Afrika Mashariki ni saa 12 kamili. Afrika ya Kati ni saa 11 kamili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso Habari za jioni hapo ulipo, asante sana kuungana nasi siku hii ya Jumapili. Leo ni tarehe kumi na sita mwezi wa a, Februari mwaka elfu mbili na ishirini. Tumekuandalia habari za dunia na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Kiongozi wa waasi nchini Sudan Kusini Riek Machar akataa mapendekezo ya Rais Salva Kiir kuhusu idadi ya majimbo. Umoja wa Mataifa wasema hali nchini Libya inaendelea kuwa mbaya, wakati huu mapigano yakiendelea kushuhudiwa na China yasema kasi ya maambukizi ya virusi vya korona yaanza kupungua. na asante sana kwa kuungana nasi jioni hii. Lakini tuanzie kule DRC. Habari za hivi punde zinasema kwamba watu zaidi ya 40 wamepoteza maisha jijini Kinshasa baada ya ajali ya barabarani leo mchana. Ripoti za awali zinasema kwamba lori lililokuwa limebeba mawe ligonga magari manane na pikipiki piki, na maafisa uh, nchini humo wanasema kwamba huenda idadi hiyo ikaongezeka. Tuendelea kukupasha mengi zaidi uh, kuhusu ajali hii ambayo imetokea leo kule jijini Kinshasa. Lakini katika nchi jirani ya Burundi ni kwamba chama cha upinzani cha CNL kimemteua kiongozi wake Agathon Rwasa kupeperusha bendera ya chama hicho wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Mei mwaka huu. Uamuzi huu umefanywa na wajumbe ambao wamekuwa wakikutana jijini Bujumbura leo Jumaa pili uh, na chama cha tawala cha CNDD-FDD nacho pia kilimteua mgombea wake hivi karibuni. Rais Pierre Nkurunziza alitangaza kwamba hatawania uh, urais kwa muhula mwingine. Waasi nchini Sudani Kusini wamekataa pendekezo la rais Salva Kiir kwamba nchi hiyo irejee kwenye mfumo wa kuwa na majimbo kumi kama njia mojawapo ya kumaliza mzozo ambao umekuwa ukiendelea kwa miaka sita sasa na kusababisha vifo uh, vya watu laki tatu elfu themanini. Rais Kir amesema kwa upande wake yupo tayari kupunguza idadi ya majimbo kutoka thelathini na mawili hadi kumi kama ambavyo waasi walikuwa wanadai hapo awali, ili pande zote mbili zifanikiwe kuunda serikali ya pamoja. Kiongozi wa waasi Riek Machar amesema mapendekezo ya Rais Kir hayakubaliki hasa Uh, baada ya kutaka kwamba majimbo ya Pibor, Rueng na Biei yawe chini ya uangalizi wa serikali ya Juba. Kiir na Machar wameendelea kupata shinikizo ya kimataifa kukubaliana kuhusu kuunda kwa serikali ya pamoja kufikia tarehe ishirini na mbili mwezi huu wa Februari. Kule nchini DRC leo imekuwa na siku ya mwisho ya tamasha la amani mjini Goma, tamasha ambalo limefanyika kwa lengo la kuhimiza amani katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu Chube Ngurumbi ametuma ripoti ifuatayo. Baada ya tamasha hilo, wana wasanii wanamuziki kutoka Kongo na hao wa nje ya nchi hiyo tunajulisha kwamba ujumbe waliotoa ni muhimu katika kudumisha amani na usalama nchini Kongo DRC. Deo Kanozire ni msanii mwanamuziki wa Kongo DRC. Message ambayo ilitoa katika nyimbo zetu na namna tulitoa ile message. Tuna tumaini kama itaendelea kutambala ndani ya mioyo ya wale ambao walitusikia kusudi Amani, usalama na upendo iwe. Raia waliohudhuria tamasha hilo wamejulisha mtazamo wao. Naweza penda kila mwaka watu vanzia festivali amani tukosea ake histo chake oni kama ina maana, sababu waliweza kuacha wasanii ambao wanaimba juu ya amani. memu mufestival nili investiri kale kama ni ka senkanti kangu pendeza pata ka d dolari nisaidia kumafuta pale ya kuangaika angaika. Nao viongozi wa tamasha hilo wamejulisha kufikia lengo lao. Vianney Bisimwa ni msemaji wa tamasha hilo la amani. Tunakuwa wenye furaha sana, mnajua e, watu wamekuja wengi sana, lakini shaba yitu ni moya, ikuwe festival ama ikuwe ingine, kazi fulanifulani fulani, tunaomba kitu moya, tutumike pamoja mkono kwa mkono, bila ubaguzi, ili tulete amani katika jimbo yetu. Licha ya mauaji mashariki mwa Kongo DRC, tamasha hilo limeendesha jijini Goma katika kipindi cha siku tatu. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Nam, asante sana mwenzangu Chube Ngorombi. Mataifa ya Afrika Mashariki yanatarajiwa kukabiliana na uvamizi zaidi wa nzige katika kipindi cha miezi miwili ijayo. Wadudu hao hivi karibuni wameshuhudiwa nchini Uganda, huku ripoti zikisema kwamba pia wameonekana katika maeneo kadhaa ya kaskazini mwa nchi ya Tanzania. Waziri wa kilimo nchini Kenya Peter Munya ameliambia gazeti la The East African kwamba huenda ikachukua serikali ya nchi hiyo miezi sita uh, kukabiliana na wadudu hao. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed na rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Farmajo wanatarajiwa kwa pamoja kutembelea katika eneo la Hargeisa, makao makuu ya jimbo la Somaliland analojitegemea kule nchini Somalia. Afisa wa juu kutoka jimbo la Somaliland amethibitisha ziara hii baada ya kiongozi wa Ethiopia kufanikisha kuwaleta pamoja viongozi wa Somalia na Somaliland hivi karibuni walipokutana kule jijini Addis Ababa. Refai inakuletea Numkunda, anayecheza ala aina ya kora na mwimbaji kutoka Senegal. ziarani ya Afrika Mashariki, tarehe 19 atakuwepo kituo cha utamaduni wa Ufaransa jijini Arusha, Tanzania. Tarehe 21 atakuwepo kituo cha utamaduni wa Ufaransa jijini Nairobi, nchini Kenya. Numkunda, burudani kutoka Senegal ambayo siyo ya kukosa. -E. Na Afrika mashariki ni saa kumi na mbili dakika sita Afrika kati ni saa kumi na moja dakika sita Asante uh, sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jioni hii. Umoja wa Mataifa umesema hali ya ya nchi Libya inaendelea kuwa mbaya kila siku. Mwakilishi wa wa Umoja wa Mataifa nchini humo Stephanie Williams mawaziri wa mambo ya nje sikumwakilishi ojamataifa kule Munich mawaziriwa nchini Ujerumani kulenchini kwamba licha ya kuwepo kwa maelewano ya kusitisha mapigano bado hali hiyo haijaheshimiwa. Wakati huo kiongozi wa serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa Fayez Al Saraj ameonya kwamba hatua ya baadhi ya mataifa magharibi kuendelea kumuunga mkono Jenerali Halifa Haftar anayeongoza vikosi vya upinzani itaendeleza mzozo zaidi katika taifa hilo. Waziri mkuu wa Tunisia Eliesa Fakfak ameunda serikali mpya lakini amepata pigo baada ya mawaziri aliyokuwa amewateua kutoka chama chenye mrengo wa kiislamu cha Ennahda kujiondoa. Hatua hiyo imesababisha sintofahamu ya kisiasa chini humo, na amesema kwamba kuzungumza na rais wa nchi hiyo ili kuchukua hatua hii. Ni mara ya pili kwa waziri mkuu huyo kuunda serikali lakini hivi uh, karibuni aliunda serikali nyingine na bunge kukataa majina ya mawaziri hao baada ya uchaguzi mkuu kufanyika mwezi Oktoba mwaka uliopita. Kule magharibi mwa bara la Afrika, watu waliokuwa wamejihami kwa silaha wakitumia usafiri wa pikipiki wameua watu 30 katika vijiji viwili kaskazini magharibi mwa nchi ya Nigeria. Polisi wamethibitisha tukio hili na kusema kwamba watu 21 waliteketezwa kwa moto hadi kufa huku wengine tisa wakipigwa risasi katika jimbo hilo la Katsina. Tangu mwezi uliopita mwaka uliopita watu wenye silaha wamekuwa wakitekeleza mauaji kama haya na kusababisha vifo vya mamia ya watu kaskazini mashariki mwa taifa hilo. Radio France Internationale. China inasema maambukizi ya virusi vya korona yameanza kupungua kwa siku ya tatu leo, siku ya Jumapili. Maafisa nchini humo wameripoti maambukizi mapya elfu mbili na tisa na, na vifo vya watu 142. Mbali na taarifa ya kwanza kupungua polepole kwa maambukizi hayo, watu wengine elfu sitini na nane wameambukizwa duniani au kule nchini China, huku idadi hiyo, idadi hiyo ya watu waliofariki ikiwa ni elfu moja na mia sita Watu wengine mia tano wameambukizwa corona katika mataifa mengine 30 mbali na China, huku watu wanne wakipoteza maisha nchini Ufaransa, Hong Kong, Filipino na Japan. Rais wa Ukrain Hassan Ruhani amesema kwamba nchi yake haiwezi kuzungumza na Marekani kwa kushinikizwa, na akasisitiza kwamba Tehran ina mchango mkubwa katika usalama wa usalama wa eneo la Mashariki ya Kati. Aidha amesema kwamba iwapo Marekani itaendelea kuipa shinikizo ili mazungumzo yafanyike, basi Tehran haitakuwa tayari kufanya hivyo. Na maswali yameendelea kuibuka baada ya ndege ya kijeshi ya Saudi Arabia kuangushwa kule Yemen na kusababisha vifo vya watu thelathini. Waasi wa Kuhuthi wanaopata msaada kutoka Iran wamedai kwamba walihusika na kuiangusha ajali hiyo. Saudi Arabia imeendelea kuongoza ushirika wake katika mashambulizi dhidi ya makundi ya waasi kule Yemen. Na kuhusu ajali hii, Saudi Arabia ajatoa ripoti yoyote kuhusu kilichotokea. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia Shortwave katika frequency 21690 kHz mita bendi 13. Na asante sana kwa kuungana nasi popote pale ulipo ukiwa Afrika Mashariki ni saa 12 na dakika 10. Afrika Kati ni saa 11 na dakika 10, sasa ni wakati wa makala ya changu chako chako changu na Ali Bilali. Ni furaha yangu kukutana nawe kwa mara nyingine tena mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu, changu, hapa Radio France Internationale. Makala changu chako chako changu hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali, bienvenue karibu Hii leo mpenzi msikilizaji, na kuletea makala kuhusu msimu wa saba wa tamasha la amani ama Festival Amani ambalo hufanyika kila mwaka huko Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tamasha ambalo lilianza tangu Aprili 14 na kudumu kwa muda wa siku tatu. Kila msimu hushiriki wanamuziki kutoka katika maeneo mbalimbali ya dunia, pamoja na maonyesho ya taasisi za kitaifa na za kimataifa ikiwemo Umoja wa Mataifa. Tutaimba na kucheza sote pamoja, tutaimba tukielekea huko Goma. Mwakilishi wa RFI Kiswahili katika eneo hilo bwana Chube Ngorombi, kwanza kabisa, amezungumza na Vianne Bisimwa, msemaji wa tamasha hilo na kugusia mambo mbalimbali. Jambo, jambo hapa nazungumza na nani? Mimi ni Vianney Bisimwa, niko uh, benevole hapa ku festival amani, na mimi nahusika na commission ya um, relation public, niko sema kutumika na wapartenere wa festival <tihar> <tihar> lakini naona mara kwa mara mnafanya hapa festival amani, unaweza kutuambia kama kwa leo mnawasubiri watu wangapi waje wahudhurie leo? Tunawasubiri uh, watu 12000 uh, uh, uh, elfu kumi na mbili <tihar> wenye watafika kusiku ya leo kukuya kuhudhuria na shie. Hiyo siku ya kwanza ya festival ni kusema uh, kuanzia asubuhi tunaanza na ma, uh, uh, mazungumzo fulani fulani katika hiyo uh, chumba chikuu cha College Mwanga vile vile kunakuwa hiyo uh, ma, ma um, village kwa kesho bora, kwenye watu wanatia mastand ma zao ili ya, ya kuzungumza na watu uh, itakuwa saa zingine, uh, wa saa zingine watu wa kufanya biashara, itakuwa saa zingine uh, watu ma, ma ONG ama mashirika mbalimbali et puis a partir ya apremidi tuseme, a baada ya, ya ma, um, dia, hein, sa, mchana ya, chana, tunaanza na hiyo ma concert Me wakati makosa zinaendelea vile vile, hiyo ma activities zingine zinaendelea ma, nayo uh, mwili ile tu uh, chumba cha college mwanga mm -hmm. Na kwa kweli unaweza kuhakikisha wasanii karibu wangapi kutoka inji gani kwa mfano ama kutoka inji, inji ya Kongo ndio wameshaingia hapa kwa kufanya hii kitu kama tamasha la amani ama inosamba lume alikuwa Kinchasa, amefika. Bilia bele alikuwa Kinchasa, amefika na kutoka nje za kigeni, kumekuwa profesa J wa Tanzania amefika naye na iko anatumika na watu. Alitembea kwanza Goma, akaongea na watu wa mjini wa Goma eh, kuwaona na vile vile leo na, na kesho. Kuna wasanii wengine watafika. Didia awadi wa kutoka Senegal atafika naye vile vile leo. Fada fredi kutoka Belgik atafika naye vile vile leo uh, eh, wakutoka Beni nao wamefika, wa, wa Butembo, wasanii wa Butembo, wasanii wa Uh, Masisi, Ruchuru nao wamefika na wao wa Wapaguma wamejitayarisha mm. Uh, na hivi unaweza kusema, kwa kweli, mmefanikiwa kwa kuweza kuchangia kurejesha amani. Ni mchango wetu nashie ni mwanzo wa kutuambia kama ama wenye unasikiliza radio, kutuambia kama wamefanikiwa mapana, lakini sisi tume, tuna uhakikisho ya kwamba mchango wetu nayo na maana, unajua amani ni kuleta vile vile watu pamoja na tukitumia uh, um, music uh, ama dance inakuwa vile vile fason ya kupatia watu uh, uh, muda ama wakati ya kushereka ya ku, uh, pamoja vile vile, tunakuwa tukisaidia watu wenye wanafanya uh, hiyo tunaeta entrepreneuria kuanza uh, ya, ya, ya ile makazi ya, ya kushitegemea wenyewe vijana na tumesaidia watu wengi sana, mipango mbalimbali na mashirika mbalimbali zimeanza zenye zinaongozewa na vijana, na hiyo ni furaha kwetu. Vile vile vile vile, tumejulisha ulimwengu ya kwamba uh, Goma kuko watu, Goma kunakuwa shida na vile vile Goma kunakuwa Uh, uh, uh, uh, uh, mamlaka ya watu wenye wanapenda amani na masikilizano, na wanafanya biashara na wanafanya utamaduni na wana mipango mizuri, tumependa watu waone hiyo uh, ngambo zote mbili na vile vile tumeongea na watu wa wakutoka hapa Goma, wakutoka uh, Beni, wakutoka Kinshasa, wakutoka uh, ulimwengu pote, kumainchi mbalimbali mbali, kuambia kwamba mukuye nashi, mutusaidie, mututetee kama mnaweza, mutusaidie, mutupatie mafikiri, njo mchango wetu ile mm -hmm. E, na tunawaza kama hiyo mchango ni ya lazima. Natunawaza kama mgini kama vile Goma jimbo letu ama hii region yetu, inapashwa kwa vile vile na ma, uh, uh, mkutano za hivi za mingi sana. Unasikia kwa festival hapa au pengine nafasi nyingine zikoe mbili ama tatu mwaka ni mzuri sana. Unajua na kama kuna kuwa vita ama uh, ma, ma, ma, mashida watu wanapata matroma unashukia, na hiyo ma, uh, ma, uh, um, activity ya wasanii inasaidia watu vile vile kujua hiyo mambo ya trauma na wasanii wenye kufika hapa wanaelezaka dunia mzima ya kwamba uh, tunapenda tutetee amani, tunapenda tutetee masikilizano uh, uh, uh, juu ya hiyo uh, jimbo letumo. Naitwa Jikam Rambo, ni mwanamziki wa Goma, anafanya uh, revolution ama mziki wa kukosoa watu. Lakini kwa nini na wewe huko hapa utacheza na kuimba hapa pamoja na wengine, ni kwa nini? Yeah, niko hapa sababu na, nasubiria kwa masaa machache nitafanya show na mimi kwenye Festival Amani. Nipo hapa kama msanii ambaye na mimi nita perform kwenye stage ya Festival Amani. Kitu gani kilikusukuma na wewe uwe mmoja wa wale wa wenye kuimba festival Amani? Kitu gani kilikuchochea? Ai, naweza kusema kwa kuimba festival Amani, so lazima kuwa msanii tu kufanya festival Amani. Kuna vitu mingi ambavyo ni lazima uvyo umevitimiza, na mimi ni mmoja wa wali kwa ndani ya festival Amani na kitu ambacho kinanisukuma mimi nafanya mziki wa busara, mziki wenye kuchemsha ubongo, yani revolution music ya kutetea taifa, alafu mimi nipo hapa kama kama, kama, kama mpashabari fulani hivi kwenye music. Message ndio ambacho amenituma kuja kuwafikishia watu wa kwetu nyumbani Goma, kuwa nitaperform na nyimbo nitakazozifanya ni nyimbo za kuleta, za kuchange za kuleta usalama pia za kupigania haki za binadamu. Una ujumbe gani kwa ulimwengu mzima ama kwa raia wote wa Kongo? Ujumbe wangu kwa raia wa Kongo ni kwanza eh, tupendane tuache mambo ya kubagwana na ndipo DRC ama nchi yetu itaenda fresh. Dunia nzima pia tukiungana tunaweza, sababu kidole moja ikiwezi ukavunja chawa hivi. Tukisaidiana kwa kweli tutafute amani na surulisho ya vita itakwisha. Nini ni sisi kwetu kwa mmoja na umoja ndio tutafanya kitu kizuri. Na na imani kuwa kesho yetu itakuwa bora zaidi ya leo hivi. Una siku ngapi ukifanya music? Ah, ni kama miaka tano sasa niko kwenye music, industry ya music kabisa. Ya unajua tangu mm, zamani muziki ilikuwa ni, ni kitu ambacho kinasisimua watu. Unajua kwa nini muziki unaweza kusaidia watu? Kusaidia amani iwe inarudi. Ni hapa kwenye festival amani ndipo watu wanajaa, tunakutana na, na lugha tofauti, tunakutana na watu ambao wanatokea maeneo tofauti alafu napotuma message wa kusema kuwa tunapaswa kupendana, tuko wamoja sisi, inabidi tusigombane, tusiuane. Inasaidia mtu ambaye alitoka kama ni Rwanda, anatoka Kongo, anatoka Burundi kukutana na mwenzake na wasema akumbe sisi ni familia moja. Nadhani ni kitu kikubwa sana mtu kujitambua na kujua kuwa amani inaweza kupatikana kwetu sote. Ndo, ndo njia ngumu na ambayo inatusaidia sisi kufikisha watu ujumbe wa fasi nyingi, na tunapata ujumbe wote na kujua gisi ya kupata amani. Na napokuwa na public ya kwangu, wameshanielewa kwa music ambayo nafanya, music ambayo ni ya kuchemsha ubongo, inaelimisha jamii. Mi naona fresh, najisikia salama kabisa kuwa kati wa ya wale wanamuziki wachache wenye kupigania. Samaki alifia barini, sio kwamba akashindwa kuogelea kuna muda tunakaa kimya ila kuna kitu tunafikiria. Pole sana kwa ndugu zangu za waliopoteza wenzao, pole kwa visu na vipanga vinavyoendelea ndani ya Afrika. Rambo Music na Jobless Music Nam, kama alivyokujuza mpenzi msikilizaji, walikuwepo wanamuziki wengi tu kwenye tamasha hilo. Inos B, Chris Dan, Celine Banza, Gezma Wete, kundi la Kasav ambalo liliendesha burudani. Inos B ni mzaliwa wa Goma. Alipowasili jijini hapo ilikuwa ni furaha kubwa sana kwake. Bo, mimi nafurahi wakati mtoto anafika kwa bo insekurite kwanja ikwake unasikia donker. Tutaona kama, kama au juste inakuwa nini? E vingine vyote vinapitikanago mamea viwaka la seconde. Donc mwanamuziki Professor J, ambaye pia ni mbunge wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, alikuwa miongoni mwa wageni wa aliko kwenye tamasha hilo kwa ajili ya burudani na ujumbe wa amani, ambaye naye pia alizungumza kuhusu tamasha hilo la amani au festival amani. Profesa J karibu sana hapa jijini Goma kutoka nchini Tanzania. Eh, asante sana watu wa Goma, watu wazuri sana. sana sana Thank you very much. Nimefurahi sana kuwa hapa. Hapa ah, nakuja Goma kwa ajili ya tamasha kubwa sana la amani. Aa, amani. Amani watu wote wanataka duniani. Hii ni Amani Festival inafanyika hapa tarehe tarehe 16, 16, kuanzia tarehe 13 mpaka 16. So ndio maana Profesa J nimekuja jana tarehe tarehe 12 ili niendelee na riaso kama hivi, lakini tarehe 16 ndio nakwenda kuperform kwenye tamasha kubwa sana la amani Afrika. Ah kitu tunacho ki kwamba Kongo itakapokuwa salama, Afrika inakuwa salama, Tanzania inakuwa salama, Kenya inakuwa salama, Uganda inakuwa salama, hata sisi wote tunakuwa salama. Afrika inapokuwa salama, dunia inakuwa salama. So nataka tuambie watu wote, mwenye jukumu la kuchukua amani ya duniani ni sisi wote, kila mmoja wetu kwa nafasi yake. Mimi kama mprofesa Jay, kama mbunge lakini kama mwanamuziki wa hip hop, nadhani ni nafasi yangu kuchangia kidogo kuongea na watu wa Kongo, kuongea na watu wa dunia na watu wa aina mbalimbali kutoka sehemu tofauti kwamba ni jukumu letu sisi wote kama wananchi kama dunia kama wa nani wasanii kama watu wote tunaoishi duniani tunaitakia mema dunia, lazima tutengeneze dunia. Jukumu letu sisi kufanya dunia iwe sehemu salama ya kuishi. Lakini profesa, kwa nini umekuja hapa jijini Goma, na pia una ujumbe gani kwa raia waishio hapa jimboni Kivu Kaskazini? Uh, kitu kikubwa ni kwamba, cha kwanza ni kwamba tunataka tuambie dunia kwamba au vitu vingine havipo. Tuko hapa, tuko salama na niwakaribishe watu wote hata ambao wako Tanzania, wako Tanzania sehemu nyingine ya dunia waje Goma kwenye tamasha hili la Amani Festival, tamasha kubwa, ili waje kujumuika na kujionea uzuri wa Goma. Goma ni nzuri sana na ina amani na watu wake ni wazuri sana Kwa hiyo kila mmoja akaribie kwenye Amani Festival, ili tuweze kujumuika wote kuililia na kuipigania na kukumbushana kuhusu ubora wa amani ya Tanzania, ya amani ya Afrika. Unatarajia kuimba wimbo gani haswa unaozingatia zaidi ili raia wa hapa mjini Goma na kwingineko waweze kutambua ya kwamba unawapenda sana. Yani, umeniona hapa niko na bong na band inaitwa Vision Band, ni watu wanapiga mziki mpaka utazani umeweka cd. So heshima uh, sana kwa Vision Band, wamefanya mziki mzuri, tuna nyimbo zaidi ya 30 ambazo tuta perform. Najua Kongo anamjua mziki wao, lakini pia napenda kutambulisha muziki mwingine mzuri kwa ajili ya watu wa Kongo. Watu wategemea muziki mzuri sana, nitaperform kwa saa moja na dakika kumi. Live performance with the band, ambao ni Vision Band, na watu wanapiga muziki mzuri sana, ambao watu wengi hawatataka kukosa kuja kuniona Professor Jay. Nimewaandalia package nzima, kwa ajili ni mara yangu ya kwanza kuja Kongo, lazima niwape kile kitu ambacho wanakitaka. Na waamini kabisa, siku nakuja tarehe 16 pale College Mwanga, watapata kile kitu ambacho hawajategemea kukipata kutoka kwa Professor Jay, kubwa wa Kongo. Profesa J, nakushukuru sana eh. Represent Tanzania, au sio? Amani sana, amani kwa watu wa Congo, Goma na watu wengine, nawapenda sana asi <todiculose> kwamba tamasha hilo limekuwa likihamasisha amani, baadhi ya watu katika maeneo hayo hawaoni matokeo chanya ya tamasha hilo kutokana na hali ya usalama kuendelea kuzorota mashariki mwa nchi hiyo, eneo ambalo hufanyika tamasha hilo la amani. Watu hao wamefikia mbali hasa na kukosoa tamasha hilo wakitaka libadilishwe jina kutokana na kwamba lipo kibiashara zaidi. Tutamatishe makala yetu haya na kibao hiki, mtuache na amani yetu, kibao ambacho kimeimbwa na muungano wa na muziki kutoka huko Goma. Mtuache na amani, mali ya Wakongomani. Hapa sina la ziada. Mimi ni Ali Bilali ni kutakie bon dimanche. Afrika Mashariki ni saa 12 nanusu, Afrika Kati ni saa 11 na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, Habari za jioni popote pale ulipo, asante sana kwa kuendelea ku pamoja nasi. Jioni hii tumekuandalia makala jukwaa la michezo, mwenzangu Fredrick Nwaka atakuwa hapa studio, mrefu kwa mrefu. Lakini pia tunakuletea habari za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Ajali ya barabarani jijini Kinshasa kule nchini DRC sababisha vifo vya zaidi ya watu 40. Nchini Burundi, Agathon Rwasa ateuliwa kupeperusha bendera chama chake wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Mei. Na China yasema kasi ya maambukizi ya virusi vya korona yaanza kupungua. Na tuanzie kule nchini DRC. watu 40, wanahofiwa kupoteza maisha na wengine kujeruhiwa, jini Kinshasa, baada ya kutokea kwa ajali ya barabarani hivi leo. Meya wa jiji hilo amethibitisha kutokea kwa ajali hiyo na kusema kwamba lori lilikuwa limebeba mawe ligonga magari kadhaa, pikipiki na watembea kwa miguu katika eneo la Ngaba katika barabara ya kwenda chuo kikuu cha Kinshasa. Inahofiwa kwamba huenda idadi ya vifo ikaongezeka. Nchini Burundi chama kikuu cha upinzani cha CNL kimemteua kiongozi wake Agathon Rwasa kupeperusha bendera ya chama hicho wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Mei mwaka huu. Uamuzi huu umefanywa na wajumbe wa chama hicho ambao wamekuwa wakikutana jijini Bujumbura hivi leo. Rwasa anatarajiwa kupata ushindani kutoka kwa mgombea wa chama tawala CNDD FDD Evariste Ndayishimiye, mshirika wa karibu wa rais Pierre Nkurunziza ambaye hata wania urais mwaka huu. Waasi nchini Sudan Kusini wamekataa pendekezo la rais Salva Kir kuwa nchi hiyo irejee kwenye mfumo wa zamani wa majimbo kumi kama njia mojawapo ya kumaliza mzozo ambao umekuwa ukiendelea katika taifa hilo kwa miaka sita na kusababisha vifo vya zaidi ya watu laki tatu na elfu themanini. Rais Kir amesema kwamba kwa upande wake yupo tayari kupunguza idadi hiyo ya majimbo kutoka thelathini na mbili hadi kumi kama ambavyo waasi wamekuwa wakidai hapo awali ila ili pande zote mbili zipate kufanikisha kuundwa kwa serikali ya pamoja. Hata hivyo, amesema kwamba yupo tayari kupunguza idadi hiyo, lakini Juba itaongoza majimbo ya Pibor, Ruweng na Abiei. Uh, mapendekezo ambayo yamekataliwa na Riek Machar, kiongozi wa wasi, kuelekea tarehe ishirini na mbili, siku ambayo itakuwa ya mwisho kuundwa kwa serikali ya pamoja kati ya wawili hao. Umoja wa Mataifa unasema hali ya nchi ya Libya inaendelea kuwa mbaya kila siku. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini humo Stephanie Williams amewaambia mawaziri wa mambo ya nje kutoka barani Ulaya wanakutana kule jini Munich, nchini Ujerumani kwamba licha ya kuwepo kwa maelewano ya kususisha mapigano bado haheshimiwi. Wakati huo huo, kiongozi wa serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa nchini humo Fayez Al-Sarraj ameonya kwamba hatua ya baadhi ya mataifa ya magharibi kuendelea kumwunga mkono jenerali Harifa Haftar anayeongoza vikosi vya upinzani itaendeleza mzozo katika taifa hilo. RFI na kuletea Nomkunda anayecheza ala aina ya kora na mwimbaji kutoka Senegal ziarani Afrika Mashariki, tarehe 19 atakuwepo katika kituo cha utamaduni wa Ufaransa jijini Arusha nchini Tanzania. Tarehe ishirini na moja atakuwepo katika kituo cha utamaduni wa Ufaransa jijini Nairobi, nchini Kenya. Nomkunda, burudani kutoka Senegal ambayo siyo ya kukosa. RFI nam Afrika mashariki ni saa 12 na dakika 34, Afrika ya kati ni saa 11 dakika 34. Asante sana kwa kuendelea ku pamoja nasi jioni ya leo china inasema maambukizi ya virusi vya korona yameanza kupungua kwa siku ya tatu leo siku ya jumapili maafisa nchini humo wameripoti maambukizi mapya 2009 na, na vifo vya watu 142 mbali na mataarifa ya kuanza kupungua polepole pole kwa maambukizi hayo watu wengine 68,000 wameambukizwa huku idadi ya wale waliopoteza maisha kufikia sasa ni zaidi ya 1,600 na masuala yameendelea kuibuka baada ya ndege ya kijeshi ya Saudi Arabia kuanguka nchini Yemen na kusababisha vifo vya watu 30. Waasi wa Huthi wanaopata msaada nchini Iran wamedai kuhusika na kuangushwa kwa ndege hiyo katika mkoa wa Al-Jaf. Saudi Arabia na washirika wake uh, wanaongoza mashambulizi dhidi ya makundi ya waasi nchini Yemen, na kuhusu jali hii nchi hiyo haijatoa taarifa ama ripoti yoyote kuhusu kilichotokea. Radio France Internationale. Naam, sasa ni wakati wa makala, jukwaa la michezo, na mwenzangu Frederick Nwaka. Barabara kabisa, asante sana mwenzangu Victor Abuso. Nakusalimu sana msikilizaji wa RFI Kiswahili na sina shaka ubuheri wa afya njema, ikiwa leo ni siku ya Jumapili, Februari 16 mwaka 2020. Karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo, na kama ilivyo ada siku ya Jumapili, tunakuletea uchambuzi wa mada ama tukio kubwa la kispoti ambalo tunalitathmini kwa siku husika, na leo basi tunaangazia shutuma na tuhuma kutokana na ukaguzi uliofanywa na kampuni moja ndani ya shirikisho la kandanda barani Afrika, KAFU, ukionyesha wazi kwamba dhahiri shairi kuna masuala ya rushwa na vilevile vile, makosa ya kiwajibikaji pasi na kusahau maswala ya mazima ya kifedha ndani ya shirikisho la kandanda barani Afrika, CAF. Huu ndio mjadala ambao tutakao tukiutathmini leo katika makala ya jukwa la michezo hapa studio za RFI Kiswahili jijini Dar es Salaam. Mimi ni Fredrick Nwaka na kwenye laini ya simu nimeungana na wachambuzi wa michezo Bonifasio Osano akiwa kaunti ya Kisumu nchini Kenya mwa taifa la Kenya. Osano pia ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha Maseno akisomea maswala ya habari. Na vilevile vile pia nimeungana na Juma Mudimi, uh, mkufunzi wa chuo cha uandishi wa habari Tabora msomo utalii tawila la Tabora na mchambuzi wa maswala ya spoti. Karibuni sana katika makala ya jukwaa la michezo leo uh, na msina saka msikilizaji, pia ni kujuze dondoo za spoti. Basi kwa muktasari tu kile kina ambacho kinaajiri barani Afrika na kwingineko duniani, tukianzia huko mo, jijini Monaco nchini Ufaransa, ambapo mshindi wa mbio za dunia za mita elfu kumi Joshua Cheptegei ameweka rekodi ya dunia ya kukimbia mbio za kilomita 5 huko Monaco nchini Ufaransa kwa kutumia muda pungufu wa sekunde 27. Cheptegei, raia wa Uganda, mwenye umri wa miaka 23, amevunja rekodi iliyowahi kuwekwa na Mkenya Ronas, Rones Kipruto kwa ambapo ametumia muda wa dakika 12 na sekunde 51. Mshindi wa pili katika mbio hizo za Monaco amekuwa raia wa Ufaransa uh, Jimmy Gracie ambaye ametumia muda wa dakika 13 na sekunde 18, ilhali mshindi wa tatu akiwa ni Nick Golabu raia wa Uingereza aliyetumia muda wa dakika 13 na sekunde 28. Na, nam hapo jana mwafrika Sadio Sadio Mane amerejea uwanjani ba eh, baada ya kuwa nje kwa wiki tatu na kuiongoza klabu yake ya Liverpool kupata ushindi muhimu wa bao moja kwa bila dhidi ya Norwich City. Mane alifunga bao hilo kipindi cha pili cha mchezo baada ya kupokea pasi ndefu ya nahodha Jordan Anderson na kuiwezesha Liverpool sasa kufikisha alama 76 baada ya michezo 26 ikijichimbia katika kilele cha msimamo wa ligi kuu ya Uingereza. Sasa Liverpool inahitaji kushinda mechi tano tu kati ya kumi na mbili zilizosalia ili kutoa ubingwa wa EPL kwa mara ya kwanza baada ya miaka thelathini. Naam, pia msikilizaji, mjadala wetu wa leo upo katika mtandao wa Facebook wa RFI Kiswahili, nami basi moja kwa moja ni walete hewani wachambuzi wetu, na hapo baadaye pia tutasoma maswali ambayo ameauliza katika mtandao wetu wa RFI Kiswahili na kile ambacho amekiandika msikilizaji wetu. Pengine nianze na Juma. Uh, tuma hizi ni kipindi cha karibu miaka mitatu tangu Ahmad Ahmad ashike madaraka ya juu zaidi ndani ya soka barani Afrika, lakini uchunguzi uliofanywa na kampuni ya PwC audit — ama hii ni kampuni ya ukaguzi — unaonyesha hali si shwari ya kifedha na hata kiutawala ndani ya KAFU. Tathmini yako ni ipi? E, ni kweli tunajua Ahmed Ahmadi aliingia ofisini mwaka elfu mbili na kumi na saba mwezi Machi, ambapo alikuwa anaelekea kutimiza miaka yake mitatu na anaelekea kutimiza miaka yake mitatu na miongoni mwa vitu ambavyo Ahmed Ahmed alikuwa akijinasibu sana ni kupambana na rushwa na kupinga yale madhaifu ambayo kafu alikuwa nao ki, ki, kipindi cha rais aliyepita uh, kipindi cha rais aliyepita hisa haya tu, lakini kinachoonekana ni kwamba e, ka shirikisho la soka barani Afrika kati ni jikuta likiingia katika kazi ya arusha, na tunakumbuka hii ni kutokana na uchunguzi ambao ulifanywa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kutumia kampuni hii ya, ya tunasema ya kihasibu ambao walileta audit report na kugundua kwamba e, kafu wamekuwa na madudu mengi, hususan katika takwimu za fedha. Wamekuwa wakitoa takwimu za fedha ambazo sio sahihi, lakini pia kuna baadhi ya maofisa, hususan wale wa ngazi za juu za kafu, wamekuwa wakilipwa kinyume na mishahara inavyotaka, yani wamekuwa wakilipwa zaidi. Lakini pia pamoja na hicho kafu imekuwa imekuwa na wafanyakazi wachache ambao wamekuwa fanya majukumu mengi sana lakini hayo majukumu pia wamekuwa hayalipi. Kwa hiyo zile pesa ambazo zimekuwa zikielekezwa kwa wafanyakazi hao ambao pia wamekuwa wakihitaji za motisha, zile pesa zimekuwa zikitumiwa vibaya na maofisa wa ngazi za juu wa shirikisho hilo la soka barani Afrika. A, kwa hiyo kutokana na uchunguzi huo yanabainisha, ni dhahiri shahiri kwamba pamoja na Rais Ahmed Ahmadi kujitangaza kwamba yeye atapingana na rushwa na kwamba ndio kipaumbele chake, lakini bado kia kwa kiasi fulani inaonekana kwamba anakwama kupambana na rushwa, kwani ni tunasema ni mwaka wa tatu sasa, lakini madudu yamezidi kutokea. Tunakumbuka hata hapo nyuma kulikuwa kuna shida katika, so, katika masuala ya urushaji wa matangazo pamoja na haki za televisheni tele, tele mi. Bila shaka Juma ndicho ambacho nakizungumzia, lakini uh, pengine kabla ujaendelea uja, uja, uja, na hoja yako uchunguzi huu ni wa aina yake kwa sababu huyu ni mtu ambaye tangu ameingia madarakani anajinasibu kwamba anataka kusafisha mi, mikono ama miguu ya Isa Hayatu. Sasa ukiangazia takwimu hizi, kwa mfano wanasema e, ripoti ya uchunguzi ya kampuni ya Price Waterhouse ama PwC inasema kwamba katika mkafu haiaminiki, lakini pia malipo ya kati ya malipo 35 hadi 40 yalifanya ambayo ni kinyume na taratibu na pasipokuwa na nyaraka muhimu. Kuna uvunjifu, kuna uvunjifu wa maadili na na, na, na, na, na na maswala ya uwajibikaji. Bila shaka ilikuwa, e, ni kawaida kwa shirikisho la soka barani Afrika kuingia katika tuhuma za aina hii, na hii ilikuwa sio Afrika tu, hata shirikisho la soka duniani limewe kujikuta katika tuhuma hizi, na hii inatokana na kwamba katika, ndio maana katika taarifa yao hawa kopas wenyewe wameeleza bayana kwamba miongoni mwa changamoto kubwa ambazo kafu imekuwa ikikutana nazo, au au mashirika ya kiuhasibu ambayo yamekuwa yakienda kuikagua kafu wamekuwa ikikutana nayo ni kwamba kafu amekuwa akitoa takwimu ambazo sio sahihi e, na na na, na, na utoaji wa takwimu hizo ambazo sio sahihi imekuwa e, ikidanganya katika baadhi ya mambo, namna ambavyo wanashirikia katika masuala ya kifedha, lakini pia kutokana na hivyo, kafu wameshindwa kuwa wa wazi na hali ambayo inapelekea kafu pamoja na baadhi ya vyama I mean ba-ba baadhi ya vyama vya soka hususan vile vya kikanda pamoja na vile vinavyowakilisha mataifa mbalimbali kujikuta kwa namna moja au nyingine vinashiriki katika matendo hayo maovu ya utakatishaji au matumizi mabaya ya fedha na eh, Osano nikuite ni, ni, ni sasa eh, eh, hewani hapa. Wewe umefika makao makuu ya shirikisho la Kanada barani Afrika kafu, na kuzungumza na viongozi mbalimbali mbali wa chombo hiki eh, uko chini ya carpet, nini ambacho kinaendelea? Kwa sababu ni tumwa ambazo bila shaka ni nzito sana hizi kwa kweli kusema kweli kama tungekuwa Ulaya kwa sasa hivi viongozi kadhaa ku- wangeshawacha wangeshaweza kumwaga unga, kwa sababu ukiangalia uh, ripoti hiyo na vile inavyosema, ukiangalia shughuli kama uh, arobaini za, za, za kifedha na thelathini na tano haziwezi uh, aminika iye inaonyesha kwamba hatujui uh, ni nini uh, tunafanya pale uh, uh, kafu na ukiangalia uh, Amad aliposhika uh, usukani alisema kwamba eh, jambo la kwanza ambayo anataka ku, ku, uh, kupigana nayo ni rushwa ama ufisadi. Lakini na akahidi ya kwamba hatachukua salary ile hata aweze kuchukua, lakini ukiangalia hiyo ripoti inaonyesha kwamba analipwa eh, takriban dola elfu eh, arobaini eh, kila mwezi, na kufikia sasa eh, pesa ambayo ameweza kuweka kwa, kwa, kwa mfuko yake ni kama eh, dola milioni mbili. Eh, ukiangalia kama shika kama kafu ambayo kwa sasa hata hawana ile fedha ile kufanya shughuli zao, na ukiona eh, mtu binafsi anaweza kuchukua pesa kama hiyo na kwa mfuko yake, basi ni kama tume- tumepoteza mwelekeo kabisa. Nam, sasa osano, ukiangalia tuma hizi uh, kampuni ya Tactical Steel ambayo ni kampuni kutoka Ufaransa ilishinda tenda ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya, ku, tenge, ya kuandaa zile nanili za michezo vifaa vya, vya michezo kwa niaba ya shirikisho la kandanda barani Afrika Kafu. Na uchunguzi huu unasema kwamba kampuni hii ilishinda tenda kwa ushawishi mkubwa wa nyuma ya carpet ambao ulikuwa ukifanywa na Rais Ahmad Ahmad. Sasa ni miaka mitatu tu Ahmad Ahmad yuko madarakani, na tumaizi ukaguzi huu unaonyesha wazi kwamba ni mtu ambaye hazingatii maadili. Unamtofautisha vipi na, na Isa Hayatu? Kusema kweli, ukiangalia hata vile watu wanazungumza saa hii wanasema basi afadhali haya eh, tu eh, kwa kwa kiasi basi alikuwa na ako na msimamo, na akisema hivi, akisema achukui eh, eh, mshahara kila mwezi achukui. Lakini ukiangalia eh, mara anasema hivi, na ripoti yenyewe ukiangalia, basi inaonyesha kitu ingine, inaonyesha kwamba eh, kidogo hatukupata ile mabadiliko ambayo kila mtu alikuwa anaweza ana, ana, analizungumzia ama alikuwa anatarajia tarajia eh, Amad akikuja akiingia eh, kuchukua usukani pale Kao. Na bila shaka, msikilizaji, asante sana Osano, na hapo baadaye tutakuja kuangazia nafasi ya FIFA kwa sababu katika kipindi cha miezi karibu mwaka mmoja uliopita, FIFA ilikuwa na mjumbe wake maalumu ndani ya shirikisho la kandanda barani Afrika CAF. Tutazungumza alikuwa anafanya nini kama haya yote yamefichuliwa sasa. Fatuma Samura alikuwa akifanya nini, lakini pia tutaangazia viongozi wa Afrika watazipokeaje tuhuma hizi, kwa sababu pia na wao wengi wao wanaingia kwenye kamati za utendaji za CAF. Pengine sasa niangazie ujumbe ambao msikilizaji umeutuma kwenye ukurasa wa Facebook na maswali yako pia ambayo wachambuzi wa yajibu hapo baadaye. Abdallah Lutake kutoka DRC anasema kwa maoni yake, yeye anahisi viongozi wa soka barani Afrika ndio ch changamoto na ndio maana hata yeye anaona kwamba walifanya fainali za Afrika ziwe mbovu na anamtuhumu ana, ana, ana pia hapa rais wa KAFU Ahmad Ahmad kwamba alihusika pakubwa kuipendelea timu ya taifa ya Madagaskar. Ni ujumbe wake, msikilizaji. Lakini ujumbe mwingine ni wake Laudani Kolo kutoka Shinyanga, Tanzania. Umeandika ni wakati sasa kwa Ahmad Ahmad kuachia madaraka na kuachia watu wengine waongoze sekta ya michezo, pasipo hivyo Afrika itazidi kudorora kisoka na soka litaelekea kubaya zaidi. Ujumbe mwingine ni wake Juma Makamba kutoka Salasala, Dar es Salaam, Tanzania, wanasema tupo pamoja hadi tamati. Ni bora rais wa KAFU akajiuzuru kutokana na kashfa hizi kuwa nzito sana. Na ujumbe mwingine ni wake Francis Izuba Mutabazi kutoka mji mdogo wa Kamituga nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anatufuatilia Tano kwa Tano katika Jukwaa la Michezo unawategea sikio makala ya jukwaa la michezo makala ya msikilizaji wa RFI wa Kiswahili ukiwa Kigali, nchini Rwanda ni saa kumi na moja na na dakika arobaini na saba, na pale Kampala. Kama alivyo msikilizaji wetu Abdul Suleiman Semgenyi anasema pale, pale ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na saba. Mimi ni Frederick Inwaka hapa studio Dar es Salaam, na wachambuzi wa jioni ya leo ni Boniface Osano mwandishi wa habari za spoti na pia mwanafunzi wa chuo kikuu cha Maseno akiwa kaunti ya Kisumu kule nchini Kenya lakini pia Juma Mudimi pia ameungana nasi akiwa Tabora, magharibi mwa Tanzania. Mmesikia maoni ya wasikilizaji wetu. Nikianza nao Juma, wengi wanaona kwamba ni wakati mwafaka sasa wa Ahmad Ahmad kujiuzuru, japo katiba ya kafu inamruhusu kugombea miula mitatu sasa. Kwa tuhuma hizi, hebu tuangalie nafasi ya shirikisho la kandanda duniani FIFA, ambapo ukiangazia kwa miaka tangu amekuja madarakani amekuwa ni mtu ambaye anashikana bega kwa bega na rais wa FIFA Gianni Infantino. Tuhuma hizi na FIFA ambayo ilikuwa na mjumbe wake kule kafu zina maana gani kwa chombo hiki kikubwa cha soka duniani katika usimamizi wa soka barani Afrika, Juma Mudimi? E, tuhuma hizi kwa kiasi kikubwa zinaenda kushusha ile tunasema reputation au hadhi kwa na, na Ahmed Ahmadi katika shirikisho la soka duniani FIFA. Tunafahamu Gianni Infantino amekuwa akizunguka au amekuwa akiwa aki, aki, na ukaribu sana wa viongozi wa mashirikisho ya mabara, na miongoni mwa ajenda kuu aliokuwa ameingia nayo ni pamoja na kupinga rushwa na tunakumbuka hata awa, waliokuwa ma, ma, marais wa mashirikisho ya mabara mfano barani Ulaya kipindi kile Michel Platini, miongoni mwa matatizo makubwa ambayo alikumbana nayo ni pamoja ni, ni, ni baada ya Jiani Infantino na timu yake kuweza kuchunguza na kubaini kwamba alikuwa anahusika katika sasa. Tunakumbuka FIFA waliweza kutuma mchunguzi ambao aliweza kufanya kazi katika ofisi za Kafu kwa takriban miezi sita, huyu Fatma Samora ambaye yeye ndio alibaini madudu yote ao ya yaliyoko ndani ya Kafu mfano, tuki tunapozungumzia kati ya zile tenda au tunasema malipo arobaini ambayo yanafanywa na Kafu, thelathini na tano kati yake yanaonekana kuwa ya na doa. Hiyo inamaanisha kwamba ni kwa asilimia themanini na saba nukta e, tano e, malipo yanayofanywa na Kafu yote yanakuwa yana matatizo. Lakini pia kitu kingine ambacho kikubwa kimebainika hapo ni kwamba alichokifanya raisi wa Kafu ku Ku, ku, ku, tunasema kuwapatia tenda kampuni uh, hile ya kifaransa ya, ya vifaa vya michezo ambayo walikuwa wanatakiwa watengeneze vifaa vya michezo ambao vingetumika katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika, kombe la washindi barani Afrika, lakini pia pamoja na, na pa, pa, pamoja na michuano hii ya AFCON ambayo inatarajiwa kufanyika mwakani miongoni eh, mwa vitu ambavyo shirikisho la soka barani Afrika au ka, kashfa kubwa ambayo ameipata hapo ni kwamba inaonyesha kwamba tenda hile ilikuwa, yani ameingia tenda ya hali ya juu zaidi na iliyokuwa ina malengo ya kumnufaisha yeye kama rais wa shirikisho hilo. Unazungumzia una bila shaka Juma Mudimu, unazungumzia mkataba wa miaka kumi uliotiwa saini baina ya CAF na kampuni ya kimataifa ya Total. Mikataba uh, inayozungumzia ni huo wa Total, lakini pia na, na, na, na mkataba wa Tactical Sea ambayo kwa kiasi kikubwa nao wanashiriki katika utengenezaji wa vifaa. Kwa hiyo katika ripoti ripoti ile ambayo ilichapishwa labda ilichapishwa cha, ili na kitengo cha, cha, cha, cha michezo cha BBC tunaonyesha kwamba hata wafanyakazi ndani ya shirikisho la soka barani Afrika kafu wamekuwa wakilalamikia hata ule mu muundo wa uongozi katika shirikisho hilo, wakisema afadhali kipindi cha Isaya tu ambapo mama mamlaka au uwajibikaji wa baadhi ya vitu ulikuwa unapelekwa katika kamati fulani, yaani kamati fulani zilikuwa zinaundwa kwa ajili ya kusimamia baadhi ya mambo ili kuhakikisha kunakuwa na uwazi. Lakini kwa hivi sasa ma mamlaka ya kufanya baadhi ya mambo yamekuwa yakipelekwa kwa mtu mmoja mmoja, ndio sababu kubwa ambayo inasema kwamba shirikisho hilo limekuwa likiingia katika rushwa za waziwazi, lakini pia sababu ambayo katika ripoti walieleza kwamba kafu amejikuta sasa hawatumii wafanyakazi wengi, wanatumia wafanyakazi wachache, lakini hao wafanyakazi wachache wamekuwa hawalipu ipasavyo. Bila shaka na ni kweli msikilizaji, ni kwamba mwaka elfu mbili na kumi na saba Ahmad Ahmad ba punde tu baada ya kuchaguliwa kuwa rais wa FIFA aliuvunjilia mbali mkataba wenye thamani ya dola laki mbili unusu wa uzalishaji wa vifaa vya michezo kwa ajili ya kafu na wa kampuni ya Puma na badala yake akapendelea e, akapendelea ripoti hii iliyofichuliwa inasema kwamba akaipendelea kampuni ya Tactical Steel, ambayo ilitoa, um, ilitoa e, kiasi cha dola um, milioni moja za Marekani kwa ajili ya mkataba huo lakini, uh, uh, osano, ukiangazia hapa pia ni kwamba taratibu za kafu zinasema kwamba E, kamati imependekeza kuvunjwa kwa kamati ya dharura ya kafu ambayo ni kikundi cha watu wanne ambacho kinaongozwa na Ahmad Hamad Sanjari na wajumbe watatu wa kamati ya utendaji, ambao kwa mujibu wa taratibu wanaweza kufanya maamuzi yoyote, hata kama ni kuzidi yale yalikuwa yamefanywa na, na, na kamati ya ya utendaji. Kwa mazingira haya ya kikanuni ambayo kafu imeyaweka, unadhani itakuwa ni rahisi kumshughulikia Ahmad Ahmad kulingana na e, ripoti ambayo imefichuliwa? Kusema kweli tuliona kwamba uh, ile task force ambayo ilitengenezwa pale kati ya FIFA na na CAF iliweza kuendelea kwamba basi tukuwe na ile uh, secretariat ambayo iko na nguvu uh, ya kufanya maamuzi eh, makuu, kwa sababu ukiangalia emergency eh, committee ambayo iko kwa, kwa sasa uh, watu pale ni wanasiasa ambao ni, ni, ni marais wa, wa federation ambao wanakaa pale, na ukiangalia kusema ukweli uh, raha yao inakuwanga tu ni kutembea uh, kuzuru maeneo mbalimbali uh, kutangamana na, na, na uh, nyota wa wa, wa mpira lakini ukiangalia utendakazi yao uh, kidogo uh, si mzuri, na kusema ukweli uh, Uh, shirikisho kama kama kaf uh, inataka kuwa na watu ambao wako na ile uh, ile u, ujuzi ya kufanya kazi ambao wamewekwa pale, kazi yao ni kufanya uh, administration work, ndio uh, shirikisho iweze ku, uh, ku, uh, ku, develop vizuri, kwa sababu ukipeleka pale watu ambao ni, wa, wa marais uh, federation wengi wao ni wanasiasa na hawajui vile uh, unaweza fanya kazi vizuri, ili kuweza kujenga uh, shirikisho kama kama kaf sasa uh, Osano, unafikiri itakuwa ni rahisi kwa watu kuwajibika kwa kuanzia kwa na rais mwenyewe, kwa sababu uh, kamati e, report, e, kampuni iliyofanya uchunguzi iliyofanya eh, ukaguzi ya PwC nasema kwamba ipo haja ya kuivunja kamati ya dharura ya shirikisho la Kanada barani Afrika kafu, ambayo ndio imepewa madaraka makubwa ya kuweza kufanya maamuzi pasipo ku, ku, ku, kuhojiwa na chombo chochote. Unafikiri inawezekana kuivunja kamati na kumshughulikia Ahmad Ahmad? Kabisa. Uh, tuseme ukweli kakanuaka, lazima tutoe siasa katika uh, utendakazi wa kila siku uh, ya kaf. Hivyo tu peke yake tunaweza sema kwamba tunaweza kuwa na uh, kaf ambayo ni professional, ambayo wanafanya ni kazi yao uh, kwa uh, professional. Na Juma, uh, mdimi muda unatukimbia sana lakini ukiwaangalia viongozi wa mashirikisho ya kandanda barani Afrika kuanzia Afrika Magharibi, uh, unamzungumzia mtu kama Amaju Pinick wa Nigeria ambaye amemkosoa wa waziwazi na hadharani raisi wa CAF wa sasa Ahmad Ahmad. Ukienda, uh, kusini mwa Afrika, kiongozi kama Walter Nyamilandu wa Malawi, ama Andrew Kamanga wa Zambia, ukija Afrika Mashariki mtu kama Jamali mtu kama waleskaria ukiwatazama viongozi hao wa Konstantini Omari kule nchini DRC wana uthubutu wa kuifanyia kazi ripoti hii na kuchochea mabadiliko, ama ndio wanasiasa ambao na wenyewe pia pengine wana mawazo kuja kuwania nafasi za juu ndani ya kafu hapo baadaye? Kiasi kwamba wataona kwamba hili lipite tu miongoni e, mwa shida ambayo tumekuwa tukikutana nayo hususan katika soka la bara la Afrika ni kwamba viongozi wengi wa, wa soka barani Afrika wamekuwa wakifanya kazi kisiasa zaidi na kuangalia maslahi yao binafsi. Sababu kubo, ndio sababu kubwa, ndio maana unakuta zinapotolewa ripoti kama hizi mara nyingi zimekuwa zikiishia kutoka tu na wao kushindwa kufanyiwa kazi, na unaweza hata ukashangaa katika uchaguzi mjao wa Kafu, Ahmed Ahmed akagombea nafasi na bado akaweza kushinda katika nafasi hiyo, kutokana na kwamba viongozi wengi wakijiangalia wao wenyewe, sio wawajibikaji, na uwepo wa mianya ya rushwa katika shirikisho hilo kwa kiasi fulani, na wenyewe umekuwa ukiwafaidisha. Tunakumbuka hata kipindi cha Isahaya tu, kipindi cha cha mwisho cha utawala wake miongoni mwa vitu ambavyo Isa Hayatua alikutana nao ni kashfa kubwa ya rushwa, lakini alipoenda katika uchaguzi kabla ya kuja kuangushwa eh, katika awamu ya mwisho na Ahmed Ahmad alishinda katika uchaguzi, jambo ambayo lilipelekea kuonekana kwamba baadhi ya viongozi walitajwa kwamba kuhusika kwa ka katika kuhakikisha rushwa ile inaendelea kusambaa. Kwa hiyo kilichopo katika soka la bara la Afrika ni kwamba viongozi wa mashirikisho hususani yale ya kikanda pamoja na mashirikisho ya ya, ya nchi eh, kama ulivyowataja hapo wakina wale Skaria kutoka Tanzania pamoja na wengine wanatakiwa waipitie ripoti kwa umakini na wajue ni namna gani wanaenda kuiwajibisha shirikisho la soka barani Afrika, kafu ili kuweza kuondokana kukia, siki, na kashwa ambazo zimekuwa kwa kiasi kikubwa zinashusha soka la na Afrika. Nam, kwa sekunde kumi, Bonifasi Osano, kabla hatujatamatisha makala ya jukwaa la michezo, ipi hatima ya soka barani Afrika kwa shutuma hizi za masuala ya kifedha? itakuwa ni vigumu sana kitu eh, kusafisha usema eh, image yetu kama kama, kama bara kwa sababu ukiangalia ni eh, media kutoka nje opa iliyopita no. ilikuwa uni mambo zile eh, chafu ambayo imetoka kwa kwenye ripoti ya ya, PwC so, bila itakua shaka vigumu sana hata ku, eh, ku, kuweza ku attract sponsors katika ku eh, eh, mashindano ma yetu. Namtukomee hapo. Asante sana Bonifasi Osano, bila shaka ni shutuma ambazo zitalichafua sana shirikisho la kandanda barani Afrika kafu. Namwona Victor Abuso anatikisa kichwa hapa studio, bila shaka ni mambo ambayo yatamgusa sana, kuwa naye ni mdau mkubwa sana wa kafu, akiwataja viongozi mbalimbali mbali wa soka barani Afrika kama wa Uganda, nani yule Moses Magogo. Naam, asante sana <laughs> tukomee hapo. Asante sana Osano na vilevile vile asante sana Juma Mdimi, asante sana naam. Mimi ni Frederik Nwaka, Victor Abuso. Okay, nakwambia kwamba soka la Afrika nam, si tu linachezwa ndani ya uwanja bali pia hata nje ya uwanja nam, kweli kabisa msikilizaji, tunamaliza hivyo hapa RFI Kiswahili. Imekuwa ni furahi tukuwa pamoja nawe. Mimi ni Victor Abusi, naotakia jioni njema, asante sana na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. ni mwanamuziki Roger Wittek, na kibao ambaka Where I Belong kimaliza hivyo. Kutoka hapa RFI Kiswahili, muda mfupi ujao tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi jioni ya leo. Now