola Pal inakuja baada ya kuzuru kanda wa Sahel, eneo ambalo linakabiliwa na mashambulizi ya mara kwa mara yakitekelezwa na makundi ya kigaidi. Mamia ya raia wa Gambia wameandamana jana Jumamosi kushinikiza haki dhidi ya matukio ya ukiukwaji wa haki za binadamu na mauaji wakati wa utawala wa rais wa zamani Yahya Jammeh. Wakiwa wamevalia mashati yaliyoandikwa haki lazima itendeke, mamia ya watu hao walibeba mabango ya watu waliouawa ama kutoweka wakati wa utawala wa Jammeh, akiwemo mwanahabari Deida Haidara aliyeuawa na vikosi vya usalama mwaka elfu mbili na nne. Kwingineko barani Afrika duniani, maafisa wa Israeli leo Jumapili wametangaza rasmi kwamba uh, raia wa taifa hilo wataruhusiwa kuelekea nchini Saudi Arabia kwa shughuli za kidini na kibiashara, hatua inayotajwa kwamba huenda ikaimarisha uhusiano baina ya mataifa hayo. Hatua hii inamaana kwamba sasa waumini wa dini ya Kiislamu, raia wa Israel wataweza kuhudhuria ibada ya hija katika mji mtakatifu wa Meka nchini Saudi Arabia, sanjari na wafanya biashara kuhudhuria mikutano ya kibiashara na kutafuta fursa za uwekezaji. Israel ina makubaliano na mataifa mawili ya kiarabu ya Misri na Jordan, lakini kwa muda mrefu imeshindwa kuyashawishi mataifa mengine ya guba kwa kile kinatajwa kwamba ni kuendelea kukalia makazi ya walowezi katika ukanda wa katika eneo la Palestina. Na idadi ya watu waliofariki kutokana na virusi vya koroma vinavyoathiri mfumo wa hewa nchini China imeongezeka na kufikia watu 56 wa huku wengine elfu mbili wakiathiriwa na virusi hivyo. Kufuatia hatua hiyo, serikali ya China imeongeza makatazo ya kusafiri katika maeneo yaliyoathirika na virusi hivyo vya korona, ili kukabiliana na maambukizi zaidi zaidiwadakta Ni saa 12 na dakika 38, msikilizaji. Sasa barabara, twende viwanjani. Barabara kabisa, msikilizaji wa RFI Kiswahili ni jukwaa la michezo kutoka hapa Radio France International, na tunakuletea kwa kina uchambuzi leo kuhusiana na michuano ya ngazi ya klabu barani Afrika. Nazungumzia klabu bingwa ambayo inaelekea kutamatishwa kwa hatua ya makundi, huku tayari timu sita zikiwa zimeshakata tiketi ya kucheza hatua ya robo fainali. Nini kimezikwaza baadhi ya klabu ambazo ni mashuhuri katika mchezo wa kandanda barani Afrika hadi sasa hazijapata tiketi hiyo. Al Ahly mabingwa mara nane wa michuano hiyo watalazimika kusubiri hadi mechi za mkondo wa mwisho ili kutafuta tiketi hiyo, lakini mabingwa watetezi wa sasa Esperance, TP Mazembe, Zamalek tayari wamefanikiwa kufuzu katika hatua ya robo finali. Tunatathmini kwa kina mashindano haya msikilizaji, na kuangazia haya kwenye laini ya simu, naye mchambuzi wa michezo a, kutoka kituo cha taifa nchini Tanzania uh, Mohamed Simbaulanga anaungana nasi akiwa jirani na Niseme karibu na uwanja wa taifa wa Dar es Salaam ambako walikuwa wakishuhudia mchezo wa Kombe la Azam Sports Federation Cup baina ya Yanga na timu ya Tanzania Prisons ya Mbeya. Simba Ulanga, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Ni kushukuru sana eh, Felix Mwaka ya na tajio umezungumza kitu cha msingi sana na tunajua kwamba eh, ushindano umekuwa ni mkubwa sana katika ah, haya mashindano. Bila shaka sana endelea kusalia kwenye laini ya simu punde tu, pia msikilizaji, tutaungana na Aloisi Mchunga ambaye ni mchambuzi wa maswala ya michezo ana ataungana nasi akiwa Iringa kusini magharibi mwa Tanzania, lakini pia ni mwandishi wa habari za sport katika kituo cha Ebon FM, kituo cha kibinafsi pale mjini Iringa. Basi, dondoo za spoti kwa ufupi, nikikujuza msikilizaji, michuano ya tenis ya wazi ya Australia Open imeendelea kushika kasi huko Melbourne nchini Australia. Kwa upande wa wanawake, Ashleigh Barty wa Australia amefuzu hatua ya robo fainali kwa kumshinda Marekani Alison Riske kwa seti tatu za sita tatu moja kwa sita na sita kwa nne na sasa atachuana na mshindi mara mbili wa taji la Wimbledon Petra Kvitova katika hatua ya robo fainali. Kwa upande wa wanaume, bingwa mtetezi wa taji Novak Djokovic pia amefuzu kucheza hatua ya robo fainali kwa mara ya 11 mtawalia kwa kumshinda Diego Schwartzman wa Argentina kwa seti 3 pia za 6-3 6-4 na 6-4. Katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam yanga imekuwa ikicheza na Prisons ya Mbeya katika mchezo wa mkondo wa 32 ya hatua ya michuano ya kombe la Azam Sports Federation Cup. Yanga imepata ushindi wa mabao mawili kwa bila na kusonga mbele katika hatua ya kumi na sita bora na kuungana na timu kama vile Simba uh, Gwambina, uh, timu ambayo inatokea kule mkoani Mwanza, pia imefuzu katika hatua ya kumi na sita bora. Hapo kesho ni Azam watakuwa wakipambana na Mtibwa shuga Mchezaji wa kimataifa wa zamani wa Burundi, Saido Berahino anachezea klabu ya West Bromwich, ya, ya, alikuwa akichezea klabu ya West Bromwich ya Uingereza, amesema anajutia sana uamuzi wake wa, wa kukataa kujiunga na klabu ya Tottenham Hotspur mwaka elfu mbili na kumi na tano akiwa na umri wa miaka 21. Msimu wa mwaka elfu mbili na kumi na nne kumi na tano, Berahino alimvutia sana kocha wa Spurs wakati huo Mauricio Pochettino baada ya kufunga mabao 20, lakini kwa sababu ambazo anajuta yeye mwenyewe anasema kwamba alishindwa kuungana na kikosi hicho. Mambo hayo naam. Na sasa, msikilizaji, turejelee basi kile ambacho tunakitazama leo katika makala ya jukwaa la michezo. Uh, nianze na wewe hapa, Simba Ulanga. Kwanza pengine tuambie kwa ufupi ambacho kimejiri uwanja wa Taifa, mambo yamekuaje kwa upande wa Yanga? Eh, kubwa zaidi ni mchezo eh, kati ya timu ya Yanga ya eh, Dar es Salaam dhidi ya Tanzania Prison kutoka mkoa wa Mbeya na mechi ilikuwa ni nzuri na ya kuvutia, lakini mpaka mwisho wa, wa, wa mchezo wa timu ya Yanga wamefanikiwa kupata mabao mawili kwa sifuri dhidi ya timu ya ya Prison. Na ukiangalia timu ya Yanga imepata mabao e, kila kipindi cha kwanza wakipata bao la kwanza, lakini kipindi cha pili wakapata bao la pili. Kiufundi hasa ni kwamba timu ya Yanga tuliona hivi karibuni alikuwa akipambana kutafuta ile partner ya timu na iliwapa wakati mgumu, walipoteza michezo miwili ya nyuma, lakini baadaye bila, bila shaka na baadaye tumeona kwa urejeo ama uwepo wa kiungo mshambuliaji pembeni akiitwa Bernard Morrison, kuna kitu kimeongezeka pale, na tumeona kwa mchezo wa mwisho wa ligi kuu ya soka Tanzania Bara dhidi ya Singida United, eh, aliweza kufunga na kutoa usaidizi wa mabao eh, though mechi ya mwisho ya Singida kufunga lakini alitoa eh, pasi za simba za mabao uh, eh, Simba Ulanga, pengine kwa ufupi, kwa sekunde chache eh, nimeona picha kwenye mtandao wa kijamii mashabiki, mashabi wa Yanga wanasema hawana imani na TFF na bodi inayosimamia ligi mpira wa Tanzania. Taswira hii imekuwaje, mpaka mashabiki wa Yanga wa amekuja wamekuja na mabango hayo uwanjani na kuyaonyesha dhahiri shairi? Kwa sekunde chache, hii imekuja kutokana na mchezo wa jana, kati ya timu ya Simba na Mwadui. Tunajua kwamba kwa wa, wa Tanzania majantu wawili wa soka wa ni Simba na Yanga. Sasa kuna maamuzi ambayo jana yalikuwa yakifanyika na mwamuzi, wakawa kama wanaona kwamba kuna kitu kimetengenezwa, lakini tunajua mwamuzi ni binadamu na amekuwa akikosea kwa upande pote, kwa upande labda wa Simba ama upande wa Mwadui. Kwa hiyo wao kama wao wanaamini kwamba e, kuna kitu ambacho kimetengenezwa kwa ajili ya mtani wake Do. E, klabu ya, ya Simba ndio maana kuna mabango yamekuja, na mwasante sana Simba Ulanga tukomee hapo kwa hali iliyojiri, lakini mashabiki kazi yao inabaki kuwa ni kushangilia na waamuzi pia kazi yao inabaki kuwa ni kuchezesha Mpira. Tuyachane na hayo tutuame, katika mjadala wetu. Aloisi Mchunga pia ameungana nasi hivi punde kutoka kule Iringa, kusini magharibi mwa Tanzania. Aloisi Mchunga, nikiangazia haraka haraka mashindano ya klabu bingwa barani Afrika mwaka huu, naona kama yamekuwa na uzito ambao ni ni, ni, ni, ni wa chini sana, kilinganishwa na mwaka jana, kwa sababu hadi sasa hivi raundi ya nne ya tano, tayari baadhi ya timu zimekwenda katika hatua robo fainali. Bila shaka ni swala ambalo halikutarajiwa na walio wengi, kujaribu kuangalia kwa, kwa misimu karibuni mitatu angalau tumekuwa tukishuhudia katika hatua kama hiyo e, angalau kunakuwa na ingizo moja ama timu mbili ambazo e, hazikuwa zikifanya vizuri nyuma. Tuliona timu kama Horoya e, walipokuja msimu wa juzi kama Simba msimu wa jana e, na kabla ya hapo tuliona maingizo mengine na na timu ambazo hazikutarajiwa, lakini zikiatua hiyo kwa hiyo. Kwa hiyo kwa mwaka huu kwa kweli ni ni kitu ambacho atakutarajia kwa sababu itegemea kulingana na namna ambazo soka la Afrika inazidi kukua, hasa kwenye kanda ambazo mara nyingi zimekuwa ziaiingi kwenda hatua za juu kama ukanda wa kaskazini, kwa maana nchi za Misri, Algeria na Moroko. Itegemea pia kumekuwa na nchi na timu kutoka nchi zingine kusini mwa jangwa la Sahara, upande wa mashariki na kama ilipokuwa mwaka jana, lakini kwa mwaka huu kwa kweli imeonyesha kwamba bado e, bado timu za ukanda za kanda hizi ambazo hupata kama sekapa ama kosafa Eh, ee, ukitoa timu zinazotoka Afrika Kusini hazikuwa na maandalizi mazuri, na kwa kweli imekuwa ni rahisi sana kutabiri eh, hatua ya robo fainali itakuwaje kutokana na namna ambavyo timu kongwe ama timu ambazo zimetawala soka la Afrika kwa muda mrefu zimechomoza kwa mara nyingine. Bila shaka asante sana, uh, Aloisi Mchunga, endelea kusalia kwenye laini ya simu nikiangazia hapa jana katika uwanja wa Mtakatifu Maria jijini Kinshasa. Uh, AS Vita walipata ushindi wao wa kwanza dhidi ya JS Kabilie ya Algeria kwa mabao manne kwa moja na katika michezo mitano waliocheza jana walikuwa wakipata ushindi wao wa kwanza, lakini katika kundi D ambalo wako pia AS Vita, ushindi wao huo haukuwapeleka popote kwa sababu uh, ni Esperance ambao ni mabingwa watetezi e, wa taji wamefuzu katika, kutoka kundi D wakiwa na alama 11 kama vinara, na washindi wa pili wanakuwa ni Wydad Casablanca ambao wamejikusanyia alama 8 na AS Vita wana alama 4 kwa hivyo hataweza kufikia alama nane. Ni wazi shahiri, dhahiri shahiri kwamba kwa msimu wa pili mfululizo wanaondolewa katika hatua ya makundi. Hilo ni kundi D. Lakini kundi A, tayari timu zilizofuzu katika hatua ya robo finali zilishajulikana. TP Mazembe na Zamalek ya Misri ndizo zimekwenda katika hatua ya robo finali. Zesco ambao walikuwa wakidhani waki, waki, kwamba pengine wanaweza kupata matokeo au walitoka sare ya kufungana na bao moja kwa moja na Uh, Primeiro de Agosto ya Angola katika mchezo ambao ulichezwa katika dimba la uh, Levi Mwanawasa huko jijini Ndola. Kwa hivyo, kundi A biashara imekwisha. Kundi C si, pia biashara imekwisha. Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini ambao ni mabingwa mwaka 2016 wanaongoza kundi hilo wakiwa na alama 11 na wamefuzu, wakiungana na Wydad Casablanca ambao wana alama 9. Na timu ambazo zinaondolewa katika mashindano haya kutoka kundi hilo ni Petro de Angola ya Angola na na vile vile timu ya USM Alger ya Algeria. Kundi B ndio pekee ambalo tunaweza tukasema kwamba lina, lina ukakasi kwa sababu mechi kadhaa zimesalia ikiwemo mchezo mkubwa wa leo usiku baina ya mabingwa watetezi Etwadu Sahel dhidi ya Al Ahli, lakini Etwadu Sahel wana alama tisa, Sanjari na Al Hilal ya Sudani ambao pia wana alama tisa. Al Ahli wana alama nane na wa, wa, wana alama saba na wana mchezo ambao wanacheza hivi leo, lakini timu pekee ambayo haina nafasi ni FC Platinum ya Zimbabwe ambayo ina alama moja pekee. Kundi hili bi ukilitazama, uki, uh, uki, Mohamed Simba Ulanga unaweza kusema Uh, mechi za mwisho zitatoa taswira ya nani anakwenda katika hatua ya robo fainali. Yeah, kabisa, manake kumekuwa na ushindani mkubwa katika hatua hii ya ya robo fainali, na mimi niseme tu kwamba ni ma, maendeleo katika mpira wa, wa soka sa ukanda huu wa, wa, wa, wa Afrika. Lakini tumeona kwa timu nyingi za upande wa kaskazini zimekuwa zikifanya vizuri sana, na hata mwaka ajaa ami ni msimu uliopita, kama unakumbuka timu za ukanda wa kaskazini zote zilikuwa katika hatua ya fainali na ni niseme tu kwamba kwa kwa kipindi hiki e, e, wanabidi wajiulize. Kwa mfano umezungumza hapa swala so zima la e, timu ya AS Vita ni timu ambayo imekuwa haifanyi e, vizuri katika hatua hii ya group stage, na hasa kuelekea katika hatua ya e, robo finali mpaka nusu na finali, na imekuwa ikitolewa katika hatua kama hii, hoo walifanya vizuri sana katika michuano ya nyuma kabisa katika michuano ya e, Confederation Cup ambayo walifikia finali na wakapoteza, lakini katika mashindano haya ya klabu bingwa hali imekuwa ni tete tofauti na timu kutoka pale e, Zaire ama e, Dihara Congo ya TP Mazembe. e, Simba ulanga Kocha Frorai Bengi amejitetea kwamba klabu yake imeondokewa na wachezaji muhimu ambao tunawakumbuka, wengine walikuwemo katika kikosi ambacho kilisasambua Simba mabao matano kwa bila mwaka wa jana. Wengi wamesajiliwa na klabu kama RS Berkane ya Moroko na wengine wako barani Ulaya. Timu kubwa kama hii hapa yenye uwezo wa kusajili mchezaji yote barani Afrika, unafikiri kwa nini ilishindwa kuziba mapengo haya na kuenda, na na, na, na kuweza kuleta ushindani ama pengine kundi waliokuwa mepangwa lilikuwa ni gumu kwa upande wao? Mi nafikiri kwa Ibenge, inabidi ajitathmini katika hatua hii ya ya, ya makundi. Manake kama unakumbuka kipindi kile akiwa kundi moja na klabu ya Simba walikuwa na nyota wote ambao walikuwa nao, na kama unakumbuka katika mchezo wa mwisho walipoteza. Katika uwanja wa taifa dhidi ya Simba na wakashindwa kutinga katika hatua ya robo fainali. Kwa hiyo ni tatizo ambalo analo kwa mara ya pili, ama katika msimu wa pili anashindwa kutinga katika hatua ya robo fainali. Anakwenda vizuri katika hatua ya mwanzoni, na akifikia hapa anashindwa eh, kuenda katika hatua inayofuatia. Kwa hiyo mi nafikiri kuna kitu inabidi aongeze kocha Ibenge, na si dhani kama ni sababu ya msingi ya yeye kwamba kuondokewa na nyota imesababisha yeye kufanya eh, kutokufanya vizuri katika hatua hii ya, ya kuingia katika hatua robo finali. Bila shaka asante sana, na dondoo muhimu msikilizaji, za mashindano haya ni kwamba yaliasisiwa zaidi ya miaka hamsini iliyopita kwa majina mbalimbali mbali, lakini tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba elfu mbili na kumi na sita yamekuwa yakifahamika kama Total African Ch CAF Champions League, yaani mashindano ya klabu bingwa barani Afrika ambayo yanadhaminiwa na, na kampuni ya Total, na huu ni msimu wa pili sasa mfumo, tangu mfumo wa mashina, mashindano haya ubadilike kutoka timu nane katika hatua ya makundi hadi kufikia timu kumi na sita ambazo zinaanzia katika hatua ya makundi lakini kwa upande wa zawadi bingwa anajinyakulia dola za marekani milioni mbili na nusu wakati mshindi wa pili anapata dola za marekani milioni moja nukta mbili tano timu ambazo zimeingia katika hatua ya robo fainali zinapata dola laki nane na sabini na tano elfu wakati timu ambazo zitafikia katika hatua ya robo fainali E, zitapata dola laki sita na unusu, karibu bilioni moja na milioni mia sita za Kitanzania. Na kama nilivyokujuza kwamba wadhamini wa mashindano wa haya tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba ni kampuni ya Total, udhamini ambao utadumu kwa miaka minane baada ya kutiliana saini na mamlaka zinazosimamia soka barani Afrika Afrika, na katika orodha ya ya wafungaji wafungaji wawili ambao wanachuana kwa karibu katika kuwania kiatu cha dhahabu ambacho hata Mtanzania Bwana Samata alishinda mwaka elfu mbili na kumi na tano ni mshambuliaji wa TP Mazembe Jackson Muleka, ambaye ana mabao saba akiongoza orodha ya wafungaji na anayemfuatia ni Sibosiso uh, Vilakazi ambaye ni mshambuliaji wa timu ya Mamelodi Sundowns ya Afrika ya Kusini. Lakini pia ni washukuru sana wasikilizaji wetu ambao mmekuwa mkitutumia ujumbe kwenye mtandao wetu na nambari hapa studio Abdul Suleiman Semgeni, ukiwa Kampala nchini Uganda, wanasema unategea sikio uh, makala ya jukwaa la michezo jioni hii. Lakini pia ujumbe mwingine ni wake Fredi Njawa, yupo kule nchini Zambia, katika jiji la Lusaka. Anasema anatupata tano, tano kwa tano katika makala ya jukwaa la michezo, asanteni sana wasikilizaji. Timu za Zambia zijafanya vyema sana msimu huu, Zesco United ambao waliondoa Yanga wameshindwa kufurukuta katika kundi D la michuano hii. Aloisi Mchunga, ukiangazia uh, timu ambazo zilikutana na, na timu kutoka Tanzania mathalani ama kwa namna moja manyingine zilihusika, hazijafanya vyema, lakini pia achilia mbali timu nyingine kutoka katika eneo la Afrika Mashariki kama vile Burundi, uh, Rwanda kule APR na Rayon Sport, wakati Kenya tulishuhudia klabu kama Gor Mahia pia wakitupwa nje mapema pengine ni kitu gani ambacho kimezifanya hizi klabu zishindwe kufanya vyema zaidi, licha kwamba zilikuwa zimepitia katika changamoto ya kukutana na timu katika eneo la Afrika Mashariki? Nafikiri bado kulikuwa na shida kidogo uh, hasa kwenye swala la uh, uzoefu na namna ya kuhakikisha kwamba timu zinaweka uh, kile ambacho wazungu wanaita consistency. Timu nyingi za Afrika Mashariki na ukanda na utaja wa Sekafa ni kama zilitumia nguvu kubwa sana kwa msimu uliopita, baada ya kuona kwamba angalau zingeweza kupata matumaini ya kufikia hatua fulani na tuliona Simba iliweza kupenya mpaka kufikia hatua ya ya, ya, ya ya makundi ama ya robo fainali. Kwa hivyo inaonekana kwamba Afrika Mashariki ama timu zenyewe zilitumia nguvu kubwa sana, na sasa baada ya eh, hatua ambayo walifikia kuja kuanza upya tena walipoishia, eh, bila shaka kulitokea kama kuteteleka hivi kwa maana ya pande zote mbili, kwa maana ya masuala ya kiuchumi, kwa maana pia masuala ya, ku, ya kulinda wachezaji ambao walikuwepo kwenye vi iliweza kuwafikisha katika hatua hiyo. Angalia timu kama Gomahia, ingawa hawakufika mbali sana, lakini kwa msimu uliopita e, kulikuwa na matumaini hayo kwamba huenda hata Gomahia angeweza kuvuka kufikia hatua ya makundi kama ambavyo walifanya Simba, lakini walishindwa hatua e, za mwisho mwisho. Lakini ukiangalia Gomahia ya leo iko dhaifu, ili hali wachezaji wanakimbia kila kukicha, hali yenyewe ya kiuchumi ni mbaya, uongozi haueleweki. E, vivyo hivyo, ukiangalia kwa timu kama Simba, pamoja na kwamba bado anamdamini ambaye alifanikisha mafanikio e, ya e, robo, ali, msimu uliopita, lakini kumekuwa na mabadiliko mengi sana kuanzia mwalimu kuanzia wachezaji wenyewe. Kikosi cha Simba ambacho kilifika hatua ya robo fainali msimu uliopita, bila shaka ni wachezaji wengi sana wakiondoka, na wachezaji muhimu, watu kama kina, kina Emmanuel Okwi ambaye alifanya kazi kubwa sana, leo hayupo na, na timu ya Simba, e, wachezaji kama, kama kama kama kama yule mgana E, wote hao ukiangalia wameshindwa katika Ms. msimu huu. Ya Kotei bila shaka alifanya kazi kubwa sana, mchezaji kama Haruna Niyonzima pia, ambaye katika mchezo dhidi ya AS Vita bila shaka ni mtu ambaye anakumbukwa, leo hii yuko ndani ya Simba na wachezaji wengine ambao wameondoka. Kwa hiyo nadhani ilitumika nguvu kubwa sana na sasa kuanza upya kwa msimu huu E, utashangaa kwamba ilikuwa ni bahati mbaya sana, Bomai ametolewa mapema, Simba pia kwa kudwaza kabisa dhidi ya Yudi Songo, uliona e, katika raundi tu ya awali wakaweza kutolewa katika mashindano hayo. Kwa hiyo nadhani kuna funzo ambalo timu zetu hasa za ukandauzi nalipata kwamba wakati mwingine mnapopata mafanikio makubwa zaidi, e, si kubweteka na kujiona kwamba sasa mko katika sehemu fulani, lakini muhimu kufikiria kwa mwaka unaokuja, kwa maana msimu ujao mtaanza vipi, hasa kuanzia pale mlipoishia. Bila shaka sasa uh, mashindano haya yanakwenda katika hatua ya robo finali. Simba Ulanga, unaweza ku, ku, kwa mtazamo wako, ni timu zipi ambazo unazipa, una nafasi ya kwenda kushinda kikombe hiki kwa mwaka huu na kuinyang'anya Esperance, ama bado unaamini kwamba Esperance inaweza kutoa tena ubingwa? Mimi kwa maandalizi na niseme tu kwamba kwa Simba SC, mazembe itatoa changamoto kubwa sana lakini kiukweli kutoka moyoni, na bado inazipa nafasi timu za kutoka ukanda wa kaskazini, na nahisi kwa timu ya Esperance Tunisia bado ina nafasi kubwa ya kutecea taji hili sana. Vipi Al aloisi nafasi ya Al, Al ali ya Misri, mabingwa mara nane wa taji, una, una, una, una, unaipa nafasi kwa sekunde kumi ama itarajie changamoto kutoka kwa timu nyingine ambazo zinanuia kushinda kikombe hiki kwa mara nyingine? Hawezi ukaondoa, bila shaka ndio wenye uzoefu mkubwa kuliko timu zote ambazo ziko sasa hivi. Kikubwa tu mchezo wa leo, bila shaka ndio fainali kwao, kama watafanikiwa kuvuka katika mchezo wa leo dhidi ya, ya warabu wenzao tunawaita hivyo e, bila shaka lahali watakuwa wamejipanga upya na sasa ule uzoefu wao, wataenda kwa nguvu zaidi katika hatua inayofuata, na pengine lahali, mimi bado nawaona kama watu ambao nitaona katika mchezo wa fainali. Nam, asanteni sana, muda umetukimbia kweli kweli, hatuna budi kukomea hapo katika makala ya jukwaa la michezo. Muhamed Simbaulanga, mwandishi wa spoti kutoka kituo cha habari cha taifa TBC na vile vile Aloisi Mchunga, mwandishi wa habari za spoti akiwa Iringa a, nchini Tanzania, wote wakiwa nchini Tanzania. Asanteni sana kwa kushiriki katika makala ya jukwaa la michezo leo Jumapili nam asante sana pia msikilizaji, ndipo tunapokomea leo katika makala ya jukwaa la michezo na matangazo ya jioni kwa ujumla, na dondoo kubwa ni kuhusu kule nchini Burundi ambako chama tawala cha, cha CNDD-FDD kimemtangaza uh, Jenerali Evariste ndaeshimie kuwa mgombea wake katika kiti cha urais, wakati mkua, burunte, udopango, wa uchaguzi mkuu wa Burundi uliopangwa kufanyika mwezi wa Mei mwaka huu. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam, kwa niaba ya msimamizi wa matangazo haya Victor Robert Wille, mimi ni Frederick Nwaka. a ni kibao hicho chake Mak Elisambo kutoka Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ndo kinachotamatisha matangazo kwa lugha ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Matangazo mengine msikilizaji ni hapo kesho, saa moja unusu na saa mbili unusu kwa saa za Afrika ya Mashariki.