Ni saa 11 kamili saa za Afrika ya Kati, wakati ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli. Idadi ya maambukizi ya ugonjwa wa covid-19 nchini Kenya yafikia watu 208. Umoja wa Afrika watoa wito kwa jamii ya kimataifa kusaidia bara Afrika kukabili virusi vya korona. Rais wa Fransa Emmanuel Macron kuhutubia taifa kuhusiana na virusi vya korona. Hujambo na karibu. Wakati huu nchi ya Kenya ikiingia mwezi wa pili tangu kuripotiwa kwa maambukizi ya korona, nchi huenda ikakabiliwa na mwezi mgumu zaidi ikiwa tu visa zaidi vya wagonjwa vitaendelea kuripotiwa na pengine kufanana na hali iliyoko kwenye mataifa mengine. Mwandishi wetu Mins Tijai ana maelezo zaidi. Hata hivyo wakati huu idadi ya maambukizi ikiwa ndogo, takwimu za shirika la afya duniani WHO na chuo kikuu cha Johns Hopkins kinachofanya tafiti kuhusu ugonjwa wa korona zinasema idadi ya wagonjwa walioripotiwa nchini humo katika mwezi wa kwanza ni kubwa kuliko ile iliyoripotiwa kwenye mataifa yaliyoathirika zaidi wakati kisa cha kwanza nchini Marekani kikiwa kiliripotiwa Januari 23, siku 51 kabla ya kisa cha kwanza kuripotiwa nchini Kenya, ni wagonjwa 53 pekee ndio walithibitishwa na kuripotiwa katika mwezi mmoja. Akitoa taarifa ya mwenendo wa maambukizi nchini Kenya, Waziri wa Afya Mutahi Kagwe amesema serikali inafanya juhudi kuhakikisha maambukizi zaidi hayaenei, akiwataka raia kuendelea kuchukua tahadhari. In the last 24 hours, katika muda wa saa 24 zilizopita tumepima sampuli 674 na kati ya hizo watu 11 wamethibitishwa kuwa na maambukizi ya ugonjwa wa korona, na sasa tumevuka watu 200. Idadi iliyopo sasa nchini ni watu 208 na wenye virusi vya korona. Msikilizaji, mpaka sasa mataifa yanayoongoza kwa kuwa na maambukizi ni pamoja na Marekani, Hispania, Italia na Ufaransa. Msikilizaji, nje ya Tanzania, imeripoti visa 14 vya wagonjwa COVID-19, ambapo sasa inafanya nchi hiyo kuwa na wagonjwa 46 kutoka 32 wa awali. Waziri wa afya Umi Mwalimu amesema katika wagonjwa 14 wapya, 13 wameripotiwa kutoka jiji la Dar es Salaam na mmoja jijini ya Arusha. Haya anajiri wakati tu mamlaka ya anga nchini humo ikitangaza kusitishwa kwa safari za ndege za kimataifa kama njia ya kudhibiti maambukizi. Wakati njia ya Burundi ikisimamisha uingiaji wa magari ya mizigo kutoka nchi za DRC na Rwanda, njia pekee ya kuingiza bidhaa nchini humo imebaki kuwa kutoka nchini Tanzania. Hata hivyo, siku kadhaa sasa, madereva wa magari ya mizigo wa nchi mbalimbali waliopeleka bidhaa nchini Burundi wamelemekea manyanyaso kutoka kwa maofisa wa usalama wa Burundi pamoja na wanamgambo wa chama tawala nchini humo wanaojulikana kama Imbonorokore kwa madai ya wanaambukizwa virusi vya korona. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Stephen Mumbi ana maelezo zaidi. Kabanga Kagera nchini Tanzania, karibu na mpaka wa kuingia nchini Burundi, msururu wa marori ya mizigo yameegesha pembezoni mwa barabara. Madereva walioingia nchini Tanzania kutoka Burundi wanawapa angalizo wenzao kufuatia walichotendewa nchini humo. Dereva amekuwa kama vita, anatakiwa akae humo kwenye gari, akishuka anapigwa. Watu wananyang'anywa pasipoti, watu wameumizwa, wamekuja hapa, wengine ni wagonjwa kabisa, wameshapigwa. Kama huna maji, hutokunywa. Ukitaka kujisaidia, mpaka uombe, la sivyo unapigwa. Na kwa bahati mbaya, ukiwa umetoka hawajakuona, ukiwa unarudi, basi ni mawili: upigwe au wakuombe laki mbili laki tatu laki nne au laki tano Madereva hao wanasema wanahisiwa kuwa na virusi vya korona, hivyo wameamua kuegesha magari yao mpaka ufumbuzi utakapopatikana. Awe ni Mkongo, awe ni Mrundi, awe ni Mkenya au Mganda, madhali katoka Tanzania kule wanashumwa na korona. Kufuatia tishio la maambukizi ya virusi vya korona, maafisa wa usalama wa nchi hiyo wanawanyanyasa madereva wa marori wanaoingiza bidhaa mbalimbali kutoka nchini Tanzania. Dereva huyu anatiria shaka usalama wao katika eneo hilo la Kabanga. Tunaweza miongoni mwa walioathirika tuko nao hapa na sisi tunachukua yale maradhi tunarudisha majumbani kwetu. Baada ya malori ya mizigo kutoka nchini Rwanda kupigwa marufuku kuingiza mizigo nchini humo kutokana na sababu za kisiasa, fursa hiyo pekee imesalia kwa Tanzania. Steven Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Rwanda imedhibitisha kupona kwa watu saba kutokana na virusi vya korona, huku taifa hilo likiripoti visa tisa sita, samahani, vipya vya maambukizi ya ugonjwa huo. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Rwanda, watu 25 sasa wamepona kutoka kwa virusi hivyo vya korona, huku idadi ya maambukizi ikifikia watu 126 bila kisa chochote cha kifo kuripotiwa. Serikali ya Uganda imethibitisha kisa kimoja cha ugonjwa wa korona na kufikisha idadi ya maambukizi katika taifa hilo kuwa 58. Hata hivyo tayari watu wane wamethibitishwa kupona, huku waliosalia wakiendelea kupewa matibabu. Msikilizaji, viongozi jimboni Kivu Kusini sasa wanawataka raia wake kuvaa mask wakati wote, ili kujikinga na kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona, amri ambayo sasa itaanza kutekelezwa kuanzia kesho. Haya yanajiri wakati huu nje ya DRC kirekodi visa vya wagonjwa 291 wa korona nchini nzima wakiwemo wagonjwa watatu kutoka kwenye jimbo hilo. Mwandishi wetu William Besmike ana maelezo zaidi. Agizo hili lilitolewa na gavana wa Kivu Kusini Teu Ngwabije Kasi, aliyesema ni kosa sana ikiwa tunaweza zarau janga hili la korona. Napenda mjue kwamba muda huu ambapo barabara, bandari na viwanja vya ndege vinafungwa, tunaweza tengeneza barakoa papa hapa. Kuanzia hii Jumatatu, kila mkazi wa Kivu Kusini analazimishwa kuvaa barakoa. Polisi na vyombo vya ujasusi vitashughulikia kila yule atakayekaidi. Lakini baadhi ya wakazi wanalalamikia hatua hii ya serikali, wakisema kuwa gavana amewaagiza kuvaa barakoa bila serikali yake kuwagawia hata moja. Roger Sadiki Muganguzi ni miongoni: tunaishi chini ya dolare moja kwa siku, lakini ile maske inauza dolare moja na hatuna hiyo pesa. Kwa leo ukatembea kwenye mitaa, waaskari polisi wenyewe wanaanza kukuambia: hey, msubiri, ikafika siku ya kwanza mtaona yenye tutawafanyia. Jean-Charles Christophe ni miongoni mwa wakazi wanaotengeneza barakoa za nguo wenyewe na kuziuza kwa bei rahisi, tofauti na yangu nashona. Na ile ambayo ya uchaina hii, wanavaa wanafua, wanavaa, alafu ya uchaina wanavaa limoya, nawatupa baadaye. Serikali ya mkoa wa Kivu Kusini inaagiza pia wazee wenye umri kuanzia miaka 60 kubaki nyumbani mjini Bukavu au kwenda vijijini hadi pale maambukizi ya korona yatakapotokomezwa. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Shukrani sana mwandishi wetu William Basmike kwa taarifa hiyo. Msikilizaji, huko DRC ni wagonjwa 234 na walasi 294 nilivyosema pale awali. Serikali ya Ethiopia imepiga marufuku salamu za mikono na mikusanyiko ya wa watu zaidi wane ili kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Baada ya kujikuta katika shinikizo kubwa za kidiplomasia nchi ya China sasa imeapa kuboresha hali ya Waafrika walioko nchini humo ambao kwa majuma kadhaa wameripotiwa kufanyiwa vitendo vya kibaguzi na wenyeji wao wakiwemo kupimwa korona kwa nguvu na kufukuzwa kwenye majumba wanayoishi. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaitazamaji hatua hii na athari za uhusiano kati ya China na bara Afrika. Dkt. Brian Wanyama ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabi kilichoko Bungoma nchini Kenya. Nafikiri tukio la na kutamausha kabisa na bila shaka linazua wasiwasi na linazua fikra tofauti, fikra ambazo kwa kweli inaonyesha kwamba basi, ndani kwa chini, kwa chini, i, raia wa Uchina wana chuki kubwa sana isiyo na kifani dhidi ya Waafrika, na yote haya inatokana na kuwepo kwa tatizo hili ugonjwa huu wa covid-19 ambao cha kitovu chake ni Wuhan na kule Uchina. Sioni sababu mahususi ya taifa la China au Wachini wenyewe kudai kwamba Waafrika ndio wanasambaza ugonjwa huu wa corona virus, ili hali inaonekana wazi kwamba kitovu ni Uchina, na kuna utafiti ambao umefanywa ulikuweza kudhibitisha kwamba Waafrika basi ndio wanasambaza COVID-19 kuliko makabila mengine yoyote. Ni sauti yake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa akiwa nchini Kenya. Umoja wa Afrika au umeteua kamati ya wa wataalam itakayojaribu kushawishi jamii ya kimataifa kuyasaidia mataifa ya Afrika kupambana na virusi vya korona. Mwenyekiti wa AU, rais wa Afrika Kusini Seri Ramafosa, amesema wakati umewadia kwa mataifa ya Afrika kutafuta fedha kupambana na korona ili kuzuia kuporomoka kwa uchumi wa mataifa hayo. Msikilizaji, barani Afrika karibu madaktari na wauguzi 263 wamepata maambukizi ya virusi vya korona huku 15 wakiripotiwa kupoteza maisha wakiwa katika harakati za kutoa matibabu kwa mamia ya raia waliambukizwa hospitalini mwandishi wetu emmanuel makundi ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni, zaidi ya madaktari na wauguzi mia moja wameripotiwa kufa duniani kutokana na maambukizi ya corona, akiwemo daktari Gita Ramji, daktari wa Afrika Kusini na mtafiti wa maswala ya ukimwi barani Afrika. Madaktari na wauguzi barani Afrika, kama ilivyo kwa wenzao katika maeneo mengine duniani, wanakabiliwa na uhaba wa vifaa kinga, hali inayofanya kazi yao kuwa ngumu, huku wakifanya kazi kwa muda mrefu Juma lililopita madaktari na wahudumu wa afya karibu 80 nchini Kenya walilazimika kuwekwa karantini kwa siku 14 baada ya kuwa waligusana na mgonjwa alienda hospitali kupatiwa matibabu na baadaye alithibitishwa kuwa na maambukizi ya COVID-19. Mashirika kadhaa ya misaada duniani yametoa wito kwa mataifa duniani kuungana katika kipindi hiki na kuhakikisha wahudumu wa afya ambao ndio wako mstari wa mbele katika vita hii wanapatiwa vifaa kinga. Rais wa Nigeria Mahmud Buhari ametoa wito kwa raia wa taifa hilo kuendelea kusalia majumbani mwao ili kuzuia kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona. Hata hivyo, serikali haijaweka wazi iwapo marufuku ya watu kutotoka nje inayokamilika leo itaendelea au la. Ushauri muhimu kujikinga na virusi vya korona: safisha mikono yako mara kwa mara kwa kutumia maji safi au sanitizer. Ukiwa unakohoa au kupiga chafya Kinga kwa kukunja kiwiko cha mkono wako au kwa kutumia tishu na baada ya kuitumia tafadhali tupe. Epuka kukaa karibu au kugusana na mtu mwenye homa au kikohozi. Ukiwa na homa au unapata shida kupumua, tafuta matibabu haraka kwa kuonana na wataalam na toa taarifa ya safari zako za hivi karibuni. Kama una shida ya mfumo wa upumuaji na hauna historia ya kusafiri nje ya nchi, fuata maelekezo yaliyotangulia na hakikisha unabaki nyumbani hadi pale utakapopata nafuu au kupona. Ujumbe huu ni kutoka shirika la afya duniani WHO na idhaa ya Radio France International, RFI. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amewashukuru wauguzi na madaktari katika hospitali ya St Thomas alikokuwa akitibiwa virusi vya korona. Waziri Mkuu Boris amesema ni kwa juhudi za wauguzi na madaktari wamefanikiwa kunusuru uhai wake, akiwatakia heri wananchi wake. Ni vigumu sana kutafuta maneno ya kueleza deni nilonalo. Hakika nawashukuru sana madaktari wote na wataalamu wengine wa afya ambao walifanya maamuzi ambayo itaendelea kushukuru katika maisha yangu yote. Kuna maelfu ya wataalamu wa afya ambao wanafanya kazi kwa uweledi, na ndio sababu tutashinda vita dhidi ya virusi hivi, na tutashinda kwa pamoja. Ni sauti yake Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson. Idadi ya vifo katika mataifa ya Ufaransa na Italia imeendelea kushuka huku mamlaka katika mataifa hayo zikisema kuwa yanaimani kuwa idadi hiyo itaendelea kushuka. Haya yanajiri huku Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akitarajiwa kutoa hotuba yake ya tatu kwa taifa hilo kutangaza mikakati serikali yake itaweka kuzuia ya maambukizi zaidi. Shughuli za kawaida nchini Marekani huenda zikarejelea hali yake ya kawaida mwezi ujao, wamesema wataalam wa magonjwa ya kuambukizwa wa, wa Marekani. Daktari Andon Faki amesema kuwa kufikia mwezi ujao baadhi ya miji ya Marekani itakuwa imerejelea shughuli zake za kawaida, kwani ugonjwa wa korona katika taifa hilo utakuwa umefikia kilele chake. Rais Donald Trump awali alikuwa amesema kuwa shughuli za kawaida zingerejelewa hali yake ya kawaida kufikia siku kuu ya Pasaka, lakini hili alikofanyika taifa hilo likipoteza watu elfu mbili kutokana na virusi vya korona, samahani, watu 122 kutokana na virusi vya korona na taifa la China limeripoti visa 108 vipya vya maambukizi ya ugonjwa wa korona, ikiwa ni idadi ya juu kwa kipindi cha majuma matano yaliyopita. Kamati inayoshughulikia kuzuia maambukizi ya ugonjwa huo imesema kuwa visa 98 vya maambukizi vilitoka nje ya nchi ya China, huku kumi vikiwa ya ndani ya taifa hilo. Visa saba vimeripotiwa katika mkoa wa Halgo Jang katika taifa hilo la Uchina. Ali Bilali yuko studioni kutupa taarifa za magazeti zilizochapishwa katika magazeti mbalimbali mbali duniani. Hujambo, Ali Bilali. Nam si jambo Benson, niko salama mimi. <laughs> Naona kabisa, nam. Nami pia nipo salama, namshukuru Mwenyezi Mungu. Nianze na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya. Gazeti hili limechapisha habari kuhusu watu kumi na moja wapimwa na kukutwa na maambukizi ya virusi vya korona, na idadi sasa imefikia watu mia mbili na nane. Lakini pia gazeti hili limechapisha habari kuhusu mkanganyiko wa mtu aliye aliyeumwa na kufariki na kuzikwa moja kwa moja, na ambapo inasadikiwa kwamba alikuwa na virusi vya korona na sasa kuzua mkanganyiko. Haifahamiki alikutana na nani kabla ya kuumwa na kukutwa na umauti. Kwa vile hayupo kwa hivyo hataweza kueleza alichangamana na kina nani? <laughs> na mkweli kabisa na gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda lao limeandika habari kuhusu serikali ya wahakikishia uh, watu wa huduma kuhusiana na ugonjwa wa COVID-19, hasa kuhusu wale wanaopona na kusema kwamba wagonjwa ambao wanaopona watafanyiwa vipimo mara nyingi zaidi kuhakikisha kwamba kweli wamepona kabla ya kuachiwa huru kuondoka kurejea majumbani kwao. Gazeti hili likiandika pia idadi ya wagonjwa nchini Tanzania ikifikia 30 na wawili, nchini Kenya 208 na Uganda 54 na Rwanda 120. Gazeti la New Times la kule nchini Rwanda lao limeandika kuhusu Rais wa Rwanda Paul Kagame atoa shukrani za dhati akisema akitoa shukrani za dhati kwa, kwa timu ambayo me, al, iliteuliwa kuhusiana na kukabiliana na virusi vya korona, akiwashukuru kwa kile alichosema walijitolea sacrifice. mm -hmm. mm -hmm. Nam, ni kila juhudi ambazo kila taifa inajaribu kuweka na wale wanaofanikisha, bila shaka sharti washukuriwe. Bwana Ali Bilali. Nam, hilo kweli kabisa lakini pia gazeti hili la New Times la Rwanda limeandika kuhusu serikali ya China yatangaza kwamba haitovumilia tukio lolote la ubaguzi dhidi ya raia wa Kiafrika walioko kule nchini China, ambao wameendelea kunyanyaswa na Wachina kauli hiyo iandamane na vitendo bila. Tutaki kusikia tu maneno bila vitendo, tunataka kuona pia vitendo. Kweli kabisa, raia na wengi wa Afrika wamekuwa wakinyanyaswa hata kupigwa, kufukuzwa, eh, wakisingiziwa, eh, kwanza kwamba wao ndo wamekuwa wakisambaza virusi vya korona. Hakuna asiyejua kwamba virusi hivi vilianzia kule China. Sasa <laughs> sijui inakuwaje tena Waafrika hawa wanyanyaswe na magazeti kule. Gazeti la Iwacho la kule nchini Burundi lao limeandika kuhusu wafanyabiashara wa bidhaa mbalimbali wakata tamaa kutokana na bidhaa zitokazo so nje ya taifa hilo. Na magazeti ya kule Jamhuri ki ya Kidemokrasi ya Kongo yameandika kuhusu e, ugonjwa wa korona. Sasa wagonjwa wameongezeka, uh, sasa wamefikia mia mbili thelathini na watano wakati gazeti hii magazeti hayo kama gazeti la, la Agence Congolaise de Presse ACP likiandika kwamba Alexi Tambwe Mwamba, huyu ni spika wa bunge, akisema uh, huenda uh, bunge na seneti wakakutana, baraza la seneti na bunge kakutana hivi karibuni. Uh, lakini pia gazeti la Sirset Sedela likisema uh, hakuna sababu ya wabunge kukutana. Gazeti la Habari Leo kule Tanzania, makanisa safi gpm hudhibiti corona. Gazeti la Mwananchi, wahubiri washusha hofu ya corona, na gazeti la Mtanzania, corona yatawala ibada ya Pasaka. Gazeti la Le Monde lalo limeandika kuhusu kifo cha mchekeshaji Maurice Barrier ambaye amekufa kutokana na virusi vya corona, na wakati uh, wataalamu wakisema hawatokubaliana na uwezekano wa kuanza kwa michuano ya Ligue 1 kule nchini Ufaransa, ambapo wanasema itakuwa ikifanyika faraghani. Na gazeti la The Mirror lao likiandika kuhusu vifo vya watu kule nchini Uingereza vikiongezeka vikifikia watu 697 6 no, lakini vikipungua kwa yeah, siku ya leo. Ni kushukuru sana Ali Bilali kwa kutuandalia uh, yaliyochapishwa katika magazeti mbalimbali mbali. Na sasa tupate makala ya mazingira leo, dunia yako kesho. Ni matumaini yangu hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kualika katika makala ya mazingira leo, dunia yako kesho, ambapo leo tunazungumzia jitihada za kudhibiti uchafuzi wa mazingira utokanao na viwanda. Jina langu ni Sabina Mpelo. Nchi za Afrika, hasa kusini mwa jangwa la Sahara, zimekuwa katika jitihada za uanzishaji na uimarishaji wa viwanda kama kichocheo cha uchumi, lakini mazingira nayo na yameendelea kuhatarishwa kutokana na uchafu utokanao na viwanda hivyo. Tunaye Bi Hamisa Zaja, mtaalamu wa mazingira kutoka nchini Kenya, anafafanua kuhusu viwanda na jinsi vinavyoweza kusababisha uchafuzi wa mazingira. Nikifafanua ninaanza mwanzo kuelezea haswa yale majukumu ambayo viwanda, kulingana na vitu ambavyo wanatengeneza vinakuwa kwa mfano kama ni kiwanda cha kutengeneza nguo textile; kama ni kiwanda cha kutengeneza uh, cement; kama ni kutengeneza maplastic. Tukizungumzia uchafuzi wa viwanda, tunazungumzia kwamba product chafu zinazotokana na, na processes za kutengeneza products ambazo mwananchi wa kawaida anatumia. Bi Hamisa, anatathmini vipi hali ya mazingira katika ukanda wa Afrika Mashariki akihusianisha na uanzishwaji wa viwanda ambao pia unalenga kukuza ajira na uchumi wa mtu mmoja mmoja lakini pia taifa kwa ujumla. Kuanzisha viwanda ni sehemu moja ya kila nchi ambayo inasaidia kupeana ajira pia inasaidia kutoa produce pale pale, zinakuwa much cheaper, zinakuwa zi, zina wepesi wa kununuliwa. Lakini vile vile tunaangalia kwamba kwa sababu hizi processes hazifuati na zimekuwa hazifuati kwa sababu ya masuala ya ufisadi, tangu mwanzo mpaka sasa, tunaona viwanda vingi sana vilivyotengenezwa havidhuru tu mwananchi ambaye yuko eria ile, lakini vinadhuru mpaka mfanyikazi mwenye anafanya pale, afya yake huwa iko hatarini. Ni nini cha kuzingatia katika kuanzisha viwanda hivi ili kuhakikisha mazingira yanabaki salama? Kuna kitu tunaita environmental assessment. Process. Mwanzo inaangaliwa hali yako ya ile product ambayo unataka kutengeneza. e, ni vitu gani ambavyo vinatumika na ni sehemu gani we utaenda kuweka ile kiwanja, ni kwa sababu ya kuangalia kwamba ni mazingira gani unaweza kuyachafua bila ya kumdhuru mtu ama mnyama ama kitu chochote vile, kama tukiona viwanda uh vya uh, kutengeneza semen. Kuna products ambayo inatoka kwamba hata wale wafanyikazi yale mazingira a ya wanaofanya nao kazi basi kama hawakutumia masindano ama pia hawakutumia madawa fulani ama pia hata hawakuweza kukingwa na vitu fulani unaona, pia wao inawadhuru kwa sababu ya zile product ambazo katika zile process inatoa kama harufu, maji ambayo yana harufu mbaya labda, ama yanatoka na kemikali. Ndugu Heche Suguta ni mwanasheria wa Baraza la Hifadhi ya Usimamizi wa Mazingira NEMC kutoka nchini Tanzania. Anaeleza ni kwa namna gani sheria inatekelezwa katika uanzishaji wa viwanda unaozingatia uhifadhi wa mazingira. Ukiangalia kwenye sheria, kuna sheria zinaongoza haya masuala. Kuna sheria ya mipango miji, kuna sheria ya mazingira, kuna sheria ya ardhi, kuna sheria zile za majiji. Zote hizi zinazungumzia ni namna gani tunajipanga vizuri kwa ajili ya kuweza kuweka miji yetu. Kwenye sheria ya mazingira hasa e, kifungu cha themanini na moja kinazungumza kwamba inahitajika kufanyika tathmini ya athari kwa mazingira kwa ile miradi ambayo imeorodheshwa kwenye sheria yenyewe hiyo ya mazingira kwenye jedwali lile la kwanza maka la tatu lakini kwenye kanuni, kwa maana ile kanuni ya tathmini uh, ya athari kwa mazingira, kanuni zake zile za mwaka elfu mbili na tano zenyewe kwenye jedwali lake la kwanza inaelezea ni miradi gani including hivyo viwanda kwa hiyo, miradi hiyo yote kwa pamoja inatakiwa hiyo, inafanyiwa tathmini ya athari kwa mazingira ili kuweza kuangalia kama ni kiwanda kinajengwa wapi, kitakuwa kina athari gani kwa mazingira, ni namna gani mwenye kiwanda na serikali na wadau wengine watakabiliana na hizo changamoto kuweza kufanya kazi katika eneo hilo, kwa hiyo i imeundwa kwa sheria hiyo ya mazingira ya mwaka elfu mbili ne na nne na NEMKI tunatoa vibali hivyo ambavyo mwishowe vinasainiwa na, na waziri. Kwa maana unaweza kwa ukaona kwamba NEMKI inaanzisha ule mchakato, lakini baadaye waziri wa uh, nchi ufa makamu wa rais anayeshughulika na mazingira ndiyo sana zamana. Kwa hiyo naona kwamba inapewa baraka na serikali. Kwa hiyo akishasainiwa kile cheti cha, cha cha tathmini ya athari kwa mazingira, basi anaruhusiwa kuanza kazi na kuanza ujenzi. Sasa kile cheti unakuta mchakato wote umeainishwa ume za aina mbalimbali ambazo ni hatari kwa mazingira kama utiririshaji wa maji machafu. Lakini ni hatua zipi za kufuata katika kukabiliana na hali hii? Ndugu Heche Suguta anafafanua. Kuhusu hilo inategemeana na ilo tatizo lenyewe lina ni, ni, ni ukubwa gani. Viwanda hivi kama vina mitambo ni ile mitambo ambayo unakuta ina, inafanya kazi na mtambo unaweza ukapata hitilafu, kama ni yale maji au water treatment plant inaweza kapata hitilafu. Ikipata hitilafu, yeye mwenye kiwanda kwanza ana wajibu wa kuripoti kwenye vyombo vya usimamizi, kama nemki hapo kwetu anaripoti, au kwenye ngazi za wilaya anaripoti. Maafisa mazingira wapo, kuna zile kamati za usimamizi wa mazingira zipo, kwanaweza karipoti kule na, na hatua zikaanza kuchukuliwa ikiwemo kum shauri kwamba ni nini kifanyike au arekebisha namna gani ili aweze kuendelea. Kwa hiyo hizo ni changamoto za kawaida, na kwa kweli utakuta dunia nzima hii ukienda hata, kuna migodi huwa inalipuka huko Afrika Kusini kule, eh, maeneo haya ya ajali zile ambazo tunaita working accident huwa zinatokea kwenye maeneo huko, na sio wala hapa tu Tanzania. Industrial accident huwa zipo, na ikitokea basi huwa tuna tunasimamia kurekebisha, na mara nyingi kwa viwanda vingi vina vina vyeti vya mazingira. Vyeti hivyo vya mazingira huwa vina condition, kuna kuna zile condition ambazo ni, ni, ni hatua mahususi yaani namna gani, e, wamepewa taratibu mahususi za kuzingatia na zingine zile za jumla. Kila kitu huwa kinasimamiwa kwa kweli katika utaratibu ambao uko sawa <mulia> unaendelea kusikiliza makala ya mazingira leo dunia yako kesho, tukizungumzia jitihada za kudhibiti uchafuzi wa mazingira utokanao na viwanda. Uanzishwaji wa viwanda ni miongoni mwa malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa, ukihusisha kujenga viwanda shirikishi vyenye kujali usalama wa wananchi, vilevile vile teknolojia bora ambayo itapunguza athari za mazingira. Iwapo haya hayatazingatiwa, ni madhara gani yanaweza kusababishwa na uchafuzi utokanao na viwanda? Huyu tena Bi Hamisa Zaja na maradhi kama vile saratani, maradhi ya ngozi, kwa mfano ile product kama ina kemikali kali sana, ile maji yake inatoa ikiwa pale inapomwagwa panaweza pasiwe ni yani pasiweze kumea mimea ama labda hata wanyama wakija wakitumia nyasi za sehemu zile wanaweza adhurika. Kwa hivyo vitu kama vile ni lazima viangaliwe kabla kiwanda chochote hakijaweza kuwekwa katika sehemu fulani. Mara nyingine tumeshuhudia uwepo wa viwanda visivyo rasmi, yaani viwanda bubu ambavyo mara nyingi huegemea katika kujipatia faida bila kujali uhifadhi wa mazingira Ndugu Heche anatoa wito: tunachowasihi watu wetu ni kwamba wawe waaminifu kufanya hizi kazi. Bila kuwa na uaminifu, ndio maana unaweza kukuta mtu anachanganya kemikali fulani ambazo madhara yake yeye hawezi kujua. Kwanza hata hicho kitu kibaya anacho kisambaza kwa jamii kitaishia watu, kwa sababu huwezi kudhibiti ndugu zako walioko mtaani, rafiki, jamaa. Kwa hiyo tunaona kwamba katika utendaji wa, wa uzalishaji wa vitu hivi ambavyo vinatumika basi sisi watu wa serikali tunajitahidi kudhibiti, lakini pia wale ambao wanazalisha nao wana wajibu wao wenyewe tu. Yani wajibu wao namba moja, sisi kisheria tunaita you need to love your neighbor, love your neighbor. Maana yake ni kwamba is a principle of law kwamba mtu lazima upende na ujali wenzio, na utakapowajali wenzio, basi hata vile vitu utakavyovitoa basi vitakuwa vina, vina manufaa kwa watu na vina manufaa kwa jamii, kwa maana kwamba anatengeneza ajira. Sisi tuna, tuna tunazingatia kwamba ni kitu cha muhimu kuwa na viwanda hivyo ni vizuri sana, vinatengeneza ajira, vinalipa kodi eh, lakini pia ni lazima basi vinakuwa katika utaratibu huu ambao vinafuata miko murwa na zile taratibu zote za uendeshaji wa shughuli kama hizo. Hamisa Zaja naye anaiasa jamii ya Afrika Mashariki mataifa yetu yote ya Afrika Mashariki yatilie maanani sana niwaangalie kwamba kabla kiwanda hakijawekwa basi ni vitu gani vya kutiliwa maanani kabla kile kiwanja kije kiwekwe. Hapo ijapo tunajua kwamba hizi ndizo ndizo initiative sa hizi zinaweza kuwapatia watu kazi, zinaweza kujikimu kimaisha, zinaweza kutuinua kiuchumi, lakini lazima pia tuangalie madhara, kwa sababu haina haja uandike watu thelathini na kila mwaka hao watu thelathini wanakufa ni vizuri sana tuutilie maanani masuala ya kufuata sheria za za mazingira, na tuhakikishe kwamba mazingira yetu yanakuwa salama kwa mwanadamu, kwa mnyama, kwa kila mtu, hata kwa ardhi yetu pia yanakuwa salama, ndio sababu hiyo product iweze kutoka pia ikiwa salama na ipate pia wafanyikazi ambao wako salama. Mpaka hapo, sina la ziada na kushukuru kwa kuwa nami katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Ninaitwa Sabina Mpelo. Ni saa 11 unusu kwa saa za Afrika ya Kati, wakati ni saa 12 unusu kwa saa za Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio France International tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli. Baadhi ya taarifa kuu tulizokuandalia hii leo: idadi ya maambukizi ya ugonjwa covid-19 nchini Kenya yafikia watu 208. Umoja wa Afrika utoa wito kwa jamii ya kimataifa kusaidia bara Afrika kukabili virusi vya korona. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuhutubia taifa kuhusiana na virusi vya korona. Hujambo na karibu kwenye awamu ya pili ya matangazo yetu Wakati huu nchi ya Kenya ikiingia mwezi wa pili tangu kuripotiwa kwa maambukizi ya korona, nchi hiyo huenda ikakabiliwa na mwezi mgumu zaidi, ikiwa tu visa zaidi vya wagonjwa vitaendelea kuripotiwa na pengine kufanana na hali iliyoko kwenye mataifa mengine. Mwandishi wetu M Tijai ana maelezo zaidi. Hata hivyo wakati huu idadi ya maambukizi ikiwa ndogo, takwimu za shirika la afya duniani WHO na chuo kikuu cha Johns Hopkins kinachofanya tafiti kuhusu ugonjwa wa korona zinasema idadi ya wagonjwa walioripotiwa nchini humo katika mwezi wa kwanza ni kubwa kuliko ile iliyoripotiwa kwenye mataifa yaliyoathirika wa zaidi. Wakati kisa cha kwanza nchini Marekani kikiwa kiliripotiwa Januari 23 siku 51 kabla ya kisa cha kwanza kuripotiwa nchini Kenya, ni wagonjwa 53 pekee ndio walithibitishwa na kuripotiwa katika mwezi mmoja. Akitoa taarifa ya mwenendo wa maambukizi nchini Kenya, waziri wa afya Mutahi Kagwe amesema serikali inafanya juhudi kuhakikisha maambukizi zaidi hayaenei, akiwataka raia kuendelea kuchukua tahadhari. In the last 24 hours, katika muda wa saa 24 zilizopita, tumepima sampuli 674 na kati ya hizo watu 11 wamethibitishwa kuwa na maambukizi ya ugonjwa wa korona, na sasa tumevuka watu 200. Idadi iliyopo sasa nchini ni watu 200 na nane wenye virusi vya korona. Msikilizaji, mpaka sasa mataifa yanayoongoza kwa kuwa na maambukizi ni pamoja na Marekani, Hispania, Italia na Ufaransa. Rwanda imedhibitisha kupona kwa watu saba kutokana na virusi vya korona huku taifa hilo likiripoti visa sita vipya vya maambukizi ya ugonjwa huo. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Rwanda, watu 25 sasa wamepona kutokana na virusi hivyo vya korona huku idadi ya maambukizi ikifikia watu 126 bila kisa chochote cha kifo kuripotiwa. Serikali ya Uganda imedhibitisha kisa kimoja cha ugonjwa wa korona, na kufikisha idadi ya maambukizi katika taifa hilo kuwa 54. Hata hivyo, tayari watu wanne wamedhibitishwa kupona, huku waliosalia wakiendelea kupewa matibabu. Msikilizaji, nchi ya Tanzania imeripoti visa vipya kumi na vinne vya wagonjwa wa covid 19, ambapo sasa inafanya nchi hiyo kuwa na wagonjwa 46 kutoka 32 wawili wa awali. Waziri wa Afya Umi Mwalimu amesema katika wagonjwa 11 wapya 13 wameripotiwa kuwa katika jiji la Dar es Salaam na mmoja jijini Arusha hayana jiru huku mamlaka ya anga nchini humo ikitangaza kusitishwa kwa safari zote za ndege za kimataifa kama njia ya kudhibiti maambukizi baada ya kujikuta katika shinikizo kubwa la kidiplomasia. Nchi ya China sasa imeapa kuboresha hali ya Waafrika walioko nchini humo ambao kwa majuma kadhaa wameripotiwa kufanyiwa vitendo vya kibaguzi na wenyeji wao, ikiwemo kupimwa korona kwa nguvu na kufukuzwa kwenye nyumba wanazoishi haanajiri, baada ya kuenea kwa picha za video zinazoonyesha polisi wa China wakiwadhalilisha raia kutoka barani Afrika, wakiwatuhumu kuwa chanzo cha kuenea kwa maambukizi ya korona nchini humo. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaitazamaje hatua hii na athari za uhusiano kati ya China na bara Afrika? Dkt. Brian Wanyama ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabi kilichoko Bungoma nchini Kenya. Nafikiri tukio la na kutamausha kabisa, na bila shaka linazua wasiwasi na linazua fikra tofauti, fikra ambazo kwa kweli inaonyesha kwamba basi ndani, chini kwa chini I, raia wa Uchina wana chuki kubwa sana isiyo na kifani dhidi ya Waafrika, na yote haya inatokana na kuwepo kwa e, tatizo hili ugonjwa huu wa COVID-19 ambao cha kitovu chake ni Wuhan na kule Uchina. Sioni sababu mahususi ya taifa la China au Wachina wenyewe kudai kwamba Waafrika ndio wanasambaza ugonjwa huu wa coronavirus ilihali inaonekana wazi kwamba kitovu ni Uchina na hakuna utafiti ambao umefanywa uliokuweza kudhibitisha kwamba waafrika basi ndio wanasambaza covid-19 kuliko makabila mengine yoyote. Ni mtazamo wake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa, akizungumza nasi akiwa nchini Kenya. Waziri wa haki na usawa nchini Somalia halifu mumintao amefariki kutokana na ugonjwa wa COVID-19, kikiwa ni kifo, kifo cha pili kuripotiwa nchini Somalia kutokana na virusi vya korona. Kifo cha pili cha mgonjwa wa Ebola kimeripotiwa nchini jamhuri ya demokrasia ya Kongo wakati wizara ya afya nchini humo ilikuwa ikitarajia kutangaza kumalizika kwa janga hilo ambalo limedumu kwa miezi 20 katika taifa hilo. Shirika la afya duniani WHO kadhalika lilitarajiwa kutangaza kukamilika kwa ugonjwa huo hii leo huko DRC. Mwanaume wa miaka 26 alifariki juma iliyopita, huku msichana wa umri mdogo akifariki jana kutokana na Ebola. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua aplikesheni ya RFI Pure Radio, RFI Pure Radio, kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Aplikesheni hii ni bure. Ni saa 12 na dakika 36, saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji, barani Afrika, karibu madaktari na wauguzi 263 wamepata maambukizi ya virusi vya korona 15 wakiripotiwa kupoteza maisha wakiwa katika harakati za kutoa matibabu kwa mamia ya raia wanaokimbizwa hospitalini. Mwandishi wetu Manuel Makundi ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni, zaidi ya madaktari na wauguzi 100 wameripotiwa kufa duniani kutokana na maambukizi ya korona, akiwemo daktari Gita Ramjee, daktari wa Afrika Kusini na mtafiti wa maswala ya ukimwi barani Afrika. Madaktari na wauguzi barani Afrika, kama ilivyo kwa wenzao katika maeneo mengine duniani wanakabiliwa na uhaba wa vifaa kinga, hali inayofanya kazi yao kuwa ngumu, huku wakifanya kazi kwa muda mrefu. Juma lililopita madaktari na wahudumu wa afya karibu 80 nchini Kenya walilazimika kuwekwa karantini kwa siku 14 baada ya kuwa waligusana na mgonjwa alienda hospitali kupatiwa matibabu na baadaye alithibitishwa kuwa na maambukizi ya COVID-19. Mashirika kadhaa ya misaada duniani yametoa wito kwa mataifa duniani kuungana katika kipindi hiki na kuhakikisha wahudumu wa afya ambao ndio wako mstari wa mbele katika vita hii wanapatiwa vifaa kinga. Serikali ya Ethiopia imepiga marufuku salamu za mikono na mikusanyiko ya watu zaidi ya wane ili kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya ugonjwa wa covid-19 umoja wa afrika au umeteua kamati ya wataalam itakayojaribu kushawishi jamii ya kimataifa kuyasaidia mataifa ya afrika kupambana na virusi vya korona mwenyekiti wa au rais wa afrika kusini cyril ramaphosa amesema wakati umewadia kwa mataifa ya afrika kutafuta fedha kupambana na korona ili kuzuia kuporomoka kwa uchumi wa mataifa hayo wataalam walioteuliwa wanatoka mataifa ya nigeria afrika kusini rwanda na Ivory coast Serikali ya Chad imetoa hakikisho kuwa wanajeshi wake wataendelea kushirikiana na wanajeshi wa kanda ya Afrika Magharibi pamoja na wale wa Umoja wa Mataifa kupambana na wanajihadi kan katika kanda hiyo. Ni kauli inayojiri baada ya rais wa taifa hilo Idris Dabi kusema kuwa wanajeshi wa Kanada wanaohudumu nchini mwake hawatashika doria katika mipaka ya taifa hilo ambayo imekuwa ikilengwa na wanamgambo wa Boko Haramu. Ushauri muhimu kujikinga na virusi vya korona: safisha mikono yako mara kwa mara kwa kutumia maji safi au sanitiza. Ukiwa unakohoa au kupiga chafya, kinga kwa kukunja kiwiko cha mkono wako au kwa kutumia tishu, na baada ya kuitumia tafadhali tupe. Epuka kukaa karibu au kugusana na mtu mwenye homa au kikohozi. Ukiwa na homa au unapata shida kupumua Tafuta matibabu haraka kwa kuonana na wataalam na toa taarifa ya safari zako za hivi karibuni. Kama una shida ya mfumo wa upumuaji na hauna historia ya kusafiri nje ya nchi, fuata maelekezo yaliyotangulia na hakikisha unabaki nyumbani hadi pale utakapopata nafuu au kupona. Ujumbe huu ni kutoka shirika la afya duniani WHO na idhaa ya Radio France International RFI. Inji ya Hispania imefungulia shughuli zake za kiuchumi katika baadhi ya maeneo yake yaliyoathiriwa pakubwa na mlipuko wa virusi vya korona. Mwandishi wetu Ali Bilali ana maelezo zaidi. Mamlaka nchini Hispania zimetangaza kuanza kulegeza baadhi ya makataa yake katika sekta za uchumi, ikiwemo kufungulia shughuli za viwanda na kwa wafanyakazi wa ujenzi, huku ikisisitiza kuwa itatoa mwongozo wa usalama wa afya. Hata hivyo, nchini China, taifa ambalo mlipuko huu ulianza, hivi leo limerekodi idadi kubwa zaidi ya maambukizi, hali inayotishia kutokea kwa mlipuko mkubwa baada ya juma lilopita kutangaza kuondoa makataa ya watu kutembea. Nchini Ufaransa, rais Emmanuel Macron anatarajiwa kulihutubia taifa baadaye kuelezea mikakati ya kunusuru uchumi wa taifa lake lakini pia akitarajiwa kueleza umma kuwa kuna haja ya makataa ya watu kutotembea kuongezwa muda zaidi. Mpaka sasa karibu nusu ya watu duniani wanalazimika kusalia majumbani ikiwa ni sehemu ya mkakati wa kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya COVID-19, ugonjwa ambao umegharimu maisha ya watu takriban laki moja duniani na wengine zaidi ya milioni moja na laki nane kuambukizwa. Idadi ya vifo katika mataifa ya Ufaransa na Italia imeendelea kushuka huku mamlaka katika mataifa hayo zikisema kuwa yanaimani kuwa idadi hiyo itaendelea kushuka. Haya najiri huku rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akitarajiwa kutoa hotuba yake ya tatu kwa taifa hilo y kutangaza mikakati ya serikali yake kuzuia ya maambukizi zaidi. Shughuli za kawaida nchini Marekani huenda zikarejelea hali yake ya kawaida mwezi ujao Wamesema wataalam wa magonjwa ya kuambukizwa. Daktari Antony Faki amesema kuwa kufikia mwezi ujao, baadhi ya miji ya Marekani itakuwa imerejelea shughuli zake za kawaida. Wataalam wameonya kuwa janga kubwa huenda likatokea nchini Siria kutokana na ugonjwa wa korona, kwani taifa hilo halina hospitali za kutosha kuwashughulikia wagonjwa. Tayari rais Bashar al Assad amefunga mipaka ya taifa hilo ili kuzuia kuenea kwa maambukizi katika taifa hilo wamesema wataalamu wa usalama katika taifa hilo. Mamlaka nchini Ecuador zimesema kuwa polisi wamekusanya miili mia nane katika mji wa Guayaquil ambao umeathirika zaidi na virusi vya korona. George Watad ameongeza kuwa kamati ya kupambana na ugonjwa ilifanya hivyo baada ya hospitali kushindwa kwa shughulikia wagonjwa hao. Msikilizaji, kumbuka hii ndio Radio France International. Matangazo haya tunayapeperusha moja kwa moja kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Tufuate kwenye mtandao wetu wa Facebook. Na kwenye mahojiano yetu ya leo, msikilizaji, baada ya kujikuta katika shinikizo kubwa za kidiplomasia nje ya China, sasa imeapa kuboresha hali ya Waafrika walioko katika nchini humo. Kwa majuma kadhaa, wameripotiwa kufanyiwa vitendo vya kibaguzi na wenyeji wao ikiwemo kupimwa korona kwa nguvu na kufukuzwa kwenye majumba wanamoishi. Haya najiri baada ya kuenea kwa picha za video zikionyesha polisi wa China wakiwadalilisha raia kutoka barani Afrika, wakiwatuhumu kuwa chanzo cha kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaitazamaje hatua hii na athari za uhusiano kati ya China na bara Afrika? Dkt Bran Wanyama amezungumza na mwenzangu Ali Bilali. kwa hivyo lawama zile hazina msingi, lawama zile si za kisayansi, lawama zile hazitokana na utafiti wowote ambao kwa kweli umethibitishwa. Na vile ndivyo ni kwamba Umoja wa Mataifa, mataifa mbalimbali, binafsi kama Kenya, yameweza kutuma ujumbe kwa serikali ya Uchina na serikali ya Uchina kwa kweli imeahidi kwamba itaweza kushughulikia suala hili kama jambo la dharura, lakini ahadi hiyo peke yake haitoshi. Vitendo ndivyo watu wengi wanatarajia, kwamba raia wa Afrika wataweza kupewa nafasi nzuri na waweze kuheshimiwa na wahudumiwe vilivyo. Nam Dr Bran Wanyama, Umoja wa Afrika mwishoni mwa juma lililopita umelani eh, vitendo ambavyo eh, raia wa kiafrika wanafanyiwa huko nchini China. Labda kwa mtazamo wako unafikiri hii inatosha? Labda ni hatua gani ambazo unafikiri uh, Umoja wa Afrika ulitakiwa kuchukua, mbali na kulani? Jumuia e, ya Afrika ametani tukio hili, lakini la mno ni kwamba raia wengi sana wa asili ya kiafrika wako barabarani hawana makazi. Kwa hivyo la dharura kabisa, la dharura mno, ni wale raia ambao wako barabarani, kwanza kabisa wapewa makazi makazi ambayo yana heshima ambayo yana taadhima, pili waweze kupewa chakula na tatu, wapewa haki zao, na nne, ikiwa mambo yanashindikana na basi katika mataifa yao haraka iwezekanavyo. Na basi tukio kama hilo litaenda kudhihirisha wazi kwamba hata baada tukio hilo, 19, ma, ma ya tukio hili la korona kumi na tisa, mataifa ya kiafrika lazima yaweze kupiga msasa kabisa uhusiano wake wa kibiashara wa kiuchumi wa kisiasa wa kijamii na taifa la Uchina kwa jumla. Naam, lakini Marekani yao imesema kwamba vitendo ambavyo waafrika wanafanyiwa huko China ni vitendo vya ubaguzi wa rangi. Labda wanasemaje kwa hili? Bila shaka ni vitendo vya ubaguzi wa rangi kwa sababu, kwa mbona wa, mbona wa, wa China hawatendei unyama kama ule. Mbona wa China hawabaguliwi hawa, hawa, mbona huku tunaona kwamba Wuhan ilikuwa ni kitovu cha Korona e, kumi na tisa, lakini mchina ambaye amebaguliwa mbona? Raia wa asili wa, wa, wa, wa, wa, kiafrika peke yao ndio wanaobaguliwa? Bila shaka anaunga mkono kabisa matamshi ya serikali ya Marekani kwamba tukio hili ni tukio la ubaguzi wa rangi na unyanyasaji wa binadamu ambalo linastahili kwa kweli kukomeshwa um, mara moja. Na... taifa la Uchina haliwezi kuwa rafiki wa mataifa ya Kiafrika wakati wa kufanya biashara, lakini wakati ambapo tatizo limetokea basi wanakuwa ni maadui. na ni mtazamo wake Dr. Brown Wanyama alipozungumza na mwenzangu Ali Bilali. Na sasa tupate makala habari rafiki <mulia> Msikilizaji, wataalamu wetu wanaendelea kuyajibu maswali yako kuhusu ugonjwa wa korona. Hii leo daktari Victor Ngani kutoka hospitali ya Mata hapa jijini Nairobi atayajibu maswali ya leo. Mimi ni Minslet Ijai, karibu. Naitwa Ferguson Asumane, nipo Kigali, Rwanda. Nataka ni muulize daktari kuhusiana na ugonjwa wa coronavirus, lakini ya covid-19 huko Marekani sahii takwimu ambazo zinaonyesha zinaonyesha kwamba uh, Wamarekani wengi lakini wenye ngozi nyeusi ndo wanaokuwa wanaathirika sana na ugonjwa wa covid kumi na tisa. Sasa kwa nini Wamarekani weusi ndio waathirika zaidi wa covid kumi na tisa tofauti na wazungu? Uh, kutoka sali kutoka Kigali. Uh, basi uh, sababu ni hii Nchi ya Amerika imepima kufika sasa zaidi ya watu milioni mbili, uh, nukta tano uh, kumaanisha kwamba hao ndio wametangulia nchi zote kote, kote, nchini kwa kupima watu kuangalia, uh, uh, kama na virusi hivi ukilinganisha na nchi kama Afrika Kusini kwa mfano ambao wamepima watu elfu kumi uh, nchi ya Kenya ambayo imepima watu elfu tano. Unaona kwamba ki, uh, kiwango cha kupima watu kiko chini sana katika nchi za Kiafrika na nchi zinginezo. Kwa hivyo uwezo wa kupima watu ugonjwa wa korona huenda ikaonyesha kwamba ikawapa idadi kubwa zaidi ya watu ambao wamepatwa na ugonjwa wa korona. uh, pili, uh, nchi ya Amerika haikuchukua hatua kwa haraka kujikinga dhidi ya uh, kuenea kwa ugonjwa huu. Wali kidogo walizembea uh, kufunga mipaka na kusema watu wakae manyumbani, manyumbani, ikawa uh, ile response kuwa uh, kwa haraka iwezavyo, lakini kitu kikubwa kabisa kinachangia takwimu hizo ni kwamba Amerika ndio nchi ambayo inapima watu kwa haraka kushinda karibu nchi zote uh, duniani. Asante RFI Kiswahili, mimi ni mfariji Kiota alianse kutoka Mboko, DRC, Kivu ya Kusini, maeneo ya Fizi Nilikuwa napenda niulize daktari wangu, tutamtambuaje mgonjwa ambaye anaathirika na virusi vya korona kwa sababu tumesikia dalili za virusi vya korona vinafanana na vile vya mafua makali, joto mwilini na kikohozi na kuumwa na, na koo. Hatujui kama wa tutatambuaje sasa kumtenganisha mgonjwa wa korona na ambaye anaumwa kawaida ya vile tunavyozoea kikohozi na malaria, tutamtambuaje sasa mwenye kuwa na virusi vya korona ambapo sisi raia hatuna vipimo ili kusema tumutume kwenye kituo kikuu cha afya? Um, kutofa, kutofautisha ni vigumu haswa, uh, kutofautisha uh, ugonjwa wa korona na magonjwa mengine, kwa maana uh, ishara ni zile zile. uh, kwanza kabisa ni joto mwilini alafu pili ni kusikia uh, ni kama unashindwa kupumua ile shida kupumua, alafu kitambo tulikuwa tunasema kwamba unaweza kuwa unaugua misuli, viungo, uchungu kidogo, lakini sio uh, lazima na sio pakubwa pia. Kupiga chafya uh, mara nyingi sio, haijajitokeza kama uh, ishara kubwa sana katika ugonjwa wa korona uh, basi uh, tunasema hivi sasa katika nchi ambazo uh, tayari kuna maene, maene, uh, maeneo ambayo yena, sa, kuna usambazaji wa ugonjwa wa korona ambayo hahitaji mtu ambaye ametoka nchi ya nje. Ukiwa unahisi una joto, unakohoa na kohozi yenyewe haina kikohozi ama unashindwa kupumua, basi ni vizuri sana kuhakikisha kwamba umepimwa kama una ugonjwa wa korona ama hauna. Uh, kutofo, kutofautisha ugonjwa huu na magonjwa mengine uh, the most definite way ni kwa kipimo. Asante sana kwa majina naitwa Mzee Mkonta Gabriel kutoka Mlonde kwa Manda DRC. Nilipenda nifahamu nimesikia kwamba ugonjwa huu wa corona unaambukiza hata kwenye mfugo ama kwenye wanyama. Hasa vipi, kwa mfano, mtu akila ule mnyama ameshaambukizwa naye anaanza kuathirika na ugonjwa huu wa corona ama hapana? Hiyo ndio swali yangu, nilipenda nimuulize daktari. Asante sana. Bila shaka uh, hivi sasa ugonjwa wa corona haswa tunadhani kwamba ilitoka kwa, kwa nyama ikafika kwa binadamu na pia kwa kweli kuna wanyama ina tofauti tofauti ambao uh, hivi sasa dhani kwamba wanaweza ukaambukizwa ugonjwa huu huu ya SARS-CoV-2 ambayo inasababisha coronavirus katika binadamu, na bila shaka, kutangamana na wanyama hawa, basi kuna uwezekano wa kupata ugonjwa huu wa korona, ingawaje bado kuna utafiti unaoendelea. Uh, kumbuka ugonjwa huu ni ugonjwa ambao ni mpya na uh, kila siku kuna maneno tofauti ambayo yanajitokeza. Kwa hivyo, hivi leo kunaweza kuwa na uh, recommendation hii na kesho iwe tofauti. Hivi sasa ni vizuri sana kujitenga kidogo na wanyama ambao wa, wa, wamehusika na ugonjwa wa korona, kama vile popo, kama vile um, e, ile pangolin ambazo zipatikani huku Afrika uh, lakini uh, pia wale wanyama ambao kidogo utasikia kwenye ripoti kwamba wanaweza wakaambukiza ugonjwa wa korona. Bila shaka nitawahimiza wenzangu wa imiza, uh, Afrika waji, uh, wajitenge kidogo na wanyama hao. Msikilizaji, kushiriki katika makala ya habari Rafiki, tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 2541142 habari ya refoemi inaitwa robati kutokea Tanzania, Bukoba. Nilikuwa napenda kuuliza, je, dawa ya hidrokloroquini kweli inatibu virusi hivi vya korona? Uh, hivi sasa kuna tofauti, uh, kuna tofauti kidogo. Kuna uh, utafiti ambao umesema kwamba kweli kuna manufaa kutumia dawa kama chloroquine na doxychloroquine, na pia kuna utafiti ambao unasema kwamba labda manufaa hiyo sio kama vile ilivyokuwa inatarajiwa, na huenda haitabadilisha uh, pakubwa uh, mwenendo wa ugonjwa huo. uh, hivi sasa uh, jumuia ya kisayansi na madaktari umesema kwamba kuna utafiti unaohitaji kuendelea zaidi kushinda ambayo ile ambayo imefanywa. Bila shaka kuna ile um, uh, fikra kwamba huenda ikasaidia kiwango uh, fulani, lakini uh, ile evidence kabambe ambayo tunaweza tukasema kwamba bila shaka inasaidia, uh, haipo hivi sasa. uh, ni matumaini yetu kwamba italeta ita, ita manufaa lakini uh, utafiti unaohitajika ili tujue kikamilifu uh, kwamba uh, dawa hii inaweza ikasaidia kupunguza madhara ya ugonjwa huu. Jambo, rf ni Vitale toka jimbo la Kivu Kaskazini, Nord Kivu, ndani ya mji wa Goma. Swali so, langu kwa dokta ni kusema kama mtu fulani anakuwa na ugonjwa wa korona, alafu anakwenda ana kutoa damu na kupatia yule hana ugonjwa wa korona, ugonjwa huu unaweza ambukia yule ambaye hana ugonjwa huyo? Um, hivi sasa kuambukiza mtu ugonjwa wa korona inatoka kwa zile droplets ambazo mtu ame ame tuseme, amehema ama kakohoa. Uh, inatoka katika ile mapafu, sio haswa kwenye damu. Uh, ingawaje nilivyosema hapo awali ugonjwa huu bado ni ugonjwa ambao kidogo ni mpya na kuna utafiti unaoendelea, na, na baadaye kidogo panaweza pakatokea um, uh, shawishi tofauti na ambalo linalosema hivi sasa. Ingawaje katika kutoa damu mara nyingi tunasema kwamba mtu ambaye anaugua ugonjwa wote, sio vizuri atoe damu wakati anaugua, sio tu ugonjwa wa korona, ingawaje hivi sasa tunavyosema ni mapafu zile droplets ambazo zinasambazwa ugonjwa na sio haswa uh, blood transfusion anaitwa ives rokondo nikiwa mjini bujumbura nchini burundi anaelikapo anahitaji kueleza dokta kwa kuhusu uh, virusi vya korona uh, kwa kitu cha chuma uh, virusi hivyo viko na muda gani kwa kusema vife na kwa mbao Vinaweza kumaliza muda gani kwa kusema uh, vife virusi hivyo? Na kwa kitu cha plastiki kinaweza kumaliza muda gani kwa kusema uh, virusi hivyo havife? Uh, itakuwepo vizuri nikipata majibu kutoka kwa daktari. Um, hivi sasa tunatarajia kwamba ugonjwa huu inaweza ikasalia katika uh, vifaa tofauti uh, hadi siku nane siku tisa. Um, na haswa ni vizuri ku basi kuhakikisha kwamba surfaces zote tunazisafisha vizuri. Uh, na ile kifaa tunasema tunapaswa kutumia ni ile eh, kama jik ama chloride based solution ambayo una dilute na in kidogo, una sehemu moja ya jik, unaweka sehemu tisa za maji, alafu unasafisha kila sehemu, ili uweze ukapata angalau ku Uh, maliza uh, virusi zilizo katika uh, sehemu se hizo. Naitwa Rafael, niko DRC, Makobola ya pili, lokalite ya Iamba. Dokta, napenda kuuliza ni jue wakati mama ni mujamzito na ameshikwa na virusi vya corona, eske anaweza kuzaa mtoto mwenye iko na virusi vya corona? Um, hivi sasa tuseme kwamba sawishi kwamba mama ambaye ni mjamzito anaweza akamwambukiza mtoto moja kwa moja kwa moja, kwa maana jinsi ya kuambukiza uh, ni kwa ile inayoitwa uh, mucous membrane ambayo ni zile line za za macho za mdomo na mapua na sio haswa uh, katika damu uh. Kwa hivyo hivi sasa uh, tunasema ni vigumu kuambukiza mtoto moja kwa moja, lakini kumbuka kwamba uh, utafiti unaoendelea na kunaweza tokea uh, shawishi tofauti na kufikia hapo, msikilizaji, tunatamatisha makala yetu ya Habari Rafiki hii leo, hadi yapo kesho. Kwa heri, zikiwa zimesalia dakika 4 kufika saa 1 jioni saa za Afrika Mashariki. Baada ya taarifa kuu tulizokuwa tumekuendelea hii leo: idadi ya maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 nchini Kenya yafikia watu 208 Umoja wa Afrika watoa wa wito kwa jamii ya kimataifa kusaidia bara ya Afrika kukabili virusi vya corona, na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuhutubia taifa hilo kuhusiana na virusi vya corona usiku wa leo, ambapo utakuletea taarifa hizo zaidi nam. Msikilizaji, kabla ya kuondoka studioni, basi na kuacha na kibao "I have been thinking about you". Kundi hili linajiita London Beat kutoka nchini Uingereza. ni kibao cha wanamuziki kundi la Lenda and the Beat kutoka Uingereza. Shukrani za dhati kwa waliofanikisha matangazo ya leo, mkuu wa idhaa Robert Minangwa, msimamizi wa matangazo Emmanuel Richard Makundi, mimi naitwa Benson Wakoli, fundi wa mitambo bila shaka amekuwa Vital Mugisho Kulembwa. Hadi hapo kesho, nakutakia usiku mwema. Big for, big for.