Ni saa 12 kamili saa za Afrika Mashariki. Afrika ya Kati ni saa 11. Haya ni matangazo ya Radio France International, tukikutangazia kutoka Nairobi nchini Kenya. Caroline Coril. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: Waislamu waanza mfungo wa Ramadhan wakati huu dunia ikikabiliwa na janga la virusi vya korona; shirika la afya duniani WHO lasema Tanzania ilichelewa kuchukua hatua za haraka kudhibiti maambukizi ya korona; waasi wa Kodeko waendeleza mauaji mashariki mwa DRC; na viongozi duniani kuzindua mkakati wa kutafuta dawa na chanjo ya kupambana na virusi vya korona. Ujambo, na karibu. Waislamu katika nchi za Afrika Mashariki wameungana na wenzao duniani kuanza mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan katika kipindi ambacho dunia inapitia kipindi kigumu cha janga la virusi vya korona na kusababisha baadhi ya nchi kuzuia watu kutembea na waislamu kwenda msikitini ili kushinda ugonjwa huo. Mwandishi wetu wa Mombasa Joseph Jira anaeleza zaidi. Mjini Mombasa ambako kuna idadi kubwa ya waumini wa dini ya Kiislamu wanasema mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani umeathirika pakubwa na janga la COVID-19. Ramadhani asfarii iko tofauti kwa sababu hatutakuwa tukitangamana kama kawaida, na pili, hatutakula kama vile zamani tukizoea tukila pamoja, kama sisi Waswahili watu wenye ile mila ya kipwani. Pili hatutakuwa tukiweza kutoka nje tukaswali tarawehe, kwa hivyo hii ugonjwa umelituletea Wanasema itakuwa vyema iwapo serikali itaongeza muda wa sheria ya makataa ya kutotoka nje nyakati za usiku, ili waweze kushiriki maombi muhimu kuambatana na dini hiyo ya Kiislamu. Serikali kama itatuongezea masaa kidogo, at least ifike saa mbili, maybe wakati tukifungua mwadhini, ili watu achilie kidogo, kama nusu saa fungu magi. Kuna wengine ndo kuchelewa makazini, apatilie kitu ndo akimbie nyumbani. Lakini kadhi mkuu nchini Ahmed Muhdhar anasema hakutakuwa na mikusanyiko ya watu, na hivyo jamii ya Waislamu haina budi ila kufuata maagizo ya serikali, na serikali tayari imetoa tahadhari watu wasikusanyikane mahali pamoja kwa wingi, wasitembee usiku, kwa mfano kuanzia saa moja usiku. Kwa hivyo tunaomba Wakenya pamoja na Waislamu wote kwa jumla, kwa sababu huwa kuna ibada za usiku, wachunge hii tahadhari ya serikali ambayo imetoa. Kwa hivyo watu wa, waswali nyumbani tu bila ya kukusanyikana. Awali rais Uhuru Kenyatta alitangaza kuwa hakutakuwa na mabadiliko yeyote wakati huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Joseph Jira, Mombasa, Arefai Kiswahili. Nchini Kenya, watu wengine 17 wameambukizwa virusi vya korona na kufikisha idadi yote ya wagonjwa kufikia 336. Visa 15 vimegunduliwa miongoni mwa watu ambao serikali imekuwa ikiwafuatilia, huku visa viwili vikiwa miongoni mwa watu waliokuwa kwenye karantini na nchini Tanzania, shirika la afya duniani linasema ongezeko la maambukizi nchini humo ni kwa sababu serikali nchini humo haikuchukua hatua za haraka kuzuia mikusanyiko ya watu na hatua zingine kukabiliana na janga hili ambalo limewaambukiza watu 284. Machidiso Moeti ni kiongozi wa WHO barani Afrika. Nchini Tanzania tumeona kuwa hatua za watu kutokusanyika hazikuchukuliwa kwa haraka, ndio sababu tumeshuhudia ongezeko kubwa la maambukizi. Tunaendelea kufanya kazi na mwakilishi wetu nchini humo na wadau so wengine we kuona iwapo hatua zilizochukuliwa katika mataifa mengine ya Afrika zinaweza kuigwa, lakini tunaelewa changamoto ya kulifunga jiji ambalo on on linashuhudia the disease, ongezeko la maambukizi. Rais wa nchi hiyo John Magufuli amesema wiki hii kuwa licha ya idadi kubwa ya maambukizi jijini Dar es Salaam, jiji hilo la kibiashara alitafungwa leo. Waziri wa Afya nchini humo Ummy Mwalimu amesema wagonjwa 37 wamepona. Nchini Uganda, serikali imesema itadhibiti malori yanayoingia nchini humo baada ya ongezeko la visa vya maambukizi ya korona vinavyohusishwa na madereva wa malori. Visa vya maambukizi nchini viliongezeka siku ya Jumatatu kutoka watu 56 hadi 61, visa vitano vikigundulika miongoni mwa madereva wa lori kutoka Tanzania na Kenya. Nchini Rwanda, raia wa Rwanda walio kwenye mataifa ya kigeni watarejeshwa nyumbani baada ya shirika la ndege la kitaifa kuingia ubia na kampuni zingine za ndege kutoka, kutoa ndege za kila wiki kufanikisha mpango huo. Waziri wa mambo ya nje nchini humo Vincent Biruta amesema serikali inawapa kipaumbele wanafunzi na nchini DRC watu kumi na tatu wameuawa katika mashambulizi mapya yaliyotekelezwa na waasi wa Kodeko katika maeneo ya Sakoko na Samangoli katika wilaya ya Jugu mkoani Turi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ripoti zinasema kuwa watu hao waliokuwa wamejihami walilenga mji wenye utajiri wa madini wa Lisi karibu na kilomita 50, kutoka mji mwingine wa Bunia na kutekeleza mauaji hayo wakiwemo watoto watatu. John Kubwa Nduru ni mmoja wa viongozi wa serikali katika mkoa wa Ituri akiwa mjini Bunia. ni wacha wa Kodeko ndio waliweza kuingia eneo hilo na kuweza kushambulia wananchi na kufanya mauaji ya kiholela dhidi ya hao watu wa raia ambao walikuwa eneo hilo na waliweza kuwaua watu karibu kumi na tatu. Uh, majeruhi kadhaa, uh, kupora vitu fulani fulani mbuzi na vitu vingine. John Kabwanduru ni mmoja wa viongozi wa serikali katika mkoa wa Ituri mashariki mwa DRC akiwa mjini Bunia. Bado tukisalia DRC, walinzi kumi na mbili wa mbuga ya taifa ya wanyama pori ya Virunga mashariki mwa DRC wameshambuliwa na watu wenye silaha. Msemaji wa mbuga hiyo ambaye ni hifadhi ya dunia amethibitisha mauaji hayo na kuongeza kuwa watu wengine sita wamejeruhiwa. Hata hivyo, maafisa wa usalama wanasema waliopoteza maisha ni walinzi 13 na raia watano. Ushauri muhimu kujikinga na virusi vya korona: safisha mikono yako mara kwa mara kwa kutumia maji safi au sanitaiza. Ukiwa unakohoa au kupiga chafya, kinga kwa kukunja kiwiko cha mkono wako au kwa kutumia tishu, na baada ya kuitumia tafadhali tupe. Epuka kukaa karibu au kugusana na mtu mwenye homa au kikohozi. Ukiwa na homa au unapata shida kupumua, tafuta matibabu haraka kwa kuonana na wataalam na toa taarifa ya safari zako za hivi karibuni kama una shida ya mfumo wa upumuaji na hauna historia ya kusafiri nje ya nchi, fuata maelekezo yaliyotangulia na hakikisha unabaki nyumbani hadi pale utakapopata nafuu au kupona. Ujumbe huu ni kutoka shirika la afya duniani, WHO, na idhaa ya Radio France International, RFI. Msikilizaji, ni dakika nane baada ya saa kumi na mbili Unaendelea kufuatilia matangazo ya Radio France International tokio kutangazia kutoka Nairobi. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema kuwa shughuli za kiuchumi zitaanza kurejea polepole pole nchini humo kuanzia wiki ijayo. Hata hivyo, rais huyo amesema kuwa watu wataendelea kusalia nyumbani, mikutano ya hadhara itaendelea kuzuiwa na mipaka ya nchi hiyo itaendelea kufungwa. Our people need to eat. They need to earn a living. watu wetu wanastahili kula, wanastahili kupata kipato na makampuni yanastahili kufanya biashara na kuzalisha, bila kusahau kuna nafasi za kazi kwa hivyo tumeamua kuwa baada ya siku ya Alhamis tarehe 30 mwezi Aprili April, tutaanza taratibu kurudisha shughuli za kiuchumi. Watu walioambukizwa virusi vya korona nchini humo ni zaidi ya elfu tatu mia tisa huku wengine sabini na watano wakithibitishwa kupoteza maisha. Rais wa Marekani Donald Trump amefanya mazungumzo ya simu na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa na Uhuru Kenyatta wa Kenya kujadili janga la korona. Rais Trump ameahidi kuyasaidia mataifa hayo katika mapambano dhidi ya korona na kuahidi mawasiliano ya kila mara. Katibu mkuu wa jumuiya ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, Francophone, Louise Mushikiwabo, amesema jumuiya hiyo inashirikiana kikamilifu na mataifa wanachama kulikabili janga la korona. Katika mahojiano maalum na idhaa ya RFI na runinga ya France 24 amesema bara la Afrika halina haja ya matibabu maalum kuhusu virusi hivyo. Kwa kweli Afrika haihitaji matibabu maalum. Afrika inataka kama nchi nyingine zote kubwa barani Ulaya na mahali pangine, ambazo zimechukua hatua muhimu za kiuchumi, hata wamebadili sheria ili kuweza kudhibiti mgogoro huu na kisha kujiandaa kurejesha uchumi wao baada ya mzozo. Kwa hivyo kwetu kilicho muhimu ni madeni. Bado kuna zaidi inapaswa kufanywa, hivyo ndicho tulichochapisha katika mkutano kwa sababu, kwanza tunapaswa kuzingatia nchi zote za Kiafrika leo. Sio nchi zote, ni idadi nzuri, ni mwanzo mzuri, lakini ugonjwa huu hauchagui nchi kubwa au ndogo. Hili linaonekana hata ulimwenguni kote. Ni sauti yake katibu mkuu wa Jumuiya ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa, Francophone Louise Mushikiwabo. Algeria imeondoa amri ya kusalia majumbani kwenye mkoa wa Blida uliokuwa na idadi kubwa ya maambukizi ya korona, na badala ya kutangaza kuendelea kwa kafyu, rais wa Algeria Abdelmadjid Tebboune amesema hali imeimarika tangu kutekelezwa amri hiyo, na anaimani hali ya kawaida itarejea hivi karibuni. Unapokutana na ujumbe kuhusu virusi vya korona, fikiria hilo linakutia hasira, linakuhuzunisha, linakustua. Upotoshaji unaweza kuenea kupitia maandishi yenye hisia. Kabla ya kujibu, fikiria ni nani angefaidika na ni nani anayeweza kuteseka. Katika kipindi cha janga la COVID-19, huamini pekee vyanzo rasmi vya habari na vyombo vya habari vya kuaminika. Changia pekee habari zilizothibitishwa. Huu ni ujumbe kutoka shirika la UNESCO kwa ushirikiano na RP. Msikilizaji, kumbuka, unaweza kupata matangazo hayo kwenye Facebook RFI Kiswahili au kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili au pia kupakua application yetu ya RFI Pure Radio. Kwenye habari zingine za dunia, shirika la afya duniani WHO linasema rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na kansela wa Ujerumani Angela Merkel wanaungana pamoja kuzindua mpango wa kusaidia kupatikana kwa dawa na chanjo dhidi ya maambukizi ya korona mengi zaidi. Na mwandishi wetu Victor Abuso, msemaji wa WHO Fedala Chaib amesema mpango huo wa okay, kihistoria utawekwa wazi baadaye siku ya e, Ijumaa ili kuharakisha jitihada za kupata chanjo na dawa dhidi ya virusi hivyo ambavyo vinaendelea kuitesa dunia. Ripoti zinasema kwamba mbali na viongozi hao Ufaransa na Ujerumani, katibu mkuu wa umoja Mataifa Antonio Guterres na mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus watashuhudia uzinduzi huo wa jitihada hizo ambazo wengi wanasema ni mshikamano wa pamoja wa kisiasa. Hadi sasa inaripotiwa kwamba wanasayansi wanajaribu kutengeneza chanjo zaidi ya mia moja katika maabara mbali mbali duniani na tayari chanjo sita zipo majaribuni. Kufanikiwa kupata chanjo au dawa dhidi ya virusi vya korona utakuwa ni ushindi mkubwa dhidi ya ugonjwa huu ambao umewaambukiza watu zaidi ya milioni mbili nukta saba na kusababisha vifo vya zaidi ya watu wengine laki moja na elfu tisini kote duniani. Nchini Marekani, watu wengine zaidi ya elfu tatu wamefariki dunia kutokana na ugonjwa wa korona, idadi ya juu ya vifo tangu mlipuko wa korona, kwa mujibu wa chuo kikuu cha Johns Hopkins. Aidha, watu milioni 26 nchini humo wamepoteza ajira kwa majuma matano yaliyopita kutokana na athari hasi ya korona kwenye, kwenye uchumi wa taifa hilo. Serikali ya Ufaransa imesema amri ya kusitishwa kwa shughuli za kawaida imezuia vifo ya zaidi ya watu elfu sitini ambao wangekufa na korona, waziri wa afya Olivier Veran amesema. Aidha, amri hiyo imesaidia kuepusha misongamano kwenye hospitali na kufanya serikali kushindwa kuwahudumia raia wake. Ufaransa ina vifo zaidi ya elfu ishirini na maambukizi zaidi ya laki moja na Hispania imeripoti vifo 367 ndani ya saa 24 zilizopita, idadi hiyo ikiwa ya chini ndani ya mwezi moja. Kufikia sasa, nchi hiyo imewapoteza zaidi ya watu elfu ishirini na wawili wengine zaidi ya laki moja wakiambukizwa. Msikilizaji, ni dakika 15 baada ya saa 12. Hayo ni matangazo ya jioni kutoka RFI Kiswahili, tukikutangazia kutoka Nairobi, Kenya. Na sasa muda si mrefu tutakwenda kupata uchambuzi wa magazeti. studioni sasa ninaungana naye Ruben Lukumbuka, mkuu wa kitengo, sijui ni wa magazeti ama sijui nini, atatueleza si jambo si jambo kwelikweli. Si jambo lakini, nimekuambia Karol, kwamba mimi ni mzee mkuu wa kitengo cha wazee hapa RFI Kiswahili. Nianze basi, <laughs> nianze basi uchambuzi wa magazeti. Uh, kwa yale ambayo alipewa nafasi katika magazeti ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kabisa. Kwanza nianze na gazeti la La Prosperite, Le Far, Politico CD, Agence Congolaise de Presse. Uh, habari kubwa ambayo meandikwa kwenye magazeti haya ni kuhusu hatua ya Rais Felix Antoine Chisekedi Chilombo kutangaza uh, kuongeza muda wa hali ya dharura ya afya kwa siku kumi na tano unakumbuka Carol tulizungumzia kuhusu kuruhusu vikao vya bunge hapo jana, mm-hmm. Kwa hivyo bunge tayari limepasisha uh, ile sheria na ya, rais leo hii ame uh, Lefar kwa upande wake katika ukurasa wake wa mbele laandika hatimaye, kiongozi wa kundi la kimaajabu linalofahamika kama bundu diamayala Zakari Badiengila almaarufu ne Mwandansemi amekamatwa na wakati huo wa ameshikiliwa na polisi jijini Kinshasa. Kwamwajabu <laughs> magazeti haya pia wa uh, upande mwingine pia yameandika DRC ya rikodi visa mia tatu tisini na nne vilivyothibitishwa vya maambukizi ya korona, wagonjwa arobaini na wanane wamepona. Lakini kimalizia uh, na magazeti ya DRC, la gazeti la mtandaoni la Republique.net linalochapishwa mm -hmm. mjini Goma limeandika kuhusu msafara wa walinzi wa mbuga ya wa wanyamapori ya Virunga washambuliwa. Okay. mm -hmm. mm -hmm. Na huko nchini Kenya, mikononi mwangu gazeti Taifa Leo laandika karantini, e, zageuzwa rumande, wakati Daily Nation limechapisha kuhusu visa vya uh, maambukizi ya ugonjwa wa Covid 19 nchini Kenya kufikia watu mia tatu na ishirini ikimnukuu wizara ya afya. Naona kweli eh, vituo vya karantini vimekuwa jela. Unajua mahakama <laughs> yandelekwenye ma, ma, jela pia hamna nafasi, maana tunajaribu kupunguza misongomano, kwa hivyo uenda kuna ukweli. mm -hmm, gazeti la kila siku huko Rwanda New Times limechapisha taarifa kuhusu raia wa Rwanda walio kwenye mataifa mengine sasa kurejeshwa nyumbani. Na hii unakumbuka pia gazeti hili, hili, New Times pia lichapisha taarifa kwamba kampuni E ya uh, ndege Rwandair pia ilitangaza kwamba hivi karibuni wataanza safari kwenda nje, mm, yaani kutakuwa na ndege anga moja nam iwachu la Burundi nalo limeandika kuhusu kaya ishirini na saba elfu za kumbwa na ukosefu wa makazi kufuatia kufurika kwa mto wa Rusizi, wilaya tano za eneo la Gatumba, maeneo ya huko Mutimbuzi, mafuriko kuna mvua Afrika pia, Mashariki na Kati. mm -hmm. Delimonita la Uganda laandika kuhusu serikali ya Uganda yapania kuweka njia ya kudhibiti malori yanayoingia katika nchi hiyo huku sasa ni kwamba madereva wataanza kupimwa. Mm, tena nimesikia waziri akisema kwamba wanaangalia namna ambavyo dereva kama ametoka kwa mfano Tanzania akifika kwenye mpaka anapokezana, mm -hmm, anapatia dereva wa kutoka kwengine uh, Uganda hivyo hivyo mm -hmm. Lakini gazeti New Vision kwa upande wake lenyewe limeandika kuhusiana na namna ambavyo serikali imekuwa ikidhibiti maambukizi ya virusi vya korona kwa dakika chache zilizosalia, msikilizaji, Mwananchi la Tanzania limeandika Bakwata yaweka wazi taratibu mfungo wa Ramadhani. Wakati uh, huko Ufaransa magazeti karibu yote, lakini kwanza hapa nimechukua gazeti la Le Figaro limeandika tarehe ya kufunguliwa tena migahawa, bar, vilabu vya pombe na maeneo ya burudani. Tarehe hiyo itaamliwa mwishoni mwa mwezi Mei. Kwa hivyo kuna matumaini kwamba masharti sasa yanaendelea kulegezwa katika mataifa mbalimbali mbali, haswa ndio hau na huu ndio uchambuzi wa magazeti jioni hii. Basi ni kushukuru sana, Ruben Likumbuka. Uwe na jioni njema, na sasa namkaribisha Ali Bilali anatukujia na muziki Ijumaa. Tuungane pamoja, chukue tahadhari, komeshe virusi hivi hatari. Matumaini yangu ni kwamba umeshinda salama mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo. Mimi ni Ali Bilali kutoka RFI Kiswahili, niko na fundi mitambo Collins Kadambi. Makala ni muziki Jumaa, na kibao ni corona pandemic, kibao kilichoimbwa na mwanamuziki wa miondoko ya rege kutoka nchini Tanzania anaitwa Jiko Man. Kumbuka kwamba virusi vya korona bado ni tishio kote duniani, hivyo hamasa kujilinda ni muhimu. Nam msikilizaji, katika hali isiyokuwa ya kawaida, rais wa Liberia George Weah naye amekuwa mstari wa mbele katika vita hivi dhidi ya korona. Hebu usikiliza ujumbe huu uliobeba ngoma hii ya George Weah akiimba mwenyewe. We are Wapenzi wa klabu RFI Kiswahili Ruchuru mmeupata vema ujumbe huu. Kule nchini Uganda, wanamuziki pia hawakuachwa nyuma katika mapambano haya. Huyu hapa ni mwanamuziki Bebe Cool aliyeshirikiana na wanamuziki mbalimbali nchini mbali humo wanatuambia corona distance. Wakati wakati nam mwanamuziki Beka Flava kutoka nchini Tanzania naye amekuja na ngoma yake hii akihamasisha kuhusu korona. Hebu sikiliza. ni ugonjwa ni hatari, na tena linaua ua, ni tishio duniani, na ni asiye jua jua, kusema za ukweli, korona ni pigo. Mpaka sasa dawa julikani bado, tujilinde wenyewe kwa ili tatizo tusipeane mikono chonde chonde chonde. Safari siso muhimu tusiende, tuvae maski; chafya tuzikinge ndio kinga mbadala. Mabusu kupigana jama tusipende ili tusiambukizane tujikinge, mpaka gonjwa ili lipite, tuombe Meku... tumalizie hapa na ngoma hii ya dogo Charli ambaye amemshirikisha Munaisa kutoka nchini Kenya, wanatuambia Korona. Kumbuka ngoma hii ni ya wimbo wa Sonona, wimbo wake Susumila aliyemshirikisha Mboso kutoka nchini Tanzania. Usisahau kutupa maoni yako kwa kutuandikia bili bilali 2018 na usikose kutufollow kwa Instagram kwa kuandika Bili underscore Bilali. Siku moja moja tukipatana, basi tusiguzane zile za kugotagota, acha isiwe kesi, tusiguzane zane. Aha, mimi niko Baringo na shingo labda imekufikia usiweke maski kwa shingo, makua umewachia ah, ukipatwa na korona. Usisahau kutupa maoni yako kwa kutuandikia bili bilali 2018 at gmail.com na usikosi kutufollow kwa Instagram kwa kuandika bili underscore bilali. Hadi juma lijalo tukijaliwa, Ali Bilali nikutakie Jumaa Mubarak na mwanzo mzuri wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Imetimia saa 12 na nusu saa za Afrika Mashariki, Afrika ya Kati ni saa 11 na nusu. Haya ni matangazo ya Radio France International tukikutangazia kutoka Nairobi nchini Kenya. Caroline Coril tulionayo katika awamu ya pili. Waislamu waanza mfungo wa Ramadhan wakati huu dunia ikikabiliwa na janga la virusi vya korona. Waasi wa Kodeko waendeleza mauaji mashariki mwa DRC. Rais wa Marekani Donald Trump akosolewa vikali kufuatia pendekezo lake la kemikali ya kuua vimelea kutumiwa kupambana na virusi vya korona. Ujambo na karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu. Waislamu katika nchi za Afrika Mashariki wameungana na wenzao duniani kuanza mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan, katika kipindi ambacho dunia inapitia kipindi kigumu cha janga la virusi vya korona na kusababisha baadhi ya nchi kuzuia watu kutembea na waislamu kwenda msikitini, ili kushinda ugonjwa huu. Mwandishi wetu wa Mombasa Joseph Jira anaeleza zaidi Allah. Mjini Mombasa ambako kuna idadi kubwa ya waumini wa dini ya Kiislamu wanasema mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani umeathirika pakubwa na janga la COVID-19. Ramadhani safari iko tofauti kwa sababu hatutakuwa tukitangamana kama kawaida, na pili, hatutakula kama vile zamani tukizoea tukila pamoja, kama sisi Waswahili watu wenye ile mila ya kipwani. Pili, hatutakuwa tukiweza kutoka nje tukaswali tarawehe, kwa hivyo hii ugonjwa umelituletea wanasema itakuwa vyema iwapo serikali itaongeza muda wa sheria ya makataa ya kutotoka nje nyakati za usiku ili waweze kushiriki maombi muhimu kuambatana na dini hiyo ya Kiislamu. Serikali kama itatuongezea masaa kidogo, at least ifike saa mbili, maybe wakati tukifungua mwadhini, ili watuachilie kidogo kama nusu saa. Kuna wengine kuchelewa makazini apatilie kitu ndo akimbie nyumbani. Lakini kadhi mkuu nchini Ahmed Muhdhar anasema hakutakuwa na mikusanyiko ya watu na hivyo jamii ya Waislamu haina budi ila kufuata maagizo ya serikali, na serikali tayari imetoa tahadhari watu wasikusanyikane mahali pamoja kwa wingi, wasitembee usiku kwa mfano kuanzia moja usiku. Kwa hivyo tunaomba Wakenya pamoja na Waislamu wote kwa jumla, kwa sababu huwa kuna ibada za usiku, wachunge hii tahadhari ya serikali ambayo imetole, imetoa. Kwa hivyo watu wa, waswali nyumbani tu bila ya kukusanyikana. Awali Rais Uhuru Kenyatta alitangaza kuwa hakutakuwa na mabadiliko yeyote wakati huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Asante sana Joseph Jira nchi ya Somalia ina visa 328 vya maambukizi ya korona, baada ya watu wengine 40 na wawili kuambukizwa kwa kipindi cha saa 24 zilizopita, kwa mujibu wa ripoti ya wizara ya afya, wakati huu kukiwa na wasiwasi kuwa huenda visa zaidi vikaongezeka mengi zaidi. Na mwandishi wetu wa maswala ya pembe ya Afrika, James Shimanyula. Vifo hivyo nchini Somalia vimetokea wakati ambapo msemaji wa kitengo cha Umoja wa Mataifa cha kutoa misaada James Lack anasema kuwa uenezaji wa virusi vya korona unatokea nchini Somalia kutokana na wingi wa msongamano wa watu. Mashirika mbalimbali ya kimataifa yanashirikiana na serikali kuwapa mafunzo wa hudumu wa idara ya afya, wakiwemo Mogadishu, Garowe, Bosaso na Hargeisa. Mogadishu. Naye Elizabeth Byers, msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulika na ugawaji wa chakula duniani ametamka yafuatayo kuhusu Somalia. Somalia. Kuzuka kwa ugonjwa wa korona kunaweza kuharibu mipango ya usambazaji wa chakula Somalia, kuharibu mipango yetu ya kulisha wanaohitaji msaada wa chakula. Katika habari nyingine, serikali ya Somalia imekanusha vikali madai ya kikundi cha wapiganaji wa Alshababu kuwa eti virusi vya korona kamwe haviwezi kudhuru Waislamu na kwamba amri ya kutotoka nje haina umuhimu wowote. James Shimanyula, RFI Kiswahili. Asante sana Shimanyula. Sudan Kusini imethibitisha kisa cha tano cha ugonjwa wa korona miongoni mwa abiria waliokuwa wanaondoka kutoka jiji kuu la Juba. Daktari Gordon Angok kutoka wizara ya afya amesema mgonjwa huo huyo aliyegundulika hivi punde ni raia wa nchi hiyo, kumaanisha ugonjwa huo sasa umeanza kuambukizwa miongoni mwa raia wenyewe na shirika la afya duniani WHO linasema ongezeko la maambukizi nchini Tanzania ni kwa sababu serikali nchini humo haikuchukua hatua za haraka kuzuia mikusanyiko ya watu na hatua zingine kukabiliana na janga hili ambalo limewaambukiza watu 284. Machidiso Moeti ni kiongozi wa WHO barani Afrika. Nchini Tanzania tumeona kuwa hatua za watu kutokusanyika hazikuchukuliwa kwa haraka, ndio sababu tumeshuhudia ongezeko kubwa la maambukizi. Tunaendelea kufanya kazi na mwakilishi wetu nchini humo na wadau wengine kuona iwapo hatua zilizochukuliwa katika mataifa mengine ya Afrika zinaweza kuigwa, lakini tunaelewa changamoto ya kulifunga jiji ambalo linashuhudia ongezeko la maambukizi. Rais wa nchi hiyo John Magufuli amesema wiki hii kuwa licha ya idadi kubwa ya maambukizi jijini Dar es Salaam, jiji hilo la kibiashara halitafungwa leo. Waziri wa afya nchini humo Umi Mwalimu amesema wagonjwa 37 wamepona huku visiwani Zanzibar kukiripotiwa visa vingine 15. Jeshi la Marekani limetangaza hali ya hatari katika kambi zake nchini Jibuti kufuatia ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona. Jibuti imethibitisha vifo viwili vinavyohusiana na korona huku watu zaidi ya mia tisa wakiambukizwa. Watu 13 wamewawa katika mashambulizi mapya yaliyotekelezwa na waasi wa Kodeko katika maeneo ya Sokoko Samangoli, katika wilaya ya Jugu mkoani Ituri, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ripoti zinasema kuwa watu hao waliokuwa wamejihami walilenga mji wenye utajiri wa madini wa Lisi, karibu na kilomita 50 kutoka mji mwingine wa Bunia na kutekeleza mauaji hayo, wakiwemo watoto. Wa tatu John Kabwanduru ni mmoja wa viongozi wa serikali katika mkoa wa Ituri akiwa mjini Bunia. Ni washa wa Kodeko ndio waliweza kuingia eneo hilo na kuweza kushambulia wananchi na kufanya mauaji ya kiholela dhidi ya hawa watu wa raia ambao walikuwa eneo hilo, na waliweza kuwaua wa watu karibu kumi na tatu na majeruhi kadhaa Uh, kupora vitu fulani fulani mbuzi na vitu vingine. Ni John Kabwa Nduru, mmoja wa viongozi wa serikali kutoka mkoa Ituri. Tukisalia bado DRC, walinzi wawili wa mbuga ya taifa wa wanyamapuri ya Virunga mashariki mwa DRC wameshambuliwa na watu wenye silaha. Maafisa wa usalama wanasema waliopoteza maisha ni walinzi kumi na watatu na raia watano. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz, metabendi 13, RFI. Endelea kufuatilia matangazo yetu kutoka Nairobi. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema kuwa shughuli za kiuchumi zitaanza kurejea polepole pole nchini humo kuanzia wiki ijayo. Hata hivyo, rais huyo amesema kuwa watu wataendelea kusalia nyumbani, mikutano ya hadhara itaendelea kuzuiwa na mipaka ya nchi hiyo itaendelea kufungwa. Our watu wetu wanastahili kula, wanastahili kupata kipato na makampuni yanastahili kufanya biashara na kuzalisha, bila kusahau kuna nafasi za kazi. Kwa hivyo tumeamua kuwa baada ya siku ya Alhamis tarehe thelathini mwezi Aprili, tutaanza taratibu kurudisha shughuli za kiuchumi. Watu walioambukizwa virusi vya korona nchini humo ni zaidi ya elfu tatu huku wengine sabini na watano wakithibitishwa kupoteza maisha. Waziri mkuu wa Lesoto Thomas Tabane amesema hatokubali kuondolewa madarakani huku akisisitiza kuwa ataondoka tu kwa hiari na kwa muda anaotaka. Waziri mkuu wa Isri Mustafa Modbuli ametangaza muda wa kutekelezwa amri ya kutotoka nje wakati wa usiku akisema utafupishwa wakati huu wa kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhan. Mustafa amesema mikahawa na biashara zitaruhusiwa ingawaje misikiti na maombi ya pamoja bado ni marufuku. Upotoshaji namna virusi vya korona vinavyosambaa, ni muhimu kusambaza habari kutoka kwa vyanzo vya kuaminika kama vile serikali na mamlaka ya afya, shirika la afya duniani, wizara yako ya afya, au viongozi wako wa afya wa karibu. Katika kipindi hiki cha mlipuko wa janga la COVID-19, uamini pekee vyanzo rasmi vya habari na vyombo vya habari vya kuaminika. Sambaza pekee habari zilizothibitishwa. Huu ni ujumbe kutoka shirika la UNESCO kwa ushirikiano na RFI. Msikilizaji, tukivuka mpaka Marekani, rais wa Marekani Donald Trump ameshtumiwa na wataalam wa afya baada ya kupendekeza kuwa utafiti uifanyike iwapo kemikali ya kuua vimelea vya viru, vya virusi vya bakteria inaweza kutumiwa kutibu maambukizi ya korona. Naona kemikali hii inaweza kufanya kazi kwa dakika moja, na iwapo kuna njia ya kufanya hivyo kwa kuchoma sindano, itasaidia sana kwa kusafisha mapafu. Iwapo madaktari watathibitisha hilo, ni jambo ambalo linafurahisha. Ni sauti yake, rais wa Marekani Donald Trump. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson anaendelea kupata nafuu kwa haraka baada ya kupata matibabu ya virusi vya korona. Johnson hata hivyo, anakumbwa na uamuzi mzito anaohitaji kufanya wa lini kuondoa amri ya kusitishwa shughuli za kawaida, baadhi ya wakosoaji wake wakimsuta kwa kutoshughulikia janga la korona ipasavyo. Hispania imeripoti vifo mia tatu sitini na saba ndani ya saa 24 zilizopita, idadi hiyo ikiwa ya chini ndani ya mwezi mmoja. Kufikia sasa nchi hiyo imewapoteza zaidi ya watu elfu ishirini na wawili, wengine zaidi ya laki moja wakiambukizwa na serikali ya Ufaransa imesema amri ya kusitishwa kwa shughuli za kawaida imezuia vifo vya zaidi ya watu elfu sitini ambao wangekufa na korona. Waziri wa afya Olivier Veran amesema amri hiyo imesaidia kuepusha misongamano katika hospitali. Ni dakika arobaini na mbili baada ya saa kumi na mbili. Unaendelea kusikiliza RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Nairobi kupitia mawimbi ya 89.9 ukiwa Nairobi, mawimbi ya mia moja na tano ukiwa Nairobi, ukiwa Mombasa. Samahani, Msikilizaji, kwenye mahojiano yetu siku ya leo, tunazungumza kuhusiana na mauaji kwenye eneo la Ituri ambapo watu 15 wamewawa katika mashambulizi mapya ambayo yametekelezwa na waasi wa Kodeko katika maeneo ya Sokoko na Samanguli katika wilaya ya Jugu mkoani Ituri. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na John Kabwanduru, mmoja wa viongozi wa serikali katika mkoa wa Ituri akiwa mjini Bunia. Ya ni wacha ni waliweza kuingia eneo hilo na kuweza kushambulia wananchi na waliweza kuwaua watu karibu kumi na tatu na majeruhi kadhaa, uh, kupora vitu fulani fulani, mbuzi na vitu vingine. Unaweza kutueleza je, kuna taarifa zozote kuhusu wa, wahusika wa mauaji haya huko maeneo ya Sakoko na uh, Samangoli wilayani Jugu huko Ituri? Hao uh, waasi ni waasi wa uh, Kodeko ambao walikuwa naongozwa na kamanda mmoja Itwenji Ngujolo, tayari amesha wawa, na uh, wengi wao ni watu wa kabila la Walendo ambaye wamefanya uasi uh, wanaendelea kuwa watu kama hao, watu wa ADF nalo inavyofanya uko Nord Kivu, na pengine wanapoua. Nyinyi kama viongozi wa serikali, hawa waasi wa Kodeko wamewaambia nini madai yao? hawa acha wana madai yote ambao wanasema wanaua tu watu bure lengo lao ni kufukuza wananchi watoke eneo la njungu ili wao wakontroli wa, wa, wa ile eneo hii ndiyo taarifa ambao wao wanasema so hawa ni wakora na ni waizi inabidi serikali iweze kuwasaka pengine jeshi la serikali frdc linafanya nini katika kuhakikisha waasi wa kodeko wanatimuliwa kwenye maeneo haya maana hii si mara ya kwanza taarifa za kuuawa wa watu zikihusisha wapiganaji hawa zinatolewa. Ah, unajua, waasi wa Kodeko ni kweli, kwa sasa wamesaa kawia. Walianza huo mzozo kwa mwaka wa 2007 hadi leo bado anaendelea kufanya uh, mauaji. Jeshi uh, la taifa linajitahidi ku, ku, ku, kuwasaka, lakini jambo la kushangaza wananchi ya kwamba ni kuona kwamba hao waasi hawamalizike na hawateke eneo nzima ambao waasi wanaendelea kucontrol. Hawa waasi wa ku wanatoa nguvu zao wapi? Silaha wanazitoa wapi? Eh, wana nguvu kiasi gani au uh, hasi unajua, wao border zote za DRC uh, huko uh, uh, eneo za Lake Albert border ziko wazi, na huku eneo la South Sudan border ziko wazi kwa sababu siku hizi wana siraha nzito, wanapigana kabisa muda mrefu na imetiisha wananchi. Serikali na control eneo ndogo za border, lakini kuna uh, eneo huko sehemu za Pandruma uh, huko kuelekea Uh, maaji boda iko wazi so watu wanafikiria kwamba pengine wanatoa msaada nje. Unaposema wanatoa msaada nje unamaanisha nini? Nje kwa nani? hasa wanani wao wape sapoti kama hizo, hatutajua uh, kama ni kwa nani, kwa sababu boda zipo wazi, kila mtu iko huru kuingia na kutoka. Sidhani uh, kama kutakuwa tutajua nchi ambayo zinawasapoti, hatutajua. Ni mtazamo wake John Kabwa Nduru, mmoja wa viongozi wa serikali kutoka mkoa wa Ituri. Na sasa ninampisha Benson Wakoli anatukujia na habari rafiki. Karibu katika makala ya leo ya Habari Rafiki, ambapo msikilizaji umepata fursa ya kuzungumzia mada unayoipenda wewe. Mimi ni mtayarishi wa makala ya leo na naitwa Benson Wakoli. Jambo RF mimi ni Dekwaya napatikana Masisi mjini Rubaya ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nimependa nizungumzie kuhusu eh, World Food Program eh, wakuu viongozi wetu wa Afrika wajikaze sana kama vile wamehamakia wa eh, huyo ambayo amependa kutuletea eh, chanjo kuhusu kikingo ya korona virusi kwetu Afrika waendelee kuha makia na yule ambaye amependa sema eti atusaidia sisi watu wa Afrika kwa chakula. Kwani tunayua kama leta njo inapashwa ikaikale ikaiwe ginsi inapashwa saidia watu kwa chakula. Mtu mumoya binafsi hawezi akasema eti mimi napenda nikasaidie watu wa Afrika, sio kutupenda. Ginsi dunia inaenda mbele, njo vile nasi watu wa Afrika tunaendelea enda mbele kwa mawazo na kwa akili. Habari RFI Kiswahili Samuel Agaba toka Kampala, Uganda. Wiki hii tulisikia kwamba Afrika Mashariki bado iko chini ya tishio mpya la uvamizi wa nzige. Ni kweli kwamba kipau mbele kwa sasa ni janga la COVID-19, lakini serikali za nchi za Afrika Mashariki zingefanya bora kuchukua hatua za kupunguza uharibifu unaoweza kusababishwa na hili, kwa sababu inaweza kuzidisha shida ya chakula badala ya ile ambayo inaweza kutokana na janga la COVID-19. Jambo RFI Kiswahili, kwa jina, mimi naitwa Waso Bongabonga Corneille. mimi ni Mkongomani ambayo napatikana hapa mjini Bujumbura. Ya kwanza, mimi nashukuru sana serikali yetu ya Burundi kwa kutambua kama Mungu njo cha njo kingo kingo kubwa ya kukinga mwanadamu na virusi vya korona, na ni shukurani kubwa sana kwa sababu asiyemtambua Mungu hawezi akajua kama yeye ndiye kingo kubwa kabisa. Naitwa Salim kutoka Kenya Mombasa, nikiwa hapa Juba South Sudan. E, kuhusu janga la njaa inabidi Waafrika sasa, kama bara la Afrika lote, tufikirie vile mababu zetu walikuwa wanaishi. Tumeacha maisha ya mashambani e, na sote tumekimbilia maisha ya viwandani mijini, na hii ndiyo sababu kila anayekuwa anakimbilia mjini, kila anayekuwa anakimbilia mjini, hakuna yeyote anayeimiza mambo ya shambani na hii ndiyo itasababisha njaa. Hata kabla ya hiyo shirika kutangaza, tayari nchi nyingi zina njaa kwa sababu ya mategemeo ya viwandani kuliko maisha ya mashambani. Kwa majina naitwa Victor B Mselabuye, napatikana Geita nchini Tanzania. Mimi leo ningependa kuzungumzia ushauri uliotolewa na rais wetu Bwana John Pombe Joseph Magufuli kuwa ugonjwa huu wa covid-19 unahitaji njia zingine za ziada kupambana nao, ambazo ndo alitaja kama njia za asili za kujifukiza na kutumia aina mbalimbali mbali ya mitishamba kama malimau, majani ya mapela na vitu vingine Kiukwe Ugonjwa huu unahitaji mbinu nyingi, unahitaji umakini wa hali ya juu, kwa sababu tunaona zile njia ambazo zimetangazwa na serikali na mataifa bado hazijaleta tija. Kwa hiyo, nilikuwa napenda tujaribu na hizi njia zilizotangazwa na rais wetu Magufuli. Asante Elfa ya Kiswahili kwa kunipa nafasi ya kuongea tena katika mchana wa leo. Ni yule yule mtu wenu ambaye naitwa Januari Msabaha, natuma simu nikiwa ni Lusaka, Zambia. Mimi kufuatana na mada, mimi maoni yangu nataka kuongea kwamba mimi natoa maoni yangu kusema ya kwamba viongozi wa Afrika, viongozi wa Afrika wasitaki kuchukulia corona virus kama vile mradi wa kujipatia kipato katika, katika maisha yao kwa sababu kuna wo, kuna viongozi wengine ambao wanatumia coronavirus kama vile mradi wamalizie mambo yao ambayo alikuwa bado hawajamalizia. Ningewaomba viongozi wote wa Afrika waige mfano wa rais wa, wa Madagaskar ambaye kidogo amejitutumua na kuonyesha na kuonyesha kidogo, hata kama ni dawa ambayo imekataliwa na Umoja wa Mataifa, hata kama ni dawa ambayo imekataliwa na na shirika la afya ulimwenguni, ila ameonyesha ushujaa wa kusema nchi yake kidogo inaweza. Viongozi wa Afrika wasitaki kutumia coronavirus kama vile silaha ya kumalizia miradi yao ambayo kwa bado hawajamalizia. Hey, ni Maliro ndio mapasi kutoka Uganda Kampala, ni nitaka nitakaongelea juu ya kama unaokabili nchi za Afrika hasa katika ukanda wa maziwa makuu na Afrika yote nzima, kwa ajili ya korona inasambaza na inale, inaletwa na kusikilizana hiyo ni moja ya ambayo yenyewe yatusumbua sana e, na ukaaba ukosewa na chakula, watu wanafungwa katika manyumba, wengine hawatoki. Naona sawa, ni shida hiyo, inakuwa ingine shida na njaa pia itamaliza watu. Hiyo e, ni moja e, kuondekana na mkataba tunaoona kwenye RFI kuhusu WFP juu ya njaa itakao kabili bara la Afrika. Tunaona kabisa vitu viko vibaya sana msikilizaji kushiriki katika makala ya habari rafiki, tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Prince kutoka South Africa ni nikuwa nikitaka kuchangia mada kuhusu virusi vya korona. Tumepata habari zikisema zikisemekana ziki kuwa kuna dawa imepatikana kwa shirika la la afya mjini Madagascar. Je, dawa hiyo inatumika kwa salama au vipi? Na kama inatumika kwa salama, kwa nini taifa zingine zisijiunge na taarifa hilo la Madagascar ili kugombanisha virusi vya korona? Asante sana. Kutoka Rwanda, Kigali. Mimi ni Ferguson Asumani. Mada yangu ya leo yanahusiana in, na uvumbuzi ambao umetokea kule Madagaskari, ambapo Rais Andro Rajoelina wa Madagaskari aliweza kuzindua uh, siku mbili zilizopita dawa ambayo inaaminika kuwa ni ya korona, lakini shirika la afya duniani WHO ali, hadi sasa halijaweza kuidhinisha ama kukubali kwamba Eh, dawa hiyo inaweza ikatibu wagonjwa wa korona. Kwa hiyo hili linatokana kwamba ni sababu ya Madagaskari kuwa Afrika. Toka Kamanyola DRC, jimboni Kifu Kusini, naitwa Imani Classic Tokos. Mada ambayo nikuwapenda kuzungumzia leo ni kufatana na swala nzima ambayo linasemekana la kupatikana kwa dawa ya korona. Sasa mi ningeomba wakuu wa afya wahusike, wafatilie wa pime kama kweli dawa hii ya korona ambayo inasemekana kupatikana barani Afrika ni ya ukweli, kwa sababu wasaidie wale waafrika wote wale watu ambao wanaenda kusumbuliwa na magonjwa haya, kwa sababu kama dawa imepatikana na tayari ugonjwa huu utakuwa unakomeshwa na hali ya dunia kurudia tena kwa ukawaida wake kama vile tulivyokuwa hapo awali. Ndio kwa maana sasa ningeomba wizara ya afya, WHO, mkuu wa WHO aingilie kati kabisa na kupima dawa hii kama ina uhakika, na kama haina uhakika, wanatafuta wa suluhu nyingine ya kupambana na virusi vya corona. Nikisoma baadhi ya be ambazo zilichapishwa katika ukurasa wetu wa Facebook na anza na John Omar anasema yuko Nairobi nchini Kenya. Anasema viongozi wa Afrika wanafaa kuungana na wachukua msimamo wa kudumu wa usalama wetu wakati huu wa janga la korona. Mzee Mgonda Gabriel kutoka Mlonde wa Mada DRC, binafsi mimi ningependa kufahamu kinachokimbiza wagonjwa wa korona kwenye vituo vya afya, kisa kikubwa ni nini? anauliza Mzee Mkonda. Konzastina J Sahani mkazi wa kijiji cha Mwashibulwa wilaya Kwimba, mkoani Mwanza, nchini Tanzania, anasema mzozo wa Marekani na China J unatiba katika wakati huu wa ugonjwa wa korona. Wili Kihusa wa Kashile JR kutoka Uvira DRC, anaomba serikali ya Kongo iwe na msimamo, maana wanakawa wabunge kijiweni, hakuna wanachokifanya. Robert Njime anasema jambo RFI, kiongozi wa nje ya Madagaskar amesema kwamba amepata dawa ya korona, ila WHO imekataa dawa hiyo. Kwangu naona kwamba WHO inakataa dawa hiyo ili iendelee kupata pesa nyingi kutoka kwa mataifa mbalimbali mbali. Kwa ujumbe huu wa Robert, nakamilisha awamu ya Habari Rafiki. Shukrani za dhati kwakwe uliochangia makala ya leo. Mimi naitwa Benson Okoli, nikikutakia wakati mwema Msikilizaji, kuhitimisha matangazo yetu na kupa tena taarifa kuu tulizokuwa nazo, zikiwemo: Waislamu wameanza mfungo wa Ramadhan wakati dunia inakabiliwa na janga la virusi vya korona, na rais wa Marekani Donald Trump amekosolewa vikali kufuatia pendekezo lake la kemikali kuwa vimelea kutumiwa kupambana na virusi vya korona. Hii ni RFI Kiswahili. Msikilizaji, atukuachibure, tunakuacha na Master B Shako na Shie. Yeah, tunaweza yeah. Nah yeah, nchi na yetu itajengwa na nani? inchi yako na ulinde mazingira yako sababu mazingira inaweza linda afya yako. Yeah, mungini inaribika, banduku buko bunafunga macho, yeah, kisho nabakilia kulaumu viongozi vyako so, buko bunachunga bana bunge batoke Makishasa yeah, wakuje tosha uchafu inajamu lupango yako buko yeah, bunachunga Chisekedi yako. So, kila mgongo mani alishagoka mwanasiasa eh. Kuchamba viongozi ndio kitu shie tunazoea eh. Mutu muzima balabala anageuza bala yalala eh, anatupatakataka taka, taka mbele lupango ya jirani yake eh, eh. Baba muzima balabala bala, nakuwa musarani anakojoa na kunyamba mbele ya lupango ya jirani yake so, ujenzi wa mungine inatuona sisi wananchi eh, eh, Tupende inchi yetu na tuijenge kwa mikono yetu. Ehe, tujitegemee wenyewe tujenge nchi ya mababu ehe, tusijali wanasiasa wanazidi sana na kutulanda ehe, uza sururu mpanga uza beshe na jembe mukono kwa mukono salongo tutajenga inchi yetu nashie, inchi yetu, yeah. inchi yetu itajengwa na nani? Salama mudogo iko bitu tunajitakia, sababu majambazi ni batoto shie tulilea chugi na sitina. Iko bitu tunajitakia, tuko na bifunza batoto hey, sitina, so, yetu kwa nyumba zetu hey, hey, Kongo ni Kongo, itabaki tu ya Wakongomani. Tupende nchi yetu itakate sawa na za bengine, okay. mutu muzima anakula muwa mbalabala Naam msikilizaji, na mastabe shako na wimbo na shia msani ya msanii kutoka DRC akituambia kila kitu kinaanza na sisi. Ndivyo tunatamatisha matangazo yetu jioni ya leo. Ni kushukuru Robert Mnangwa, mkuu wa idhaa wa RFI Kiswahili, msimamizi wa matangazo Victor Abuso, fundi mitango mtambo Vital uh, Mugisho Kulembwa, na wewe msikilizaji, ninakushukuru. Mimi ni Caroline Korir, jioni njema.