Ni saa kumi na mbili kamili za jioni Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na moja kamili za jioni. Hii ni RF Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Ali Bilali. Miongoni mwa wale ambayo nimekuandalia ni pamoja na idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya Imefikia watu 166 baada ya watu wengine wanne kuthibitishwa hii leo. Na askari wanne nchini Rwanda wakamatwa kwa kuhusishwa na ubakaji, wakati wakiwalazimisha watu kurejea manyumbani kutokana na mlipuko wa virusi vya COVID. Na kule nchini Senegal sherehe za uhuru zimefutwa kutokana na kuendelea kwa maambukizi ya virusi vya korona. Habari kamili, msikilizaji, kumbuka matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www rf kiswahilicom. Idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya imefikia watu 126 baada ya watu wengine wanne kuthibitishwa hivi leo. Waziri wa afya nchini Kenya, Mutahi Kagwe, amesema kati ya watu 372 waliofanyiwa vipimo, wanne ni raia wa Kenya na raia mmoja wa Pakistan. Waziri Kagwe hata hivyo ametoa wito kwa vijana nchini Kenya kuwa mstari wa mbele kusaidia serikali kukabiliana na virusi hivyo. Nataka kusema mimi, nataka kuwasihi vijana na wasichana wetu, tujitayarishe kulinda hii nchi yetu kutoka kwa hii virusi. Kila vizazi katika maisha hii yetu na vizazi hii ya leo imepatiwa jukumu la kupigana na hii virusi, ndiyo Kenya yetu, tusije tukaisha. Tusipofanya hivyo, wale ambao watakuwa na shida kubwa ni nyinyi vijana. Tusipojihadhari basi, nyinyi vijana wetu, jukumu lenu ndio itakuwa kutuzika sisi wazazi wenu. Ni sauti yake waziri wa afya nchini Kenya, Mutahi Kagwe. Rais wa Rwanda, Paul Kagame, amesema hapo jana kwamba amefanya mkutano wenye tija na viongozi wengine wa Jumuiya ya Afrika ambao ulijadili hitaji la jibu kali kwa janga la virusi vya korona. Mkutano huo uliokuwa ukiongozwa na mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, rais wa Afrika Kusini, Siril Ramafosa Ulionyesha umuhimu Afrika kuja pamoja na kuongea kwa sauti moja katika kushughulikia athari za Covid-19. Wanajeshi watano wa Rwanda wamekamatwa baada ya wakazi katika maeneo duni katika mji mkuu Kigali, kwa madai kwamba walibaka wanawake wakati wanalazimisha makataa ya kitaifa kuzuia kuenea kwa Covid-19. Wakazi wa Nyarutarama wamekuwa wakiambia ofisi ya mwendesha mashtaka ya jeshi kwamba askari pia waliwapiga wakazi wa kiume na kuwaibia vitu vyao huko Kigali, imesema taarifa hiyo. Mmoja wa athiriwa aliwaambia waandishi wa habari kwamba mnamo Machi 26 askari aliye na silaha alilazimisha kuingia nyumbani kwake na kumpiga mumewe wakati akijaribu kuingilia kati, askari huyo alimbaka. Mamlaka ya mji mkuu wa Kampala KCCA Jumamosi ilifunga soko la Kalerwa na sehemu ya soko la Nakawa kutokana na mazoezi duni ya afya ya umma huku kukiwa na mlipuko wa janga la COVID-19. Taarifa ambayo ilichapishwa kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter ilieleza kwamba hatua hiyo ilichukuliwa ili kuwahimiza viongozi wa soko hilo kuazimia hatua za afya zaidi. na polisi katika mji wa Soroti nchini Uganda wamemkamata wamewakamata zaidi ya watu 30 waliokuwa kwenye maombi kwa madai ya kukiuka agizo la Rais Museveni kuhusu marufuku ya muda dhidi ya mikusanyiko ya kidini. Kusimamishwa kwa mikusanyiko ya umma pamoja na sala mahali pa ibada ililenga kukomesha kuenea kwa virusi vya COVID-19. Msemaji wa polisi, uh, msemaji wa polisi wa Kyoga Mashariki, David Ongom Mudong, amesema Bi Mari Akwero aliyeongoza sala hiyo ni mmoja ya waliokamatwa. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Serikali ya Senegal imefuta maadhimisho makubwa kuashiria kumbukumbu ya miaka 60 ya uhuru wa taifa hilo kutoka kwa mkoloni Mfaransa, kutokana na sababu za virusi vya korona. Senegal ni moja miongoni mwa taifa la Afrika magharibi ambalo lina kesi 140 za watu walioambukizwa virusi vya covid Sitini na sita wamepona na mtu mmoja amefariki. Zaidi ya mwezi uliopita, imekuwa moja ya nchi barani Afrika zinazoongoza mapigano dhidi ya virusi vya korona. Huyu hapa ni mkazi wa jiji la Dakar, Kalilu Koli. Anasema ni vema kusalia nyumbani, na pamoja na kutangaza hali ya dharura, kufunga mipaka ya ardhi yake ya anga na baharini lakini bidhaa muhimu zimeruhusiwa kuingia nchini humo. Na rais wa Niger, Mahamadu Isufu, ametoa wito kwa viongozi wa Afrika kuungana katika kipindi hiki cha mapambano dhidi ya virusi vya korona. Mahamadu Isufu ameyasema hayo katika mahojiano maalum na idhaa ya France 24 kuhusu kile kinachoendelea kwa sasa ulimwenguni. Akiulizwa kuhusu kauli ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres, ambaye alisema hivi karibuni kwamba ikiwa hakutokuwa na hatua za haraka, huenda tukashuhudia maafa makubwa zaidi barani Afrika, Mahamadu Isufu amesema anaungana na kauli hiyo. Je partage effectivement... na, naungana na hofu ya katibu mkuu sababu COVID-19 uh, COVID inaweza kuambukia kati ya asilimia 40, 40, 40 na sabini ya watu wote duniani. Kama ukiangalia hilo kwa jumla, wananchi wa Afrika wote tunaweza kuthibitisha takwimu zilizotolewa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Dunia inapitia mzozo wa kiafya mkubwa tangu karne ya kipindi cha homa Espanyol, kama mnavyojua miaka ya elfu moja 118, uh, na 1120 uh, uh, tupo kwenye uh, mzozo ambao Afrika haiepukiki donc nous sommes face a une crise sanitaire mondiale qui ne parle pas malheureusement l'Afrique ni sauti yake rais wa Niger Mamadu Yusufu. Mmoja mama mmoja ambaye anadaiwa kuwa na maambukizi ya virusi vya korona amezuiliwa ikiwa ni siku kumi baada ya kuzaa mtoto wake wa kwanza. Mama huyo hakuruhusiwa kuwa karibu naye baada ya kupimwa virusi vya ugonjwa huo kwa hofu ya kumwambukiza mtoto wake mchanga. Na hata ingawa wamekuwa akiunganishwa tena na mwanawe, yeye na mumewe hawaruhusiwi kumgusa bila kinga, wakati wanapitishwa kwa muda mrefu wa kuwekwa kizuizini. Waziri wa afya nchini Afrika Kusini wiki hii alizindua kampeni ya upimaji wa virusi vya korona kupitia mahabara zinazozunguka mwishoni mwa juma iliyopita, ambapo takriban magari 60 yenye kuwa na vifaa vya upimaji yataweza kusafiri kukusanya sampuli za kesi zinazoshukiwa za COVID-19. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio, RFI Pure Radio, kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Nam saa 12 dakika 9 Afrika Mashariki. Mlipuko mpya wa coronavirus umewaua watu wasiopungua 59,400 zaidi ya kesi milioni 1,122,320 za maambukizi zimegunduliwa rasmi katika nchi za Ulaya 190 tangu kuanza kwa janga hilo. Idadi hii ya kesi zilizogunduliwa, lakini zinaonyesha sehemu tu ya idadi halisi ya, ya maambukizo. Idadi kubwa ya nchi sasa zinajaribu kesi tu zinazohitaji matibabu ya hospitali. Kati ya kesi hizi angalau 211,600 hivi zimetibiwa Italia ambaye rekodi kifo chake cha kwanza kilichounganishwa na ugonjwa mwishoni mwa mwezi Februari ni nchi iliyoathirika sana na idadi ya vifo 14681 kwa kesi 119827 watu 19758 wanachukuliwa kuponywa na mamlaka ya Italia. Baada ya Italia, nchi zilizoathirika zaidi ni Uhispania na vifo 11744 kwa kesi 124000, Marekani ikiwa na vifo 7159 kesi zikiwa 278, Ufaransa ikiwa na vifo 6500 na Uingereza ikiwa na 3605 waliokufa. Namna sasa, nimpishe mwenzangu Ruben Lukumbuka anakuwa anakujia na makala Mtazamo Wako kwa Yaliyojiri Wiki Hii. Hujambo msikilizaji, ni furaha iliyoje kuwa nawe kwa mara nyingine tena katika makala Mtazamo Wako kwa Yaliyojiri Wiki Hii, miongoni mwa habari kuu za dunia. Msikilizaji, kwa juma hili kwa mara ya kwanza nchi ya Burundi Jumatano ya Machi 31 ilithibitisha visa viwili vya wagonjwa wa korona, tangazo ambalo lilikuja mara baada ya majuma kadhaa serikali kukanusha uwepo wa mgonjwa yeyote nchini humo. Msikilizaji, waziri wa afya wa nchi hiyo Tade Ndikumana alieleza kuwa wagonjwa hao wanahudumiwa katika hospitali ya Bujumbura. Mgonjwa wa kwanza ni raia wa Burundi mwenye umri wa miaka 56, mkaazi wa Bujumbura, ameingia nchini akitokea Rwanda. Alikuwa ndio kwanza ameruhusiwa kutoka hospitalini, baadaye akawa na dalili za kuwa na mafua tangu Machi 18 mwaka 2020. Mgonjwa wa pili pia alitokea Dubai na akapitia nchini Rwanda. Matokeo ya vipimo walivyofanyiwa yalionyesha kuwa wameambukizwa COVID-19 mpaka sasa wanahudumiwa. Hivyo wizara ya afya inawataka wananchi wote kuheshimu kanuni za kujilinda na kuwakinga wengine. Ni sauti yake, Tade Ndikumana, waziri wa afya wa Burundi. Arfai Bujumbura, Tisini na sita, nukta moja, FM. Na huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo juma nne ya March 30 juma hili, wagonjwa wawili walioambukizwa virusi vya korona kwa mara ya kwanza pia waliripotiwa katika mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini, hali ambayo ilizua wasiwasi na kuenea mjini humo, kama alivyoturipotia mwandishi wetu wa Bukavu huko mashariki mwa DRC William Basimike. Siku hiyo wakati wa mkutano na waandishi wa habari mjini Bukavu, gavana Teungwa Bije alithibitisha kesi hizo mbili, ambazo ni raia wawili wa Kongo waliotoka katika miji ya Wagadugu na Dubai kwa sababu za kikazi. Ni vita tutamene sisi wote, na mi najua kama hii vita tutaiwina, hii vita tutaiganye vile tuliganye vita ya ebola musiku chache tu. Korona nayo tutaiganye kama tuna respekte mamezia. Tatizo ni kwamba mji wa Bukavu una kituo kimoja tu cha kutengwa na pia hali ngumu, kulingana na ushuhuda wa watu waliokwisha tengwa ambao sauti zao zilizunguka kwenye mitandao ya kijamii wakishota kidole haswa ukosefu wa maji na chakula. Afisa husika na mawasiliano kwenye idara ya afya hapa Kivu Kusini, Daktari Claude Bahizire, anatambua mapungufu kadhaa na anaahidi kwamba kila kitu kinarekebishwa. najua shida ambayo ilikuwa kidogo na leo hii kazi zote ziliweza kufanyika. changamoto nyingine ni idadi isiyokuwa ya kutosha ya vipumuaji. Daktari Claude Bahizire anasema kwamba mkoa wa Kivu Kusini una ishirini tu. Kweli vyombo vya kusaidia wagonjwa haviko vingi, kwa leo zinaweza kuwa karibu ishirini tu. Wagonjwa ambao tunakuwa nao kwa leo hawafikia ye kipindi, na kwa sasa hatujakuwa bado na lazima ya hiyo vifaa. Daktari Denis Mukwege amechaguliwa kusimamia kamati ya afya ambayo itaweza kuchukua jukumu la majibu ya COVID-19 hapa Kivu Kusini. William Basimike, Bukavu, RFK Kiswahili. Wakati huo huo kisa kingine cha mgonjwa wa corona kilipatikana katika mkoa wa jirani wa Kivu Kaskazini, ambapo katika mkutano na waandishi wa habari, gavana wa mkoa huo, Karli Nzanzu Kasivita, alifahamisha mgonjwa huo kuwa ni raia wa Nigeria, mfanyakazi katika shirika moja lisilokuwa la kiserikali. Mojawapo ya hatua zilizochukuliwa ilikuwa ni kusitishwa kwa safari zote kutoka mji wa Goma kuelekea Bukavu kupitia ziwa Kivu. Wachambuzi wa siasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wana mtazamo gani kuhusu hatua hii? Nimemtafuta Papi Bulere, huyu ni mwanasiasa kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji wa Beni. Anazungumzieje kupatikana kwa wagonjwa hawa wa virusi vya korona huko Kivu Kaskazini. Kwa majina, naitwa kwa jina la Papi Bulere Lwanzo Muisa, katika muji wa Beni. Muji ume, umepata shida nyingi sana, vile unavyojua. Na Bulere, una mtazamo gani kuhusu kupatikana kwa wagonjwa hawa wa korona mashariki huko mwa DRC? Mtazamo wangu kubwa kuhusu ugonjwa wa coronavirus unajua kama sisi Wakongomani, sisi watoto wa Norkivu, watoto wa Beni, Mangina, kando kando ya mji wa Beni, tuko kati ya wale watu wameteseka sana kuhusu magonjwa ya Ebola na tena tunasikia magonjwa ya coronavirusi pia yamekuja. Ito langu kubwa kwa Wakongomani, ndugu zangu, watoto wa muji wa Beni na kando kando katika teritwari ya Beni, Lubero, mahali pote Kivu, nitawaomba kitu ya kwanza ni kuweza kuheshimu kanuni ambayo serikali yetu kupitia Raisi wetu Antoine Kisekedi Chilombo kwa masharti na sheria ambayo wametuambia tuweze kukaa manyumbani vile kanuni ya usafi inasema, na wakati tutaheshimu, tutakuwa tayari tumejikinga kwa magonjwa, sababu haya magonjwa yameua watu Ulaya, mahali mbalimbali. Sasa ni kwetu haraka kuweza kuchukua jukumu ya usafi, tuoshe mikono kwa dakika na dakika, na itakuwa ushindi kubwa kwa wananchi, ushindi kubwa kwa watoto wa Beni, ushindi kubwa kwa watoto wa Nord Kivu. Ni mtazamo wake Papi Bulere. Huyu ni mwanasiasa kutoka huko Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Congo, huko mashariki mwa DRC, na hapa amekuwa akizungumza nami akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. <mulia> Msikilizaji, kwa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, pengine hii itakuwa ni habari njema juma hili baada ya nchi za Kenya na Tanzania kutangaza kupona kwa wagonjwa wa COVID-19. Aprili mosi mwaka huu nchi ya Kenya ilitangaza kupona kwa wagonjwa wawili, huku nchini Tanzania serikali ikitangaza kupona kwa wagonjwa wawili mpaka siku hiyo. Ama kuhusu Kenya, waziri wa afya Mutahi Kagwe alisema tukifanya vile serikali inataka, basi ienda ikawa tunaweza kusaidia wakenya wengi watu, watu, watu wengi ambao ienda wakafa, kwa sababu hii virusi inaua watu wengi sana, watu wengi sana katika hii dunia. Tangu wakati huu watu karibu elfu kumi na mbili wamekufa kwa sababu ya hii virusi. Ni lazima tujikinge ndio tusifike hapo, hapo pahali ambapo kila siku tunasikia watu mia nane, watu mia tisa, watu mia saba wamekufa. Jameni, washa tufuate maagizo ma, ma, ma, ma, ma, ma, ya serikali. Tusije tukafika hapo. Wakati huo huo waziri Kagwe alitangaza hatua mpya ambapo wameagiza abiria wote wanaotumia usafiri wa umma kuvaa barakoa ama vifunika nyuso. RFI. Hata hivyo, wananchi wengi bado wana maswali: ikiwa wagonjwa hawa wamepona hawawezi kupata tena maradhi haya au kuambukiza wengine. Mwenzangu Ali Bilal alizungumza na Dr. Victor Ngani kutoka hospitali ya Mata ya hapa jijini Nairobi nchini Kenya. kama vile unavyopata homa ya kawaida, unajua hakuna matibabu ya homa, yani zile colds, ambazo zinasababishwa na virusi vingine. Uh, kinachofanyika ni kwamba wakati mwili haijakumbatiana na ugonjwa kama huo itakushika ikuadhiri, lakini baada ya siku kadhaa mwili wako inatengeneza zile, zile antibodi, yani kinga dhidi ya ugonjwa huo, na basi ndivyo inafanyika katika ugonjwa uh, wa korona. Kwa maana unapata ugonjwa, na baada ya siku kadhaa mwili inatengeneza kinga dhidi ya ugonjwa huo, na basi baada ya kama wiki mbili tatu hivi unapata kwamba mgonjwa ameweza kapona kabisa kwa kutumia ile kinga ya mwili. Ndiposa unasikia kwamba ugonjwa wa korona kwa yule mtu ambaye hana uh, immunity ya juu, ama kona ugonjwa uh, wengine ambao inamwadhiri, basi huenda akose kupigana uh, uh, na ugonjwa huu kikamilifu na basi atapata very severe infection. mm -hmm. Na tuseme sasa, hawa ambao wanatangazwa kwamba wamepona virusi hivyo vya korona, ha, hawana tena athari zozote kusema kwamba wanaweza wakawaambukiza wengine. Uh, bila shaka hivi sasa tunavyosema kwamba mtu amepona, tunafanya zile test mara nyingi uh, hadi tupate ile inaitwa negative test. Na negative test ni kuangalia ile ile, RNA, ile zile chembe chembe za virusi katika mwili na ni wakati mtu anapatikana hana chembe chochote katika mwili wake ndio tunasema kwamba amepona. Na tumezoea mara nyingi, mwanzoni mwanzoni tu kuanza kuripotiwa kwa virusi hivi, tumekuwa tukiona vinaletwa kutoka ughaibuni, lakini sasa kwa hapa nchini au katika mataifa yetu haya Afrika, virusi hivi vinazaliwa vipi? Uh, bila shaka uh, uh, virusi vya kwanza kufika nchini zilitoka ng'ambo, lakini hivi sasa baada ya watu wawili watatu kuambukizwa humu nchini basi ile kusambaza ugonjwa ama kuambukizana uh, inaenea uh, kivyake, kumaanisha kwamba mtu wa kwanza ndio tuseme, alitoka Italia ama Ujerumani ama Uchina, lakini baada ya kuambukiza watu kama watu watatu, na ndivyo vinatarajiwa kwamba mtu mmoja huambukiza watu watatu. Ni mtazamo wake Dr. Victor Ngani kutoka Hospitali ya Mater hapa in, jijini Nairobi nchini Kenya kama alivyozungumza na mwenzangu Ali Bilal Aprili pili mwaka huu wa 2020. Unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Katika ukanda wa Afrika Magharibi, msikilizaji, rais wa Togo Faure Nyasimbe Jumanne ya tarehe 30 mwezi March alitangaza hali ya dharura katika nchi hiyo itakayodumu kwa miezi mitatu kwa lengo la kukabiliana na kuenea kwa maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Nyasimbe alisema kuanzia tarehe 2 Aprili, amri ya kutotoka nje au kutembea itaanza kutekelezwa kama alivyobainisha. Kulingana na uzito wa jambo hili na hali ilivyo sasa, lakini pia kulingana na katiba ya nchi yetu, ninatangaza hali ya dharura ya kiafya nchini Togo kwa muda wa miezi mitatu. Hali hii ya dharura itaturuhusu kuchukua hatua za kipekee ili kufikia majibu ya kiafya stahiki. Amri ya kutotembea nje itaanza Aprili pili tangu saa 1 usiku hadi saa 12 asubuhi. Taifa hilo lenye raia takriban milioni 8 na mpaka sasa limerekodi vifo vya watu wawili likiwa na zaidi ya watu 30 walioambukizwa na korona. Wakati huo huo jana Ijumaa Aprili 3, rais wa Burkina Faso rok Mark Christian Cabore yeye aliwaachia huru wafungwa elfu moja na mia mbili ikiwa ni mojawapo ya mikakati ya kupambana na virusi hivi vya korona. Wafungwa hao walisamehewa kwa msingi wa umri wao mkubwa, hali zao za afya, na wale waliokuwa wametumikia vifungo vyao kwa muda. Rais Cabore aliahidi kutoa vyakula pamoja na mahitaji muhimu kwa watu wasiojiweza katika kipindi hiki la prise en tutachukua tujuhu, jukumu la kulipia watu bili bon ya maji la na kuwasaidia katika maswala mengine ya kijamii. Bili ya umeme itapunguzwa kwa asilimia hamsini, kuondolewa kwa faini ambazo zimetolewa kwenye bili Kujit za shirika la, la Sonabel na Lonea, kuwaacha huru baadhi ya wafungwa. Tumekubaliana kusitisha kwa muda kodi za nyumba na kutoa msaada kwa watu wasiojiweza. Ni sauti yake Rais Roch Marc Christian Kabore, rais wa Burkina Faso. Juma hili tume ya uchaguzi nchini Ethiopia ilisema huenda ikasogeza mbele tarehe ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliokuwa umepangwa kufanyika mwezi Agosti kutokana na kuenea kwa virusi vya korona. Waziri Mkuu Abiy Ahmed alitarajia uchaguzi wa mwezi Agosti mwaka huu kuwa kipimo cha utawala wake tangu aingie madarakani na kutangaza mageuzi makubwa ya kisiasa. Haji Kaburu ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa kweli ni habari iliyoshtusha sana, kuonekana uchaguzi ambao ungekuwa fanyike mwezi August mwaka huu kuahirishwa mwezi Machi, kwa sababu za kuenea kwa virusi vya korona katika nchi nyingi za dunia na pamoja na Ethiopia. Lakini hali hii inatia mashaka zaidi pale ambapo miezi ni mingi, kuna miezi karibu mitano ambayo kuna uwezekano mpio mkubwa kwamba by the time nafika August, kutakuwa labda ugonjwa ule umepungua. Kwa hiyo sababu hii ambayo na Leo, sasa sasahivi inakuwa haiwezi kuwa na mashiko yoyote lakini, kwa kuwa wao ndio wako kwenye ground wanaona nini kinachoendelea. Ni mtazamo wake Haji Kaburu mchambuzi wa siasa za kimataifa kama alivyozungumza na mwenzangu Ali Bilal Jumatano ya wiki hii. Msikilizaji, idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona kote duniani hadi kufikia jana Ijumaa ya Aprili tatu, ilifikia milioni moja na elfu mbili, huku idadi ya vifo ikifikia elfu hamsini na moja na, na wagonjwa wengine laki mbili na elfu nane wakipona. Maelezo zaidi na Victor Abuso takwimu hizi zimethibitishwa na chuo kikuu cha Johns Hopkins nchini Marekani. Nchi ya Marekani imeendelea kuongoza kwa uambukizi kote duniani huku ikirekodi vifo vya watu elfu moja katika muda wa saa 24 zilizopita, na zilizo na kufikisha idadi ya watu waliopoteza maisha kufikia elfu tano mia sita na wengine zaidi ya laki mbili na elfu 36 kuambukizwa. Rais wa nchi hiyo Donald Trump ameagiza utengenezwaji wa vifaa zaidi vya kujikinga kama vile barakoa ili kuwakinga wananchi wa nchi hiyo dhidi ya maambukizi ambayo yanaendelea kuongezeka huko. Nchini Hispania, maambukizi yamefikia laki moja elfu kumi na mia mbili thelathini na nane huku idadi ya watu waliopoteza maisha ikifikia zaidi ya elfu kumi baada ya watu wengine kupoteza maisha siku ya Alhamisi. Shirika la Afya Duniani WHO limeonya kwamba hali itaendelea kuwa mbaya katika siku zijazo. Wakati huu, baraza la Umoja wa Mataifa likishinikiza ushirikiano wa kimataifa ili kushinda janga hili la kimataifa. Katika uga wa kimataifa, kwa juma hili Rais wa Marekani Donald Trump juma hili Jumanne ya Machi 30 alisema hatari ya ugonjwa wa korona ni kubwa zaidi kuliko ugonjwa wa mafua ya kawaida, akibadili kauli yake aliyoitoa awali pale mlipuko wa virusi vya korona ulipoanza. Akizungumza katika mkutano wake wa kawaida na waandishi wa habari jumanne hiyo ya Machi 30, rais Trump alikiri ugonjwa wa COVID-19 kuwa hatari zaidi, akiwataka wananchi kujiandaa kwa lolote. Nataka kila Marekani kuwa tayari kwa siku ngumu zinazokuja tutapitia kipindi kigumu cha wiki mbili, lakini baadaye, kama wataalamu wanavyobashiri, tutakuwa na mwanga, lakini tunatarajia kuwa na wiki mbili zenye maumivu makubwa. Kauli yake ilikuja wakati huu wataalamu nchini humo wakionya kuhusu uwezekano wa kushuhudiwa vifo zaidi kutokana na ugonjwa huu. Juma hili msikilizaji, shirika la afya duniani WHO Alhamis ya Aprili pili, WHO ilitoa ripoti yake, wakati huu ambapo janga hilo limeendelea kuzua wasiwasi mkubwa duniani huku mataifa mengi yakilazimika kusitisha shughuli za kawaida. Tedros Adhanom Ghebreyesus ni mkurugenzi mkuu wa WHO. As we enter the fourth month since tunapoingia the the katika COVID mwezi wa nne tangu kuzuka kwa janga hili kima la kimataifa COVID la COVID-19, inasikitishwa na ongezeko la maambukizi haya duniani. Kipindi cha wiki tano zilizopita, tumeona maambukizi yakiongezeka na kufikia, katika mataifa mbalimbali, idadi ya vifo vimeongezeka wiki iliyopita, na siku chache zijazo tutakuwa na visa milioni moja. Ni sauti yake Tedros Adhanom uh, Ghebreyesus, ni mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO. Nchini <muchos> Ufaransa, Waziri Mkuu Edouard Philippe akiandamana na Waziri wa Afya Olivier Veran walilazimika Jumatano ya Machi thelathini na moja, kujibu maswali ya wabunge baada ya wanasiasa wa upinzani kuishutumu serikali ya Ufaransa kwa kutokuwa wazi kuhusu swala zima la kupambana na maambukizi ya virusi vya korona nchini humo, huku idadi ya vifo vya wagonjwa ikiendelea kuongezeka. Waziri mkuu Edouard Philippe alisema serikali yake imekuwa ikijadiliana kuhusu uwezekano wa kuwaruhusu wananchi kutoka nje kwa hatua na kwamba hata hivyo, serikali hiyo inaheshimu kanuni za kidemokrasia kama alivyosema Sibet Ndiaye, msemaji wa serikali hiyo ya Ufaransa. Barabara kabisa, hii unaendelea kuitegea sikio ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Saa 12 na nusu Afrika Mashariki, kule Afrika ya Kati ni saa 11 na nusu. Bilali na kukaribisha katika awamu yetu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili ambapo nianze kwa muhtasari. Idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya imefikia watu 126 na serikali ya Senegal imefuta shughuli za kumbukumbu -kumbu ya uhuru kutokana na hofu ya maambukizi, na idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona imefikia watu waliofariki kutokana na virusi vya korona ulimwenguni imefikia watu 59 456. Nam na habari kamili, msikilizaji, tuanzie nchini Kenya ambako idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini humo imefikia watu 126 baada ya watu wengine wanne kuthibitishwa hivi leo. Waziri wa afya nchini Kenya Mutahi Kagwe amesema kati ya watu 372 waliofanyiwa vipimo wanne ni raia wa Kenya na raia mmoja wa Pakistan. Waziri Kagwe hata hivyo ametoa wito kwa vijana nchini Kenya kuwa mstari wa mbele kusaidia serikali kukabiliana na virusi hivyo. Nataka kusema mimi nataka kuwasihi vijana na wasichana wetu tujitayarishe kulinda hii nchi yetu kutoka kwa hii viruzi. Kila vizazi katika maisha hii yetu na vizazi hii ya leo imepatiwa jukumu la kupigana na hii virusi, ndiyo Kenya yetu tusije tukaisha. Tusipofanya hivyo, wale ambao watakuwa na shida kubwa ni nyinyi vijana. Tusipojihadhari basi, nyinyi vijana wetu jukumu lenu ndio itakuwa kutuzika sisi wazazi wenu. Ni sauti yake, aidha ushauri wake waziri wa afya nchini Kenya Mutahi Kagwe. Na rais wa Rwanda Paul Kagame amesema hapo jana kwamba amefanya mkutano wenye tija na viongozi wengine wa jumuia ya Afrika ambao ulijadili hitaji la jibu kali kwa janga la virusi vya korona na mamlaka katika mji mkuu wa Kampala, KCCA Jumamosi imeifunga soko la Kalerwa na sehemu ya soko la Nakawa kutokana na mazoea na mazo duni ya afya ya umma, huku kukiwa na mlipuko wa janga la COVID daima. Na habari kutoka nchini Uganda, polisi nchini humo imewakamata watu takriban 30 ambao walikuwa wakifanya ibada na wakikiuka agizo la rais Yoweli Kaguta Museveni kuhusu marufuku ya muda dhidi ya mikusanyiko ya kidini. Serikali ya Senegal imefuta maadhimisho makubwa kuahirisha kumbukumbu -kumbu ya miaka 60 ya uhuru kutoka mkoloni Mfaransa kwa sababu ya maambukizi ya virusi vya korona. Taifa Senegal ni moja miongoni mwa mataifa ya Afrika Magharibi ambayo ina kesi 140 na watu uh, za watu wenye maambukizi ya COVID sitini na sita wamepona na mtu mmoja amekufa. Uh, imekuwa moja ya nchi barani Afrika zinazoongoza mapambano dhidi ya corona vi ya virusi vya korona. Huyu hapa ni mkazi wa jiji la Dakar. Kalilu Koli anasema ni vema kusalia nyumbani, kwa sababu inatulinda na hili janga. Ni vema kubaki nyumbani kufuatilia ukiwa nyumbani. Siku kuu ya uhuru ni siku kuu ya watu wote na ina umuhimu kwa Wanasenegali wote, sababu inatoa heshima kwa harakati zote zilizoendeshwa na Senegali kwa ajili ya uhuru. Nam, saa 12 dakika 34 Afrika Mashariki. Mlipuko mpya wa virusi vya korona umewaua watu wasiopungua elfu hamsini na tisa mia nne hamsini na sita ulimwenguni tangu kuanza kwake Desemba nchini Uchina, kulingana na ripoti ya shirika la habari la Ufaransa AFP kutoka vyanzo rasmi hivi leo Jumamosi. Benson Wakoli ipoje hii ni zaidi ya kesi milioni moja, mia moja ishirini na mbili na mia tatu na ishirini za maambukizi ndizo zimegunduliwa rasmi katika nchi. Benson Wacoli anatujia na ripoti hii zaidi ya kesi milioni 1,122,320 za maambukizi zimegunduliwa rasmi katika nchi za Ulaya 190 tangu kuanza kwa janga hilo. Idadi hii ya kesi zilizogunduliwa lakini zinaonyesha sehemu tu ya idadi halisi ya, ya maambukizo. Idadi kubwa ya nchi sasa zinajaribu kesi tu zinazohitaji matibabu ya hospitali. Kati ya kesi hizi angalau 211,600 hivi zimetibiwa. Italia ambaye rekodi kifo chake cha kwanza kilichounganishwa na ugonjwa mwishoni mwa mwezi Februari ni nchi iliyoathirika sana na idadi ya vifo 14681 kwa kesi 119827. Watu 19758 wanachukuliwa kuponywa na mamlaka ya Italia baada ya Italia, nchi zilizoathirika zaidi ni Uhispania na vifo 11744 kwa kesi 124000 Marekani ikiwa 12, ikiwa, ikiwa na vifo 7159 kesi zikiwa 278. Ufaransa ikiwa na vifo 6500 na na Uingereza ikiwa na 3605 waliokufa. Nam, shukran sana Benson Wakoli. Saa kumi na mbili dakika 36 Afrika Mashariki. Ni mpishe mwenzangu Stephen Mumbi anatujia na makala ya Nyumba ya Sanaa. Ujambo msikilizaji kutoka Dar es Salaam, jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania. Jina langu ni Stephen Mumbi na haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa, tukiangazia sanaa ya uchoraji mara hii. Na hii leo nimetembea huku na kule kuangazia sanaa ya uchoraji kwa kutumia rangi za aina mbalimbali, na hii leo niko naye mchoraji Tobias Minzi. Karibu sana msikilizaji Msikilizaji, kabla ya kuanza kuzungumzia sanaa hii ya uchoraji na Tobias Minzi, tujiweke sawa namna hii. Kibao kinaitwa One Drop cha kwake Bob Marley, hasa wakati huu msikilizaji ukijihadhari na maambukizi ya virusi vya korona. Tobias, katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana, na naona hapa kuna rangi kadha wa kadha, kuna michoro mbalimbali mbali na kadhalika. Tuanze kwanza, ukituambia lini hasa ulianza sanaa hii, uh, ya uchoraji. Sanaa ya uchoraji nilianza muda mrefu sana. Um, kwanza nilianza nikiwa mdogo nikiwa na najaribu kuchora tu huko shuleni kwa kutumia penseli um, baadaye watu wakawa waka, wako interested sana na napochora walimu pamoja na watu wa kijijini, kwa sababu ilikuwa ni mkoani ni Mwanza. So nikawa najaribu kuwachora watu tu, namchora nakupatia pesa kidogo, namchora nakupatia pesa kidogo. So ilipoendelea baadae nikaanza kuwa maarufu sana, nikaa na, naitwa kwenda kuchora sehemu mbalimbali, bado nikiwa shule ya msingi hapo. Yeah, hapo baada ya kumaliza shule ya msingi nikajiunga na sekondari, nikawa nafanya, nachora sana kwenye mashindano, nashinda. Baadaye ni, nilipomaliza nikahamia huku jijini Dar es Salaam ambapo nilikuja nikajiunga na grupu moja ilikuwa inaitwa Namanga ati Studio, ambao kulikuwa na wachoraji kama wanne hivi, nami nikawa mchoraji wa tano wewe ukitumia penseli pamoja na karatasi ya kawaida, kutumia rangi sasa, ulijifunza vipi? Aa, kwanza, kwa kutumia rangi nili, nilianza kujifunza nikiwa bado mkoani. Nilikuwa naitwa kuchora kwenye saruni, kwenye maduka, so nikawa najaribu ku, kujifunza kwa kupitia kuona wenzangu, kulikuwa na wachoraji wengine ambao walikuwa wanachora. Kwa hiyo una, unakunaangalia una huku na huku, afu unajaribu una kujifunza, hadi nikajua nika kuchora. Ni rangi gani hasa ulianza kutumia awali awali kabisa? Nilianza kutumia rangi za nyumba hizo, ambazo wanatumia kupaka nyumba, ambazo ni za mafuta, tulikuwa tunanunua zile tunachora, na shida kubwa ilikuwa ni brush, ilikuwa ni vigumu sana kupata brush ambazo ni ndogo ndogo kwa kule mikoani, so tulikuwa tunatumia mikia ya mbuzi ile mbuzi a kichinjwa unaenda kwa wale unauza ngozi, unakata ya manyoa, mnaunga kwenye kwenye kijiti halafu na inakuwa ndo brashi. Unachagua saizi una unaotaka una, unatumia. ilikuwa na faida kiasi gani kwa wakati huo? Sasa na ni miaka ipi? Ilikuwa ni miaka ya ya elfu mbili na elfu mbili na moja hivi yeah. Ilikuwa rahisi kiasi gani kwa kuchora kwenye saluni kuwachorea watu? Najua pia na kuandika, pengine ulikuwa unawaandikia watu kwa kutumia rangi? Ah, haikuwa ngumu kwa sababu nilikuwa na nilikuwa na passion na hiyo kitu, nilikuwa na nafanya kwa mapenzi zaidi. Kwa hiyo ukiona watu wamekuzunguka nyuma, watu kama ishirini thelathini, unakuwa unaenjoi unaenjoi kufanya ile kazi, kwa hiyo haikuwa na ugumu Uh, kwa sababu sa sa tulikuwa tunaombea pia kupata hiyo kazi, ili uweze kupata sehemu ya kufanya kazi, kwa sababu sio rahisi mtu kukupa kutawaki, ufanye tu chochote tunachoweza kufanya. Watu walikuwa nakuchukuliaje kwa wakati ule hasa wazazi? Uh, wazazi, mwanzoni, ilikuwa ni vigumu sana sana sana kuelewa na kukubali kwamba mtoto wetu ana kipaji So ilikuwa ni vigumu vigumu vigumu sana. Amekuja kuelewa baada ya kuona ninashinda shinda kwenye mashindano mengi mengi, ndo nikapata sapoti kidogo, lakini mwanzoni pale ilikuwa ni vigumu sana, ni tu kama kama unapoteza muda hivyo, ukiona unachora unafukuzwa unakimbizwa. So, tu kwa sababu tulikuwa tunachafua sana kuta za nyumbani, unachukua mkaa unachora nyuma ya nyumba ya ukutani, ikishaonekana hivyo inakuwa ni kesi kwa, kwa wazazi Wakati unaendelea una kukua na kujifunza, kuna aliyekufundisha kwamba kuchora, nataka uchore hivi, upake rangi hivi na kadhalika? Uh, kwa upande wa penseli kuna kijana mmoja ambaye nilikuwa na nikienda kila weekend. Alikuwa anapenda kuchora zile stori kama za magazeti ya sani zile, kwa na mimi nikawa nimenunua madaftari yangu, kwa hiyo tunatengeneza stori zetu, zetu, zetu wenyewe ambazo zinahusiana na hizo cartoonist. Ya, lakini kwenye rangi kwenye rangi nilianza ni tu kujifunza mwenyewe kwa kuangalia watu wanavyofanya, unachanganya aina hii unapata rangi fulani ni ipo. Minzi, tuzungumzie ufundi wenyewe hapa kwenye karakana yako. Kuna e, picha hapa ulikuwa unachora umemaliza hivi punde tu, hebu tuizungumzie picha hii e, imechorwa kwenye nini na umetumia vifaa gani? Aa, hii picha nimechora kwa kutumia rangi za maji ambazo ni acrylics, lakini nimetumia kitambaa ambacho ni hii ni inaitwa na, ni canvas kitambaa maalum kwa ajili ya kuchorea. Na hii ni picha halisi, bila shaka ni picha halisi ya mtu hii e, ni picha halisi kabisa ya mtu ambaye nilikutana naye uh, akawa ameona kazi zangu akaweza kunipatia hii oda ya kufanya portrait ya kwake. imekuchukua muda gani? imenichukua kama wiki moja na siku tatu hivi ili kuweza kukamilika. Na hatua zenyewe zikoje, ukimsimulia msikilizaji, hatua ya kwanza mpaka inakuja inatimia namna hii? Hatua ya kwanza ni uchaguzi wa picha, kwa sababu sio kila picha inaweza kuvutia kwenye kuchora. So unachagua ile picha, anakutumia picha nyingi au anakuonyesha picha nyingi, unachagua, alafu kinachofata una unafanya sketch npamaana ya skechi ni ile mchoro wa penseli. Ukishamaliza hapo, unaanza ku kuanza kwa kuchora kwa rangi. Sasa kuna hatua ya kwanza, kuna ya pili, ya tatu na na final kabisa no ambayo unakumemaliza kuchora ah, rangi zinachanganywa vipi mpaka unapata sura halisi ya mtu mfano. Eh, ukizungumzia mchanganyiko wa rangi ili upate rangi mfano pinki hivi Eh, kijani na kadhalika kwa sababu unajua katika rangi kuna rangi za msingi. Rangi za msingi pia ni zipi? Aa, ah, katika uchanganyaji wa rangi huwa kuna inategemea na sura ya mtu ana rangi gani? Ni Mzungu ni Mwafrika? Ah, Wazungu huwa ni rahisi zaidi kwa sababu rangi zao huwa ni ukishachukua uki, tu nyekundu na nyeupe bluu kidogo unaweza una, ukapata skin tone ya Mzungu au ya mtu mwenye ngozi nyeupe, lakini kwa sisi Waafrika inakwaga ni vigumu kidogo kwa mcholaji kuweza kupata uhalisia wa ngozi. So, kwa sababu kuna mchanganyiko mwingi mwingi wa rangi na rangi ambazo narangi amba tuawategemee kama zinaweza kupatikana kwenye ngozi yetu. Uh, yeah, katika picha mfano kama hii imepigwa kwenye, kwenye taa ni ndani ambao kuna mwanga ambao ni kama orange, ikunisumbua sana kwenye upande wa tone msikilizaji kwa kuizungumzia picha ambayo anai, ameichora Tobias Minzi, ni mtu mwenye kama asili ya kiarabu hivi, amevaa na mavazi pia, ana kanzu hii, kichwani kama ni kitambaa hivi kafunga, ama ni barakashia hivi, na amekaa kwenye kiti namna hii, ameweka mikono, amekutanisha mikono ndio imechorwa hapa. Ni picha halisia ambayo imepigwa kwa kamera, lakini ikaletewa ili aichore kwa ukubwa zaidi, mtu anaweza kaweka sebleni au anaweza kamzawadia mtu zawadi na kadhalika. Tukate kidogo fundo la maji. Hii ni RFI Kiswahili na haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi, tunaangazia sanaa ya uchoraji na niko naye Tobias Minzi. Kibao kinaitwa Nakupenda cha kwake Brenda Fasi. <tiposilio> Kibao kinaitwa na kupenda cha kwake Brenda Fasi. <mimitra> Msikilizaji, kama ndio kwanza unajiunga nasi kutoka jiji kuu la kibiashara jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, jina langu ni Steven Mumbi na tunaangazia sanaa ya uchoraji, na niko naye Tobias Minzi, mchoraji wa picha halisia, na nimetembelea ya karakana yake kuangazia namna anavyoifanya sanaa hii kazi hii ama sanaa hii na mafanikio kiasi gani kwako? Uh, sanaa kwangu ina mafanikio makubwa, uh, kwa sababu toka nimeanza mpaka hapa nilipo ni, ni jina yangu ni kubwa sana sana sana sana, kiasi kwamba watu wananitambua kwamba huyu ndo Minzi. Kuna wengine awezi kutambua kwa sura, lakini ukishamwambia tu Minzi, uh, anakuwa anajua Minzi ni nani so hicho ndo kitu unachojivunia zaidi? Network ni kubwa ya hayo, ndio mafanikio makubwa zaidi kupita vitu vingine vyote. Unafanya nini kulifikia soko la Afrika Mashariki, Kenya, Uganda, Rwanda na kwingineko? Ah, nishaanza ku kulifikia kwa ukubwa uh, kama Kenya sana sana, Uganda ndo bado, na nchi zingine lakini, kama Kenya huwa tunaenda tunafanya maonyesho kule, ndo namna ya kujitangaza na kuweza kujulikana zaidi. Inalipa kiasi gani kazi hii? Inalipa kama una network kubwa, unaweza kufanya maonyesho makubwa, una jina kubwa kwenye sanaa, ina mafanikio makubwa pia. Ili uwe mchoraji mzuri unatakiwa kufanya nini? Aa, kwanza kabisa ni kujituma, um, kufocus kwenye kazi yako, lakini pia kazi yako iweze kutoa ujumbe. Aa, kwa sababu hata kwa kazi zetu hatufanyi tu kazi kama hii ya portrait, tunafanya kazi zingine tofauti, ambayo ni za kwetu binafsi za ku kufanya kwenye maonyesho, kuweza kuuza pia kwenye galleries, kwenye maduka ya sanaa ya. Kwa hiyo inabidi kazi yako kikubwa zaidi iwe na inaelezea kitu, ina message fulani, ndio inakuwa ni kazi bora. Ni, ni, ni picha za namna gani hii? Nafikiri ni ya urembo tu pale sebleni na kadhalika, ni kumuonyesha tu mtu halisia wake na nini. Kuna picha za namna nyingine naziona hapa, mfano kama hii, kwa kuielezea ni picha ya namna gani? Uh, hii ni namna nyingine ya uchoraji ambayo ninafanya na, na u wanafanya zaidi kwa, kwenye, kwenye picha kama hizi ni kwa ajili ya maonyesho kwa ajili ya kutoa ujumbe kwa wananchi. Hii ni picha ambayo nime nimechora inaonyesha ina maua juu na, na mtungi chini na katikati kuna mitutu ya bunduki ambayo ndo kama ile miti ambayo inabeba maua. Yeah, hii paint hii picha inaitwa uh, ambo no bado sijaipatia title exactly kwenye hii, kwa sababu bado hata signature sijaweka pale mm. Ni mpya, lakini itatumika kwenye maonyesho. Ni kama ni kava ya maonyesho, ambayo maonyesho yatakuwa yanaitwa Guns and Roses. yeah. Bunduki na maua. Yeah, bunduki na maua. Uh, ukilenga kufikisha ujumbe gani hapa? Kwenye huu mchoro ni nimejaribu kugusia kwenye sehemu mbalimbali, ni katika siasa, lakini pia katika mapenzi na katika maisha ya kawaida, kwa maana ya kwa mfano, katika mapenzi unaweza kukuta watu wengi au wanaume wengi wanajaribu kuapproach wanawake na approach kwa uzuri kabisa, lakini mwisho wa siku ni kilio. yeah. Zipi unaziona ni changamoto kwenye sanaa hii ya uchoraji? Ah, changamoto zipo nyingi ah, lakini changamoto ambazo leo tunakumbana nazo mara nyingi kwa upande wa picha za kuchora kama hizo za sura, mtu anaweza kupatia picha, aidha yuko nje ya nchi, anakutumia tu picha, na wewe uh, utachora kulingana na picha ilivyo, utaongezea na sanaa yako, lakini cha kushangaza, wengine wanataka ufanye yani, yeye labda hiyo picha alipiga miaka mitano iliyopita nyuma <laughs> akiwa hayuko kama alivyo sasa hivi. Sasa yeye anakuwa najilinganisha ulivyomchora na, ku, na, na alivyo kwa sasa hivi sasahivi, kwa huwa ni changamoto kubwa sana. Unajaribu kumwelewesha, bwana, mi nachora kulingana na hii picha navyoiona ya yeah. so inakuwaga ni tatizo kubwa. Uh, lakini pia changamoto kubwa, hatuna sehemu za, kufo, za kufanyia maonyesho kama unaweza kuta msanii una kazi nyingi tu lakini hakuna sehemu ambazo zinaonekana kwa wananchi. So, ma- matazamio yako ya meseji zako ambazo umeweka kwenye hizo michoro haziwezi ku- kusambaa zaidi kwa sababu watu hawezi kuona. Aha, vipi, vifaa vinapatikana kirahisi? Kwa upande wa vifaa pia ni tatizo kidogo kwa sababu hakuna, kuna sehemu chache ambazo huwa wana wanaleta wanauza, lakini samtaim vinaisha, samtaim bei ziko juu sana na ukijaribu kuwauzia wananchi wa, wa, wa kawaida inakuwa ni wanaona unauzia bei kubwa sana, lakini pia matio yako juu zaidi. Kwa hiyo inakuwa ni changamoto kubwa. Tunatamani sana watu wazaa waweze ku, kununua hizi kazi na, ku, na kuwa nazo ndani, lakini ndo hivi na sometimes inashindikana. Mnashirikiana vipi sasa na wachoraji wengine ili kuhakikisha sanaa hii inafika mbali? A, tuna ushirikiano mkubwa. Tumeanzisha hicho kikundi ambayo tunakuwa tuna, tunafanya maonyesho kwa pamoja, tunafanya warsha kwenye mashule, tunasafiri. Tulianza na Kenya, tukaenda Uganda, so tutaendelea ku, kufanya vitu vingi zaidi. Tunafanya pia na hizo public uh, workshop ambayo ni, ni warsha za jamii, mnaenda mtaani kabisa, mnaanza kuchora pale, watu wanauliza maswali, mnawajibu Nam, tukielekea ukingoni kabisa wa makala haya ya nyumba ya sanaa, Tobias Minzi, mchoraji kutoka nchini Tanzania, una ujumbe gani kwa e, wapenzi wa sanaa hii ya uchoraji? Ah, mi nachoweza kuwashauri wapenzi wa sanaa ya uchoraji ni, nafikiri ni pamoja na, na kuweza kutunga mkono aa, si kwa kuangalia tu na kutusifia, lakini pia aweze kutungisha katika kununua kazi zetu, kwa sababu naamini uh, ili msanii ufanikiwe zaidi inabidi uwe na uh, watu wanaokuunga mkono kwenye taifa lako wengi zaidi, ndio naweza ku, ku, kusonga zaidi, tofauti na kutegemea watu wa nje waje kununua kazi zako au wapende kazi zako kutoka nje. Unapatikana vipi, kupitia mitandao ya kijamii, Minzi? Katika mitandao ya kijamii niko Facebook, napatikana kwa jina la minzi Memes. Halafu Instagram napatikana kwa official director, memes. I, yeah, ni. Nambari ya simu ukianza na alama ya kujumlisha 255, namba ya simu ni alama ya kujumlisha 255 655 228804. Nashukuru sana kwa kuzungumza nasi katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana, nashukuru pia. Kutoka jijini Dar es salam makala ya nyumba ya sanaa inatua nanga. Jina langu ni Steven Mumbi. Unaweza ukanitumia maoni yako kupitia kurasa zangu za Facebook pamoja na Instagram, andika Steve Mumbi, Stivu Mumbi, na ujumbe wako utanifikia. Katika Twitter ni at Steve Mumbi. Kila la heri na ni kutakia asubuhi tulivu yenye baraka tele. Kwa heri. Nam, ni kushukuru sana Stephen Mumbi kwa makala hayo ya nyumba ya sanaa. Mimi ni Ali Bilali ambaye niko nawe, na funi mitambo ni Mugisho. Nam, kabla ya kukuacha, ni kuache na kibao hiki cha mwanamuziki kutoka kule nchini Burundi, anaitwa satb, anatuimbia twirinde korona, yani, tujilinde na korona mm. Anaitwa Sat B, mwanamuziki kutoka huko nchini Burundi. Na kibao chake kipya hicho, anatwambia tuirinde korona ama tujilinde na virusi vya korona. Ni mmoja miongoni mwa wanamuziki ambao wanajaribu kutoa mchango wao katika kutoa ushauri kwa wananchi kwa ajili ya kunawa mikono dhidi ya virusi vya korona.