Swadakta, ni saa 12 kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo, idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Emmanuel Richard Makundi. Ahlan wasahlan ni msikilizaji miongoni mwa tulionayo. Ni nchi ya Kenya yatangaza kuongezeka kwa, kwa wagonjwa wa covid-19 Licha ya hofu ya virusi vya korona, uchaguzi nchini Burundi huenda ukafanyika kama ulivyopangwa. Na idadi ya watu waliokufa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona kidunia yafikia laki moja na elfu hamsini. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote tutumie arafa yako kwenye mtandao wetu wa kijamii na kwenye Facebook RFI Kiswahili. Pengine tukipata nafasi tutaosoma ujumbe wako hapo baadaye. Idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona nchini Kenya imeendelea kuongezeka na kufikia watu 262. Hii ni baada ya watu wengine 16 kuthibitishwa kuwa na maambukizi hivi leo. Waziri wa afya nchini humo, Mutahi Kagwe, amesema kati ya watu wapya 16 15 ni raia wa Kenya, akiendelea kuwaonya watu ambao wameendelea kukiuka maagizo wa ya serikali kutotoka nje ya miji ambayo imewekewa makataa. Waziri Kagwe amewaonya pia baadhi ya watu ambao wamekuwa wakitoa taarifa za kupotosha kuhusu vyakula vya lishe kuwa vinatibu korona. Lazima niseme kuwa tumebaini na kwa wasiwasi mkubwa, kuhusu taarifa za vyakula na lishe ambazo zinazunguka healing kwenye mitandao ya kijamii kuwa baadhi yake moja na vinywaji vinatibu huu sio muda wa kuwachanganya watu, na washauri wa Kenya kupata taarifa za afya ya umma kutoka sources, kwa vyanzo vinavyoaminikani. Sauti yake waziri wa afya wa Kenya Mutahi Kagwe. Baraza la mawaziri nchini Rwanda hapo jana limeridhia kuongezwa muda zaidi wa makataa ya watu kuto kutoka nje ili kuzuia kuenea kwa maambukizi ya covid-19 hadi kufikia Aprili 30. Nchi ya Rwanda ilikuwa imetangaza makataa ya watu kuto kutoka nje tangu Machi 21, na hii ni mara ya pili kwa serikali kutangaza kuongeza muda wa makataa hayo. Hapo jana nchi hiyo ilirekodi visa vipya vitano vya wagonjwa wa covid-19 na kufanya nchi hiyo kuwa na jumla ya wagonjwa 143. Msikilizaji wa wakati huu, mataifa kadhaa ya Afrika yakitangaza kuahirisha chaguzi zake kutokana na kuenea kwa maambukizi ya korona, nchi ya Burundi yenyewe haionyeshi dalili ya kufanya hivyo wakati huu ikijiandaa kwa uchaguzi wa Mei 20 mwaka huu. Jumaa hili rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza amewataka wananchi wa taifa hilo kujiandaa kwa uchaguzi huo na kampeni zinazotarajiwa kuanza ndani ya majuma mawili yajayo. Haya yanajiri wakati huu, tume ya uchaguzi jumaa hili ikisema haitaweza kuandaa uchaguzi kwa raia walioko nje ya nchi hiyo, hatua ambayo ikosolewa vikali na wanasiasa wa taifa hilo, kama ambavyo Anzeimana Abdul, mwanasiasa wa upinzani aliyoko uhamishoni, alizungumza na sisi. Kweli uh, wengi wetu Warundi hawakuipokea vizuri sababu, mm, janga kweli lipo la korona, lakini eh, siku za usoni tunakwenda katika sheria ambazo ni mpya za kuweza ku, uh, ku, ku, ku, ku sheria zimelegezwa zinakwenda kulegezwa ili watu waweze kupata uhuru zaidi na kutembea na na kufanya shughuli zao za za kawaida kama ipasavyo, na chaguzi za Burundi zitakufanyika kule mwezi wa tarehe ishirini mwezi wa tano. Sasa watu wamejiuliza kwa nini eh, hatua hii haraka haraka ya kuweza kuwanyima haki warundi ambao wako nje ya Burundi kuweza kupiga kura. Ni sauti yake Nzeimana Abdul, mwanasiasa wa upinzani nchini Burundi anayeishi uhamishoni. Makataa yaliyotangazwa hivi karibuni na serikali ya Sudani Kusini kwa lengo la kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya korona yameanza kusababisha tabu kwa wananchi, wananchi wengi nchini humo ambao hufanya biashara ndogondogo kujiingizia kipato, wanasema biashara imekuwa ngumu tangu kuanza kutekelezwa kwa makata hayo. Mpaka sasa nchi hiyo imeripoti visa vinne tu vya wagonjwa wa COVID-19. Shirika la chakula duniani FAO limeonya kuhusu uwezekano wa kushuhudiwa uharibifu mkubwa wa mazao ya chakula kutokana na wimbi kubwa la nzige unaotarajiwa kuingia kwenye nchi za Afrika Mashariki na pembe ya Afrika. FAO inasema kundi hili la pili la nzige lililoshuhudiwa li, linaloshuhudiwa baada linalotarajiwa kushuhudiwa baada ya miezi sita kupita linatarajiwa kusababisha madhara makubwa kuliko yale yaliyosababishwa miezi kadhaa iliyopita. na mahakama kuu nchini Malawi hapo jana imeweka zuio la muda kwa serikali kutangaza makataa ya siku 21 ya watu kutoka nje kwa lengo la kuzuia kuenea kwa maambukizi ya korona. Mtandao wa watetezi wa haki za binadamu nchini Malawi ulifungua kesi kupinga tangazo la serikali ikitaka kwanza itoe mkakati wa kuwasaidia watu masikini nchini humo ambao wataathirika pakubwa. Tume ya uchumi ya Umoja wa Mataifa kwa Afrika imesema zaidi ya watu laki tatu barani Afrika huenda wakapoteza maisha kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Katika ripoti yake iliyozinduliwa hapo jana, tume hiyo inasema mifumo ya afya barani Afrika ambayo tayari iko kwenye hali tete huenda ikawa na hali mbaya zaidi ikiwa idadi ya watu walioambukizwa itaongezeka. Msikilizaji, kumeripotiwa vurugu kwenye baadhi ya miji nchini Afrika Kusini, ambapo watu wameripotiwa kuvamia na kupora vyakula na bidhaa nyingine kwenye maduka. Vurugu hizi zinaripotiwa wakati huu nchi hiyo ikiwa katika makataa ya watu kutoka nje kwa majuma matatu ili kujaribu kuzuia kuenea zaidi kwa maambukizi ya korona. Na mnadhimu mkuu wa ikulu ya rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ameripotiwa kufa kutokana na virusi vya korona, imesema taarifa ya Ikulu. Katika taarifa yake, Rais Buhari amesema anasikitika kumpoteza Abakyari, aliyekuwa mshirika wake wa karibu na aliyekuwa anahusika pakubwa katika kuratibu mawasiliano ya Ikulu. Ushauri muhimu kujikinga na virusi vya korona: safisha mikono yako mara kwa mara kwa kutumia maji safi au sanitiza. Ukiwa unakohoa au kupiga chafya, Kinga kwa kukunja kiwiko cha mkono wako au kwa kutumia tishu na baada ya kuitumia tafadhali tupe. Epuka kukaa karibu au kugusana na mtu mwenye homa au kikohozi. Ukiwa na homa au unapata shida kupumua, tafuta matibabu haraka kwa kuonana na wataalam na toa taarifa ya safari zako za hivi karibuni. Kama una shida ya mfumo wa upumuaji na hauna historia ya kusafiri nje ya nchi. Fuata maelekezo yaliyotangulia na hakikisha unabaki nyumbani hadi pale utakapopata nafuu au kupona. Ujumbe huu ni kutoka shirika la afya duniani WHO na idhaa ya Radio France International RFI. Nam, idadi ya vifo vilivyotokana na maambukizi ya virusi vya korona duniani imevuka watu laki moja na elfu hamsini huku robo tatu ya watu wakiripotiwa kupoteza maisha nchini Marekani ambako rais Donald Trump ameunga mkono wafuasi wake kufanya maandamano kupinga kuzuiwa kutoka nje. Mwanahabari wetu Ali Bilali ana maelezo zaidi. Takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kuwa kidunia, hatua ya watu kutokaribiana imesaidia kupunguza maambukizi, ambapo watu zaidi ya bilioni 4 na laki 5 wamezuiliwa kutoka nyumbani. Hivi sasa serikali mbalimbali duniani zinaendelea kufanya tathmini na kujadiliana kuona ni lini wanaweza kuanza kulegeza makataa walizotangaza ambazo kwa kiasi kikubwa zimesaidia kupunguza maambukizi haya najiri wakati huu, rais wa Marekani Donald Trump akiunga mkono wafuasi wake kwenye jimbo la Michigan kuandamana kupinga hatua ya serikali ya jimbo hilo kuongeza muda zaidi wa watu kusalia ndani. Kati ya watu milioni mbili na laki mbili duniani walio na maambukizi ya korona robo tatu ya wagonjwa hao wako nchini Marekani. Chanjo ya majaribio dhidi ya virusi vya korona aina ya remdesivir imeonyesha ufanisi katika kuua virusi hivyo baada ya nyani kadhaa kufanyiwa majaribio mwishoni mwa juma nchini Marekani. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema wazee nchini humo hawataongezewa makataa zaidi ya kubaki nyumbani, wakati huu kitengo cha utafiti wa kisayansi kikitaka watu walio na umri wa zaidi ya miaka 65 Kubakia nyumbani hata baada ya Mei 11 Shirika moja la kijamii nchini Uingereza limesema idadi ya watu watakaokufa kutokana na virusi vya korona kwenye makazi maalum huenda ikafikia watu zaidi ya elfu saba. Shirika la Care England limesema kwenye taarifa yake kuwa makao mengi ambayo hutumiwa kuwatunza watu wasio na makazi maalum hayana uwezo wa kukabiliana na virusi vya korona. Polisi kwenye mji wa Hong Kong wamefanya operesheni kuwakamata wanaharakati waliohamasisha maandamano ya kudai demokrasia mwaka jana na kuwashtaki kwa makosa ya kuandaa mikusanyiko haramu. Kwa mujibu wa taarifa ya polisi, jumla ya waandamanaji 15 wamekamatwa katika operesheni hiyo, tukio ambalo linazusha wasiwasi wa kutokea maandamano mapya wakati huu raia wakizuiwa kutoka nje kutokana na virusi vya korona. Miongoni mwa waliokamatwa, wamo wabunge waliochaguliwa mwaka jana. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Ni mpishe Ruben Lukumbuka na makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Hujambo msikilizaji hapa ulipo, ni furaha iliyoje kuwa nawe kwa mara nyingine tena katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Msikilizaji, tunakuletea habari tulizozipa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Safari ya makala hii inaanzia huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambako Jumatano ya Aprili 15 mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tendilonge Robert alitujuza kuwa katika mji huo wa Kinshasa biashara ya dawa iliendelea kufanyika za magendo, wakati huu nchi hiyo ikikabiliana na ugonjwa wa korona, kama ambavyo alituripotia siku hiyo. Wakati visa vya maambukizi ya korona 254 vikiwa vimethibitishwa na wizara ya afya jijini Kinshasa mchini DRC, kumekuwa na ripoti za kukosekana kwa matibabu yanayoweza kuwasaidia watu wanaoonyesha dalili ya ugonjwa huo wa korona. Anzitumba ni mwenyekiti wa watetezi wa watu wanaomiliki duka za dawa. Ameomba serikali kufuatilia watu ambao wamekuwa wakiuza dawa hizo kimagendo. Viongozi wakuu wanapaswa kusimamia wafanyabiashara wote ambao wanahusika na kupandishwa kwa bei za dawa na vifaa ambavyo vinatumika kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Wafanyabiashara wanafanya hivyo kwa njia za magendo, wanavificha vifaa hivyo kuvifanya vipatikane kwa shida sana Wafot kuchukuliwa hatua za kisheria. Didier ambaye jina limebadilishwa ni muuzaji wa dawa hizo amedhibitisha kuwapo baadhi ya wakuu ambao wamewaingiza katika biashara hizo na kupandisha bei kwa lengo la kujitengenezea pesa kwa wakati huu mgumu. Sisi tuko tuna dawa zenye natumikisha kwa watu wana alama ya korona, sawa vile kichwa kuuma, oma maske, pia kaa yetu iko business. Kuna wakubwa wanatuletea madawa na sisi tunahuzisha. Wauguzi katika mahospitali zinazowatibu wagonjwa wa COVID-19 waendelea kulalamikia kukosekana kwa vifaa maalumu ili kuhudumia wagonjwa. Fredy Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanasiasa jamii ya DRC kwa ujumla iliomboleza vifo vya watu mashuhuri katika nchi hiyo. Miongoni mwao ni pamoja na mjomba wake rais wa DRC, askofu Gerard Mulumba ambaye alifariki dunia kutokana na ugonjwa wa korona. Papi Bulere ni mwanasiasa kutoka Beni huko mashariki mwa DRC, amekuwa na mtazamo huu kuhusu taarifa hizi kuhusu kifo kya askofu Gerard Mulumba. Tunamfamia kama uncle ama mjomba wa rais wetu Antoine Kisekedi Chilombo, na wakati amefariki hivyo kabisa, ni huzuni kubwa, tumepoteza mtu wa maana katika nchi yetu sababu alikuwa mshauri kiroho na pia alikuwa mshauri eh, katika mambo ya kuendelesha nchi yetu, na kwetu kama Wakongomani hiyo ni shida kubwa tumepata sababu adviser kama wale wale wanayomjua Mungu ni, ni wachache sana tukilia kifo hiki, unaona tena, tunakana tena na mshiba katika wiki hii tu ya kati ya wale walioongoza kwa muda mrefu uchumi wetu wa Kongo, kama deoru bwiza, huyo pia kwetu wakongomani ni hasara pia. RFI na msikilizaji, tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mashirika ya kiraia katika mkoa wa Kivu Kaskazini, jumanne ya tarehe 14 mwaka huu, yalilaani kitendo cha wanajeshi wa Rwanda kuingia nchini humo na kutekeleza operesheni za kuyasaka makundi ya waasi wa Rwanda katika eneo la Nyiragongo, mbali kidogo na mji wa Goma. Na, na hapa ninakuletea ripoti ya mwandishi wa idhaa ya Kifaransa Sonia Role. Mashirika hayo ya kiraia eneo la Nyiragongo huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo yamesema hakuna anayeweza kulikanusha hili na kubaini kuongezeka kwa matukio yanayowasababishia wakazi wa eneo hilo kuishi wakiwa na wasiwasi mkubwa. Mwenyekiti wa mashirika hayo Mambo Kawaya, amewataka viongozi wa jumuiya ya nchi za maziwa makuu ICGLR kuingilia kati. Kuna ku... Kwa jeshi la Rwanda ambayo inakuwa saiki imekaba maeneo za Kabara kwenye nafasi ambayo unaita Gikeri ni ndani ya mbuga la wanyama maeneo za Kibumba, kunakuwa ingine Borne kumi na tano ambayo nayo vilevile imeshikiliwa na wanajeshi wa Rwanda, na hasa sisi tunakuwa tukihofia sana, ndio maana tunaomba kwamba muungano wa CRGL uweze kuingilia kati haraka. Juvenal Munubo Mubi ni mbunge wa Kivu Kaskazini, ametoa wito kwa wakuu wa nchi za maziwa makuu kukutana kwa kuwa si mara ya kwanza jeshi la Rwanda linaivamia ardhi ya DRC. Nilisema ya kwamba ni sherti kiongozi wa Kongo akutane na wenzake wa maziwa makuu, ni sherti wafanye visio conference, waongee na watueleze ni, ni nini, kwani imekuwa mara mingi hivi vikosi vya Rwanda vimeingia nchini Kongo, na hapo wameingia tena. Gavana wa mkoa huo wa Kivu Kaskazini hajatoa tamko lolote kuhusu hatua hii. Hivi karibuni, jukwaa linalofahamika kama Kivu Security Tracker, kitengo cha shirika la kimataifa la haki za binadamu Human Rights Watch, liliripoti kupitia mitandao ya kijamii kutokea mapigano kati ya jeshi la Kongo na waasi wa Hutu wa Rwanda mtaani Ruchuru. RFI Nairobi, 89.9 FM, msikilizaji. Alhamis ya Aprili 16 mwaka huu, idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona nchini Kenya ilionekana kuongezeka wakati huu nchi hiyo ikifikisha mwezi mmoja tangu kuripotiwa kwa maambukizi nchini humo. Rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta aliwataka wananchi kuendelea kuchukua hatua ikiwemo kuheshimu sheria zilizowekwa na wizara ya afya ili kuzuia maambukizi zaidi. Rais Kenyatta Alhamisi hiyo Alionya kuhusu baadhi ya watu kutumia ugonjwa huu kuwanyanyasa watu na kuhatarisha maisha ya wengine. Sisi kama serikali hatuna haja yoyote ya kunyanyasa Mkenya yeyote. Yale ambaye twafanya ni kuhakikisha ya kwamba tumelinda maisha ya Wakenya. Kwa ukweli, huu ugonjwa umesababisha uchumi wa taifa letu na uchumi wa dunia mzima kuzoroteka. Wengi wamepoteza makazi yao katika mahoteli na kwingine kwa sababu ya huu ugonjwa, lakini kuvunja sheria haitatusaidia. Kwa hivyo mimi naomba kila Mkenya tafadhali, shika doria pahali ulipo. Na kwa wale wachache ambao wanachukulia ugonjwa huu kama mchezo, mimi ningependa kuwaonya. Na wale ambao watapatikana wakivunja sheria, tutawachukulia hatua kali kabisa. Ni sauti yake Uhuru Kenyatta, Rais wa Kenya. Msikilizaji, tangu jeshi la polisi nchini Rwanda kuanza kutumia ndege zisizo na rubani maarufu kama drone katika kutoa elimu kwa raia kuhusu namna ya kujikinga na virusi vya korona, baadhi ya raia wamepongeza hatua hiyo, huku polisi wakiwataka raia kutokusanyika wakati ujumbe ukitolewa. Mwandishi wetu wa Kigali Edith Nibakwe alitutumia ripoti hii. Alhamis ya Aprili 16, kutoka jijini Kigali. Hatua hiyo ya jeshi la polisi kutumia drone katika kuhamasisha kujikinga na virusi vya korona imepongezwa na raia wengi, wengine wakionyesha hofu zao kwamba zinaweza kuchangia katika maambukizi pale unapokuta raia wamekusanyika kutazama ndege hizo. E, drone hizi ni nzuri sana. Tena nina njia nzuri nzuri sana tena njia tena rahisi kwa, kwa upande wa Wanyarwanda kwa kuwa kila wakati zinapita na kupitisha ujumbe. Uh, unakuta kila zikipita mtaani Wakizisikia, yani, zinatoa ujumbe, watoto wengi wanatoka manyumbani kwao. Kwa upande wa jeshi la polisi pia limewaomba raia wa Rwanda kutokusanyika, wakiwa wanatazama drone. Kama kutakuwa na atakayehitaji kutoka nje kuona droni hizo, basi asimame peke yake, kama anavyoeleza CP John Bosco Kabela bari bahagaze. Tunaomba wananchi kufuata ujumbe unaotolewa na ndege zisizokuwa na rubani na sio kukusanyika. Kama mtu anahitaji kuangalia ndege, asemame peke yake, bila kuweka makundi. Cha msingi ni kupata ujumbe unaotolewa na ndege hizo, kwa sababu kusongamana ni kukiuka maagizo. Nchi ya Rwanda inaendelea na marufuku ya watu kutotoka majumbani hadi pale itakapokuja kufikia Aprili 19. Edith Nibakwe, Kigali, RFI Kiswahili. Unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni Jumanne ya Aprili 14 alitangaza kuongeza muda wa makataa ya watu nchini humo kutotoka nje kwa muda wa siku 21 zaidi ikiwa ni mojawapo ya mbinu za kukabiliana na virusi vya korona, wakati huu nchi hiyo ikiendelea kuripoti visa zaidi. Museveni alisema nguvu ya kukabiliana na maambukizi hayo sasa zimehamishiwa mipakani. Borders, eastern... Mipaka katika nchi za Afrika Mashariki ni chanzo cha shida. Malori ya kubeba vifaa na madereva na wafanyakazi wao na waendeshaji wa gari za moshi zinazokuja hapa, wafanyakazi wa mashirika ya ndege ya kubeba mizigo na wafanyakazi wa ndege za Umoja wa Kimataifa pia ni shida. Ndipo hapo tutaweka nguvu sana. Ni sauti yake Rais wa Uganda Yoeri Kaguta Museveni. Nchini Tanzania Jumatano Aprili 15, idadi ya walioambukizwa virusi vya korona katika nchi hiyo ilionekana kuongezeka. Wote walioambukizwa ni raia wa nchi hiyo na maambukizi mengi yapo jijini Dar es Salam. Waziri Mkuu wa nchi hiyo Kasim Majaliwa Akasema inabidi tahadhari zaidi kuchukuliwa, haswa nyakati za ibada makanisani. Tulizungumza vizuri na viongozi wa dini, tumeruhusu ibada tu na sio kitu kingine kwenye manyumba za dini, na ibada hiyo lazima iangaliwe, iwe fupi inavyowezekana. Tena tumesisitiza basi kwenye kanisa hilo kwenye msikiti huo lazima wajali kukaa kwa nafasi. Tusingependa sana tuingilie masuala ya dini, lakini tunaamini Baba Askofu, Mheshimiwa Mufti wa Bara na Zanzibar wanaelewa vizuri jambo hili, na wao wataendelea kutusaidia kuliratibu vizuri ili siweze kuleta madhara makubwa. Ni sauti yake Kasim Majaliwa, Waziri Mkuu wa Tanzania. <muchu> Msikilizaji, hii ni wiki ambayo ilishuhudia viongozi wa mataifa ya Afrika kuendelea kuonyesha ghadhabu zao kufuatia visa vya kuteswa na kubaguliwa kwa Waafrika nchini China kwa madai kuwa wanasambaza virusi vya korona. Maelezo zaidi na mwandishi wetu Victor Melkisedek Abuso. Waafrika wanaoishi katika miji mbalimbali mbali nchini China, hasa katika mji wa Guangzhou wameendelea kulalamika kuondolewa makwao kwa nguvu, kubaguliwa wanapokwenda madukani na mikahawani, huku wakilazimishwa kufanyiwa vipimo vya maambukizi ya virusi vya korona. Umoja wa Afrika umeonyesha masikitiko yake na kuitaka serikali ya China kuchukua hatua za kusitisha uteswaji wa Afrika katika taifa hilo la bara Asia. Hivi karibuni mabalozi wa mataifa ya Afrika wapatao ishirini waliandikia barua wizara a nje ya china kulalamikia mateso hayo ambayo wanasema ni ya kibaguzi. Uongozi wa mji wa Guangzhou ambao una watu milioni 15 unajitetea kwamba hatua hiyo inachukuliwa na waafisa wake ni vita dhidi ya maambukizi ya korona, wakati huu Beijing ikisema kwamba maambukizi mapya yanatoka nje ya nchi hiyo. Aprili 15 mwaka huu Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliitaka jumuiya ya kimataifa kulisaidia bara la afrika kwa kuwa limepitia matatizo makubwa likiwemo janga hili la korona, lakini pia kimbunga kilichopiga eneo la Msumbiji, huku akiitaka jumuiya hiyo kuyasaidia mataifa masikini ya bara hilo, kama anavyoeleza. Aider nos. Lazima pia tujue jinsi ya kuwasaidia jirani zetu wa Afrika namna kukabiliana kikamilifu so na virusi. Kuwasaidia pia On katika nyanja ya uchumi kwa kufuta pia oui madeni. Kamwe hatuwezi kushinda tukiwa peke yetu, kwa sababu leo Bergam, Madrid, Brussels, London, Nungu, Pekin, Pekin, New York, Algiers au Dakar tunawalilia wafu waliokufa kwa si aina moja ya virusi montra. iwapo dunia yetu itagawanyika, ni jukumu letu kuanza kuunda muungano na ushirikiano mpya FM. na katika uga wa kimataifa, Jumatano ya Aprili 15 rais wa Marekani Donald Trump aliagiza serikali yake kusitisha kutoa fedha kulifadhili shirika la afya duniani WHO kwa kile alichosema shirika hilo limeshindwa kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Hatua hii imekuja baada ya rais huyo wa Marekani Donald Trump kulishutumu shirika la WHO ama OMS kwa kuegemea China katika vita dhidi ya maambukizi haya. Today I'm naiagiza serikali yangu kusitisha utoaji fedha kwa shirika la afya duniani WHO kwa kushindwa kusimamia na kudhibiti kusambaa kwa janga la virusi vya korona. Marekani hutoa kati ya dola milioni 400 na 500 kwa WHO, huku China ikitoa tu dola milioni 40 na kama wafadhili wakuu tuna haki ya kutaka uwajibikaji. Naye mkurugenzi wa shirika hilo la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus usiku wa Jumatano hiyo hiyo akaukosoa uamuzi huo wa Trump. The United States of America, Marekani, amekuwa rafiki wa karibu na mkarimu WHO kwa WHO na tunatumai kwamba taifa hilo litaendelea kwa hivyo tunasikitika hatua ya rais wa Marekani ya kusitisha ufadhili wa fedha kwa shirika la afya duniani. Lakini wasikilizaji wetu katika bara hilo la Marekani wamekuwa wakizungumzieje makataa ya kutotoka nje ili kuepukana na maambukizi ya virusi vya korona? Adel Kahota Sengo ni msikilizaji wa RFI Kiswahili akiwa Toronto huko Canada, amekuwa na mtazamo huu. Mi naitwa kwa jina la Adele Marie Kabukaota, kwa sasa naishi Canada, Toronto. Nataka kujulisha kama korona ni ya kweli na ni hatari sana, haichague mzee, kijana, mtoto, kila mtu anaambukizwa nayo na inaua. Hapa kwenye tunaishi Toronto watu wamekufa, watu wanaendelea kujikinga namna gani, wanaishi ni kufata sheria za serikali gizi naunda watu wabaki nyumbani, watu waendelee kujifungia kama wanaweza kabisa, na kunawa mkono, kuvaa mask yenye kuotorize serikali. Imetia numero vert ya kila mtu anaweza kuita kaona masin, lakini yenye nimeona huku watu wanabaki nyumbani, tunafanya sasa mwezi, hakuna shule, hakuna kanisa hakuna maaktivite yoyote, sinema, baa, kila kitu imefunga lockdown. Kila mtu anadilia Mungu ni wake, ni mtazamo wake. Adel Kahota Singu ni msikilizaji wa RFI Kiswahili jijini Toronto huko Kanada. Tukisalia kule Marekani kisiasa, usiku wa Jumanne, Aprili 14, aliyekuwa rais wa Marekani Barack Obama alitangaza kumuunga mkono Joe Biden kupeperusha bendera ya chama cha Democratic kumenyana na rais Donald Trump wakati wa uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba. Obama alisema so najivunia sana kumuunga mkono Joe president Biden kwaniya urais kwa wa Marekani, kumchagua kuwa makamu wangu wa rais ulikuwa ni uamuzi sahihi niliofanya, na bila shaka ana sifa zote za kuwa rais tunamhitaji wakati huu. Msikilizaji, mpinzani mkuu wa Biden, Bernie Sanders, yeye alijiondoa katika kinyanganyiro cha kutafuta bendera ya chama hicho katika dakika za lala salama. mm -hmm. Na msikilizaji, tumalizie makala hii na kilichojiri nchini Ufaransa usiku wa Jumatatu kuamkia siku ya Jumanne ya Aprili 14 rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron alilihutubia taifa hilo na kutangaza kuongeza muda wa makataa, kwamba kufikia Jumatatu ya tarehe 11 mwezi wa tano serikali yake itawaruhusu watu kutoka nje na hivyo kufunguliwa shule, huku akiwataka wa wananchi waendelee kuzingatia sheria za usafi. Uamzi wake ulikuja baada ya wataalamu wa nchi hiyo kushauri kuwa kuondoa makataa yaliyopo sasa kutasababisha ugonjwa wa korona kuenea zaidi. Macron alisema: Ndugu si wananchi dire... kama nimetamani kuzungumza nanyi usiku huu, ni kuambieni nini matarajio yetu wiki zijazo na mwezi ujao. Yapo matumaini mapya, na hili nimekuwa nikilisema, lakini bado katika mikoa mingi, mfano Ile de France, hospitali zimejaa, hali ni ya wasiwasi na janga la korona bado hatujalishinda. Tuongeze juhudi zetu huku tukiheshimu sheria za afya, na ndiyo maana muda wa makataa utaendelea hadi Jumatatu ya Mei 11. Endeleeni kukaa mbali na kunawa mikono. Ni sauti yake Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa. Msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Asante sana kwa muda wako. Naitwa Ruben Kakule Lukumbuka Ben Salem. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri na kwa heri kutoka Nairobi nchini Kenya. So dakta, so, ni saa 12 na nusu hapa Nairobi nchini Kenya, saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Na haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Emmanuel Richard Makundi. Nchi ya Kenya imetangaza kuongezeka kwa wagonjwa wa COVID-19. Takwimu za onyesha bara la Afrika huenda likapoteza watu wengi zaidi kutokana na mlipuko wa corona na chanjo ya majaribio dhidi ya korona nchini Marekani yaonesha ufanisi kwa nyani. Habari kamili, msikilizaji: idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona nchini Kenya imeendelea kuongezeka na kufikia watu 262. Hii ni baada ya watu wengine 16 kuthibitishwa kuwa na maambukizi. Waziri wa afya nchini humo Mutahi Kagwe amesema kati ya watu wapya 16 15 ni raia wa Kenya, akiendelea kuwaonya watu ambao wameendelea kukiuka maagizo ya serikali kutotoka nje ya Nairobi. Waziri Kagwe amewaonya pia baadhi ya watu ambao wamekuwa wakitoa taarifa za kupotosha kuhusu masuala ya lishe na kutibu korona. Noted... Lazima niseme kuwa tumebaini na kwa wasiwasi mkubwa kuhusu taarifa za vyakula na lishe ambazo zinazunguka kwenye mitandao ya kijamii kuwa baadhi yake pamoja na vinywaji vinatibu. Huu sio muda wa kuwachanganya watu. Tunawashauri wa Kenya kupata taarifa za afya ya umma kutoka kwa vyanzo vinavyoaminika. From credible sources. Ni Mutahi Kagwe, waziri wa afya nchini Kenya. Msikilizaji, wakati huu mataifa kadhaa ya Afrika yakitangaza kuahirisha chaguzi zake kutokana na kuenea kwa maambukizi ya korona. Nchi ya Burundi yenyewe haionyeshi dalili ya kufanya hivyo. Juma hili rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza amewataka wananchi wa taifa hilo kujiandaa kwa uchaguzi na kampeni zinazotarajiwa kuanza ndani ya majuma mawili yajayo kwa uchaguzi wa, wa Mei 20 mwaka huu. Baraza la mawaziri nchini Rwanda hapo jana limeridhia kuongezwa muda zaidi wa makataa ya watu kutoka nje ili kuzuia kuenea kwa maambukizi ya covid 19 hadi Aprili 30. Nchi ya Rwanda ilikuwa imetangaza makataa ya watu kutotoka nje tangu Machi 21 na hii ni mara ya pili kwa serikali kutangaza muda wa makataa ya kutoka nje. Mahakama kuu nchini Malawi hapo jana ime, imeweka zuio la muda kwa serikali kutangaza makataa ya siku 21 ya watu kutotoka nje kwa lengo la kuzuia kuenea kwa maambukizi ya korona. Mtandao wa watetezi wa haki za binadamu nchini Malawi ulifungua kesi kupinga tangazo la serikali ikitaka kwanza itoe mkakati wa kuwasaidia watu masikini nchini humo ambao wataathirika pakubwa na makata haya. Na tume ya uchumi ya Umoja wa Mataifa kwa Afrika imesema zaidi ya watu laki tatu barani Afrika huenda wakapoteza maisha kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Katika ripoti yake iliyozinduliwa hapo jana, na tume hiyo imesema mifumo ya afya barani Afrika ambayo tayari iko kwenye hali tete huenda ikawa na hali mbaya ikiwa, watu, ikiwa idadi ya watu walioambukizwa itaongezeka. Na mnadhimu mkuu wa ikulu ya Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari imeripotiwa ameripotiwa kufa kutokana na virusi vya korona, imesema taarifa ya Ikulu. Katika taarifa yake, Rais Buhari amesema anasikitika kumpoteza Abba Kyari, aliyekuwa mshirika wake wa karibu na aliyehusika pakubwa katika kuratibu mawasiliano ya Ikulu. Katika hatua nyingine, wanawake watano na watoto wamekufa hivi leo baada ya kukanyagana wakati wakigawiwa fedha na nguo kwa maelfu ya watu wasio na makazi kaskazini mwa nchi hiyo. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Asante msikilizaji. Ni saa 12 na dakika 34 kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Chanjo ya majaribio dhidi ya virusi vya korona aina ya remdesivir imeonyesha ufanisi katika kuua virusi hivyo baada ya nyani kadhaa kufanyiwa majaribio mwishoni mwa juma. Chanjo hii inayotengenezwa na kampuni ya kimarekani ndiyo chanjo ambayo mashirika kadhaa ya misaada yamekashifu kampuni inayotengenezwa kwa kujaribu kufanya hati miliki yake na kuja kuiuza kwa bei ya juu. Shirika moja la kijamii nchini Uingereza limesema idadi ya watu watakaokufa kutokana na virusi vya korona kwenye makazi maalum huenda ikafikia watu zaidi ya elfu saba. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema wazee nchini humo ma... hawataongezewa makataa zaidi ya kubakia nyumbani, wakati huu kitengo cha utafiti wa kisayansi kikitaka watu walio na umri wa zaidi ya miaka 65 kusalia nyumbani hadi Mei, hata baada ya Mei 11 na polisi kwenye mji wa Hong Kong wamefanya operesheni ya kuwakamata wanaharakati waliohamasisha maandamano ya kudai demokrasia mwaka jana na kuwashtaki kwa makosa ya kuandaa mikusanyiko haramu. Kwa mujibu wa taarifa ya polisi, jumla ya wanaharakati 15 wamekamatwa katika operesheni hiyo, tukio ambalo linazusha wasiwasi wa kutokea maandamano mapya wakati huu raia wakizuiwa kutoka nje kutokana na hofu ya kuenea kwa virusi vya korona. Nam ni sa na sita. Saa 12 dakika 36, kwa saa za hapa Afrika Mashariki msikilizaji. Ni mpisha basi, Steven Mumbi ni makala ya nyumba ya yes, sanaa. Ujambo msikilizaji, popote pale ulipo, kutoka Dar es Salaam, jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi, na haya ni makala ya nyumba ya Sanaa. Hii leo tunaangazia sanaa bunifu, na nitakuwa na mhadhiri wa sanaa kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania, Safina Kimbokota. Karibu sana msikilizaji, tuangazie sanaa bunifu, namna inavyotendeka. Msikilizaji <mulia> kabla ya kuanza kuzungumza na Safina Kimbokota kuhusiana na sanaa hii e, bunifu, hebu tujiweke sawa kidogo wakati huu msikilizaji, katika nchi mbalimbali duniani juhudi zinafanyika ili kuondokana na maambukizi ya virusi vya korona. Nchini Tanzania, msanii Rayvan ametunga kibao hiki: korona korona korona korona Tumombe Mungu kwa ili janga ikibidi lipite, tujiadhari na tujikinge ili lisitufike. Habari kote duniani zimesambaa, ugonjwa unauwa na unati, na wengi wetu masikini hatujiwezi. Mwenyezi Mungu kawetiba, watoto wetu mashuleni ah, mama zetu sokoni ah, nye vyombo vya usafiri makazini, tujiline osha mikono ah, epoka mikusanyiko zo so ya lazima ah, na wanapo dalili mapema, wahi hospitali. Corona, corona, corona, corona, corona, ni kibao hicho korona cha kwake Rayvan. Karibu sana safina Kimbokora katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana kaka Steven Mumbi. Nashukuru sana. ni lini ulianza sanaa hii ha? Kiukweli ni safari ndefu, lakini katika kumbukumbu ambazo nilizokuwa nazo, safari yangu ya usanii ilianza toka nikiwa mdogo. Ha, nikiwa mdogo namaanisha yani nikiwa shule ya, ya, ya, ya, ya msingi na kipaji changu kilianza kuonekana nikiwa darasani, ambapo kwenye masomo, kwa mfano kama ya jiografia, sayansi, yalikuwa yanahitaji vielelezo vya vitu mbalimbali mbali. kwa hiyo mara nyingi mwalimu alikuwa akinichagua mimi kuchora ile michoro katika ubao, lakini haikuishia tu hapo. Nilibatika kuishi na mjomba wangu ambaye sasa hivi ni marehemu anaitwa alikuwa anaitwa Captain Sinda, yeye naweza nikasema ni mmoja kati ya watu ambao walichangia kutambua kipaji changu toka nikiwa mdogo. Kwa hiyo nilibatika kuishi naye kwa muda kuanzia darasa la kwanza nadhani hadi la tatu. Kwa hiyo mara nyingi alipokuwa akisafiri nje ya nchi, alikuwa ananiletea vitu kama rangi hizi, madaftari ya kuchorea nadhani nayo ilichangia kwa kiasi kikubwa katika kujitambua kwamba nilikuwa na kipaji, lakini vilevile haikuishia hapo. Nilibahatika kusoma nchini Uganda. Ulipomaliza la saba, ulienda sekondari ya kawaida kidato cha kwanza, kidato cha pili mpaka kidato cha sita? Hapana, kwa mimi nilivyomaliza darasa la saba nilienda Uganda na nilisoma katika shule ambayo inaitwa Namasagali College. Sasa unajua, kuna utofauti mkubwa sana kati ya system ya elimu ya Tanzania na system ya Uganda, ni kwamba Tanzania utakuta ni baadhi tu ya shule ambazo zinatoa mafunzo ya sanaa, kitu ambacho ni tofauti na Uganda ambapo shule karibia zote zinafundisha sanaa na inafundisha katika level ya chini kuanzia nursery school hadi vyuo vikuu. Kwa hiyo nilipofika huko nilibahatika kusoma au masomo kwa level ya sekondari, na nilipomaliza form four nilirejea nchini na kujiunga na chuo cha sanaa Bagamoyo. Nilijiunga na chuo cha sanaa Bagamoyo, ilikuwa ni miaka ipi hiyo? Uh, nijiunga na chuo cha Sanaa Bagamoyo kuanzia mwaka elfu mbili na nne hadi elfu mbili na saba ya miaka mitatu, na hiyo ilikuwa ni level ya diploma. Na badala ya hapo nilibahatika kupata nafasi chuo kikuu cha Mlimani katika idara ya sanaa. Uh, kwa kipindi hiko kilikuwa inaitwa idara ya Fine and Performing Arts. Kwa hiyo nilisoma pale kwa muda wa miaka mitatu kwa level ya shahada ya kwanza Aa, na nilipomaliza niliingia mtaani na hususani, kwa kipindi ambacho nilikuwa mtaani kabla ya ajira nilikuwa nimejihusisha zaidi na masuala ya sanaa. Ulikuwa ukifanya nini mtaani? Tunataka tupate picha, kwa sababu sanaa wengi wanaona kama kufanya sanaa ni kama kupotea Tafadhali ungeingia kwenye taaluma nyingine, kama ualimu, daktari, kazi yake ni wazi, inaonekana. Umemaliza elimu ya chuo kikuu, umeenda mtaani, ulikuwa unafanya vipi? Uh, nachoweza kusema masomo ya sanaa ni yana utofauti mkubwa sana na masomo mengine, kichukulia sayansi, sociology na masomo ya, ya namna hiyo. Nadhani sanaa ni somo la kipekee zaidi, kwa sababu moja kuu kwamba endapo utahitimu, una uwezo wa kuanza kufanya kazi wewe mwenyewe bila kuajiliwa, kwa sababu kwamba kama tunavyojua kwamba sanaa ni kazi za mikono, na kama ni kazi za mikono ni ishu tu ya kupata labda material na nini na mambo yakaenda ya. Kwa hiyo na yeah ni utofauti kama ukichukulia hizo kozi zingine kwamba mtu anapomaliza lengo lake kubwa ni kutaka kuajiliwa. Kwa hiyo mimi ndiyo nilipata challenge ya sana sana mtaji wa kuanza, lakini licha ya hivyo haukunikatisha tamaa kwa sababu malighafi nyingi ambazo natumia katika sanaa zangu, kama unavyoziona hapa, ni vyuma vya kavu. Kwa hiyo vyuma vya kavu vinapatikana. Uh, tuzungumzie sanaa yenyewe sasa na ufundi wenyewe wa, wa ubunifu uh, kama hivi inavyoviona chuma chakavu, kwa, kwa kuviangalia, mchakato ukoje mpaka kinafikia hatua ile? ha, mara nyingi kwangu mimi sanaa ni funzo. Yani sanaa inatumika katika kufikisha ujumbe mahususi kwa walaji, kwa hiyo kitu cha kwanza ambacho kina nif a ni fos, kujaribu kuangalia kwamba ni kitu gani ambacho natakiwa kama msanii kuieleza jamii yangu. Kwao umezungumzia ile kazi ambayo ni dada pale, anaonekana ni mwanamke na ile ili, nilipata ushawishi kulingana na wadada ambao wanatumia vipodozi vya kujichubua. Kwa hiyo nilitengeneza ile kazi kwa lengo la kuelimisha jamii yangu kwamba wajue hathari za kutumia vipodozi ambavyo vyenye kemikali uh, ambazo wadada wengi kwa kipindi hiki tunakuta ni kwamba wanavitumia, wana sana kwamba mtu anataka kujibadilisha eza sura au rangi ya mwili wake au shepu ya mwili wake. Kwa hiyo mimi nilitumia chuma chakavu, nimetumia vitenge ambavyo na vyenyewe ni mabaki kutoka kwa mafundi cherehani nimetumia vile vile hydrochloric acid ambayo ina inaonyesha zile athari za mtu akitumia vipodozi uh, vyenye kemikali. Tunalivyojua kwamba hydrochloric acid ukiweka kwenye chuma ni kwamba inakula chuma, na sio chuma tu, hata mwili wa binadamu kwamba inakuletea ina, ina, ina madhara kwa hiyo na mimi kama unavyoiona pale, ukiangalia sura ya yule dada anaonekana kabisa ni kwamba amebabuka, hayuko sawa na na mwili ulivyo, maeneo ya mwili wake. Na nimetumia vitenge kwa sababu vitenge ni utamaduni wa Mwafrika ambao vinaonekana kwenye kiuno na kwenye mikono yeah. ni utamaduni wa Mwafrika. Waafrika wengi wanavaa vitenge, wanavaa kanga, kwa hiyo naashiria hivyo kwamba kwa sababu tatizo langu mimi kubwa ni kwa Afrika wenzangu, najua kwamba watu wengi wana, wanatumia vipodozi. Watu kwa mfano labda kutoka Asia na mabara mengine wanatumia hivi vipodozi, lakini kwangu mimi napenda kujivunia rangi ya Mwafrika. Msikilizaji, tukate kidogo fundo la maji na wimbo huu songa mbele, wimbo kutoka kwa wanamuziki wa Kitanzania waliounda mtandao wa wanamuziki wanaopiga muziki wenye vionjo vya Kiafrika ujulikanao kama Afro Fusion Musicians Network The Team Tanzania. Wanamuziki wapatao kumi na wawili kutoka katika kundi hilo walitunga wimbo, wimbo unaohusu virusi vya korona. mkadha asubuhi, ukiwa mzima hiyo ni neema tu, hatuna tofauti na waliopotea. Majanga yapo yanaifunika dunia, inuka wangaze mana, kucha moja haivunji cha, chukua tahadhari, janga hili ni hatari limekuwa limekuwa janga la dunia, dunia lilipoanzia, sasa dunia nzima tunalea, hakuna pa kukimbilia, tumebaki kama yatima. Ndugu zetu wamekwenda, hawana hatia, janga lina wachukua, wameshindwa jizuia. Amka kwenye dunia mpya, dunia imekuwa tambarare, milima na mabonde yote sawa. E Mola, sikia kilio chetu kweli. Dunia dunia si chochote, wala pesa pesa si lolote. Msikilizaji, kibao hicho kinaitwa Songa Mbele, kimeimbwa na wanamuziki kumi na wawili, ukiwa ni mchanganyiko wa muziki wa asili na vionjo vya kisasa e, maarufu kama afrofusion. Baadhi ya wasanii wanaosikika katika kibao hiki cha Songa Mbele ni pamoja na Karora Kinasha, Pondunguru Leo, Mkanyia Shabo, Makota na Mala Samson Ana Katoa, Abeneko Kauzeni, Liamba Kikombe pamoja na Abu Masika. Kama ndio kwanza wajiunga nasi, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi na tunaangazia sanaa bunifu, tunaangazia uchoraji, msikilizaji, na niko naye Safina Kimbokota. E, Safina, tukiendelea na makala haya tukizungumzia uchoraji, ni picha za namna gani wewe unachora? Mara nyingi huwa nasukumwa na matatizo aidha, ama vitu ambavyo vinatokea katika jamii kwa hiyo nina kazi ambazo za uchoraji kwa mfano ambazo zinaelezea hakimiliki ya ardhi kwa wanawake, yaani ina title inasema land ownership eh? kwamba tunajua katika familia nyingi za Kiafrika mwanamke ni nadra sana kumiliki ardhi. eh? unakuta mwanamke labda, ana kipato ana jinunulia kiwanja lakini mwisho wa siku mwanamme ndo anakuwa mwenye kauli ya mwisho kuhusiana na kiwanja, ndio mmiliki, ndo mmiliki. Kwa hiyo vitu kama hivyo kwamba nahitaji kutoa ujumbe kwa jamii yangu. Kwa hiyo kazi zangu mara nyingi ukiziangalia, karibia zote zinatoa mafunzo kwa jamii. Tuzungumzie kidogo kazi yako ya uwalimu wa sanaa hii Vipi, vijana wanaipenda na wanajitokeza kama zilivyo katika taaluma nyingine? Aa, naweza nikasema kwa miaka miwili hii ya karibuni tumeona mwamko mkubwa sana wa vijana ambao tunawapokea katika idara ya sanaa bunifu, chuo kikuu cha Dar es Salaam, ingawa kuna tatizo ambalo mimi naliona, na hili si tatizo kwa wanafunzi wenyewe, ila nadhani ni, ni jinsi ya mfumo wa elimu ambao hupo hapa nchini, kwamba kikubwa ni kwamba, unakuta kwamba haya masomo hayafundishwi kutoka elimu ya msingi, ya chini Now. Kwa hiyo unakuta mtoto anamaliza la saba hajui sanaa, anamaliza fomu 4 hajui sanaa, anamaliza fomu 6 hajui sanaa, anakuja chuo kikuu ndipo anakuja kuisomea sanaa. Kwa hiyo utaona kwamba ni, ni, ni, ni, ni jinsi gani ya pengo lililopo kuanzia nasalituseme labda, hadi wa, wanafunzi wanapoingia chuo kikuu. Kwa hiyo kuna hilo tatizo, na ningependa kutoa wito kwa serikali kwamba wajaribu kuiangalia mfumo wa elimu yetu, kwamba tuone sasa kwamba sanaa imeanza kufundishwa toka shule za vidudu eh? toka chekechea huko, kwa sababu ni tayari imekuwa ni kazi rasmi huko mbele. Kazi rasmi huku mbele rasmi ya zote za serikali, wanafunzi wapate kusoma masomo ya sanaa, uchoraji, uchungaji pamoja na ubunifu kwa ujumla wake. E, mwalimu Kahizi, sanaa zote ipi unaiona ni sanaa ngumu wanafunzi wana hawaelewi haraka? Ni sanaa ya uchungaji na wanafunzi wengi wamekuwa wakiogopa au watu wengi wamekuwa wakiogopa, na moja ya sababu ambayo mimi naiona kubwa ni kwamba imekuwa ni kazi ambayo inatawaliwa na wanaume. Hata mimi wakati mwingine wanapata vikwazo kwa hii kazi ambayo naifanya ya sanaa ya ya ya ya ya, ya ya ya ya ya kutumia vyuma. Kwa hiyo unakuta saa zingine mtu anakuja anauliza, hii kazi umefanya wewe? Naambia amini, nafanya mimi. Anasema hapana, haiwezekani. <laughs> lete nione mikono yako eh? <laughs> Atarajia itakuwa migumu, itakuwa imekatwakatwa. Kwa hiyo kuna, kuna kuna hizo dhana kwamba watu wengi wana wana wanadhani wana, wana, wana kwamba kuna baadhi ya kazi ni kwa ajili tu ya wanaume na si kwa ajili ya wanawake. Asante. Mwisho kabisa, zipi unaziona ni changamoto kwenye sanaa hii? Vifaa kiukweli, kwa Tanzania ni changamoto kubwa sana. Vifaa vingi vya sanaa vina bei kubwa mno hiyo inachangia watu wengi kushindwa kufanya sanaa katika ubora ambao wangeweza kuvifanya. Soko lake vipi la dhana mbalimbali ulizovibuni mbali, mfano nimeona zile tulikuwa tunazungumzia sanaa ya ubunifu, vyuma chakavu, uchongaji, picha, soko lake vipi? soko kwa Tanzania bado na lenyewe ni changamoto kubwa, ni changamoto kubwa sana pata masoko ya sanaa, lakini mbali na hivyo naweza nikasema ni kwamba sisi kama wasanii tungepata elimu ya masoko ya sanaa, nadhani kama ingesaidia sana kwa wasanii kwamba kutambua matu, masoko ya sanaa yako wapi, eh, kutambua jinsi gani msanii anaweza akaji brand kama brand eh, kwa hiyo ni vitu kama hivyo, lakini kikubwa ni kwamba ya masoko ya sanaa. Nikushukuru sana mwalimu. Nimetembelea katika karakan, karakana yako naona kuna vifaa vingi, kuna vinyago vivyochoro, naona kuna watu eh, kuna wengine wamepiga magoti, kuna kobe, ni vifaa vingi. Wakati mwingine kuna lolote basi, nitakualika katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana kaka Stiven Mumbi, nashukuru sana. Msikilizaji kutoka jijini Dar es Salaam, jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania. Makala ya Nyumba ya Sanaa ndiyo inatua nanga. Nilikuwa na Safina Kimbokota, tukiangazia sanaa hii ya ubunifu, tukizungumzia uchoraji na namna avyobuni vifaa mbalimbali katika karakana yake. Tumeona vifaa vya aina mbalimbali vilivyobuniwa kwa chuma na kadhalika. Usiache kunitumia maoni yako kuhusiana na makala haya, andika Steve Mumbi katika Facebook pamoja na Instagram herufi zenyewe ni S-T-W-I-V-U Mumbi, na katika Twitter ni ati Steve Mumbi. Wakati mwingine, mara nyingine, kumbuka msikilizaji, ugonjwa wa covid-19 upo, ujihadhari. Mpaka mara nyingine, wakati mwingine, kwa heri. na msikilizaji, na sisi tukitamatisha matangazo yetu ya leo jioni kutoka hapa Nairobi nchini Kenya, miongoni mwa habari tulizokuwa nazo ni pamoja na nchi ya Kenya imetangaza kuongezeka kwa wagonjwa wa COVID-19 sasa kufikia 262. Takwimu zinaonyesha bara la Afrika huenda likapoteza watu wengi zaidi kutokana na mlipuko wa virusi vya korona hadi kufikia watu laki tatu na chanjo ya majaribio ya corona nchini Marekani imeonyesha ufanisi baada ya kutibu virusi kwa nyani waliofanyiwa majaribio. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, msikilizaji ni kutakie jioni njema yenye mafanikio. Telefoni mitambo ni Collins Kadambi nam basi, ni kuache na kibao kipya kabisa cha motomoto kutoka kwake Tommy Flavour na akiwa amemshirikisha Alikiba. Tommy Flava akiwa amemshirikisha Ali Kiba kutoka nchini Tanzania. Ndivyo ambavyo anatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Nairobi nchini Kenya. Collins Kadambe alikuwa fundi vitambo na Itu Emana, Richard Makundi na shukran kwa Ali Bilali. Asanteni sana.