Imetimia so, saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salam, Tanzania. Ruben Lukumbuka, Habari za jioni hapo ulipo. Asante sana msikilizaji, kwa kuungana nasi. Tumekuandalia habari za dunia, makala, mazingira, leo dunia yako kesho. Kwanza kabisa ni habari kuu za dunia na huu hapa muktasari wake. Maelfu ya raia wa DRC waandamana mbele ya ubalozi wa Rwanda jijini Kinshasa, mwandishi mmoja wa habari ajeruhiwa. Kiongozi wa waasi nchini Sudan Kusini Riek Machar arejea Khartum bila y kuwafikiana na Rais Salva Kiir kuhusu masuala tata. Nayo China yasema idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na virusi vya korona yafikia 81. Katika michezo, mwenzangu Sabina Mpelo atakujuza habari za michezo. Kaa nasi, usiondoke Habari kamili, msikilizaji. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rf kiswahili com, redio wa shirika lakini pia kwenye mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook moja kwa moja. Tuanzie huko, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, msikilizaji. maandamano ya wanaharakati wanaoshinikiza usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo Maandamano hayo yamesababisha kujeruhiwa kwa mwanahabari mmoja na waandamanaji wengine sita kukamatwa, baada ya kukabiliana na maafisa wa polisi mbele ya ubalozi wa Rwanda, wakishutumu nchi hiyo kusababisha utovu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo. Mengi zaidi na mwandishi wetu Fredi Tendilonge Robert. Ni baadhi ya wanaharakati wa kutetea usalama mashariki mwa DRC pamoja na raia wakiandamana mbele ya ubalozi wa jamhuri ya Rwanda. Waandamanaji wametaka serikali ya Kongo kufunga ubalozi wa nchi hiyo, wakituhumu nchi ya Rwanda kuwa nyuma ya usalama mdogo na mauaji inayofanyika mashariki mwa Kongo. Sisi leo tunaandamana hapa, tunasema Rwanda afunge ambasada hapa Kongo, hatutaki wanafanya vibaya, wanatoa hata mali yetu. Kwa hivyo tunakuja wafunge ambasada ya Rwanda, funge, kuonesha kama kabisa kabisa hatuna uhusiano. Lakini punde ya maandamano, polisi walitumia bomu ya kutoa machozi ili kuwatawanya, huku mwandishi mmoja wa habari Roger Kakule akijeruhiwa vikali na polisi. Nimeweza kujeruhiwa vikali sana na askari polisi. Nilikuwa nikisimama mbele ya waandamanaji, sikukuwa kati yao, lakini akakuja akanipiga ovyo ovyo kwa kichwa kwa hata jicho likavimba lika, lika vimba, tumia bunduki yake Kaje mmoja wa waandalizi wa maandamano hii alaani vitendo vya polisi, kuona kutumia nguvu ili kuwatawanya. Polisi wanatuzuia batu walaksede kupale de la nation aba kuwakataza batu wanaksede, eh, pale di peuple ba kuwakataza juu ya nini watu wafike kwa ambasada ya Rwanda <tutuwa> tunasema polisi iko na obligation ya kutuakadre chez tu kuna ambia ambasada ya Rwanda funge bilango yake. Kwa maandamano hii, wengine wana harakati sita ndio walishikwa na kupelekwa kituo cha polisi. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, shirika moja la haki za binadamu na ambalo linajihusisha na kutoa msaada wa kisaikolojia na kijamii la Codas limeripoti kuwa watu ishirini na mmoja miongoni mwao wanaharakati mwanaharakati wa haki za binadamu mmoja waliuawa uh, katika kipindi cha tangu Januari ishirini hadi ishirini na tano mwaka huu katika wilaya ya Ruchuru jimboni Kivu kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Shirika hili limesema kundi la wapiganaji wenye silaha la NDC Renove linaloongozwa na Guidon Shimiray pamoja na wapiganaji wa Rwanda wa FDLR ndio wahusika wa, wa mauaji haya huko Ruchuru. Shirika hili linadai kwamba limekusanya matukio kumi na nane ya mauaji huko Katiru katika eneo la Binza, huku wengine katika maeneo mbalimbali mbali bila kutoa maelezo zaidi. Kiongozi wa upinzani nchini Sudan Kusini Riek Machar amerejea jijini Khartum bila kuafikiana na rais Alvakir kuhusu maswala tata kuelekea uundwaji wa serikali ya pamoja tarehe ishirini na mbili mwezi ujao. Machar alikuwa jijini Juba kwa kipindi cha wiki mbili tu kufanya mazungumzo na rais Kir na wadau wengine kuhusu maswali, maswala ya idadi ya majimbo na mipaka na swala la usalama. Wachambuzi wa siasa wanazungumzieje hali hii? Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Uh, labda tuseme ya kwamba kuondoka uh, kwake ni ishara ya kwamba anataka kujipa muda wa kuweza kufikiria na pia kuweza kuzungumza na wenzake. Na pili, pia inawapa muda wote wawili hao viongozi kuweza kutafakari na pia kuangazia masuala ambayo huenda yakawa bado ni kidonda sugu kati ya mazungumzo yao, yao kwa hivyo tutarajia kwamba labda ni mapumziko tu wanayochukua na bila shaka huenda wakataka wakawa na tamaa ya kurejea kwenye meza na wakatafuta mbinu za kukubaliana Sauti yake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za Sudan Kusini, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Msikilizaji, ripoti zinasema kuwa Machar anatarajiwa kurejea tena jijini Juba kujaribu kuendelea na mazungumzo hayo ili swala zima la upatikanaji wa serikali ya umoja wa kitaifa lipate ufumbuzi. Kikundi kimoja cha wataalam wa kimataifa kuhusu haki za binadamu kimeshutumu nchi ya Rwanda kwa kuwatesa watoto wa mitaani na kuwafunga katika vizuizi katika mji mkuu wa nchi hiyo licha ya kusifiwa kimataifa kwa maendeleo ya kiuchumi na usafi kwenye ukanda wa maziwa makuu. Wavulana wawili ambao majina yao hayakutajwa waliliambia shirika la habari la Uingereza Reuters kuwa watoto, za, watoto zaidi ya 30 walikusanywa katika kituo cha Gikondo na kwamba walipitia hali ngumu isiyovumilika kabla ya wao kuachwa huru. Msikilizaji, mwishoni mwa wiki iliyopita chama tawala nchini Burundi cha CNDD FDD kilimteua Jenerali Evariste Ndayishimie kupeperusha bendera ya chama hicho wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Mei, kumrithi rais wa sasa Pierre Nkurunziza. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ali Bilal. Kabla ya uteuzi huo, majina kadhaa yalitajwa, likiwemo jina la spika wa bunge wa sasa Pascal Nyabenda, Joseph Butore makamu wa kwanza wa rais, lakini mwishowe Evariste Ndayishimie ndiye aliyetangazwa kwenye nafasi hiyo baada ya kuwashinda Pascal Nyabenda aliyepata asilimia nukta saba, Josefu Butore aliyepata asilimia 12.8 na Jenerali Gabriel Zigama aliyepata asilimia 2.6. Evariste Ndayishimiye maharufu Neva alizaliwa mwaka 1968 na katika mkoa wa Gitega ambapo kabla ya kuwa mwanasiasa alijiunga na kundi la waasi wa CNDD FDD na baada ya kumalizika kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Burundi akawa kwanza kabisa naibu mkuu wa majeshi ya Burundi, baadaye akawa waziri wa mambo ya ndani na kisha akawa mshauri kwenye ikulu ya rais anayehusika na masuala ya kijeshi. Alikubali kuondoka jeshini mwaka 2016 ambapo alikuwa na cheo cha meja jenerali na kuwa katibu mkuu wa chama tawala cha CDDFDD. Akihutubia jana baada ya uteuzi wake, kukiwakilisha chama tawala cha CDDFDD, Evarist Ndaeshimie amesema amekubali kupeperusha bendera ya chama hicho katika uchaguzi mkuu wa rais hapo Mei mwaka 2020. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kama inavyokujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Kwa upande wa muda wa msikilizaji, ni saa kumi na mbili na dakika nane kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na dakika nane. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Serikali ya Gambia imeanzisha operesheni dhidi ya wapinzani wa rais Adama Baro ambao wamekuwa wakiandamana kwa siku kadhaa sasa kushinikiza kiongozi huyo kuondoka madarakani. Waandamanaji watatu wamepoteza maisha hadi sasa na wengine 137 kutiwa mbaroni rais amewaambia waandamanaji kuwa hakuna anayeweza kumlazimisha kuondoka madarakani kabla ya uchaguzi mkuu mwaka 2021. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathmini swala hili akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hata Mbaro alipoingia madarakani aliahidi, katika kipindi cha miaka mitano ambacho ndio kikatiba, yeye atafanya kazi miaka mitatu, akitengeneza taasisi imara, kanuni na taratibu nzuri za kidemokrasia, ili atakayekuja sasa aendeleze. Lakini haikuwa hivyo. Angejipanga mapema, angejua kwamba kauli yake ya miaka mitatu, angepanga ratiba ya kumfikisha hapo. Hakupanga ratiba hiyo, kwa hiyo atalazimisha tu atumize miaka mitano, atatumia nguvu kwa sababu mamlaka na dola iko chini yake. Katiba ni miaka mitano, basi atamalizia hiyo miwili, alafu amtayarishe mwingine. Mtazamo wake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Takribani wanajeshi kumi na tisa wameuawa katika shambulizi dhidi ya kituo cha kijeshi katikati mwa nchi ya Mali jana Jumapili, maafisa wa jeshi la nchi hiyo wamebainisha. Shambulizi hilo lilitekelezwa katika kambi ya Sokolu katika mkoa wa Segu ambako wapiganaji wanaomiliki silaha wenye mafungamano na kundi la Alqaida huendesha shughuli zao. Uwanja wa ndege jijini Tripoli nchini Libya umeendelea kushambuliwa kwa silaha baada ya Umoja wa Mataifa kulaani hatua ya kutoheshimu azimio la kuzuia uingizwaji wa silaha nchini humo. Mengi zaidi na Stelius Sane. Uwanja wa ndege wa Mitiga umeendelea kushambuliwa katika siku za hivi karibuni kutoka kwa wapiganaji wa upinzani wanaoongozwa na Jenerali Khalifa Haftar, ambao wameonya kuiangusha ndege itakayojaribu kutua au kuondoka kwenye uwanja huo wa ndege. Mashambulizi haya yamesababisha majeraha mabaya ya watu wawili, huku miundombinu ya uwanja huo kama njia ya ndege na majengo ikiharibika. Wiki moja iliyopita, viongozi wa dunia walikutana jijini Berlin kuzungumzia mzozo wa Libya na kukubaliana kuwa nchi hiyo inahitaji suluhu la kisiasa, wala sio nguvu za kijeshi. Libya imeendelea kukumbwa na ukosefu wa amani na utulivu tangu mwaka 2011 baada ya mataifa ya Magharibi kupitia jeshi la NATO kumuua aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo dikteta Mohamad Kadafi. Msikilizaji, iwapo ikiwa na nafasi usikose kututumia ujumbe mfupi wa maandishi, tuma kwenye namba, anza na alama ya kujumlisha 255764015747. Hii ni RF Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Kwa upande wa muda ni saa kumi na mbili na dakika kumi na mbili uh, huko Wandegeya, maeneo ya Wandegeya jijini Kampala nchini Uganda. Wakati ni saa kumi na moja na dakika kumi na mbili huko Kalehe pia maeneo ya Essence jijini Bukavu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya China imesema idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na maambukizi ya virusi vya Korona imefikia 81 na wengine zaidi ya elfu mbili wameambukizwa, huku mkoa wa Hubei ukielezwa kuathirika zaidi. na Msabina na Bigambo, maambukizi ya virusi vya uki, vya korona yamezua wasiwasi bila shaka mkubwa kwingineko duniani maambukizi haya yameendelea kuzua wasiwasi nchini humo na kwingineko duniani, huku mataifa ya ulimwengu yakichukua tahadhari kwa watu wanaotokea nchini China kuepuka kusambaa kwa virusi hivyo. Mkoa wa Hubei pekee umerekodi watu 769 ambao wanasumbuliwa na virusi hivi, huku mkoa wa Hainan nao ukiripoti kifo cha kwanza baada ya mwanamke mwenye umri wa miaka 80 kupoteza maisha. Mataifa mengine ambayo virusi hivi vimeripotiwa ni pamoja na Korea Kusini, Thailand, Japan, Ufaransa, Marekani miongoni mwa mengine. Virusi hivi vinapatikana kwa wanyama pori na dalili zake ni pamoja na kuwa na joto kupita kiasi, kukohoa na kupata shida ya kupumua. Shirika la Afya Duniani linasema ili kuepusha virusi hivi kusambaa, watu wanawe mikono kwa sabuni na maji safi, lakini pia kufunika midomo yao wakiwa karibu na mtu anayepiga chafya au kukohoa. Mamia ya watu walionusurika katika mauaji ya Wayahudi wanakutana hivi leo katika eneo ilikokuwa kambi ya mateso dhidi ya Wayahudi wakati wa utawala wa Wanazi ya Auschwitz Birkenau kuadhimisha miaka 75 ya kukombolewa kambi hiyo. Mamilioni ya wananchi wa Israeli waliuawa kikatili na wengine walikatwa shingo katika kambi kubwa kabisa iliyokuwa imejengwa kuwaangamiza Wayahudi. Jumbe nyingi zimetolewa hivi leo, ambapo wanadiplomasia na wataalamu wa haki za binadamu kote duniani wamesema ipo haja ya kuangalia mustakabali wa dunia na kuelewa kwa undani kilichotokea miaka 75 iliyopita katikati ya bara la Ulaya. Mashabiki wa mpira wa kikapu na michezo mingine kote duniani wameendelea kuomboleza kifo cha mchezaji nguli wa mpira wa kikapu nchini Marekani, Kobe Bryant na binti yake Gianna ambao walikufa katika ajali ya helikopta iliyotokea kwenye mji wa Calabasas, California Marekani. Maafisa wa polisi huko Los Angeles wanasema watu tisa walikuwa wameabiri helikopta hiyo na kwamba hakuna yeyote ya aliyenusurika katika ajali hiyo. Mamlaka ya anga ya Afghanistan imethibitisha kuanguka kwa ndege ya Afghanistan Airlines hivi leo katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo katika mkoa wa Ghazni, huku ikisema kuwa haikuwa ndege ya kibiashara. Vyombo vya habari vya Afghanistan vimeripoti kuwa hakuna taarifa kamili kuhusu sababu ya kutokea kwa ajali ya ndege hiyo ya kampuni ya kitaifa inayofahamika kama Ariana Afghan Airlines. Penga kimelia RF Kiswahili, niko naye sport lady. Karibu sana na Sabina Mpelo, habari za jioni. Salama Ruben Lukumbuka, asante sana. Na katika michezo tunaanza na taarifa ya tanzia ama majonzi huko Marekani, ambapo uh, chama cha mpira wa kikapu nchini humo kimesema, uh, kimempoteza nguli wa mchezo huo ambaye alikuwa na kiu ya kushinda kila uchao Kobe Bryant ambaye amefariki kwa ajali mbaya ya helikopta akiwa na mwanaye hmm wa miaka kumi na mitatu. Taarifa ya NBA inasema Kobe alikuwa na umri wa miaka arobaini na moja na alikuwa moja kati ya nembo muhimu za NBA ambazo ziliupaisha mpira huo wa kikapu. Salamu za rambirambi zimeendelea kutolewa na watu mbalimbali mbali wakiwemo watu mashuhuri kama rais wa Marekani Donald Trump, lakini pia rais wa zamani wa taifa hilo Barack Obama. Ha, pamoja na wachezaji wengine kuhusiana na kifo hicho. Nami nilipata fursa ya kuzungumza na rais wa chama cha mpira wa kikapu nchini Tanzania, Fares Magesa, ambaye nilimuuliza nyota huyu wa kikapu atakumbukwa vipi? Kobe Bryant atakumbukwa kwa mengi, kwanza ni uchezaji wake mahiri wa mchezo wa kikapu. Ameingia kwenye kikapu akiwa ni mdogo, amepitia njia ambayo wengi hawajaweza ya kuitumia, yaani kutoka high school moja kwa moja kuenda, uh, NBA. Mwaka kucheza mwaka tisini na sita akachaguliwa katika timu ya Charlotte Hornets, akiwa na baadaye akawa kwenda Lakers, na amecheza misimu ishirini katika, uh, timu ya LA Lakers. Ana nidhamu ya hali ya juu katika historia ya, ya Lakers, uh, amewahi kufunga pointi themanini na moja, ni pointi nyingi sana hizi funga mwaka elfu mbili na sita eh, lakini katika historia ya, ya ligi nzima ya NBA ni mchezaji wa pili kwa kufunga pointi nyingi ukiacha Wilt Chamberlain ambaye alifunga pointi mia moja mwaka sitini na mbili. faris magesa unaona kuna yapi ya kujifunza kutoka kwa Kobe Bryant eh, kuna mambo mengi ya kujifunza kutoka kwake hakutaka tu kwamba eh, kumaliza kwake mpira eh, kucheza kikapu kua mwisho eh, alianzisha academy inaitwa Mamba Sports Academy ambayo anafundisha vijana wadogo eh, ku, ili waweze kuchipuka na kuweza ku eh, fikia ndoto zao za kucheza michezo mchezo mbalimbali hususan e, ni mchezo wa kikapu, ambayo hata mwanaye e, Gianna Bryant au Gigi ndo alikuwa ile amini, Januari ishirini na sita ambayo wamepata ajali alikuwa anaelekea hapo. Lakini pia Kobe ametuachia kitabu kinaitwa e, The Mamba Mentality ambacho pia ni, ni mambo ya kujifunza mengi mle usoma kitabu kile. Amekuwa ni balozi wa wa kikapu pia duniani. Mungu wa mlaze marapema peponi, Kobe Bean Bryant. Nam, tukiachana na hayo tunarudi uh, sasa barani Afrika, ambapo kule Afrika ya kusini uh, klabu ya soka ya Baroka FC inayoshiriki ligi kuu ya Afrika kusini imemtangaza Dylan uh, keri kuwa kocha wake mkuu. Keri anarejea Afrika kusini baada ya uh, kipindi kifupi tangu alipoachana na klabu ya Black Leopards ambayo pia inashiriki ligi kuu ya nchi hiyo. Uh, ripoti kutoka katika mji wa Polokwane Eh, yalipo maskani ya klabu hiyo zinasema ametia saini ya, ya kandarasi ya miaka mitatu. Kwa mara ya kwanza, Kerry raia wa Uingereza aliwasili barani Afrika mwaka 2015 kuifundisha klabu ya soka ya Simba ya Tanzania, a, na pia aliwahi kuifundisha Gor Mahia ya, ya Kenya a. kule Misri mabingwa mara 8 wa klabu ya, ya klabu bingwa barani Afrika jana waliongeza shinikizo katika kundi B la michuano ya klabu bingwa barani Afrika uh, baada ya kuishinda Etoa du Sahel ya Tunisia kwa bao moja kwa sifuri. Bao la Junior Ayai, uh, mshambuliaji wa kimataifa wa Nigeria, lilitosha kuipatia ushindi Al Ahli na sasa wamefikisha alama kumi katika uh, kundi B wakiwa kileleni. Al Hilal ya Sudan na Etoa zina alama tisa zote, na hivyo matokeo ya mwisho ya timu zitakazofuzwa hatua ya robo finali yatajulikana katika mechi za mwisho mechi za mwisho ni februari mosi al, al ahli itakuwa ugenini kucheza na al hilal ya sudan wakati etwad sahel itaipokea al ahli mjini tunis ni hayo tu katika michezo asante sana mwenzangu sabina mpelo kwa habari za michezo asante rfi radio france internationale ni saa kumi na mbili na dakika 20, msikilizaji, kwa saa za afrika Mashariki, nami sasa nimpishe mwenzangu Sabina Nabigambo na Bigambo anakuja na makala mazingira, leo dunia yako kesho. Nakusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo. Karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia nishati ya jua na jinsi inavyosaidia kutunza mazingira na kuwezesha wananchi kujiongezea kipato. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Msikilizaji, lengo namba saba la malengo ya maendeleo endelevu, SDGs yaliyopitishwa na nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa mwaka elfu mbili na kumi na tano yanataka pamoja na mambo mengine kuhakikisha nishati ya kisasa iliyo nafuu na ya uhakika inapatikana ili kufanikisha shughuli za kila siku za maendeleo. Nchini Tanzania, hasa katika jiji la Dar es Salaam, wananchi wanaendelea kuhamasika kutumia nishati ya jua, yaani sola hasa katika kujiongezea kipato katika biashara ndogondogo. Nimewatembelea baadhi ya wafanyabiashara ndogondogo katika kata ya Chanika, jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na kuzungumza nao kuhusu faida na changamoto za umeme wa jua. Kwa majina anaitwa Ibra Sadiki almaarufu machinga mdogo mdogo. Ibra, tuambie, uh, unajishughulisha na biashara gani? Uh, mimi nauza viazi mbatata, vilevile nauza viatu vya kina dada na vya kina kaka. Chanika Msumbiji ndio. Pengine nyakati za usiku, unafanyaje ili uweze kufanya biashara yako vizuri? Uh, kwenye biashara yangu mimi nategemea sana taa za kukodisha. Hizi hapa zinatumia nishati ya jua na napozikosa zile taa napata changamoto kweli kweli, kwa sababu ndo zinazitusaidia sana, na zinatokana kama labda siku hiyo hajafungua, tunapata tabu kweli kweli na vipi, katika kipindi cha mvua mnapata changamoto gani? Kiukweli changamoto ni kubwa, sababu taa tunazichukua labda zina chaji, labda zina jiwe moja kwa, tunajikuta zinaenda baada ya lisari moja, zinakuwa zimezima, kwa zinakuwa tusaidika kweli. Lakini unaweza ukatofautishaje taa hizi na taa nyingine, kwa mfano labda mishumaa au labda vibatari katika biashara au, tofauti ni mkubwa? Tofauti ni mkubwa kwa sababu hizi hapa zinatumia nishati ya jua na kwao, kidogo mwanga wake kidogo unafanana na umeme, hata kama ziwezi kufanana, lakini zinakaribia na zinashabihiana kwa tofauti wa kidogo. Na mishumaa kunakuwa kuna utofauti ule kidogo, mwanga wake unakuwa na hafifu. Hata kwanza mwanga wa mishumaa unaumiza macho, kwao inakuwa tofauti na hizi taa na vipi kuhusu utunzaji wa mazingira ya? Kwa utunzaji wa mazingira, naweza nikazipa credit, zipo vizuri, kwa sababu laba weli, kwa sababu likiharibi ni kwanza, si rahisi kuharibika na zinadumu kwa muda mrefu. kwa kwenye swala la usafi, hapo hakuna shaka. Nakushukuru sana, nikutakie siku njema, asante. hmm. Mimi kwa jina ni Msijumambaru, kufanya biashara kuku barabarani hapo kwa kweli taa zinatusaidia majumbani, wengine majumbani hatuna taa za kawaida, tunatumia hata kwenye biashara vilevile, vile inasaidia vile. Kuna watu ambao bado wanatumia nishati kama vibatari ama mishumaa, unawaambia nini? Mishumaa vile vile inasaidia, lakini tofauti kwa watoto kwa watoto kidogo zinasaidia sana, kwa sababu mishumaa kama unavyojua inaweza kashika hata moto katika neti katika majumba, aweza akawasha watoto bila pengine mzazi huko nyumbani, naweza zikaleta matatizo kidogo. Mimi naitwa Saidi Bitangimana Omari, nakaa Chanika, nafanya biashara ya kuuza kuku. Zitaa cha kwanza zinaniokolea gharama ya kulipa elfu moja pale ambapo nikitumia jeneta nalipa elfu moja, lakini hapa naitumia muda ambao unahitaji kwa sababu ile ile generator tukiitumia ikifika muda wa saa sita tunafunga na inaweza ukakatiwa uka, uka umeme, na wakati muda wa biashara yako bado naendelea, lakini ukiwa na hii taa unaweza kufikisha hata asubuhi. Mbali na katika biashara, pengine taa hii inakusaidia katika mazingira yapi mengine? Uzuri wa hizi taa unaweza ukatumia kwenye biashara, ukishafunga biashara, na unaweza kuenda nayo nyumbani, ukatumia ndani mwako ni nzuri sana. Nakushukuru sana nikutakie siku si njema. Ah, na mimi nakutakia siku njema. Asante, asante sana. Jina langu naitwa Pascal Dobabwa. Mimi ni mkazi wa Chanika, ila nilikojenga ni Mvuti, na mimi biashara yangu nauza ndizi Bukoba na ndizi mzuzu. Ndio sasa, msikilizaji angependa kufahamu a, katika biashara yako nyakati za usiku unatumia nini ili wa, wateja waweze kukufikia na kupata bidhaa unazouza. Ukweli kabisa mimi ninapofanya biashara zangu, yani napenda sana hizi taa zetu hizi za sora hizi basha basi, hizo zinatusaidia sana e, mm, yani hata kama kifunga saa tano saa nne safi, nakuta bado inawaka safi. Ukiwa hauna taa unapata changamoto gani katika biashara yako? Kwanza hata mteja mwenyewe hawezi kuona biashara yako e, kwa sababu wakipita pale bila mwanga wote hawezi kununua. Kwa hiyo, yani, hizi taa tuziangalie vizuri na tuzitunze vizuri, na pindi unapochukua tumia, halafu asubuhi rudisha mapema, ili kusudi zipate nani kuchajiwa vizuri tena zijaye. Kabla ya kuanza kutumia taa hizi za sola, umewahi kutumia mshumaa ama kibatari katika biashara yako? Hapana, mimi hiyo, kwa kweli, upande wangu mimi siwezi kutumia mshumaa ama kibatari kile. Kwanza upepo ukija kinazimika, ama tena hata kifua kinaumia. Mfano kama hii taa yetu hii, yani hata kama mvua ingekuwa inanyesha, yani itakuruza kazi vizuri sana e. Kwa hiyo mimi ninachopenda hizi taa, yani nazipenda sana mpaka namwambia hata mdogo wangu ambaye yuko Mbagala Kizuiani, ambaye anaishi amanzi bamia ambaye anaitwa Bwana Juma ama fikiri babu na yeye atumie taa hizi. Nakushukuru sana nikutakie siku njema na biashara njema. Asante sana ubarikiwe. Amina. Msikilizaji, ikiwa ndo kwanza unaungana nami, haya ni makala ya mazingira, Leo Dunia Yako Kesho, ambapo hii leo tunaangazia nishati ya jua na jinsi inavyosaidia kutunza mazingira na kuwawezesha wananchi kujiingizia kipato. Kwa njia ya simu nazungumza na Anifa Andrea, mmoja wa mawakala wa kampuni ya Washa katika kata ya Chanika, kampuni ambayo inahusika na kusambaza umeme vijijini na maeneo ambayo bado hayajafikiwa na nishati ya umeme nchini Tanzania. Anaanza kwa kutueleza faida za kimazingira za taa hizi za Washa zinazotumia nishati ya jua lakini pia changamoto anazokumbana nazo katika biashara yake. Hizi taa ni rafiki wa mazingira, zina mwanga mkubwa na kabisa, watu wakiwa anauza labda vigenge, wafanya biashara, wateja kuona biashara zao, afu haziumizi macho, mwanga wa kutosha, ndio faida zake, sio kama na vibatari. Vibata vinatoa moshi, vinaumiza macho, mda mwingine labda yakuzimika kwa bahati mbaya. Ndio faida zake, haziumizi macho wala haziumizi chochote, mwanga mzuri wa kuvutia, hata mazingira yenyewe akuti anavutia. Mbali na faida za kimazingira, Anifa, pengine kuna faida yoyote ambayo unaipata kupitia taa hizi? Ndiyo, pamoja na kuwa na mimi nakodisha hizi taa, na mimi pia zinanisaidia katika kipato. Kwa mfano kwenye matumizi yangu zinanisaidia kwenye mahitaji na nauli, kwa maana kuna kutoka nyumbani kuja huku dukani, chakula pia, hata ch na wazazi nyumbani kuwasilimia, pia zinanisaidia. Kuna changamoto yoyote ambayo unakumbana nayo katika biashara hii? Changamoto ipo. Changamoto ya kwanza ni wakati wa mvua, labda unakuta inanyesha, wateja unakuta anakuja kuchukua taa, unakuta zijajaa. Kwa hiyo unakuta wanalalamika zijajaa, wengine ndio hivyo, wanachukua lakini kwa manung'uniko. Ndio hiyo changamoto. Changamoto ya pili, kwa sababu hizi taa zetu za sasa zinatumia mwanga wa jua kwao, unakuta muda, wakati wa mvua zina changamoto ya kutu kuja. unakuta muda mwingine zinabaki baki, kwa hiyo zinaniingizia hasara. Naam, ni Anifa Andrea, mmoja wa mawakala wa kampuni ya Washa katika kata ya Chanika jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Na msikilizaji, basi hadi kufikia hapa sina la ziada. Asante kwa kushiriki nami katika makala ya Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho ambapo leo tumeangazia nishati ya jua na jinsi inavyosaidia kutunza mazingira na kuwawezesha wananchi kujiongezea kipato, ambapo niliwatembelea baadhi ya wafanyabiashara ndogo ndogo katika kata ya Chanika jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri. Ni saa kumi na mbili na nusu, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Maelfu ya raia wa DRC waandamana mbele ya ubalozi wa Rwanda jijini Kinshasa, mwandishi mmoja wa habari ajeruhiwa. Kiongozi wa waasi nchini Sudan Kusini, Riek Machar arejea Khartum bila kuafikiana na rais Alvakir kuhusu masuala tata. Naye rais wa Marekani Donald Trump aahidi kuweka wazi mpango wa amani ya mashariki ya kati. Habari kamili, msikilizaji. Maandamano ya wanaharakati wanaoshinikiza usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yamesababisha kujeruhiwa kwa mwanahabari mmoja na waandamanaji wengine sita kukamatwa baada ya kukabiliana na maafisa wa polisi mbele ya ubalozi wa Rwanda waki, wakishutumu nchi hiyo kusababisha utovu wa usalama. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredy Tendilonge Ni baadhi ya wanaharakati wa kutetea usalama mashariki mwa DRC pamoja na raia wakiandamana mbele ya ubalozi wa jamhuri ya Rwanda. Waandamanaji wametaka serikali ya Kongo kufunga ubalozi wa nchi hiyo, wakituhumu nchi ya Rwanda kuwa nyuma ya usalama mdogo na mauaji inayofanyika mashariki mwa Kongo. Tunaandamana hapa anya vibaya wanapora hata mali yetu, kwa hivyo tunakuja wafunge ambasada ya Rwanda, funge, funge, kuonesha kama kabisa kabisa hatuna na uhusiano lakini punde ya maandamano, polisi walitumia bomu ya kutoa machozi ili kuwatawanya, huku mwandishi mmoja wa habari Roje Kakule akijeruhiwa vikali na polisi. Nimeweza kujeruhiwa vikali sana na askari polisi, nilikuwa nikisimama mbele ya wa waandamanaji, sikukuwa kati yao, lakini akakuja akanipiga ovyoovyo kwa kichwa, kwa hata jicho lika likavimba, tumia bunduki yake yasimkaje. Mmoja wa waandalizi wa maandamano hii alaani vitendo vya polisi, kuona kutumia nguvu ili kuwa watawanya polisi wanatuzuia watu wale accede kwa palais de la nation aba eh, Juhia, kwa kataza watu wale accede kwa palais du peuple ba kwa kataza juu ya nini, watu wafie kwa ambassade ya Rwanda. Tunasema polisi iko na obligation ya kutoa cadre chez tu kuna ambia ambassade ya Rwanda ifunge bilango yake. Kwa maandamano hii, wengine wana harakati sita ndio walishikwa na kupelekwa kituo cha polisi. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Asante sana Fredi Tendilonge, mwandishi wetu wa Kinshasa. Kiongozi wa upinzani nchini Sudan Kusini Riek Machar amerejea jijini Khartum bila kuafikiana na rais Salva Kiir kuhusu maswala tata kuelekea uundwaji wa serikali ya pamoja tarehe 22 mwezi ujao. Machar alikuwa jijini Juba kwa kipindi cha wiki mbili kufanya mazungumzo na rais Kir mmoja na wadau wengine kuhusu maswala ya idadi ya majimbo na mipaka na swala la usalama. Machar na Kir wameshindwa kuunda serikali mara mbili licha ya kukubaliana mwezi Mei na Novemba mwaka 2019 baada ya mkataba wa amani mwaka 2018. Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa za Sudan Kusini na hapa anatoa mtazamo wake akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Uh, labda tuseme ya kwamba uh, kuondoka kwake ni ishara ya kwamba anataka kujipa muda wa kuweza kufikiria na pia kuweza kuzungumza na wenzake, na pili, pia inawapa muda wote wawili hao viongozi kuweza kutafakari na pia kuangazia masuala ambayo huenda yakawa bado ni kidonda sugu kati ya mazungumzo ya, mazungumzo yao. Kwa hivyo tutarajia kwamba labda ni mapumziko tu wanayochukua, na bila shaka huenda wakataka wakawa na tamaa ya kurejea kwenye meza na wakatafuta mbinu za kukubaliana. Ni mtazamo wake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za Sudan Kusini akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Maafisa wanao wahifadhi wanyamapori wa Kenya wamefahamisha kuwa ndege anayehama na mwenye uwezo wa kuruka kilomita 6948 kama maili zaidi ya elfu nne akiwa anatokea Finland amekutwa amekufa. Uh, ndege huyo alikuwa katika uangalizi kwa siku chache kabla ya kuachiwa ili aendelee na maisha yake porini. Uh, K KWS imefahamisha daima na taarifa kutoka huko kenya msikilizaji ripoti ya maridhiano ya kisiasa inayofahamika kama bbi imeonekana kuwagawa viongozi wakuu wa nchi hiyo hasa rais uhuru kenyatta na naibu wake william ruto mchakato huu ulikuja baada ya rais kenyatta na kiongozi wa upinzani raila odinga kuamua kuweka kando tofauti zao baada ya uchaguzi tata wa mwaka 2017 mengi zaidi na mwandishi wetu wa nairobi Karol Korir. Mchakato wa kuhamasisha wakenya Kenya kuhusu ripoti ya BBI umeshaanza huku mikutano mitatu ikiwa imefanyika. Wahusika kuu Rais Uhuru Kenyatta, naibu wake William Ruto na Raila Odinga wanakariri wana lengo moja, japo panaonekana mpasuku. Huyu ni Raila Odinga akizungumza eneo la Pwani kulikofanyika mkutano wa hivi punde juzi. Nimesikia mtu ingine asema ati, yeye ndiyo ati, mimi nilitafuta yeye. Natafuta wewe kama nani? Wewe kama mimi, ningekuwa natafuta mtu, mimi ningetafuta Uhuru peke yake. Matamshi yake hayajapokelewa vizuri na wanasiasa wanaomuunga mkono naibu rais William Ruto. Hao ni baadhi yao. Kuna uwezo wa kutengeneza mikutano za bd ikitengeneza ingine uk atengeneza inginepandei, wengine wanaenda huko badala ya kuimba BBI wanaenda kuimba sifa ya kusifu Raila Odinga. Wachambuzi wa kisiasa nao wanafiki sauti tofauti za wafuazi wa viongozi hao ni ishara tosha ya mushkil. Steve Musili akithathmini hali hiyo anaofu tayari wanasiasa wamewatoa wakenya tonge mdomoni kwa kuwa wasemaji wa pekee wa wakenya kwenye swala hilo, kila mkenya ajichukulie na ajisomee na mali ambapo aelewi aelezewa na, na, na, na, mwenzetu mwanasiasa asipokuja asitudanganye. Ingawaje rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto wamechagua kutohudhuria mikutano hiyo ya kutoa hamasa ili kutoonekana kupendelea mrengo wote wa kisiasa, ni wazi matamshi ya wafuasi wao inaashiria wawili hao awaneni lugha moja. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Asante sana Carol. Waziri anayehusika na maswala ya kikanda katika serikali ya Uganda, Filemon Mateke, amesema serikali imeanzisha uchunguzi kuhusu maandishi yaliyochapishwa katika mtandao wa kijamii wa Twitter, ikiuliza serikali yake kutoa majibu kuhusu kuuawa kwa raia wa nchi yake na vyombo vya usalama vya Rwanda. Mwanzoni mwa juma lilopita, Filemon Mateke alikanusha taarifa iliyosambaa kupitia mtandao wa Twitter kuwa mahusiano ya kidiplomasia baina inchiake, Narwanda, si ya nchi yake na Rwanda si mazuri. RFI Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji uliyeko mjini Bukavu, huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, matangazo haya unayapata kupitia mawimbi ya tisini na nane nukta sifuri FM. Sawa kabisa na uko Lubumbashi, Katanga ya zamani, lakini pia Goma mashariki mwa DRC. Hii ni RFI Kiswahili. Serikali ya Gambia imeanzisha operesheni dhidi ya wapinzani wa Rais Adama Barrow ambao wamekuwa wakiandamana kwa siku kadhaa sasa kushinikiza kiongozi huyo kuondoka madarakani. Rais Barrow amewaambia waandamanaji kuwa hakuna anayeweza kumlazimisha kuondoka madarakani kabla ya uchaguzi mkuu mwaka wa 2021. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Hapa anatathmini swala hili akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Adam Barrow alipoingia madarakani aliahidi katika kipindi cha miaka mitano ambacho ndio kikatiba yeye, atafanya kazi miaka mitatu, akitengeneza taasisi imara, kanuni na taratibu nzuri za kidemokrasia, hii atakayekuja sasa aendeleze. Lakini haikuwa hivyo. Angejipanga mapema, angejua kwamba kauli yake ya miaka mitatu, angepanga ratiba ya kuhakikisha hapo. Hakupanga ratiba hiyo, kwa hiyo atalazimisha tu atimize miaka mitano, atatumia nguvu kwa sababu mamlaka na dola iko chini yake. Katiba ni miaka mitano, basi atamalizia yomeivi alafu amtayarishe mwingine. Mtazamo wake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mwanablogu maarufu wa Tunisia Lina Ben Mheni aliyeonekana kuwa kwenye, kwenye mstari wa mbele wakati wa machafuko na ghasia zilizosababisha kuanguka kwa utawala wa Ben Ali mnamo mwaka 2011 ameaga dunia hivi leo akiwa na umri wa miaka 36 na 6, kufuatia ugonjwa wa muda mrefu watu wa familia yake wamebainisha. Taarifa zinasema mamilioni ya risala za rambirambi zimetolewa punde baada ya kuenea kwa taarifa yake mjini Tunis na maeneo mengine nchini humo kufuatia umaarufu wake wa kuendesha harakati za mapinduzi. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Kiswahili. Sante sana msikilizaji ulieko maeneo ya Westland na pia upper hill huko jijini Nairobi nchini Kenya. Matangazo hayo unayopata moja kwa moja kupitia mawimbi ya 89.9 FM. Lakini ukiwa huko Kirumba mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, matangazo hayo unayapata moja kwa moja kupitia Radio Communautaire ki, Kirumba huko DRC. Hii ni, ni RFI Kiswahili, na mimi ni Ruben Lukumbuka. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kuweka wazi mpango na waamini kuwa utasaidia kuleta amani ya mashariki ya kati katika mgogoro unaikumba Israeli na Palestina, na katika eneo zima la mashariki ya kati. Trump anatarajiwa kuweka wazi mpango huo wa Marekani mbele ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na mpinzani wake Benny Gantz katika ikulu ya White House huko Washington atakapokuwa mwenyeji wao. Palestina tayari imesema haiwezi kukubali mpango huo wa Marekani ambayo inasema unaegemea upande mmoja. Francis Onditi ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na usalama na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Tukitaka kupata amani ya kudumu katika sehemu hiyo ya kati, ni, ni, ni muhimu sana tu, tuweze kukubaliana na, na polisi ambayo inakubaliwa na watu wa Palestina na pia inakubaliwa na, na Israeli. Sasa hivi tuko na sera mbili ambazo zinaongoza dunia. Kuna ile sera ambayo inasema tukuwe na nchi mbili. Kwa mara nyingi sana inaegemewa na wale ambao wanaegemea upande wa wa magharibi, lakini pia kuna sera ambayo inasema tukuwe na nchi moja. Mara nyingi sana huwa ni tata tunapoleta uh, diplomasia ya kuleta amani katika middle east, ni lazima tuweze kusawazisha sera hizo mbili. Mtazamo wake Dkt Francis Onditi, mchambuzi wa siasa za kimataifa na usalama akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Waziri mkuu wa Slovenia ametangaza kujiuzulu kwake Jumatatu hii wa, katika wakati ambapo nchi hii inaandaa uchaguzi wa mapema wa bunge. Marjan Sarek alishika wadhifa huo wa waziri mkuu wa serikali ya wachache iliyowekwa baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2019. Kujiuzulu kwa waziri huyo kunakuja baada ya waziri wa fedha Andrew Bertonses kujiuzulu Ijumaa iliyopita. Nayo na serikali ya China imesema idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na maambukizi ya virusi vya korona imefikia uh, themanini na mmoja, mengi zaidi na sabini na bigambo Maambukizi haya yameendelea kuzua wasiwasi nchini humo na kwingineko duniani, huku mataifa ya ulimwengu yakichukua tahadhari kwa watu wanaotokea nchini China kuepuka kusambaa kwa virusi hivyo. Mkoa wa Hubei pekee umerekodi watu 769 ambao wanasumbuliwa na virusi hivi, huku mkoa wa Hainan nao ukiripoti kifo cha kwanza baada ya mwanamke mwenye umri wa miaka 80 kupoteza maisha. Mataifa mengine ambayo virusi hivi vimeripotiwa ni pamoja na Korea Kusini, Thailand, Japan, Ufaransa, Marekani miongoni mwa mengine. Virusi hivi vinapatikana kwa wanyamapori na dalili zake ni pamoja na kuwa na joto kupita kiasi, kukohoa na kupata shida ya kupumua. Karibu msikilizaji, kwenye wasaa wa mahojiano na moja habari zetu kuu. Katika matangazo ya leo jioni hapa RFI Kiswahili ni huko Sudan Kusini, ambako kiongozi wa waasi uh, Riek Machar amerejea Khartumu bila kuafikiana na Rais Salva Kiir kuhusu maswala tata. Je, itakuwaje sasa? Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na wakili Martin Olo, ni mchambuzi wa siasa za Sudan Kusini akiwa jijini Nairobi kunaweza kuzua wasiwasi, lakini kwa sasa mimi singependa tuangazie upande tu wa wasiwasi, tuseme ya kwamba mazungumzo bado ni magumu, makubaliano ma hayajapatikana na bila shaka kuna muda na kuna nafasi ya wao kuweza kupatana kwa yale ambayo yanawatenga ya, ya, ya wao hivi kwamba waweze kuwa na makubaliano. Kwa hivyo siku ishirini ama, katika siasa siku moja ni muda mrefu. Kwa hivyo siku ishirini ni siku nyingi Martinolo. Uh, maswala ya mipaka, idadi ya majimbo na masuala ya usalama ndio hasa vinatajwa kuleta sintofahamu na kukwamisha makubaliano uh, kati ya wawili hawa nini hasa hapa kinagomba mpaka uh, washindwe kukubaliana katika masuala hayo? Mambo makubwa hapa ni mambo ya ukabila, mambo ya kutaka kuungwa mkono na wale wafuasi wao sugu. Kwa hivyo, wanapozungumzia mipaka hiyo, ni pia ahadi inayotolewa to hasa katika majimbo yanayotengenezwa ni, ma, ni ahadi inayotolewa kuhusu ugavi wa mali ya rasilimali ya nchi na, na, na, na, na mali ya umma. Kwa hivyo kuna wanachokiita pale uh, kijiti na karot pale, kwa sababu wanatafuta jinsi wanaweza kuwafurahisha wafuasi wao, na hasa kwa upande wake Salva Kiir anaangazia swala la kupanua majimbo hayo, kama ni swala la kutegua ama swala la kugawanya uh, nguvu zake. Riek Machar naye, Riek Machar anataka kubaki na yale majimbo yaliyokuwa kama njia ya kuweza kusihi uh, mamlaka yake na uongozi wake. Kwa hivyo ni mambo sugu na sio mambo rahisi na ni mambo yanaelekea hasa katika ugavi wa mali na ugavi wa wa, wa serikali. Unaiona Sudani Kusini ikijinasua katika mzozo huu, na pengine ni yapi hasa uh, yanapaswa kuzingatiwa ili kuhakikisha uh, inajinasua, na Sudani Kusini sasa inatawaliwa na amani. Kwa kweli jambo linalotatiza Sudani ya Kusini ni jambo ambalo linatatiza Afrika nzima. Bara la Afrika linakumbwa na mizozo, na kwa sababu ya ukabila, mizozo kwa sababu ugavi, ubaya wa mali na pia uongozi ambao hauna masilahi ya watu. kwa hivyo ni mtazamo wake Wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, hasa zaidi siasa za Sudan Kusini na hapo, amekuwa akihojiwa na mwenzangu Sabina Mpelo na sasa ni mpishe Sabina na Bigambo anakujia na makala Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo. Karibu katika makala ya habari rafiki leo. Katika makala haya tunaangazia kuteuliwa kwa jenerali Evariste Ndayishimiye jana Jumapili kuwa mgombea wa kiti cha urais nchini Burundi kwa tiketi ya chama tawala cha CNDD-FDD kuchukua nafasi ya Rais Pierre Nkurunziza ambaye ni mtu wake wa karibu. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Nitafurahi kupata maoni yako msikilizaji, hasa ukizingatia kwamba kulikuwa na wasiwasi kwamba huenda Rais Pierre Nkurunziza atawania tena. Karibu, ni nafasi yako kwa maoni. Hmm, ahii inaitwa ni kengeza Ibrahimu, niko katika nchi ya Zambia ya Rusaka, niipo Mrundi. Naam, kitu cha kwanza tunapongeza kwanza, anawaza mtu kuachia kama jinsi rais aliyoachia, ni jambo amefanya jambo likubwa, na ni mtu mambo aliyoyasema na ametimiza mambo yake, na naweza nikasema kuwa amejitengenezea jina lake. Kokiona mtu anasema kwa juu rais wengi wa Mwafrika wengi wanasema wa, ila wanabadilika nyuma. Hicho ni kitu cha kwanza, ni ukomavu wenye amefanya. Na kitu naweza nikasema kwa huyu wa pili, kwa kweli warundi wote naweza wamuunge mkono, wamuunge mkono na waikae fasi moja ili nchi waitengeneze na nchi irudi kwa usalama kama zamani, na waza kwa tendo wa Mwenyezi Mungu, na atasaidia na nchi itarudi katika njia yake nzuri na mambo mazuri, naweza nikasema kuwa ni hatua kubwa yenye Burundi imepiga. E, na tunaomba Mwenyezi Mungu arahisishe kwanza huyu aliyochaguliwa, na yeye akuje kuongezea fasi kwenye mwenzake kwenye alifikisha. E, kitu naweza nikasema kuwa Evariste ni mtu kwanza, cha kwanza anajua kwanza mambo mengi yaliyopitikana katika nchi, na ni mtu mwenyewe alikuwa karibu ya rais wa sasa mwenyewe amemaliza, na ndiyo atafanya mambo yenye anaweza kuwa mwenzake kwenye amefikia, na yeye ndio kwenye atamalizia irie vilali oda salama salasala kwa kweli kufuatana na uteuzi wa rais wa Burundi, maoni yangu, nashukuru sana, naona nafaa kitu cha lazima sana Hapendi tena Burundi kumwangike damu kutoke vita na ile ni alama moja mojawapo anaonesha nchi nyingi za Afrika zipate mfano wa kumuiga rais. Akishafikisha muula miaka mitano au mikumi, ni vizuri anaacha kiti, anateua mtu mwingine ili wa raia wachague. Ile ni alama mojawapo ya kukataa vita katika nchi ya Burundi, na namuunga mkono sana raisi kwa ile alama aliyofanya, na nashukuru sana, na naunga wananchi wa Burundi wapate kuchagua kwa amani na salama, raisi mwenye atawaongoza miaka mingine mitano. Mwanzoni kwanza walikuwa wanasema kwa kweli, Pierre Nkurunziza hata achia atagombania kwama akilitiwa wanadamu, lakini leo ameachia na uchaguzi kwa mtazamo wangu, unafahamu utakuwa tu wa haki na uhuru, na wananchi wajitokeze tu waende chagua rais atakayewaongoza waachane na akili cha kibinadamu na mambo ya kuwazia wazia ya kuongeaongea siasa, kwa maana upande wa pili wapinzani zaidi wanakwaka naleta mahabari na mengi sana yenye itasababisha wananchi wasiende kuchagua. Mimi nawapongeza tu na nawapatia moyo waende tu kuchagua, na uchaguzi utakuwepo na utakuwa wa haki tu na uhuru <tune> kama hiyo anaitwa Edward Bakumuzi ya dunia anatoka nchini Kongo ya Kidemokrasia sikivu, Bukavu ambayo nitafuta sema, kwa hiyo maneno ni kusema kwamba kama walimteua huyo huyo general ni kwa sababu ni mm, mtu wa karibu sana na na rais wa wa Burungi, hiyo ndio kisa kabisa kumchagua. Lakini nikikngambo ya naweza na, kusema na, kwamba na, kama, kwa kama walimtia yeye sababu um, rais huyo an, anataka kabisa um, um, demokrasia uendelee. Hiyo injin tunamwomba kwa wale ambao watakao wananchi wanamemba wa seni ambayo wanahusika na, wana na um, uchaguzi mambo ya uchaguzi nchi hiyo wajihusishe sana. Uh, wafanye yale ambayo atakaokuwa mema me, atakao kuwa mazuri zaidi kulingana uh, na yale ambao watakuwa a kama kama, kama rais amefanya mambo kama na hiyo, ni kwa sababu wanataka udemokrasia na udemokrasia uo uendelee. Waachie kila mtu uhuru ya kutia ukandidati wake, vile vile pia wa- waachie kila mtu eh, waachie kila mtu uhuru, ila atakayepita kuwa rais ndio awe rais, kama vile rais wa Waiakurunziza mwenyewe alipaka nchi hiyo, ifanyike hiyo. Naitwa Kalele, mgombea wa Igunga, Tabora. Kwa sasa niko Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwanza mimi nichukue fursa hii kumpongeza sana rais Pierre Nkurunziza kwa kutangaza rasmi kabisa hawezi tena akawania urais katika taifa la Burundi kwa sababu amechukua hatua stahiki ambayo itakayoleta mwanya wa kupatikana kwa demokrasia huru barani Afrika. Kuhusu uteuzi wa yule jenerali aliyemteua binafsi, naona yuko sahihi, lakini sidhani kama Warundi wanaweza akategemea mabadiliko kutoka kwa mteule huyo, kwa sababu yule ni mtu wa karibu wa rais Pierre Nkurunziza, na anaweza asibadili sera ambazo zinaendeshwa na rais Nkurunziza. Anaweza akafata sera zile zile za mtangulizi wake, jambo ambalo ni sawa na kutoa mbili kuleta mbili yenye moja moja. Kwa hiyo sidhani kama kutakuwa na mabadiliko labda, tutarajie labda upinzani unaweza ukapindua meza na kushika hatamu ya kuliongoza taifa hilo. Lakini kusema kwamba labda kutatokea mabadiliko, hapana. Kwa sababu naona kama vile ni kama kule Kongo tu anataka kumuweka tu kibaraka wake, lakini yeye atakuwa kwenye mgongo wake, kwa sababu kuondoka madarakani kwa Pierre Nkurunziza kumetokea shinikizo, imefikia hatua mpaka bunge likaidhinisha kwamba mheshimiwa president atapewa magari, atapewa pesa, ataishi maisha ya kifahari, ili hali uchumi wa taifa hilo unajikokota ni, yani ni kama vile yani kumwambia basi mheshimiwa, tunaomba kwa ridhaa yako upumzike, uachie na wenzako. Hiyo haina kubembeleza. Kama katiba inasema kweli asigombee, basi asigombee, lakini yule ambaye ameteuliwa yupo kwenye mgongo wa rais Pierre Nkurunziza. hiyo naitwa. Na Barongo, niko Lubumbashi, DRC. Ni jambo njema sana kusikia eti nguruziza ameachia madaraka na kumchagua yule ambaye atakaye atakayemrithi. Ingeliomba jamii yote ya wa Waafrika hasa nchi zingine jirani kuunga mkono na kufata mfano kama na ule, ili kuachia madaraka kirahisi. Nadhani kwamba itakuwa ni jambo njema sana kwa sisi wa Afrika, kwani demokrasia inaonekana kwenda kome, inakomea komea pole polepole, japokuwa bado kuna wasiwasi kuwa demokrasia bado ijatimilika kikamilika Afrika, lakini jambo la kupongeza sana. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Kwa upande wa ujumbe mfupi, mtanzania mpenda haki kutoka Morogoro Tanzania anasema naona ni sawa, kwa sababu mtu yeyote anayekaa karibu na mtawala, tena kwa unyenyekevu, anajifunza vitu vingi vya namna ya uongozi, anakuwa mzoefu pengine kuliko mtawala wake. Na hata kama angesimamishwa mtu tofauti na Evariste, bado raia wengine wangekosoa tu. Abraham Salehe kutoka DRC Lubumbashi, unasema hongera kwa Rais Nkurunziza kwa sababu ameonyesha mfano nchini Burundi, ila cha undani zaidi ni kuachia Warundi Mustafa Makunganya au Baba Rahma ukiwa Dinembo Tandahimba Mtwara, Tanzania unasema hongera sana Rais Pierre Nkurunziza kwa kuwatumikia wananchi wa Burundi ipasavyo, na hongera tena kutambua ya kwamba madaraka yana mwisho. Mutovu Mupenda Mustafa kutoka Kamanyola, bonde la Ruzizi, DRC, unasema hakika Mungu ambariki Nkurunziza kwa uamuzi huo, kwani anapenda demokrasia na maendeleo katika nchi yake. Tunaomba tume huru ya uchaguzi seni iandaye uchaguzi wa kidemokrasia na atakayeshindwa akubali matokeo na ujumbe wa mwisho ni wa kwake Michael Jimmy Mwenda, hujasema unapatikana wapi, lakini ujumbe wako ni kwamba Mungu ambariki sana Pierre Nkurunziza kwa mawazo hayo na ushindi uwe upande wao. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kushiriki nami katika makala ya Habari Rafiki, ambapo hii leo tumeangazia hatua ya kuteuliwa kwa Jenerali Evariste Ndaishimie kuwa mgombea wa kiti cha urais nchini Burundi kwa tiketi ya chama tawala CNDD FDD, kuchukua nafasi ya Rais Pierre Nkurunziza ambaye ni mtu wake wa karibu. Hadi wakati mwingine. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri. Nam, asante sana Benoit Mutondo, ukiwa Goma, DRC, unasema matangazo haya umeyapata moja kwa moja, uh, muro kabisa kupitia 98.0 FM. Unaitwa Robert Nachime ukiwa Kalehe huko DRC, asante sana kwa nasi. Mumbere Valeri ukiwa Butembo pia asante sana kwa uh, kusikiliza moja kwa moja. Na msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo katika matangazo haya ya jioni hapa RFI Kiswahili. Mwenye fundi wa e, mitambo amekuwa ni Uh, Stelius sane msimamizi wa matangazo Victor Melkisedek Abuso. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana msikilizaji, nikutakie jioni njema. Ala msiki sha matangazo haya hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka. Hello naye Alan kutoka Jamaika. hii ni RFI Kiswahili, msikilizaji, hivi punde utaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa. RFI habari zinaendelea.