Ni saa 12 kamili za jioni kwa saa za afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni kwa saa za afrika ya kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Mwandishi wa habari za uchunguzi nchini Tanzania, Eric Kabendera, aliyezuiwa kwa takriban miezi saba, achiliwa huru. Wagombea wa rais wa upinzani nchini Togo wapinga ushindi wa rais Faure Gnassingbe ambaye amerejea madarakani kwa muhula wa nne, na kuna wasiwasi wa kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona kote duniani, wakati huu maambukizi zaidi yakisalia nchini China. Karibu katika habari za jioni msikilizaji wa RFI Kiswahili, leo Jumatatu Februari 24 mwaka 2020. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Mwandishi wa habari wa masuala ya uchunguzi nchini Tanzania, Eric Kabendera, ambaye amekuwa akizuiwa kwa karibu miezi saba ameachiliwa huru. Hatua hii imekuja baada ya Kabendera kuingia makubaliano na mkurugenzi wa mashtaka kwa kukiri mashtaka mawili ya kukwepa ulipaji kodi ya zaidi ya milioni 173 ya Tanzania na kutakatisha fedha ya kiwango hicho pia na kukubali kulipa fedha hizo. Baada ya kuachiliwa huru, alikuwa na haya ya kusema nje ya mahakama jijini Dar es Salaam. Nachukua fursa hii kuwashukuru sana, si kwa kufika hapa, bali kwa kunipigania katika kipindi kigumu ambacho wote mnajua nilichopitia kwa kipindi cha miezi saba ambayo nilikuwa jela. Napenda niwashukuru wanataaluma wenzangu kwa kusimama na mimi katika maombi katika um, uh, faraja na mmenitia moyo kusimama um, katika hali niliyokuwa nayo. Lakini pia uh, napenda kuwashukuru uh, Watanzania wote kwa ujumla. Upendo wenu ni mkubwa, na katika maisha yangu nitakumbuka kila mmoja wenu aliyeshiriki, na ninakusudia kuwatafuta watu wote. Kabendera alikamatwa mwezi Julai mwaka elfu mbili kumi na tisa kwa tuhuma za kukwepa kulipa kodi, kutakatisha fedha na kuongoza genge la uhalifu. Mgomo umeripotiwa kwenye chuo kikuu cha Kinshasa baada ya wahadhiri kutaka nyongeza mshahara badala ya kukatwa mishahara yao. Chuo hicho kilisimamishwa kwa muda baada ya makabiliano makali kati ya wanafunzi na wanausalama mnamo mwezi Januari. Huku walimu wa chuo hicho nao wakiamua kuendelea na mgomo wao kupinga kushuka kwa mishahara yao. Mahakama ya Haki ya Jumuiya ya Afrika Mashariki imekubali kusikiliza kesi iliyowasilishwa na wakili kutoka nchini Uganda Male Mabirizi Mabilizi Kiwanuka, kupinga hatua ya bunge nchini mwake kuondoa kipengele kinachoweka ukomo wa umri wa kuwania urais mwaka uliopita. Kipengele hicho kilichokuwa kinaweka ukomo wa miaka sabini na mitano kilikubaliwa pia na mahakama nchini Uganda. Na wakili huyo anasema hatua hiyo inakwenda kinyume na makubaliano ya jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusu uongozi bora. Mabadiliko hayo yalimlenga Rais Museveni ambaye atakuwa amefika umri wa miaka sabini na sita wakati wa uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere. Anazungumza akiwa jijini Kampala, nchini Uganda. wazuri ya kuonyesha kwamba mahakama ya Afrika Mashariki ina makali inafanya kazi ili demokrasia iweze kuendelea Afrika Mashariki. Kwa hivyo ikisikiliza kesi ya mtu wa chini, ni kuonyesha kwamba kuna uongozi wa sheria ulio bora na sheria inaweza ikafuatwa na mtu yoyote. Serikali ya Uganda kila wakati imesema inazingatia sheria, kwa hivyo haitakuwa na mambo na lingine la kufanya ila kuzingatia sheria kulingana na katiba zinazoendelea na vile waliunda ma walivyounda jumuia ya Afrika Mashariki, ikionyesha kwamba jumuia itakuwa inaunganisha nchi zote na katika mambo yote sheria au na pengine mambo hata ya kiuchumi. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere, akiwa jijini Kampala nchini Uganda. Mamlaka nchini Kenya imeongeza muda wa miezi kumi na mbili zaidi kusajiri e, paspoti za kielektroniki kwa raia wote. Hii ni mara ya pili kwa muda wa zoezi hilo kuongezwa. Awali, paspoti za zamani zilitakiwa kumalizika muda wake ifikapo Septemba mosi mwaka elfu mbili kumi na tisa lakini ilisogezwa mbele hadi Machi mosi mwaka huu. Nchini Sudani Kusini imekuwa siku ya kwanza eh, ofisini kwa serikali mpya iliyoundwa mwishoni mwa wiki iliyopita kati ya rais Salva Kiir na Riek Machar. Wananchi wa taifa hilo wamekuwa na matumaini makubwa mengi zaidi. na mwandishi wetu James Shimanyula. Hali ni tulivu Sudani Kusini, ambako tangu serikali ya umoja wa taifa iundwe Jumamosi iliyopita, Salva Kir amebakia rais na Riek Machara, aliyekuwa wakati mmoja mpinzani wake mkuu, akiwa makamu wa Kir. Tayari Machara ameanza kazi kwenye afisi yake katika mji mkuu Juba. Ulinzi aliyopewa Machara ni wa hali ya juu. Hebu tega sikio usikie wanavyosema baadhi ya wananchi wa Sudani Kusini. Be... sisi sote lazima tuwe na amani ili tudumishe amani hapa nchini. this, this, mother... Nasema hivi, mauaji ya kinyama ambayo yalitendeka hapa Juba yatahitaji kumulikwa kujua sababu yalifanyika. Lazima ukweli ujulikane ni nani aliyehusika na mauaji hayo. Mabior Garanga Mabior, msemaji rasmi wa Rieki Machara, alikuwa na haya ya kusema. Hebu tuipe serikali mpya siku mia moja tuone kile itafanya, hatimaye tutashughulika na ukweli utakaokuwepo badala ya kushughulika na ubashiri the... wa kitakachofanyika katika muda huo wa siku mia moja. Rais Salva Kiir alikuwa na ujumbe huu muhimu kwa wananchi wa Sudani Kusini. Kwa watu wa Sudan Kusini wamejionea wenyewe kile ambacho kimesababishwa na vita katika nchi yetu. Tutatekeleza vipengele vyote vya mkataba wa amani, hali ya usalama itarejea Sudan Kusini. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 21690 21 kHz mita bendi 13. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com, vilevile kupitia redio washirika. Ni saa kumi na mbili na dakika saba kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na dakika saba kwa saa za Afrika ya Kati. Wagombea urais wa upinzani nchini Togo wamekataa kutambua matokeo yaliyompa ushindi Rais Faure Nyasimbe ambaye amerejea madarakani kwa muhula wa nne. Tume ya uchaguzi ilimtangaza Nyasimbe mshindi kwa kupata ushindi wa asilimia sabini na mbili, huku mpinzani wake wa karibu Akbeyome Kojo akipata asilimia kumi na nane. Kojo ameakataa matokeo hayo na kudai wizi wa kura katika uchaguzi ambao amesema ana uhakika kuwa yeye ndiye alishinda. We know he proceed to change the result. Tunajua amefanikiwa kubadilisha matokeo katika baadhi ya maeneo matokeo ya kiongozi wa zamani wa nchi yamezidi kuliko idadi ya watu waliojiandikisha katika vituo vya kupigia kura. Kwa hiyo tunajua na tume pia inafahamu, na matarajio yangu ni kuwa na uongozi usio na mashaka, bila tatizo. Kwa hiyo namwomba na timu yake kuheshimu Mungu, kuheshimu watu hawa, kuondoka na kutukabidhi uongozi. And it gives us the power. Ni sauti yake mgombea upinzani nchini Togo Agbeyom Kojo. Pande hasimu nchini Libya zimependekeza rasimu ya usitishwaji mapigano ambayo itashuhudia Umoja wa Mataifa ukisimamia kurejeshwa salama kwa raia. Umoja wa Mataifa nchini Libya umearifu kuwa umekubaliana na pande zinazohasimiana kujiandaa kwa mkataba wa usitishwaji mapigano ili kuwezesha kurejeshwa salama kwa raia katika maeneo yao na kusimamia utekelezwaji. Waziri mkuu wa Lesoto Thomas Thabane amekuwa mahakamani hivi leo mjini Maseru kusikiliza kesi inayohusu mauaji ya mke wake Lipolelo Dhabane mwaka elfu mbili kumi na saba. Mengi zaidi na mwandishi wetu Sabina Mpelo. Mashtaka yalikuwa yasomwe dhidi ya waziri mkuu huyo mwenye umri wa miaka themanini kwa kuwa mlengwa mkuu kuhusu kifo cha mkewe ambaye alikuwa na umri wa miaka hamsini na nane wakati akiwa kwenye mchakato wa kumpa talaka. Hata hivyo, hilo halikufanyika baada ya kesi hiyo kuhamishiwa katika mahakama kuu na hivyo hakufunguliwa mashtaka yaliyokuwa yanamkabili, huku wakili wake akisema mteja wake hawezi kufunguliwa mashtaka akiwa waziri mkuu. Akiwa mahakamani Tabani kuwa ameambatana na mkewe Mesaya Tabane mwenye umri wa miaka arobaini na mbili, aliyemwoa miezi miwili baada ya kuuawa kwa mke wake wa kwanza. Mke wake wa sasa tayari amekwisha funguliwa mashtaka ya kuhusika na mauaji hayo, lakini amepewa dhamana. Kesi hii imesababisha Tabane kupata shinikizo za kujiuzulu, na wiki iliyopita alitangaza kuwa ataachia nafasi hiyo mwezi Julai mwaka huu. RFI. Radio France Internationale. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki. Wakati ni saa kumi na moja na dakika kumi kwa saa za Afrika ya Kati. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom, vilevile kupitia redio wa shirika. Ukiwa na lolote, niandikie kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 255764015747, na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili, nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Kuna wasiwasi wa kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona kote duniani wakati huu, maambukizi zaidi yakisalia nchini China, lakini mataifa ya Korea Kusini, Italia na Iran yameendelea kuripoti maambukizi mapya mengi zaidi. na Emmanuel Eliazar. Nchini China, idadi ya watu waliopoteza maisha imefikia elfu mbili na mia sita huku wengine zaidi ya sabini na saba elfu wakiambukizwa kufikia siku ya Jumatatu. Maambukizi ya korona yameathiri mataifa zaidi ya 30 na zaidi ya watu 20 wamepoteza maisha na wengine 120 kuambukizwa. Italia imeripoti vifo vya watu wawili zaidi siku ya Jumatatu na kufikisha idadi ya watu waliopoteza maisha nchini humo kufikia watano. Mataifa mengine ambayo yameripoti maambukizi haya kwa mara ya kwanza ni pamoja na Iraq, Afghanistan, Kuwait na Bahrain. Shirika la afya duniani WHO limeonya kuwa iwapo hatua za dharura hazitachukuliwa huenda matumaini ya kupambana na ugonjwa huo yakadidimia. Waziri mkuu wa Malaysia, Mahathir Muhammad, amejiuzulu katika hatua iliyoshtua baada ya washirika wake wa, wa kisiasa kujaribu kuiangusha serikali na kuzuia mrithi wa Anwar Ibrahim. Hatua hii imekuja baada ya miezi ya kuzuka kwa mvutano katika muungano wa kisiasa ambao ulijipatia ushindi mnono mwaka elfu mbili kumi na nane dhidi ya serikali yenye kashfa ya ufisadi iliyotawala kwa takriban miongo sita. Rais wa Marekani Donald Trump yupo ziarani nchini India katika jimbo la Gujarat, pamoja na mwenyeji wake waziri mkuu Narendra Modi, Trump amesifia uhusiano wa Marekani na India akisema kuwa hauwezi kuvunjika kamwe. Marekani inaipenda India, Marekani inaiheshimu India friends. na itaendelea kuwa rafiki wa dhati na mwaminifu kwa wananchi wa India na kwa ushirikiano wetu, mimi na waziri mkuu tunaweza kufikia mwafaka utakaonufaisha mataifa yetu mawili. Siku ya Jumanne, wawili hao watakuwa katika jiji kuu New Delhi kujadiliana kuhusu ushirikiano wa kibiashara na kidiplomasia. Mwasisi wa mtandao wa WikiLeaks Julian Assange amefichua majina ya vyanzo ambao walitoweka baada ya kumweka hatarini, mahakama imesikiliza. Wakili wa serikali ya Marekani amedai hayo akiwa mahakamani jijini London katika ufunguzi wa usikilizaji wa kesi dhidi ya Assange. Wanamgambo wa Kiislamu wanadai kutekeleza shambulizi dhidi ya Israeli leo Jumatatu, kufuatia mvutano mpya kati ya kundi hilo na serikali ya Kiyahudi. Jeshi la Israeli limedai kuwa mashambulizi sita ya maroketi yamerushwa kutokea ukanda wa Gaza, lakini mfumo wa Israeli wa anga uliweza kutibua mashambulizi matano. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na nne Afrika Mashariki. Tunaelekea viwanjani na mwenzangu Fredrik Nwaka, habari za jioni? Habari za jioni ni njema sana, Martha Saranga. Karibu. Asante sana. Tuanzie Tanzania, baada ya mechi 24 za ligi kuu ya Tanzania bara kuchezwa, na Simba inasalia kileleni ikiwa na alama 62, ikifuatiwa na Azam yenye alama 45, na Mungo inayotoka kusini mwa Tanzania na alama 43, wakati Yanga ina alama 40 na moja kule mkiani Singida United na alama kumi na mbili KMC ishirini na moja Ambayo FC ishirini na mbili Maji yameendelea kuzama kwa klabu hizi. Matha Saranga, nimeona watu mitandaoni wanataniana, wengine tayari washaanza kumbashiri mshindi. Naam, ni hakika na yote ni kwa sababu wapinzani wake wengi ambao walitarajiwa kumpa upinzani wame wameshindwa jambo ambalo linawapa wakati mzuri Simba kuendelea kufanya vizuri katika ligi ya Tanzania. Tuelekee nchini e, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kikosi cha wachezaji kumi na tisa wa TP Mazembe wameondoka nchini humo hivi leo kuelekea huko Kasablanka nchini Moroko kwa mchezo wa mkondo wa kwanza wa tua ya robo fainali ya michuano ya klabu bingwa barani Afrika, na masa nikitazama hapa katika mtandao wa TP Mazembe, wachezaji walioondoka ni pamoja na Thomas Ulimwengu, Mtanzania huyu mm -hmm. Lakini pia kuna Glody Likonza bila kumsahau mchezaji uh, Patu Kabango na mfungaji bora hadi hivi sasa wa ligi ya mabingwa barani Afrika uh, Jackson Muleka ambaye ana mabao saba aliyoweka katika kimya mwishoni juma, uh, mwa juma hili, Mazembe watapambana na Raja Kasablanka katika mchezo wa mkondo wa kwanza wa robo fainali ya klabu bingwa barani Afrika huko nchini Moroko. Tuelekee nchini Misri. Katibu mkuu wa zamani wa shirikisho la kandanda barani Afrika CAF Amri Fahmi amefariki dunia baada ya kuugua saratani kwa miaka miwili. Fahmi, mwenye umri wa miaka 36, alikuwa katibu mkuu wa kafu kutoka mwaka 2007 hadi 2019, alipoondolewa katika wadhifa huo. Katika taarifa yake kafu, imesema imesikitishwa sana na taarifa za kifo cha kiongozi huyo na kutoa salamu za rambirambi kwa familia yake. Desemba mwaka jana, Fahmi alitangaza kwamba atawania urais wa kafu katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2021. Klabu ya Stoke City inayoshiriki ligi kuu ya kandanda ya daraja la kwanza nchini Uingereza imetangaza kuvunja mkataba na mchezaji wake wa Gianel Imbula kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Imbula imbula mwenye alisajiliwa na klabu hiyo mwaka 2016 kwa ada ya uhamisho ya rekodi ya euro milioni 18.3 kutoka klabu ya FC Proto ya nchini Ureno na amecheza y mechi amiche, 28 pekee na katika vipindi vingine akitumikia klabu ya Toulouse ya Ufaransa na vilevile vile Lecce ya nchini Italiano. Nigeria huko ni kwamba taifa hilo linaomboleza kifo cha mchezaji Kazim Tiamiyu wa klabu ya ligi daraja la pili aliyepoteza maisha kufuatia kipigo alichopata kutoka kwa jeshi la polisi. Mchezaji huyo um, mwenye umri wa miaka 21 amepoteza maisha katika baada ya mchezo walikuwa wakitumikia timu yake ya Remo Stars katika jimbo la Ogun lililopo kusini magharibi mwa Nigeria. Tukio hilo limezusha malalamiko malala kwa mashabiki wa soka wa Nigeria ambao wanasema kwamba ipo haja ya FIFA kuchunguza kifo hicho na ikiwezekana kuifungia Nigeria kushiriki michuano ya kimataifa. Pale nchini Rwanda, michuano ya mbio za baiskeli za tudu Rwanda zimeingia leo mzunguko wa pili, huku waendesha baiskeli watatu wa Rwanda wakiwa kwenye orodha ya waendesha baiskeli ishirini ambao kufikia sasa wameanza vizuri michuano hiyo. Waendesha baiskeli waliofanya vizuri katika mzunguko wa kwanza ni Yevgeniv Vedorov kutoka Kazakstan ambaye alitumia muda wa saa mbili dakika 44 na sekunde 59. Henok Mulu Muluebaran alitumia muda wa saa 2 dakika 45 na sekunde 14 wakati Mnyarwanda Patrick Byukusenge yeye alitumia muda, alishika nafasi ya tano akitumia muda wa saa mbili dakika arobaini na tano na sekunde ishirini na moja, na Mnyarwanda mwingine Joseph Areruya alitumia muda wa saa mbili dakika arobaini na tano na sekunde ishirini na tano. Martha, mbio za baiskeli za Rwanda ni mojawapo ya mashindano makubwa sana ya baiskeli barani Afrika, na ambayo yamekuwa yakifanyika kila mwaka na ameshapewa hadhi ya kuwa miongoni mwa mashindano makubwa ya baiskeli barani Afrika yakitanguliwa na yale ya Amisa Bongo ya nchini Gaw bon na vilevile mbio zingine za baiskeli zimekuwa zikifanyika kule jijini Kinshasa. Umeniambia kwamba uliwahi pia kushiriki mchezo wa baiskeli. <laughs> Zamani sana nikiwa mtoto. <laughs> Natuhitimishe na taarifa na kutoka pale nchini Uingereza ni kwamba uh, kutakuwa na mchezo mmoja leo usiku wa ligi kuu ya kandanda ya Uingereza ambapo mabingwa watarajiwa wa ligi hiyo Liverpool watakuwa wakicheza na West Ham United katika uwanja wa Anfield. Liverpool inaongoza ligi hiyo ikiwa na alama sabini na sita, na inanuia kushinda mchezo huu ili kujiweka katika mazingira mazuri ya kushinda ubingwa msimu ambao utakuwa ni wa kwanza kwake katika kipindi cha miaka 30. Hapo jana Manchester United ilipata ushindi wa mabao matatu kwa bila dhidi ya Wolverhampton Wanderers, wakati Arsenal ikiongozwa na nahodha wake ambaye ni mshambuliaji wa kimataifa wa Gabon, Pierre Emerick Aubameyang, iliitandika Everton mabao matatu kwa mawili huku e, Aubameyang akifunga mabao mawili pekee katika mchezo huo na kufikisha idadi ya mabao kumi na saba sasa akiwa katika nafasi ya kwanza ya wafungaji bora msimu huu. Namshukran Fredi Kinwaka. Asante sana, Matha Saranga, na nikutakia jioni njema. Asante inapotimu saa kumi na mbili na dakika ishirini Afrika Mashariki, na mpisha Sabina na Bigambo katika makala Mazingira leo dunia yako kesho na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia athari za uharibifu na uchafuzi wa vyanzo vya maji na maeneo oevu. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo, karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Msikilizaji, vyanzo vya maji ni pamoja na mito, maziwa, bahari, mikondo bahari, mabwawa na maeneo oevu. Vyanzo hivi vya maji vimeendelea kuharibiwa na kuchafuliwa kutokana na ongezeko la idadi ya watu na shughuli za kibinadamu. Nchini Uganda, ripoti ya vyombo vya habari vya taifa National Media Group NMG, imebaini kuwa ziwa Victoria limechafuliwa sana na ikiwa hakuna hatua zitachukuliwa, hali ita wa mbaya zaidi siku za usoni. Florens Mahai ni mkurugenzi bodi ya maji bonde la ziwa Victoria nchini Tanzania. Anazungumzia sababu za uchafuzi huo. Changamoto kuu ni uchafuzi wa ziwa, uchafuzi wa ziwa. Bahati mbaya, ziwa sio kama mto. Mto ukichafua leo, baada ya siku tatu uchafu umeenda, lakini ziwa ukichafua leo, kwa mfano ziwa Victoria linachukua miaka ishirini na tatu toka unavochafua mpaka ule uchafu uwe umeondoka kwenye ziwa, kwenye ziwa. Ukichafua leo mpaka miaka ishirini na tatu. Kwa hiyo hiyo ni changamoto kubwa na bahati mbaya uchafuzi haufanyiki kwenye ziwa lenyewe uchafuzi unafanyika kwenye eneo la kidakia maji, catchment area, ambako kilimo kinaendelea, watu wanaishi huko. Huko ndo uchafu unafanyika. Then mvua ikinyesha inabeba ule uchafu wote inaishia ziwani. Kama bodi mnashughulikia vipi changamoto hii Kazi zetu ni tatu: kujua kiasi cha maji, kugawa maji na kulinda vyanzo vya, vya maji. Tunashughulika kwa kulinda vyanzo vya maji na tunafanya kazi na jamii. Kwenye sherehe yetu tunatakiwa kuunda kitu kinaitwa jumuia, jumuia za watumia maji, water users association, kwenye ngazi ya chini kabisa. Kwa hiyo ukienda kule, kwa mfano mto Mara utakuta tumeunda jumuiya sita, ukienda mto Simiu tumeunda jumuiya sita, ukienda kule Nyankanga kule Geita tumeenda saizi, tuko Kagera tumeshaunda tatu, na kazi inaendelea. Kwa hiyo zile ndizo zinazokaa kwenye vyanzo vyenyewe, wanajua nani anachafua na lini. Kwa hiyo kwa kufanya nao kazi tutaendelea kuhakikisha kwamba mazingira yanaboreshwa. Upande wake Ishmaili Timire, mkurugenzi wa taasisi ya uvuvi nchini Tanzania ya TAFIR, anaeleza changamoto zinazokabili uhifadhi wa ziwa Victoria. Ziwa Victoria lina changamoto nyingi. Moja, ameona ishu ya magugu maji. kidogo kwa upande wa Tanzania limeshughulikiwa lime, uh, kiasi uh. tatizo kubwa liko upande wa Kisumu. Wao wamejaribu hata kutumia magugu maji, kwa mfano kutengeneza biogas lakini imeshindikana kwa sababu gugu maji lina maji mengi sana kiasi kwamba uh, investment haiwe nzuri. Kuna tatizo la uh, uvuvi haramu. Uh, nakumbuka kama mmefuatilia, kulikuwa na doria nyingi tu ambazo zimefanywa na wizara na lakini kwa effort ambayo tumeifanya kama serikali uh, kwa kushikiana na wizara ya mifugo na uvuvi chini ya uh, mheshimiwa Mpina na timu nzima ya ile uh, doria ambayo imefanyika wameweza kucontain uh, tatizo la uvuvi haramu. Na faida ya, ya, ya kuondoa uvuvi haramu ni kwamba sasa hivi kwenye stock assessment tuliyofanya sisi, tunafanya utafiti kuangalia uwingi na mtawanyo kwa mfano wa samaki katika maziwa yote na bahari, na kwa taarifa tulizo nazo uh, ni kwamba mapato ya samaki yani ule uwingi wa samaki umeongezeka karibia maradufu tangu baada ya zoezi hili, na hii ni taarifa ya mwezi actually inatoka mwezi huu, ya kazi iliyofanyika mwezi wa tisa mwaka jana, kuangalia hali ikoje baada ya kupambana na uvuvi haramu. Kwa hiyo hilo ni ni jambo jingine, nayo bado watu ambao wanafanya hivyo, na tunawa asa waache, kwa sababu uh, ziwa, tanga, ziwa Victoria ni mali ya kila Mtanzania. Ziwa Victoria ile resources za samaki ziko, ni mali yetu wote na viwanda vyetu vitaweza kupata samaki kwa mfano walioko katika uh, kule uh, Victoria, kama uvuvi haramu utaendelea. Hilo ni jambo la pili. Jambo la tatu ambalo <clears throat> limesemwa pia huku ni uchafuzi wa mazingira. Kuna ile mtiririsho wa uh, maji machafu kutoka viwandani mtiririsho um, wa maji na kutoka mashambani ambayo ina mbolea nyingi uh, ya ile phosphorus na nitrogen uh, na kwa sababu ya um, kuwa na um, ile unsustainable land use management, matumizi yasiyoendelevu ma, ya, ya, ya, ya ardhi, inatokea kwamba uh, udongo unaozalishwa mashambani kwa kukata miti inaingia yote kwenye ziwa Victoria, na hiyo udongo unavyoongezeka, maanake ni kwamba unasababisha mitope mle ndani, unasababisha hata kina cha maji kinapungua. Na kwa hiyo njia nyingine nzuri ni ku, kupanda miti kwa mfano au kupunguza a, a, matumizi mabaya ya ardhi, kulima kwenye miinuko kwa mfano a, ukiacha hiyo maanake unapunguza ile kiwango cha udongo kinachoingia kwenye, kwenye maji na kuna viwanda na machimbo ya madini, lakini kwenye machimbo ya madini pia inabidi waangalie upande mbili. Kuna wale wachimbaji wadogo wadogo wako na wachimbaji wakubwa. Sasa ile effluent, maji yanayotoka kwenye uh, hizo operations za uchimbaji yanakwenda wapi? Je, yanakuwa treated kabla hajafika yanakokwenda. Na hiyo ndio inayosababisha uh, ongezeko la uh, madini tembo katika ziwa Uh, Victoria na, se, na maziwa mengine. Hili ni tatizo la, la, la ujumla pamoja na kwamba uh, taarifa zilizoko hazionyeshi wingi wa uh, madini tembo katika uh, maji, pamoja na kwamba tunajaribu kutafuta kwa mfano kujua uh, upande wa samaki ukoje, lakini ni, ni eneo ambalo linafanyiwa linafanywa kazi. Tatizo jingine ambalo nilitamani niliseme pia ni ishu ya uh, mabadiliko ya tabia nchi. Unajua uh, samaki anahitaji hewa ili aweze kuishi na maji yakiwa na joto sana. Wewe si unaona hapa tuna sweat. Maji yakiwa joto sana, vile vile samaki ana sweat. Kusweat kwake ni kwamba anatumia energy kubwa uh, ku maintain ile body temperature, ile joto la mwili kuliko kukua. Asipofanya hivyo, maanake uh, ule uzalishaji wa samaki unakuwa mdogo. Tatizo kubwa ambalo tunaliona kwa sasa ni ile ongezeko la maji ambayo hayana hewa ya, ya oksijeni kadiri maji yale yanavyoongezeka, maana yake unapunguza eneo ambalo samaki wanaweza kutumia. Kwa mfano sasa maji yale yanakuwa mfu. Kama mnakumbuka wengine, ambao mmekuwa hapo muda mrefu kidogo, wakati fulani, miaka ya themanini, mwanzoni, katikati hapo, kulikuwa na kitu Bukoba walikuwa wanaita kiferes. Samaki walikuwa wanakufa tu, wanaelea, na watu wanajiuliza maswali, ilikuwaje? Ilikuwa ni kwa sababu ya mchanganyo wa maji, ukileta maji yale ambayo yana oksijeni juu samaki wanavuta yale wanakufa. Sasa jambo hili likiendelea, tunaangalia ishu ya mabadiliko ya tabianchi, matumizi yetu sisi ya magari eh, ule kuchoma miti mashamba, ukataji wa miti ovyo, kiasi kwamba ile hewa ukaa haichukuliwi vizuri kama inavyotakiwa kuchukuliwa na mimea, basi kinachotokea ni ongezeko la joto, kinachotokea ni upungufu wa hewa ya oksijeni kwenye kwenye maji, ambao pia inachangiwa na ongezeko la kuingiza maji machafu pamoja na udongo. Nini kifanyike ili kuhakikisha kwamba vyanzo vya maji vinalindwa ili kuepusha athari kwa mazingira na viumbe hai? Huyu hapa tena Ishmaili Timire, mkurugenzi wa taasisi ya uvuvi nchini Tanzania, TAFIRI. Kwenye uvuvi, kwa mfano, tunaondoa uvuvi haramu. Ukiondoa uvuvi haramu, maanake unawaruhusu samaki wakuwe vizuri. Ukiondoa uvuvi haramu, maanake una uh, toa nafasi kwamba samaki wa waongezeke katika maji na ile uh, protein ambayo inatakiwa tunayohitaji, sasa iweze kuwafikia wananchi. Kwa msikilizaji sina la ziada asante kwa kuwa nami katika makala haya ya mazingira leo dunia yako kesho ambapo hii leo tumeangazia athari za uharibifu na uchafuzi wa vyanzo vya maji na maeneo oevu mimi ni Sabina Crispin na Bigambo hadi wakati mwingine na kutakia siku njema kwa heri Saa 12 na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 na nusu za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Matha Saranga, Waziri wa Habari, mwandishi wa habari za uchunguzi nchini Tanzania Erika Bendera aliyezuiwa kwa takriban miezi saba aachiliwa huru wagombea urais wa upinzani nchini togo wapinga ushindi wa rais faure gnassingbe ambaye amerejea madarakani kwa muhula wa nne na wasiwasi waongezeka kuhusu maambukizi ya virusi vya korona duniani wakati huu maambukizi zaidi yakisalia nchini china karibu katika ngwe ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo jumatatu februari 24 mwaka 2020 Mwandishi wa habari wa masuala ya uchunguzi nchini Tanzania, Eric Kabendera, ambaye amekuwa akizuiwa kwa karibu miezi saba ameachiliwa huru. Hatua hii imekuja baada ya Kabendera kuingia makubaliano na mkurugenzi wa mashtaka kwa kukiri mashtaka mawili ya kukwepa ulipaji kodi ya zaidi ya milioni mia moja sabini na tatu ya Tanzania na kutakatisha fedha ya kiwango hicho, pia kukubali kulipa fedha hizo. Baada ya kuachiliwa huru, alikuwa na haya y kusema nje ya mahakama jijini Dar es Salaam: Nachukua fursa hii kuwashukuru sana, si kwa kufika hapa, bali kwa kunipigania katika kipindi kigumu ambacho wote mnajua nilichopitia kwa kipindi cha miezi saba ambayo mekuwa jela. Napenda niwashukuru wanataaluma wenzangu kwa kusimama na mimi katika maombi katika um, uh, faraja, na mmenitia moyo kusimama um, katika hali niliyokuwa nayo. Lakini pia uh, napenda kuwashukuru uh, Watanzania wote kwa ujumla. Upendo wenu ni mkubwa, na katika maisha yangu nitakumbuka kila mmoja wenu aliyeshiriki, na ninakusudia kuwatafuta watu wote Bendera alikamatwa mwezi Julai mwaka elfu mbili kumi na tisa kwa tuhuma za kukwepa kulipa kodi, kutakatisha fedha na kuongoza genge la uhalifu. Rais wa Somaliland ametupilia mbali ombi la rais wa Somalia kufanya ziara katika eneo hilo sambamba na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed. Ziara hiyo iliyopendekezwa ni kufuatia majadiliano ya Waziri Ahmed kutatua mvutano kati ya Somalia na Somaliland. Nchini Sudani Kusini imekuwa ni siku ya kwanza kwa ofisi ya serikali, kwa serikali mpya iliyoundwa mwishoni mwa wiki iliyopita kati ya Rais Salva Kiir na Riek Machar, wananchi wa taifa hilo wamekuwa na matumaini makubwa mengi zaidi, na mwandishi wetu James Shimanyula. Hali ni tulivu Sudani Kusini, ambako tangu serikali ya umoja wa taifa iundwe Jumamosi iliyopita, Salva Kir amebakia rais na Riek Machara, aliyekuwa wakati mmoja mpinzani wake mkuu, akiwa makamu wa Kir. Tayari Machara ameanza kazi kwenye afisi yake katika mji mkuu Juba. Ulinzi aliyopewa Machara ni wa hali ya juu. Hebu tega sikio usikie wanavyosema baadhi ya wananchi wa Sudani Kusini. Be... sisi sote lazima tuwe na amani ili tudumishe amani hapa nchini. this, the dress, the man... Nasema hivi, mauaji ya kinyama ambayo yalitendeka hapa Juba yatahitaji kumulikwa kujua sababu yalifanyika. Lazima ukweli ujulikane ni nani aliyehusika na mauaji hayo. Mabior Garanga Mabior, msemaji rasmi wa Rieki Machara, alikuwa na haya ya kusema. Hebu tuipe serikali mpya siku mia moja tuone kile itafanya hatimaye. Tutashughulika na ukweli utakaokuwepo badala ya kushughulika na ubashiri wa kitakachofanyika katika muda huo wa siku mia moja. Rais Salva Kiir alikuwa na ujumbe huu muhimu kwa wananchi wa Sudani Kusini. Watu wa Sudan Kusini wamejionea wenyewe kile ambacho kimesababishwa na vita katika nchi yetu. Tutatekeleza vipengele vyote vya mkataba wa amani. Hali ya usalama itarejea Sudan Kusini. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Jeshi la Congo limewaua wapiganaji sita wa ADF katika operesheni mbili za kijeshi zilizolenga kundi linalotuhumiwa kuangamiza maisha ya raia mia nne tangu mwezi Novemba mwaka elfu mbili kumi na tisa. Operesheni hiyo ilifanyika mapema huko wilayani Beni, mashariki mwa DRC. Msemaji wa jeshi, Brigedia Generali Sylvain Ekenge amesema wapiganaji watano tano wame, wameuawa na mmoja ametiwa nguvuni. Mahakama ya Haki ya Jumuiya ya Afrika Mashariki imekubali kusikiliza kesi iliyowasilishwa na wakili kutoka nchini Uganda, Male Mabirizi Kiwanuka, kupinga hatua ya bunge nchini mwake kuondoa kipengele kinachoweka ukomo wa umri wa kuwania urais mwaka uliopita. Kipengele hicho kilichokuwa kinaweka ukomo wa miaka sabini na tano, kilikubaliwa pia na mahakama nchini Uganda, na wakili huyo anasema hatua hiyo inakwenda kinyume na makubaliano ya Jumuia ya Afrika Mashariki kuhusu uongozi bora. Mabadiliko hayo yalimlenga Rais Museveni ambaye atakuwa amefika umri wa miaka sabini na sita wakati wa uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na muhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere, anasema jijini Kampala Uganda. Kwa nzuri ya kuonyesha kwamba mahakama ya Afrika Mashariki na makali inafanya kazi ili demokrasia iweze kuendelea Afrika Mashariki. Kwa hivyo ikifikiriza kesi ya mtu wa chini ni kuonyesha kwamba kuna uongozi wa sheria ulio bora na sheria inaweza ikafuatwa na mtu yeyote. Serikali ya Uganda kila wakati imesema inazingatia sheria, kwa hivyo haitakuwa na mamla na lingine la kufanya ila kuzingatia sheria kulingana katiba, na katiba zinazoendelea na vile walivyounda jumuia wali ya Afrika Mashariki, ikionyesha kwamba jumuia itakuwa inaunganisha nchi zote na katika mambo yote sheria au na pengine mambo ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere akiwa Kampala nchini Uganda. RFI Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana Pauleni Mwenyagala, mwandishi wa habari na mwanaharakati. Ukiwa mashariki mwa DRC mjini Goma, unategea sikio matangazo yetu ya jioni wagombea urais wa upinzani nchini togo wamekataa kutambua matokeo yaliyompa ushindi rais fonyansime ambaye amerejea madarakani kwa muhula wanne tume ya uchaguzi ilimtangaza kuwa mshindi kwa kupata ushindi wa asilimia sabini na mbili huku mpinzani wake wa karibu agbeyome kojo akipata asilimia kumi na nane kojo ameakataa matokeo hayo na kudai uwizi wa kura umefanyika katika uchaguzi ambao amesema ana uhakika kuwa yeye ndiye aliyeshinda We know he proceed to change the result. Tunajua amefanikiwa kubadilisha matokeo katika baadhi ya maeneo. Matokeo ya kiongozi wa zamani wa nchi yamezidi kuliko idadi ya watu waliojiandikisha katika vituo vya kupigia kura. Kwa hiyo tunajua, na tume pia inafahamu, na matarajio yangu ni kuwa na uongozi usio na mashaka, bila tatizo. Kwa hiyo namwomba na timu yake kuheshimu Mungu kuheshimu watu hawa, kuondoka na kutukabidhi uongozi and to live and they give us the power. Ni sauti yake mgombea kiti cha urais kwa tiketi ya upinzani nchini Togo, Agbeyo Mekojo. Mahakama nchini Afrika Kusini imetoa hati ya kukamatwa kiongozi wa upinzani Julius Malema baada ya kushindwa kutokea mahakamani anakoshtakiwa kwa ufyatuaji risasi kinyume cha sheria katika maandamano mwaka elfu mbili kumi na nane. Hata hivyo, hati hiyo imefutwa hadi tarehe nyingine anayotarajiwa kufika mahakamani mnamo Mei nane. Wizara ya mawasiliano nchini Nigeria imekanusha ripoti kwamba imekuwa ikichunguza mawasiliano ya simu na watumiaji wa mitandao ya kijamii. Hatua hii inakuja baada ya taarifa za kughushi kuzagaa na kusababisha mshtuko kwa madai kuwa mfumo wa simu za mkononi umeunganishwa na wizara ya mawasiliano ili maafisa wa serikali kufuatilia mazungumzo nchini humo. Waziri Mkuu wa Lesoto Toma Tabane amekuwa mahakamani hivi leo mjini Maseru kusikiliza kesi iliyohusu mauaji ya mke wake Lipolelo Thabane mwaka elfu mbili kumi na saba. Mengi zaidi na mwandishi wetu Sabina Mpelo. Mashtaka yalikuwa yasomwe dhidi ya waziri mkuu huyo mwenye umri wa miaka themanini kwa kuwa mlengwa mkuu kuhusu kifo cha mkewe ambaye alikuwa na umri wa miaka hamsini na nane wakati akiwa kwenye mchakato wa kumpa talaka. Hata hivyo, hilo halikufanyika baada ya kesi hiyo kuhamishiwa katika mahakama kuu na hivyo hakufunguliwa mashtaka yaliyokuwa yanamkabili, huku wakili wake akisema mteja wake hawezi kufunguliwa mashtaka akiwa waziri mkuu. Akiwa mahakamani, Tabani alikuwa ameambatana na mkewe Mesaya Tabane mwenye umri wa miaka 42, aliyemwoa miezi miwili baada ya kuuawa kwa mke wake wa kwanza. Mke wake wa sasa tayari amekwisha funguliwa mashtaka ya kuhusika na mauaji hayo, lakini amepewa dhamana. Kesi hii imesababisha Tabane kupata shinikizo za kujiuzulu, na wiki iliyopita alitangaza kuwa ataachia nafasi hiyo mwezi Julai mwaka huu. Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Wasiwasi wasi umeongezeka kuhusu maambukizi ya virusi vya korona kote duniani, wakati huu maambukizi zaidi yakisalia nchini China, lakini mataifa ya Korea Kusini, Italia na Iran yameendelea kuripoti maambukizi mapya. Mengi zaidi na Emmanuel Eliazar. Nchini China, idadi ya watu waliopoteza maisha imefikia 2600 huku wengine zaidi ya 77000 wakiambukizwa kufikia siku ya Jumatatu. Maambukizi ya korona yameathiri mataifa zaidi ya 30 na zaidi ya watu ishirini wamepoteza maisha na wengine mia na ishirini kuambukizwa. Italia imeripoti vifo vya watu wawili zaidi siku ya Jumatatu na kufikisha idadi ya watu waliopoteza maisha nchini humo kufikia watano. Mataifa mengine ambayo yameripoti maambukizi haya kwa mara ya kwanza ni pamoja na Iraq, Afghanistan, Kuwait na Bahrain. Shirika la Afya Duniani, WHO, limeonya kuwa iwapo hatua za dharura hazitachukuliwa, huenda matumaini ya kupambana na ugonjwa huo yakadidimia. Wanamgambo wa Kiislamu wanadai kutekeleza shambulizi dhidi ya Israel leo Jumatatu, kufuatia mvutano mpya kati ya kundi hilo na serikali ya Kiyahudi. Jeshi la Israel limedai kuwa mashambulizi sita ya maroketi yamerushwa kutokea ukanda wa Gaza, lakini mfumo wa Israel wa anga uliweza kutibua mashambulizi matano. Mwasisi wa mtandao wa WikiLeaks Julian Assange amefichua majina ya vyanzo ambao walitoweka baada ya kumweka hatarini mahakama imesikiliza wakili wa serikali ya Marekani amedai hayo akiwa mahakamani mjini London katika ufunguzi wa usikilizwaji wa kesi dhidi ya Assange ni saa 12 na dakika 41 kwa saa za Afrika Mashariki. Na kukaribisha katika mahojiano msikilizaji wa RFI Kiswahili, mwandishi wa habari wa masuala ya uchunguzi nchini Tanzania, Erick Kabendera ambaye amekuwa akizuiwa kwa karibu miezi saba, ameachiliwa huru baada ya kuingia makubaliano na mkurugenzi wa mashtaka kwa kukiri mashtaka mawili ya kukwepa ulipaji kodi. Kufahamu mengi kuhusu kuachiliwa kwake, mwenzangu Fredrick Nuaka amezungumza na wakili wake Jebra Kambole akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kimsingi Eric kwa mujibu wa makubaliano okay yake na bbb ameweza kuachiwa kwa kwa siku ya leo kwa kukiri makosa mawili kati na warifu ya makosa matatu waliokuwa anashitakiwa nayo, ambalo shtaka la kuongoza genge la uhalifu mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ameliondoa na amembakishia mashtaka mawili, ambalo shtaka la kushinda kulipa kodi amepewa faini ya shilingi laki mbili na nusu au jela miezi mitatu, lakini pia kutakiwa kurudisha kodi yote ambayo anatakiwa anayodaiwa na upande wa serikali ambayo takriban milioni mia sabini na tatu na shtaka la mwisho ni shtaka la utakatishaji pesa ambao amekubali, na hivyo kupewa faini ya shilingi milioni mia kwao. Baada ya kutimiza ao masharti yote, ameweza kuachiwa na mahakama, na hivyo ameenda nyumbani kwao kwa ajili ya kuangalia namna gani anaweza akatimiza masharti mengine na masharti hayo ambayo yametolewa na mahakama yameamuliwa, yatachukua muda gani aweze kuyakamilisha, ikiwa ni pamoja na kulipa hizo faini ambazo umezitaja? Anapaswa kulipa ndani, amezipita kwa kulipa shilingi milioni ishirini na tisa kila tarehe thelathini ya mwezi kwanzia siku ambayo ameachiwa. Kwa hiyo hayo ni miongoni mwa masharti ambayo anapaswa kuyatimiza baada ya kuachiwa kwa siku ya leo. Na yeye mwenyewe anasemaje? Amekaa gerezani kwa karibu miezi e, saba sasa. Kimsingi, kwanza kabisa anawashukuru sana, kimsingi kwa asilimia kubwa washukuru sana Watanzania na watu ambao wamemsaidia ambao wamemsaidia kumpaza mama yake, ambao wamesaidia kumchangia na kuweza kumlipia hiyo faini mpaka kwa siku ya leo ameweza kutoka na kujipanga. Kwa namna gani anaweza kutimiza masharti ambayo amewekewa na mahakama hii na kwa mujibu wa makubaliano yake kati ya yeye na mwendesha mashtaka mkuu wa serikali? Turudi nyuma, ilichukua muda gani e, kukubaliana baina ya yeye e, Eric Kabendera pamoja na waendesha mashtaka wa serikali? Aa, kwa sababu barua ya Eric ya kwanza kujaribu kuingia kwenye makubaliano iliandikwa Oktoba mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Kwa hiyo kwa sababu toka Oktoba toka Oktoba mpaka siku ya leo ndio makubaliano hayo yamefikiwa na kuna na namna nini kitakachofuata sasa kwa Eriki Kabendera, wewe ukiwa kama wakili wake e, wakati huu akiwa ameachiriwa huru kimsingi, akia tu kukamisha masharti, lakini pia kumuhimiza kwamba lazima endelee kufanya kazi kazi yake uandishi wa habari ni muhimu sana, mambo ambayo inamwingizia kipato, kwa hiyo kazi lazima endelee kuifanya. Nam una wito gani wewe ukiwa kama wakili wa Eriki Kabendera kwa muda wote huu wa kesi yake, kwa wanahabari wengine wa Tanzania na maeneo ya Afrika Mashariki? wengine na wasisabu wana habari waendelee kufanya kazi zao kwa uhuru, waendelee kutimiza majukumu yao ya wanahabari. Habari watanzania wote kiujumla, kuwashukuru sana kwa sapoti, kwa sababu hata waandishi wa habari wamemsapoti sana, ili kuanzia kukamata kwake mpaka kwa siku ya leo. Ko, mimi sina kingine zaidi ya shukurani kwa kiasi kikubwa sana na kuwahimiza wana habari waendelee kufanya kazi zao, na watu wa kuwatetea endapo taingia matatani wapo. Kabendera alikamatwa mwezi Julai mwaka elfu mbili kumi na tisa kwa tuma za kukwepa kulipa kodi, kutakatisha fedha na kuongoza genge la uhalifu na sasa nampisha Sabina Mpelo katika makala Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Ni matumaini yangu. Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote ulipo. Kiongozi wa waasi nchini Sudani Kusini, Riek Machar, mwishoni mwa juma ameapishwa kama makamu wa kwanza wa rais, ikiwa ni uundwaji wa serikali ya muungano na Rais Salva Kir iliyokuwa inasubiriwa kwa muda mrefu kumaliza vita nchini humo. Rais Salva Kir amewaambia wananchi wa Sudani Kusini kuwa vita vimefika mwisho na sasa ni wakati wa amani. Msikilizaji, una maoni gani kuhusu hatua iliyofikiwa nchini Sudani Kusini. Ninaitwa Sabina Mpelo, nitafurahi kupata maoni yako. Naitwa Mwalimu Steven Peter Zehe wa Mkundi Sekondari, Tandaimba, Mtwara. Ni jambo jema sana kwa nchi ya Sudani Kusini hii It, italeta chachu katika maendeleo ya Sudani Kusini, maana Sudani Kusini bado ni taifa changa sana, kwa hiyo ni jambo la, la kupongeza watu wote ambao walisimamia jambo hili mpaka kufikia kukubaliana kuunda serikali ya pamoja, ambapo Salva ili, anakuwa rais na Riek Mashari anakuwa makamu wa rais. Kwa hiyo ni jambo jema kweli, Sudani ya Kusini taifa changa ili liweze kufikia malengo, na tunata, tuna imani kwamba sasa vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya wa Sudani Kusini vitakuwa vimeisha. Naitwa Ndoki Akasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi kwanza napongeza sana naelekea amani naelekea marisiano mazuri, ila ningelipenda waache maneno ya kale, maneno ya vita waiweke katika historia, waanze maisha mapya na Wasudani waendeleze waendeleze maisha yao ya kawaida. Ningalipenda tena vilevile waachane na maneno ya kupatana Ma na wazungu, pengine mzozo wao ya Eric Machana na Salva Kiir kuchochewa na wazungu hawa, Eric Machana na Salva Kiir wakiwa na maslahi ya yaki binafsi na ikapelekea raia wakafa bila sababu yoyote la maana. Napongeza serikali ya Sudani Kusini pamoja na Eriki Machar, na la msingi waunde jeshi la pamoja, waachane na yakale, waachane na makundi ya waasi na Sudani tatulia. Kwa majina naitwa aamike, natokea nyamgogo wa nyamwale, Geita Tanzania kwa maoni yangu binafsi kwanza nashukuru pao, kwa kwa viongozi hao kukubaliana kuunda serikali ya umoja wa kitaifa jambo hili nimelishukuru kwa ukubwa zaidi na kwa upana wake kwa maana wanasudani wengi walikuwa wanatarajia haya mambo mazuri yatokee juu yao ili kusudi kwa mambo yajayo waweze kupata amani na pia, mimi kwa mtazamo wangu naona amani ikawajia ako mbele, na ninavyotazamia kwamba amani inalindwa na wananchi wenyewe. Sasa walikuwa wakitaraji kwamba viongozi wao waweke muungano wao pamoja, na wananchi pia wawe kitu kimoja, na serikali yao waiamini moja kwa moja, na wasilete migo, migogoro mingine na migongano mingine <tipos> Naitwa Samueli Habamungu, napokea na simu kutoka wilaya ya Kabare jimboni Kivu Kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni kweli hatua hiyo ni njema sana ambayo wamefikia, na sisi tunasema pongezi, tunashukuru sana. Lakini kulingana na mizozo iliyokuwa kati ya Riak Machar na mwenziwe Salvakir inaweza kuwa ni dawa, ni kusema kumepatikana dawa ikiwa Riak Machar amepata kile alichokuwa akikikosa, ni kusema ikiwa ile ndio alikuwa akitarajia, dawa imepatikana. Pengine sasa kinachobaki ni ya kwamba asilete tena visababu vingine vya kutaka kuvuruga usalama. Yaani, tunawatakia kila laheri, waijenge nchi yao ya Sudani Kusini ili raia waweze kupumua, maana siku za kutosha vita vimewasumbua raia huko Sudani Kusini, na akiona kama kuna kitu kingine ambacho kinaweza kutatiza usalama aweze kukisema kabla mambo haijaharirika, kwa sababu kila mtu akiwa wa, Kusi, akiwa wa Sudani kusini akiwa wa nje ya Sudani anatarajia kama amani inarudia nchini Sudani. Halafu ikiwa kuna mambo mengine ambayo anaona haitaendeka, aanze kuisema ili yote iboreshwe. <tune> Kajina naitwa Arifa Kasi kutokea pande za Kibiti, Tanzania. Pale nchi ya Sudani kusini imefikia ni mda mzuri sana, katika nchi ya miongoni mwa nchi barani Afrika ambazo zimeingia katika moja ya mataifa yalikuwa yamebibikwa na hali ya vita. Sasa kwa hatua liofikia vyongozi wa Sudani kusini <coughs> ni hali mzuri sana mi naona tu waendeleze kudumisha amani na utulivu ili taifa la Sudani kusini liweze kuleta manufaa kwa wananchi wake hususa katika serikali ambazo zimeunzwa. Naitwa Edward Kabamba, niko Dumila, mkoani Morogoro, nchini Tanzania. Viongozi wa Sudani ambao wameweza kupatana na mwenzi wake kuweza kuapishwa, kama Mwafrika napata taswira na ninaona kwamba viongozi wetu wa Afrika ni wanataka hasa madaraka na wanalazimisha madaraka, wanapoona hajafanikiwa kupata madaraka, ndio pale anaita taharuki kuweza kuleta tofauti kwa wananchi ambao baadaye watu wanakuwa ni wakimbizi wa nchi zao. Sawa, tumeona leo wale mahasimu wawili wameweza kupatana, mambo yamekaa shwari, lakini bado kuna jeshi halijawekwa sawa, hawajawa pamoja. Sasa tafakuru inakuja endapo tena jeshi au viongozi wa jeshi wa ule upande wa pili watakataa kuweza kuungana na wale watu wengine ambao mwenzao mkubwa wao ameapishwa. Sasa hii nayo inaweza ikaleta taharuki kwa sababu hawa majeshi mara nyingi nao waza, hawa- hawaaminiki hawa kivile, kwa sababu kuna wakubwa zao wajeshi na wao unakuta wana mawazo tofauti, wanafanya vile kila mtu kuweza kutaka cheo. Tuweke tu angalizo kwa viongozi wetu Afrika, waache tabia hizi za kutaka madaraka kwa nguvu na kuwaumiza wananchi ambao ndio unakuta wanaoongoza kutoka Junidya si Kongo, Uvira ni mersi la Colombia. Mtazamo wangu kwa kweli, mimi nalipongeza sana serikali kwa kuchukua hiyo hatua kwa sababu wananchi wengi walikuwa na nasubiria sana hiyo jambo hilo kwa muda mrefu sana kabisa. Mimi nawapongeza sana Rais Kiri na makala wake na mazungumzo hiyo kabisa, ambayo ilichukuliwa atuka m. Mungu awabariki sana tena sana kabisa, na Mungu aendelee kuwazidishia sana kabisa. Asante. Majina yangu ni Abu Ali Kosta, nipo soko kuu Majengo, Dodoma hapa Tanzania. Ah, niseme kila mpenda amani, mpenda maendeleo ya nchi yoyote, alitamani kuona hatua hii ikifikiwa, pamoja na kuwa ni hatua ni hatua ambayo imefikiwa katika kipindi cha pili zaidi, kwa maana walishawahi kufikia hatua hii lakini wakashindwa na nafikiri kikubwa ni wao kama viongozi waliokubaliana na wakaandikishana makubaliano haya kuyatii na, ku, na kuyasimamia. Lakini pia wananchi wawaunge mkono katika kusimamia hii. Ilikuwa ni nchi hii bado ni changa, sote tunajua hilo lakini uhalisia wa kuijenga nchi hii ni jukumu la wao viongozi na wananchi kwa ujumla kushirikiana na kuona. Wamechelewa sana, kwa sababu muda ambao wame-, wame tangu wapate uhuru ni kwa sasa wangekuwa wamefika mbali zaidi. Kwa hiyo hatua ambayo wameisikia tu nini hatua ya kupongezwa na tuwatakie kila la heri na majukumu kutekeleza na kumgawanya madaraka ambayo wamegawana. Tuwatakie kila la heri katika kufanikisha mkataba na makubaliano walioweza kuyafikia kwa ajili ya. Naitwa Fredi Njao, anapatikana pande za Lusaka nchini Zambia. Kwanza kabisa, nianze kuwapongeza kwa hatua hiyo waliofikia, kwa sababu ni hatua nzuri sana waliofikia. Bila shaka ni wakati ambao wanatakiwa waijenge nchi yao, walete amani, wajijenge kiuchumi, pia waweze kuwaunganisha wananchi wa Sudani wawe wamoja. ko kikubwa ni amani, kama wako Siria na walichokifanya ni hatua nzuri sana, nawapongeza na inatakiwa warudishe uchumi wa Sudani na kuleta amani. Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Padri Moshi wa Kotela, Moshi Tanzania, unasema hatua iliyofikiwa na taifa la Sudan Kusini inastahili pongezi. Unasema tunachohitaji ni msingi mzuri wa makubaliano hayo na uwe mzuri tena unaostahili kwa manufaa ya kila raia. Imani Classic Tokos kutoka Kamanyola DRC unasema ni jambo la kupongezwa sana, kwa sababu wananchi walikuwa wakilisubiri jambo hilo kwa muda mrefu. Unawatakia Rais Salva Kir na makamu wake masikilizano mema, amani iwepo huko Sudani Kusini. Rashid Mkembe kutoka Salasala Dar es Salaam Tanzania, unasema hatua walioifikia ni njema sana, kwani sisi majirani wa nchi ya Sudani kusini tunaamini sasa wananchi wa Sudani kusini wanaishi kwa amani na kuendelea na uzalishaji mali kwa maendeleo ya nchi yao. Na Munguiko Modeste Batambara ukiwa kiwanja Ruchuru Mashariki mwa DRC unasema ni hatua nzuri, lakini hudhani waathirika waliopoteza ndugu zao wataipokea vipi kauli ya Rais Kir kwamba sasa ni muda wa amani nchini humo. Na kwa ujumbe wako Munguiko, ndio tamati ya makala ya habari rafiki jioni ya leo. Ulikuwa nami Sabina Mpelo. Nam, shukran Sabina Mpelo kwa makala ya habari Rafiki. Nami napitia ujumbe wako msikilizaji uliotuandikia hapa studioni. Unasema unaitwa Sijali Shomari toka Sharif Shamba, Ilala, Tanzania. Unasema huu ugonjwa wa korona dunia nzima upigwe vita kwa kuchukua tahadhari kubwa. DJ mwa unasema kutoka Mbeya, Tanzania. Mwenyezi Mungu tusaidie hii korona, maana imekuwa hatari sana kwa afya ya binadamu. Badon Kambale Sukuma wiki toka Mungwalu, DRC unasema tuko pamoja kwenye matangazo ya RFI Kiswahili. Fabrice Lubusibwa toka Ruchuru Kiwanja, DRC unasema ugonjwa huu kwa kweli ni hatari, tunaomba uchunguzi ufanyike haraka kabla hujasababisha vifo. Jairus Mokwana unasema niko mubashara, anasikiliza 89.9 Nairobi na sikika dada, mpaka mwisho. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kutegea sikiwa matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba ya msimamizi wa matangazo haya Victor Abuso, mitamboni Emmanuel Eliazar, mimi ni Martha Saranga na kutakia jioni njema, kwa heri. Ogokuichi mkongwe unasema, nimewasikiliza sana RFI Kiswahili, unasema huwa anapenda sana sauti yako. Asante sana guji kuchi na mkibao hewani. Eh, marina toka kwake samba mapangala raia wa DRC, DRC lakini kwa kipindi kirefu amekuwa akiishi nchini Kenya. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu, mimi ni Mathasaranga na kutakia jioni njema.