So, metumia saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki sawia na saa 11 kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka, habari za jioni hapo ulipo msikilizaji, asante sana kwa kuungana nasi Tumekuandalia habari za dunia makala gurudumu la uchumi. Kwanza ni habari kuu za dunia na huu hapa muhtasari wake. Watu zaidi ya kumi wauawa katika shambulio la waasi wa ADF wilayani Beni, mashariki mwa DRC. Mataifa ya Japani, Marekani na Ufaransa kuwaondoa wananchi wao huko China kutokana na, na, na maambukizi ya virusi vya Korona. Na Wapalestina waupinga mpango wa amani ya Mashariki ya Kati uliotolewa na Rais wa Marekani Donald Trump. Habari kamili tuanzie huku Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Msikilizaji, watu 15, raia wa kawaida, wameuawa na wengine kujeruhiwa katika eneo la Manzingi katika wilaya ya Beni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC baada ya kushambuliwa na waasi wa ADF usiku wa kuamkia leo, yakiwa ni mauaji ya hivi punde katika eneo hilo. Mwandishi wetu wa Beni Erikson Luhembwe ametutumia taarifa ifuatayo kijiji cha Mebundu, Mayabalo na Eringeti ndivyo vilivyolengwa katika shambulizi hilo ambalo limezua wasiwasi miongoni mwa raia. Dona mba Kuzo ni kiongozi wa polisi katika sekta ya Beni. Kato mbao kumi na nne wameuawa, sita walikatwa vichwa. Polisi wako katika miji na sio mashambani. Naye Mwindo Vukulu, raia wa Eringeti, asema ye, kambi kubwa ya Wasuni ya Medina wanakuwa kama wanachilia mapambano na hatujui ni kwa nini, dui anapata asa muda yakuciteza tena ndani ya teritari yetu. Mashirika ya kiraia yanasema ni aibu kwa jeshi la nchi hiyo na lile la MONUSKO kwa kushindwa kudhibiti ukosefu wa usalama na kuwakabili waasi hao, kama alivyoeleza hapa kiongozi wa shirika la haki za binadamu lifahamikalo kwa jina la Kadido Elias Mukwahaviri. Saidi osi ni jeshi letu makanali, karibu saba wako makale ka eneo kadogo, ambapo watu wako wanaendelea kukufa kwa wakati, watu wako wanakufa monisko na iko pale iliomba nao walete wazo lao kusaidia raia na inji yetu ya Congo. Januari ishirini na mbili, mjini mai moya, raia tisa waliuawa, pia na zaidi ya wawili kubebwa na waasi. Erikson Luhembwe Beni, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, msikilizaji, maafisa wa afya katika nchi hiyo wameanza kusambaza dawa mpya kupambana na ugonjwa wa malale. Ugonjwa huu unaosababishwa na vimelea ambavyo hushambulia mfumo wa neva a, katika lugha ya kitaalamu vinaitwa tripanosoma na ambavyo kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya afya katika nchi hiyo watu kama milioni nane wanahitaji kupewa dawa hiyo ya fexidazol, na ambayo hutumiwa kwa muda wa siku chache. Tuelekee sasa huko Kenya ambako raia, uh, shirika la ndege la Kenya A, limesema kwa sasa halitasafirisha safari, halitafanya tena safari zake kwenda China licha ya nchi hiyo kukumbwa na virusi vya corona ambavyo vimesababisha vifo vya mamia ya watu. Tangazo hili la Kenya Airways limekuja baada ya Uingereza kutangaza kusitisha safari zake jijini Beijing na Shanghai na hivyo kutoa wito kwa raia wake kutofanya safari zisizo lazima nchini China. Balozi wa Kenya nchini China, Sarah Serem akizungumuza na runinga ya Citizen amesema kwa sasa haiwezekani kuwarudisha nyumbani wa Kenya wanaoishi katika mji wa Wuhan. Ninaona ni afadhali Uchina waweze kudili na hiyo uh, ugonjwa kwa sababu sijui uta, kama tuko tayari uh, kwa sababu hata hivyo tukiwaleta hivi ni ku expose wengi. Ningependa uh, tuwalete tukijua kwamba Uh, wako out of hatharini hatha, um, yeyote na um, ninaona kwamba initiatives yenye China wamechukua uh, imeaddress tayari. Msikilizaji, taarifa hii imekuja wakati huu o, kwamba shirika la ndege la Kenya Kenya Airways limetangaza rasmi kwamba halitasitisha, na si kama vile nimesema kwamba litasitisha, lakini halitasitisha safari zake kwenda nchini Kenya jana kwenda nchini China. Kumradhi, jana kuliripotiwa kuwasili kwa mwanafunzi jijini Nairobi ambaye alidaiwa kuwa na dalili za maambukizi hayo na kutengwa katika wodi maalum katika hospitali ya taifa ya Kenyatta. Tukisalia huko China uh, mataifa ya Ufaransa, Japani na Marekani yameanza kuwaondoa raia wake katika mji wa Wuhan nchini China, eneo ambalo limeendelea kukumbwa na virusi vya korona ambavyo hadi sasa vimesababisha vifo vya watu mia moja na thelathini na wawili na wengine zaidi ya elfu sita kuambukizwa. Sabina Nabigambo anaeleza zaidi. Serikali za nchi hizo mbili zinasema, mamia ya raia wake wanaondoka katika mji huo kwa lengo la kuwalinda dhidi ya virusi hivyo hatari. Mataifa mengine ambayo pia yamechukua hatua hiyo ni pamoja na Mongolia na Korea Kusini, huku Uingereza ikiwatahadharisha raia wake kutofanya safari za lazima nchini China. Hatua hii imekuja baada ya watu wengine ishirini na sita kupoteza maisha katika mji wa Hubei, kaskazini mwa mji ulioathirika zaidi wa Wuhan. Shirika la afya duniani, WHO, kupitia kwa kiongozi wake Tedros Adhanom Ghebreyesus linasema virusi vinavyoathiri mfumo wa upumuaji ni janga la kitaifa nchini China. Rais wa nchi hiyo, Xi Jinping ameelezea mlipuko wa virusi hivyo kama ibilisi ambayo nchi hiyo ya bara Asia itashinda katika siku chache zijazo. Hey. Hey. Radio France Internationale. Ukiwa maeneo ya Bombolulu, Changamwe, pia Likoni huko Mombasa, pwani ya Kenya. Matangazo haya unasikiliza moja kwa moja kupitia RFI Kiswahili hapo Mombasa, msikilizaji, ni kupitia mawimbi ya 105.0 FM. Mkuu wa polisi katika nchi ya Somalia amethibitisha kuwa waziri wa zamani wa usalama wa jimbo la Somalia Jubaland katika nchi hiyo ametoroka kutoka kizuizini ambapo alikuwa ameshikiliwa na polisi baada ya kushtakiwa kwa kuhusika na makosa ya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu na mauaji ya raia katika mkoa wa Gedo. Mashirika kirai ya kiraia pwani ya Kenya yanasema visa vya wazee wakongwe kuuawa wa kwa shutuma za ushirikina vimeongezeka haswa katika kaunti ya Kilifi, swala ambalo linaendelea kuathiri haki za wakongwe hao. Mwandishi wetu wa Mombasa, Joseph Jira, anaeleza zaidi. Wanaharakati hao wakiongozwa na Eric Karisa mgoja wa shirika la Kilifi Social Justice Center wanasema wakongwe wengi eneo hilo wamekuwa wakiishi kwa hofu ya kuuawa kwa madai ya ushirikina. Tangu mwaka juzi, zaidi ya visa hamsini vimekuwa vikiripotiwa katika ofisi zetu vya wazee kushutumiwa kwa madai ya uchawi. Kama shirika, tutakuwa tukifanya mikutano ya kuhamasisha jamii katika kuishi kwa amani. Vyombo vya usalama hapo pwani vinasema vinachunguza mauaji hayo ambayo yamekuwa tishio kwa wakongwe. Uwaji wa wazee umekera kila mtu, hakuna sheria inakubali mtu kutoa uwai ua wa mtu na ni Agunga Mwinga, kiongozi wa kisiasa jimbo la Kilifi na wakili katika mahakama ya Mombasa, anasema jamii inafaa kuhamasishwa na kujiepusha na tamaduni za jadi. Haitakuwa vyema kufikiria kwamba kila mzee ambaye uko na mvi ni mchawi. Hapana, nafikiri ni tuelewe kwamba labda tele mvi inaleta hekima. Arifa i Kiswahili imezungumza na baadhi ya wa wakongwe walionusurika na mauaji hayo Huyu nyanya ni mchawi kondoka. Mimi nikaenda zangu kule kwetu, kwambia wewe ni mchawi ondoka, tena usirudi hapa, na ukirudi hapa utakuja ukatakata. Familia za wakongwe hao aidha zinaitaka idara ya mahakama nchini kuingilia kati na kumaliza mauaji hayo, kucheleweshwa kwa kesi na masabuchifu wetu na machifu wetu yana upendeleo kabisa. Pia miaka sita iliyopita kufikia sasa takriban wakongwe mia nne wamepoteza maisha hapa pwani kwa kuuawa kwa shutuma za ushirikina. Joseph Jira, Mombasa. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir ametoa msamaha kwa wanasiasa wote wa upinzani ambao baadhi wanahusika moja kwa moja katika mchakato upatika wa upatikanaji wa amani ya e nchi hiyo. Katika tangazo lililosomwa hapo jana Jumanne e, kupitia televisheni inayomilikiwa na serikali, rais Kiir ameonyesha nia ya kufanikisha juhudi za kufikia amani, hatua ambayo wachambuzi wanasema huenda ikafanikisha kufikiwa uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa katika nchi hiyo. RFI, Radio France Internationale. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni, kama nakujia moja kwa moja kutoka idhaa Kiswahili ya RFI, ukiwa huko Mangina, katika maeneo ya huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Matangazo haya unayopata moja kwa moja kupitia Radio Tele Espoir, RTE. Watu 41 wa wamepoteza maisha nchini Nigeria kwa muda wa mwezi huu wa Januari kutokana na homa ya Lassa katika majimbo mbalimbali mbali nchini humo. Mengi zaidi na Victor Abuso. Shirika linaloshughulikia udhibiti wa magonjwa nchini humo limesema kwamba pamoja na vifo hivyo, kati ya tarehe moja na tarehe 26 mwezi huu, watu wengine 258 wameambukizwa miongoni mwa watu walioambukizwa ni pamoja na wafanyakazi watano wa afya katika majimbo 19. Maambukizi ya Lassa yanafanana na yale ya Ebola na Marburg, lakini sio hatari sana, kwa mujibu wa wataalam wa afya. Ugonjwa huo huambukizwa kwa kugusa kinyesi cha panya au mkojo wa mnyama huyo, na dalili zake ni kupanda kwa joto mwilini na kutokwa na damu katika maeneo yaliyo wazi tangu kutangazwa kwa homa hii mwaka 2019 kule nchini Nigeria watu mia moja na sabini wamepoteza maisha. Taarifa ya mwandishi wetu Victor Melkisedek Abuso. Watu watano wameripotiwa kuuawa katika shambulio ililodaiwa kuwa, kuwa limetekelezwa na wanajihadi usiku wa kuamkia leo Jumatano katika eneo la Ziwa Chad kaskazini mwa Kamerun, vyanzo vya usalama nchini humo vimebainisha. Afisa mmoja wa serikali katika eneo hilo amesema raia watano waliuawa na Boko Haram huko Blaham, kijiji kilichopo uh, kwenye umbali wa kilomita chache wilayani Blangua, mkoa wa kaskazini mwa Kamerun. Afisa wa jeshi kutoka mkoa huo amelithibitishia pia shirika la habari la Ufaransa AFP idadi hiyo ya vifo na akaongeza kuwa huenda ikaongezeka. Na shule za mabweni nchini Malawi zinafungwa kuelekea wiki ijayo wakati mahakama itakapotoa uamuzi wa kesi ya kupinga ushindi wa rais Peter Mutharika. Licha ya serikali kutoa wito wa amani, wakuu wa shule hizo wanasema wameafikiana uh, na wazazi kuhusu uamuzi wa huo wa kufunga shule kwa hofu kuwa huenda ghasia zikashuhudiwa baada ya uamuzi huo. Abdulkarim Watiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Bila shaka yoyote, hali ya tahadhari muhimu kwa sababu tumeona, uh, uchaguzi ulipomalizika, mivutano ilikuwa mingi, hali ni ya, ilikuwa ya taharuki Tunaona ni hatua ya tahadhari na ni nzuri, kwa sababu isije wakadhurika wanafunzi ambao wengi wanakuwa wapo katika kusanyikwa mahala pamoja. Hukumu bila shaka yoyote itakayotolewa itaridhiwa ndio hali ya uh, katiba inavyo inavyotaka. Kwa hiyo hata ikitokea vyenginevyo ni sasa, hiyo inaonyesha dhahiri katika Afrika tunapiga hatua kuangalia mihimili hii jinsi inavyoimarishwa na kuweza kufanya kazi katika kusimamia na kutenda haki. Mtazamo wake Abdul Karim Atiki, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jaji wa mahakama kuu nchini Botswana msikilizaji, amesema hana mamlaka ya kupinga matokeo ya uchaguzi uliofanyika mwezi Oktoba mwaka wa jana katika nchi hiyo. Kwa upande wa muda, msikilizaji, ni saa kumi na mbili na dakika kumi na mbili kwa saa za Afrika Mashariki, Afrika ya Kati tayari saa kumi na moja dakika kumi na tatu. Uongozi wa mamlaka ya Palestina umepuuzilia mbali mpango wa rais wa Marekani Donald Trump kuhusu amani ya mashariki ya kati na mapendekezo ya kuwepo kwa mataifa mawili jirani huru kati ya Palestina na Israeli. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anaotoa mtazamo wake akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Kwa hakika mpuzilia mbali kwa sababu mpango anaowapa na ile ramani ya mazungumzo anaosema blueprint haiingii kwenye akili na si jambo ambalo walikuwa wanalipigania kwa sababu mgogoro mkubwa ni, ni mji wa Yerusalemu ambao hujulikana kama Bitolomaodos na kadhalika, pamoja na kwamba yuko tayari kuendelea kutambua mji wa tel Aviv, lakini eneo lile la magharibi ya mtu Jordan ambalo anasema kwamba Wapalestina pengine na Wayahudi wanataka kuishi pamoja ni jambo lisiokubalika. Lakini mgogoro wa Yerusalemu mashariki unaendelea kubaki vilevile, kwamba anapotaka kugawanyike na upande mmoja wa Israeli na upande mmoja wa Palestine kama miji mikuu ni jambo lisiowezekana, na Wapalestina wamezidi kupinga, na ni jambo ambalo linakwenda kinyume na tare ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania, siku moja baada ya Uingereza kutoa Uh, idhini kwa kampuni ya China ya Huawei kujenga miundo mbinu ya mtandao wa internet wenye kasi zaidi wa G5. Umoja wa Ulaya umesema utairuhusu Huawei kuwa na jukumu dogo la kufunga miundo mbinu yake ya mtandao huo wa G5 katika umoja huo. Naye rais wa Israeli Reuven Rivlin ameonya kuhusu kuongezeka kwa chuki dhidi ya Wayahudi hasa barani Ulaya, kauli ambayo ameitoa hivi leo ikiwa ni siku mbili tu zimepita ambapo Waisraeli hasa walionusurika mauaji ya pamoja ya mamilioni ya Wayahudi waliokuwa wamekusanywa katika kambi ya kifo ya Auschwitz miaka sabini na mitano iliyopita. RFI Kiswahili Michezo naye Sabina Mpelo. Karibu sana Sabina, habari za jioni. Salama kabisa, Ruben. Naam bila shaka tuanze na ligi kuu ya soka Tanzania bara ambayo inaendelea leo majira ya saa moja usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Naam ni katika uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania ambapo mabingwa watetezi Simba watakuwa wakiwakaribisha Namungo FC ya mkoani Lindi. Naam. Simba wanaingia uwanjani wakiwa kileleni mwa msimamo wa ligi ambapo wana pointi arobaini na moja baada ya michezo 16 huku Namungo wenyewe wakiwa na alama 28 baada ya michezo 16 pia. Akizungumzia mchezo huo, kocha wa Namungo Hitimana Tierry amesema mchezo utakuwa mgumu, kwani wanaingia na tahadhari kwa sababu wanacheza na timu bingwa, lakini amesema pointi tatu wanazitaka leo. Lakini kama kweli wamejiandaa vizuri, bila shaka mpira dakika 90 tusubiri Ok, yatasema. Atasema shirikisho la soka nchini Togo, TFF, limesema kocha Claude Leroy ni mwalimu sahihi wa kuiendeleza timu ya taifa nchi, ya nchi hiyo yenye vijana wengi. Rais mpya wa TFF Gai Apovi amesema, ametoa kauli hiyo siku kadhaa baada ya kocha huyo kusaini mkataba wa kuendelea kuifundisha timu ya taifa ya Togo. Leroy sasa anakabiliwa na jukumu kubwa la kuiwezesha Togo kufuzu uh, fainali za Afrika mwaka 2021 uh, kule Kamerun, lakini pia fainali za kombe la dunia mwaka 2020 uh, mbili nchini Qatar. Kuna, kuna taarifa kwamba mpaka sasa huko DRC bado wa mashabiki wa soka kule Kongo bado wanamkumbuka Claude Leroy kama wanavyomtaja. Naam. Kwa sababu aliwahi pia kunoa klabu ya uh, timu ya taifa Leopards. Na bila shaka anafanya vizuri ndio maana akasainishwa mkataba mwingine. Ule Togo. Naam, kule barani Ulaya tukielekea nchini Uingereza, ligi kuu ya soka nchini humo leo kutakuwepo na mchezo mmoja ambapo Liverpool watakuwa katika uwanja wa nyumbani wakiwaalika West Ham United. Liverpool wanaelekea kutwaa taji la Premier League uh, wakiwa na alama sitini na saba baada ya michezo 23. Wao West Ham wanapambana uh, katika hatari ya kushuka daraja katika nafasi ya kumi na saba. <coughs> Na mchezo mwingine wa nusu fainali ya Carabao Cup ambao unapigwa leo? Naam, na utapigwa leo kule Etihad, ambapo Manchester City wenyewe watakuwa wakikutana na Manchester United huko Manchester. City wakiwa na faida ya ushindi wa mabao matatu kwa moja katika mchezo wa mwanzo, na bila shaka basi mshindi wa leo atakutana na Aston Villa katika fainali. hapo jana nakumbukwa Aston Villa walijitwalia ushindi wa mawi, magoli mawili dhidi, uh, ya Leicester City. Bwana Samata aling'ara kidogo kwenye mchezo. Unasemaje Ruben? Hapo jana Watanzania walikuwa Watanzania wengi wa wa <laughs> walihamasika bila shaka kumwona Mtanzania aking'ara katika uwanja huko. Uh, katika Aston Villa. Villa, na, na sasa katika michuano ya baiskeli kule Rwanda timu ya taifa. Tour du Rwanda. Naam, sasa timu ya taifa ya michuano hiyo imeanza maandalizi uh, kushiriki mashindano ya baiskeli ambayo yanatarajiwa kuanza mwezi Februari, na hatua hii inakuja baada ya kutamatika kwa mashindano ya La Tropical Amisa Bongo, ambapo Rwanda ilikuwa miongoni mwa mataifa yaliyo Riki. Na katika masumbwi bingwa wa WBC Deontay Wilder amesema hakuna kosa kubwa alilolifanya uh, Tyson Fury kama kubadili kocha uh, na anasema kwamba atamtwanga kirahisi Februari ishirini hmm, na mbili watakapokutana katika mchezo um, wa marudiano. Ni hayo tu katika michezo. Radio France Internationale. Naam, na msikilizaji, endelea kuwa na mwenzangu Sabina Mpelo, sasa nakujia na makala gurudumu la uchumi. Ni matumaini yangu hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kukaribisha katika makala ya gurudumu la uchumi. ninaitwa Sabina Mpelo. Msikilizaji, kwa miongo kadhaa nchi za Afrika zilitawaliwa na rasilimali zake kuporwa na mataifa ya magharibi. Baada ya uhuru wa kisiasa, nchi hizo zimekuwa katika jitihada mbalimbali mbali za kujinasua kiuchumi. Mfano, nchi ya Tanzania hivi karibuni imesaini upya mikataba tisa na kampuni inayojihusisha na uchimbaji madini ya Bariki Gold ili kuunda kampuni ya pamoja inayoitwa Twiga. Hii ni kufuatia sintofahamu iliyojitokeza mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya serikali ya Tanzania kufanya tathmini na kubaini bado hainufaiki na rasilimali yake ya madini. Akizungumza wakati wa utiaji saini wa makubaliano hayo, rais wa Tanzania John Magufuli alisema sisi wote ni mashahidi. Hata ukiwa na ng'ombe wako ameshikwa na simba, ukitaka kumtoa simba bado atakuwa wewe mwenye ng'ombe, badala hata ya kukusamea tu. Kwa hiyo huu ni ushindi mkubwa na mimi namshukuru sana Mungu. Napenda kuwahakikishia bariki na wawekezaji wengine kote duniani, Tanzania is the best place for investment, na hasa kwa sababu Tanzania is a rich country and it's true that we really need to share this on the win-win situations. Na hicho ndicho tulikuwa tukua tunakitaka. Kwa hiyo makubaliano haya yamemaliza tag of war kati ya pande zote mbili, na kwa kuanzishwa kwa kampuni hii ya Twiga sasa nataka kuwahakikishia katika pande zote mbili unayoendesha kampuni yale makontena ambayo yako bandarini ambayo tuliyashika, sasa mkatafute wabia vizuri, muuze kwa faida ya kampuni ya Twiga. Leo katika makala ya gurudumu la uchumi tunazungumzia jitihada ambazo zimekuwa zikichukuliwa kulinda rasilimali hizo na kuhakikisha zinanufaisha nchi husika, ambapo nimezungumza na mtaalamu wa uchumi kutoka nchini Tanzania, Dr. Wetengere Kitojo. Yeye anaanza kwa kutupa picha halisi kuhusu jitihada za mataifa ya Afrika kuhakikisha yananufaika na rasilimali zake. Nchi za Kiafrika ni nchi ambazo kwa kweli zimejaliwa kuwa na rasilimali nyingi, hasa rasilimali za madini. Tanzania ina karibu madini ya aina zote yanapatikana Tanzania, lakini kwa muda mrefu Tanzania imekuwa hainufaiki na madini yake kwa sababu mbalimbali, moja ikiwa ni kwa sababu e, ya mikataba ambayo walikuwa wameingia na hao wachimbaji madini, ambayo ilikuwa si mikataba ambayo ilikuwa inanufaisha nchi, kwa maana kwamba kile ambacho nchi ilikuwa inapata kutoka kwenye mikataba hiyo ilikuwa ni kidogo. Sasa njia ambayo inafanyika sasa na serikali ya Tanzania na serikali nyingi za Kiafrika ni kuhakikisha kwamba nchi hizi zinanufaika na rasilimali zake kwa maana kwamba wachimbaji wanapokuja wanakaa mezani. Na wanakubaliana kimsingi kwamba nchi hii itanufaika vipi na uwepo wao. E, mi nakumbuka mwalimu maneno mali ma, ma, nyeretu ma, ikwapo pale wakati niwa kiwapo ilikuwa ni kwamba hakuna haja ya nchi za Kiafrika kukupuka kuingia kwenye mkataba na wawekezaji isipokuwa tu imefahamu kwamba yenyewe itanufaikaje. Kama inaona hainufaiki basi iache madini ya rizini, maana madini yao hayaozi. Lakini nini hasa ilikuwa sababu ya mataifa ya Afrika kutonufaika na rasilimali zake na kuonekana kama shamba la bibi? Kiukweli, haya ni matatizo yetu sisi wenyewe wa Afrika, ama ni kwa kutokujua, ama ni kufanya kwa makusudi. Kwa sababu ya ufisadi, ndipo ma mataifa mengi ya Kiafrika yalikuwa yanaingia mikataba ambayo ilikuwa ina manufaa yoyote. E, sana sana unakuta mikataba ina ina manufaa binafsi badala ya manufaa kwa nchi. Ndugu, wawekezaji wao wanapokuja wanategemea mtu ambaye wanaingia naye mikataba. Wakikuta mtu ni fisadi, anataka rushwa, wao wako tayari kushirikiana naye, ili mradi tu malengo yao ametimia. Sasa kwa sababu nchi nyingi za Kiafrika, hasa viongozi wa Afrika ni viongozi ambao wanaingia kwa ajili ya masilahi yao N ndio maana wawekezaji walikuwa wanafanya hivyo, lakini sasa unaona kumetokea mwamko mkubwa wa nchi za Kiafrika kuhakikisha kwamba wanakuwa makini kwenye mikataba hawategemea e, mtu mmoja kuingia mkataba. Hiyo ni serikali inatia mkono wake, watu wengine wadau mbalimbali, nao wanahusishwa. Kwa hiyo wanahakikisha kwamba kila mkataba unaingia unakuwa na manufaa kwa nchi hizo, na hii imesaidia kubadilisha mikataba na kuleta mikataba ambayo imekuwa na manufaa kwa nchi za Kiafrika. Rashid Abdalla Shangazi ni mbunge kutoka nchini Tanzania. Kama mwakilishi, anaeleza nafasi ya bunge katika kipindi hiki Afrika ikipigania kunufaika na rasilimali zake mwaka elfu mbili na ishirini kumi na saba bungeni pale tulipitisha sheria hii e, ya kulinda rasilimali zetu haswa baada ya kuona kwamba rasilimali nyingi zinapotea na rasilimali nyingi hazijirudii haswa rasilimali hizi zinazotokana na madini. E, tunachimba madini lakini baada ya muda fulani tunabakishiwa kuwa tuna mahandaki na sisi tena tunarudi katika hali ya uduni wetu. Bunge pamoja na ushauri mbalimbali uliokuwa mbali unatoa katika maeneo mbalimbali, lakini serikali ilichukua jitihada za maksudi kuleta sheria ambayo sasa inakuja kulinda rasilimali za nchi. Kipekee niseme kwamba ni, kwa ni sheria mkombozi eh, haswa kuelekea katika kuondokana na huu ukoloni wa kiuchumi eh, tulipata uhuru wa bendera lakini wa kujitawala, lakini sasa tulikuwa katika eneo la kujitawala kiuchumi, ilikuwa bado lina mushkeli haswa, kupitia mikataba mbalimbali ambayo tunaridhia ya, mba ya, mba ya eh, makampuni ya kibepari, wakati mwingine hata na mataifa ya kibepari. Sheria hizi ambazo tume tisha na matokeo yake yameonekana, nchi ya Tanzania imeweza kusaini mkataba wa kibiashara. Ee, ambao sasa utakuwa na tunaweza tukasema ni win-win situation kwamba kila mmoja anapata kwa kazi ambavyo inastahili. Ee, utakuwa pia ni mwanzo kwa nchi nyingine za Afrika kuweza kujifunza katika hili na inawezekana ukawa ni mwendelezo mzuri wa kupambana sasa katika fikra zile za kiuchumi kuhakikisha kwamba rasilimali zetu zinatumika vizuri kwa ajili ya maendeleo ya bara la Afrika. Anaona uwepo wa mikataba ya aina hii kuwa ni suluhu ya kulinda rasilimali za Afrika. Jambo lolote jema ambalo linahusu mapinduzi haswa haya ya kifikra linahitaji utashi wa kisiasa sasa. Kwa Tanzania eh, kupitia rais wetu dr. John Paul Magufuli eh, tumeonyesha utashi huo. Yapo mataifa ambayo rasilimali hizi zinatumika na wakubwa wa nchi wanajilimbikizia pesa na kuziweka katika mabenki ya nje. Eh, kwa hatua ambayo tumefikia inaweza ikawa ni mfano mzuri wa mataifa mengine kujifunza, lakini si tu kujifunza, lakini pia na utayari na utashi wa kisiasa kuyafikia hayo mapinduzi ya kiuchumi. Kwa upande wake Daktari Kitojo anaona jitihada zinazofanywa na mataifa ya Afrika zikizaa matunda na Afrika ikijikwamua kiuchumi kupitia rasilimali zake. Na, na, naona kuna kuna, kuna mwanga unakuja. Kuna bado nchi nyingi hazijanufaika, lakini tunaona kuna mwanga. Ukikiangalia nchi kama nchi ambazo zimenufaika kama nchi kama Namibia yenyewe imenufaika, ime kwa kiasi fulani, imekuwa ikiendesha sehemu kubwa kutoka kwenye kwenye kwenye madini e, sisi pia Tanzania. So sasa hivi ukiangalia e, kumekuwa na ongezeko kubwa kidogo la mapato kuhakikisha kwamba rasilimali zile zinapovuna zinauzwa humu humo nchini ili ili tuweze kujua ni kiasi gani tumevuna na mapato ya kodi yanapatikana, badala ya utoroshaji. Ulikuwa nazo za zamani, sio zoezi ambalo ni rahisi, ambalo la siku moja. Ni zoezi ambalo linahitaji eh, kusimamia na kuangalia kila aina ya mwanya ili iweze kuzibwa. Kitu cha kufurahisha ni kwamba nchi za Afrika zimeshatambua kwamba zilikuwa zinapigwa, zilikuwa shamba la bibi kwao. Utakuta kila nchi inajaribu kuendelea kujikwamua ili isiendelee kuwa shamba la bibi, mahali ambapo kila mtu anakuja kuvuna na kuondoka, na ile nchi ambayo inavunwa, inaachwa na mashimo, inaachwa na na, na, na, na, na, na magonjwa. Uzalendo, Uwazi na uwajibikaji ni miongoni mwa mambo ambayo Daktari Kitojo anayasisitiza ili kuhakikisha kila rasilimali inaleta tija kwa nchi na wananchi kwa ujumla. Kwanza mimi nikuwa nafikiri lazima tuwe na watu ambao ni wazalendo. Nchi nyingi za kiafrika zimekuwa zikipoteza, kuwa na watu ambao wanaumizwa na umaskini ambao afrika inayo licha ya kuwa na rasilimali nyingi, watu ambao wanaumizwa na umaskini huo, kuwa na watu wada hiyo ambao wana ujuzi wa ukaa meza kufanya mazungumzo, kwa sababu haya mazungumzo ya kimataifa kwenye diplomasia ujuni, ya uchumi yamejaa ujanja mwingi ambao e, mara nyingi unakuta watu wetu ambao tunataka kwenye mazungumzo hawakuandaliwa vizuri ku katika mazungumzo hayo. Kwa hiyo mara nyingine, sio kwamba wanaingia wana kwenye mikataba hii kwa makusudi, lakini wanaumizwa, wanavutwa, wana, wanaingizwa wana kwenye makubaliano ambayo hayana manufaa. Mwisho, mikataba hiyo iwe mikataba ya wazi. Hakuna sababu kwa nini mkataba ambayo serikali inaingia na wawekezaji unakuwa ni wasiri. Unakuwa ni wasiri kwa ajili ya nani? Lakini sasa yafanyike kwa wazi, ili uchambuzi wa kutosha ufanyike, ndipo sasa mikataba hii na uchimbaji wenyewe uweze kuanza na wananchi waone manufaa yanayopatikana na, na, na yale madini. Kwa hiyo, mtu ana poiba mwananchi anaisha kama anaporwa kweli, tofauti na sasa ambapo inafanyika siri, haijulikani mkataba umeingiaje na na wawekezaji, hata mwekezaji anapopora mali mwananchi ajui. Mbunge Rashidi Shangazi anaeleza ni maeneo gani hasa ya kuzingatia ili kuhakikisha udhibiti wa rasilimali kwa manufaa ya Mwafrika. Tuanzie katika sera zetu, sera zetu za ndani, lakini pia na sera tu zile sera za kimataifa ambazo tunaaridhia wakati mwingine kwa mashinikizo, ni lazima tuzitizame, eh, kwa jicho pana zaidi kwa sababu kupitia sera ambazo baadaye ndio zinakuja kutengenezewa sheria, matokeo yake ndio kupitia sheria wakati mwingine ndio ambapo tunafanya makosa ambayo unakuta rasilimali zetu zinashindwa kutunufaisha. Na kwa nukta hiyo ndio tamati ya makala ya Gurudumu la Uchumi, na washukuru wale wote waliofanikisha makala haya. Jina langu ni Sabina Mpelo Dakta. Ni saa 12 na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Watu zaidi ya kumi wauawa katika shambulio la waasi mashariki mwa nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Shirika la ndege la Kenya lasema halitasimamisha safari zake kuelekea China. Wapalestina waupinga mpango wa amani wa mashariki ya kati uliotolewa na rais wa Marekani Donald Trump. Habari kamili, msikilizaji. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu wa anwani ya www RFI Kiswahili com redio wa shirika, lakini pia kwenye mtandao wetu wa kijamii yaani, kwenye Facebook. Moja kwa moja tuanzia huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, watu kumi na watano raia wa kawaida wameuawa na wengine kujeruhiwa katika eneo la Manzingi wilayani Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, baada ya kushambuliwa na waasi wa ADF usiku wa kuamkia leo. Haya yakiwa ni mauaji ya hivi punde katika eneo hilo. Mwandishi wetu wa Beni, Erikson Luhembwe, ametutumia taarifa ifuatayo. Kijiji cha Mebundu, Mayabalo na Eringeti ndivyo vilivyolengwa katika shambulizi hilo ambalo limezua wasiwasi miongoni mwa raia. Donamba Kuzo ni kiongozi wa polisi katika sekta ya Beni Mbau. Kumi na ine wameuawa, sita walikatwa vichwa. Polisi wako katika miji na sio mashambani. Naye Mwindo Vukulu raia wa Eringeti asema: kambi kubwa ya wafuni ya mejina wanakuwa kama wanachilia mapambano na hatujeni kwa nini dui anapata asa muda ya kutekeleza tena ndani ya teritoari yetu ya Beni. Mashirika ya kiraia yanasema ni aibu kwa jeshi la nchi hiyo na lile la Monusco kwa kushindwa kudhibiti ukosefu wa usalama na kuwakabili waasi hao, kama alivyoeleza hapa kiongozi wa shirika la haki za binadamu lifahamikalo kwa jina la Kadido Elias Mukwahaviri. Diosi ni jeshi letu, makanali karibu saba wako makale ka eneo kadogo ambapo watu wako wanaendelea kukufa. Kwa wakati watu wako wako wanakufa, Monisco na iko pale iliomba nao walete wazo lao, tusaidia raia na nchi yetu ya Kongo. Januari ishirini na mbili mjini Maimoya, raia tisa waliuawa pia na zaidi ya wawili kubebwa na waasi. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Asante sana Erikson. Na tukisalia huko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, msikilizaji, um, katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo, mvua kubwa inayoendelea kunyesha mjini Bukavu na viunga vyake imesababisha vifo vya watu wanane, kufikisha idadi ya watu zaidi ya 30 waliopoteza maisha baada ya kusombwa na maji ya mvua na makazi yao kuharibiwa. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo. Watu hao walifariki jana jioni, muda mfupi baada ya kuangukiwa na ukuta wa nyumba walimokuwa wakijihifadhi wakati wa mvua, ndani ya soko kuu la mji wa Bukavu katika mtaa wa Kadutu. Rome Bahati alikuwepo wakati wa ajali hii, anaeleza kumekuwa kiasi ya watu saba wamefariki, wakaangukia mumai na wakaendwa na, na maji ni mmoja jana alikuwa akiokolewa na amepewa matibabu kwenye hospital. Kati ya watu hao waliofariki kuna saba kwenye soko ya Kadutu, na binti mwingine mwenye umri wa miaka kumi na mbili katika kata Nyarukemba. Kiongozi wa shirika la raia mjini Bukavu, Zozo Sakali, analalamikia hali ya uuzaji kiolela wa viwanja pia ujenzi mbaya. Meya wa Bukavu, Meshak Bilubi, amesema kutowajibika katika matukio ya sasa mjini humo, na anashutea kidole huduma zinazohusika na kuuza udongo. Meya wa mji hahusishwe ndani ya prosesa ya kupana viwanja ndani ya mji wetu wa Bukavu. Wenye wanapima ni kadastre, wenye wanaruhusu watu kujenga ni urbanisme, na wenye wanapana vikaratasi ni titre foncier. Rigobert Birembano ni mtaalamu wa mazingira anaalika wakazi wa Bukavu kuwa makini wakati wanapojenga nyumba zao. Kujenga Bukavu haina shida, lakini kujua tutajenga namna gani. Sisi wenyewe tunaikuza tayari mporomoko ya udongo iko na tumejengea ndani haiko hivyo. Desemba mwaka jana, zaidi ya watu wengine 19 walifariki mjini Bukavu kutokana na mimomonyoko ya ardhi na mafuriko ya mvua. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili, RFI Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji, ukiwa na lolote, waweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi wa maandishi. Tuma kwenye namba, anza na alama ya kujumlisha ama plus, kisha nenda 255764015747 nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Shirika la ndege la Kenya limesema kwa sasa halitasitisha safari zake kwenda nchini China licha ya nchi hiyo kukumbwa na virusi vya korona ambavyo vimesababisha vifo vya mamia ya watu. Balozi wa Kenya nchini China Sarah Serem, kwa upande wake, akizungumza na runinga ya Citizen, amesema kwa sasa haiwezekani kuwarudisha nyumbani wa Kenya wanaoishi katika mji wa Wuhan. Ninaona ni afadhali Uchina waweze kudeal na hiyo uh, ugonjwa kwa sababu sijui uta, kama tuko tayari uh, kwa sababu hata hivyo tukiwaleta hivi ni kuexpose wengi. Ningependa uh, tuwalete tukijua kwamba uh, wako out of hatharini ath yeyote na um, ninaona kwamba initiatives yenye China wamechukua uh, imeaddress tayari. Msikilizaji tangazo hili la Kenya limekuja baada ya Uingereza kutangaza kusitisha safari zake nchini Beijing na Shanghai na hivyo kutoa wito kwa raia wake kutofanya safari zisizo lazima nchini China. Mataifa ya Ufaransa, Japani na Marekani yenyewe yameanza kuondoa raia wake katika mji wa Wuhan nchini China eneo ambalo limeendelea kukumbwa na virusi vya korona ambavyo hadi sasa vimesababisha vifo vya watu mia moja thelathini na wawili na wengine zaidi ya elfu sita kuambukizwa. Nam Sabina na Bigambo, serikali za nchi hizi zasemaje? Serikali za nchi hizo mbili zinasema mamia ya raia wake wanaondoka katika mji huo kwa lengo la kuwalinda dhidi ya virusi hivyo hatari. Mataifa mengine ambayo pia yamechukua hatua hiyo ni pamoja na Mongolia na Korea Kusini huku Uingereza ikiwatahadharisha raia wake kutofanya safari za lazima nchini China. Hatua hii imekuja baada ya watu wengine ishirini na sita kupoteza maisha katika mji wa Hubei kaskazini mwa mji ulioathirika zaidi wa Wuhan. Shirika la Afya Duniani, WHO, kupitia kwa kiongozi wake Tedros Adhanom Ghebreyesus linasema virusi vinavyoathiri mfumo wa upumuaji ni janga la kitaifa nchini China. Rais wa nchi hiyo, Xi Jinping, ameelezea mlipuko wa virusi hivyo kama ibilisi ambayo nchi hiyo ya bara Asia itashinda katika siku chache zijazo. Radio France Internationale. Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Msikilizaji, shule za mabweni nchini Malawi zinafungwa kuelekea wiki ijayo wakati mahakama itakapotoa wa uamuzi wa kesi ya kupinga ushindi wa rais Peter Mutharika. Hali ya wasiwasi inashuhudiwa nchini humo kuelekea siku ya Jumatatu wakati wa mzi huo utakapotolewa. Na hii ilikuja mara baada ya Lazarus Chakwera, aliyekuwa mpinzani wa karibu wa rais Mutharika, kudai uwizi wa kura katika uchaguzi huo uliokuwa na ushindani mkali. Abdul Karim Mwatiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anatoa mtazamo wake akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Bila shaka yoyote, hali ya tahadhari muhimu kwa sababu tumeona, uh, uchaguzi ulipomalizika, mivutano ilikuwa mingi, hali ni uh, ilikuwa ya taharuki. Tunaona ni hatua ya tahadhari na ni nzuri kwa sababu isije wakadhurika wanafunzi ambao wengi wanakuwa wapo katika kusanyikwa mahala pamoja. Hukumu bila shaka yoyote itakayotolewa itaridhiwa, ndio hali ya uh, katiba inavyotaka. Kwa hiyo hata ikitokea vinginevyo ni sasa, hiyo inaonyesha dhahiri katika Afrika tunapiga hatua kuangalia mihimili hii jinsi inavyoimarishwa na kuweza kufanya kazi katika kusimamia na kutenda haki. Mtazamo wake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mamia ya Wasudani wameandamana hapo jana katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartoum, wakitaka kurudishwa nyumbani kwa watu wa jamaa zao ambao walikuwa wameandikishwa kama uh, katika kampuni moja ya Falme za Kiarabu kwamba wanakwenda kufanya kazi katika uh, nchi e, za uharabuni huko, badala yake wakapelekwa nchini Libya na wengine Yemen kwenda kupigana. Watu arobaini na mmoja wamepoteza maisha nchini Nigeria kwa muda wa mwezi huu wa Januari kutokana na homa ya Lassa katika majimbo mbalimbali mbali nchini humo. Shirika linaloshughulikia udhibiti wa magonjwa nchini humo linasema mbali na vifo hivyo, kati ya tarehe mosi hadi 26 mwezi huu watu wengine 258, msikilizaji, wameambukizwa. Radio France Internationale. Unaendelea, unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni, kama nakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Uko nami Ruben Lukumbuka. Uongozi wa mamlaka ya Palestina umepuuzilia mbali mpa, mpango wa Rais wa Marekani Donald Trump kuhusu amani ya Mashariki ya Kati na mapendekezo ya kuwepo kwa mataifa mawili jirani yaliyohuru kati ya Palestina na Israeli. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anatoa mtazamo wake akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Kwa hakika mpuzilia mbali kwa sababu mpango anaowapa na ile ramani ya mazungumzo anaosema blueprint haiingii kwenye akili na si jambo ambalo wa walikuwa wanalipigania kwa sababu mgogoro mkubwa ni, ni mji wa Yerusalemu ambao hujulikana kama bitolomaodo na kadhalika, pamoja na kwamba yuko tayari kuendelea kutambua mji wa tel Aviv, lakini eneo lile la magharibi ya mto Jordan ambalo anasema kwamba Wapalestina pengine na Wayahudi wanataka kuishi pamoja ni jambo lisiokubalika, lakini mgogoro wa Yerusalemu mashariki unaendelea kubaki vilevile, kwamba anapotaka ugawanyike na upande mmoja wa Israeli na upande mmoja wa Palestin kama miji mikuu ni jambo lisiowezekana, na Wapalestina wamezidi kupinga na ni jambo ambalo linakwenda kinyume na ni mtazamo wake, Amdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Naye rais wa Israeli Reuven Rivlin ameonya kuhusu kuongezeka kwa chuki dhidi ya wayahudi haswa zaidi barani Ulaya, kauli ambayo ametoa hivi punde tu ikiwa ni siku mbili tu zimepita ambapo waisraeli hasa walionusurika mauaji ya pamoja ya mamilioni ya wayahudi waliokuwa wamekusanywa katika kambi ya kifo ya Auschwitz miaka sabini na mitano iliyopita na siku moja baada ya Uingereza kutoa idhini kwa kampuni ya China ya Huawei kujenga miundombinu ya mtandao wa intaneti wenye kasi zaidi wa G5. Umoja wa Ulaya, EU, umesema utairuhusu Huawei kuwa na jukumu dogo la kufunga miundombinu yake ya mtandao huo wa G5 katika umoja huo. Karibu msikilizaji, kwenye wasaa wa mahojiano na moja ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili hivi leo ni huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako kwa mara nyingine tena raia 15 wameuawa na wengine kujeruhiwa katika eneo la Manzingi, wilayani Beni, mashariki mwa nchi hiyo baada ya kushambuliwa na waasi wa ADF. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Omar Kavota Kambale, huyu ni mwenyekiti wa shirika la SEPADO akiwa mjini Beni kando na watu kumi na nne ambao wameuliwa katika shambulio hii tumeweza kupata taarifa ya kuwa watu sita wameweza pia kuuliwa kuna uh, mashambulizi mengine ambayo yaliendeshwa mashariki mwa mji wa eringeti ambako ni pasta moja wa kanisa la kianglikani ambayo ameuliwa na hao tena magaidi wa adf nam uh, omar kavota pengine waasi hawa wa adf wana nguvu kiasi gani mpaka uh, kutekeleza mashambulio haya mara kwa mara Magaidi hata wao wachache wakati wa makamanda wao wakati majeshi wana, wao kundi kidogo, ikishambulia raia ambao hawana chochote eh, kama silaha ya kujihami, inaweza kuendesha vitu ambavyo vinaweza kuleta mashtuko kama ambayo tumeshuhudia hivi sasa. Hivi karibuni jeshi imeweza kuteka ngome kuu la ADF la huko Madina, lakini hiyo haiwezi kusemeka ya kuwa ma, magaidi wenyewe wametokomezwa, sababu wangali wanaendesha mashambulizi dhidi ya raia huku ikikuwa kama wanajihami kwa mashambulizi ambayo inaendeshwa dhidi yao na upande wa, wa jeshi la wa taifa. Hakuna jeshi wanajeshi ama polisi wakati mashambulizi haya yanatokea waweze kuingilia kati kwa haraka? Unadhani ni kwa nini waasi hawa wamekuwa wakitekeleza mashambulio haya maeneo ya pembezoni? Wao wanapenda waonyeshe ya kuwa hawashindwi na jeshi Yaani, jeshi imeshindwa kuwatokomeza. Wanapenda wa, wa, wajihami, yaani kwa kufuatia mashambulizo ambayo wanapata kutoka kwa jeshi, wanakuwa wanapenda raia waweze ku kwa katika mchanganyiko pamoja na jeshi wakiamini ya kuwa jeshi haifai chochote kwa kukabiliana na hao magaidi, kuonyesha kuwa jeshi haidhibiti maeneo yote, na hiyo ionyeshe kama haiwezi kuwatokomeza jeshi. Jeshi nashimali, unafikiri kuna mbinu zipi za ziada ambazo zinaweza kutumika kutokomeza kabisa vitendo hivi vya uhalifu? Ilifaa jeshi kwa ushirikiano na polisi kuwa na vikosi vyake mijini na vijijini na maeneo ya pembeni, vikosi vingine vikiwa vinakabiliana na magaidi wenyewe maeneo ya ndani ya mbuga la wanyama la Virunga I, raia washuhudia ya kuwa operesheni ambazo zinaendeshwa kwa kweli zinafanikiwa. Serikali ya Kongo kupitia rais wa wa wa wa Kongo iendeshe diplomasia hivi kwamba nchi jirani, nchi za maziwa makuu la kanda la maziwa makuu, na hata za bara la Afrika na madola mengine, hii uzoefu kwa kupiganisha ugaidi liweze kushirikishwa kusaidia jeshi ya Kongo, sababu hakuna taifa peke yalo hivi sasa ambayo imefanikiwa katika vita dhidi ya magaidi, na hapo tunaweza kuhakikisha kuwa vita dhidi ya adui wa umma ADF inaweza kufikia mwisho wake. Ni Omari Kavota huyo, mwenyekiti wa shirika la haki za binadamu la Sepado, lakini pia mtaalamu wa siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya Congo DRC. Na hapo amekuwa akihojiwa na mwenzangu Sabina Mpelo na sasa ni mpishe mwenzangu Sabina na Bigambo na anakujia na makala Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Natumai hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari rafiki hii leo. Katika makala haya tunaangazia mauaji ya raia kumi na wanne huko Manzingi wilayani Beni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kuvamiwa na waasi wa ADF huku wengine sita wakijeruhiwa. Maoni yako ni nini kuhusu mauaji haya, licha ya jitihada za serikali na jeshi la nchi hiyo kukabiliana na kundi hili? Karibu, uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Asante sana Resi, kwa kunishirikisha. Kwa jina anaitwa Alidor Kataya, nikiwa mkaaji wa hapa Moba Kirungu, DRC, maeneo ya Katumbaku. Kwa kinachoendelea huko mashariki mwa DRC, mauaji yanayotokea huko hakika yameshatuweka katika sintofahamu kubwa, sisi kama wanakongo ambao tunaishi katika DRC. Kwa maana kuna juhudi ambazo zinafanyika za kiserikali, na sio sasa tu ndio ambayo juhudi hizo zinafanyika, muda wame akwenda miaka zimeshapita, juhudi zinaendelea, lakini vitendo vya mauaji huko mashariki mwa DRC havina mwisho. Na kuna ahadi ambazo marais wanaziweka watakapopita katika madaraka, tutazifanya hiki, tutakifanya hiki, lakini wanapopita wanakuwa kama wanasahau kile ambacho waliahidi kuhusu mashariki ya DRC. Na hapo tumeshaona kuwa endapo tu rais na watu wake ambao wanajihusisha na mambo ya kutokomeza mauaji yanayotokea huko, ni kama hakutakuwa na utofauti wowote yaani, ni kama mauaji yataendelea hadi ya wakati ambao hauna hata kipimo. Jambo hilo kabisa limeshatuweka mashakani na hatujui kipi ambacho kitafanyika, ila tu tuombe msaada wa kimataifa kwa sababu ni kama vile serikali yetu ya Kongo inashindwa kuifanya kazi hiyo. Naitwa Wakone El Padrao Alimasi toka nchini Burundi Bujumbura hapa mjini kati. Ya kufatana na kila mauaji yanayotokea hapo mjini Beni, ni jambo la kusitikisha sana, linasumbua tena, watu wanajiuliza mara kwa mara, kwa nini Beni kila siku mauaji yapite kila siku, wakati tuna serikali ambayo iko imara, kwa gisi mji bwau wanasema ni serikali ambayo iko imara. Nakumbuka tu wakati rais wetu alipoingia hapo kwenye wazifa huyo, alitoa kauli ya kusema kwamba ngome ya serikali itamia pale mjini wa Beni lakini hadi sasa ukichunguza mauaji huwa yanaendelea mara kwa mara. Je, na hao watu ambao wanazidi kufanya mauaji hayo tunajiuliza ni Wakongomani au ni waasi kutoka katika nchi za kigeni? Kwa nini waifuatiliwe eh, wakati tuna serikali ambayo inajiita iko imara. E, kitu ambacho wananchi wa Kongo wanajiuliza kila mara na kinaumiza wakongomani kwa jumla. Dada yangu, mimi inaweza sema tu ni jambo ambalo alikubaliki kuona tu gisi, watu wanaendea kufa bila kufuatiliwa. Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika wako wapi eh? Ambao wanajiita wao ndo wasuluhishi wa amani wa, wa wa wako wapi? Asante sana, h unaweza kuwa ni mchango wangu ambao nimechangia kwa siku ya leo. Amina. Mi naiko inakokangere niko Morogoro hapa Tanzania. Ha, kuhusu ADF, mi nadhani serikali bado ina jukumu kubwa sana kuhakikisha kwamba wanajenga vikosi vyao vya vya usalama wanaimarisha ipasavyo, ili kulifurusha hilo kundi la ADF. Maana imeripotiwa kwamba matukio kadha wa kadha yaliyopita hivi nyuma yanaendelea ya, ya, ya kuwaumiza watu na watu wanaendelea kupoteza maisha yao bila bila hatia yoyote licha ya jitihada. Na cha kushangaza zaidi, kikosi cha usalama cha Umoja Mataifa kipo kinaendelea kulinda amani. Mi nadhani tu sasa ni muda wa serikali yenyewe ya DRC kuungana na Baraza la Usalama la lo Umoja wa Mataifa kuhakikisha kwamba wanaungana kwa pamoja na kuendelea kuwafurusha hilo kundi la ADF ambalo linaendelea kuwa ni changamoto sana hadi kwa sasa, hadi sasa na linaendelea kuangamiza maisha ya raia wasiokuwa <totipa> na hatia kamajini. Naitwa Ushindi Mlindwa kutoka mjini Bunia, DRC. Kile ambacho unahitaji na tunataka rais wetu wa Kongo atusaidie ku usalama kule Beni na Butembo. Mauaji ni nyingi sana huko, atusaidie alete usalama. Inaweza sema ni jeshi inayoleta makosa mjini hapa kwetu Kongo. Jeshi wanaipatia kazi, lakini haifanyi kazi yayo vizuri. Wanawalipa pesa, lakini wao tu ni kushinda kwenye mabare jan walioende kazini moo, waalete usalama injini kwetu Kazi yao tu ni kuingilia watu usiku kufanya manani ma kuiba vitu vya raia. Wale waende wakafanye kazi watulinde vizuri, sasa kazi yao ni kutuenzimize. Sasa mimi changu cha kuwashauria ni kusema watulinde, wache kutuibia vitu vyetu. Mimi naitwa Marcelino Zambali, naishi nchini Msimbiji hapa Maputo. Maoni yangu ni kwamba mimi kama binafsi mzaliwa wa DRC maeneo ya mashariki, ningeomba serikali ifanye iwezekanavyo, yaani kuondoa kwanza kikosi cha MONUSCO wa Umoja wa Mataifa ikusaidia hata kidogo mashariki mwa DRC jeshi la DRC ukaona inafanya songa mbele inapiga mchakati hadi mbele kule kidogo, kama masaa mawili, unasikia jeshi limepiga tena. Sasa rahia haka ikijuliza, ningeomba kwanza jeshi la Umoja wa Mataifa lichoki, sababu tuna jeshi ngumu, jeshi la tatu ulimwenguni na jeshi la sigo, jeshi la kumi Afrika. Yaani, kwa maoni yangu, ningeomba jeshi la Umoja wa Mataifa likaondoke maeneo ya mashariki mwa DRC sababu sisi na jeshi ngumu jeshi ambayo zinakuwa na nguvu na tuna vifaa vyote. Yani jeshi la au hawa watu wa, hawana hata lolote la kupiga jeshi la DRC. Mimi binafsi iamba kwanza mmoja Umoja wa Mataifa MONUSCO watoke mashariki mwa DRC afu, tumejua tumesha jua na kugundua, tunajua kuna jeshi ambayo ilikuwa ikifanya hiyo maananii ya kukabiliana na adefnalu, wakikula rushwa ambao viongozi wa jeshi ya DRC ambao walikuwa ni wakijadiliana na, na hayo vikosi ya ya ADF uh, kutoka Uganda na Burundi hata na miji uh, ya Rwanda, walikuwa kuna rushwa. Sasa inaomba sisi wenyewe raia, kama raia tutajifelinia usalama wenyewe. Asante sana. Kwa jina mimi naitwa Renault Lusina Katuta, wengine wananifahamu kwa jina ya John Katuta, napatikana Lubumbashi, DRC. Onyangu, uh, na, kwa maoni yangu ningeanza mbele na kutoa pole ndio kwa vifo ambavyo vimepatikana huko Beni kwamba Rais Felix Tshisekedi akumbuke yale aliyoyasema wakati wa kampeni akisema kwamba yupo tayari kufa kwa ajili ya kuleta amani nchini Kongo. Baada ya hayo, wange, wame, wangeweza kubadili serikali ama viongozi wa masikari wetu kule den wote wengine, labda pengine, kuna mahusiano fulani kati ya hivyo vikundi ambavyo vinaleta vina utata kule kule mashariki. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Katika ujumbe mfupi, Davido Balola kutoka Bukavu DRC, unasema unatoa pole kwa jamaa waliopoteza ndugu zao kwa mauaji ya ADF, lakini pia unalitia moyo jeshi la nchi hiyo lenye nguvu, ukisema kwamba kwanza wahudumie familia zao na wapewe mishahara wanayostahili. Serikali ijikaze kuwapa msaada wanaohitaji. Espoi mlangaliro na byaho kutoka Afrika Kusini unasema poleni sana ndugu zetu wabeni, kwa kupoteza jamaa zenu, ipo siku Mungu atasikia kilio chenu. Gwiji Kuchi Jogo Mkongwe unasema unapatikana Morogoro, Tanzania. Unawapa pole wananchi wa Beni na unalipongeza jeshi la nchi hiyo kwa kazi nzuri wanayofanya, hasa kwa operesheni wanazoendesha huko. Cha kufanya ni vema jeshi la Kongo likaendelea na hiyo na hiyo operesheni huku ikiwashirikisha raia wake. Mzee Mukonta Gabrieli kutoka Mulonde kwa manda, DRC, unasema bila shaka, jambo liko wazi kuwa jeshi la DRC limeshindwa kuwadhibiti waasi wa ADF. Ni vema serikali ifanye mpango mwingine wa kuomba msaada nje ya nchi ili kumaliza janga la mauaji. Abdullah Dinovi gardien mapesa wa Uvira Mulongwe DRC unasema Wakongomani tuwe na umoja, kwa sababu waasi wako karibu yetu, hawako mbali nasi. Kwa hiyo sisi wakongomani tukiona dalili mbaya, inabidi kutoa habari kwa serikali haraka sana. Hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kuwa nami katika makala ya Habari Rafiki, ambapo hii leo tumeangazia mauaji ya raia 14 huko Manzingi wilayani Beni nchini DRC, ambapo pia watu wengine sita wamejeruhiwa. Hadi wakati mwingine, ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Kwa heri nam ndivyo anavyoondoka Sabina Crispine na Vigambo. Unaitwa Masumbuko Christophe, ukiwa Dallas huko Marekani, unasema unaepata RF Kiswahili tano juu ya tano. Jairis Eli, ukiwa Lusaka Zambia, unasema e, baba Rais Felix Chisekedi, sema neno kwa ajili ya wakazi wa Beni. Douglas John ukiwa Kigali Rwanda, unasema RFI Kiswahili asanteni sana kwa habari zenu moto moto nami nasema shukran na msikilizaji, hii ndiyo tamati ya matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Stelios Sane, msimamizi wa matangazo Vikta uh, Abuso, mimi naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania. Nzambe osala bomoi bwa moto moto akoya kukutana na malado