Saa dakta imetimia, saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za afrika mashariki, afrika ya kati ni saa kumi na moja kamili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Wataalamu wa afya nchini Kenya wachunguza iwapo mwanafunzi raia wa nchi hiyo aliyowasili jijini Nairobi akitokea China hajaambukizwa na virusi vya korona. Nayo serikali ya Juba nchini Sudan Kusini yasema kiongozi wa waasi wa nchi hiyo Riek Machar atarejea katika nchi hiyo hivi karibuni. Israeli. Huko Israeli, mwanasheria mkuu wa Israeli afungua kesi ya ufisadi dhidi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Katika michezo, mwenzangu Sabina Mpelo atakujuza mengi zaidi ya yaliyojiri viwanjani. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie huko nchini Kenya ambako wataalamu wa afya katika nchi hiyo wanachunguza iwapo mwanafunzi raia wa nchi hiyo aliyewasili jijini Nairobi akitokea China ameambukizwa virusi vya korona au la, mara baada ya kuonekana kuwa na dalili kama za virusi hivyo, baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta hivi leo asubuhi, akitokea Guangzhou. Mwanafunzi huyo ambaye hajatajwa jina alikimbizwa mara moja katika hospitali ya taifa ya Kenyatta na kutengwa katika wadi maalum ili kuchunguzwa zaidi kabla ya kutolewa kwa taarifa kuhusu madai ya maambukizi hayo. Nayo na serikali ya Tanzania kupitia waziri wake wa mambo ya nje Profesa Palamagamba Kabud amesema nchi hiyo ina wanafunzi zaidi ya elfu nne katika nchi ya China, lakini hakuna hata mmoja wa raia hao wa nchi hiyo ambaye ameambukizwa virusi hivyo. Na sisi Tanzania, kule China tunao wanafunzi takriban elfu nne wanaosoma kule, na katika mji wa Wuhan, jimbo la Wuhan tunao wanafunzi kama mia nne hadi sasa. Eh, watanzania wote walioko huko China na katika jimbo la Hunan hakuna hata mmoja wao ambaye mpaka sasa amepatikana na hiyo homa, na jitihada zinachukuliwa na serikali ya China kuhakikisha kwa kwamba wana udhibiti ugonjwa huo, na sisi tunaendelea kufuatilia kila siku kujua maendeleo. Ni sauti yake Profesa Kalam eh, ni sauti yake na mkumradhi, Profesa Palamagamba Kabudi ambaye ni waziri wa mambo ya nje wa Tanzania. Tukisalia kuhusu maswala ya huko China, msikilizaji, serikali ya China inaendelea kupambana na maambukizi ya virusi vya korona ambavyo hufikia siku ya Jumanne hivi leo, virusi hivyo vimesababisha vifo vya watu mia moja na sita na wengine zaidi ya elfu nne kuambukizwa. Mwandishi wetu Stephen Mumbi anaeleza zaidi. Maambukizi ya virusi hivyo yanaendelea kusababisha wasiwasi nchini China na mataifa mengine ya dunia huku kila jitihada zikifanyika kudhibiti. Ujerumani imethibitisha mgonjwa wa kwanza wa virusi hivyo huku Marekani na Kanada zikitoa wito kwa raia wake kuepuka kusafiri kwenda China kwa sasa. Watu zaidi ya milioni hamsini na sita katika miji 20 nchini China, ikiwa ni pamoja na Wuhan, wamezuia kutoka nje ya mji huo kwa hofu ya kusambaa kwa virusi hivyo ambavyo vinaendelea kuzua hofu kubwa. Uongozi wa Hong Kong nao umetangaza mipango ya kuzuia safari kati ya eneo hilo na China ili kuepuka maambukizi zaidi. Shirika la afya duniani WHO linasema bado ni mapema kutangaza kuwa virusi hivyo vimekuwa janga la kimataifa, wakati huu Tedros Adhanom Gebreyesus akizuru nchini China. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni, kama nakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International RFI. Tunakutangazia kutoka jijini Dar es Salam, Tanzania. Chama cha upinzani nchini Sudan Kusini SPLM-IO uh, kinasema kiongozi wake Riek Machar atarejea jijini Juba wiki ijayo kujaribu kwa mara ya mwisho kushauriana na Rais Salva Kiir kuhusu masuala tata ya mpangilio wa usalama na idadi ya majimbo na mipaka yake kuelekea kuundwa kwa serikali ya pamoja baadaye mwezi Februari. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudani Kusini, James Bandi Shimanyula, ametutumia ripoti ifuatayo. Umuhimu wa suala hilo umekaririwa na Lam Paul Gabriel, mmoja wa wasemaji wa Riek Machar. you... kabla hujakimbilia kuunda serikali, ni lazima kuwe na mpangilio sahihi wa usalama, lakini pia suala hili la majimbo na mipaka ni nyeti sana. Huwezi kuunda serikali bila ya kuweka sawa suala hili la idadi ya majimbo, kwa sababu litaathiri muundo wa serikali. Naye waziri wa no masuala ya mawaziri wa Sudani Kusini Martin Elia Lomuro alikuwa na haya ya kusema. Hakuna shida. Kinachoonekana kuwa tatizo ni idadi ya majimbo. Serikali itaundwa, kwa sababu vikosi vya usalama vinaendelea kufanya mazoezi na kupata mafunzo. Serikali hiyo anayotaja Waziri Lomuro inatarajiwa kuundwa tarehe 22 ya mwezi ujao. Katika serikali hiyo, Riek Machar anatarajiwa kuwa makamu wa kwanza wa rais katika nchi hiyo, anayesubiriwa mjini Juba, mji mkuu wa Sudani Kusini juma lijalo. Ni Machar anayetarajiwa kumaliza kutoelewana kwake na Rais Kir kuhusu idadi ya majimbo humo nchini. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Asante sana James Shimanyula, na tuelekee sasa huko Tanzania, msikilizaji. Benki ya Dunia imeakhirisha kupiga kura kuhusu kuikopesha nchi ya Tanzania dola milioni mia tano sawa na paundi milioni mia tatu themanini na tatu kufuatia shinikizo kutoka kwa wanaharakati wa nchi hiyo na wale wa kimataifa. Kura hiyo ilikuwa inatarajiwa kupigwa hivi leo bali kumekuwa na maoni mseto juu ya mpango wa kutoa elimu kwa wasichana waliopata ujauzito wakiwa shuleni na mustakabali wao baada ya kujifungua. Tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia haki za binadamu inasema wanajeshi na vyombo vingine vya usalama nchini uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC vimeendelea kuhusika na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Mkuu wa tume hiyo Michel Bachelet akiwa jijini Kinshasa amelitaka jeshi na vyombo hivyo kuacha kabisa ukiukwaji wa haki za binadamu uh, na kutaka hatua kuchukuliwa kwa wanajeshi watakaobainika kuhusika. Basheleh ametoa kauli hii baada ya kumaliza ziara yake katika mkoa wa Ituri, katika eneo ambalo raia zaidi ya saba wameuawa tangu mwaka7 na na uh, kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa. Kizito bin Hangi ni mtetezi wa haki za binadam kutoka shirika la Asado Tawila huko Beni, na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Beni, mashariki mwa DRC. inaweza kutusaidia kuweza kuboresha na kuweza kubadilisha namuna ya kutimiza ya vikosi vya FARDC. Unajua, vikosi vya FARDC na serikali yao yenyewe hiyo inakuwa na jukumu ya kuweza kutekeleza na kuheshimisha haki za binadamu. Sasa wakati haki za binadamu zinakanyangwa ama kupondwa, na wao wanakuwa na mamlaka ya kuweza kuikamilisha. Ndiyo maana tuna wote tunakubaliana na huyu mkuu wa mambo ya haki za binadamu kuweza kutusaidia sisi kama e, mashirika ya kiraia na wa binadamu nani na mtazamo wake. Kizito bin Hangi huyo ni mwanaharakati wa haki za binadamu uh, kutoka shirika la uh, ASADO tawi la huko Beni mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Tukibaki nchini Congo DRC, mkuu wa polisi katika jiji la Kinshasa amewakumbusha wanafunzi wa taasisi uh, zote za elimu ya juu na vyuo vikuu katika jiji hilo kwamba jeshi la polisi halitavumilia tena waandamanaji au maandamano yoyote yaliyoandaliwa kinyume cha sheria katika jiji hilo. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari hapo jana, kamishna mkuu wa polisi katika mkoa huo Silvano Kasongo amefahamisha kuwa licha kuwa katiba ya DRC inaruhusu watu kuandamana, lakini jeshi la nchi hiyo, jeshi la polisi liko tayari kukabiliana na waandamanaji ambao hawatatii sheria ya jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji uliyeko huko Mangina, katika jiji la Beni, katika wilaya ya Beni, matangazo hayo unayapata moja kwa moja kupitia Radio Tele Espoir RTE, lakini ukiwa huko Goma, Lubumbashi pia Bukavu, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, matangazo hayo unayapata moja kwa moja kupitia mawimbi ya 98.0 FM. Wapiganaji wa kijihadi waliokuwa wamejihami kwa silaha jumamosi iliyopita walivamia kijiji cha Siligaji katika mkoa wa Sum, kaskazini mwa Burkina Faso na hivyo kuwaua na kuua idadi kubwa ya watu. Mengi zaidi na Victor Melkisedek Abuso na taarifa ya Victor Abuso inakujia hivi punde. Ripoti za kiusalama zimethibitisha kutokea kwa mauaji hayo katika kijiji hicho, huku ikikadiriwa kuwa watu waliopoteza maisha ni kati ya kumi na thelathini, lakini pia kuna hofu kwamba huenda idadi ikaongezeka na kufikia zaidi ya hamsini. Idadi hii imetolewa na wenyeji wa kijiji hicho waliofanikiwa kukimbia makwao baada ya uvamizi huo ambao umeleta wasiwasi mkubwa wa kiusalama. Baada ya uvamizi huo wakazi wa kijiji cha Silgaji wamekimbilia katika eneo la Buzanga, na waliofanikiwa kutoroka wanaeleza kwamba magaidi waliwasili na kuwatenga watu kwa makundi mawili, wanaume na wanawake. Wanaume waliuliwa na wanawake kuambiwa waondoke katika kijiji hicho. Nchi ya Bukina Faso, katika eneo ambalo linapakana na nchi ya Nijaa na Mali limeendelea kukumbwa na no ukosefu wa usalama kutokana na uwepo wa makundi yenye silaha ambapo tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano watu zaidi ya mia nane wamepoteza maisha na wengine zaidi ya laki sita wameakimbia makwao. Taarifa ya mwandishi wetu Victor Abuso. Viongozi wa serikali katika mji mkuu wa kibiashara wa Nigeria Lagos, wamepiga marufuku pikipiki kuzunguka katika barabara kuu za jiji hilo kufuatia ongezeko la shughuli za kibiashara, tangazo la maafisa wa usalama limefahamisha. Tangazo hili limetolewa wakati kukiwa na taarifa za kuimarishwa kwa usalama kwenye mitaa ya jiji hilo kufuatia kile kinachoelezwa kuwa wapiganaji wa kijihadi hutumia pikipiki piki kufanya uhalifu na mashambulizi. Watoto wawili wameuawa wakati wa shambulizi la bomu katika mji mkuu wa Libya, Tripoli, hivi leo licha ya juhudi za kimataifa zinazoendelea kufanywa katika kufanikisha utekelezwaji wa mkataba wa kusitisha mapigano nchini humo. Taarifa iliyotolewa na serikali inayotambuliwa kimataifa mjini Tripoli imefahamisha kuwa bomu lililorushwa na vikosi vinavyomtii kamanda wa jeshi Jenerali Khalifa Haftar lililopotea lilianguka karibu na shule na hivyo kuwaua watoto hawa wawili na wengine kadhaa kujeruhiwa. RFI. Radio France Internationale. Asante msikilizaji uliyeko maeneo ya wandege ya jijini Kampala nchini Uganda matangazo haya unayapata moja kwa moja kupitia mawimbi ya 93.7 FM, lakini ukiwa jijini Nairobi nchini Kenya, matangazo haya unayapata kupitia mawimbi ya 89.9 FM. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Mwanasheria mkuu wa Israeli amefungua kesi mahakamani dhidi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kwa tuhuma za ufisadi. Netanyahu amekanusha madai dhidi yake. Na uamuzi wa kuondoka kesi wa kuondoka kesi wa kuondoka kumradhi, kesi yake amesema ni kwa sababu haamini iwapo atapata haki ndani ya bunge la nchi hiyo. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, na hapa anachambua swala hili akiwa jijini Kampala nchini Uganda. Mimi nafikiri e, anataka demokrasia ifanye kazi, kwa sababu mahali yuko njia banda. So, ya, ya, ni manake aamue nini huku anataka serikali huku anataka nji endelee vizuri bila misukosuko. Nafkiri hiyo ndio imepelekea kufanya uamuzi huo ua. Nafkiri italeta amani na masikizano kuona kwamba Netanyahu ne, ne ni mutu wa, wa demokrasia na kwa hivyo amejitoa kwamba hajakosea, wacha wenyewe waamue waone kama yeye kweli amekosea. Msikilizaji, Israeli inajiandaa kwenda kwenye uchaguzi wa tatu tarehe pili mwezi Machi mwaka huu. Nalo jeshi la Marekani limekiri kuanguka kwa ndege yake moja ya kijeshi katika eneo la Dehyak katika jimbo la Ghazni huko Afghanistan, lakini limekanusha madai kwamba ndege hiyo imedunguliwa na wapiganaji wa Taliban. Uingereza imeikubalia kampuni ya Uchina ya Huawei kwa iendelee kutumia mtandao wake wa mawasiliano wenye kasi kubwa ya G5 licha ya shinikizo kutoka Marekani kuzuia kampuni hiyo. Kumekuwa na wasiwasi kwamba serikali ya China ingetumia mtandao wa kampuni hiyo kudukua habari za siri za raia na serikali, madai ambayo Huawei imekanusha. Tuelekee viwanjani. RFI Kiswahili Michezo, naye Sabina Mpelo, karibu sana Sabina. Habari za jioni, salama Ruben, ulikumbuka, asante sana. Na katika michezo unaanzia barani Afrika haswa, ambapo <laughs> mshambuliaji Thomas Ulimwengu yeye amesaini kandarasi ya miaka miwili kuitumikia klabu ya TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kongo. Ulimwengu mwenye umri wa miaka 27 anarejea TP Mazembe. Aliondoka mwaka 2016 na anatokea uh, kuitumikia klabu ya JS Saoura ya Algeria. Sasa amerejea pengine, eh, kuna lolote amelikumbuka TP Mazembe. Hasa tusubiri tuone itakavyokuwa, si tutarajii kwamba atafanya makike yake kama ilivyokuwa hapo awali. Kweli naam, kule Uingereza katika EFL Cup ama kombe la Karabao leo kutakuwa na mchezo wa nusu fainali, ambapo Aston Villa watakuwa nyumbani Villa Park, wakiwakaribisha Leicester City. Kwa mujibu wa kocha uh, wa Aston Villa Smith, yeye amesema mshambuliaji wa kimataifa Mtanzania mbwana Ali Samata huenda uh, akaanza kucheza leo katika mchezo huo wa nusu fainali. Uh, Samata mwenye umri wa miaka 27 alisajiliwa na Aston Villa akitokea uh, Genk ya Ubelgiji na uh, huenda akaongoza safu ya ushambuliaji katika mchezo wa leo ambapo uh, Aston Villa wanarejeana na Leicester City, baada ya kutoka sare ya bao moja kwa moja katika mchezo wa awali. Uh, bila shaka mashabiki uh, wanasubiri kwa hamu mchezo huu uh, ukizingatia mbwana Ali Samata ndio sasa uh, mara yake ya kwanza kuingia uwanjani akitumikia klabu yake hii mpya Ligi uh, ya mabingwa ya England leo, kutakuwa na michezo mbalimbali. Blackburn Rovers watawakaribisha Queens Park Rangers, wakati Brentford wenyewe watakuwa wakikipiga dhidi ya Nottingham uh, Forest, lakini Cardiff City watacheza na West Bromwich. Huko Hull City wakiwa wenyeji wa Huddersfield, Leeds United wenyewe watakutana na Millwall. Katika Coupe de France, hii ni ya Ufaransa, Belfort watakipiga dhidi ya Montpellier wakikutana na, na Rennes. Monako yenyewe e, watachuana na Saint Etienne katika Tenerife wenyewe watamenyana na Hispania. Hispania. A, na Athletic Club. Bila shaka matokeo ya a, michuano hii msikilizaji, yatarajia katika matangazo ya kesho asubuhi, asubuhi panapo majali, naam, <laughs> katika mchezo wa tenisi, bingwa mara ishirini wa mataji makubwa Roger Federer, yeye ameendelea kudhihirisha wa umri sio kitu, wengine husema umri ni namba tu. Hii ni baada ya kupata matokeo ya kushangaza ni ushindi dhidi ya Marekani Tennys Sandgren kwa kutinga hatua ya nusu fainali ya michuano ya wazi ya Australia, ama Australian Open. Akizungumza, akizungumzia mchezo huo, Federer amesema hakutegemea kupata ushindi huo, ila wakati mwingine inakuwa bahati tu kushinda, na ndicho kilichotokea kwake. Na kwa upande wa wanawake, Ashleigh Barty, yeye amekuwa mwanamke wa kwanza kutinga katika hatua ya nusu fainali ya michuano hiyo baada ya kumchapa Petra Kiptova kwa seti mbili za saba sita sita mbili bila matokeo. Wakati Sofia Kenin naye ametinga katika hatua ya nusu fainali kwa kumshinda Ons Jeba kwa matokeo ya seti za sita nne Sita nne ni katika mchezo um, wa tenis. Na tukimalizia katika mpira wa kikapu uh, bado e, simanzi inaendelea kutawala kufuatia kifo cha aliyekuwa mnyota wa mpira huo wa kikapu Kobe Bryant, Bryant, na, yeah. Sasa nyota wa Los Angeles Lakers ambaye ni LeBron James amesema yupo tayari kuipigania misingi imara ambao ameacha Kobe katika enzi za uhai wake na James amesema kwamba anakosa cha kuandika. Hii ni kutokana na maumivu makali aliyonayo akikumbuka kifo cha nyota huyo. Na katika ujumbe wake wa mwisho uh, Kobe aliandika katika ukurasa wake wa Twitter akimpongeza LeBron James kwa kuwa mchezaji wa tatu wa NBA aliyeshinda alama nyingi zaidi yake akimpiku uh, nyota huyo ambaye sasa ni marehemu hayo, uh, katika michezo jioni ya leo. Niseme tu kwamba pia kumekuwa na risala nyingi za rambirambi kutoka kwa viongozi mbalimbali mbali wa dunia na Shukri. hata namna wachezaji uh, bora tuseme katika mchezo ama mpira wa kikapu. Asante sana Sabina Mpelo kwa habari hizo za michezo. Asante sana Ruben, RFI Radio France Internationale. Na msikilizaji ni saa kumi na mbili na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, nami sasa ni mpishe mwenzangu mwenzangu uh, uh, anakuja Julian Rubavu na makala Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji wa Radio France International, muda huu ukisikiliza makala ya Afrika Mashariki, ambapo unapata nafasi ya kuhabarika na kuelimika juu ya changamoto zinazomhusu raia wa Afrika Mashariki, ili kujitambua kifikra na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya ongezeko la mimba kwa wanafunzi nchini Tanzania. Licha ya uwepo wa sheria kali za ubakaji, kuanzia miaka thelathini jela hadi kifungo cha maisha, bado takwimu zaonyesha ongezeko la mimba kwa watoto wa kike walioko shule za msingi na sekondari, hali iliyopelekea Novemba mwaka jana, Jaji Mkuu wa Tanzania Ibrahimu Hamisi Juma kuishauri serikali kutathmini kazi inayofanywa na wapelelezi kwenye kesi za ubakaji wa watoto wa kike. Mkoa wa Rukwa ni miongoni mwa mikoa yenye visa vingi vya mimba kwa watoto wa kike ambapo Novemba mwaka jana viliripotiwa visa vipatavyo mia tatu. Kupata mengi zaidi, fuatana nami Julian Rubavu, Radio France International. Kwa kuanza, tuungane naye Mchungaji Pasco Antony kupata mtazamo wake juu ya ongezeko la mimba kwa watoto wa kike walioko mashuleni. Mimi naitwa Mchungaji Pasco Anthony, ni mchungaji wa kanisa la FPCT Kanyinya Mugozi, Ngara, Tanzania. Mchungaji, kuna hili tatizo la watoto wa kike kuvamiwa na kundi la wanaume kuwapa mimba wakiwa mashuleni. Hili swala mnalizungumziaje kiroho? Akusema kweli, kuhusu hilo inasababishwa na watu kuto kuyashika maadili ya kimungu na hasa kutohudhuria ibada na kusikiliza mawaidha yanayotolewa makanisani. Hicho ndicho kinacholetelezea watu wanaingiliwa na mapepo ya uzinzi au ngono. Mimi nafikiria jambo kama hilo ndilo linalosababisha mambo kama hayo. Watoto wa kike ambao ni wanafunzi wa shule za msingi na sekondari ni wahanga zaidi, na wanaotumiwa kwa hili ni wanaume watu wazima au hata vijana wadogo. Kwenye mafundisho yenu mnamlindaje mtoto wa kike ok? Asante. Kuhusu hili mtoto wa kike, tunavyomlinda ni kwamba tunamuelimisha madhara ya ngono na jinsi wanavyoweza kujikinga, lakini sasa unakuja kukuta kwamba kinacholetelezea hawa mabinti nao wafike mahali washindwe kujilinda ni pamoja na kutokupewa matumizi na wazazi wao. Sasa hicho wanaume wanapokuja na visentisenti, sasa vinawashawishi mpaka wana, wanaacha maadili, kwa sababu wazazi pia nao ni kiashiria kikubwa cha kutokuwatimizia mahitaji yao na hawa wababa, watu wazima kabisa, kuna kesi nyingi zimeripotiwa maeneo mbalimbali nchini Tanzania, wanahusishwa watu wazima, walimu, hata wazazi wenyewe, wababa wenyewe wa ndio wanahusika, wanahusika katika hayo matukio. Hili mnalizungumzaje kanisani? Ah, kanisani kwa kweli huwa tunajitahidi kuwaonya ili wasiweze kuharibu watoto wa kike kwa sababu tuna hasa tunafundisha habari za upendo kama amri ya Mungu inavyosema kwamba pendaneni ninyi kwa ninyi ka, kama nilivyowapenda, na amri inasema kwamba ukimpenda ndugu yako ina maana hutamfanyia mabaya. Sasa tunapohimiza hiyo inaonekana sasa, watu wengine kwa sababu wanashindwa kuingia makanisani, sasa hilo hawalielewi, na vilevile vile mapepo yanayowavamia ya hayo, ni kwa sababu hawamsikilizi Mungu, na wanashindwa kumsikiliza Mungu, ndiyo sababu kubwa inayoletelezea wanaume kama hao na vijana wengine E, wanawavamia mabinti wakifikiri kwamba sasa hawa wako salama zaidi kuliko wale waliokuwa e. Ni kipi kifanyike ili hawa wababa wanaume wasiweze kuchukua hawa watoto na kuwaharibu? Aa, mimi jambo la kwanza ninaloliona hawa wababa kwanza washike maadili ya kimungu, wahudhurie ibada katika makanisa yao au misikiti yao, lakini jambo la pili serikali iweke mikakati mikubwa sana ya kuwashughulikia. Kama akikamatwa, basi sheria ichukue mkondo wake. Asante, nashukuru sana, eh. Okay, mkumbushe msikilizaji majina yako na kanisa lako. Ah, mimi naitwa Mchungaji Pasco ya Antoni wa kanisa la FPCT Kanyinya, Mgozi, Ngara, Tanzania. Msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki. Sasa mbele yangu wapo wanaume ambao ni vijana vijana, sasa napata mtazamo wao. Wao wanazungumziaje hili? Ni kitu gani, pepo gani na wasukuma kufanya uhalifu huu? Mbele yangu bwana, unaitwa nani? Mimi naitwa Ernest Stanislaus Mgongo. Na wasukuma kufanya uhalifu huu. Unaitwa nani? Una miaka mingapi? Na miaka ishirini na mbili. Hili la uharibifu, wanaume mnatuhumiwa zaidi kwa uharibifu huu wa watoto, mashule, walioku mashuleni shule za msingi hata sekondari. Wewe mwanaume unalizungumziaje? Nazungumzia vibaya kwa sababu ni wanafunzi wanayosoma, ni kuwaharibu wanafunzi wanayosoma ili walete maendeleo nchi hii ya Tanzania. <laughs> <laughs> sawa, wanahumi, lakini hao watoto wakike wanaharibiwa na wanaume na we ni miongoni mwa wanaume. Sawa, na sisi tuo wanaume, lakini sisi sio wakwenda kuwa kwarubuneti tuwape mimba ili waache shule. Lakini umesha shuhudia watoto wakike wana mimba ambao wako shule za msingi Hapana, mimi si kweli, sijawahi kuwaona sekondari, niliwaona. mm -hmm. e. na wahusika ni wanaume kama wewe, sawa? mm -hmm. wahusika ni kama wanaume kama sisi, lakini hatujawahi si sisi kufanya hiyo tendo la wabakaji wa watoto wa wanafunzi <laughs> Yupo kijana mwingine bado damu ya moto. Wewe unaitwa nani? <laughs> Ah, kwa jina mimi naitwa Uchaguzi Tanzilaus, natokea Mgozi Ngara, mm -hmm. Kagera, Tanzania. mm -hmm. Hakuna wanaume nao wanaona kutongoza wana wasichana nawaona sana tena, wana, wanaume ambao wana wanawake, wana, kabisa wanatongoza wanafunzi hata wanasoma. Mm. Eh, unawaambia nini au unapowaona wanafanya hivyo unajisikiaje wewe? Kabisa, mimi najisikia vibaya. Mimi ni kijana kabisa, mimi hilo tendo sifanyi kabisa. Mimi nawaogopa wanafunzi kabisa, nataka wasome walete maendeleo Tanzania. Mm. Aidha, serikali ya Tanzania inasisitiza kila mmoja kuwa mlinzi wa mtoto wa kike, na kwa anayebainika kwenye uhalifu huo, basi hatua kali zichukuliwe, kama anavyobainisha Waziri Mkuu wa Tanzania Ndugu Kassim Majaliwa. Watoto wa kike ndoto zao huwa hazikamiliki kwa sababu kuna makundi yasiyopenda maendeleo ya mtoto wa kike, na hawa tumewatafutia dawa yao. Serikali yenu imetafuta utaratibu wa kumlinda mtoto wa kike na serikali yenu imewekeza kwa mtoto wa kike huyu. Ni msisitizo na kila mmoja ajue kwamba mtoto wa kike ambaye anasoma kutoka shule za msingi mpaka akifike kidato cha sita hapaswi kuguswa na yeyote, mwache asome amalize mpaka kidato cha sita aende chuo kikuu. Akienda chuo kikuu, huku anakuwa na uwezo wa majibu ya kukujibu ukimgusa, atakuuliza unanigusia nini? Unanitakia nini? huku chini analindwa. Tena tumeweka na sheria ngumu ya yeyote ambaye huwa ajali huwa ajipendi sheria yetu yule, yule yeyote ambaye anampa mimba mtoto yule, yeyote ambaye anamwoa mtoto yule, wewe kwanza kabla hujaamua haya, jiulize una miaka mingapi, ili ile miaka ya kisheria tukikukamata ukijumlisha, ujitafakari, utarudi hapa, utakuwa wewe Sheria yetu ukimwoa mwanafunzi ukamwachisha shule, ukimpa mimba mwanafunzi ukamwachisha shule, ni jela, haina msamaha, miaka 30. Natamka hili tamka hili wa... Karibu mpenzi msikilizaji wa Radio Free Tanzania. Hadi Juma lijalo mimi ni Julian Lubavu, Radio France International. Sa dakta so, imetimia saa 12 na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 11 na nusu huku Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Wataalamu wa afya nchini Kenya wachunguza afya ya mwanafunzi wa nchi hiyo aliyewasili hivi leo jijini Nairobi kutoka China. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu Michelle Bachelet asema DRC imepiga hatua katika kuboresha haki za binadamu. Naye mwanasheria mkuu wa Israeli afungua kesi ya ufisadi dhidi ya Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu. Habari kamili, msikilizaji. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rf kiswahili com, redio wa shirika lakini pia uh, kwenye mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook mubashara ama moja kwa moja. Tuanzia huko Kenya, wataalamu wa afya katika nchi hiyo wanachunguza iwapo mwanafunzi raia wa nchi hiyo aliyewasili jijini Nairobi hivi leo akitokea China ameambukizwa virusi vya korona au la, mara baada ya kuonekana kuwa na dalili kama hizo, baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta hivi leo asubuhi akitokea Guangzhou. Mwanafunzi huyo ambaye hajatajwa jina alikimbizwa mara moja katika hospitali ya taifa ya Kenyatta na kutengwa katika wodi eh, maalum ili kuchunguzwa zaidi kabla ya kutolewa kwa taarifa kuhusu madai ya maambukizi hayo. Nayo serikali ya Tanzania kupitia waziri wake wa mambo ya nje Profesa Palamagamba Kabudi amesema nchi hiyo ina wanafunzi zaidi ya elfu nne nchini China lakini hakuna hata mmoja wao ambaye ameambukizwa virusi hivyo. Na sisi Tanzania kule China tunao wanafunzi takriban elfu nne wanaosoma kule, na katika mji wa Wuhan, jimbo la Wuhan, tunao wanafunzi kama mia nne hadi sasa. Eh, watanzania wote walioko huko China na katika jimbo la Hunan, hakuna hata mmoja wao ambaye mpaka sasa amepatikana na hiyo homa, na jitihada zinachukuliwa na, na serikali ya China kuhakikisha kwamba wanaudhibiti ugonjwa huo, na sisi tunaendelea kufuatilia kila siku kujua maendeleo. Ni sauti yake Profesa Palamagamba Kabudi, ni waziri wa mambo ya nje wa Tanzania. China inaendelea kupambana na maambukizi ya virusi vya korona ambavyo kufikia siku ya leo Jumanne vimesababisha vifo vya watu 106 na na wengine zaidi ya 4000 kuambukizwa. Mwandishi wetu Steven Mumbi anaeleza zaidi. Maambukizi ya virusi hivyo yanaendelea kusababisha wasiwasi nchini China na mataifa mengine ya dunia huku kila jitihada zikifanyika kudhibiti. Ujerumani imethibitisha mgonjwa wa kwanza virusi hivyo huku Marekani na Kanada zikitoa wito kwa raia wake kuepuka kusafiri kwenda China kwa sasa watu zaidi ya milioni hamsini na sita katika miji ishirini nchini China ikiwa ni pamoja na Wuhan wamezuia kutoka nje ya mji huo kwa hofu ya kusambaa kwa virusi hivyo ambavyo vinaendelea kuzua hofu kubwa. Uongozi wa Hong Kong nao umetangaza mipango ya kuzuia safari kati ya eneo hilo na China ili kuepuka maambukizi zaidi. shirika la afya duniani WHO linasema bado ni mapema kutangaza kuwa virusi hivyo vimekuwa janga la kimataifa, wakati huu Tedros Adhanom Ghebreyesus akizuru nchini China. Asante sana um, mwenzangu Stephen Mumbi. Wizara ya afya nchini Rwanda imethibitisha kuanza kutumia ndege zisizokuwa na rubani kusafirisha dawa na vifaa vya kupambana na ugonjwa hatari wa malaria kwenye nchi hiyo. Rwanda imetangaza mpango huo na kwamba itapeleka ndege hizo katika maeneo yanayoaminika kuwa na mbu wengi wanaoongezeka na kwamba kazi ya ndege eh hizo itakuwa ni kunyunyiza dawa kumaliza wadudu hao sugu. Takwimu iliyotolewa na wizara ya afya ya Rwanda imeonyesha kuwa katika uh, kipindi cha miaka minne iliyopita idadi ya vifo kutokana na ugonjwa huo wa malaria imepungua kwa asilimia 60. Tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia haki za binadamu inasema wanajeshi na vyombo vingine vya usalama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimeendelea kuhusika na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu katika taifa hilo kubwa na tajiri la Afrika ya Kati. Mkuu wa tume hiyo Michel Bachelet akiwa jijini Kinshasa amelitaka jeshi na vyombo hivyo vya usalama kuacha kabisa ukiukwaji eh, huu na kutaka hatua kushu, kuchukuliwa kwa wanajeshi watakaobainika kuhusika. Bashele ametoa kauli hii mara baada ya kaulihi, kumaliza ziara yake katika mkoa wa Ituri, katika eneo ambalo raia zaidi ya elfu saba wameuawa tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na saba na kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa. Kizito bin Hangi ni mtetezi wa haki za binadamu wa shirika la ASADO tawi la Beni, na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Beni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. inaweza kutusaidia kwa kuweza kuboresha na kwa kuweza kubadilisha namuna ya kutumiza ya vikosi vya FARDC. Unajua vikosi vya FARDC na serikali yao yenyewe hiyo inakuwa na jukumu ya kuweza kutekeleza na kuheshimisha haki za binadamu. Sasa wakati haki za binadamu zinakanyangwa ama kupondwa, na wao wanakuwa na mamlaka ya kuweza kuikamilisha. Ndiyo maana tuna sisi wote tunakubaliana na huyu mkuu wa mambo ya haki za binadamu E, mashirika ya kiraia na kwa wa katika DRC ni sauti yake Kizito Binhangi mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Asado tawi la Beni, na hapa amekuwa akizungumza nasi akiwa mjini Beni mashariki mwa DRC, ambapo msikilizaji, usiondoke, utamsikiza kwa kirefu katika wasaa wa mahojiano. Chama cha upinzani nchini Sudan Kusini kimesema kiongozi wake Riek Machar atarejea jijini Juba wiki ijayo kujaribu kwa mara ya mwisho kushauriana na Rais Salva Kiir kuhusu maswala tata ya mpangilio wa usalama na idadi ya majimbo na mipaka yake kuelekea kuundwa kwa serikali ya pamoja baadaye mwezi Februari. RFI Radio France Internationale. Unaendelea kusikiliza matangazo haya, yanakujia moja kwa moja kutoka idhaa Kiswahili ya RFI. Kwa upande wa muda ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na saba kwa saa za Afrika Mashariki, huku Afrika ya kati ni saa kumi na moja na dakika thelathini na saba. Rais wa zamani wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Francois Bozize amesema hakuna kinachoweza kumzuia kuwania tena urais nchini humo. Bozize ambaye amezungumza hadharani baada ya kurejea nchini humo mwishoni mwa mwaka uliopita akitokea uhamishoni, amesema kuwa iwapo chama chake kitamteua kupeperusha bendera, basi atawania wakati wa uchaguzi mkuu unaopangwa kufanyika mwezi Desemba. Edi Sanforien Parekut ni mwanasiasa wa chama cha PUR, ni chama cha upinzani huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Kisheria hamna kitu chochote ambayo ina inamzuia Francois Bozize kugombea kiti cha urais, sababu mpaka sasa hivi ajapeleka mahakamani, mpaka ajapeleka mahakamani ikidhibiti kwamba yeye anahusika moja kwa moja au kwa mbali, ndio vitu inaweza kumzuia kugombea. Basi kwa sasa hivi hamna kitu chochote ambayo inamzuia kugombea kiti cha urais, sababu bado ana watu na chama chake, bado anamteuliwa kama rais ya chama na msikilizaji, rais huyo wa zamani wa jamhuri ya Afrika ya Kati Francois Bozize anashutumiwa na Umoja wa Mataifa kwa kuchochea machafuko kati ya waasi wa Anti Balaka na Seleka katika mzozo wa ukosefu wa usalama na kisiasa ulioanza mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Wizara ya ulinzi ya Algeria imethibitisha kuanguka kwa ndege ya kivita wakati wa mazoezi ya usiku katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo ya Afrika ya kaskazini na kuwaua watu wawili, rubani pamoja na msaidizi wake. Wapiganaji wa kijihadi waliokuwa wamejihami kwa silaha, Jumamosi iliyopita, walivamia kijiji cha Silgaji katika mkoa wa Sum, kaskazini mwa Burkina Faso na kuua idadi, idadi kubwa ya watu mengi zaidi. Na mwandishi wetu Victor Melkisedek Abuso. Ripoti za kiusalama zimethibitisha kutokea kwa mauaji hayo katika kijiji hicho, huku ikikadiriwa kuwa watu waliopoteza maisha ni kati ya kumi na thelathini lakini pia kuna hofu kwamba huenda idadi ikaongezeka na kufikia zaidi ya hamsini. Idadi hii imetolewa na wenyeji wa kijiji hicho waliofanikiwa kukimbia makwao baada ya uvamizi huo ambao umeleta wasiwasi mkubwa wa kiusalama. Baada ya uvamizi huo, wakazi wa kijiji cha Silgaji wamekimbilia katika eneo la Buzanga na waliofanikiwa kutoroka wanaeleza kwamba magaidi waliwasili na kuwatenga watu kwa makundi mawili, wanaume na wanawake. Wanaume waliuliwa na wanawake kuambiwa waondoke katika kijiji hicho. Nchi ya Bukina Faso, katika eneo ambalo linapakana na, na nchi ya Nijaa na Mali limeendelea kukumbwa na no ukosefu wa usalama kutokana na uwepo wa makundi yenye silaha ambapo tangu mwaka 2015 watu zaidi ya mia nane wamepoteza maisha na wengine zaidi ya laki sita wameakimbia makwao. Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji ulieko Kalemi katika jimbo la Tanganyika huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Matangazo ya RFI Kiswahili unayapata moja kwa moja kupitia Radio, uh, Francophone des Grands Lac RFGL. Na hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Mwanasheria Mkuu wa Israeli amefungua kesi mahakamani dhidi ya Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu kwa tuhuma za ufisadi. Hatua hii imekuja baada ya Netanyahu kupitia ukarasa wake wa mtandao wa Facebook kuondoa ombi alilokuwa wametumwa kwa bunge kutomchukulia hatua kuhusu madai ya ufisadi, ubadhirifu na kuvunja uaminifu. Francis wa Mbete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mchambuzi pia, mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda. Mimi nafikiri eh, anataka demokrasia ufanye kazi kwa sababu mahali yuko njia banda. So, ya, ya maanake aamue ah, nini huku, anataka serikali huku anataka nji endelee vizuri bila misukosuko. Nafikiri hiyo ndio imepelekea kufanya uamuzi huo. Nafikiri italeta amani na masikizano, kuona kwamba Netanyao ne, ne ni mtu wa wa demokrasia, na kwa hivyo amejitoa kwamba hajakosea. Wacha wenyewe wa waamue, waone kama yeye kweli amekosea. Ni mtazamo wake, Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Kampala nchini Uganda. Msikilizaji, Israeli inajiandaa kwenda kwenye uchaguzi wa tatu tarehe pili mwezi Machi mwaka huu kiongozi wa Qatar hivi leo amemteua waziri mkuu mpya ambaye amechukua nafasi ya waziri mkuu aliyedumu kwa muda mrefu Sheikh Abdullah bin Nasser bin Khalifa Al Thani, chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali kimetangaza hivi leo. Hata hivyo, hakuna sababu yoyote iliyotolewa kuhusu kufanyika kwa mabadiliko hayo, wala haijulikani iwapo Sheikh Abdullah bin Nasser bin Khalifa Al Thani ataendelea kuwa waziri wa mambo ya ndani baada ya kuondoka kama, baada ya kuondoka kwa waziri mkuu. Waziri mkuu mpya Sheikh Khalid bin Khalifa bin Abdulaziz Al Thani awali aliongoza ofisi ya mtawala wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani, kwa mujibu wa tofauti uh, mataarifa za serikali Jeshi la Marekani limekiri kuanguka kwa ndege yake mmoja ya kijeshi katika eneo la Deh Yak katika jimbo la Ghazni huko Afghanistan lakini limekanusha madai kwamba ndege hiyo imedunguliwa na wapiganaji wa Taliban. Msemaji wa jeshi hilo la Marekani Kanali Sony Leggett amesema wakati uchunguzi, wakati huu uchunguzi wa ajali hiyo ukiendelea hadi sasa hakuna viashiria vyovyote vinavyoonyesha kwamba ndege hiyo, ndege hiyo ilidunguliwa ama iliangushwa kwa kombora, kombora. Karibu msikilizaji kwenye wasaa, mahojiano na mmoja. Habari zetu kuu katika matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili ni huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ambako mjumbe wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu Michel Bachelet amesema DRC imepiga hatua katika kuboresha haki za binadamu. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Kizito Binhangi ni mtetezi wa haki za binadamu akiwa Beni. Hali ya haki za binadamu inaendelea tu kujidumia. Ni kusema haki za binadamu hazijawahi kuheshimika katika nchi yetu ya DRC, kwa sababu tumeona kuna watu wengi ambao wamefungwa kwa bure, wenyewe kufanya maandamano, kusambazwa kuna mambo ya kisiasa kuwa na haki ya misara mizuri, watu kuwa na haki ya kupata kazi, lakini hizo haki zote hazitekelezwa na serikali yao wenyewe, na ndiyo maana eh, nchi yetu ya Kongo wanaweza kuichongea kwa mambo nyingi inayohusu haki za binadamu ni kila mara, na sisi wenyewe tunaweza kuchongea kwa kuona kwamba polisi askari na Uh, watu wengine wa serikali kwa kuweza kukiuka haki ya binadamu, japokuwa ni wao wenyewe wanaweza kuitekeleza. Ametoa kauli hii ikiwa ni siku chache tu baada ya kukutana na Rais Felix Chisekedi. Uh, serikali haijajibu chochote mpaka sasa ama no, kwa sasa serikali haijajibu lolote. Hakuna tamko fulani ya DRC ama Chisekedi yeye mwenyewe ama ya, gavumenti yakoke wamenyamaza. Tunawaza kwamba wako nachunguza hivi karibuni tunatumaini kwa ya kwamba wataweza kuzidia na ya muhimu ni kuweza kurekebesha kusudi mambo ya haki za binadamu ziweze kuheshimika katika njia yetu ya DRC. Naam eh, Kizito Binhangi, pengine unaona tatizo liko wapi? Kwani vyombo ambavyo, ah, vinategemewa kulinda ama kutetea haki za binadamu ndivyo vinatuhumiwa kukiuka haki hizo, shida inakuwa kwenyewe vyombo vya vina mahakama vinazembea, hazilete malipizi kwa wale ambao wanakiuka haki za binadamu, na ndiyo maana wanaendelea kukiuka haki za binadamu. Kama vyombo vya mahakama ama vya sheria zingiweza kafanya kazi yao kama kawaida, labda e, haki za binadamu zimeheshimika na wale wenyewe kuikiuka wangiogopa na kuweza kuheshimisha hizo haki za binadamu. Ni nini sasa kinaweza kufanyika ama ni kwa namna gani mamlaka ambazo zinatuhumiwa zinaweza kuhakikisha hali ya usalama na amani inarejea na vyombo hivi kuaminiwa tena na jamii? Vyombo vya mamlaka na serikali yao yenyewe ingeweza kutekeleza mikataba mingi mingi, au mbalimbali ambayo wameweza kusaini na zaidi sana kuweza kuleta malipizi kwa wale wenye kukiuka haki za binadamu ikiwa maaskari jeshi, maaskari polisi, hata watu wengine wa serikali, kama nakiuka haki za binadamu wanapata malipizi. Na Umoja wa Mataifa ingiweza kusaidia, e, nchi yetu ya DRC zaidi sana kwa e, mambo ya ya mahakama kusudi kila mara ama baada ya mwaka mzima e, wasikuwa wakichongea serikali hadi kusema hawaheshimishi haki za binadamu ijapokuwa ni sauti yake Kizito Binhangi, mtetezi wa haki za binadamu, akiwa mjini Beni huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na hapo ni katika mahojiano ya moja kwa moja na mwenzangu Sabina Mpelo. Namna sasa, nimpishe uh, Stephen Mumbi anakujia na makala Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo msikilizaji, tayari watu mia moja nchini China wamepoteza maisha kutokana na maambukizi ya virusi vya korona katika mji wa Wuhan. Ambapo tayari nchini Kenya mtu mmoja ameshukiwa kuugua ugonjwa huo na amewekwa karantini alipowasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa Jomo Kenyatta jijini Nairobi. Akitokea Guangzhou nchini China. Huko Cote d'Ivoire nako mtu mmoja ameshukiwa kuambukizwa virusi hivyo vya korona. Nchini DRC wafanyabiashara wameanza kuchukua tahadhari mbalimbali, ikiwa ni pamoja na katika mji wa Butembo. Msikilizaji, unachukua tahadhari gani kujiepusha na maambukizi ya virusi hivyo vinavyosababisha mafua makali? Jina langu ni Steven Mumbi. Naanza kupokea simu yako kinipa mtizamo wako. Bila shaka tayari uko na simu yako kiganjani, karibu. Naitwa Kalele Mjembe wa Igunga, Tabora, kwa sasa niko Dar es Salaam nchini Tanzania. Mataifa ya Afrika bado hayajachukua tahadhari ya kutosha. Tumeshuhudia pale nchini Kenya kuna mgonjwa mmoja amewekwa garanti, kwa maana ya kwamba amegundulika na, na maambukizi ya ugonjwa huo kwa hiyo mimi ningependa nchi za Afrika kupitia idara za afya ziweke utaratibu ambao utasaidia mtu anayetoka China apimwe kwanza, afanyiwe vipimo vya afya pamoja na kuwekwa katika sehemu ambayo hataweza kuambukiza wenzake, kwa sababu kule Kenya wamepatikana ame, mgonjwa mmoja ambaye ametoka China. Kwa hiyo mimi ningependa Afrika tuchukue tahadhari. Asante sana kwa jina, mi naitwa Renal Elusin Katuta. Wengine wananifahamu kwa jina ya John Katuta, mjini Lubumbashi DRC hapa Afrika. Ningependa kuwahimiza viongozi wetu, ili wapate kufanya mjadala mkubwa, wakae pamoja, ili tujadili tatizo hili ni sigumbe Afrika, kwa sababu ugonjwa huo ni ugonjwa hatari sana, ambao tumesikia wameutaja ukiwa unaua una kwa haraka sana usifike Afrika mahali kote kwa sababu nimesikia kwenye na nchi nyingine imeshaanza kuvumba. Kwa jina naitwa Mimwani Kennedy, iniko nyakatu Bukoba nchini Tanzania. Mimi nafikiri nipotokana na maradhi ya virusi hivi vya korona, watu wazi kwa mashariki wanatakiwa kufanya mambo ya fuatayo kwanza, kuwa karibu sana na madakitani na wataalamu wa masuala ya afya. Vile vile ni kuepuka kukaa sehemu zenye msongamano wa watu, hasa maeneo ya mipakani. Mimi nafikiri watu watu tunatakiwa tujiepishe na, na sehemu zenye msongamano ya watu, hasa maeneo ya mipakani, kwani watu watu wanaweza kujipenyeza na kusambaza virusi kama hizi. Vile vile kufuata maelekezo yanayotolewa na wizara husika, hapa nazungumzia wizara ya afya. Wizara ya afya inatakiwa kutoa maelezo ya kutosha, na hiyo maelezo wananchi inabidi tuyafuate, ili kuepukana na maradhi ya virusi za pamoja, nayo kupata elimu a na vyombo vya habari, mfano redio. Tunajua asilimia kubwa ya watu wana miliki redio, inaweza ikawa njia mojawapo ya kuepukana na maradhi ya virusi vya korona. Uh, nipo Kigali Rwanda. Mimi ni Fadhila Tunasumani. Niseme tu kwamba serikali zetu hizi za Afrika ziweze kuchukua tahadhari licha ya kwamba shirika la afya limeshindwa kufanya hivyo. Uh, sababu unapoangalia jinsi corona virus inavyokuwa inaangamiza sasa, takriban ni watu mia ni moja wakisha fariki kule China. Uh, ni kwamba ni muda sasa asa, izi, ase, tazari, masicha, wa serikali zetu hasa hizi wizara za afya kuweza kuchukua tahadhari na kuweza kuhamasisha wakaji wote wa nchi husika ili kuweza kujilinda na kutoa kabisa taarifa zinazohusika kwa watu ambao huenda wanaweza kusafiri katika nchi hizo ambazo zimeshaambukizwa na ugonjwa huu wa coronavirus, lakini pia sisi wenyewe raia kuweza kuchukua tahadhari mapema, sababu ni ni vizuri ni, ni, ni, sana watu kuweza kunawa mikono kwa kutumia sabuni kabla ya kutumia chochote, na hiyo itaita tija sana saa sisi ambao tunaishi bara la Afrika. Kwa jina naitwa Fred Njawa, anapatikana pande za Lusaka nchini Zambia. Kwanza kabisa, nianze kutoa pole kwa wale wote waliokumbwa na ugonjwa huu. Tunaomba kwamba Shirika la Afya Duniani lifanye kila linalowezekana, navyo kuweza kuwapa watu taarifa au mbinu au ni jinsi gani ya kuweza kujiepusha au kujikinga na ugonjwa huu, kwa sababu tayari inaonyesha kwamba huu ni ugonjwa wa hatari ambao utazidi hata ugonjwa wa Ebola kwa sababu tumeshuhudia kama huko China tayari wameshakufa hawa watu kadhaa, alafu tunaangalia hata huku bara la Afrika, kuna wafanyabiashara wanaotoka huku Afrika kwenda China. Kwa hiyo nao inatakiwa wapewe taari jinsi gani ya kuweza kujirinda ugonjwa huu. So tutaomba sana shirika la afya lifanye juu la chini kuelimisha jinsi gani ya kujikinga, kwa sababu hata mimi binafsi sijajua njia gani za kuweza kujikinga na huu ugonjwa, kwa sababu hawajatuelimisha bado. Shirika la afya duniani kwao wafanye juu la chini iwezekanayo kuweza kutuelimisha sisi kama jamii kutoka mji Bunia hapa mkoani Ituri, mataifa yote yaungane kwa pamoja, ili kupiganisha virusi hivyo visiweze kusambaa maeneo yaliyo mengi duniani. Kwa hivi mataifa kama vile mashirika ya kuangalia mambo ya afya kama vile uh, Shirika uh, la Afya Ulimwenguni hmm, na pamoja na mataifa yaweze kufanya uchunguzi wa karibu sana, ili kuangalia wanaosafiri kwamba wanasafiri salama kwa hivi Uh, kila zile taifa ichunguze katika nchi yake wale wanaotokea nje, kama kweli wako salama na wala hawajaaskiriwa na virusi hivyo. Huo ndio unaweza kuwa mchango wangu. Kwa majina yangu naitwa Mwalimu Simu Ujensi Katia kutoka na Manyere Nkasi Ruka nchini Tanzania. Mimi kwa upande wangu nafikiria kitu cha kwanza, Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inabidi itoe elimu ya kutosha jinsi gani kwa Tanzania tunaweza kukabiliana na ugonjwa wa virusi vya corona. Lakini hata katika viwanja vya ndege na maeneo mengine yote iwekwe tahadhari, ili wale wageni wanaofika au wanaosafiri kwenda nje ya nchi kuwepo na uchunguzi wa kuwachunguza ili virusi hivi visiweze kuenea katika nchi yetu ya Tanzania, lakini vilevile wananchi waweze kufuatilia vyombo vya habari ili kupata elimu zaidi ya namna ya kujikinga na virusi vya korona. Asante sana. Res, kwanza nitoe shukrani kwenu kwa kunishirikisha, alafu na pili nitoe pole kwa raia wote wa China ambao walikutwa na majanga kama hayo na matatizo mengi ambayo yanakuta kupitia virusi hivyo vya korona. Kwa ushauri wangu tu, kwa sababu inasikika kwamba ugonjwa huo sana unaambukizwa kwa alama ya usafiri, mikono michafu na kutumia nyama za pori, hiyo kwanza ningeomba serikali za nchi nchini kote ama serikali za kimataifa zizidi kabisa kuona kwamba ugonjwa huo ni hatari, na hasa kwa serikali ya China huko mjini Wuhan katika jimbo la Hubei ambako ndo kumeanzia korona, wajitahidi sana kuangalia namna gani watakimbiza ugonjwa huo, na kwa sisi raia wa DRC, kwa sababu tunajua kwamba wafanyabiashara ndo wanaokuwa na, na zoezi la kuleta magonjwa katika nchi, nitakuwa nikiwashauria tu kwamba wanapaswa kujitahidi sana. Na sio tu kusafiri kwenda China ndo ambako kuna magonjwa hayo. Kuna nchi kama vile Korea ya Kusini, Taiwan, Thailand, Vietnam na Saudi Arabia, Singapo, kuna magonjwa kama na hayo. Kwa hiyo watakapokuwa wakienda katika mambo ya biashara yao wakumbuke kwamba kuna rahia ambao wanabakia mijini na sio tu kwa ajili ya faida yao. Wasijitahidi sana kusafiri katika njia ambazo zina banabana, au wakitumia maji safi na mikono safi na wazizibe pua zao, wakati wanakuta mtu ambaye na kikozi kikubwa, kwa sababu magonjwa hayo yanaambukiza pia kupitia kikozi, alafu na wasizile nyama za pori. Hapo natoa sana shukrani kwenu RC. Naitwa Alidor nikiwa Moba Kirungu hapa DRC. <todicli> Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji kwa simu yako. Na sasa nigeukia baadhi ya jumbe fupi ulizotuandikia katika mtandao wetu wa Facebook, nikianza na huyu Amisi Munga kutoka huko Bujumbura nchini Burundi. Yeye anasema serikali za nchi ziwe na maamuzi sahihi kwa wananchi wake, sababu raia hawawezi kuchukua maamuzi yoyote wakati hawana uelewa juu ya virusi hivyo vya korona. Ujumbe mwingine ni wa kwake Mustafa Makunganya au Baba Rahma akiwa huko Dinembo Tandahimba Mtwara nchini Tanzania. Yeye anasema shirika la afya duniani WHO linatakiwa kuweka kambi nchini China haraka iwezekanavyo, ili raia wake wawe makini wakati wote, kwa sababu dalili za ugonjwa huo zinaelezwa kuwa ni hatari zaidi na virusi hivyo vinaenea kwa haraka. Msikilizaji, kabla sijafungasha jamvi hili la makala ya habari rafiki, sikiliza, hizi ni tahadhari za kuchukua ili kujiepusha na virusi hivyo. Osha mikono na maji na sabuni, au tumia dawa ya kusafisha mikono. Funika pua na mdomo unapokohoa au kupiga chafya kwa kutumia tishu, usitumie mkono wako. Usimsogolee karibu yeyote mwenye dalili za mafua. Msikilizaji, na kuacha na methali hii mdharau mwiba guu huota atende, maji yakimwagika hayazoleki. ya ya msikilizaji, chukua hatua. Jina langu ni Steven Mumbi na kualika hapo kesho katika makala nyingine ya habari rafiki, na uwe na wakati mwanana, kwa heri. Asante sana Steven Mumbi, bila shaka uh, tutazingatia. Msikilizaji, hivi ndivyo nami na tamatisha matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo e, Stelius Sane. Msimamizi wa matangazo haya yamekuwa ni mwenzangu Victor Melkisedek Abuso. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Utakapolala, usisahau kumwomba Mungu na kwaheri kutoka Dar es Salaam. In the night, Eglay, Washington kutoka Jamaika. Msikilizaji nipo nami natamatisha matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili, naitwa Ruben Lukumbuka. Kumbuka msikilizaji, matangazo mengine yatakujia hapo kesho mwendo wa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hivi punde utajiunga na wenzetu kule Paris nchini Ufaransa. RFI, habari zinaendelea.