Ni saa kumi na moja kamili jijini Cairo, Misri. Hapa Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili kamili, na haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International tukitangaza kutoka Nairobi nchini Kenya. Emmanuel Richard Makundi. Miongoni mwa tulionayo jioni hii ni rais wa zamani wa Misri Hosni Mubarak afariki dunia. Mashirika ya kiraia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yataka kuzuiwa kwa mali za mfanyabiashara mwenye uhusiano na rais wa zamani Joseph Kabila, na maambukizi zaidi ya virusi vya korona yaendelea kuripotiwa kwenye nchi mbalimbali duniani. Habari kamili, msikilizaji. Rais wa zamani wa Misri Hosni Mubarak amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 91. Mubarak amefariki baada ya kuugua kwa zaidi ya mwezi mmoja. Mwanahabari wetu Benson wa Koli ana maelezo zaidi. Mbarak amekuwa katika chumba cha wagonjwa mahututi tangu Jumamosi iliyopita, kwa mujibu wa mwanawe al Mbarak. Kiongozi huyo aliongoza Misri kwa miaka 30 kabla ya kuondolewa madarakani mwaka 2011 kutokana na shutuma za rushwa na uongozi mbaya. Mwaka 2013 Mbaraka na wanawo wawili walifunguliwa mashtaka ya rushwa, japo mahakama yalioondolea mashtaka hayo baadaye. Kabla ya kuwa rais, Mubarak alikuwa mkuu wa jeshi la Misri kuanzia mwaka 1972 hadi mwaka 1975. Alichukua tamu ya uongozi mwaka huo baada ya rais Anwar Sadat kuuawa wakati akihudumu kama naibu wake. Raia wengi wa Misri wanamtambua Mubarak kama mbaba wa kivita kwani aliongoza jeshi la taifa hilo wakati vita vilizuka katika taifa hilo mwaka 1973. Wakati wa utawala wake, mashirika kutete ya kutetea haki za binadamu yalishutumu serikali yake kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu, huku polisi wakitumiwa kudhulumu viongozi wa upinzani. Nam, mashirika kadhaa yasiyokuwa ya, ya kiserikali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ya Kongo yameitaka serikali ya nchi hiyo kumwekea vikwazo mfanyabiashara raia wa Israel ambaye ni mtu wa karibu na rais wa zamani Joseph Kabila. Jukwaa linalofahamika kama Kongo siyo ya kuuzwa limemtaka rais Felix Chisekedi kuzuia mali za bilionea Dan Getler anayemiliki migodi kadhaa nchini humo. Mwezi Disemba mwaka 2017, akaunti zake za benki nchini Marekani zilizuiliwa, akituhumiwa kwa vitendo vya rushwa. Omar Kavota ni mwenyekiti wa shirika la kiraia la SEPADO lenye makao yake mjini Beni. Iwapo uh, mashirika hayo yanatoa lalamiko ili kwamba kuzingatia maslahi ya wananchi, nafikiri cha kuzingatia ni kufuatilia hii malalamiko, iwapo ni ya kweli na iwapo msingi wake ni kuzingatia maslahi ya wananchi ambao wanapenda kuonekane uongozi bora na uongozi ambao unatia maslahi yao wananchi mbele ni mtazamo wake Omar Kavota, mwenyekiti wa shirika la kiraia la Sepado lenye makao yake mjini Beni. Mahakama nchini DRC hatimaye imemahakimu kumradhi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wametangaza kusitisha mgomo wao waliouanza Februari 10 mwaka huu, wakishinikiza kuboreshwa kwa mazingira ya kazi na kulipwa marupurupu yao. Rais wa chama cha umoja wa mahakimu nchini DRC Edmond Sofar amesema wame, wame faulu kusitisha mgomo wao kama ishara yani, ya nia njema kuendelea na mazungumzo na serikali kuhusu madai yao ikiwemo mabadiliko ya mfumo wa sheria nchini humo. Tume ya uchaguzi nchini Burundi seni imesema hakutakuwa na muda wa ziada kwa wagombea kuwasilisha fomu za kuwania kiti cha urais, wabunge wa senate na viongozi wa tarafa nchini humo. Akizungumza na wanahabari mjini Bujumbura, mwenyekiti wa tume hiyo Pierre Claver Kazi hizi amesema sheria inaagiza wagombea kuwasilisha fomu zao kuanzia Februari 25 hadi Machi tano kiongozi huyo wa tume ya uchaguzi amesema hakuna mgombea ambaye fomu yake itakubaliwa bila dhamana La seni. Seni imepewa jukumu yale ambayo yamekubaliwa kisheria katika mipangilio yote lazima yafuatwe, lakini pia Seni haiko hapo ili kukiuka sheria. Seni itafanya yote kuhakikisha mipango yote inatekelezwa kisheria, nasi na tutafuata sheria za uchaguzi na yale yote ambayo yako ndani ya hati ya Februari 20 ni kwamba muda uliowekwa katika hati hiyo utaheshimiwa. Ni sauti yake Pierre Clave Kazihise, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi nchini Burundi. Watu kumi na watatu waliojihami kwa silaha na polisi mmoja wana polisi mmoja wameuawa katika vurugu zilizohusishwa na kundi la watu waliojihami na polisi nchini Burundi, kilomita 30 mashariki mwa Bujumbura. Kwa mujibu wa Jean Pierre Niyongabo, polisi mmoja aliuawa na raia mmoja kujeruhiwa huku wanakijiji wa Mutambu wakikosa kuwatambua wenzao na polisi nchini Uganda wa inatuhumiwa kwa mauaji ya mmoja wa viongozi wa vuguvugu la People Power linaloongozwa na mbunge wa Kiadondo, Robert chagulanyi maarufu kama Bobi Wine. Kwa mujibu wa Bobi Wine, polisi waliokuwa doria walimgonga kwa gari kiongozi wa vuguvugu lake kwenye eneo la Nakawa jijini Kampala punde tu baada ya kuwa ametoka kwenye moja ya mikutano ya vuguvugu lao. RFI, Bujumbura 96.1 FM. Serikali ya Mali imeagiza kundi la wapiganaji wa kiongozi Dan Nani Ambasogo kuondoa vizuizi ilivyoviweka katika barabara ya kuingia kwenye mji wa Dagwen. Kundi hili licha ya kuwa lilivunjwa rasmi kupitia makubaliano ya amani nchini humo hivi karibuni, limeripotiwa kurejesha shughuli zake na kutatiza hali ya usalama katikati mwa nchi hiyo. Tayari viongozi wa kundi hilo wamejitokeza na kukanusha tuhuma za serikali. Mamia ya vijana waliandamana hapo jana nje ya ubalozi wa Ufaransa nchini Kamerun wakipinga matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron. Rais Macron alitoa wito kwa serikali ya Kamerun kuheshimu haki za binadamu, kauli ambayo haikupokelewa vizuri na wafuasi wa rais Paul Biya. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanazungumziaje hali hii? Haji Kaburu anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Kwa ukweli hili, kwa sababu kwa kweli serikali ya Ufaransa imekuwa kwa muda mrefu sana, imekuwa kama kiongozi wa nchi nyingi za Faransa, yaani kutoa maelekezo, kujaribu kutoa kauli ambazo ni za utata. Sasa nafikiri hawa kuandamana na kujaribu kupinga kile anachokisema Macron ni uhuru wao, na ndio kutekeleza u, uzalendo wao kwa nchi yao. Msikilizaji, watu kadhaa walipoteza maisha katika operesheni za kijeshi dhidi ya wafuasi wanaodai kujitenga kwa eneo linalozungumza lugha ya Kiingereza. Na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ametetea uamuzi wa nchi yake kutuma wanajeshi nchini Libya kuisaidia serikali ya umoja wa kitaifa, akisema vifo vya wanajeshi wake wawili vitalipizwa. Mwanahabari wetu Minslet Ijai ana maelezo zaidi. Matamshi ya rais Erdogan yamekuja kufuatia ripoti kuwa huenda idadi ya wanajeshi wa Uturuki waliouawa katika mapigano nchini Libya tangu Aprili mwaka uliopita ikawa ni 16. Awali, kiongozi wa uhamasishaji wa vikosi vya Khalifa Haftar, Khalid Al Mahjub, alidai kuwa wapiganaji hao waliwaua wanajeshi kumi na sita wa Uturuki ambao walikuwa wakishiriki mapigano katika mji wa Tripoli kuanzia Aprili mwaka jana. Uturuki kwa sasa imetuma wakufunzi wa jeshi la Uturuki sawa na wapiganaji wa Siria kuisaidia serikali kupambana na vikosi vya Libya vinavyoongozwa na kamanda wao Khalifa Haftar. Asante msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo yetu. Haya yanakujia moja kwa moja kutoka hapa jijini Nairobi, nchini Kenya. Endelea kutembelea mtandao wetu wa kijamii wa Facebook RFI Kiswahili ukatuachia ujumbe wako mfupi wa maandishi nasi tutakuwa tukizichambua arafa zako na kukuzi, kuzisoma hapo baadaye katika matangazo yetu. Msikilizaji, siku moja tu baada ya shirika la afya duniani WHO kuonya kuhusu kutokea kwa mlipuko mkubwa wa virusi vya korona nchi ya Iran imeripoti kisa cha kwanza cha mgonjwa, huku ukiripotiwa kuenea katika mataifa mengi zaidi ya Ulaya, Asia na Mashariki ya Kati mwanahabari wetu Ali Bilali ana maelezo zaidi. Kuenea haraka kwa virusi hivyo nje ya China kulikuja wakati shirika la afya ulimwenguni lilitangaza kwamba mlipuko huo uliongezeka zaidi nchini China na ambapo umewaua zaidi ya watu 26 na kuambukiza wengine zaidi ya 77. Lakini hali hiyo imezidi kuwa mbaya mahali pengine na karibu na visa vingine 27 na zaidi ya vifa 4 ulimwenguni na kusababisha vizuizi kwa wasafiri kutoka mataifa yaliyoambukizwa kufutwa kwa mechi za mpira wa miguu na juhudi za kitaifa za kuwatenga wagonjwa wanaoshukiwa. Korea Kusini, Italia na Iran zimeongeza ongezeko kubwa la maambukizo na vifo, wakati nchi kadhaa za mashariki ya kati pia ziliripoti kesi zao za kwanza za virusi aina ya COVID-19. Mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus alisisitiza virusi bado vinaweza kudhibitiwa, akipongeza hatua za tahadhari zilizochukuliwa na serikali ya China katika miji kadhaa kwa ajili ya kuzuia kuenea kwa maambukizi. Mwanaharakati maarufu wa haki za binadamu nchini Kazakistan ambaye alikamatwa kwa kushiriki maandamano ya amani amefariki dunia, polisi nchini humo wamethibitisha. Dulat Agadil alianza kuzuiliwa nyumbani kwake kabla ya kupelekwa jela siku ya Jumatatu, akituhumiwa kwa makosa ya kudharau ha amri halali na kueneza chuki nchini humo. Rais wa Marekani Donald Trump hapo jana kwa mara ya kwanza alihutubia hadhara kubwa ya mamilioni ya raia wa India, wakati huu akifanya ziara ya kihistoria nchini humo. Katika hotuba yake, rais Trump amesifu uhusiano baina ya nchi yake na China, akimpongeza Waziri Mkuu Narendra Modi kwa kutetea maslahi ya wananchi wake, akisema kwamba Marekani na India ni marafiki wa kudumu. Marekani inaipenda India, Marekani inaiheshimu India friends na itaendelea kuwa rafiki wa dhati na mwaminifu kwa wananchi wa India, na kwa ushirikiano wetu, mimi na waziri mkuu tunaweza kufikia mwafaka utakaonufaisha mataifa yetu mawili, ni Rais Donald Trump. Kwa upande wake, waziri mkuu wa India Narendra Modi amesema uhusiano wa nchi yake na Marekani haujawahi kuwa bora kama wakati huu, akisema kutotiwa saini kwa mkataba wote wa kibiashara wakati huu wa ziara Rais Trump hakutachangia popote kuharibu uhusiano wao. Waziri wa mambo ya nje wa Urusi, Sergei Lavrov, amekataa mapendekezo ya nchi ya Uturuki ambayo yalitaka nchi hiyo kusitisha msaada wake kwa vikosi vya Siria ambavyo vinaendesha operesheni kwenye mji wa Idlib. Akihutubia baraza la tume ya haki za binadamu la Umoja wa Mataifa, waziri Lavrov ameyakosoa baadhi ya mataifa ambayo amedai yamekuwa yakiyaunga mkono baadhi ya makundi ya kigaidi yanayotekeleza uhalifu kaskazini mwa nchi ya Siria. Mamlaka nchini Ujerumani zinaendelea na uchunguzi kubaini sababu za dereva mmoja kuendesha gari yake na kuwagonga mamia ya watu waliokuwa kwenye tamasha la muziki. Tukio hili lilijiri ikiwa ni juma moja tu limepita tangu mtu mwingine awafyatulie risasi watu waliokuwa kwenye baa moja ya kuvutashisha. Watu hamsini na wawili walijeruhiwa katika tukio la kukanyagwa na gari, wakiwemo watoto 18. Na nchi ya Qatar imetangaza kuondoa makataa ya huduma ya kusafirisha vifurushi na barua iliyokuwa imewekwa dhidi ya mataifa ya Ghuba, hatua ambayo inaashiria kuanza kurejea kwa uhusiano wa kawaida na nchi hizo mbili. Kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa, nchi ya Qatar imekuwa haina uhusiano mzuri na mataifa ya Saudi Arabia, Bahrain na Misri, ambazo zilituhumu zili nchi hiyo kwa kufadhili makundi ya kigaidi kwenye nchi zao. Kwa muda mrefu, nchi ya Qatar imekuwa haishiriki katika mkutano wa kimataifa wa nchi za Ghuba. Nam, ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tatu kwa saa za hapa Nairobi, nchini Kenya. Msikilizaji, kama umeungana nasi, haya ni matangazo ya moja kwa moja. Unaweza ukafuatilia matangazo yetu kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Nam. <tune> Msikilizaji, tunageukia katika uga wa michezo hivi sasa na tayari namwona studioni uh, mm. Ijai. Bonsoir. <laughs> bila shaka ni mzima na buheri wa afya naam, kabisa naam. Kwenye michezo najua yapo mengi, lakini hebu tuambie ni yapi ambayo pengine tunayataraji na yale ambayo yamekwisha jiri katika uh, viwanja. Naam. Moja kwa moja, tuangazie ratiba ya mechi za Uh, klabu bingwa barani Ulaya ambazo zitasakatwa hivi leo naam. mm. Chelsea watawakaribisha Bayern Munich katika uga wa Stamford Bridge uh, mwendo wa saa tano usiku saa za Afrika Mashariki. Nao Barcelona watakuwa wageni wa Napoli watakaposafiri hadi uga wa Stadio San Paolo uh, mechi hiyo ikitarajiwa kungwananga vilevile vile mwendo wa saa tano usiku Nam, bila shaka ni michuano ambayo watu wengi wanaisubiri kwa hamu. mm -hmm. na gamu kama unavyofahamu kwamba Champions League uh, kuna kuna timu ya Ali Bilali mm. haipo, haijawahi kushiriki muda mrefu sana <laughs> mashindani wa Champions League ni Arsenal. Najua pia wewe ni shabiki wa Arsenal hivyo, sasa? hamna timu kabisa <laughs> nam, uh, kwingineko, kiungo wakati wa Manchester United Paul Pogba sasa anasema kwamba Liverpool wanafaa kutawazwa washindi wa ligi kuu Ingereza. Nashindwa kumwelewa kwanza, hachezi katika timu yake, alafu anaingilia mambo yasiyomuhusu. Ni kana kwamba roho yake haipo Manchester United <laughs> ndo sababu anaonekana kutoa kauli kama hizi ambazo zinakinzana na uh, klabu yake, na wakati wa dirisha dogo, bila shaka anasubiriwa ku kuondoka maanake, watu mashabiki wa Manchester United wanaonyesha kutofurahishwa na namna ambavyo amekuwa na kiburi mm -hmm. mm. Anasema licha ya kuwa wana United hawapendelei kuona Liverpool waking'aa. mm. Hilo halita <laughs> halitamzuia Paul Pogba kusema na kile ambacho amekisema. Nakumbuka kwamba Liverpool hawajapoteza mechi hata moja msimu huu kufikia sasa. mm. na wako mbele ya mabingwa watetezi Manchester City kwa alama ishirini na mbili na wakati ligi ikiwa inaanza, wengi walikuwa wanaamini kwamba pengine na bingwa mtetezi Manchester City uh -huh. aweza kutoa ushindani kwa Liverpool, lakini inaonekana kama pumzi ilikata pa katikati nam. Liverpool pia, mashabiki wa soka wanangoja ku wanasubiri kuona iwapo Liverpool watavunja rekodi mbili muhimu hmm. rekodi ya kwanza ikiwa ni ile ya Arsenali ambayo walicheza ligi msimu mzima pasi kupoteza hata mechi moja mm -hmm. na ingine ni ile ya Manchester City, ambayo walifunga, ama walifunga mabao mengi zaidi. Nam, umesema Arsenal walimaliza msimu bila kufungwa, lakini hawakuchukua taji, ndo maajabu yanam <laughs> <laughs> kwa sasa Liverpool wameshinda mechi zote kumi na nne za nyumbani na kwingineko. Kocha wa Uganda Krenz Johnny Mc... Um, yeah, anatarajiwa kutaja kikosi chake kitakachoanza matayarisho ya michuano ya kombe la Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi ya ndani CHAN itakayoandaliwa nchini Cameroon kuanzia tarehe 4 hadi 25 Aprili. Katika taarifa iliyotolewa na shirikisho la soka nchini Uganda, FUFA limesema kuwa kocha McKinstry ataita kikosi chake Alhamisi uh, asubuhi wiki hii katika jengo la FUFA mjini Mengo, Kampala na mm. Uganda wako katika kundi cha na mabingwa watetezi wa kombe hilo Moroko, Rwanda na Togo na mechi yao ya kwanza itakuwa dhidi ya Rwanda Aprili sita. Nam, tunasubiri kuona mambo yatakavyokuwa, kama unavyojua katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki. Naum. uganda Cranes, ndio machampioni mm -hmm. wehe, katika ukanda wetu nam mm na mshambuliaji wa zamani wa klabu ya Arsenal na Manchester United Robin van Persie anaamini kuwa Manchester United inafaa kumsajili mchezaji wa PSG Edison Cavani na msimu wa uhamisho utakapoanza. <laughs> Edison Cavani umri umemtupa mkono sasa, sijui atakuja kufanya nini katika klabu ya Manchester United. <laughs> umri si tajriba, kumbuka Manchester United kamsajili Zlatan Ibrahimovich <laughs> wakati mmoja kisha baadaye akaja akaondoka, alikuwa ni mfungaji mzuri, lakini walikuwa hawana namna nam hmm. Na van Persie amemtaja Kavani kama mchezaji mahiri yaswa katika ufungaji wa mabao, na hivyo atakuwa chaguo bora kujaza nafasi ya Romelu Lukaku ambaye alijiunga na Inter Milan nam Romelu Lukaku amekuwa anafanya vizuri sana katika ligi ya Serie A kule Italia na, hmm. na... Uh, huenda Zlatan tumetoka kumzungumzia Zlatan kumzungumzia Ibrahimovic huenda tumetoka kumzungumzia, uh, akasalia katika klabu ya AC Milan hmm, uh, hata kama klabu hiyo itakosa kufuzu kwa michuano ya klabu bingwa barani Ulaya hmm, uh, msimu ujao hmm, uh, inasemekana kuwa mkurugenzi wa klabu hiyo Paulo Maldini anania kuzungumza na mshambulizi huyo kumshawishi asiondoke ili kuisaidia klabu hiyo uh, katika mechi zao za hapo baadaye. Hata hivi Ibrahimovic pia anasema uh, hata ondoka katika klabu hiyo, hata kama klabu hiyo itakosa kumaliza katika nafasi ya nne uh, katika ligi. Na sekunde mbili kumalizia habari yako na mechi za siriha, uh, zimeratibiwa kuchezwa bila mashabiki kwa lengo la kuzuia uh, kusambaa kwa ugonjwa wa korona. Na mnikushukuru sana, Sports lady minslet ijai kwa kutuhabarisha habari za michezo, nikutakia jioni njema. uh, naam, shukran kwa kunipa muda Nam, asante msikilizaji, na sasa nampisha mwanahabari wetu Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji wa Radio France International muda huu ukisikiliza makala ya Afrika Mashariki, ambapo unapata nafasi ya kuhabalika na kuelimika juu ya changamoto zinazomuhusu raia wa Afrika Mashariki, ili kujitambua na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, makala hii ni mwendelezo wa makala zilizokwisha tangazwa juu ya changamoto za upatikanaji vitambulisho vya taifa nchini Tanzania. Hivi karibuni waziri mkuu wa Tanzania akiwa mkoani Kigoma magharibi mwa Tanzania alitoa kauli kwamba a kila Mtanzania aliyejiandikisha atapata kitambulisho cha taifa. Kwa upande mwingine, raia wengi wa mikoa ya mpakani wanasumbuliwa zaidi kuhusu utaifa wao, kama utakavyosikia baadhi yao wakiongea na RFI. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, kwanza kabisa tumsikilize Waziri Mkuu wa Tanzania Ndugu Kassim Majaliwa akibainisha sababu za kuchelewa vitambulisho kwa raia waishio mpakani. Maeneo yote ya mpakani, kwa kweli, serikali kwa nia njema tumeamua kujiridhisha, anayepata kitambulisho cha NIDA kuwa, je, ni mwenzetu au amekuja kuchukua Awe na nafasi ya kuja anacheza na kwenda huko anacheza. Ukimkamata anasema mimi, na kitambulisho. Kwa sababu mpaka leo tunao wa namna hiyo. Kwa hiyo ukija NIDA, NIDA wamalizi kazi hasa kwenye wilaya za mpakani, mpaka aende uhamiaji wajiridhishe na hili. Hata wabunge wameshaniambia sana, wamesema bungeni kwamba kule tunapata usumbufu, kwenye vizuizi tunazuiliwa, watu wanashushwa kwanza wanapanda, yani kama vile usumbufu fulani. Nikawasii sana wabunge wenzangu, najua hili lina shida, ni tatizo. Sasa hili linatekelezwa na serikali kwa lengo la kuhakikisha nchi yetu inabaki kuwa salama. Msikilizaji wa makala ya Afrika Mashariki RFI imefika kata Yambuba, ya Mbuba, moja ya maeneo ya mpakani mwa Tanzania na nchi jirani, na kupata maoni ya baadhi ya raia juu ya vitambulisho vya taifa. Mimi naitwa Kristina. Wewe bwana unaitwa nani? Sebastian. Aya, karibuni jamani kuongea na RFI. Nianze na Bwana Kraveri. Wewe unazungumziaje juu ya kauli hii ya serikali, Waziri Mkuu wa Tanzania ndugu Kassim Majaliwa anasema kwamba hakuna Mtanzania atakayekosa kitambulisho cha taifa. Kwa kweli mimi navyoangazia kuhusu tamko la waziri ile, tunaona sisi wananchi ni serikali inatufanya kama danganya toto, kwa kwa sababu kwa hivyo vitambulisho, tangu viongelewe, tumejaza fomu za NIDA zimeenda zimerudi, tumejaribu tena kujaza fomu ya awamu ya pili, zimeenda mpaka tuvyafanikiwa ila, tunachokipata faida tunayoipata ni kufungiwa mawasiliano yetu, kama laini zetu za simu. Kwa hiyo hapa naona serikali hapo haijatenda haki, haijatendea haki sisi. Nitarudi kwako kwa kwa baadaye sawa. Sawa, sawa mama, unazungumziaje hii kauli ya serikali, ahadi hii kwamba hakuna Mtanzania atakayekosa kitambulisho cha taifa? Sisi tunazidi kusubiri, sijui kama tutafanikisha, ila simu zetu zinaendelea kufungwa, hatuna mawasiliano na ndugu jama wala jamaa. Sasa sijui sie tutafanyaje na hiyo vitambulisho, hatujui vitatoka lini lakini serikali sasa ndo imeahidi baada ya kusikia kilio chenu, sasa hivi imeahidi kwamba hakuna mtanzania atakayekosa kitambulisho cha taifa. Wewe unajisikiaje? Umepokeaje kauli hiyo? Hatuna uhakika kama tutaweza kufanikisha, kwa maana hata simu zetu zimeisha fungwa, sasa tutafanyaje? Tarudi kwako kwa baadaye. Na wewe ehe bwana la, la, Laurenti, wewe unasemaje? Mimi ninatanguliza lawama kwa serikali, kwa kipindi tunajaza zile fomu zetu zilienda wilayani, baadaye majina hayakurudi. Unaenda unazunguka wilayani, unakuta hata zile fomu zako hazipo. Tumejaza tena, tulivyojaza zile fomu, hatujapata majibu hadi wa sasa hivi, wala hatuwezi kujua tena vimerundikwa wapi tena kwa sababu unakuta zile fomu za wilaya nzima zinarundikwa katika chumba kimoja. Baada ya kurundikwa chumba kimoja, ukifuatilia kule NIDA wanakwambia angalia kwenye vyumba vile. Baada ya kuangalia kwenye vyumba, unakuta hata zile fomu zilishachanganyikana. Kwa sababu wangetusaidia kila kijiji au kila kata kikawa na bahasharake moja kwa moja ili vigapangwa sehemu moja visiwe na usumbufu. Kipindi zimerudi fomu, zilirudi katani, unakuta fomu ya Biharamulo iko Ngara. Hiyo ni changamoto kubwa, lakini sa, sasa bwana Laurenti Sebastian, sasa serikali ya Tanzania kupitia waziri mkuu ndugu Kassim Majaliwa ndo imeahidi kwamba hakuna Mtanzania atakayekosa kitambulisho cha taifa. Wewe unasemaje kuhusiana na kauli hiyo ya serikali? Inawezekana kama serikali, serikali kama serikali ikianzia ngazi ya wilaya, tunaweza tukafanikiwa, ndio. Mpenzi msikilizaji wa Radio France International, makala ni Afrika Mashariki, na inaendelea kuongea na wananchi juu ya kauli ya serikali ya Tanzania kwamba hakuna Mtanzania atakayekosa kitambulisho cha taifa, na aliyesema hayo ni waziri mkuu wa Tanzania, ndugu Kasimu Majaliwa. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Ni rudi kwako Kristina, hali ikoje katika kufuatilia kupata kitambulisho hicho, na mpaka sasa hivi unajisikiaje? Sijisikii kwa sababu simu zetu zimefungwa, hatuna mawasiliano, ila fomu tuliziambatanisha na vyeti vya kuzaliwa, lakini hatuoni mafanikio. Sasa sijui kwamba tutaweza kupata mafanikio au vipi. Halafu kwenye fomu zenyewe tulijaza, halafu zikarudi kwenye kata, tunakuta za Bukoba, Mwanza. Kwa mfano kama karatasi mbili, ya tatu haipo, basi tunashindwa kuelewa. Ilikuwa na inapendeza kwamba kila kata iwe na fomu za wananchi, lakini zote wanazichanganya. Sasa mtu wa Bukoba atafuata fomu katika kata ya, ya Mbuba, zote wanazichanganya, tunashindwa kuelewa, hawa watu viongozi wanazichanganya kivipi? Hawachukui mwelekeo kila kata na watu wake. Kwa hiyo sisi hatuna uhakika kwamba tutaweza kupata ile vitambulisho. Naam, kwa kuhitimisha, nije kwa kila mmoja wenu, ni neno lipi unaweza kuiambia serikali kwa sasa hivi, hali iliyopo, changamoto kwenye vitambulisho vya taifa? Kwa kweli serikali naweza kuyambia eh, jamani tuweze kuwa kwa kwa na namba ya NIDA. Hakuna atakayekwenda popote pale hata hospitali bila kuwa na namba ya NIDA. Sasa, tuta, tutafanyaje? Tutaisije sasa kama tuweze, tuta, tuta, kukosa hizo namba za NIDA Ndugu la Ulenti, serikali sikivu ya Tanzania unaiambiaje nene, kwa ufupi sana? Mimi kama mimi ningeiomba serikali kadusaidia, kama tulivyo jaza fomu pale ofisini na majina yetu yatoke kama tulivyo jaza fomu kwa muda mwafaka, sio ducheleweshwe. Tunaomba serikali dusaidie kwa hilo. Mtu ni mkulima, unaharibu na gharama, hujafanya kazi, huna kipato chochote, kule unaenda kupiga foleni kubwa. Kama tulivyoandikisha pale ofisini, watuletee katani pale pale. Nawe ndugu Claveri, sekunde chache sana mm, serikali unaiambia nini? Mimi serikali ninavyoiambia, naomba kwa vile wanaandaa hivyo vitambulisho, tunaomba sasa, kabla hawajaleta hivyo vitambulisho, watusaidie watuletee namba kwenye ofisi zetu za vijiji, kusudi tusajili simu zetu tuwe na mawasiliano. nawashukuruni sana eh? Asa. Asa. Asa. Asa. Asa. Asa. Hata hivyo waziri mkuu wa Tanzania ndugu Kasimu Majaliwa, licha ya kukiri uwepo wa changamoto za vitambulisho vya taifa, ameahidi kwamba kila raia aliyeomba atapata kitambulisho taka tuwambie, kila aliyeomba raia wa Tanzania atapata kitambulisho. Na wale wanaosema mbona mnachelewa mtupatie vitambulisho vyetu, waambieni kwamba mkoa huu wetu unajua uko karibu na mipaka na nchi jirani, kuna hatari ukawapa vitambulisho kutoka nchi jirani. Mtu wa Kigoma na Makamba ni wale wale tu, mtu wa Makamba au mtu wa Kigoma Buhigwe pale Buhigwe na Nyanza Laki ni wale wale tu <laughs> na wanakuja kufanya shopping, na wengine wanatoka hapa kwenda kufanya shopping kule. Naweza kuta kule kuja huku idadi ni kubwa zaidi kuliko hata kutoka hapa kwenda kule. Kwa hiyo kwetu lazima tuwe makini na hiyo, imeenda hiyo mpaka wa Kasuru, Kibondo, Ngara. na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeendelea kuangazia juu ya changamoto za vitambulisho vya taifa nchini Tanzania. Serikali ya Tanzania imeahidi kwamba kila raia aliyeomba atapata kitambulisho, na huku baadhi ya raia wa mpakani wanabainisha changamoto wanazokutana nazo kuhusu uraia wao. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Nam, asante sana Julian Rubavu kwa kutamatisha hivyo awamu um, yetu ya kwanza ya matangazo kutoka hapa Nairobi. Ni saa 11 na nusu jijini Kinshasa nchini DRC, hapa Afrika Mashariki ni saa 12 na nusu. Na haya ni matangazo ya Radio France International kutoka Nairobi nchini Kenya. Emmanuel Richard Makundi. Mashirika ya kiraia nchini DRC yaitaka serikali kuzuia mali za mfanyabiashara mwenye uhusiano na rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila. Rais wa zamani wa Misri Hosni Mubarak afariki dunia. Na maambukizi zaidi ya virusi vya korona yaendelea kuripotiwa kwenye nchi mbalimbali duniani. Asante msikilizaji. Mashirika kadhaa yasiyokuwa ya kiserikali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yameitaka serikali ya nchi hiyo kumwekea vikwazo mfanyabiashara na raia wa Israel ambaye ni mtu wa karibu na rais wa zamani Joseph Kabila Kabange. Jukwaa linalofahamika kama Congo sio ya kuuzwa limemtaka Rais Felix Tshisekedi kuzuia mali za bilionea Dan Getler anayemiliki migodi kadhaa nchini humo. Mwezi Disemba mwaka 2017, akaunti zake za benki nchini Marekani zilizuiliwa akituhumiwa kwa vitendo vya rushwa. Omar Kavota ni mwenyekiti wa shirika la kiraia la SEPADO lenye makao yake mjini Beni. Iwapo uh, mashirika hayo yanatoa lalamiko ili kwamba kuzingatia masilahi ya wananchi Nafikiri cha kuzingatia ni kufuatilia hili malalamiko, iwapo ni ya kweli na iwapo msingi wake ni kuzingatia masilahi ya wananchi ambao wanapenda kuonekane uongozi bora na uongozi ambao unatia masilahi yao wananchi mbele. Marekani inasema DRC ilipoteza kiasi cha dola za Marekani bilioni 136 kati ya mwaka 2010 na 2012 kwa kushusha thamani ya madini yaliyouzwa kwa makampuni yake. Tume ya uchaguzi nchini Burundi seni imesema hakutakuwa na muda wa ziada kwa wagombea kuwasilisha fomu za kuwania kiti cha urais, wabunge wa seneti na viongozi wa tarafa nchini humo. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Bujumbura, mwenyekiti wa tume hiyo Pierre Clave Kazihise amesema sheria inaagiza wagombea kuwasilisha fomu zao kuanzia Februari 25 hadi Machi 5. Kenya na Ujerumani zimetangaza kuanza ushirikiano wa mafunzo ya kiufundi kama njia ya kukabiliana na tatizo la ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana. Rais Uhuru Mwigai Kenyatta alikuwa akimpokea rais wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier anayezuru Kenya kwa mara ya kwanza, ambapo amesema vijana barani Afrika ni rasilimali kuu zaidi isiyotumika kikamilifu. Leo tunashuhudia ahadi kwa taifa letu ikitimia kutokana na msaada wenu. Ushirikiano wetu hautakuwa tu wa kibiashara, uwekezaji mkubwa kwetu ni kwa raia wenyewe. Kwa upande wake, Rais Stanmeyer amesema ulimwengu unakabiliwa na changamoto nyingi ambazo zinaweza kusuluhishwa kwa kiwango kikubwa kupitia ushirikiano na Wizara ya Kilimo nchini Kenya imetangaza marufuku ya uchinjaji wa punda pamoja na kuagiza kufungwa kwa mabucha yote yanayouza nyama hiyo. Waziri wa Kilimo Peter Munya ametoa muda wa mwezi mmoja kwa wachinjaji wa punda kuanza kubadili aina ya biashara na kuchinja wanyama wengine. Tangazo lake limekuja wakati huu ambapo wa nyama ya punda ikihitajika kwa kiwango cha juu nchini China. Rais wa zamani wa Misri Hosin Mubarak amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 91. Mubarak amefariki baada ya kuugua kwa zaidi ya mwezi mmoja. Mwanahabari wetu Benson Wakoli ana maelezo zaidi. Mubarak amekuwa katika chumba cha wagonjwa mahututi tangu Jumamosi iliyopita kwa mujibu wa mwanawe Al Mubarak. Kiongozi huyo aliongoza Misri kwa miaka 30 kabla ya kuondolewa madarakani mwaka 2011 kutokana na shutuma za rushwa na uongozi mbaya. Mwaka 2013 Mbaraka na wanao wawili walifunguliwa mashtaka ya rushwa, japo mahakama iliondolea mashtaka hayo baadaye. Kabla ya kuwa rais, Mbaraka alikuwa mkuu wa jeshi la Misri kuanzia mwaka 1972 hadi mwaka 1975. Alichukua tamu ya uongozi mwaka huo baada ya Rais Anwar Sadat huwaa wakati wa wakihudumu wa kama naibu wake. Raia wengi wa Misri wanamtambua Mbaraka kama mbaba wa kivita kwani aliongoza jeshi la taifa hilo wakati vita vilizuka katika taifa hilo mwaka 1973. Wakati wa utawala wake, mashirika ya kutetea haki za binadamu yalishutumu serikali yake kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu, huku polisi wakitumiwa kudhulumu viongozi wa upinzani. Tume ya uchaguzi nchini Guinea Bissau imesema itahesabu upya kura zilizopigwa wakati wa duru ya pili ya uchaguzi wa urais uliofanyika Desemba 29 mwaka jana. Tume ya uchaguzi imesema imewaalika maofisa wa tume hiyo na waangalizi wa uchaguzi pamoja na wa, mawakili waliokuwa wagombea wa kiti cha urais Umaro Cisco Embalo na Domingos Simon Pereira. Awali tume ya uchaguzi ilimtangaza Embalo kama mshindi kwa kupata asilimia 54 dhidi ya asilimia 46 alizopata Pereira. Kiongozi wa waangalizi wa uchaguzi kutoka jumuiya ya ECOWAS Francis Behanzin amesema uchaguzi uliofanyika nchini Togo mwishoni mwa juma ulikuwa huru na wa haki. Hata hivyo, kinara wa pinzani Agbeyom Kojo amekataa kutambua matokeo hayo akisisitiza kuwa yeye ndiye mshindi halali. Wachambuzi wa maswala ya siasa wao wanaotazamaje uchaguzi huo? Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Ni jambo ambalo mara nyingi tuna litegemea kwamba wakati kuna uchaguzi pawe na watu ambao sio wahusika, lakini labda wanaoangazia wana tu kuona mambo yanaenda namna no gani. Watu hao kama EU sasa umesikia ECOWAS na AU wanasema kwamba walipoangalia uchaguzi huo, wamesema kwa ujumla uliendelea vizuri. Kwa hivyo ni jambo la kuweka rubber stamp, jambo la kuweka sahihi kwamba wao wanafikiria mambo yameenda vizuri, sio kwamba labda yameenda yote vizuri, lakini kidogo vizuri. Ni, ni mtazamo wake wakili Martin Nolo, mchambuzi wa siasa akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Serikali ya Mali imeagiza kundi la wapiganaji wa kiongozi Dan Nani Ambasogu kuondoa vizuizi ilivyoviweka katika barabara za kuingia mjini Dagon. Kundi hili licha ya kuwa lilivunjwa rasmi kupitia makubaliano ya amani ya nchi hiyo hivi karibuni limeripotiwa kurejesha shughuli zake na kutatiza hali ya usalama katikati mwa nchi hiyo. Tayari viongozi wa kundi hilo wamejitokeza na kukanusha tuhuma za serikali. tume ya uchaguzi. Mamia ya vijana waliandamana hapo jana nje ya ubalozi wa Ufaransa nchini Kamerun, wakipinga matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Rais Macron alitoa wito kwa serikali ya Kamerun kuheshimu haki za binadamu, kauli ambayo haikupokelewa vizuri na wafuasi wa rais Paul Bia. Asante msikilizaji, na sasa tunageukia habari za kimataifa. Siku moja tu baada ya shirika la afya duniani WHO kuonya kuhusu kutokea kwa mlipuko mkubwa wa virusi vya Korona, Nchi ya Iran imeripoti kisa cha kwanza cha mgonjwa, huku ukiripotiwa kuenea katika mataifa mengi zaidi barani Ulaya, Asia na mashariki ya Kati. Mwanahabari wetu Ali Bilali ana maelezo zaidi. Kuenea haraka kwa virusi hivyo nje ya China kulikuja wakati shirika la afya ulimwenguni lilitangaza kwamba mlipuko huo uliongezeka zaidi nchini China na ambapo umewaua zaidi ya watu elfu mbili mia sita na kuambukiza wengine zaidi ya elfu sabini na saba lakini hali hiyo imezidi kuwa mbaya mahali pengine, na karibu na visa vingine elfu mbili na mia saba na zaidi ya vifo 40 ulimwenguni, na kusababisha vizuizi kwa wasafiri kutoka mataifa yaliyoambukizwa, kufutwa kwa mechi za mpira wa miguu na juhudi za kitaifa za kuwatenga wagonjwa wanaoshukiwa. Korea Kusini, Italia na Iran zimeongeza ongezeko kubwa la maambukizo na vifo, Wakati nchi kadhaa za Mashariki ya Kati pia ziliripoti kesi zao za kwanza za virusi aina ya COVID-19, mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus alisisitiza virusi bado vinaweza kudhibitiwa, akipongeza hatua za tahadhari zilizochukuliwa na serikali ya China katika miji kadhaa kwa ajili ya kuzuia kuenea kwa maambukizi. Rais wa Marekani Donald Trump hivi leo ameshindwa kufikia makubaliano yoyote makubwa ya kibiashara na nchi ya India, wakati huo akihitimisha ziara yake ya siku mbili nchini humo. Akizungumza baada ya mkutano wake, rais Trump akiwa mjini new Delhi, waziri mkuu wa India Narendra Modi amesema wamepiga hatua katika mazungumzo ya kutiliana saini mkataba mkubwa zaidi wa ushirikiano wa kibiashara. Katika hotuba yake, rais Trump amesifu uhusiano baina ya nchi yake na China, akimpongeza Waziri Mkuu Narendra Modi kwa kutetea maslahi ya wananchi wake. America loves india. Marekani inaipenda India, Marekani inaiheshimu India friends. na itaendelea kuwa rafiki wa dhati na mwaminifu kwa wananchi wa India na kwa ushirikiano wetu, mimi na waziri together, mkuu tunaweza kufikia mwafaka utakaonufaisha mataifa yetu mawili. Ni sauti yake rais wa Marekani Donald Trump akizungumza akiwa mjini new Delhi, new Delhi ambako amehitimisha ziara yake ya siku mbili, uh, nchini India. Mamlaka nchini Ujerumani zinaendelea na uchunguzi kubaini sababu za dereva mmoja kuendesha gari yake na kuwagonga mamia ya watu waliokuwa kwenye tamasha la muziki. Tukio hili lilijiri ikiwa ni juma moja tu limepita tangu mtu mwingine awafatulia risasi watu waliokuwa kwenye baa moja ya wavutaji shisha. Watu hamsini na wawili walijeruhiwa katika tukio la kukanyagwa na gari, wakiwemo watoto kumi na nane. Mwanaharakati maarufu wa haki za binadamu nchini Kazakistan ambaye alikamatwa kwa kushiriki maandamano ya amani amefariki dunia, polisi nchini humo wamethibitisha. Dulat Agidel alianza kuzuiliwa nyumbani kwake kabla ya kupelekwa jela siku ya Jumatatu kwa makosa ya kudharau amri halali na kueneza chuki nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov amekataa mapendekezo ya nchi ya Uturuki ambayo yalitaka nchi hiyo kusitisha msaada wake kwa vikosi vya Siria ambavyo vinaendesha operesheni kwenye mji wa Idlib. Akihutubia baraza la tume ya haki za binadamu la Umoja wa Mataifa, waziri Lavrov ameyakosoa baadhi ya mataifa ambayo amedai yamekuwa yakiyaunga mkono baadhi ya makundi ya kigaidi yanayotekeleza uhalifu nchini Siria. Na nchi ya Qatar, msikilizaji, imetangaza kuondoa makataa ya huduma ya kusafirisha vifurushi na barua iliyokuwa imewekwa dhidi ya mataifa ya Ghuba, hatua ambayo inaashiria kuanza kurejesha uhusiano wa kawaida na nchi hizo kwa zaidi ya mwaka mmoja sa, kwa, kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa, nchi ya Qatar imekuwa haina uhusiano mzuri na mataifa ya Saudi Arabia. Na msikilizaji, ni saa 12 na dakika 42 hapa Nairobi nchini Kenya. Ni matangazo ya moja kwa moja, na sasa tugeokie katika mahojiano. Mashirika kadhaa yasiyokuwa ya, ya kiserikali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yameitaka serikali ya, ya nchi hiyo kumwekea vikwazo mfanyabiashara raia wa Israel ambaye ni mtu wa karibu na rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Omar Kavota, yeye ni mwenyekiti wa shirika la kiraia la Sepado lenye makao yake mjini Beni Nchini DRC wapo uh, mashirika hayo yanatoa lalamiko amba ku maslahi ya wananchi. Nafikiri chakua ni kufuatilia hii malalamiko iwa ya kweli na iwapo msingi wake ni kuzingatia masilahi ya wananchi ambao wanapenda kuonekane eh, uongozi bora na uongozi ambao una ya maslahi yao wananchi mbele. Nchi ya DRC imekuwa uh, ikinyonywa na matajiri mabilionea kutoka nje, mfano wa Dan Jetler kutoka huko Israeli. Na hata pia hivi karibuni uh, wamekuwa wakisema kwamba mali za Kongo zinaibiwa sana na wamemtaka Rais Joseph, uh, Rais Felix Tshisekedi achukue hatua. Hili unalizungumzieje? waje kuleta biashara zao huku, waje kuleta kazi, walete sijue e, makampuni zao huku, ili kwamba wananchi wapate kazi. Lakini kinachowakera wengi huona wakati fulani e, kuna wale ambao wanaweza kujitajirisha na hawafuate kanuni za, za serikali, mipangilio ya sheria. Hapo ndipo inafaa kuangalia kama mabilionea hawa ambao wanatajwa, je, hawakuheshimia mikakati ya sheria wakati wanaendesha biashara yao na nini inaweza kuwa maafa ya kuwafukuza hao mabilionea eh, pasipo kuzingatia kuheshimu sheria, sababu wakati mwingine wanaweza pia kukata uh, rufaa, na hiyo inaweza kupelekea hata nchi yenyewe iweze ku, kuingia katika mizozo, wakati nchi zao zenyewe zinaweza kuingilia kati. Shirika la uh, Bloomberg lilitaja familia ya Rais Joseph Kabila kwa kujitajirisha kiholela na mali za DRC, na mashirika haya yameomba sasa kwamba uh, hatua ambazo zinastahili kuchukuliwa ziwe uh, zenye kuwazuia wale ambao pengine wamepata baraka kutoka familia hiyo na wamekuwa wakiendelea kuiba mali za Congo na rasilimali zake. hey, Lawrence, kabila yeye alikuwa sasa haifai watu wakuwe kama wanaanza kuleta mashtaka wakati eh, rais Kabila ameondoka madarakani, lakini iwapo kuna yule ambaye ana ushahidi ya kuwa amejitajirisha kimakosa ama hakufata misingi ya sheria kwa kuweza kupata utajiri eh, wake fulani hivi mahakamani, na hapo mahakama inaweza kuamua. Lakini hiyo ma, ma, mashtaka ya ya barabarani sio, sio ya kufuatilia iwapo eh, inalenga tu kuweza ku chafua uh, sifa ama jina la mtu fulani, hata iwapo alikuwa ni rais wa zamani. Naam, ni sauti yake Omar Kavota, yeye ni mwenyekiti wa shirika la kiraia la Sepado alipokuwa akizungumza na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Naam, ni saa 12 dakika 45 kwa saa za hapa Afrika Mashariki na mpisha basi uh, Sabina na Bigambo na makala ya habari rafiki. Msikilizaji, kushiriki katika makala ya habari rafiki tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420 na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo. Karibu katika makala ya habari rafiki hii leo. Tunaangazia ushindi wa muhula wa nne wa, wa rais wa Togo Fore Nyasibe ambaye alitoa madaraka mwaka elfu mbili na tano baada ya kifo cha baba yake Nyasibe Eyadema ambaye alitawala taifa hilo kwa miaka thelathini na nane. Nyasibe amepata ushindi wa asilimia sabini na mbili ya kura dhidi ya mpinzani wake waziri mkuu wa zamani Abeyome Kojo ambaye alipata asilimia kumi na nane ya kura na kwa ushindi huu anapata nafasi ya kuongoza taifa hilo hadi mwaka elfu mbili na thelathini. Maoni yako ni nini msikilizaji, katika hili na unadhani hii inatoa picha gani kwa demokrasia barani Afrika? Karibu kwa maoni. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Mnalangu ni Pius Dankala kutoka jijini Dodoma, Tanzania. Eh, Rais wa Togo kuchukua mamlaka tena kwa muhula mwingine, muhula wa nne, mimi sitaweza kulaamu kwa sababu sijui katiba ya Togo, kwa maana ni kwamba nchi inaongozwa kwa katiba na sheria kwa hiyo kama atakuwa amevunja katiba itakuwa sio sahihi, ila kama katiba ya Togo inaruhusu basi ni sahihi, kwa sababu viongozi tunawapata kwa kidemokrasia katika sanduku la kura. Lakini kama endapo mtu atatumia mamlaka yake vibaya kung'ang'ania madaraka, ni kwamba huwa haileti maana katika nchi, kwa sababu ndo migogoro za kisiasa, migogoro ya nchi mapigano ya hapa na pale huwa yanatokea. Kwa hiyo, mimi maoni yangu ni kwamba kama hakuvunja katiba ya Togo, basi ni vema, kuna mtu mwingine atakuja kuchukua madaraka yake, lakini kama atakuwa ameongoza nchi kwa mfumo ambao ni wa kutumia madaraka vibaya, itakuwa si vema kuongoza muda mrefu, sio sio kosa endapo kama atafuata katiba na sheria ama utaratibu ambao unaokubalika wa kidemokrasia, kuchaguliwa katika sanduku la kura na wananchi. Maana kupendwa, huwezi kumzuia mtu kupendwa. Kwa hiyo watu wakimpenda anaweza akakaa madarakani mpaka mwisho wa safari yake, lakini endapo atakuwa anatumia mamlaka kwa kutumia labda dola katika kukandamiza demokrasia na kufanya kwamba hakuna mwingine kuliko yeye, basi itakuwa si vema na haki. Kwa hiyo tufuate demokrasia ili kulinda amani ya Afrika na amani ya nchi zetu. Naitwa Joakim, niko Nairobi, Kenya saa hizi na niko sehemu inaitwa Langata. Kwa upande wangu, sijafurahia vile sana ushindi kwa wake kwa mhula wake wa nne, kwa sababu inaonesha kama yani yeye mwenyewe ako na ye ndio ako na tumbo kubwa yeye ndio anaweza amua anaweza fanya chochote eh, kwa nchi yake ya Togo na pia kwa Afrika, inaleta picha mbaya kwa sababu uh, kila mtu amezaliwa na ameumbika, akona ile kitu anaweza fanya kwa dunia. So akiwa mwenyewe ndio atang'ang'ania, yaani akae ya tu yeye ndio mshindi leo, kesho, kesho kutwa, kesho kutwa itakuwa anang'ang'ania, yaani kwa, kwa rahisi. So angejaribu kujisaidia hata ajizuru kwa muula huu aweze kurudi kwanza kwa nyumba ndio angalau wenzake nao pia wajaribu ku, kuongoza. So, wakishaongoza nao ipi imesaidia wajaribu kufanya ile kitu wanaweza fanya e, nashukuru sana kwa majina, anaitwa Salum Ali Chum kutoka Sambo, Kondoa, Tanzania nawakilisha Magic Sound Media timu. E, bwana, mi nianze kwa kuchangia mada ya leo kwa kusema tu kwamba nianze kuwapongeza kwanza raia wa Togo, kwa kutekeleza katiba yao kwa kumchagua rais ambaye wanampenda. Pia tu e, nipende kuchukua nafasi hii kumpongeza huyo rais kwa kuchaguliwa tena katika awamu ya nne, nadhani ni kwa mujibu wa katiba yao kwamba mtu anaweza kuchagua labda kuchaguliwa hata mihula ni minne, ingawa e, kidemokrasia hasa kwa nchi zetu za Kiafrika E, ni, ni, ni ni ni ngumu sana. Nchi nyingi sidhani kama ziko hivyo, lakini kama ni utaratibu wa nchi yao si vyema. Kikubwa ni taratibu za kumpata rais kama zime, zimefuatwa kwa sababu umeona, e, marais wengi e, barani Afrika, katika nchi nyingi barani Afrika wanakuwa wanang'ang'ania kwenye madaraka, au taratibu zile za kidemokrasia hazifuati. Kwa hiyo kama nchi ya Togo imefuata taratibu za kikatiba kwa mujibu wa nchi yao na kumpata rais, basi ni jambo jema e, kwa sababu tumeona amechaguliwa kwa kwa kura nyingi. Hii inadhihirisha kwamba raia wa, wa, wa nchi hiyo wana imani naye. Kikubwa ni nchi zetu za Kiafrika ziweze kudumisha kudim, tu demokrasia ili kulinda amani kutokea machafuko. Asante ah, sana kwa majina yangu naitwa Mwalimu anapatikana Mpole Ntani, Rukwa nchini Tanzania. Kwa upande wangu mimi, ushindi wa rais huyo wa Togo ambaye amechukua madaraka kutoka kwa baba yake toka mwaka elfu mbili na tano, mimi niseme ni jambo ambalo si zuri sana, kwa sababu nchi ya Togo ni nchi ya watogo wote, na hivyo ingewezekana hata akapatikana mtu mwingine kutoka katika ukoo huo, kwa sababu katika siasa za Afrika nimekuwa nikifuatilia mara nyingi hata vyama vya upinzani katika chaguzi mbalimbali vimekuwa vikilalamika, kumekuwa hakuna haki katika chaguzi mbalimbali. Mimi nafikiri ni wakati sasa wa viongozi wa mataifa ya Afrika kufika wakati basi, wakaangalia na wakakaa pamoja na vyama vya siasa, wakaweka mambo vizuri, ili katika chaguzi mbalimbali visiweze kufikia malalamiko mbalimbali yanayoweza kujitokeza katika chaguzi mbalimbali za mataifa ya Afrika. Eh, nashukuru sana kwa majina, anaitwa Salum Ali Chum kutoka Sambu, Kondoa, Tanzania nawakilisha Magic Sound Media team. E bwana, mimi nianze kwa kuchangia mada ya leo kwa kusema tu kwamba nianze kuwapongeza kwanza raia wa Togo kwa tekeleza katiba yao kwa kumchagua rais ambaye wanampenda. Pia tu e, nipende kuchukua nafasi hii kumpongeza huyo rais kwa kuchaguliwa tena katika awamu ya nne. Nadhani ni kwa mujibu wa katiba yao kwamba wana, mtu anaweza kuchagua labda kuchaguliwa hata mihula ni minne, ingawa e, kidemokrasia hasa kwa nchi zetu za Kiafrika e, ni, ni, ni, ni ni ngumu sana, nchi nyingi sidhani kama kwa hivyo, lakini kama ni utaratibu wa nchi yao si vyema. Kikubwa ni taratibu za kumpata rais kama zime, zimefuatwa kwa sababu tunaona, e, marais wengi e, barani Afrika katika nchi nyingi barani Afrika wanakuwa wanang'ang'ania kwenye madaraka au taratibu zile da, za kidemokrasia hazifuatwi. Kwa hiyo kama nchi ya Togo imefuata taratibu za kikatiba kwa mujibu wa nchi yao na kum, kumpata rais basi ni jambo jema e, kwa sababu tumeona amechaguliwa kwa kura nyingi. Hii inadhihirisha kwamba raia wa, wa, wa nchi hiyo wanaimani naye. Kikubwa ni nchi zetu za Kiafrika ziweze kudum, kudumisha tu demokrasia ili kulinda amani, wene kutokea machafuko. Msikilizaji, kushiriki katika makala ya habari rafiki, tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420 katika ujumbe mfupi Ali Juma Bupale wa Butalama, Chato, Geita unasema kimtazamo wangu, viongozi wengi wa bara la Afrika hawataki kubadilika, wanapenda kung'ang'ania madarakani, na pili, wanatawala kwa mfumo wa kizamani yaani, wanatawala kwa kupokezana kama enzi za utemi yaani wanatawala kwa kupokezana kama enzi za utemi. Lube Lenguyana wa Shanti Towni, Moshi, Tanzania, unasema pongezi kwake Rais Fore Nyasibe, nadhani wananchi wanaimani naye. Kalembe Emil wa Kalemi, DRC, unasema namtakia tu aongoze wananchi wake vizuri na ujumbe wa mwisho unatoka kwake mzee Mukonta Gabrieli kutoka Mulonde kwa Manda, DRC anasema, bila shaka hii ni wazi kuwa Afrika hakuna demokrasia, sababu taifa lenye haki rais hawezi kutawala miaka 48 na nane au 40. Hii inaonyesha wazi kuwa Afrika hakuna demokrasia. Pili, tunafahamu wenye nguvu na mamlaka ni wale wale tu. Togo ni taifa mojawapo lenye kupindisha demokrasia hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kushiriki nami katika makala ya habari rafiki, ambapo hii leo tumeangazia ushindi wa muhula wa nne wa rais wa Togo, Fore Nyasibe. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo na kutakia siku njema, kwa heri msikilizaji. Kushiriki katika makala ya habari rafiki, tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 1642. Asante Sabina kwa makala hayo ya habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio, RFI Pure Radio kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Na msikilizaji, kukukumbusha miongoni mwa tuliokuwa nayo ni pamoja na mashirika ya kiraia nchini DRC yaitaka serikali kuzuia mali za mfanyabiashara wa Israel. Rais wa zamani wa Misri Hosni Mubarak afariki dunia na maambukizi ya virusi vya korona yaendelea kuripotiwa katika nchi mbalimbali duniani. Nama. Nam, asante msikilizaji. Na, na, na tunatamatisha matangazo yetu na kuacha na kibao cha Angel, msanii kutoka Ubelgiji, anakuambia balance ton quoi Kwa cha Angela anatamatisha matangazo yetu. Fundi mitambo amekuwa ni Paul Emile. Sante kwa wote walioshiriki kuandaa matangazo yetu. Kutoka hapa Nairobi nchini Kenya, nikutakie jioni njema na mafanikio tele.