Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli. Idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya yafikia watu 270 baada ya visa vipya nane kuthibitishwa idadi ya vifo kutokana na korona barani afrika yafikia watu elfu moja. Ni mapema kuondoa marufuku ya watu kutotembea nje, asema waziri wa afya nchini Uingereza. Ujambo na karibu. Hatua mpya ya kukabiliana na virusi vya korona nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, hususan jijini Kinshasa zimetangazwa ambapo kuanzia juma lijalo uvaaji wa barakoa utakuwa ni lazima katika jiji hilo la Kinshasa. Huu ni uamuzi uliochukuliwa baada ya kikao cha waziri mkuu, gavana wa jimbo la Kinshasa pamoja na mkuu wa tume inayopambana na virusi vya korona. Wakati huo makataa kutoka nje yatapunguzwa kuanzia Jumanne ijayo, huku baada ya taarafa za jiji la Kinshasa shughuli zikiendelea kama kawaida lakini familia zitakazokutwa na mgonjwa zitawekwa kwenye karantini kama anavyoeleza gavana wa Kinshasa, Jantini Gombila. Bon, les deux communes ne seront pas confinées, tarafa mbili hazikuzuiliwa, lakini familia zitazokutwa na virusi zitawekwa kwenye makataa ya kutotembea jiji nzima. Hapo jopo la kudhibiti litatembea katika maeneo ya familia iliyoathirika, kata na majirani tutasambaza polisi na jeshi kulazimisha kuvaa barakoa na hatua za kujilinda. Katika hatua nyingine, daktari Denis Mkwege, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, ameshauri kuwa hakutakuwa na kuimarisha uvaaji wa barakoa. Samahani, nitarejelea hatua hiyo. Katika hatua nyingine, daktari Denis Mkugwe mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ameshauri hakuta kuwa hakutakuwa kuimarisha uvaaji wa borokoa, ingeimarisha ama ingeamrishwa nchi nzima, kwani itasaidia kupunguza idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini DRC. Kwa siku tatu zilizopita, imepanda na visa 60 vipya na kufikisha idadi ya maambukizi katika taifa hilo kwa mia tatu ishirini na saba idadi ya watu waliofariki kutokana na ugonjwa huo nayo imefikia watu 25 huku watu 27 wakipona, kwa mujibu wa kamati inayoshughulikia ugonjwa huo nchini DRC. Mikoa tano ya wa taifa hilo imeathirika na ugonjwa huo. Nchi ya Kenya imeripoti kwamba watu wanane wamepimwa na kukutwa na maambukizi ya virusi vya korona katika saa 24 zilizopita na kuleta jumla ya kesi kufikia 270 kesi hizo zilithibitishwa baada ya sampuli 1330 kupimwa. Nchi hiyo pia imeripoti vifo vingine viwili na kuleta jumla ya vifo ya watu 14, siku moja baada ya wizara ya afya nchini Tanzania kuripoti visa 53 vya maambukizi ya virusi vya korona na hivyo kufikisha jumla ya wa wagonjwa wote kufikia 147 huku wagonjwa wengine wakitokea jijini Dar es Salaam. Mkuu wa mkoa Paul Makonda ametoa ah, wito kwa wakazi wa jiji hilo kuvaa barakoa kuanzia siku ya Jumatatu kesho. Moja, kuanzia Jumatatu, kila anayepanda daladala na anayekwenda kwenye eneo la manunuzi yoyote yale lazima awe amevaa barakoa. La pili, kuanzia Jumatatu biashara zote zifanyike katika mfumo wa takeaway. Ukienda sehemu kanunue ondoka. La tatu, lazima kuwe na hatua au mita mbili katika kila pahala unapokwenda kwenye msongamano wake. Jambo la nne, wenye masoko wote tafuteni mfumo mbadala mzuri wa kusimamia masoko yenu. Jumapili hii ya Aprili 19 ni siku ya tatu ya maombi ya kitaifa nchini Tanzania baada ya rais wa nchi hiyo John Magufuli kuitisha maombi hayo ili Mungu aiepushe nje Tanzania na janga hili la korona. Serikali ya Rwanda kupitia waziri wa afya imewaagiza raia wake kuvalia barakoa wakiwa nyumbani au hata wakienda kununua vyakula Wakati huu serikali ikiitisha ama ikisitisha shughuli zake ili kukabili virusi vya korona. Daniel Ngaminje, waziri wa afya, amesema wameafikia uamuzi huo baada ya kuona kuzaa matunda kwa mataifa mengine. Ngaminje ameongeza kuwa serikali itaanza kutengeneza barakoa ambazo zitauziwa raia kwa bei nafuu. Shirika la kudhibiti vyakula na dawa nchini Rwanda, FDA, limetoa idhini kwa kampuni ishirini zitakazotengeneza vifaa kinga dhidi ya virusi vya korona. Charles Karagwe, mkurugenzi wa FDA, amesema kampuni hizo zimeidhinishwa baada ya kukaguliwa vilivyo. Kampuni hizo zitatengeneza vitakasa mikono, barakoa, miongoni mwa vifaa vingine. Raia 30 nchini Uganda wanazuiliwa na polisi wilayani Lwerezo baada ya kukaidi agizo la serikali la kutohudhuria ibada ya Jumapili. Pamoja na kufungwa sehemu za burudani, raia hao wametengwa na wafungwa wengine kwa hofu ya kueneza virusi vya korona, huku wakitarajiwa kufikishwa mahakamani hapo kesho kufunguliwa mashtaka. Kituo cha Afrika cha kudhibiti magonjwa na kuzuia mlipuko Afrika CDC kimesema idadi ya vifo kutokana na janga la covid 19 linaloendelea katika bara Afrika imefikia watu elfu moja na kumi na sita wakati idadi ya kesi zilizothibitishwa ikifikia 19895 hapo tisa, jana Jumamosi. Mengi zaidi na mwanahabari wetu Ali Bilali. Taarifa kutoka taasisi hiyo ya Umoja wa Afrika CDC imesema katika toleo lake la hivi karibuni kwamba idadi ya kesi chanya zilizothibitishwa katika bara zima liliongezeka kutoka 18333 mnamo Ijumaa hadi 19895 jana Jumamosi. Virusi hivi sasa vimesambaa katika nchi 52 za Kiafrika, ilibaini taarifa hiyo. Takwimu kutoka CDC ya Afrika pia zinaonyesha kuwa huku kukiwa na kasi ya kuenea kwa virusi kote barani, nchi zilizoathiriwa sana za Kiafrika ni pamoja na Misri ambayo ina kesi 2844 ambazo zimethibitishwa, Afrika Kusini ikiwa na kesi 2783 zilizothibitishwa, Algeria ikiwa na kesi 2418 zilizothibitishwa, pamoja na Moroko iliyo na kesi 2564 zilizothibitishwa. Baadhi ya mataifa barani Afrika yameandikia mabalozi wa China barua yakilalamikia kunyanyaso kwa raia wa kiafrika nchini China. Raia wa Mali wameshiriki marudio ya uchaguzi wa bunge leo licha ya tishio la mlipuko wa korona na makundi ya jihadi katika taifa hilo. Mashirika ya kiraia nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati yametupilia mbali mapendekezo ya bunge ya kufanya marekebisho ya katiba kutokana na kile waanzilishi wa mpango huo wanaeleza kuwa katiba iliyopo haionyeshi nafasi ya rais katika hatua ya kuahirishwa kwa uchaguzi. Muungano wa mashirika ya kiraia nchini humo unasema wabunge wanajiona kwamba wamepewa nafasi ya kukalia viti vyao milele na kwamba wanasema kuamua kile watakalo, kama wanavyoeleza hapa. Gareve la Kuso, mratibu wa muungano wa mashirika ya kiraia nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Vurugu tunazoshuhudia leo ni matokeo ya udanganyifu wa katiba uliofanywa mwaka elfu mbili na kumi. Sasa wanataka kuanzisha vurugu nyingine tena nchini. Tuko makini sana, maana tunaona kwamba wabunge wanahisi kuwa muhula tuliowapa ni wa milele. Idadi ya vifo kutokana na virusi vya korona nchini Marekani imepanda huko 891 wakifariki chini ya saa 24 zilizopita na kufikisha idadi ya vifo katika taifa hilo kuwa 38664. Waziri mkuu wa Hispania, Pedro Sanchez, anatarajiwa kuondoa marufuku ya watoto kutotoka nje tarehe 27 mwezi huu wa Aprili. Waziri wa afya nchini Ujerumani amesema marufuku ya watu kutotembea nje imefikisha taifa hilo ama imefanikisha taifa hilo kudhibiti mlipuko wa virusi vya korona. Jan Safen amesema idadi ya watu waliopona ni ya juu kuliko idadi ya maambukizi. Idadi ya maambukizi katika taifa hilo imeshuka kwa asilimia sifuri nukta saba. Ni mapema sana kuondoa marufuku tulizoweka kudhibiti virusi vya korona, amesema waziri wa afya nchini Uingereza. Ni saa 12 na dakika 10 majira ya Afrika Mashariki. Ni wakati sasa wa kupata makala Changu Chako, Chako Changu, naye Ali Bilali. Karibu kwa mara nyingine tena, mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu, hapa Radio France International, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki bienvenue. Ni katika mwendelezo wa makala kuhusu virusi vya korona ambavyo ni familia ya virusi vinavyosababisha ugonjwa kuanzia mafua ya kawaida hadi magonjwa makali zaidi kama vile matatizo ya kupumua MERS-CoV na SARS-CoV. Virusi vya korona vya Covid-19 ni mlipuko mpya uliogunduliwa mwaka 2019 na havikuwahi kubainika hapo kabla miongoni mwa binadamu. Dalili zake ni pamoja na homa, kikohozi, shida katika kupumua, na katika hali ngumu zaidi, maambukizi yanaweza kusababisha nimonia, kukosa pumzi, kushindwa kufanya kazi kwa figo na hata kifo. Nchi mbalimbali za Afrika, hususan Afrika Mashariki, zimeendelea kuchukua hatua za tahadhari dhidi ya virusi hivi huku mapambano yakishika kasi na baadhi ya maeneo wagonjwa wakithibitishwa kwamba wamepona. Lakini je, kwa nini sasa katika baadhi ya maeneo wagonjwa waliotajwa kwamba wamepona hubainika tena kuwa na virusi vya COVID-19? Nimezungumza na Daktari Victor Ngani kutoka nchini Kenya kuhusu swala hilo. Kwa kweli kuna watu ambao, uh, inaonekana ni kama nikana kwamba wali test negative, alafu baadaye kupimwa tena ni kama virusi vimerejea tena. Uh, sio kwamba wamepata kuwa infected mara mbili, ni kwamba zile test ambazo tunatumia uh, zina ile sensitivity, kwa ma, kumaanisha kwamba kiwango gani tutapata kwamba mgonjwa ambaye kona covid anaonekana kwa kweli yako na covid, na tukichukua sampuli kutoka mapafu yani lungs pale ndani, ile sensitivity ya test ya corona ambayo inaitwa PCR inatoa hakikisho uh, karibu uh, uh, uh, asilimia sabini na saba hadi asilimia tisini kumaanisha kwamba asilimia kumi a wa wagonjwa ambao wanaugua corona watapatikana wako negative ukitumia test moja ya PCR uh, ukitoa ile sampuli kutoka kwa mapua uh, bila kutoka kwenye mapafu, hiyo sensitivity inapungua hadi ya uh, uh, um, uh, asilimia hamsini na tano kumaanisha kwamba hadi ya asilimia arobaini na tano ya wagonjwa wakipimwa huenda wakaonekana kwamba wako negative ilhali wako positive. Hilo ndio jambo la kwanza ili kuna test ambayo inaitwa, uh, antibody test ambayo ni kipimo kuangalia kama mtu ametengeneza zile, uh, antibodies ama, uh, defense against covid, na hii itaanza baada ya kama wiki mbili, na sio moja kwa moja nam uh, kuna vitu vitatu ambavyo vinaosababisha mtu kuonekana kupatikana na test ya positive ya positive corona hapo awali, kama walikuwa wame uh, test kwamba ako negative, ni kwamba wamepona. Kwanza kabisa, ni kipimo ambacho kimetumika. Tukitumia kipimo kinachoitwa PCR, hii huwa ni sensitive zaidi kushinda ile ambayo inaitwa antibody test. Antibody test inaangalia kama mtu amewahi pata um, uh, covid au la na Uh, kipimo hiki cha uh, um, PCR ndicho kinachohitajika kutumika kuhakikisha kwamba mtu hana kipimo cha, cha, cha virusi vyovyote katika mwili wake. Pili ni mahali ambapo sampuli kimechukuliwa. Sampuli inaweza kuchukuliwa katika mapafu au katika mapua. Sampuli ya mapafu is more reliable kwamba wakati ukipima kutoka kwa ile sampuli ya mapafu unaweza ukapata positive test kati ya 77% na 90% ambayo inaitwa sensitivity, asilimia 77 hadi asilimia 90, kumaanisha kwamba ile sampuli nzuri kabisa huenda katika asilimia kumi uh, test ibaki isalie kwamba iko negative, ilhali test yenyewe iwe ni positive. Ndio maana WHO, shirika la, la dunia la, la afya limesema kwamba uh, mtu inapaswa apime mara mbili katika masaa ishirini na manne na test zote mbili ziwe ziko negative, ndiposa tuseme kwamba mtu huyu ni negative. Ukichukua sampuli ya mapua, sampuli yenyewe ina uh, ile sensitivity inapungua hadi asilimia hamsini na tano, kumaanisha kwamba kuna uh, ile uwezekano kwamba asilimia arobaini na tano wa watu watatoka uh, negative ilhali uh, test yenyewe uende ikawa positive. Chanzo cha jambo hili ni kwamba wakati mtu ako na anaugua uh, sana, ambapo ako na ugonjwa zaidi, virusi viko vingi katika mwili wake, na wakati anaanza kupona basi na kwamba idadi ya virusi vinapungua, na basi ile uwezekano wa kupata negative test uh, inapanda. Nam, mashirika mbalimbali mbali ya vijana yamehamasika na kujitolea katika harakati za kutoa mafunzo dhidi ya virusi hivi vya corona. Naitwa Gilbert Amisi Munyimali, mwenyekiti wa shirika lisilo la kiserikali Rock Center Asbel well, toka Goma, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika letu linajihusisha na elimu, mafunzo ya kitaalamu kukuza na, ku, na usimamizi wa watu usalama wa chakula, afya ya jamii, maji safi, pia usafi wa mazingira, haki za binadamu pia na mipango ya dharura. Tangu mwaka wa elfu mbili kumi na saba, Rock Center imekuwa ikifanyisha mafunzo mbalimbali bila msaada wowote bali kwa kujitegemea binafsi ni sawa mafunzo ya kushona nguo, kushona vikapu na mifuko ya lulu, usimamizi na ufuatiliaji wa shughuli za kuingiza mapato na vile vile kuanzisha vikundi vya microfinance, yani muso ama aveke. Kuhusu mpango wa dharura kwa sasa, tumeanzisha mradi wa kuhamasisha jamii kwa kujikinga na virusi vya korona ndani ya mji wa Goma. Timu za uhamasishaji wa wetu wanapita hivi sasa mtaa kwa mtaa katika sekta ya afya ya Karisimbi wakitoa taarifa kuhusu kujikinga na virusi vya korona. Mahali popote tunapita, wakaaji wanapokea vizuri taarifa hizo, na tayari wameanza kubadilisha tabia, wanatia kwa mlango wa nyumba chombo cha kunawa mikono, pia wanatoa salamu mbali bila kupana mkono ama busu. Mradi huo bado unaendelea mpaka ukomo wa korona virusi katika nchi yetu. Tunavyoelewa, kila kazi inakuwa na changamoto zake. Sisi Rock Center zaidi sana kwa mradi huo wa kuhamasisha dhidi ya coronavirus, tunakabiliana na ukosefu wa hela. Wahamasishaji hufanya hatua ndefu kwa miguu, kukosa vocha, pia vifaa vya kazi vinapungua. Hakuna mshahara, wote ule tunatumika kwa nia tu, pia utayari wetu kwa kazi na kusaidia jamii kwa njia ile Tunahitaji kweli wafadhili kusudi tuweze kuboresha kazi hiyo na kufikia walio mbali nasi kwa urahisi wote, kwani tunakomea kwa maeneo yaliyo kando ya ofisi zetu, japokuwa mradi unahusu wote walio mbali vile vile na walio karibu nasi. Asante. Dalili za coronavirus: homa, kikozi kikavu, baada ya siku mbili hadi saba, kupumua kwa tabu, kukosa hamu ya kula na kuhalisha, maumivu makali kwa ujumla Mpenzi msikilizaji, unaendelea kusikiliza makala ya changu chako chako changu hapa RFI Kiswahili, nami Ali Bilali tunaendelea kusisitizia kufuata kanuni na maamrisho ya serikali nchini mwako kuhusu kujilinda na kuwalinda wengine na virusi vya korona. Kumbuka kwamba kuambukizwa virusi vya korona sio ujinga, lakini ujinga ni kuwa unajisikia dalili ya maambukizi na unashindwa kujitokeza kwa ajili ya matibabu na badala yake unaendelea kusalia nyumbani huku ukiwaambukiza watu wa nyumbani kwako. Nam, na katika kipengele cha utamaduni, tuangalie hapa namna virusi vya korona vilivyosababisha mawasiliano ya watu wa Uvira na Bujumbura, Uvira na Bukavu, lakini pia janga la mafuriko lililotokea Ijumaa iliyopita ambalo liliharibu mambo zaidi. Nimezungumza na mkurugenzi wa gazeti la Kifagio la hapo Uvira, mashariki mwa jamhuri ki ya kidemokrasi ya Kongo katika mkoa wa Kivu Kusini, Bwana Mutere Kifara ambaye anaeleza hapa kilichotokea. Naitwa kwa majina la Mtere Kifara mkuu kiongozi wa gazeti Kifagio. Kifagio ni gazeti ambayo imeanzishwa na uh, shirika la uh, Mijas, moja wa mashirika ya kutetea ya binadamu mjini Uvira. Uh, kwa kweli Uvira kwa leo inalia, inalia sababu umetokea shida ambayo imetokea na mvula ambayo imenyesha ipo hapo siku ya Ijumaa ambayo ikabomoa nyumba mingi na hayo imefanya ime, ime, ime watu takriban ishirini wa Kufe. Eh, unajua Uvira ni mwingine mwingine ambayo inakuwa na hali mbovu ya uchumi. Uvira watu wengi wanaishi kwa uchuruzi wa biashara ndogo ndogo ambayo inatege, ina, inategemea uchuruzi ambayo inatoka, ina, inapitia mipaka na nchi jirani. Siku zinaisha Uvira uchuruzi hali ya uchumi ilikuwa mbaya sababu mipaka na nchi jirani ilikuwa inafungwa. Sasa Shida hii imetokea tena, imekuja kuongeza shida katika mashida ilikuwa mjini Uvira. Kwa leo watu takriban laki mbili wanalala nje, hawana nafasi ya kulala, hawana chochote, hawana chakula, wanaishi maisha mbaya sana. Kwa hiyo tunaomba serikali ije kwa haraka, itume kwa haraka msaada wa dharura sababu watu wanategemea, hawana ingine tegemeo isikuwa serikali ambayo njo baba yao. Pia tunaomba msaada pia kwa mashirika ya kiutu mashirika ya binadamu, iji kwa haraka, sababu watu hawana lolote, wana, wana, wana, wana, wana tegemeo lingine, basi waje wasaidie, bila hivyo itakuwa hasara sana kwa mji wa Uvira. Nam, bila shaka pande za Uvira kuna wasikilizaji wengi wa RFI Kiswahili. Kwa niaba ya group club RFI Kiswahili, tunawapa pole kwa mkasa huo wa mafuriko. Na sasa nikuletee burudani ya muziki na wimbo huu wa mwanamuziki kutoka nchini Ghana anaitwa Tulenkei ambaye jina lake halisi ni Chief Osei Bonsu, ni rapa wa Ghana, mwandishi wa nyimbo. Kwanza kabisa alifa, alianza kuonekana chini ya lebo ya Sarkodi Bibiba. Alikuwa pamoja na Amerado, Lyric Joe, Frequency, Kofi Mol, Toyboy, Yeyo, Two Friends, Of Catch na CG Bigeman. Yeye ni mwanamuziki wa zamani wa chuo cha Adisadel, anatuambia hapa korona hakiishi utamu tutamatishia hapa makala yetu ya Changu Chako, Chako Changu. Naendelea kukusisitizia kufuata kanuni na maamrisho ya viongozi wa serikali kuhusu kujilinda na virusi vya korona. Ali Bilali nikiwa na fundi mitambo wangu Collins Kadambi, tunakutakia bon dimanche. nami ni kushukuru sana Ali Bilali kwa kutuandalia makala hayo ya changu chako chako changu, changu. Ni saa 12 na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na nusu Afrika akati, ya kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukitangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli Idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya yafikia watu 270 baada visa ya visa vipya nane kudhibitishwa hii leo. Idadi ya vifo kutokana na korona barani Afrika yafikia watu elfu moja Marekani ya rekodi vifo 1891 chini ya saa 24 zilizopita kutokana na ugonjwa wa Covid-19. Hujambo na karibu katika awamu yetu ya pili ya matangazo haya. Hatua mpya za kukabiliana virusi vya korona nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, hususan jijini Kinshasa zimetangazwa ambapo kuanzia juma lijalo uvaaji wa borokoa itakuwa ni lazima katika jiji la Kinshasa. Ni uamuzi uliochukuliwa baada ya kikao cha waziri mkuu, gavana wa jimbo la Kinshasa pamoja na mkuu wa tume inayopambana na virusi vya korona wakati huo huo makataa ya kutotoka nje yatapunguzwa kuanzia Jumanne ijayo, huku baadhi ya, ya taarafa za jiji la Kinshasa shughuli zikiendelea kama kawaida, lakini familia zitakazokutwa na mgonjwa zitawekwa kwenye karantini, kama anavyoeleza Jantini Gombila. Bon, taarafa mbili hazikuzuiliwa, lakini familia zitazokutwa na virusi zitawekwa kwenye makataa ya kutotembea jiji nzima. Hapo jopo la kudhibiti litatembea katika maeneo ya familia iliyoathirika, kata na majirani. Tutasambaza polisi na jeshi kulazimisha kuvaa barakoa na hatua za kujilinda. Katika hatua nyingine, Dr. Denis Mkwenge, mshindi wa tuzo ya amani Nobel, ameshauri kuwa hatua kuimarisha uvaaji wa barakoa ingeamrishwa nchi nzima, kwani itasaidia kupunguza idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini DRC. Kwa siku tatu zilizopita, imepanda na visa 60 vipya na kufikisha idadi ya maambukizi katika taifa hilo kuwa 327. Idadi ya watu waliofariki kutokana na ugonjwa huo nao imefikia watu 25, huku watu 27 wakipona kwa mujibu wa kamati inayoshughulikia ugonjwa huo nchini DRC. Mikoa tano ya taifa hilo imeathirika kutokana na COVID-19. Nchi ya Kenya imeripoti kwamba watu wanane wamepimwa na kukutwa na maambukizi ya virusi vya korona katika saa 24 zilizopita na kuleta jumla ya kesi kufikia 270. Kesi hizo zimethibitishwa baada ya sampuli 1330 kupimwa. Nchi hiyo pia imeripoti vifo vingine viwili na kuleta jumla ya vifo vya watu waliofariki na korona kuwa 14, siku moja baada ya wizara ya afya nchini Tanzania kuripoti visa 53 vya maambukizi ya korona na hivyo kufikisha jumla ya wagonjwa wote kufikia 147, huku wagonjwa wengi wakitokea jiji Dar es Salaam. Mkuu wa mkoa huo Paul Makonda ametoa wito kwa wakazi wa jiji hilo kuvaa barakoa kuanzia siku ya Jumatatu. Jumapili hii ya Aprili 19 ni siku ya tatu ya maombi ya kitaifa nchini Tanzania, baada ya rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli kuitisha maombi hayo ili Mungu aepushe nchi ya Tanzania na janga la korona. Raia 30 nchini Uganda wanazuiliwa na polisi wilayani Luwero baada ya kukaidi agizo la serikali la kutohudhuria ibada Jumapili pamoja na kufungua sehemu za burudani. Raia hao wametengwa na wafungwa wengine kwa hofu ya kueneza virusi vya korona, huku akitarajiwa kufikishwa mahakamani hapo kesho. Maafisa wa usalama nchini Uganda wamewakamata vibali 33 bandia vya magari ambayo yamekuwa kihudumu kinyume cha sheria. Msemaji wa polisi Fred Enangwa amesema polisi wamekamata madereva ambao wamekuwa wakihudumu kinyume cha sheria, mbali na kuwa na vibali bandia, wakidai wamevitoa kwa serikali. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz ita bendi 13 RFI. Tukizidi idadi ya vifo kutokana na virusi vya korona nchini Marekani imepanda huku watu 1891 wakifariki chini ya saa 24 zilizopita na kufikisha idadi ya vifo katika taifa hilo kuwa 38664. Zaidi ya maambukizi yamefikia watu 732197, hii ikiwa idadi ya juu zaidi duniani. Waziri mkuu wa Hispania Pedro Sanchez anatarajiwa kuondoa marufuku ya watoto kutotoka nje ya Aprili tarehe 27. Pedro amesema taifa hilo limepita kilele cha ugonjwa wa virusi vya korona na kuna haja kuwaruhusu watoto kutoka nje baada ya kutoruhusiwa kabisa kutotoka nje kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Waziri wa afya nchini Ujerumani amesema marufuku ya watu kutotembea nje imefanikisha taifa hilo kudhibiti mlipuko wa virusi vya korona. Jane Safen amesema idadi ya watu waliopona ni ya juu kuliko idadi ya maambukizi. <muchos> Ni saa 12 na dakika 36 majira ya Afrika Mashariki. <muchos> Naam, umewadia wakati wa kupata makala nyumba ya sanaa, naye Stephen Mumbi. <muchos> Hujambo, msikilizaji popote pale ulipo, kutoka Dar es Salaam jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi na haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Hii leo tunaangazia sanaa bunifu, na nitakuwa na mhadhiri wa sanaa kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania, Safina Kimbokota. Karibu sana msikilizaji, tuangazie sanaa bunifu namna inavyotendeka. Msikilizaji, kabla ya kuanza kuzungumza na Safina Kimbokota kuhusiana na sanaa hii e, bunifu, hebu tujiweke sawa kidogo. Wakati huu msikilizaji, katika nchi mbalimbali duniani juhudi zinafanyika ili kuondokana na maambukizi ya virusi vya korona. Nchini Tanzania, msanii Rayvan ametunga kibao hiki, Korona. Wote tumombe Mungu kwa ili janga ikibidi lipite ili tujiadhari na tujikinge lisitufike. Habari kote duniani zimesambaa, ugonjwa unaua na unati, na wengi wetu masikini hatujiwezi. Mwenyezi Mungu kawetiba watoto wetu mashuleni, ah, mama zetu sokoni, kwenye ah, vyombo vya usafiri makazini, tujilinde Osha mikono, epoka mikusanyiko so ya lazima, na wanapodalili mapema, wahi hospitali. Korona, korona, korona, korona. Ni kibao hicho korona cha kwake Rayvan. Karibu sana Safina Kimbokora katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana kaka Steven Mumbi, nashukuru sana. Ni lini ulianza sanaa hii? Ha, kiukweli ni safari ndefu, lakini katika kumbukumbu ambazo nilizokuwa nazo, safari yangu ya usanii ilianza toka nikiwa mdogo. Ha, nikiwa mdogo namaanisha yani nikiwa shule ya, ya, ya, ya, ya msingi na kipaji changu kilianza kuonekana nikiwa darasani, ambapo kwenye masomo kwa mfano kama ya jiografia, science yalikuwa nahitaji vielelezo vya vitu mbalimbali mbali. kwa hiyo mara nyingi mwalimu alikuwa akinichagua mimi kuchora ile michoro katika ubao, lakini haikuishia tu hapo. Nilibatika kuishi na mjomba wangu ambaye sasa hivi ni marehemu Anaitwa, alikuwa anaitwa Captain Sinda. Yeye naweza nikasema ni mmoja kati ya watu ambao walichangia kutambua kipaji changu toka nikiwa mdogo. Kwa hiyo nilibahatika kuishi naye kwa muda kuanzia darasa la kwanza, nadhani hadi la tatu. Kwa hiyo mara nyingi alipokuwa akisafiri nje ya nchi, alikuwa ananiletea vitu kama rangi hizi, madaftari ya kucholea Nadhani nayo ilichangia kwa kiasi kikubwa katika kujitambua kwamba nilikuwa na kipaji, lakini vilevile haikuishia hapo. Nilibahatika kusoma nchini Uganda. Ulipomaliza la saba ulienda sekondari ya kawaida? Kidato cha kwanza, kidato cha pili mpaka kidato cha sita? Hapana, kwa mimi nilivyomaliza darasa la saba nilienda Uganda na nilisoma katika shule ambayo inaitwa Namasagale College. Sasa unajua kuna utofauti mkubwa sana kati ya system ya elimu ya Tanzania na system ya Uganda ni kwamba, Tanzania utakuta ni baadhi tu ya shule ambazo zinatoa mafunzo ya sanaa, kitu ambacho ni tofauti na Uganda ambapo shule karibia zote zinafundisha sanaa na inafundisha katika level ya chini kuanzia nursery school hadi vyuo vikuu. Kwa hiyo nilipofika huko, nilibahatika kusoma au masomo kwa level ya sekondari, na nilipomaliza form four nilirejea nchini na kujiunga na chuo cha sanaa Bagamoyo. Nilijiunga na chuo cha sanaa Bagamoyo, ilikuwa ni miaka ipi hiyo? Uh, nijiunga na chuo cha sanaa Bagamoyo kuanzia mwaka elfu mbili na nne hadi elfu mbili na saba miaka mitatu ya miaka mitatu na hiyo yeah, ilikuwa ni level ya diploma. Na badala ya hapo nilibahatika kupata nafasi chuo kikuu cha Mlimani katika idara ya sanaa uh, kwa kipindi hiko kilikuwa inaitwa idara of fine and performing arts. Kwa hiyo nilisoma pale kwa muda wa miaka mitatu kwa level ya shahada ya kwanza. Aa, na nilipomaliza niliingia mtaani, na hususani kwa kipindi ambacho nilikuwa mtaani kabla ya ajira, nilikuwa nimejihusisha zaidi na masuala ya sanaa. Ulikuwa ukifanya nini mtaani? Tunataka tupate picha, kwa sababu sanaa wengi wanaona kama kufanya sanaa ni kama kupotea. Afadhali ungeingia kwenye taaluma nyingine, kama ualimu, daktari, kazi yake ni wazi, inaonekana. Umemaliza elimu ya chuo kikuu, umeenda mtaani, ulikuwa unafanya vipi? Uh, nachoweza kusema masomo ya sanaa ni yana utofauti mkubwa sana na masomo mengine, kichukulia labda sayansi, sociology na masomo ya, ya namna hiyo. Nadhani sanaa ni somo la kipekee zaidi kwa sababu moja kwamba endapo utahitimu, una uwezo wa kuanza kufanya kazi wewe mwenyewe bila kuajiliwa, kwa sababu kwamba kama tunavyojua kwamba sanaa ni kazi za mikono, na kama ni kazi za mikono, ni ishu tu ya kupata labda material na nini na mambo yakaenda yeah. kwa hiyo na ni utofauti kama ukichukulia hizo kozi zingine, kwamba mtu anapomaliza lengo lake kubwa, kwa kwa iyo, ndiyo, ni kutaka kuajiliwa. Kwa hiyo mimi ndio nilipata challenge ya sana sana mtaji wa kuanza, lakini licha ya hivyo haukunikatisha tamaa, kwa sababu malighafi nyingi ambazo natumia katika sanaa zangu kama unavyoziona hapa ni vyuma vya kavu. Kwa hiyo vyuma vya kavu vinapatikana Tuzungumzie sanaa yenyewe sasa, na ufundi wenyewe wa, wa ubunifu e, kama hivi ninavyoviona chuma chakavu, kwa, kwa kuviangalia, mchakato ukoje mpaka kinafikia hatua hile ha, mara nyingi kwangu mimi sanaa ni funzo, yani sanaa inatumika katika kufikisha ujumbe mahususi kwa walaji. Kwa hiyo kitu cha kwanza ambacho kinanifos, aidha ni kujaribu kuangalia kwamba ni kitu gani ambacho natakiwa kama msanii kuieleza jamii yangu. Kwio, umezungumzia ile kazi ambayo ni dada pale anaonekana ni mwanamke na ile ili, nilipata ushawishi kulingana na wadada ambao wanatumia vipodozi vya kujichubua. Kwa hiyo nilitengeneza ile kazi kwa lengo la kuelimisha jamii yangu kwamba wajue hatari za kutumia vipodozi ambavyo vyenye kemikali uh, ambazo wadada wengi kwa kipindi hiki tunakuta ni kwamba wanavitumia wana sana, kwamba mtu anataka kujibadilisha eza sura au rangi ya mwili wake au shepu ya mwili wake. Kwa hiyo mimi nilitumia chuma chakavu, nimetumia vitenge ambavyo na vyenyewe ni mabaki kutoka kwa mafundi cherehani nimetumia vile vile hydrochloric acid ambayo ina, inaonyesha zile athari za mtu akitumia vipodozi uh, vyenye kemikali. Tunalivyojua kwamba hydrochloric acid ukiweka kwenye chuma ni kwamba inakula chuma, na sio chuma tu, hata mwili wa binadamu, kwamba inakuletea ina, ina, ina madhara kwa hiyo na mimi kama unavyoiona pale ukiangalia sura ya yule dada anaonekana kabisa ni kwamba amebabuka, hayuko sawa na, na mwili ulivyo, ya maeneo ya mwili wake na nimetumia vitenge kwa sababu vitenge ni utamaduni wa Mwafrika ambavyo vinaonekana kwenye kiuno na kwenye mikono yeah. Ni utamaduni wa Mwafrika, Waafrika wengi wanavaa vitenge, wanavaa kanga, kwa hiyo naashiria hivyo kwamba kwa sababu tatizo langu mimi kubwa ni kwa Afrika wenzangu, najua kwamba watu wengi wana, wanatumia vipodozi watu, kwa mfano, labda kutoka Asia hmm, na mabara mengine wanatumia hivi vipodozi lakini, kwangu mimi, napenda kujivunia rangi ya Mwafrika. Msikilizaji, tukate kidogo fundo la maji na wimbo huu, songa mbele, wimbo kutoka kwa wanamuziki wa kitanzania waliounda mtandao wa wanamuziki wanaopiga muziki wenye vionjo vya kiafrika ujulikanao kama Afro Fusion Musicians Network The Team Tanzania. Wanamuziki wapatao kumi na wawili kutoka katika kundi hilo walitunga wimbo, wimbo unaohusu virusi vya korona. Hili ni hatari, tunaona mamia mama mia wakihangamia. Limekuwa limekuwa janga la dunia dilia, lilipoanzia, sasa dunia nzima tunalia, hakuna pa kukimbilia. Tumebaki kama yatima, ndugu zetu wamekwenda, hawana hatia. Janga hey, hey. Lina wachukua wameshindwa jizuia. Lala kwenye dunia moja tukaamka kwenye dunia mpya. Dunia imekuwa tambarare, milima na mabonde yote sawa. E, Mola sikia kilio chetu. Kweli dunia dunia si chochote, wala pesa pesa si lolote. Msikilizaji, kibao hicho kinaitwa Songa Mbele, kimeimbwa na wanamuziki kumi na wawili, ukiwa ni mchanganyiko wa muziki wa asili na vionjo vya kisasa e, maarufu kama afrofusion. Baadhi ya wasanii wanaosikika katika kibao hiki cha Songa Mbele ni pamoja na Karora Kinasha, Pondunguru Leo, Mkanyia Shabo, Makota na Mala Samson, Ana Katoa, Abeneko, Kauzeni, Liamba Kikombe pamoja na Abu Masika. Kama ndio kwanza wajiunga nasi, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi na tunaangazia sanaa bunifu, tunaangazia uchoraji, msikilizaji, na niko naye Safina Kimbo e, Safina Kimbokota, tukiendelea na makala haya tukizungumzia uchoraji, ni picha za namna gani wewe unachora mara nyingi? Huwa nasukumwa na matatizo aidha ama vitu ambavyo vinatokea katika jamii kwa hiyo nina kazi ambazo za uchoraji kwa mfano ambazo zinaelezea hakimiliki ya ardhi kwa wanawake, kwa yaani ina title inasema land ownership eh? kwamba tunajua katika familia nyingi za Kiafrika mwanamke ni nadra sana kumiliki ardhi eh? unakuta mwanamke labda ana kipato ana jinunulia kiwanja, lakini mwisho wa siku mwanamme ndo anakuwa mwenye kauli ya mwisho kuhusiana na kiwanja, ndio mmiliki, ndo mmiliki. Kwa hiyo vitu kama hivyo kwamba nahitaji kutoa ujumbe kwa jamii yangu. Kwa hiyo kazi zangu mara nyingi ukiziangalia, karibia zote zinatoa mafunzo kwa jamii. Tuzungumzie kidogo kazi yako ya ualimu wa sanaa hii, vipi vijana wanaipenda na wanajitokeza kama zilivyo katika taaluma nyingine? Naweza nikasema kwa miaka miwili hii ya karibuni tumeona mwamko mkubwa sana wa vijana ambao tunawapokea katika idara ya sanaa bunifu, chuo kikuu cha Dar es Salaam. Ingawa kuna tatizo ambalo mimi naliona, na hili si tatizo kwa wanafunzi wenyewe, ila nadhani ni ni jinsi ya mfumo wa elimu ambao hupo hapa nchini kwamba kikubwa ni kwamba unakuta kwamba haya masomo hayafundishwi kutoka elimu ya msingi yeah, ya chini no. Kwa hiyo unakuta mtoto anamaliza la saba, hajui sanaa, anamaliza form four, hajui sanaa, anamaliza form six, hajui sanaa, anakuja chuo kikuu, ndipo anakuja kuisomea sanaa. Kwa hiyo una utaona kwamba ni ni ni, ni, ni jinsi gani ya pengo lililopo kuanzia nasari tuseme labda hadi wanafunzi wanapoingia chuo kikuu. Kwa hiyo kuna hilo tatizo, na ningependa kutoa wito kwa serikali kwamba wajaribu kuiangalia mfumo wa elimu yetu kwamba tuone sasa kwamba sanaa imeanza kufundisha toka shule za vidudu eh? Toka chekechea huko, kwa sababu ni tayari imekuwa ni kazi, kazi rasmi huku mbele rasmi ya zote za serikali. Wanafunzi wapate kusoma masomo ya sanaa uchoraji, uchungaji pamoja na ubunifu kwa ujumla wake e, mwalimu hizi sanaa zote ipo, unaiona ni sanaa ngumu, wanafunzi wana hawaelewi haraka, ni sanaa ya uchungaji. Na wanafunzi wengi wamekuwa wakiogopa, watu wengi wamekuwa wakiogopa, na moja ya sababu ambayo mimi naiona kubwa ni kwamba imekuwa ni kazi ambayo inatawaliwa na wanaume. Hata mimi wakati mwingine wanapata vikwazo kwa hii kazi ambayo anaifanya ya sanaa ya ya ya ya, ya ya ya ya ya kutumia vyuma. Kwa hiyo unakuta saa zingine mtu anakuja anauliza, hii kazi umefanya wewe? Naambia nafanya mimi, anasema hapana, haiwezekani. <laughs> Lete nione mikono yako eh? <laughs> Atarajia itakuwa migumu, itakuwa imekatwakatwa. Kwa hiyo kuna, kuna kuna hizo dhana kwamba watu wengi wanadhani wana, wana, wana, wana kwamba kuna baadhi ya kazi ni kwa ajili tu ya wanaume na si kwa ajili ya wanawake. Asante. Mwisho kabisa zipi unaziona ni changamoto kwenye sanaa hii? Vifaa kiukweli kwa Tanzania ni changamoto kubwa sana. Vifaa vingi vya sanaa vina bei kubwa mno, hiyo inachangia watu wengi kushindwa kufanya sanaa katika ubora ambao wangeweza kuvifanya. Soko lake vipi la dhana na mbali mbalimbali zilizobuni? Mfano, nimeona zile, tulikuwa tunazungumzia sanaa ya ubunifu, vyuma chakavu, uchongaji, picha, soko lake vipi? Soko kwa Tanzania bado na lenyewe ni changamoto kubwa, ni changamoto kubwa sana pata masoko ya sanaa, lakini mbali na hivyo, naweza nikasema ni kwamba sisi kama wasanii tungepata elimu ya masoko ya sanaa, nadhani kama ingesaidia sana kwa wasanii kwamba kutambua matu, masoko ya sanaa yako wapi, e, kutambua jinsi gani msanii anaweza akaji brand, kama brand eh. Kwa hiyo ni vitu kama hivyo, lakini kikubwa ni kwamba tuna uhitaji mkubwa sana wa elimu ya masoko ya sanaa. Nikushukuru sana mwalimu, nimetembelea katika karakan, karakana yako naona kuna vifaa vingi, kuna vinyago vilivyochorwa, naona kuna watu eh, kuna wengine wamepiga magoti, kuna kobe, ni vifaa vingi. Wakati mwingine kuna lolote basi, nitakualika katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Asante sana kaka Tevin Mumbi, nashukuru sana Msikilizaji kutoka jijini Dar es Salaam, jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania. Makala ya Nyumba ya Sanaa ndiyo inatuananga. Nilikuwa na Safina Kimbokota tukiangazia sanaa hii ya ubunifu, tukizungumzia uchoraji na namna avyobuni vifaa mbalimbali katika karakana yake. Tumeona vifaa vya aina mbalimbali vilivyobuniwa kwa chuma na kadhalika. Usiache kunitumia maoni yako kuhusiana na makala haya, andika Steve Mumbi katika Facebook pamoja na Instagram, Herufi zenyewe ni Stwivu Mumbi na katika Twitter ni at Steve Mumbi. wakati mwingine, mara nyingine. Kumbuka msikilizaji, ugonjwa wa COVID-19 upo, ujihadhari mpaka mara nyingine, wakati mwingine. Kwa heri. Nyumba ya Sanaa naye Steve Mumbi, bwana mmoja muungwana sana. Shukran sana kwa makala hayo, Steve Mumbi. zikiwa zimesalia dakika nne kutimu saa moja jioni majira ya Afrika Mashariki, baadhi ya taarifa kuu tulizokuwa tumekuendelea hii leo ni pamoja na idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya kufikia watu 270 baada ya visa vipya nane kuthibitishwa. Raia 30 wa Uganda wazuiliwa kwa kukaidi agizo la serikali la watu kutotembea nje, na Marekani ya rekodi vifo 1891 chini ya saa 24 zilizopita na kabla ya kuondoka studioni, msikilizaji, na kuacha na kibao pole Uvira chake Kashbi, mwanamuziki anayeshirikisha Achlan na Foka Gavi. Wanamuziki hawa wanatoka nchini DRC Congo. inayosumbua akili zetu, ghafla limekuja mvua kali sana, nasababisha hasara, vifo kwa ndugu zetu. Huzuni umetanda mji mzima, kwa wakubwa pia watoto. E Mungu, ulisema totwangamiza kwa maji bali kwa moto. Kwa nini umeruhusu haya? Tumekosa nini sisi wanao Iwe nguo au kipande cha mkate, tuwape vyovyote ili wafarijike. Pole sana pia rafiki. Pole, pole. Mji mzima umeharibika chake mwanamziki Kashbi akimshirikisha Achlan na Fokgev wanamziki kutoka DRC Congo. Matangazo mengine ya Kiswahili msikilizaji utayapata kesho saa moja asubuhi matangazo ya lugha Kiswahili. Shukran za dhati kwa watu walifanikisha matangazo ya leo. Mimi naitwa Benson Wakoli.