Ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika kati. ya kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli. Nji ya Kenya yanithibitisha visa vipya 22 vya wagonjwa wa korona, sasa ina jumla ya wagonjwa 81. Nji ya Ethiopia yatangaza kusongezwa mbele kwa uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti mwaka huu. Rais wa Marekani Donald Trump awataka wananchi kuendelea kuchukua tahadhari dhidi ya korona. Hujambo na karibu. Nji ya Kenya hivi leo imedhibitisha visa vingine ishirini na viwili vya ugonjwa wa korona na kufanya nji hiyo sasa kuwa na wagonjwa 81. Waziri wa afya nchini Kenya Mutaikagwe amesema miongoni mwa wagonjwa hao kumi na nne ni raia wa Kenya, wawili raia wa Pakistan na wawili raia wa Cameroon. Kagwe ameonya kuwa ikiwa raia wataendelea kukaidi maelekezo ya wa serikali watalazimika kutangaza makataa ya watu kutotoka nje siku nzima. Tukifanya vile serikali inataka, basi ienda ikawa tunaweza kusaidia wakenya wengi, watu, wa, wa, watu wengi ambao ienda wakafa. Kwa sababu hii virusi inaua watu wengi sana, watu wengi sana katika hii dunia. Tangu wakati huu, watu karibu elfu kumi na mbili wamekufa kwa sababu ya hii virusi. Ni lazima tujikinge, ndio tusifike hapo hapo pahali ambapo kila siku tunasikia watu mia nane, watu mia tisa, watu mia saba wamekufa. Jameni Washa tufuate maagizo ma, ma, ma, ma, ma, ya serikali, tusije tukafika hapo. Matamshi yake yanakuja. Wakati huu wagonjwa wawili waliokuwa wakitibiwa matibabu wakiruhusiwa kwenda nyumbani baada ya kupona. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameomba radhi kwa raia kutokana na matumizi makubwa ya nguvu yaliyotumiwa na polisi wakati wa kuanza kwa makataa ya kutotembea usiku. Hata hivyo, rais Kenyatta amewataka raia kuzingatia maelekezo yanayotolewa na wizara ya afya ili kujikinga dhidi ya kupata maambukizi ya ugonjwa wa korona. Raia walioko katika jiji la kibiashara la Dar es Salaam nchini Tanzania hivi leo wameonja adha ya usafiri baada ya magari ya kubeba abiria kuanza kutekeleza maagizo ya serikali ya kupakia abiria kwa kiwango ili kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya korona. Hata hivyo, wakati wa makata hayo yakianza kutekelezwa, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda ametoa kibali kwa kuendesha bodaboda na pikipiki za magurudumu matatu kuingia katikati ya jiji kupakia abiria agizo ambalo tayari limeibua mjadala mkali kwenye mitandao ya kijamii. Makonda pia amewataka wananchi kuendelea kuchukua tahadhari kuepuka kupata maambukizi. kama una appointment sehemu, usiende kwenye nyumba ya mtu kubahatisha, eti ngoja niende nikaangalie kama nitamkuta. La hasha, baki nyumbani. kama una ulazima wa kwenda bar, baki nyumbani wewe. kama mambo mengine yote unapenda mziki, unapenda disco, unataka kucheza, Fungua nyumbani kwako, weka mziki, cheza na mkeo. Jambo hili ni bora ukawa na afya njema kuliko kuugua ugonjwa wa korona. Nawa mkono wako. Agizo lake limekuja wakati huu injio hapo jana ikiripoti kifo cha kwanza cha mgonjwa wa korona. Idadi ya wagonjwa wa covid-19 nchini Uganda imeongezeka na sasa imefikia watu arobaini na nne. Baada ya hapo jana Rais Museveni kudhibitisha visa vingine 11, safari hii watoto 11 wa kwaya kanisa moja nchini humo wamethibitisha kuwa na maambukizi ya ugonjwa huo ambao kwa mujibu wa takwimu mpya umeanza kuwa watoto pia. Kwa sasa nje ya Uganda imeweka makata ya watu kutotembea hivyo ama ovyo nchi nzima nji ya Burundi imethibitisha visa viwili vya kwanza vya ugonjwa wa korona, tangazo hili likija baada ya majuma kadhaa ya serikali kukanusha uwepo wa ugonjwa yoyote nchini humo. Waziri wa afya nchini Burundi, Thandii Ndikumana, amesema wagonjwa waliobainika ni raia wa Burundi waliokuwa wamesafiri kwenda nchini jirani ya Rwanda na taifa la Dubai na sasa wanahudumiwa katika hospitali ya Bujumbura. Waziri Ndikumana amesema kwa sasa wanafuatilia watu ambao walikutana na raia hao kwa uchunguzi zaidi. Mgonjwa wa kwanza, raia wa Burundi mwenye umri wa miaka 56, mkazi wa jiji la Bujumbura aliyerejea kutoka Rwanda alikuwa amelazwa na kuonyesha dalili za mafua kuanzia Machi 18. Mgonjwa wa pili, vile vile, raia wa Burundi mwenye umri wa miaka 42, mkazi wa jiji la Bujumbura aliyetokea Dubai na kupitia Rwanda alikwenda kujitibisha kikohozi na maumivu ya mwili matokeo ya vipimo vilivyofanywa na kituo cha kitaifa cha afya yameonyesha kuwa wawili hao waliambukizwa. Kwa sasa wagonjwa hao wawili wako kwenye matibabu ya COVID-19, hivyo mpango wa ukaguzi na kukabiliana na COVID-19 utaimarishwa na juhudi zote zitafanyika ili kuudhibiti ugonjwa huo. Wizara ya Afya na Kupiga Vita Ukimwi inatoa wito kwa raia wote kusalia tulivu na kuheshimu vizuri hatua za kinga binafsi na kinga ya jumla. Nchi ya Burundi inakuwa taifa jingine la hivi karibuni kwenye ukanda wa Afrika Mashariki kuthibitisha kuwa na wagonjwa baada ya Kenya, Rwanda, Uganda na Tanzania. Serikali nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo imethibitisha kesi mpya 11 kuanzia jana na kufanya idadi ya wagonjwa nchini humo kufikia 109 wakati huu, serikali ikitolewa wito kwa kuhakikisha wananchi wanafuata maelekezo, ikiwemo ya kusalia majumbani. Mwandishi wetu Fred Tendilonge ametutumia ripoti ifuatayo. Wakati DRC imerekodi kesi yake ya mia moja na tisa ya maambukizi ya virusi vya korona, na watu wengine nani kupoteza maisha, raia wa Kinshasa wataka serikali kufuatilia kwa karibu pesa ambazo zilitolewa na mafadhili kwa serikali ili kununua vifaa vya kuoshea mikono. Wafadhili wametoa wa misaada ili kwamba watu wapate maji ya kusukua mikono na sabuni, lakini sisi kwenye mitaa hatujaona kitu. Kwa hiyo tunajiuliza hiyo pesa inakwenda wapi? nchi yetu ngeliomba serikali ipate kuuliza uongozi wa mitaa hiyo misaada inaenda wapi eh? Bangi kamata ile hatua ya kutia maji na sabuni kama saya, tufikishe hii idadi yenye inapanda ivilese inakuwa uh, hatari juu ashi bote wale waburgumes wanapasha toka na wanapasha kuwa ramplase na waburgumese wengine. Inafaa t maestrima zote zinastahili makantini masabuni, ndio tusukule mikono kutokana na kuongezeka kwa kesi za maambukizi ya virusi. Dr. Jean-Jacques b anayepambana na janga hili mchini ameomba serikali kuchukua hatua ya kuzuia kabisa wakazi wa mtaa wa Gombe kutotoka manyumbani, kwani mtaa huo ndiyo una kesi nyingi na ni ambako mgonjwa wa kwanza aliweza kupatikana. Kesi ambazo tunaona sasa katika maeneo ya pembeni ni kesi ambazo zimetoka mtaa wa Gombe. Sasa tunapaswa kuelewa kwamba ni huko ndipo tumepashwa anzia kufunga Watu wasitoke kabisa tena, ifanyike kwa haraka kabisa o plis, o plis. Miongoni mwa maagizo ambayo ilitolewa na Rais Chisekedi, aliomba viongozi wa mitaa kuweka maji na sabuni barabarani ili raia waweze kuosha mikono, lakini hadi sasa hatua hiyo bado kutekelezwa. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International limeelezea kutoridhishwa na namna polisi wanatekeleza amri ya watu kutotembea nje ili kuzuia maambukizi ya virusi vya korona barani Afrika. Mkurugenzi mkuu wa shirika hilo nchini Afrika Kusini Shenila Mohamed amesema polisi wanatumia nguvu kupita kiasi. Amnesty International inawataka polisi kuheshimu sheria na kulinda haki za binadamu wanapotekeleza amri hiyo. Tume ya uchaguzi nchini Ethiopia imesema huenda ikasongeza mbele tarehe ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa njio ule uliokuwa umepangiwa kufanyika mwezi Agosti, kutokana na kuenea kwa virusi vya korona. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaitazamaje hatua hii? Haji Kaburu anazungumza akiwa jini Dar es Salaam nchini Tanzania. lakini hali hii inatia mashaka zaidi pale ambapo miezi ni mingi, kuna miezi karibu mitano ambayo kuna uwezekano mpya mkubwa kwamba by the time nafika August kutakuwa labda ugonjwa ule umepungua. Kwa hiyo sababu hii ambayo inatolewa leo sasa hivi inakuwa haiwezi kushika, kushika kuwa na mashiko yoyote lakini kwa kuwa wao ndio wako kwenye ground, wanaona nini kinachoendelea. Inawezekana wakawa wamehisi kwamba ugonjwa ule utadumu kwa muda mrefu na kuathiri ile michakato micha, micha, micha, micha, micha ya uchaguzi kama vile kufanya kampeni na nini na kadha wa kadha, kwa sababu mkusanyiko wa watu wengi imekatazwa katika, katika kudhibiti ku, ku, ku, ku, ugonjwa huo. Ni sauti yake Haji Kaburu mchambuzi wa siasa akizungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam. Nice. Wakati huu wananchi wa Afrika kusini wakiendelea kusalia majumbani mwao kutekeleza maagizo ya, serika, ya serikali waziri wa sheria nchini humo Ronald Lamola ametangaza makataa ya namna shughuli za mahakama zitaendeshwa zi nje ya. Botswana imethibitisha kifo cha kwanza cha mgonjwa wa korona ikiwa ni siku moja tu tangu serikali itangaze makataa ya watu kutotoka nje. Makamu wa rais Wanjio Slamba Tusungane amesema o, a, mgonjwa aliyefariki alisafiri kutoka nchini Afrika Kusini. Mawaziri wa fedha barani Afrika wanaitaka Benki ya Dunia na Umoja wa Ulaya kuunga mkono kusitishwa kwa muda wa kulipa madeni wa mataifa ya Afrika kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Raia wa Senegal wanamwomboleza aliyekuwa rais wa klabu wa Masai Pape Diof aliyefariki akiwa na umri wa miaka 68, kutokana na virusi vya korona. Diof alikuwa rais wa kwanza mwa Afrika kuongoza Masai na alifariki jijini Dakar, imesema familia yake. Mahakama Kuu nchini Zimbabwe imebadilisha nafasi ya kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini humo, Nelson Chamisa. Taarifa kuhusu virusi vya korona ili kujilinda na kuwalinda wengine dhidi ya virusi vya korona, tumia njia hii iliyo rahisi: nawa mikono mara kwa mara kwa kutumia maji na sabuni. Ukikohoa au kupiga chafya, tumia kiwiko cha mkono wako. Tumia kitambaa au tishu inayotumika mara moja na kutupwa sehemu ya taka. Toa salamu kwa mbali bila kupeana mikono. Epuka kushikana au kukumbatiana. Huu ni ujumbe kutoka wizara ya afya ya Ufaransa, afya ya umma ya Ufaransa. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hatari ya ugonjwa wa korona ni kubwa zaidi kuliko ugonjwa mafua ya kawaida, akibadili kauli yake aliyoitoa awali mlipuko ukianza. Nataka kila Marekani kuwa tayari kwa siku ngumu zinazokuja tutapitia kipindi kigumu cha wiki mbili, lakini baadaye, kama wataalam wanavyobashiri, tutakuwa na mwanga, lakini tunatarajia kuwa na wiki mbili zenye maumivu makubwa. Ni sauti yake Rais wa Marekani Donald Trump. Kampuni za michezo nchini Ufaransa zinatarajia kupata hasara ya shilingi dola bilioni 3.3 katika robo ya kwanza mwaka kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Ufaransa ilisitisha shughuli zake Machi tarehe 17, hatua ambayo imeziathiri sana kampuni za michezo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kuhusu uwezekano wa ugonjwa wa COVID-19 kusababisha migogoro duniani, akisema mlipuko wa ugonjwa huu ni mbaya zaidi kuliko hali iliyoshuhudiwa baada ya vita vikuu vya pili vya dunia. I am calling for an immediate global ceasefire in, naomba kusitishwa haraka kwa vita katika maeneo yenye mizozo kote duniani. Ni wakati wa kuacha vita na kupambana na janga hili. Acheni vita, nyamazisheni silaha, acheni mashambulizi. Hili ni muhimu sana kwa kuwezesha mazungumzo na kuleta matumaini katika maeneo ambayo yameathiriwa na COVID-19. Matamshi yake yanakuja wakati huu shirika la afya duniani WHO likikadiria kuwa watu zaidi ya laki tano wameambukizwa na wengine zaidi ya 38 kupoteza maisha. Idadi ya vifo nchini Hispania imefikia watu elfu tisa baada ya taifa hilo kusajili visa 864 chini ya saa 24 zilizopita, kutokana na virusi vya korona, huku maambukizi yakifikia watu laki moja. Hispania ni taifa la pili kusajili vifo vingi kutokana na korona baada ya taifa la Italia ambalo lina vifo elfu tisa na hamsini na tatu. Watu 1300 pekee ndio wanaougua virusi vya korona nchini China, imesema serikali, baada ya raia kushinikiza kupewa takwimu ya ugonjwa wa virusi hivyo. Maafisa wa afya nchini China wanasema kuwa raia 35 ambao wamepokea maambukizi, waliopota maambukizi wameripotiwa kutoka mataifa ya nje. Ni saa 12 na dakika 15. na wakati huu basi, tupate yaliyochapishwa katika magazeti mbalimbali ulimwenguni. Naye Ali Bilali. Naam, ni kushukuru sana Benson. Nianze na gazeti la Iwachu la kule nchini Burundi, lao limeandika habari kuhusu, tupambane pamoja kama ndugu au tukubali kufa pamoja kama mapumbavu na gazeti la New Times la kule nchini Rwanda lao limeandika habari kuhusu uh, mamlaka ya chakula kule nchini Rwanda ya ahirisha hadi Juni 30 hatua ya kutoa vibali kwa ajili ya utoaji wa kuorodhesha makampuni yanayotengeneza chakula huko nchini Rwanda. Lakini pia gazeti hili limeandika kuhusu uh, kifo cha waziri mkuu wa zamani wa Somalia ambaye amefariki kutokana na virusi vya korona. Na gazeti hili pia limeandika kuhusu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa UN, Antonio Guterres ameendelea kutoa wito wa mshikamano wa dunia kwa ajili ya kudhoofisha athari za virusi vya COVID-19 lakini pia Facebook uh, mtandao wa Facebook utatoa kitita cha dola milioni mia moja kwa ajili ya kukabiliana na upotoshaji wa habari kwenye mtandao huo na magazeti kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo yote yamerejelea habari kuhusiana na kuendelea kusambaa kwa virusi vya korona nchini humo. Lakini gazeti la Forum des As lao limekumbusha uh, tamko la rais wa zamani wa Marekani John Fitzgerald Kennedy ambaye amesema, usiombi kile ambacho nchi inakufanyia lakini omba kile ambacho unaweza kuifanyia nchi yako. Gazeti la Uragan FM CD lao limechapisha kuhusu benki ya United Bank of Africa, UBA, imetoa kitita cha dola za Marekani laki moja na nusu kwa ajili ya kuchangia vita dhidi ya mapambano ya COVID 19. Gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda limechapisha habari kuhusu kifo cha dereva bodaboda mwenye umri wa miaka 30 ambaye alifariki baada ya kupigwa risasi uh, kutokana na hatua ya kuzuiliwa kutembea uh, katika jiji la Kampala kama ilivyoagizwa na rais wa nchi hiyo Yoweri Kaguta Museveni. Gazeti la Daily Nation la kule nchini Kenya lalo limeandika kuhusu ongezeko la maambukizi wengine ishirini na wawili hivi leo, na idadi imefikia wagonjwa 81. Na, na gazeti la Le Monde la kule nchini Ufaransa lao limeandika kuhusu hofu ya wagonjwa ambao hawajapimwa imeendelea na ukosefu wa vifaa vya kupima kwa Wafaransa ni mmoja miongoni mwa athari za kuendelea kuongezeka kwa virusi hivyo. Lakini pia gazeti hili limechapisha kuhusu Ufaransa yaingia katika wiki yake ya tatu ya watu kutotembea nje usiku aidha mchana, wakati uh, janga hilo la korona likiendelea kusababisha maafa nchini humo. Nalo gazeti la Le Parisien lao likiandika kuhusu huko Saint Denis, uh, watu waheshimu hatua ya kutotembea na gazeti hili limeandika pia kuhusu kikao cha baraza la mawaziri ambacho kimefanyika hivi leo na hatua kadhaa za mapambano dhidi ya virusi vya korona zimechukuliwa. Gazeti la Washington Post la huko nchini Marekani limeandika kuhusu matarajio yaonyesha kwamba huenda watu laki mbili na nusu wakafariki kutokana na virusi vya korona na magazeti ya kule nchini Tanzania, gazeti la Mtanzania, adha ya korona mgonjwa wa kwanza fariki dunia, amri ya daladala kutosimamisha abiria ya zua mtafaruku. Nalo gazeti la Nipashe, taharuki ya tanda mtanzania wa kwanza afa kwa korona, upinzani wa ibana serikali, spika ataka umoja kuikabili, nabii atangaza kuvaa gunia siku arobaini kuombea itoweke. Na gazeti la Habari Leo, Majaliwa leo kuanika mipango ya serikali, aliyefariki kwa korona alikuwa na magonjwa. Shukran sana Ali Bilali kwa uchambuzi wa magazeti. Na sasa basi tupate makala gurudumu la uchumi, naye Emmanuel Richard Makundi Mskilizaji wa RFI Kiswahili, kwa zaidi ya miezi mitatu hivi sasa, mataifa mbalimbali mbali duniani yamekuwa yakiweka juhudi katika kujaribu kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya ugonjwa wa korona, ugonjwa ambao mpaka sasa umegharimu maisha ya watu takribani zaidi ya 13 duniani kote, huku watu zaidi ya laki tatu na nusu wakiwa wameambukizwa. Umoja wa Mataifa wanasema ugonjwa huu umeleta madhara makubwa sana katika uchumi wa dunia. Lakini awali wakati ilikuwa ikionekana kana, kana kwamba bara la Afrika limenusurika kutokana na kutokuwa na ripoti za wagonjwa wengi, hivi sasa hali ni tofauti kidogo, kwani nchini Afrika Kusini watu zaidi ya mia tano wamethibitishwa kuwa na maambukizi, na hii inalifanya taifa la Afrika Kusini kuwa la kwanza kwa kuwa na idadi kubwa ya maambukizi ya virusi vya korona. Mara baada tu ya virusi hivi kuripotiwa barani Afrika, mataifa mengi yamechukua hatua za kujaribu kudhibiti kuenea kwa maambukizi haya, hatua ambazo zimeumiza uchumi wa bara la Afrika, kiasi ambacho tume ya uchumi wa Umoja wa Mataifa kwa bara la Afrika inakadiria hasara kwa bara hilo ikisema, ikiwa ugonjwa huu hautapatiwa suluhu na ukadhibitiwa hivi sasa ni nchi zinazoendelea ndizo zitakazopoteza na hasa bara la Afrika ambalo lina miundombinu duni ya afya katika mataifa mengi. Makala ya Gurudumu la Uchumi hivi leo, tunaangazia athari za kiuchumi zinazotokana na kuenea kwa maambukizi haya na namna ambavyo mataifa yamechukua hatua za kujaribu kuudhibiti. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu uandamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya na kuangazia suala hili kwa kina, msikilizaji na ungana kwenye laini ya simu na Dr Bravios Kayoza. Yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Na pengine Dkt. kwa kuanza ni kwa kiasi gani nchi za Afrika zitaathirika kiuchumi kutokana na ugonjwa wa corona? Nchi za Afrika zitaathirika pakubwa na tayari zimeshaanza kuathirika, lakini ni muhimu kuangalia masuala kadhaa katika uchumi mpana. La kwanza ni kwamba kwa kutokana na kuzorota kwa shughuli za kiuchumi za kila siku, e, ukuaji wa uchumi wa bara hili e, utatetereka na tayari utaona kwamba taarifa nyingi zinajaribu kubadilisha makadirio ya ukuaji wa uchumi aa, kwa mfano Benki ya Afrika imejaribu kuonyesha kwamba uchumi wa bara hili utaporomoka kutoka makadirio ya asilimia 3.2 iliyokuwa imekadiriwa mpaka kufika asilimia 1.8, na hili itakuwa ni pigo kubwa. Na ni kwa nini mambo haya yanatokea? Moja ni kwamba shughuli za kibiashara ambazo zinahusiana hasa na mataifa mengine zinazorota kutokana na kuathirika kwa mnyororo wa ugavi aa, kati ya kati ya bara la Afrika na nchi ambazo zinategemewa sana katika shughuli hizi. Kwa hiyo athari zitakuwa ni kubwa. Na mdokta, unadhani nchi za Afrika zimejiandaa kudhibiti athari za kiuchumi zitakazotokana na ugonjwa huu? Kwa kweli ni ndio na hapana. Ni ndio kwa sababu hili ni jambo ambalo katika masuala ya kuratibu uchumi ni mambo ambayo mnakuwa mnaweza kuyatarajia, kwa mnaweza kutokea mambo ambayo hamkuyafikiria awali. Kwa hiyo, bila shaka katika utengenezaji wake wa bajeti na masuala kama hayo, bajeti zote angalia katika nchi za Afrika zina kile kitu tunachokiita eh, risk assessment tools. Kwa hiyo kwa upande huu unaweza kusema e, zilikuwa zimejiandaa, lakini upande wa pili ni kwamba inaonekana zilikuwa hazijajiandaa, na ni baada ya kuwa tumepigwa e, na dhoruba hii ndipo tutajaribu kuona kwamba nchi zinajaribu e, kupambana kufanya. Kwa mfano tunaona nchi nyingi zimekuwa zikipunguza viwango vya riba e, katika mataifa yao. Unadhani imekuwa ni sahihi kwa nchi za ukanda kuchukua hatua ya kufunga biashara na kuzuia watu kutoka nje ya nyumba zao? Kijaribu kuangalia e, ukubwa wa tatizo lenyewe la ugonjwa huu, unaweza kusema kwamba ni hatua ambayo labda ni ya lazima, kwa sababu kijaribu kuangalia kwa mwongo, kwa karne moja iliyopita, moja ya majanga makubwa sana ya aina hii e, ambayo yameleta athari kubwa na anayoweza kuleta athari kubwa zaidi ni la aina hii, ikiwa gharama ya muda mfupi haitaweza ku uangali, ikiwa gharama ya muda mrefu haitaweza kuangaliwa juu ya gharama ya muda mfupi. Lakini ukiangalia katika maeneo mengine ya kiuchumi, ni muhimu kwa kweli kwa sababu, ikiwa ugonjwa huu utaendelea kwa muda mrefu, nchi hizi zikashindwa kwa mfano kuzalisha vya kutosha na kuweza kufanya biashara kwa mfano ya kimataifa, maanaake mataifa haya yatakosa fedha za kigeni. Kuzuiwa kwa safari za ndege, Dokta, za kimataifa kutaathiri nchi hizi kwa kiasi gani? Kuzuiwa kwa safari za kimataifa kutaathiri nchi hizi pakubwa sana, kwa sababu utakavyofahamu ni kwamba sekta kwa mfano ya utalii na sekta ya huduma kwa ujumla hasa kwenye eneo hilo inachangia pakubwa hivi sasa barani Afrika. Kwa hiyo kupungua kwa wasafiri hawa kutokana na tatizo hili hasa kufungwa kwa sekta ya anga kunaweza kukagharimu zaidi, eh, sekta kwa mfano ya ajira. Kwa hiyo hili nalo litakuwa ni, itakuwa ni, itakuwa ni changamoto. Serikali zinaweza kufanya nini? kuwasaidia wafanyabiashara ambao kwa kiwango kikubwa ndio wanaonekana wameathirika, Dokta? Serikali zinaweza kuchukua hatua kadhaa ili kuweza kulinda sekta ya biashara katika maeneo yao, na miongoni mwa hatua hizi kwa mfano ni kuangalia sheria za biashara, mikataba ya kibiashara, kwa sababu moja ya hatari kubwa ambayo italikabili bara hili ni zile, ni kusitishwa kwa mikataba E, katika ile, ho, ile dhana ya e, force majeure tunaita kwamba katika majanga ambayo hayawezi kuepukika, basi mikataba mingine huwa inaweza kusimama. Lakini eneo jingine ambalo e, serikali zinaweza zikafanya ili kuweza kulinda biashara ni kama zile za e, kupunguza kwa mfano viwango vya riba e, katika mabenki ya kibiashara. Eneo la tatu ni katika e, wale watu ambao tayari wameshakopa kwa mfano kuna changamoto kubwa sana inaweza kutokea ni kuwa na uchumi nyingi ambazo zina mikopo chechefu, na hizi zitaweza kuathiri kwa kweli, kwa ujumla biashara kwa upana wake, ikiwa serikali kwa mfano haitaweza kuingia. Eh, lakini eneo jingine ambalo uh, wanaweza kuwasaidia ni kuhakikisha kwamba makampuni haya au shughuli za kibiashara ambazo zina, zinaweza kuwa zinafukuza wafanyakazi kutokana na hali hii, uh, wanazisaidia zisiweze kuwafukuza, na serikali kuweza kutafuta jinsi ya kuwasaidia uh, wenye biashara kwa mfano kuweza kuwapunguzia kodi katika vitu muhimu. Na kuna swala la malipo ya mishahara kwa wafanyakazi ni vipi serikali zitakuwa na uwezo wa kulipa wafanyakazi wakati uzalishaji hakuna na wengine wanafanya kazi kutokea nyumbani daktari? E, serikali inaweza kufanya mambo yafuatayo, au nyingi zinaweza kufanya mambo yafuatayo. Moja, zinaweza zikaangalia kupima e, hatua ambazo zinachukuliwa katika e, sekta yenyewe ya afya, kwa mfano ni gharama kiasi gani ambazo zitapunguzwa katika maeneo mengine kupelekwa katika eneo hilo, na hivyo kupunguza viwango vya mishahara kwa kiwango ambacho e, wafanyakazi wenyewe wataridhia. Na hii ni kwa nini muhimu, uh, Makundi, ni kwa sababu ukijaribu kuangalia chumi zetu katika maeneo yetu asilimia sitini ya pato ghafi la nchi linatokana na matumizi binafsi ya kaya. Corona, Dokta, haijaathiri bara la Afrika pekee lakini nchi mbalimbali duniani. Unaona, kutatokea mdororo wa kiuchumi. Mdororo wa kiuchumi, makundi ni, ni halisi yaani, ni tayari tuko katika hatua hizo, na hapa kuna mambo mawili ya kuangalia, ni kwamba kuna kile ambacho tunakiita mdororo wa kiufundi yaani technical recession, kwamba ambayo inasababishwa na ukuaji mdogo wa uchumi. Hiyo ndiyo hatua ambayo tunaiendea, na bila shaka nayo utajaribu kuona kwamba ni, ni bayana. Nchi za Afrika zifanye nini baada ya pengine ugonjwa huu kuwa umemalizika kabisa ili kurejesha hali ya uchumi sawa. Nchi za Afrika sasa baada ya swala hili zitahitaji kuangalia masuala muhimu katika sera zake za kiuchumi, na hasa kuwekeza zaidi katika sekta za umma, yani ile public policy. Kwa muda mrefu bara la Afrika limekuwa likiangalia sekta ya kiuchumi, yani economic policies, sera za kiuchumi, economic policies, kama kubwa kuliko sera za umma, na hii ilikuwa ni kwa sababu ya historia. Kwa mfano eh, hasa ile miaka ya sitini watu kama kinach walipoanza kuzishauri nchi za Afrika eh, pale katika maeneo ya kuwekeza na kuweka akiba, yakachukuliwa na eneo la mikopo. Kwa hiyo nchi nyingi zimekuwa zikiangalia hiyo, kwa hiyo zikiangalia kwa mfano ukuaji tu wa uchumi bila kuangalia kwa mfano sekta muhimu ambazo zinalinda hasa watu kama sekta ya afya eh, sekta ya maji na mambo kama eh, ya elimu. Kwa hiyo zitahitaji kwa kweli kuangazia kule lakini kutahitajika kuwepo na juhudi za pamoja. Na mwisho kwa sasa, na sio mwisho kwa muhimu, ni kuwekeza zaidi katika sekta ya chakula. Na msikilizaji, na mpaka kufikia hapa, ndiyo tunatia nanga ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili, tulikuwa tukiangazia athari za kiuchumi zinazotokana hivi sasa na kuenea kwa maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa Corona barani Afrika. watu 62 wamekwisha ripotiwa kupoteza maisha. Shukran kwa Dr Bravius Kayoza, yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi. Alikuwa akizungumza nasi akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kutoka hapa Nairobi nchini Kenya, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Usikose kuungana nasi katika makala nyingine ya gurudumu la uchumi juma lijalo. kwa heri. Ni saa 12 unusu kwa saa za afrika Mashariki, wakati ni saa 11 unusu kwa saa za Afrika ya kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli nje ya Kenya inathibitisha visa vipya 22 vya wagonjwa wa korona, sasa ina jumla ya wagonjwa 81 Inji ya Ethiopia itangaza kusongeza mbele kwa uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti mwaka huu. Rais wa Marekani Donald Trump awataka wananchi kuendelea kuchukua tahadhari dhidi ya ugonjwa wa korona. Hujambo na karibu. Raia walio katika jiji la kibiashara la Dar es Salaam nchini Tanzania hivi leo wameonja adha ya usafiri baada ya magari ya kubeba abiria kuanza kutekeleza maagizo ya serikali kupakia abiria kwa kiwango ili kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya korona. Hata hivyo, wakati makata hayo yakianza kutekelezwa, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda ametoa kibali kuendesha bodaboda boda na pikipiki za magurudumu matatu kuingia katikati ya jiji kupakia abiria, agizo ambalo tayari limeibua mjadala mkali kwenye mitandao ya kijamii. Makonda pia amewataka wananchi kuendelea kuchukua tahadhari kuepuka kupata maambukizi. Kama una appointment sehemu, siende kwenye nyumba ya mtu kubahatisha, eti ngoja niende nikaangalia kama nitamkuta. La hasha, baki nyumbani. Kama una ulazima wa kwenda ba, baki nyumbani wewe. Kama mambo mengine yote unapenda mziki, unapenda disco, unataka kucheza, fungua nyumbani kwako, weka mziki, cheza na mkeo. Jambo hili ni bora ukawa na afya njema kuliko kuugua ugonjwa wa korona. Nawa mkono wako. Agizo lake limekuja wakati tu nchi hiyo hapo jana ikiripoti kifo cha kwanza cha ugonjwa wa korona. Wizara ya afya nchini Rwanda imethibitisha kuongezeka kwa wagonjwa wengine wane wa COVID-19 na kufanya nchi hiyo sasa kuwa na wagonjwa 75 serikali imesema wagonjwa waliobainika walisafiri kwenye nje ya Dubai na sasa wanaendelea na matibabu. Haya yanajiri wakati huu taifa hilo likitekeleza makataa ya watu kutotoka nje. Nje ya Kenya hivi leo imethibitisha visa vingine viwili vya wagonjwa wa korona na kufanya nchi hiyo sasa kuwa na wagonjwa 81. Waziri wa afya nchini Kenya, Mutai Kagwe, amesema miongoni mwa wagonjwa hao 14 ni raia wa Kenya, wawili raia wa Pakistan na wawili raia wa Cameron. Kagwe ameonya kuwa ikiwa raia wataendelea kukaidi maagizo ya wa serikali watalazimika kutangaza makataa ya watu kutotoka nje siku nzima. Tukifanya vile serikali inataka, basi ienda ikawa tunaweza kusaidia wakenya wengi watu, wa, wa, watu wengi ambao ienda wakafa kwa sababu hii virusi inaua watu wengi sana watu wengi sana katika hii dunia. Tangu wakati huu, watu karibu elfu kumi na mbili wamekufa kwa sababu ya hii virusi. Ni lazima tujikinge ndio tusifike hapo hapo pahali ambapo kila siku tunasikia watu mia nane, watu mia tisa, watu mia saba wamekufa. Jameni, washa tufuate maagizo ma ma ma ma ma ma ma ma ya serikali, tusije tukafika hapo. Matamshi yake yanakuja wakati huu wagonjwa wawili waliokuwa wakipatiwa matibabu wakiruhusiwa kwenda nyumbani baada ya kupona. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameomba radhi kwa raia kutokana na matumizi makubwa ya nguvu yaliyotumiwa na polisi wakati wa kwanza kwa makataa ya kutotembea usiku. Hata hivyo, rais Kenyatta amewataka raia kuzingatia maelekezo yanayotolewa na wizara ya afya ili kujikinga dhidi ya kupata maambukizi ya ugonjwa wa korona. Serikali nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo imethibitisha kesi mpya 11 kuanzia jana na kufanya idadi ya wa wagonjwa nchini humo kufikia 109, wakati huu serikali ikitolewa wito kuhakikisha wananchi wanafuata maelekezo, ikiwemo ya kusalia majumbani. Mwandishi wetu Fred Tendelonge ametutumia ripoti ifuatayo. Wakati DRC imerekodi kesi yake ya mia moja na tisa ya maambukizi ya virusi vya korona, na watu wengine nani kupoteza maisha, raia wa Kinshasa wataka serikali kufuatilia kwa karibu pesa ambazo zilitolewa na mafadhili kwa serikali ili kununua vifaa vya kuoshea mikono. Wafadhili wametoa misaada ili kwamba watu wapate maji ya kusukua mikono na sabuni, lakini sisi kwenye mitaa hatujaona kitu. Kwa hiyo tunajiuliza hiyo pesa inakwenda wapi? Eliomba serikali ipate kuuliza uongozi wa mitaa hiyo misaada inaenda wapi eh? Bani kamata ile hatua ya kutia maji na sabuni, kama saya tufikishe hii idadi yenye inapanda hivi lasi inakuwa uh, ata rijuashi bote wale waburgumes wanapasha toka na wanapasha kuwa remplace na waburgumese wengine. Inafaa tu maestrima zote zinastahili makantini masabuni, ndio tusukule mikono. Kutokana na kuongezeka kwa kesi za maambukizi ya virusi, Daktari Jean Jacques Muyembe anayepambana na janga hili mchini ameomba serikali kuchukua hatua ya kuzuia kabisa wakazi wa mtaa wa Gombe kutotoka manyumbani, kwani mtaa huo ndio una kesi nyingi na ni ambako mgonjwa wa kwanza aliweza kupatikana. Kesi ambazo tunaona sasa katika maeneo ya pembeni ni kesi ambazo zimetoka mtaa wa Gombe. Sasa tunapaswa kuelewa kwamba ni huko ndipo tumepashwa anzia kufunga watu wasitoke kabisa tena ifanyike kwa haraka kabisa. O plivit, o plivit. Miongoni mwa maagizo ambayo ilitolewa na Rais Tshisekedi, aliomba viongozi wa mitaa kuweka maji na sabuni barabarani ili raia waweze kuosha mikono, lakini hadi sasa hatua hiyo bado kutekelezwa. Freddy Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International limeelezea kutoridhishwa na namna polisi wanatekeleza amri ya watu kutotembea nje ili kuzuia maambukizi ya virusi vya korona barani Afrika. Mkurugenzi mkuu wa shirika hilo nchini Afrika Kusini Shanila Muhamed amesema polisi wanatumia nguvu kupita kiasi. Tume ya uchaguzi nchini Ethiopia imesema huenda ikasongeza mbele tarehe ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliokuwa umepangwa kufanyika mwezi Agosti kutokana na kuenea kwa virusi vya korona. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaitazamaje hatua hii? Haji Kaburu anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. lakini hali hii inatia mashaka zaidi pale ambapo miezi ni mingi, kuna miezi karibu mitano ambayo kuna uwezekano mpia mkubwa kwamba by the time unafika Agosti utakuwa labda ugonjwa ule umepungua. Kwa hiyo sababu hii ambayo inatolewa leo sasa hivi inakuwa haiwezi kushika kushika kuwa na mashiko yoyote, lakini kwa kuwa wao ndio wako kwenye ground, wanaona nini kinachoendelea, inawezekana wakawa wamehisi kwamba ugonjwa ule utadumu kwa muda mrefu na kuathiri ile michakato micha, micha, micha, micha, micha ya uchaguzi kama vile kufanya kampeni na hini na kadha wa kadha, kwa sababu mkusanyiko wa watu wengi imekatazwa katika katika kudhibiti ugonjwa huo. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, akizungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio, RFI Pure Radio kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Wakati huu wananchi wa Afrika Kusini wakiendelea kusalia majumbani mwao kutekeleza maagizo ya serikali, waziri wa sheria nchini humo Ronald Lamola ametangaza makataa ya namna shughuli za mahakama zitendeshwa. Tangazo la waziri Lamola linakuja wakati huu serikali ikijaribu kupunguza idadi ya watu wanaoendelea kupatiwa huduma za mihimili kadhaa ya serikali. Tumefanya hivi kwa makusudi kabisa ili kusisitiza maswala ya hatua za kujikinga, upimaji, kuboresha usafi wa mtu, kusafisha vifaa vingine, kupuliza dawa katika vituo vyote vya mahabusu zikiwemo mahakama, hasa katika kipindi hiki chote cha watu ambapo watakuwa hawatoki nje. Inji ya Botswana imethibitisha kifo cha kwanza cha mgonjwa wa korona, ikiwa ni siku moja tu tangu serikali itangaze makataa ya watu kutotoka nje. Mawaziri wa fedha barani Afrika wanaitaka Benki ya Dunia na Umoja wa Ulaya kuunga mkono kusitishwa kwa muda wa kulipa madeni wa mataifa ya Afrika kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Mahakama kuu nchini Zimbabwe imebadilisha nafasi ya kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini humo, Nelson Chamisa. Katika wa uamuzi wake, mahakama imesema Chamisa hakuchaguliwa kupitia mkutano mkuu wa chama cha MDC wakati kiongozi wake Morgan Changirai alipofariki mwaka 2018. Taarifa kuhusu virusi vya korona: ili kujilinda na kuwalinda wengine dhidi ya virusi vya korona, tumia njia hii iliyo rahisi: nawa mikono mara kwa mara kwa kutumia maji na sabuni. Ukikohoa au kupiga chafya, tumia kiwiko cha mkono wako. Tumia kitambaa au tishu inayotumika mara moja na kutupwa sehemu ya taka. Toa salamu kwa mbali, bila kupeana mikono. Epuka kushikana au kukumbatiana. Huu ni ujumbe kutoka wizara ya afya ya Ufaransa, afya ya umma ya Ufaransa. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hatari ya ugonjwa wa korona ni kubwa zaidi li ugonjwa wa mafua ya kawaida, akibadili kauli yake aliyoitoa wa wali mlipuko ukianza. Nataka kila Mmarekani kuwa tayari kwa siku ngumu zinazokuja. Tutapitia kipindi kigumu cha wiki mbili, lakini baadaye, kama wataalam wanavyobashiri, tutakuwa na mwanga, lakini tunatarajia kuwa na wiki mbili zenye maumivu makubwa ni sauti yake rais wa Marekani Donald Trump. Idadi ya vifo nchini Hispania imefikia watu elfu tisa baada ya taifa hilo kusajili visa 864 chini ya saa 24 zilizopita kutokana na virusi vya korona, huku maambukizi yakifikia watu laki moja. Kampuni za michezo nchini Ufaransa zinatarajia hasara ya shilingi dola bilioni tatu nukta tatu katika robo ya kwanza ya mwaka kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Ufaransa ilisitisha shughuli zake Machi tarehe kumi na saba, hatua ambayo imeziathiri sana kampuni za michezo katika taifa hilo. Na afisa wa ngazi ya juu nchini Saudi Arabia amewataka waumini wa dini ya Kiislamu wanaopanga kufanya safari za Haji kusitisha mipango hiyo, kwani huenda shughuli hiyo isifanyike mwaka huu. Mwezi Februari, Saudi Arabia ilifunga majiji yake matakatifu ya Meka na Madina kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa mara ya kwanza limepitisha mapendekezo yake bila kukutana ana kwa ana kutokana na tishio la virusi vya korona. Baadhi ya yaliyopitishwa kwa njia ya video ni baraza hilo, pamoja na kuongezwa kwa muda wa kamati ya UN kusimamia vikwazo. Naam na, na hii leo katika mahojiano yetu, tume ya uchaguzi nchini Ethiopia imesema huenda ikasongeza mbele tarehe ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo ulikuwa umepangwa kufanyika mwezi Agosti kutokana na kuenea kwa virusi vya korona. Tangazo hili limekuja kama pigo kwa demokrasia nchi hiyo ambayo siku za hivi karibuni imeshuhudia mvutano ya kisiasa. Waziri Mkuu Abi Ahmed alitarajia uchaguzi wa mwezi Agosti mwaka huu kuwa kipimo cha utawala wake tangu aingia madarakani na kutangaza mageuzi makubwa ya kisiasa. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaitazamaji hatua hii. Haji Kaburu amezungumza na mwenzangu Ali Bilali. Kwa kweli ni habari iliyostusha sana kuonekana na uchaguzi ambao ungekuwa afanyike mwezi Agosti mwaka huu kuahirishwa mwezi Machi, kwa, kwa sababu za kuenea kwa virusi vya korona katika nchi nyingi za dunia na pamoja na Ethiopia. Lakini hali hii inatia mashaka zaidi pale ambapo miezi ni mingi, kuna miezi karibu mitano ambayo kuna uwezekano mpio mkubwa kwamba by the time nafika August kutakuwa labda ugonjwa ule umepungua. Kwa hiyo sababu hii ambayo inatolewa leo sasa hivi inakuwa haiwezi kushika kushika kuwa na mashiko yoyote. Lakini kwa kuwa wao ndio wako kwenye ground, wanaona nini kinachoendelea, inawezekana wakawa wamehisi kwamba ugonjwa ule utadumu kwa muda mrefu na kuathiri ile michakato micha, micha, micha, micha, micha ya uchaguzi kama vile kufanya kampeni na hini na kadha wa kadha, kwa sababu mkusanyiko wa watu wengi imekatazwa katika katika kudhibiti ugonjwa huo. Unafikiri kuahirishwa kwa uchaguzi huu kutakuwa na athari gani huko nchini Ethiopia? athari ni nyingi. Inapokuja jambo la siasa, labda iwe wamekubaliana wote, wameitwa labda kwenye tume ya uchaguzi na kuelezwa hivyo, na vyama vyote vikakubali, hili halina mushkila. Lakini kama ni uamuzi tu wa chama kilicho au rais kwa sababu anatoka chama kinachotawala ye Bwana Ahmed, basi hii itakuwa na madhara makubwa sana kwa siasa, kisiasa kwa sababu wanasiasa siku zote wa upinzani huona kwamba wanakandamizwa na, na serikali iliyoko katika madaraka. Hivyo basi inawezekana ikaleta athari kubwa sana na kwa mtazamo wako unafikiri Waziri Mkuu Abei Ahmed ambaye ni mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka 2019, je, ana dhamira ya dhati kuhakikisha uchaguzi huo unafanyika? Bwana Ahmed mpaka anafikia ku, kufanya hivyo atakuwa amejizatiti sana, na ingawa tumeona mara kadhaa amekuwa anapata misukosuko ya kutaka kupinduliwa ya kuuawa sasa inakuwaje? Amejizatiti vipi mpaka ameweza kuahirisha uchaguzi ambao pengine kwa upande wa pili unaweza kuleta madhara, kwamba wanaona kwamba anawachezea shere, kwa sababu muda bado upo, wakataka kumfanyia eh, nani uchafuzi wote wa hali ya hewa kule katika Ethiopia. Lakini naamini kwamba kama yeye ni rais ambaye amepata Nobel Prize Prize ya mtuzo ya, ya, ya, ya, ya Nobel mwaka 2019 atakuwa ana amin atakuwa amefika mahali, mahali ana haja ya kulifikiria tena jambo hili. Ni mtazamo wake Haji Kaburu alipozungumza na mwenzangu Ali Bilali. Na kwa sasa basi, msikilizaji, umewadia wakati wa kupata makala habari rafiki naye Minsley Tijai. Msikilizaji wa makala ya habari rafiki, hii leo tunaendelea kukupa fursa ya kufahamu zaidi kuhusu ugonjwa wa virusi vya korona. Hii leo Daktari Herima Chao kutoka hospitali ya rufaa ya Moi atakuwa akiajibu maswali yako. Mimi ni Minsleti Jai, karibu. Natoa jambo, naitwa Eliazari kutoka DRC Lubumbashi. Nilitaka kuulizia swali moja kuhusu daktari wetu, swali kuhusu mapenzi mke na mume konserna tendo la ndoa eh? Mnaweza mkapeana au airuhusiwi tena kufaa? Asante sana Eliazar, ningependa kumweleza kwamba, na wengine wote ambao wanatusikiza, ya kwamba virusi vya korona haviambukizwi kupitia tendo la ndoa, yaani kumaanisha it is not sexually transmitted, lakini kitakachofanya umwambukize mwenzako ni kwamba mnapofanya ama shiriki tendo la ndoa, mnasongea karibu, na kwa hivyo ile hali ya one meter distance ama kama ule mwenzako atapiga chafya ama kohoa, katika hiyo hali atakuambukiza. Lakini haiambukizwi kupitia hali ya mapenzi ama lile tendo la ndoa. Mimi ni Victor Namujavi, niko jimbo Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Ningetaka kumuuliza daktari kuna uhusiano gani kati ya kuosha mikono mara kwa mara kwa maji na virusi hivi vya korona? Yaani nataka uh, daktari anithibitishe kwamba virusi hivi vinakufa kwa kuosha mikono kwa njia ya maji. Asante kwa swali lako. Ningependa kueleza kwamba ni muhimu kuosha mkono mara kwa mara, maana muda unapopiga chafya au unapokohoa kuzuia mikono yako, ni vizuri kuosha mikono ili kuzuia kusambaza virusi mahali pengine. Kwa mfano, unaweza kuta labda umeenda umepita, labda wewe mwenyewe huna virusi hivyo, lakini umepita mahali labda labda ukashika ukashika meza ama uka, ukashika kitu kwenye labda ulikuwa umeenda dukani. Sasa labda huwezi jua mtu mwingine alikuja hapo akashika na yeye alikuwa na virusi hivyo. So, kwa hiyo ni muhimu sana kuosha mikono, maana yake inasaidia. Saa zingine unaweza hata pia sahau ushike uso, unasambaza virusi hivyo, unasahau unakuna macho, unasambaza virusi hivyo. Kwa hivyo ni muhimu sana kuosha mikono. Hapa ni mimi niko Luko, kutoka DRC, kwa boda ya Congo na Uganda, Kasindi. Nauliza dokta, unafikiri tufanye nini ili tujikinge na kirusi cha korona? Na ingine, unafikiria madhara gani inaweza kuleta, kama siyo kufa? Kuna ingine madhara makubwa? Niko, tumepata swali lako na tungependa kueleza kwamba uh, Virusi vya korona vinaweza zuiliwa ama tunaweza kujizuia kwa kuosha mikono yetu kila mara, ili kwamba kama virusi viko kwa mikono yetu tusivipeleke kwa uso. Kisha unapokohoa kama una ile karatasi shashi, basi unaweza kohoa kwa kiwiko cha mkono wako, yaani elbo, na pia usiguse uso wako. Tafadhali kila mara zuia kugusa uso wako, ili usipeleke vile virusi kwa uso, maana hapo ndivyo vinatafuta. Kisha weka ile uh, kukuwe na distance, ama nafasi kutoka kwako hadi kwa mtu mwingine kiasi cha mita moja. Kisha kama inawezekana, ikiwa huna shughuli kule nje, tafadhali kaa nyumbani ili uzuie kuambukizwa ama kuambukiza wengine virusi vya korona. Na isipokuwa kufa, korona ina shida nyingi, ama inaleta matatizo mengi kwa sababu, kwanza, utaugua kwa hivyo inamaanisha hutafanya kazi zako za kila siku, utakuwa na maumivu. Pili, unaweza mwambukiza mwenzako, huenda akawa ni kwa familia, labda ni watoto, ama hata kama ni kule kazini Tatu, kumbuka virusi hivi vinavamia mm, a lungs. Kwa hivyo inamaanisha kwamba utapata tatizo la kifua, huenda baadaye ukawa na shida ya kifua, kwa sababu lungs zako zinakuwa, tunasema kwa kimombo, incapacitated. Kwa hivyo unaweza pata magonjwa mengine kama tuberculosis, yaani kifua kikuu, yanaweza kushika kwa urahisi kwa sababu ume, umeharibu lungs zako. Msikilizaji kushiriki katika makala ya habari rafiki, tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp, ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Jambo RFI ya Kiswahili, kwa jina ni bindu maombi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika Nord Kivu Nord Kivu Province, Masisi territory, eh, kuhusu virusi vya korona virusi, swali langu ilitaka kujua inapasha kuambukia kupitia mtoto na mzazi wakati wa kunyonyesha, ama inapasha ambukia kupitia mama na mtoto akiwa tumboni, baada uh, mbele ya kuzaliwa, hiyo ndiyo swali yangu. Asante Pindu kwa swali hilo, ila ningependa kukujuza kwamba hicho cha korona hakisambazwi mtoto anaponyonya au mtoto akiwa tumboni. Ninachomaanisha ni hivi: kirusi hicho kinasambazwa kupitia chembechembe za mate au makamasi zinazotoka wakati mtu anapokohoa au kupiga chafya nasema hivi kwa mfano, kama mama mwenyewe anayenyonyesha mtoto akiwa anapiga chafya au kukohoa na chembechembe -chembe hizo zipate kurukia mtoto, basi mtoto huyo atapatwa kupatwa na korona. Naitwa Jumaine Al-Amin kutoka nchini Burundi Bujumbura, nauliza: tunasikia kuna baadhi ya wagonjwa wenye kuumwa virusi vya eh, virusi vya korona wanapona na huku kuna habari zinazozagaa zina kwamba bado ulimwengu huko mbioni kutafuta dawa maalum kuhusu ugonjwa huu. Sasa wale wanaopona wanatu wanapona kwa kutumia dawa gani? Jumanne, nimepokea swali lako na ningependa kueleza kwamba wanao unaoona wale waathiriwa wanaopona kutokana na virusi hivyo vya korona ina tegemea na kinga yao mwilini. Ninachomaanisha kwamba ni hivi, kama una kinga nzuri mwilini, basi hata utakapopatwa na virusi hivyo vya korona, ni rahisi sana kinga yako yenye iliyo mwilini kupigana na virusi hivyo. Ndio maana hata muda unapokuta kwamba umeanza kuonyesha dalili za virusi hivyo, ukikimbia hospitalini mapema <clears throat> na kupata dawa, alafu ikutane pia na kinga yako ya mwilini ipo sawa na ime imekomaa basi inasaidiana kupiga virusi hivyo kwa haraka. Ndio unakuta wengine wanapona haraka, lakini kama kinga yako ya mwili iko dhaifu, iko chini, ni ngumu sana kupigana na virusi hivyo. Jina langu ni Frange kutoka injini Kongo jijini Kasindi. Swali langu ni hili kwa dokta, je, virusi vya korona vinapasha ambukiza kwa kutumia choo moja? Asante Frange kwa swali hilo, ningependa kujibu kwamba la, virusi havisambazwi ukitumia choo kimoja na mtu, ila unaweza vipata kama, kwa mfano, choo hicho kimetumiwa na mtu mmoja aliye na virusi hivyo, labda alipiga chafya kwenye mikono akashika mlango na kuacha virusi hivyo hapo. Kwa hivyo sasa, anayefuata akija chooni akishika mlango huo atazidi kubeba virusi hivyo kwenye mkono. Ndio maana watu wanasisitiziwa kuosha mikono kila mara, ndio tuzuie kusambaza virusi hivyo. Naitwa Olivier Balingene kutoka Goma mashariki mwa DRC. Nilitaka niulize, je, virusi hivi vya corona virusi, mtu anaweza akavipata akitumia chakula na yule ambaye ana virusi vya korona? Asante Olivier, ningependa kukujuza kwamba kutumia vyakula ama kukula kwa pamoja haiwezi sambaza virusi hivyo. Ninachomaanisha ni kwamba labda um vile mnavyoweza kusambaziana virusi hivyo ni kwa kuwa mmetumia labda kijiko kimoja, na mmoja wenu ana kirusi hicho. Kwa hiyo akikula alafu hizo chembe chembe za mate zinavyobaki kwenye kijiko, na mwingine pia atumie kijiko hicho kula, basi hapo wanaweza sambaziana virusi hivyo. Msikilizaji, kwa leo muda umeturuhusu kuyajibu maswali hayo lakini pia kumbuka, katika makala ya hapo kesho, wataalamu wetu wataendelea kujibu maswali yako. Iwapo na swali kuhusu ugonjwa wa corona, basi tutumie ujumbe wa sauti kwa namba yetu ya WhatsApp. Hadi hapo kesho, kwa heri. Shukran sana Minslet Jai kwa makala hayo. Kumbuka msikilizaji, iwapo na swali lolote kuhusiana na ugonjwa wa korona, usite kututumia swali kwa nambari yetu, ukianza na alama ya kujumlisha kisha nambari ni mbili 42 na maswali yako bila shaka yatajibiwa na daktari. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio. RFI Pure Radio, kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure na zikiwa zimesalia dakika nne kutimia saa moja majira ya Afrika Mashariki, baadhi ya taarifa kuu ambazo tulikuwa tumekuandalia hii leo ni pamoja na nchi ya Kenya kuthibitisha visa vipya ishirini na viwili vya wagonjwa wa korona, sasa ina jumla ya wagonjwa 81. Nchi ya Ethiopia yatangaza kusongeza mbele kwa uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti na rais wa Marekani Donald Trump awataka wananchi kuendelea kuchukua tahadhari dhidi ya virusi vya korona katika taifa hilo likiendelea kuwa watu wengi. Kabla ya kuondoka studioni, msikilizaji, na kuacha na kibao korona chake msanii Waiki akiwashirikisha wasanii mbali mbalimbali kutoka taifa la Uganda. Wanamuziki hawa kwa jumla wanatoka nchini Uganda ugandas Ni kibao corona chake msanii Waiki, msanii kutoka Uganda kwa kushirikisha All Stars. Shukran za dhati kwa wote waliofanikisha matangazo haya: mkuu wa idhaa Robert Minangwa, msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi, fundi wa mitambo Fital Mogisho Kulembwa. Mimi naitwa Benson Wakoli. Matangazo zaidi kwa lugha ya Kiswahili ni kesho saa moja asubuhi, na kutakia jioni njema msikilizaji.