Ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli. Idadi ya maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 nchini Kenya yafikia watu 110. Taifa la Rwanda laongeza makataa ya watu kutotembea nje kwa siku 15 madaktari wa Ufaransa waonya kuhusu kukosekana kwa dawa za kutibu malaria. Hujambo na karibu. Nchi ya Kenya imethibitisha vifo vya watu wawili zaidi vilivyotokana na ugonjwa wa covid-19 na kufanya idadi ya waliokufa nchini humo kufikia watatu katika hatua nyingine, wizara ya afya nchini humo imetangaza ongezeko la wagonjwa wapya 29 wa korona na kuifanya nchi hiyo sasa kuwa na jumla ya wagonjwa 110. Waziri wa afya Mtaikagwe amesema katika wagonjwa hao wapya, raia wa Kenya ni 28 na wakongomani mmoja. Nimesikitishwa sana kwa baadhi ya Wakenya wenzetu wameamua kutumia mitandao ya kijamii kufanya utani efforts. Kuhusu baadhi ya juhudi zetu, jana niliwapa taarifa kuhusu vijana wawili waliopona ugonjwa huu hatari wa korona. Hata hivyo, baadhi yetu kwa makusudi kabisa wanapuuza juhudi zetu, na katika kufanya hivyo kudhalilisha wakenya wawili. Wakati huo huo, waziri Kagwe ametangaza hatua mpya, ambapo ameagiza abiria wote wanaotumia usafiri wa umma kuvaa barakoa au vifunika nyusu. Chama cha madaktari nchini Tanzania, MAT, kimetoa wito kwa serikali kuhakikisha madaktari na wauguzi wana wapatikanaji wa vifaa vya kinga dhidi ya mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19. Wito wa madaktari wa Tanzania ndio kilio cha madaktari wengi katika nchi zinazoendelea hata zile zilizoendelea ambapo wakati fulani wauguzi na madaktari wamepata maambukizi ya ugonjwa huu kutokana na kukosekana kwa vifaa. Rais wa chama cha madaktari nchini Tanzania Elisha Osati amesema vifaa kinga kwa wauguzi na madaktari vinahitajika nchini humo kuliko wakati mwingine wowote kutokana na hatari ya idadi ya raia wanaoweza kupata maambukizi sasa. Serikali na wadau wengine wote kuweza kuhakikisha kwa kwamba watumishi ao wanapewa vifaa vya kutosha vya kujikinga, kwa sababu bila bila vifaa vya kujikinga vizuri, na wao wanaweza kapata posibiliti ya kuweza kuambukizwa. Madaktari wakiambukizwa ni shida. Kauli ya madaktari inatolewa wakati huu nchi hiyo ikirekodi visa vya wagonjwa ishirini wa Covid 19 huku wawili wakithibitishwa kuwa wamepona. Serikali ya Rwanda imetangaza kuongeza muda wa watu kutotembea nje kwa siku 15 zaidi ili kuzuia maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Ni uamuzi ambao umeafikiwa na baraza la mawaziri baada ya kuandaa kikao kupitia njia ya video. Taifa hilo limethibitisha visa sabini vya maambukizi ya ugonjwa wa korona. Serikali ya Rwanda imetangaza kuwa itazuia magari makubwa ya mizigo yanayotoka Kenya na Uganda kuelekea nchini Burundi akitumia njia ya Rwanda kuingia nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa maswala ya jumuia ya Afrika Mashariki wa Rwanda Balozi Olivie ndugu girihe amesema hatua hiyo imetokana na uamuzi wa Burundi kuzuia magari ya mizigo kuingia nchini Burundi na kukwama upande wa Rwanda kwenye mpaka wa nchi hizo mbili. ni byo koko u rwanda rwandikiye republika ya uganda na republika ya kenya rubwira ibyo bihugu byombi ko ni kweli serikali ya Rwanda iliandikia barua serikali ya Uganda na Kenya ikieleza kuwa magari yanayobeba mizigo kuelekea Burundi hayaruhusiwi kuingia nchini humo kutokana na hatua hiyo ya Burundi. Na sisi pia tumelazimika kuchukua uamuzi wa kutoruhusu magari hayo kwenda Burundi kupitia Rwanda. Hatua ya serikali ya Burundi inakiuka hatua iliyochukuliwa na mawaziri wa afya na mawaziri wa jumuia ya Afrika Mashariki ili kurahisisha vyakula na bidhaa kupatikana kwa urahisi katika kipindi hiki. nicemezo abaministri b'ubuzima na abaministri bashinzwe ibikorwa by'umuryango. Hatua hii ya serikali ya Burundi inahusu nchi ya Uganda na Kenya pamoja na nchi ya Burundi. Sisi kwa upande wetu, magari ya kuja Rwanda yataendelea kuingia kwenye ardhi yetu Kenya yaraje na Rwanda yazaga mu Rwanda nta kibazo azakomeza yinjire ku butaka bwacu. Kwa kawaida magari makubwa ya kutoka bandari ya Mombasa upite Uganda na Rwanda na kuingia nchini Burundi. Wizara ya afya nchini Uganda inapanga kugeuza uwanja wa Nambole kuwa kituo cha matibabu iwapo visa vya maambukizi ya ugonjwa wa Korona vitaendelea kuripotiwa. Hata hivyo, katibu wa wizara ya afya nchini Uganda, Diana Twine, amesema hilo litafanyika li iwapo hospitali ya Entebbe Grade B itashindwa kustahimili idadi ya wagonjwa. Msikilizaji, tangu nchi kadhaa hapa barani Afrika zianze kutekeleza amri ya kutotoka nje au kutembea usiku, vyombo vya usalama vimeonyeshewa vidole kwa kutumia amri hizi wanyanyasa raia. Mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu juma hili yamelaani vitendo vya kikatili vinavyofanyiwa raia katika nchi ambazo zinatekeleza makata haya, mashirika haya yakivitaka vyombo vya dola kuheshimu sheria na haki za binadamu. Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa maswala ya siasa, anaangazia swala hili akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kwanza kabisa tuseme hali ambayo tumejipata ndani, hasa tukiwa nchi za Afrika, ni hali ngumu. Hali ngumu kwa sababu ugonjwa huu hauna mipaka. Ugonjwa huu una hatari ya kuhakikisha kwamba uchumi na mambo mengine yanazorota. Hivyo kile tunachokiona ni kwamba viongozi wetu, nafikiri wameshughulikia wa hili jambo hili kwa njia ya mshtuko kwanza na pia kwanza wazi, kuamba, kwa njia ya kuonyesha wazi kwamba hawakukuwa tayari wala hawaelewi ni nini ambacho wananchi wao wanahitaji, na kwa sababu hiyo wanasema huku kwamba wanawatetea wananchi wao na huku wanawanyanyasa. kwa sababu ni kwa sababu gani ambapo unaweza kusema unajaribu kutunza afya ya watu na huku unawagonga rungu huku unawapiga risasi huku unawakandamiza na, na unawanyima haki zao za kibinadamu? Ni mtazamo wake wakili Martin Ulo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi nchini Kenya. Watu kumi na nne zaidi wamethibitishwa kupatikana na virusi vya Covid 19 nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Congo na kufikisha idadi ya maambukizi kwa watu 123. Idadi ya vifo kufikia sasa katika taifa hilo ni watu 11. Viongozi wa dini ya Kiislamu nchini Somalia wapo mstari wa mbele kuhamasisha raia kuhusu virusi vya ugonjwa wa COVID-19, kinyume na propaganda zinazoendeshwa na kundi la kigaidi la Alshababu. Kwa mujibu wa Alshababu, korona ni virusi ambavyo vinasambazwa na, na wanajeshi wa mataifa mengine ambao wanahudumu katika taifa hilo RFI. Zahanati mmoja nchini Afrika Kusini, katika jiji la Johannesburg, imefungwa baada ya muuguzi kupata virusi vya korona. Muuguzi huyo anadaiwa kupata virusi baada ya kuhudhuria ibada katika mkoa tofauti. Wauguzi wengine katika zahanati hiyo wamewekwa kwenye karantini. Rais wa Botswana Mokutise Masisi amepatikana bila virusi vya korona baada ya kuwa kwenye karantini kwa siku 14. Rais Masisi alijiweka kwenye karantini Machi tarehe 22 baada ya kuhudhuria hafla ya kuapishwa kwa rais wa Namibia Haj Gingob. Botswana imethibitisha kifo kimoja na maambukizi mane ya virusi vya ugonjwa wa korona. Rais wa Togo Faure Gnassingbe hapo jana ametangaza hali ya dharura nchini humo itakayodumu kwa miezi mitatu kwa lengo la kukabiliana na kuenea kwa maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Taifa hilo lenye raia takriban milioni 8 mpaka sasa limerekodi visa vya watu 36 wenye maambukizi ya korona pamoja na kifo cha watu wawili. Kulingana na uzito wa jambo hili na hali ilivyo sasa, lakini pia kulingana na katiba ya nchi yetu, ninatangaza hali ya dharura ya kiafya nchini Togo kwa muda wa miezi mitatu. Hali hii ya dharura itaturuhusu kuchukua hatua za kipekee ili kufikia majibu ya kiafya stahiki. Amri ya kutotembea nje itaanza Aprili pili tangu saa moja usiku hadi saa kumi na mbili asubuhi 19, 19. Taifa hilo ndilo linakuwa taifa la pekee la ukanda wa Afrika kutangaza hali ya dharura ya muda mrefu zaidi kukabiliana na virusi vya korona. Nchi nyingine zimetangaza muda wa mwezi mmoja hadi siku ishirini na moja. Tume ya uchaguzi nchini Guinea imesema kuwa chama cha Rais Alpha Conde kilishinda robo tatu ya viti vya ubunge katika uchaguzi wa ubunge uliofanyika mwezi uliopita, uchaguzi uliosusiwa na upinzani. Serikali tayari ilikuwa imetangaza kuibuka na ushindi katika kura ya maoni iliyofanyika siku sawa na uchaguzi kufanyia katiba marekebisho ili kumruhusu Rais Konde kuwania urais kwa awamu ya tatu. Rais Konde anasema marekebisho ya katiba yatawafaidi sana wanawake. Serikali ya Nigeria imetangaza kufanya operesheni ya pamoja na majeshi ya Chadi na Naija dhidi ya makundi ya jihadi ambayo yamekuwa yakitekeleza mashambulizi kwa mataifa hayo. Jeshi la Nigeria limesema mashambulizi ya mara kwa mara kutoka kwa kundi la Boko Haram na lile la Islamic State yamechangia ushirikiano ya huo. Taarifa kuhusu virusi vya korona ili kujilinda na kuwalinda wengine dhidi ya virusi vya korona, tumia njia hii iliyo rahisi: nawa mikono mara kwa mara kwa kutumia maji na sabuni. Ukikohoa au kupiga chafya, tumia kiwiko cha mkono wako. Tumia kitambaa au tishu inayotumika mara moja na kutupwa sehemu ya taka. Toa salamu kwa mbali bila kupeana mikono. Epuka kushikana au kukumbatiana. Huu ni ujumbe kutoka wizara ya afya ya Ufaransa, afya ya umma ya Ufaransa. Hii unayosikiza ni Radio France International na matangazo haya yanapeperushwa moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Shirika la afya duniani WHO juma hili limeeleza wasiwasi wake kuhusu hatari inayoendelea kushuhudiwa kutokana na kuenea kwa kasi kwa virusi vya korona duniani. Mkurugenzi wa shirika hilo Tedros Adhanom Ghebreyesus ametoa wito kwa raia ulimwenguni kuwa kitu kimoja katika kukabiliana na kuenea zaidi kwa maambukizi ya ugonjwa huu ambao umeharimu maisha ya watu laki sita duniani tunapoingia katika mwezi wa nne tangu kuzuka kwa janga hili kima la kimataifa la COVID-19. Nasikitishwa na ongezeko la maambukizi haya duniani. Kipindi cha wiki tano zilizopita tumeona maambukizi yakiongezeka na kufikia katika mataifa mbalimbali, idadi ya vifo vimeongezeka wiki iliyopita, na siku chache zijazo tutakuwa na visa milioni moja na vifo elfu hamsini. Matamshi ya WHO yanakuja wakati huu wataalamu wakionya kuhusu uwezekano wa mataifa ya Afrika kuwa katika hali mbaya zaidi ndani ya majuma machache ya ajayo. Madaktari katika jiji la Paris nchini Ufaransa wameonya kuhusu kukosekana kwa dawa za kutibu malaria, kwani madawa mengi ya kutibu malaria yanafanyiwa uchunguzi kubaini iwapo yanaweza tibu virusi vya COVID-19. Madaktari kote duniani wanafanyia majaribio dawa za chloroquine na hydrochloroquine, hivyo kuibua wasiwasi kwa huenda dawa za kutibu malaria zikakosekana. Waziri wa mambo ya nje ya Ufaransa Jan Ves Ledrian amesema serikali yake inaendelea na majadiliano na nchi ya Australia kuangalia uwezekano wa kuondoa raia wake waliokwama nchini humo tangu kuzuiwa kwa safari za kimataifa. Ledrian amesema zaidi ya raia elfu tatu na mia tano wamekwama nchini y Australia na tayari baadhi wameanza kusafiri kurejea manyumbani. Kauli yake inakuja wakatu taifa hilo likiendelea kurekodi visa zaidi vya wagonjwa wa COVID-19. Sabet Nidea ni msemaji wa serikali ya Ufaransa. Sio kusema kwamba hatutatoa hesabu, ni kawaida. Tumeshirikiana na rais wa jamhuri kwa namna ya kipekee ili kwamba kanuni za kidemokrasia ziheshimiwe. Ndiyo maana tumeomba iundwe sheria inayohusu hali ya dharura ya afya. Sheria hii itachunguzwa na kujadiliwa na wabunge. Tuko katika uwanja wa mapambano na sisi inabidi tupambane wa hesabu. Ni sauti yake sibithnidea, msemaji wa serikali ya Ufaransa. Idadi ya vifo vinavyotokana na ugonjwa COVID-19 nchini Marekani imefikia watu 5. Taifa la Hispania limesajili vifo 1000 vipya vinavyotokana na ugonjwa wa korona. Hii ni licha ya mataifa mengi duniani kutangaza kusitisha shughuli zake kukabili virusi hivyo. Uhispania kadhalika imesema kuwa mlipuko wa korona umechangia vijana wengi kukosa ajira, hivyo hali yake ya kiuchumi ikaanza kuyumba. Ni saa 12 na dakika 14. Na kwa sasa basi tupate aliyochapishwa katika magazeti mbalimbali, naye Ali Bilali. Naam, ni kushukuru sana Benson Wakoli, na hongera sana kwa matangazo. Nianze na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya, lao limechapisha habari kuhusiana na watu wawili wafariki kutokana na virusi vya Covid 19, huku idadi ya wagonjwa ikifikia watu 110 taarifa ambayo imetolewa na waziri wa afya nchini humo ambayo akieleza kwamba waliofariki walikuwa wakilazwa katika hospitali ya Nairobi na Mombasa. Na gazeti magazeti kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yameandika kuhusu watu wagonjwa wengine wapya kumi na wanne wathibitishwa, idadi yafikia watu 127, walioambukizwa virusi vya korona, na kumekuwa na taarifa kwamba mtu mwingine amegundulika huko jijini Goma katika maambukizi mapya uh, wakati watu 11 wakidaiwa kupoteza maisha kutokana na virusi hivyo vya covid 19. Gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda lao limeandika kuhusu wizara ya afya nchini humo inatarajia kugeuza uwanja wa mpira wa Nambole kuwa sehemu ya kutoa huduma za afya, wakati kukiwa na mtafaruku baada ya mtu mmoja ambaye alishukiwa kuwa na virusi vya korona kutoroka hospitalini, hali ambayo imezua mtafaruku mkubwa. Na gazeti la Sudan Tribune lao limeandika kuhusu waziri wa afya nchini humo ametoa tahadhari kwamba huenda watu wakaongezeka zaidi kuwa na maambukizi ya virusi vya korona nchini humo Wakati tayari watu saba wakithibitishwa kuwa na virusi hivyo huku kukiwa na hofu ya kuongezeka kwa wagonjwa wengi zaidi. Na gazeti la Washington Post la huko nchini Marekani lao limeandika kuhusu watu milioni kumi raia wa Marekani wamejiorodhesha katika taasisi inayoorodhesha watu wasiokuwa na ajira nchini humo kwa kipindi cha majuma mawili na gazeti la Le Monde la huko nchini Ufaransa lao limeandika kuhusu asilimia 95 ya waliokufa na virusi vya korona barani Ulaya walikuwa na umri kati ya miaka 60 kuendelea. Ni kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani WHO, limeandika hivyo gazeti la Le Monde la huko nchini Ufaransa, wakati likiandika pia kwamba watu laki tano wamehesabiwa kupoteza maisha kwa kipindi cha saa 24 zilizopita. Wengi miongoni mwa waathirika wa virusi vya korona wamekuwa wakisafirishwa kwa helikopta au kwa njia ya treni zile za kitabibu kutoka Paris na mji wa Grand Est. Virusi vya korona vyateketeza watu elfu kumi huko nchini Uhispania, ikiwa ni nchi ya pili kukumbwa na maafa zaidi. Watu elfu nne zaidi wapoteza maisha nchini Ufaransa, wakati makataa ya kutotembea yatangazwa katika visiwa vya Martinique na Guadeloupe. Limeandika hivyo gazeti la Le Monde. Na magazeti ya huko nchini Tanzania, gazeti la Habari Leo, Majaliwa ataja mambo kumi ya mkazo mwaka elfu mbili na ishirini, elfu mbili na ishirini na moja na, na, na, na mapinduzi ya elimu. Benki ya Dunia yaachia trilioni moja nukta moja gazeti la Nipashe tishio la korona wagonjwa wafikia ishirini tito wa LHRC afichua hatari mahabusu mchungaji ataka adhabu kali wakaidi mabweni kuweka washukiwa karantini. Makonda aruhusu bodaboda bajaji kuingia katikati mwa jiji ni taarifa ambayo imechapishwa katika gazeti la Nipashe na gazeti la Uhuru. Mikakati kudhibiti korona ya shika kasi. Waziri mkuu aeleza jinsi serikali inavyojipanga kuhusisha ukuaji uchumi, maendeleo ya watu. Gazeti la Tanzania Daima, hotuba ya Mbowe ya mtisha spika. Nimalizie hapa na gazeti la Mtanzania. Spika azuia hotuba kambi ya upinzani kusomwa bungeni. Mgonjwa wa pili apona korona mwingine mpya aongezeka. Makonda ataka wenye nyumba kupunguza kodi ya asilimia 50. Wengi wamlilia mtangazaji Marin Hassan ambaye alifariki dunia hapo jana na kuzikwa huko kwao Zanzibar ni hayo kwenye magazeti hi leo. Benson Wakoli ni kushukuru sana Ali Bilali kwa kutuandalia uchambuzi wa magazeti, na kwa sasa basi tupate makala ya Jua Haki Zako naye Emmanuel Richard Makundi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, mataifa mengi duniani bado yanatekeleza adhabu ya kifo na ripoti ya hivi karibuni ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International imeonyesha kuwa takribani watu 993 walinyongwa katika mataifa 23 duniani kwa mwaka wa 2017, lakini ikiwa ni pungufu ya asilimia 4 ukilinganisha na mwaka wa 2016 ambapo watu takribani 1032 walinyongwa. Mataifa kama vile China, Iran, Saudi Arabia, Iraq na Pakistan yametajwa kuongoza katika orodha ya mataifa ambayo bado yanatekeleza adhabu ya kifo, na hata idadi ya watu walionyongwa bado haifahamiki. Lakini mataifa mengi ya bara la Afrika na yenyewe yameachana na adhabu ya kifo, na baadhi bado yanaendelea kutekeleza. Leo kwenye makala ya Jua Haki Zako tunaangazia, je, ni kweli adhabu ya kifo ni suluhu ya kukomesha vurugu na makosa ya jinai kwenye jamii? Na vipi imani iliyopo kuhusu adhabu ya kifo ambayo wananchi wengi wanayo? Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Ungana nami nikikudadavulia na mwanasheria wakili Ojwang'agina akiwa Nairobi nchini Kenya kufafanua adhabu ya kifo na mtazamo wake kisheria. Naam, kama nilivyokuambia basi, kwenye laini ya simu tunaungana na wakili Ojwang'agina, yeye yuko Nairobi nchini Kenya. Wakili Ojwang'agina, karibu kwenye makala ya Jua Haki Zako jumaa hili. Shukran sana. Na pengine, wakili wajuanga gina, kwa kuanza, nini mtazamo wako kuhusu adhabu ya kifo? Adhabu ya kifo ni mambo ambayo ililetwa na hasa na nchi za magharibi na ikasambazwa duniani kote mpaka Afrika, Asia na kadhalika, na sasa nchi hizo hizo zimependuka mwenendo, wanasema ikomeshwe na wanataka nchi zingine wafuate hao pia kwa ikomesha, lakini ushawishi wao kwa kushawishi nchi nyingi zikomeshe adhabu ya kifo haijafaulu. Kwa hivyo ni mambo ambayo bado inajadiliwa kwenye nyazifa mbalimbali ya kimataifa na kinyanja mbalimbali ya ndani la taifa mbalimbali mbali. Naam, wakili, unadhani ni kwa nini, uh, shindua, uh, kwa nini nchi zinashindwa kuachana kabisa na utekelezaji wa adhabu ya kifo ama kuwahukumu watu adhabu ya kifo? Sababu so, kubwa ni ya kwamba wengi wa wale walioko mamlakani wanafikiria kwamba adhabu ya kifo ikitekelezwa itazuia wengine wasitende ile ambayo hatia ambazo zina adhabu ya kifo, kwa hiyo wanaitumia, wana kama kiti ya kushtua wale ambayo wangependa kufanya maovu kwamba wazifanye hivyo. Nam, tumeshuhudia hivi karibuni rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni akisema kwamba pamoja na kwamba nchi yake iliachana na kutekeleza adhabu ya kifo atairejesha. Pengine unadhani kuna haja ya adhabu ya nchi ambazo zilikuwa zimeachana na kutekeleza adhabu ya kifo kurejesha adhabu ya kifo? Umetaja nchi mbili za Afrika ya mashariki na zote zile, wanasema ni viongozi wa kilele kabisa wanaongea, yaani rais ya nchi hizi mbili. Wananchi wenyewe hawajaongea kupitia wakilishi wao au wenyewe. Kwa hivyo, kile kinachotakikana ni kuwepo adhabu ya kifo au kutupilia mbali adhabu ya kifo, ijadiliwe ipasavyo katika bunge la nchi. Bunge ndio ifanye uamuzi, sio rais. Rais ni mtu mmoja tu, anafanya kazi kwa muda mfupi, anaondoka. Kwa hivyo hatuwezi kuwa tunafuatilia fikira ya rais mmoja au rais wawili. Kwa hivyo ile inatakikana katika nchi nyingi ni majadiliano mahususi ambayo itafanywa na ma, ma, bunge katika nchi hizo na taasisi zingine ambazo zinaunganisha watu wengi ili maoni wengi ya watu wengi wezavyo iweze kusikika kuhusu hayo mambo badala ya viongozi kuamua kutokwepo adhabu ya kifo au kutoweka adhabu ya kifo. Nam msikilizaji, kama umeungana nasi makala ni jua haki zako, na juma hili tunaangazia ripoti ya Amnesty International kuhusu utekelezwaji wa adhabu ya kifo wa kidunia. Tuko na wakili Ojuanga Gina kwenye laini ya simu akiwa Nairobi nchini Kenya. A, wakili, pengine tutazame zile imani ama zile myth ambazo watu wanazo kuhusiana na adhabu ya kifo. Mojawapo nilikuwa nikiona kwenye mitandao sana. A, wengi wanaamini kwamba adhabu ya kifo itamaliza suluhu ya vurugu na mauaji yanayotokea katika jamii na kutenda haki kwa wahanga. Hiyo uh, inaonekana sio maoni ambaye inaegemea utafiti ya kisasa, kwa sababu ukitazama kama nchi ya Marekani ambayo kuna watu wengi wanauliwa uh, kwa kwamba kwa wametenda maovu, haijapunguza idadi ya maovu kama hayo, inaongezeka. Ukitazama nchi ya China pia namna hiyo na, na nchi zingine za Yuropa. Lakini pia ukitazama zile nchi ambazo zimepiga marufuku adhabu ya kifo utaona ya kwamba yale uh, makosa ambayo hapo mbeleni zilikuwa zinaadhibiwa na adhabu ya kifo zimepunguka, kupitia kuelimisha watu na kulete hali ya maisha katika nchi hizo, watu wapende kuishi. Hali ya uchumi yao iko nzuri, hali ya ajira iko nzuri, mambo kama hayo ndio mkubwa, ndio kubwa kwa kurudisha chini vitendo vile ambavyo adhabu yao ni kifo, kama uwaja wengine, ubakaji wa kwa mabavu. Na na, lakini wakili, pengine hata msikilizaji angeweza kukuuliza hivi sasa anakusikia ana, ana kama mwanasheria na anasema ni vipi ikiwa hata wewe wakili, kwa mfano, ndugu yako akawa ameuawa kwa kukatwa pengine na, na panga, alafu mtuhumiwa akafungwa tu kifungo cha maisha pengine, ama akafungwa miaka kumi na tano jela. Unadhani ni haki wakati amechukua uhai wa ndugu yako? Uh, adhabu ya kifo inaletwa uh, sio ku Uh, lipa ule mutu ambaye ameathiriwa na ile mambo imetendeka, lakini hasa ni mambo ambayo, adhabu ambayo inaletwa kwa niaba ya serikali kwamba ukiua unaadhibiwa na serikali, sio kuadhibiwa na ule mutu ambaye familia ya ile mutu ambaye amekufa. Kwa hivyo kama ingekuwa hivyo kungekuwa na vurugu nchini kwamba mtu akishtakiwa kwamba aliua ndugu yako akiwachiliwa, una, winda unamuua, hiyo italete haki ya ha, hali ya vurugu. Wakili, kuna imani kuwa pia adhabu ya kifo ni nzuri tu ikiwa umma ama raia wamekubali, wewe una mtazamo gani? Hiyo uh, ni kweli kwa jia moja kwamba kama raia wamekubali, lakini kunayo pia nchi zingine ambayo kunayo ubaguzi wa rangi au ya dini na ambayo adhabu ya kifo inatumiwa kudhulumu tu watu wa kabila au rangi ingine kama Marekani, na kwa hivyo vile weupe ndio wengi, ukipiga ukitazama kura ya watu, watu, watu, itapatikana kwamba watu wanakubali adhabu ya kifo lakini hiyo sio ukweli, kwa maana inatumiwa katika nchi hizo kama dhuluma kwa wachache na walio wengi. Naam, kwa kumalizia tu wakili, wito uh, wako ni nini, uh, kwa jumuiya ya kimataifa, wakati huu kampeni mbali mbalimbali zikifanyika duniani kuyataka mataifa yaachane na utekelezaji wa adhabu ya kifo? Kwa wale watu ambayo walihukumiwa kunyongwa na hawajanyongwa hiyo, na kikiwika haki yao lazima waelezewe, warudi kotini, wanaoelezewe kwamba sasa hawatanyongwa, imebadilishwa iwe adhabu ya kufungwa maishani lakini kuwacha tu mutu bila kumwelezea utanyongwa au utanyongwa, kila siku anafikiria atanyongwa, hiyo ni kumsababishia mateso ya kimafikira kuhusu yale mambo ambayo baada ajafika kotini. Ingefaa kama kila nchi ingetazama itikadi zake, yaani culture yao vile ilivyokuwa zamani. Kama tukifuata haya tutapata suluhu ya kupu maliza mambo ya kunyonga watu kwa maana wameua wengine katika hili bara letu, tutaipunguza sana. Naam, na kushukuru sana wakili Ojwanga Gina. Uh, wakili ukiwa hapo Nairobi nchini Kenya, kwa kushirikiana pamoja nasi kwenye makala ya jua haki zako jumaa hili. Shukran ndogo msikilizaji, na mpaka kufikia hapo, ndio na tia nanga ya makala haya ya jua haki zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emanuel Richard Makundi, kwa heri. Shukran sana Emmanuel Richard Makundi kwa kutuandalia makala hayo ya jua haki zako. Ni saa 12 unusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 unusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli Madaktari nchini Tanzania watishia ama waitisha msaada samahani kwa vifaa vya kuwakinga dhidi ya korona. Zahanati moja fungwa nchini Afrika Kusini baada ya mwuguzi kupata virusi vya korona. Taifa la Iran latilia shaka idadi ya maambukizi ya virusi vya korona. Hujambo na karibu. Chama cha madaktari nchini Tanzania, MAT, kimetoa wito kwa serikali kuhakikisha madaktari na wauguzi wanapatikana na vifaa vya kinga dhidi ya mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19. Rais wa chama cha madaktari nchini Tanzania, Elisha Osati, amesema vifaa kinga kwa wauguzi na madaktari vinahitajika nchini humo kuliko wakati mwingine wowote kutokana na hatari ya idadi ya, ida ya raia wanaoweza kupata maambukizi. Sasa serikali na, na wadau wengine wote kuweza kuhakikisha kwamba watumishi hao wanapewa vifaa vya kutosha vya kujikinga, kwa sababu bila, bila vifaa vya kujikinga vizuri, na wao wanaweza kupata posibiliti ya kuambukizwa. Madaktari wakiambukizwa ni shida. Kauli ya madaktari inatolewa wakati nchi hiyo ikirekodi visa vya ugonjwa ishirini wa covid 19, huku wawili wakifariki. Nchi ya Kenya imethibitisha vifo vya watu wawili zaidi vilivyotokana na ugonjwa wa covid-19 na kufanya idadi ya waliokufa nchini humo kufikia watatu. Katika hatua nyingine, ya wizara ya afya nchini humo imetangaza ongezeko la wagonjwa wapya 29 wa korona na kuifanya nchi hiyo sasa kuwa na jumla ya wagonjwa 110. Waziri wa afya Mtaikagwe amesema katika wagonjwa hawa wapya raia wa Kenya ni 28 na mkongomani moja. I'm deeply saddened that a. Nimesikitishwa sana kwa baadhi ya wakenya wenzetu media, wameamua kutumia mitandao ya kijamii of of kufanya utani kuhusu baadhi ya juhudi zetu. Jana niliwapa taarifa kuhusu vijana wawili waliopona ugonjwa huu hatari wa korona. Hata hivyo baadhi yetu kwa makusudi kabisa wanapouza juhudi zetu na katika kufanya hivyo kudhalilisha Wakenya wawili. Wakati huo huo, waziri Kagwe ametangaza hatua mpya ambapo ameagiza abiria wote wanaotumia usafiri wa umma kuvaa barakoa au vifunika nyuso. Wizara ya afya nchini Uganda inapanga kugeuza uwanja wa Nambole kuwa kituo cha matibabu iwapo visa vya maambukizi ya ugonjwa wa korona vitaendelea kuripotiwa. Hata hivyo katibu wa wizara ya afya nchini Uganda, Diana Atwine, amesema hilo litafanyika iwapo hospitali ya Entebbe Grade B itashindwa kustamili idadi ya wagonjwa wanaofikishwa katika hospitali hiyo. Msikilizaji nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, pengine hili litakuwa ni habari njema baada ya nchi ya Kenya na Tanzania kutangaza kupona kwa wagonjwa wa COVID-19. Hapo jana nchi ya Kenya ilitangaza kuponwa kwa wagonjwa wawili huku Tanzania serikali ikitangaza kuponwa kwa wagonjwa wawili mpaka kufikia sasa. Hata hivyo, wananchi wengi bado wana maswali ikiwa wagonjwa hawa wameponwa na hawawezi kupata tena maradhi haya au kuambukiza wengine. Mwenzangu Alibilali amezungumza na Victor gani kutoka hospitali ya Mata hapa jijini Nairobi, nchini Kenya. kama vile unavyopata homa ya kawaida Unajua, hakuna matibabu ya homa, yani zile colds ambazo zinasababishwa na virusi vingine. Uh, kinachofanyika ni kwamba wakati mwili haija kumbatiana na ugonjwa kama huo, itakushika ikuadhiri, lakini baada ya siku kadhaa mwili wako inatengeneza zile, zile antibody yani kinga dhidi ya ugonjwa huo, na basi ndi, ndivyo inafanyika katika ugonjwa wa korona, kwa maana unapata ugonjwa na baada ya siku kadhaa mwili linatengeneza kinga dhidi ya ugonjwa huo na basi uh, baada ya kama wiki mbili tatu hivi unapata kwamba mgonjwa ameweza kapona kabisa kwa, kutumia ile kinga ya mwili. Ndiposa unasikia kwamba ugonjwa wa korona kwa yule mtu ambaye hana uh, immunity ya juu ama kona uh, ugonjwa wingine ambao inamwadhiri basi huenda akose kupigana uh, uh, na ugonjwa huu kikamilifu, na basi atapata very severe infection. Mm-hmm, na tuseme sasa hawa ambao wanatangazwa kwamba wamepona virusi hivyo vya, vya korona, ha, hawana tena athari zozote kusema kwamba wanaweza wakawaambukiza wengine? Uh, bila shaka hivi sasa tunavyosema kwamba mtu amepona, tunafanya zile tests mara nyingi uh, hadi tupate ile inaitwa negative test, na negative test ni kuangalia ile ile RNA ile zile chembe chembe za virusi katika mwili na ni wakati mtu anapatikana hana chembe chochote katika mwili wake, ndio tunasema kwamba amepona. Na tumezoea mara nyingi, mwanzoni mwanzoni tu kuanza kuripotiwa kwa virusi hivi, tumekuwa tukiona vinaletwa kutoka ughaibuni, lakini sasa kwa hapa nchini au katika mataifa yetu haya ya Afrika, virusi hivi vinazaliwa vipi? Uh, bila shaka uh, virusi vya kwanza kufika nchini zilitoka ng'ambo, lakini hivi sasa baada ya watu wawili watatu kuambukizwa humu nchini, basi ile kusambaza ugonjwa ama kuambukizana uh, inaenea uh, kivyake. Kumaanisha kwamba mtu wa kwanza ndio tuseme alitoka Uitalia ama Ujerumani uh, ama Uchina. Lakini baada ya kuambukiza watu kama watu watatu, na ndivyo vinatarajiwa kwamba mtu mmoja huambukiza watu watatu ni sauti yake daktari Victor gani wa hospitali ya Mata alipozungumza na mwenzangu Ali Bilali. Serikali ya Rwanda imetangaza kuongeza muda wa watu kutotembea nje kwa siku 15 zaidi ili kuzuia maambukizi ya ugonjwa wa Covid 19. Ni uamuzi ambao wa umeafikiwa na baraza la mawaziri baada ya kuandaa kikao kupitia njia ya video. Serikali ya Rwanda imetangaza kuwa itazuia magari makubwa ya mizigo yanayotoka Kenya na Uganda kuelekea nchini Burundi ikitumia njia ya Rwanda kuingia nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa masuala ya jumuiya ya Afrika Mashariki wa Rwanda Olivier Nduhugirehe amesema hatua hiyo imetokana na uamuzi wa Burundi kuzuia magari ya mizigo kuingia nchini Burundi na kukwama upande wa Rwanda kwenye mpaka wa nchi hizo mbiliniyokoko rwadandiki ubia ibyo bihugu vyombi. Ni kweli serikali ya rwanda iliandikia barua serikali ya uganda na Kenya uh, ikieleza kuwa magari yanayobeba mizigo kuelekea Burundi uh, hayaruhusiwi kuingia nchini humo. Kutokana na hatua hiyo burundi, ya Burundi, na sisi pia tumelazimika kuchukua uamuzi wa kutoruhusu magari hayo kwenda Burundi kupitia Rwanda. Hatua ya serikali ya Burundi inakiuka hatua iliyochukuliwa na mawaziri wa afya na mawaziri wa jumuiya ya Afrika Mashariki ili kurahisisha vyakula na bidhaa kupatikana kwa urahisi katika kipindi hiki. ni kiemezo abaministre bubuzima na abaministre bachinzwe ibikorwa by'umuryango. Hatua hii ya serikali ya Burundi inahusu nchi ya Uganda na Kenya pamoja na nchi ya Burundi. Sisi kwa upande wetu, magari ya kuja Rwanda yataendelea kuingia kwenye ardhi ardhia Kenya na Rwanda yazaga yazaga mu Rwanda nta kibazo azakomeza yinjire ku butaka bwacu. Kawaida magari makubwa ya kutokea bandari ya Mombasa upite Uganda na Rwanda na kuingia nchini Burundi. watu 14 zaidi wamedhibitishwa kupatikana na virusi vya COVID-19 nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na kufikisha idadi ya maambukizi kwa watu 123. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio, RFI Pure Radio kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Haya ni matangazo ya radio france International. Zahanati moja nchini afrika Kusini, katika jiji la eh, Johannesburg, imefungwa baada ya muuguzi kupata virusi vya korona. Muuguzi huyo anadaiwa kupata virusi hivyo baada ya kuhudhiria ibada katika mkoa tofauti. Rais wa Botswana Mogtise Masisi amepatikana bila virusi vya korona baada ya kuwa kwenye karantini kwa siku 14. Rais Masisi alijiweka kwenye karantini Machi 22 baada ya kuhudhuria hafla ya kuapishwa kwa, kwa rais wa, wa Namibia Haj Gengob. Tume ya uchaguzi nchini Gini imesema kuwa chama cha rais Alpha Konde kilishinda robo tatu ya viti vya ubunge katika uchaguzi wa ubunge uliofanyika mwezi uliopita, uchaguzi uliosusiwa na upinzani. Serikali tayari ilikuwa imetangaza kuibuka na ushindi katika kura ya maoni iliyofanyika siku sawa na uchaguzi kufanyia katiba marekebisho ili kumruhusu rais Alpha Konde kwa nia awamu ya tatu ya urais. Serikali ya Nigeria imetangaza kufanya operesheni ya pamoja na majeshi ya Chadi na Niger dhidi ya makundi ya jihadi ambayo yamekuwa yakitekeleza mashambulizi kwa mataifa hayo. Jeshi la Nigeria limesema mashambulizi ya mara kwa mara kutoka kwa kundi la Boko Haramu na lile la Islamic State yamechangia ushirikiano huo. Taarifa kuhusu virusi vya korona: ili kujilinda na kuwalinda wengine dhidi ya virusi vya korona, tumia njia hii iliyo rahisi: Nawa mikono mara kwa mara kwa kutumia maji na sabuni. Ukikohoa au kupiga chafya, tumia kiwiko cha mkono wako. Tumia kitambaa au tishu inayotumika mara moja na kutupwa sehemu ya taka. Toa salamu kwa mbali bila kupeana mikono. Epuka kushikana au kukumbatiana. Huu ni ujumbe kutoka Wizara ya Afya ya Ufaransa, Afya ya Umma ya Ufaransa. Shirika la afya duniani WHO juma hili limeeleza wasiwasi wake kuhusu hatari inayoendelea kushuhudiwa kutokana na kuenea kwa kasi kwa virusi vya korona duniani. Mkurugenzi wa shirika hilo Tedros Adhanom Ghebreyesus ametoa wito kwa raia ulimwenguni kuwa kitu kimoja katika kukabiliana na kuenea zaidi kwa maambukizi ya ugonjwa huo. Tunapoingia katika mwezi wa nne tangu kuzuka kwa jenga hili kima la kimataifa la COVID-19, inasikitishwa na ongezeko la maambukizi haya duniani. Kipindi cha wiki tano zilizopita, tumeona maambukizi yakiongezeka na kufikia katika mataifa mbalimbali idadi ya vifo vimeongezeka wiki iliyopita, na siku chache zijazo tutakuwa na visa milioni moja na vifo cases and elfu hamsini. Ni sauti yake Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkuu wa shirika la WHO. Mkuu wa tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von ametilia ah, shaka hali ya mlipuko wa virusi vya corona nchini Hungary, hali inayosema imempa madaraka yasiyofaa waziri mkuu wa taifa hilo Victor Orban. Madaktari katika jiji la Paris nchini Ufaransa wameonya kuhusu kukosekana kwa dawa za kutibu malaria, kwani dawa nyingi za kutibu malaria zinafanya uchunguzi kubaini wapo zinaweza kutibu virusi vya COVID 19. Idadi ya vifo kutokana na ugonjwa wa korona nchini Marekani sasa imefikia watu elfu tano. Iran imeripoti watu 124 nchini humo kupoteza maisha kufikia sasa. Naam. Na kwenye maojiano yetu hii leo, mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu juma hili yamelaani vitendo vya kikatili vinavyo fanyiwa raia katika nchi ambazo zinatekeleza makataa haya, haya ya watu kutotembea nje. Mashirika haya yanavitaka vyombo vya dola kuheshimu sheria na haki za binadamu. Mwenzangu Ali Bilali amezungumza na wakili Martino Lo na mchambuzi wa maswala ya siasa anaangazia swala hili akiwa jii Nairobi nchini Kenya. Wanasema huku kwamba wanawatetea wananchi wao na huku wanawanyanyasa kwa sababu, ni kwa sababu gani ambapo unaweza kusema unajaribu kutunza afya ya watu na huku unawagonga rungu huku unawapiga risasi huku unawakandamiza na unawanyima haki zao za kibinadamu. Kwa hiyo wewe, u -u unafikiri nini hasa kilitakiwa kufanyika kwa viongozi wetu hawa, aidha kwa mataifa yetu haya Afrika, ili kuhakikisha kwamba vita hivi isionekani kwamba vinanyanyasa raia kwa njia moja ama nyingine? Kwa kweli jambo ambalo lina maana ni kwamba kwa sababu ugonjwa huu haubagui viongozi haubagui mwananchi wa kawaida, ni nafasi ambayo ingefaa tuichukulie, hasa kama ni viongozi wa, wa Afrika kuwaelezea wananchi kinaga ubaga, huku waelewe matatizo yalivyo na huku hatari zilizopo, na wachukue hatua ambazo zitaelekea hasa wakinga na, na, na, na, na, na ugonjwa huu. Lakini la muhimu hapa ni kwamba viongozi wetu wa Afrika tumemsimamia uchumi wetu kwa njia ambayo haifai, kwa njia ambayo haijakuwa nzuri. Kwa hivyo hatari ni kwamba wakati kama huu inakuwa ni vigumu sisi kuweza ku kuwa, kuwashawishi kuwa, kuwa, kuwa wananchi kwa sababu wananchi hawa wananjaa, wananchi hawa wana mahitaji na wanapowaambia wakae majumbani mwao na wapi chakula jameni unatarajia wale nini nam na katika hali kama hii sasa unafikiri afrika tuko tayari kweli kukabiliana na janga hili au tutarajie kushuhudia kile ambacho tunashuhudia kwa sasa kule nchini italia uhispania uh, ufaransa uh, na kwingineko bila shaka wa afrika, wa afrika hatuko tayari hatuko tayari kabisa Kifedha, kimaandalizi, hasa. Hata ukiangazia uh, jinsi tunavyoweka bajeti zetu kwa, ha, kwa afya uh, ha, ha, ha, havilingani na tatizo tulilonalo. Utadhani ya kwamba elimu, afya na hali ya usalama wa vyakula ni jambo ambalo ingeweza kupewa kipaumbele lakini sivyo. Viongozi wetu katika Afrika tunaweka kipaumbele afisi zetu za rais na baraza la mawaziri, na hasa tunachangia tuna tunaweka hela nyingi kwa ulinzi na kwa watu ambao ni wanajeshi. Kwa hivyo utaona ya kwamba hali ya ujasusi na hali ya ulinzi na vitu ambavyo vinaelekea kugandamiza wananchi, ndivyo ndivyo tunaweka hela nyingi, lakini mahali ambapo wananchi wanafaa kusaidiwa kama afya na vyakula, unaona ya kwamba hela ni chache. Ni mtazamo wake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi nchini Kenya. Kumbuka msikilizaji, vilevile unaweza uh, kupata matangazo hayo kupitia kwenye Facebook ambayo ni RFI Kiswahili, nasi tutapata ujumbe wako na tutaweka hewani. Umewadia sasa wakati wa kupata makala habari rafiki, naye Minslet Ijai. Karibu katika makala ya habari rafiki hii leo, tukiwa bado tunakupa wewe msikilizaji fursa ya kufahamu zaidi kuhusu ugonjwa wa virusi vya korona. Hii leo tungali na Daktari Herima Chao kutoka hospitali ya rufaa ya Moi nchini Kenya, ambaye pia ni mkuu wa afya ya umma katika hospitali hiyo. Karibu. Mimi ni Minslet Ijai. Kwa majina naitwa Josias Bigirimana nikiwa Bujumbura, Burundi. Nilikuwa na swali moja kuhusu janga hii ya corona virus, na zaidi kuhusu matumizi ya simu ya kiganjani. Unaona kabisa watu wanajitahidi kuweza kunawa na maji na sabuni, lakini kabla ya hapo anakuwa amechati akitumia ya simu yake na kuweza kufanya mawasiliano kutumia simu ile ile baada ya kunawa na sabuni na maji, anachukua ile ile simu, anaendelea na mawasiliano, anaendelea kuchati. Sasa nilikuwa nataka niulize, utaratibu upi unaweza kuchukuliwa ili mtu aweze kujilinda kabisa? Mashauri gani mnatoa kwa kuhusu utumizi wa simu za mkononi? Asante sana Josia, kwa swali hilo, lakini ningependa kukujuza sana kwamba wacha usafi huendelewa mara kwa mara, na kwa sasa hivi, hata ikiwezekana Acha mtu vitu vyake viwe vyake. Nachomaanisha ni kwamba hata kama ni simu au kitambaa cha mkono, wacha tu kiwe chako, mtu uzuia mtu kushikashika vitu zako. Uh, naitwa Ives Rukundo, uh, nikiwa mji wa Bujumbura nchini Burundi. Swali langu kwa dokta nilikuwepo nahitaji kumuuliza uh, kwa kutokana na hizi nguo za mitumba, unakuta baadhi zinatoka huko barani Ulaya na zinakuja huko barani Afrika, unakuta kuna uh, baadhi ya raia tunakwenda huko sokoni kuzinunua. Kwa mfano unakuta kuna raia mmoja ilikuwepo, mfano ipo na kirusi hicho cha korona, uh, ikatokea huyo mtumba ukaja hapa Afrika na mtu akaununua na kauvaa, je, anaweza kuambukizwa na virusi vya korona kwa kupitia nguo hiyo ya mtumba? Sana Ivers, nimepata swali lako, lakini kukuambia kwamba nguo za mtumba ndio usafi lazima ukuwe. Ukinunua nguo ya mtumba, lazima mpaka ufue uoshe na uweke kwenye jua, uhakikishe kwamba imekauka vilivyo. Lakini virusi hivyo vya korona havisambazwi kupitia kwenye nguo iliyokuwa imevaliwa na mtu. Maanake kwa sababu nasema hivyo ni kwamba virusi hivyo sana sana kwa sasa hivi vile wataalamu wanavyosema, vinasambazwa kutokana na chembechembe chembe za mate na makamasi kwa hivyo usafi uendelee kuzidi tu. Ukipata nguo, hata kama umenunua nguo ya mtumba, umenunua nguo wapi wewe, hakikisha umeifua vizuri na ukaianika penye jua, nikakauka vizuri. Naam, kwa majina naitwa Biladi Novichi Gardiani Mapesa wa Uvira Mulongo DRC. Swali langu kwa daktari ilikuwa ni kuulizia umbu kapana anauza kapaa anauza kapa na virusi vya korona anaweza kamkula mtu ambaye kuna corona virusi ki akimkula mtu ambaye ana corona virusi, ule mtu ambaye kuko na corona virusi anaweza kumbukizwa corona virusi kupitia umbu? Asante sana Bin Laden. Kwa sasa hivi hata kulingana na toa, na wataalamu vile wanavyoendelea kututolea taarifa kulingana na virusi hivyo vinavyoendelea kusambazika, lakini kwa sasa hivi hawajatujuza kuhusu kwamba mbu inaweza toka kuuma aliye na virusi hivyo vya corona na akapita kwa mwingine na vikasambazika, lakini ningependa kuhamasisha kwamba Hapana, mbu haisambazi virusi hivyo kwa koro, vya corona kwa mtu mwingine, kwa sasa hivi kulingana na vile tunavyojua sisi. chambo ya RFI Kiswahili, ni ashbeka Gregori Senga kutoka Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nilipenda tu kuuliza swali yangu ni kusema kwamba hivi tangu malali yenye ilianza magonjwa ya coronavirus, hivi ni kitu gani kilisababisha zaidi? Paske tunasikia kama mashine eko na mlaumu etazini kusema kama bonjo bali sababisha ile ugonjwa uanze etazini, iko na molaumu paka vile vile shine. Sasa kusema ukweli, uko ni wapi kati ya leo pande mbili? Asante sana Ash, ningependa kukwambia kwamba virusi hivyo kulingana na vile sasa vinajulikana vilitoka upande wa China ndio, lakini bado utafiti unaendelea kufanyika. Kwa hiyo kwa sasa hivi jibu mwafaka siwezi kupa, na sababu za Marekani na China kuleta mzozano kidogo kwa sababu ya, ya virusi hivyo, bado wataalamu wenyewe wa kisayansi hawajakuwa na uhakika kabisa wa mahali virusi hivyo vilipotokea au vile vilipo vilivyofika mpaka vikatokea kusambazika duniani. Msikilizaji kushiriki katika makala ya habari rafiki, tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Mjambo wasikilizaji wote wa RF Kiswahili, mimi ni Prince Kakombe toka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimboni e, Nord Kivu. Nimetaka kuuliza hii virusi ya korona ikiwa mtu basi, ambaye amekamatika nayo anagonjwa, ikiwa hatapata dawa, anaweza kuishi wakati apata gani? Na ikiwa atapata dawa, basi ataitumia muda wa pata gani ili apone? Asante sana Kakombe kwa swali hilo, lakini kwa sasa hivi ningesema kwamba virusi hivyo vinavyopata mtu vinalingana pia vile vitakavyokuweza wewe mwenyewe kama binadamu. Ninachomaanisha ni kwamba kama kwa mfano una kinga iliyo thabiti mwilini mwako, hivyo virusi hata vikikupata na ukuwa umepata matibabu kwa mapema, virusi hivyo kukuondokea ni rahisi sana, lakini kwa aliye na kinga ya mwili dhaifu isiyo imara kabisa, aki pata virusi hivyo, basi ina, inaonyesha kwamba anaweza kaa sana hospitalini au matibabu yake anaweza chukua muda sana, kulingana na kinga yake iliyo mwilini. Maana lazima mpaka kinga ya mwili ikue kwanza, ina nguvu zaidi, ndiyo iweze kupambana na virusi hivyo, hata kama madawa unatumia. Kwa majina naitwa, anaitwa Victor Bim Serabuye, anapatikana Geita, nchini Tanzania. Mimi napenda kumuuliza daktari kwa nini ugonjwa huu wa COVID-19 unaosababishwa na virusi vya korona uh, una, unaonekana kuwa kuwaua sana watu ambao wana umri wa kuanzia miaka arobaini mpaka hamsini kuliko wenye umri wa kuanzia miaka arobaini kushuka mpaka kwenye thelathini na tano ishirini. Asante, nashukuru kwa swali hilo. Ningependa kueleza kwamba sababu wanavyosema inaathiri sana watu wenye miaka kama hamsini na ama sitini na ni kwa sababu ya kuwa muda mwili unapofika umri huo kinga zake za mwili zinaanza kukua na unyonge fulani, na utakuta mara kwa mara sana sana, utakuta mara kwa mara mzee mwenye umri huo kidogo ako na ugonjwa wa kisukari, ako na presha. Kwa hiyo sasa, ndio maana unakuta virusi hivyo vikipata mtu kama huyo kummaliza ni mapema sana, manake kumbuka kwa saa hizo kinga yake ya mwili inapambana na kupigana na presha au inang'ang'ana kupigana na, na kisukari. Sasa ikipatana tena na virusi hivyo vinavyokuja kwa ukali basi ni rahisi sana kumaliza mtu mwenye makamu ama mwenye umri huo mkubwa. Mimi ni Dekwaya, nikipatikana Congo, provensi ya Nor Kivu, teritwari ya Masisi, muji wa Rubaya. Ulizo yangu ni hii, eske nikigusa kwenye mutu wa korona amegusa na pale pale, kama nimeambukiziwa ile magonjwa na pale pale mi na nawa ile magonjwa, inaweza ikapotelee pale pale. Kwaya, asante. Ndio, ndio maana kila muda mtu anasisitizwa kuosha mkono mara kwa mara, maana kwa kuosha mkono pia unaua viini hivyo na unajisaidia pia kutovisambaza kwako mwenyewe ama pia kuvisambaza kwa mwingine. Kwa hivyo ndio kila mara unapogusa chuma, unapogusa meza, unapogusa popote pale ndio maana unasisitizwa sana, usikimbilie kushika uso, usikimbilie kushika macho au mdomo muda wakati mikono yako ni michafu. Ukiona umeshika mali, kwanza osha mikono tena, osha mikono kwa njia mwafaka inayoonyeshwa na madaktari. Ndio kwa jina naitwa Sheti Il defense Sheltiel toka DRC moba Kirungu, swali langu kwa Dr. Nili, je, inawezekana wazungu watutumie eh, vaccine feki hapa Afrika ili kisha miaka makumi mbili ugonjwa wa corona urudie tena hapa Afrika? Sheti, tumepokea swali lako na tunaelewa uoga ulio nao, lakini tungependa kuhakikishia kwamba chanjo ama madawa ambayo yanaruhusiwa kutumika wakati kama huu, hayo ni madawa ambayo yamepitia utafiti mkali sana na wanasayansi, na pia mashirika ambayo yanathibitisha ama kuaprove dawa hizi na chanjo zikaweze kutumika, ni mashirika ambayo yanaaminiwa sana, kama vile World Health Organization, shirika la WHO na kwa hivyo ndio maana kila mara tuna imani sana na yale matakwa na madawa ambayo WHO inathibitisha ama ina approve kutumika kwa wagonjwa ama katika hali kama hizi na kufikia hapo tunatia kikomo kwa makala ya Habari Rafiki hii leo. Shukran kwa wataalamu wetu, Dr Victor Ngani kutoka hospitali ya Mata jijini Nairobi, na Herima Chao, mkuu wa afya ya umma katika hospitali ya rufaa ya Moi nchini Kenya. Mimi ni Minsletijai, kwa heri kwa sasa. Shukran sana mseti jai kwa kutuandalia makala hayo. Kumbuka msikilizaji, vilevile unaweza husika kwa kutuma swali lako ambalo swali hilo vilevile vile sisi tutaliwasilisha kwa daktari na daktari atakupa majibu mwafaka kuhusiana na ugonjwa huo. Na zikiwa zimesalia dakika nne kufika mida saa moja majira ya Afrika Mashariki, baadhi ya taarifa kuu tulizokuandalia hii leo ni pamoja na madaktari wa Tanzania waitisha msaada wa vifaa vya kuwakinga dhidi ya korona zaanati mmoja fungwa nchini Afrika Kusini baada ya wuguzi kupata virusi vya korona. Taifa la Iran latilia shaka idadi ya maambukizi ya virusi vya korona ambayo yamekuwa yakizidi kuripotiwa katika taifa hilo kila kuchao. Kabla ya kuondoka studioni, msikilizaji, basi na kuacha na kibao korona chake msanii BBDJ kutoka Bukavu, Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Yeah. Tubaki nyumbani, tusirange range hili tujikinge, tusirange range hili tujikinge. Hapana kujuliza alama nne ya mtu wa corona. Kwanza, taskia kila mara mwili kuchoka, kuchoka hata hujafanya kitu nyumbani bado ujatoka. Pili, taskia ni kugumu kupumua, tawaza umenigwa. <laughs> wawe amoa Utapata alama kichwa kuuma yeah. Utakoserwa kila, kila mara mwenye huruma ine mwili yeah. Wako wote utakuwa na joto, maumivu mwilini, jamani, hiyo sio ndoto. Ujikaze kila mara kunoa mikono na sabuni, tumia maji ya kloro nyumbani, hata kwenye kampuni. Usifanye chance kiss na bis kwenye salamu yeah. Gohola kwenye makwapa, ukisikia hiyo hamu wenye pua, vaa maska ikiwezekana, ukivaa asubuhi na bidu ibadili mchana yeah. Ulimwengu wateseka, kwenye TV utaona ulianzia China, China, sasa iko kila kona na aliko Wakongomani sote kujipimisha, inawezekana tuna korona lakini haijakionyesha. Epuka kutembea ndani ya gari ambayo imejaa mubaalebaa herali minja, minja. Aujue huyo alikuwa na nani, na nani alikuwa na nani, na nani alifanya nini. Nani alifanya nini na nini ligusa na nani, na nani. Mheshimiwa Rais alikataza mkusanyiko yeah. Bibi Djendomi na kazi hiyo, aliko, aliko, aliko. ni kibao korona chake mwanamziki BBI, BBI, DJ, kutoka kule Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Shukrani za dhati kwa wote waliofanikisha matangazo haya, mkuu wa idara Robert Minangwa, Emmanuel Makundi msimamizi wa matangazo, Vitali Mugisho Kulembwa ambaye amekuwa fundi wa mitambo. Mimi naitwa Benson Wakoli.