Imetimia saa 12 kamili za jioni Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili za jioni Afrika Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini kenya. Ali Bilali, matumaini yangu ni kwamba hujambo msikilizaji. Tuanze kwa muhtasari wa habari. Viongozi nchini Kenya wameamuru kufunguliwa kwa migahawa kwa wakati maalum ukuwa na nchi wakitakiwa kuchukua tahadhari wakati wagonjwa wakifikia 363. Rais wa Rwanda Paul Kagame, ambaye pia ni mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki, amekanusha taarifa kwamba ameshindwa kuandaa mkutano wa jumuiya hiyo. Na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amerejea kazini hii leo baada ya kunusurika ugonjwa wa covid-19 huku akikabiliwa na kibarua kigumu cha kuondoa makataa ya kutotembea. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie nchini Kenya ambako imethibitisha zaidi visa vya maambukizi ya wagonjwa wa korona, na ambapo sasa imefikia wagonjwa 363. Hii ni baada ya wagonjwa wengine nane kuthibitishwa kuwa na maambukizi. Katika hatua nyingine, waziri wa afya Mutahi Kagwe ametangaza kuruhusu huduma za migahawa ya kuuza chakula, lakini akasema itafanya kazi kwa muda maalum, huku wananchi wakitakiwa kuchukua tahadhari zaidi. Mgahawa utaruhusiwa kufanya kazi kati ya saa kumi na moja na saa kumi jioni, sio zaidi ya hapo, sababu baada ya hapo itakuwa ngumu kwa watu kurudi majumbani kwao kutekeleza muda wa kafyu. Lakini angalau kwa wakati huo wengi walishindwa kula, sasa wataweza kufanya hivyo, wataweza kwenda katika maeneo jirani. Kuna watu pia wanafanya kazi huko, watafanya hivyo, lakini kwa wao kufanya hivyo Migahawa itakayofunguliwa tumeiambia ni lazima idhibiti idadi ya watu watakaoingia. Uamuzi wa waziri Kagwe umefuatia kauli ya rais Kenyatta ambaye mwishoni mwa juma iliyopita aligusia uwezekano wa kulegeza makataa, huku wakisema watalazimika kuchukua hatua zaidi ikiwa wananchi wataendelea kupuuza maelekezo ya serikali. Hapo jana Jumapili, Rwanda imeorodhesha kesi nane mpya za COVID-19 na nyingine nne zikithibitishwa kupona. Hii inamaanisha kwamba Rwanda hadi sasa imerekodi kesi 191 za virusi vya korona, ambazo 92 zimepona. Hakuna kifo kilichoripotiwa mpaka sasa. Kesi mpya za virusi vya korona nchini Rwanda zinahusishwa na kuongezeka kwa visa vya madereva wanaovuka mpaka na kuwasili nchini Rwanda. Rais wa Rwanda daima na habari kutoka nchini Rwanda, Paul Kagame amekanusha madai kuwa kama mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ameshindwa kuwakutanisha viongozi wa jumuiya hiyo na kuwa na mkakati wa pamoja wa kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Akijibu maswali ya waandishi wa habari kwa njia ya video Rais Kagame licha ya kukiri uwepo wa changamoto kuhusu namna ya kukabiliana na ugonjwa huo kikanda amesema viongozi wanashirikiana katika kutafuta mbinu zaidi za kudhibiti maambukizi Summit, state, tulijaribu kufanya mkutano wa wakuu wa nchi ili kujadili swala hili na kutoa mwongozo wa pamoja lakini hili halikutokea. Halikutokea kwa sababu nchi wanachama watatu viongozi wake hawakupatikana. Kwa hivyo hapa tulikwamishwa zaidi na taratibu kuliko swala lenyewe la msingi. Katika hatua nyingine, Rais Kagame amesema wanaendelea kufanya tathmini kuhusu mwenendo wa maambukizi na kwamba huenda hata wakaondoa makataa ya watu kutoka nje, lakini itatokana na namna ugonjwa ulivyodhibitiwa. Nchi ya Burundi hivi leo, msikilizaji, imezindua kampeni za kuwania kiti cha uraisi, ubunge na udiwani kuelekea uchaguzi mkuu mwezi ujao huku ikipuuza wito wa shirika la afya duniani WHO wa kuepuka mikusanyiko ya watu ili kujikinga na virusi vya korona. Wagombea saba wanachuana kuwania kiti cha uraisi katika uchaguzi wa Mei 20 mwaka huu kuziba nafasi ya rais Pierre Ngurunziza ambaye ametangaza kutowania tena. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani kuhusu kampeni hizi? Bran Wanyama ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa huko Kakamega nchini Kenya. E, kwa kweli uchaguzi kule Burundi, maandalizi yameanza mwaka wa elfu mbili ishirini, lakini maandalizi haya yanafanyika wakati ambapo mwanzo kabisa kuzo kubwa la janga hili la COVID kumi na tisa na vilevile chama cha kinachoongoza serikali kidogo kimefinya nafasi ya kufanya kampeni, kumaanisha kwamba hiki chama kinachotawala kidogo ni kama kimebana vya mapinzani kuweza kugombea, na wanatumia vyombo vya madola kuweza kuwafukuza ku, ku, kuwaumiza na vilevile kuwakataza ya watu wengine wasipigi wasiweze kutimiza kampeni yao kampeni hizi zinaanza huku nchi hiyo ikiwa haijatangaza makataa yoyote ya watu kuchukua tahadhari dhidi ya maambukizi ya korona, wakati huu ikithibitika, ikithibitisha uwepo wa wagonjwa kumi na wawili kulingana na taarifa ya timu inayotoa majibu dhidi ya virusi vya korona iliyochapishwa jana Jumapili, Aprili 26 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuna kesi zaidi ya 450 na sasa inaripotiwa kwamba watu 459 eh, ndio wagonjwa wa virusi vya korona na vifo 28 huku watu 50 wakipona. Mkoa wa Ho Katanga umeongezwa kati ya majimbo matano ambayo tayari yalikuwa yameathirika ikiwa ni pamoja na jiji la Kinshasa, Kivu kusini na Kivu kaskazini Ituri na Kwilu. Watu sita wameripotiwa kuuawa katika mashambulizi mapya ya kundi la waasi wa Codeco kwenye vijiji vya Kabaka Esasi na Lisei kwenye jimbo la Ituri mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwandishi wetu Erikson Luhembwe, ipoje hii? Kushambuliwa upya kwa maeneo ya Halungupa Bwerere kumepokewa kwa hisia tofauti na raia. Sio kwetu, tunaomba tu watuletee amani, sekurite kwanja ikuwe Na waliokuwepo ila mashirika ya kiraia wilayani Beni yana masikitiko kwa kile ambacho yameelezea: wanajeshi hawafuatilie wauaji Noela Muliwavyo wavyo, mashambulizi yanaingia kila siku, walingufa sababu wakati walipiga adui ya Madina wakufuatilia pasi ya adui ya maea. Kuna kuwa uregevu ndani ya operesheni. Kwa sasa adui iko karibu na muji wa, wa Werere, lakini hajafatwa. Walitupatia muda wa siku saba tutoke ndani ya shamba, lakini hatuyaona kitu kinatendeka huko, tunapoteza njo chakula zetu. Ni mara ya tano maeneo ya halungupa kushambuliwa katika kipindi cha miezi miwili, wilayani Beni. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Nam, shukran sana Erikson tukitoka huko Beni daima na habari kutoka jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Sasa tuelekee huko jijini Kinshasa, ambako mkuu wa kundi la Bundu Dia Mayala Ne Mwanda Nsemi anaendelea kufanyiwa uchunguzi wa akili katika hospitali ya CNPP ikiwa ni siku chache tu tangu akamatwe na polisi baada ya makabiliano kati ya waumini wa BDK BDK na polisi mwishoni mwa juma iliyopita. Kutoka Kinshasa, mwandishi wetu Fredi Tendilongwe anatueleza zaidi. Ni mwandasemi atuhumiwa kwa kuhamasisha waumini wake katika vitendo vya kiukabila kupinga hatua za serikali kufanya maandamano kadhaa ya zaidi ya watu ishirini, wakati huu ambao DRC imekabiliwa na janga la COVID-19. Silvano Kasongo ni mkuu wa polisi. Wakati huu tuna janga la korona, lakini mwandamsemi nsemi iye hajali hilo lo, amedharau hatua za serikali na ametembea pia, akifanya mikusanyiko na watu wake. Hakuna mtu ambaye yuko juu ya sheria makabiliano kati ya polisi na wafuasi wa mkuu huu wa Bundu dia Congo lilisababisha watu zaidi ya ishirini kupoteza maisha huko jimboni Congo Central na wengine wane hapa Kinshasa mwishoni mwa wiki, lakini mbunge wa zamani huyu atupilia mbali tuhuma zote zinazomkabili. Mimi nilikuwa mbunge, nina haki ya dola za Marekani elfu kumi kwa mwezi. Nilipotea kwa muda wa miaka miwili, lakini pesa zangu hazikukuwa nalipwa. Sasa nasema hivi: nilipo, pesa zangu watu wangu wafunguliwe. Pia wakuu wa sekta zote za serikali ambao wiko Kongo Central wawe wazaliwa wa huko. Kwa sasa, wafuasi mia moja hamsini na nane wanemwa Ndansemi wameachwa huru na kurejeshwa jimboni mwao, kwa wale mia mbili na tatu ambao walikuwa wamekamatwa lakini ni mwenda nsemi mwenyewe alipelekwa kwanza kwa wanasaikolojia katika kufanyiwa uchunguzi wa akili, na baadaye kesi yake inaweza kusikilizwa. Fredy Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Na mkuu Sudan wa halmashauri kuu ya Sudani, chombo kinachoongoza mabadiliko ya miaka mitatu kuelekea utawala wa kiraia, amewashutumu washirika wa chama tawala cha zamani wa kujaribu kuingiza vikosi vya kijeshi ili kupandikiza machafuko. Luteni Jenerali Abdel Fatah Abdur Rahman Al Burham aliwaambia wanahabari wa serikali kwamba juhudi zinaendelea kuwakamata wale wanachama wa chama cha kitaifa ambao walihusika na kile alichokiita shughuli za mapinduzi RF. Na idara ya afya ya afya Afrika Kusini imesema kupitia mtandao mitandao ya kijamii kwamba timu ya madaktari kutoka nchini Cuba imewasili nchini humo kusaidia nchi hiyo kupunguza kuenea kwa ugonjwa wa korona. Mamlaka katika mji mkuu wa kibiashara wa Nigeria, Lagos, umetangaza ulazima wa uvaaji wa barakoa kwa nia ya kukomesha kuenea kwa ugonjwa wa virusi vya korona. Idadi ya kesi zilizothibitishwa katika jiji hilo zina zimefikia watu 731 ikiwa ni zaidi ya nusu ya jumla ya kesi zilizothibitishwa nchini Nigeria. Nchi ya Guinea Bisau hapo jana imeripoti kifo cha kwanza cha mgonjwa wa Covid-19 huku serikali ikitangaza kuongeza muda zaidi wa hali ya dharura nchi nzima. Mwandishi wetu Caroline Corir ana maelezo zaidi tangazo la serikali limetolewa wakati huu nchi hiyo yenye watu takriban milioni 1 na laki nane ikithibitisha kuwa na wagonjwa 53 wa Covid-19. Nchi hiyo ndiyo taifa pekee la ukanda wa Afrika Magharibi iliyorekodi visa vichache zaidi vya wagonjwa wa virusi vya korona ukilinganisha na jirani zake, nchi ya Senegal yenye wagonjwa 671 na, na vifo 8 pamoja na nchi ya Guini iliyorekodi visa 99 na, na vifo saba. Rais wa nchi hiyo aliyejitangaza mshindi Umaro Sissoco Embalo amesema wananchi hawapaswi kujidanganya kutokana na idadi ndogo ya maambukizi akisema bado nchi hiyo iko kwenye hatari kubwa. Nchi hiyo pia imetangaza kuongeza muda wa hali ya dharura kwa majuma mawili zaidi. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 21690 kilohertz na bendi 13. RFI saa kumi na mbili dakika kumi na tatu Afrika Mashariki. Mimi ni Ali Bilali, bado ningali nayo kwa kujuza nini kinachojiri ulimwenguni jioni hii Majuma kadhaa tangu aruhusiwe kutoka hospitalini alikokuwa akipatiwa matibabu ya ugonjwa wa COVID-19, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amerejea kazini, huku akikabiliwa na kibarua cha kuamua ikiwa aondoe makataa ya watu kutotoka nje au la. Napenda niwashukuru ninyi wananchi kwa uvumilivu mlioonyesha na ambao mnaendelea kuonyesha kila siku. Unajua virusi hivi vinaleta huzuni katika familia nyingi hapa nchini, na bado hii ni changamoto kubwa ambayo nchi hii imewahi kukabiliwa nayo tangu vita, na siyo kuwa anajaribu kuficha changamoto ambazo tunakabiliwa nazo. Na waziri mkuu wa Italia Giuseppe Conte ameshambuliwa na maaskofu wa kanisa Katoliki wa Italia na hata baadhi ya washirika wa baraza lake la mawaziri kwa kukataa kuruhusu tena misa mara tu baada ya kuondolewa kwa hatua za kukomeshwa kwa virusi vya korona, majuma mawili kabla ya tarehe ya mwisho ya Mei 11 ya kuondoa kamakataa ya kututembea, waziri mkuu Edouard Philip ana ame... Msikilizaji, ni saa 12 dakika 15 wa Afrika Mashariki, tayari niko naye studio hapa mwenzangu Emmanuel Richard Makundi. Nam, kama alivyo kujuza Makundi yupo nami hapa studio kukujuza, kutujuza nini kinachojiri kwenye magazeti ulimwenguni. Makundi, asante <laughs> sana Ali Bilali, bila shaka ujambo. Naona leo umeunguruma. Nam, kweli kabisa, baada ya kitambo baada ya kitambo. Asante <laughs> <laughs> bila shaka msikilizaji wetu pia katika ukanda wa Afrika Mashariki na Afrika Mashariki ya na Kati ambako anatagia sikio matangazo yetu haya leo jioni ni buheri wa afya, lakini pia maeneo mbalimbali ya dunia pia ni buheri wa afya. Ni wajuze tu yale yaliyopewa nafasi kwenye magazeti mbalimbali mbali, tukianzia katika ukanda wetu, nianzie kule nchini Rwanda uh, kwa njia ya mtandao Rwanda Times, kwenye mtandao lilikuwa limeandika kuhusu hotuba ama maswali na majibu aliyokuwa uh, anayafanya Rais Paul Kagame akiulizwa na waandishi wa habari amezungumzia masuala mtambuka ikiwemo ni lini wataondoa makataa labda ya watu kutotoka nje lakini pia masuala ya kikanda kama swala la, la uh, uwepo wanajeshi wa wanajeshi wa, wa, Rwanda kule DRC na namna gani na, na anaongoza jumuiya ya Afrika Mashariki wakati huu wa janga la corona ni kwa mtandao. Lakini gazeti lenyewe lilikuwa limeandika habari kuhusu uh, Ufaransa au balozi wa Ufaransa kufanya uh, kumbukizi ya maadhimisho ya miaka 26 ya mauaji ya Kimbari, ya yeah, kimbari. kule unakumbuka kwamba kwa muda mrefu Rwanda, kumbuka kumbuka, kumbuka mbrefu, Rwanda na Ufaransa walikuwa kidogo walikuwa waelewani kuhusu mm -hmm. Swala hili na Daily Monitor la Uganda lenyewe limeandika kuhusu mgomo ama kimaandamano kidogo aliyoyafanya madereva wa malori kutoka nchini Kenya katika mpaka wa Uganda na, na, na Kenya. unakumbukainasemekana kwamba Uganda mm. wamekasirishwa sana idadi ya wagonjwa wameongezeka na wengi na mi... madereva wa malori, wa malori <laughs> <laughs> unakumbuka kwamba mzozo ulikuwa pia ni katika jumuia ni Uganda na pia uh, serikali ya Sudani Kusini kuwarudisha nyumbani wa Tanzania Uzania. na Wakenya ambao wamebainika kuwa na virusi vya korona. Ni swala mtambuka kwelikweli, unatuletea virusi <laughs> The Standard uh, la hapa pia nchini Kenya lenyewe limeandika kuhusu kuongezeka kwa idadi ya maambukizi ya virusi vya korona. Hii the Standard ni online kwenye mtandao limeandika kuhusiana na kuongezeka kwa idadi ya wagonjwa wa COVID-19 sasa wamefikia 363, hatari kuli kweli hii. Kweli. Na, lakini gazeti, ni, ni vizuri kufahamika kuliko kutofahamika. Hakika. Mm-hmm. Daily Nation la hapa Kenya pia limeandika kuhusu uh, hivi leo Uh, katika kaunti moja kule nchini Kenya ma, ma, wauguzi walikuwa wamefanya kimgomo uh, na kukabiliana na polisi uh, wakisema kwamba wanahitaji kupewa posho lakini pia wanahitaji kupewa vifaa kinga ili wahakikishe kwamba wanajilinda dhidi uh, ya virusi uh, vya korona. Ni suala ambalo limeendelea kuwa mtambuka kwelikweli kwa vifaa kinga kwa wahudumu wa afya. Iwachu la Burundi lenye limeandika kuhusu kuanza kwa kampeni hivi leo uh, wagombea saba wanachuana kuziba nafasi ya Rais Pierre Nimeona hmm, gari la ilikuwa likiwabeba ikiwasafirisha wafuasi so wa chama tawala pata ajali, watu kadhaa wamepoteza maisha. Uh, mara, tukule, kule katika maeneo ya pwani tungesema ni namna nyingine, lakini atuishia <laughs> ngoja hapo <laughs> Majira la nchini Tanzania <laughs> lenye limeandika mikataba ya viwanda vya sukari kupitiwa upya. Mwananchi limeandika maeneo hatari zaidi kwa korona, maeneo ya masoko na maeneo ya mikusanyiko. Actualite na DRC limeandika kuhusu Rais Chisekedi kuongeza muda wa hali ya dharura kule nchini uh, DRC kwa siku kumi na tano kukabiliana na virusi vya korona. The Star la Afrika Kusini limeandika Rais Ramaphosa awapokee madaktari uh, kadhaa kutoka kule nchini Cuba kusaidia Cuba vita dhidi mm -hmm, ya korona. Wamekuwa wakisaidia katika maeneo mengi, hadi walipelekwa hadi kule nchini Italia kabisa. Mm -hmm. The Times la Malawi limeandika kuhusu uh, aliyekuwa makamu wa rais wa Malawi Solus Chilima amekosoa uh, mpango wa serikali wa mkakati wa kukabiliana na virusi vya korona. Mm -hmm. The Guardian la kule nchini Uingereza lenye limeandika waziri mkuu Boris Johnson na rejea kazini, awataka wananchi kuendelea kuheshimu makataa ya kuto toka nje ili kuendelea kudhibiti virusi. Le Figaro la Ufaransa limeandika ni namna gani kura itakavyopigwa kupitisha bajeti ya mkakati wa kupambana na virusi vya korona. Umesema katika habari yetu moja ilikuwepo ni kuhusiana na namna ambavyo upinzani umekosoa kura hiyo, kwa nini inapitishwa haraka haraka. mm -hmm. Le Parisien limeandika kuhusu magari maalum, ama mobile Eh, yale magari yanayotembea kwa ajili ya kupima uh, wagonjwa wa virusi vya korona. nimalizia na, na gazeti la The Washington Post mm -hmm. la Marekani lenye limeandika huenda hali ya watu kuto kugusana ama kusalimiana kule Marekani ikakaa kwa muda mrefu zaidi. nam ni kushukuru sana Emmanuel Richard Makundi, asante mm -hmm. nam msikilizaji, saa 12 na dakika 19, na punde tu ni makala mazingira, leo dunia yako kesho. Natumai hujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili. Ni furaha yangu kuungana nawe tena katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Tunazungumzia ya mchango wa vyombo vya habari na wasanii katika jitihada za kupambana na uharibifu wa mazingira. Jina langu ni Sabina Mpelo. Nimezungumza na Musa Twangila, mwandishi wa habari na mjumbe wa Umoja wa Waandishi wa Habari za Mazingira kutoka nchini Tanzania. Yeye amezunguka maeneo mbalimbali, hapa anatoa tathmini yake kuhusu hali ya mazingira. Asante sana, nimejihusisha sana katika masuala mazima ya mazingira na miongoni mwa waandishi wa habari nchini Tanzania ambao tumekuwa tukihusika na masuala ya mazingira. Kama ulivyosema, hali ya mazingira nchini uh, kwa mujibu wa ripoti mbalimbali mbali za kitaifa na kimataifa ni kwamba bado hatuwezi kusema ni, ni, ni mbaya sana au ni nzuri sana, lakini cha kusema tu ni kwamba changamoto bado ni kubwa, ukizingatia swala zima la kuendelea kuharibika kwa hifadhi ya mazingira. Kwa mfano, takwimu za nafoma zinasema kwamba kwa mwaka takriban hekari zaidi ya laki tatu na sabini hupotea kila mwaka hapa nchini Tanzania. Lakini yeye kama mwandishi wa habari zinazohusu mazingira ameshiriki vipi katika kupambana na uharibifu wa mazingira? Kazi ya waandishi wa habari siku zote ni kuefahamisha jamii katika maswala mbalimbali, ambao kwa sasa ni takribani zaidi ya miaka tisa hivi nimekuwa katika swala zima la uh, kuwaelimisha wananchi kuhusu umuhimu wa kutunza rasilimali za hifadhi ya mazingira. Kwa tukitembea katika maeneo mbalimbali vijijini eh, kuona hali ya mazingira ilivyo, lakini kushiriki na asasi mbalimbali za kiraia na zile ambazo ni za kiserikali kubwa zaidi, kutoa elimu lakini pia na kupatiwa sisi wenyewe waandishi wa habari elimu na kutembea katika maeneo ambayo yanaitwa ni maeneo ya uwanda au maeneo ya field kule. Msikilizaji, vyombo vya habari vinaaminika kuwa ndio nguzo muhimu katika kuiunganisha jamii katika kujiletea maendeleo, hivyo vinalo jukumu kubwa katika kuhakikisha mazingira yanalindwa. Ndugu Musa Twangila anaeleza. Hatua zipi za ziada zichukuliwe na vyombo vya habari ili kuyanusuru mazingira yetu? Kwanza cha muhimu, lazima vyombo vya habari pengine Afrika Mashariki kwa ujumla na Afrika kuweza kufahamu mipango ya mataifa hayo ya maendeleo. Kwa mfano, hapa nchi Tanzania tunasema kwamba tuna mpango wa taifa wa maendeleo wa miaka ile mitano ambayo ulikuwa na vipaumbele vitano, ambayo ilikuwa ni miundombinu, kilimo, viwanda, rasilimali watu na utalii. kivitazama vinajikita katika swala so zima la mazingira. Kwa hiyo, ili taifa liweze kuendelea, linahitaji kuvitumia vitu hivi, lakini ni vitu ambavyo visipotumiwa kwa umakini na uangalifu mkubwa, uh, vitakuwa ni vichocheo vikubwa sana vya uharibifu eh, wa mazingira. Kwa hiyo, vyombo vya habari vinavyo jukumu kubwa la kuhakikisha kwamba mbali na kuwapa ku uh, watu swala so zima la habari, wanayo dhima kubwa kuendelea kupigana, kama ni magazeti, redio, televisheni na kadhalika, waweze kulipa kipaumbele swala la mabadiliko ya tabia nchi, swala la mazingira, kwa sababu ni swala ambalo linaingia kila sekta kwa sasa kuna maeneo zamani kulikuwa hakuna ma, ma, ma, ugonjwa wa malaria, lakini kwa sasa magonjwa haya ya yamekuwa ya, yakiripotiwa kule. Kwa hiyo ni uharibifu wa mazingira ambao unaendelea, lakini vile vile kuendelea kwa ukame katika maeneo mbalimbali, na wakati mwingine hata kutishia mvua zile, e, kutokuwa za kutabirika, nayo limekuwa ni tatizo kubwa. Dkt Yohana Mtoni ni afisa mazingira mkuu katika Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira NEMC kutoka nchini Tanzania. Yeye anazungumzia mchango wa vyombo vya habari katika uhifadhi wa mazingira. Kwenye suala zima la utunzaji wa mazingira e, mchango wao ni mkubwa sana e, unategemea kuwa mkubwa zaidi ya vile ambavyo ilivyo sasa hivi, sababu e, wananchi walio wengi wanapenda kupata habari na ni vyombo vya habari ambavyo vinawafikishia habari. Kwa hiyo ni vyombo hivi hivi ambavyo vinathaminiwa na kutegemewa na wananchi visaidie kutoa elimu ya habari za mazingira. Wamekuwa wakitoa e, matukio mbalimbali yanayohusiana na shughuli za mazingira, pengine sehemu ambazo uharibifu wa mazingira umetokea, vile ambavyo isingestahili iwe, huwa wanaonyesha kwenye televisheni. Sasa ni sehemu ambapo wananchi wanaweza wakaona mambo ambayo yanafaa na yasiyofaa. Kwa hiyo e, mchango wao kwa kweli, hakuna ambaye anaweza e, akaukana, ni mchango mkubwa. Lakini pia Daktari Yohana anasisitiza kuwepo kwa wanahabari wenye taaluma ya mazingira. Kwanza wenyewe wanaotoa wa habari wamekuwa ni wataalamu sana kwenye nyanja zingine ambazo wamezizoea, labda masuala ya mazingira umuhimu wake e, ulikuja baadaye. Zamani mazingira labda yalikuwa ni mazuri lakini sasa hivi pia tungependa kuwa na waandishi wa habari ambao wamesomea a wamesomea masuala ya mazingira, au wamejiendeleza kujua angalau kwamba ni kipi ambacho kikifanyika ni kinyume cha utunzaji wa mazingira, kama vile sheria ambavyo ya mazingira inavyoonyesha. Ukiachilia wale wataalamu ambao ni wa mazingira, na wao tukiwa na wataalamu ambao ni wako kwenye upande wa media e, kwa sababu wao wanasikilizwa, pia tungesikia kutoka kwao yani hii nafikiri inge ingechangia sana pamoja na vyombo vya habari. Ndugu Musa Twangila, anaitazamaje jamii kuhusiana na jitihada za uhifadhi wa mazingira? Kwanza lazima tutambue kwamba mabadiliko ya tabia nchi hakwepeki, uharibifu wa mazingira haukwepeki, kwa sababu jamii e, inazidi kuongezeka, miji inazidi kupanuka. Utakumbuka kwamba e, unapoendelea kupanua miji, idadi ya watu inapoongezeka, ni kwamba unahusiana una, una na swala zima la kupanua au kuharibu mazingira. Ni kweli hatuwezi kusema kwamba tuache tusiendelee kupanua miji, tusiendelee kuzaliana, lakini lazima hivi vitu vitazamwe kwa umakini. Kwa hiyo wito wangu ni kwamba kwa mamlaka husika lazima zizingatie sheria za mazingira. Kwa mfano hapa nchi Tanzania tunao sheria ya mazingira ya mwaka elfu mbili na nne lakini na sheria ya misitu ya mwaka elfu mbili na mbili pamoja na sera yake ile ya mwaka elfu mbili na elfu moja mia tisa tisini na nane ambayo inafanyiwa marekebisho kwa sasa. Kitu kikubwa zaidi ni kwamba jamii yenyewe lazima ibaini ya kwamba eh, tuko katika mashaka makubwa, tusipoungana katika swala zima la kuhifadhi rasilimali za mazingira, mbali tu na kusema kwamba tutapoteza mvua, lakini hata sisi wenyewe maisha yetu pia yatakuwa yapo mashakani. Msikilizaji unategea sikio, makala ya mazingira leo dunia yako kesho, tukizungumzia ya mchango wa vyombo vya habari, lakini pia wasanii katika jitihada za kupambana na uharibifu wa mazingira. Bakari Abdul Said Katuti, maarufu kama Beka Flavour, ni msanii wa muziki kutoka nchini Tanzania. Yeye ameimba wimbo maalum kabisa kwa ajili ya kuhamasisha utunzaji wa mazingira, na hii imetokana na wizara inayohusika na mazingira nchini Tanzania kuona kuwa wasanii pia wanao mchango katika jitihada za uhifadhi wa mazingira. Kuyatunza mazingira ni wajibu wa kila Mtanzania, tena bila kuforcediwa. Na Beka Fleva, ilikuwaje studio na nini hasa kilifanya uandaye wimbo huu? Uh, ilikuwa kama tu unavyorekodigi nyimbo zingine nyimbo zangu zingine, lakini ni ishu ambayo nilipata mchongo kutoka kwa kiongozi mwenyewe mwenye wizara mwenye yake ya mazingira. Kuna na wiki ya mazingira kwao, kanicheki, wakasema bwana, unaweza kufanya wimbo kuhusu mazingira hivi hivi. Nikasema hilo sala jepesi, nikaingia studio nikafanya, nikapeleka fule ofisini wakaisikiliza wakaipenda. Nimeshukuru na naendelea kushukuru mheshimiwa Waziri Januari Makamba wa mazingira kuniamini na kunipa ile kazi, kwa sababu Tanzania tupo wasanii wengi, na mpaka leo nadhani ni wimbo ambao upo special kwa ajili ya kuelimisha mazingira. Na kwa mtazamo wako sasa, unadhani ni wakati muafaka wasanii nao wakajikita pia katika kutazama masuala ya kitaifa kama kuelimisha jamii kuhusiana na utunzaji wa mazingira? Ni kitu kizuri pia, kuna wakati tunatakiwa tu tu tuelimishe jamii a mapenzi kila siku. Unajua, wasanii kitu ambacho tunaogopa kuimba nyimbo kama design hii kwa wakati huu zinakuwa hazina hazina mashiko kwenye jamii ya sasa. Ukiimba nyimbo inahusu mambo jamii, ukimwi, maleli, ashi, ashi ipokei, nyimbo mapenzi, ya kuelimisha jamii labda ukimwi malaria, sijui mazingira, siu nini watu wanakuwa waipokei kama vile wanavyoipokea nyimbo ambayo ukizungumzia mapenzi au nini vitu kama hivyo, tofauti na zamani. Kwa hiyo wasanii sio kwamba wanashindwa kuandika wimbo nyimbo za kuelimisha jamii, wanaweza, lakini sasa tunaangalia sana biashara. Ukiimba nyimbo kama hizo kwenye jamii wanakuwa wazisapoti tofauti na wasapoti nyimbo hizi zinazo mapenzi ya nini za kisasa. Hii ni kitu kizuri pia kwa wasanii wote, kwamba kuna wakati hata kama nyimbo hazitulipi basi tu tuamue kufanya, yani mtu aingie studio arekodi tu for fun nyimbo hata moja kwa ajili ya kuelimisha iende, hata kama haitosapotiwa. Naam, katika kuhitimisha makala yetu, hebu muage msikilizaji kwa kionjo, ukitoa wito wa kuhamasisha kuyatunza mazingira. Mimi ni kulinde wewe, na wewe unifunze mimi maofisini na barabarani tani, na mashuleni, makopo ya maji yenyewe uchafu, mifuko pia yenyewe uchafu, vikitumika na kutupwa vyachafua mazingira. Kukata miti pia ni uchafu, kuchoma misitu ovyo ni uchafu, kwapaswa kubadilika, minawe piga hatua, tukiungana kusafisha mazingira, afya zetu Msikilizaji wa RFI Kiswahili ni Beka Flavour huyo, kutoka nchini Tanzania akitumia sanaa katika kuhamasisha utunzaji wa mazingira. Na kwa nukta hiyo, sina la ziada. Mazingira leo, dunia yako kesho. Mimi ni Sabina Mpelo, na kutakia wakati mwema Barabara kabisa. Hiyo unaendelea kuitegea sikio, ni idhaa Kiswahili ya redio France International. Ni saa 12 na nusu za jioni Afrika Mashariki, Afrika ya Kati ni saa 11 kamili, saa 11 na nusu za jioni. Na karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali. Rais wa Rwanda Paul Kagame, ambaye pia ni mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, amekanusha taarifa kwamba ameshindwa kuandaa mkutano wa jumuiya hiyo. Viongozi nchini Kenya waamuru kufunguliwa kwa migahawa kwa wakati maalum, huku wananchi wakitakiwa kuchukua tahadhari. Na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amerejea kazini hii leo baada ya kunusurika ugonjwa wa covid-19 huku akikabiliwa na kibarua kigumu cha kuondoa makataa ya kutotembea. Habari kamili, msikilizaji. Rais wa Rwanda Paul Kagame amekanusha madai kuwa kama mwenyekiti wa jumuia ya Afrika Mashariki ameshindwa kuwakutanisha viongozi wa jumuia hiyo na kuwa na mkakati wa pamoja wa kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Akijibu maswali ya uandishi wa habari kwa njia ya video Rais Kagame, licha ya kukiri uwepo wa changamoto kuhusu namna na ya kukubaliana na ugonjwa huo kikanda, amesema viongozi wanashirikiana katika kutafuta mbinu zaidi za kudhibiti maambukizi. Tulijaribu kufanya mkutano wa wakuu wa nchi ili kujadili swala hili na kutoa mwongozo wa pamoja lakini hili halikutokea, halikutokea kwa sababu nchi wanachama watatu viongozi wake hawakupatikana. Kwa hivyo hapa tulikwamishwa zaidi na taratibu kuliko suala lenyewe la msingi. Ni sauti yake, rais wa Rwanda Paul Kagame, ambaye alikuwa akizungumza dakika chache zilizopita. Jana Jumapili, Rwanda imeorodhesha kesi nane mpya za COVID-19 na nyingine nne zilizothibitishwa kupona. Hii inamaanisha kwamba Rwanda hadi sasa imerekodi kesi 191 za virusi vya korona ambazo uh, 92 zimepona. Na nchi ya Kenya imethibitisha zaidi ya visa vya maambukizi ya wagonjwa wa korona ambapo sasa imefikia wagonjwa 363. Hii ni baada ya wa wagonjwa wengine nane kuthibitishwa kuwa na maambukizi. Na katika hatua nyingine, waziri wa afya Mutahi Kagwe ametangaza kuruhusu huduma za migahawa ya kuuza chakula, lakini akasema itafanya kazi kwa muda maalum, huku wananchi wakitakiwa kuchukua tahadhari zaidi Mgahawa utaruhusiwa kufanya kazi kati ya saa kumi na moja na saa kumi jioni, sio zaidi ya hapo, sababu baada ya hapo itakuwa ngumu kwa watu kurudi majumbani kwao kutekeleza muda wa kafyu. Lakini angalau kwa wakati huo wengi walishindwa kula, sasa wataweza kufanya hivyo, wataweza kwenda katika maeneo jirani. Kuna watu pia wanafanya kazi huko, watafanya hivyo, lakini kwa wao kufanya hivyo migahawa itakayofunguliwa tumeiambia ni lazima idhibiti idadi ya watu watakaoingia. Uamuzi wa waziri Kagwe umefuatia kauli ya rais Kenyatta ambaye mwishoni mwa juma lililopita aligusia uwezekano wa kulegeza makataa, huku akisema watalazimika kuchukua hatua wa zaidi ikiwa wananchi wataendelea kupuuza maelekezo ya serikali. Nchi ya Burundi hii leo imezindua rasmi kampeni za kuwania kiti cha urais, ubunge na udiwani kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi ujao, huku ikipuuza wito wa shirika la afya duniani WHO wa kuepuka mikusanyiko ya watu ili kujikinga na virusi vya korona. Wagombea saba wanachuana kuwania kiti cha urais katika uchaguzi wa Mei 20 mwaka huu kuziba nafasi ya rais Pierre Ngurunziza ambaye ametangaza mapema kwamba hatowania tena wachambuzi wa maswala ya siasa una mtazamo gani kuhusu kampeni hizi? Dr Bran Wanyama ni mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa Bungoma nchini Kenya. E, kwa kweli uchaguzi kule Burundi maandalizi yameanza mwaka wa elfu mbili ishirini, lakini maandalizi haya yanafanyika wakati ambapo mwanzo kabisa kuzo kubwa la janga hili la Covid kumi na tisa, na vilevile vile, chama cha kinachoongoza serikali kidogo kimefinya nafasi ya kufanya kampeni, kumaanisha kwamba hiki chama kinachotawala kidogo ni kama kimebana vya mapinzani kuweza kugombea, na wanatumia vyombo vya madola kuweza kuwafukuza ku, ku, kuwaumiza na vilevile kuwakataza ya watu wengine wasipigi wasiweze wazi, kutimiza kampeni yao. Kampeni hizi zinaanza huku nchi hiyo ikiwa haijatangaza makataa yoyote ya watu kuchukua tahadhari dhidi ya maambukizi ya korona, wakati huu ikithibitisha uwepo wa wagonjwa kumi na wawili kulingana na taarifa ya timu inayotoa majibu dhidi ya virusi vya korona nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Congo, iliyochapishwa hapo jana. Nchi hiyo sasa imeorodhesha kesi 459 haswa ikiwa ni pamoja na vifo 28 na watu 50 waliopona. Na watu sita wameripotiwa kuuawa katika mashambulizi mapya ya kundi la waasi wa Kodeco kwenye vijiji vya Kabaka, Kabakaba, Esasi na Lisei kwenye jimbo la Ituri mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwandishi wetu Erison Luhembe ana mengi zaidi. Kushambuliwa upya kwa maeneo ya Halungu pa Bwerere kumepokewa kwa hisia tofauti na raia. Sio kwetu tunaomba tu watuletee amani, sekirite kwanja ikuwe. President wa Kazanishe usalama na sande vyote kumbe vikuwe. Jeshi haiko saa ya mbele kwa ok, hiyo tunaanza sikia keba ok, lileta watu fulani wenye walibebewaka. Porque no me kwetu. Jeshi vrema ilo tena silaha vrema kabisa. Upande wa serikali, jeshi ya dhibiti hali ya mambo asema Mabozisi ndi wako kiongozi wa sekta ya Ruwenzori, jeshi inaendelea na operesheni ya fukuafukua na kuna askari wa ziada wamefika ili kujiunga na waliokuwepo. Ila mashirika ya kiraia wilayani Beni yana masikitiko kwa kile ambacho yameelezea, wanajeshi hawafuatilie wauaji noela muliwavyo mashambulizi yanaingia kila siku, walinguva sababu wakati walipiga adui ya madina wakufuatilia pasi adui yanaenda, kunakuwa uregevu ndani ya operesheni kwa sasa. Adui iko karibu na mji wa, wa Werere lakini hajafatwa. Walitupatia muda wa siku saba tutoke ndani ya shamba, lakini hatuyaona kitu kinatendeka huko, tunapoteza njo chakula zetu ni mara ya tano maeneo ya halungupa kushambuliwa katika kipindi cha miezi miwili wilayani beni erikson luhembwe mm. beni rfi kiswahili unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11790 kilohertz mitabendi 25 rfi saa 12 dakika 38 na Afrika Mashariki. nchi ya Guinea Bissau hapo jana imeripoti kifo cha kwanza cha mgonjwa wa covid-19 huku serikali ikitangaza kuongeza muda zaidi wa hali ya dharura nchini humo. Mwandishi wetu Caroline Korir ana maelezo zaidi. Tangazo la serikali limetolewa wakati huu nchi hiyo yenye watu takriban milioni moja na laki nane ikithibitisha kuwa na wagonjwa 53 wa covid 19. Nchi hiyo ndiyo taifa pekee la ukanda wa Afrika Magharibi lililorekodi visa vichache zaidi vya wagonjwa wa virusi vya korona, ukilinganisha na jirani zake, nchi ya Senegal yenye wagonjwa 671 na vifo 8 pamoja na nchi ya Gini iliyorekodi visa 996 na vifo saba. Rais wa nchi hiyo aliyejitangaza mshindi Umaro Sisco Embalo amesema wananchi hawapaswi kujidanganya kutokana na idadi ndogo ya maambukizi, akisema bado nchi hiyo iko kwenye hatari kubwa. Nchi hiyo pia imetangaza kuongeza muda wa hali ya dharura kwa majuma mawili zaidi. Mamlaka katika mji mkuu wa kibiashara wa Nigeria, Lagos, imetangaza ulazima uvaaji wa barakoa kwa nia ya kukomesha kuenea kwa ugonjwa wa korona. Viongozi wa afya nchini Liberia wametangaza kwamba waziri wa sheria Frank Musa Din amepima na kukutwa na maambukizi ya COVID-19 na alikuwa akipewa matibabu katika hospitali nje ya mji mkuu Monrovia. Unapopokea ushauri kutoka kwa mtaalamu dhidi ya virusi vya korona, tafadhali kumbuka, mtaalamu anaweza kuwa hayuko sahihi. Njia moja ya kudanganya habari ni kutumia mtaalamu asiye sahihi ili kuongeza uaminifu kwenye ujumbe. Katika kipindi cha janga la COVID-19, uamini pekee vyanzo rasmi vya habari na vyombo vya habari vya kuaminika. Changia pekee habari zilizothibitishwa. Huu ni ujumbe kutoka shirika la UNESCO kwa ushirikiano na r na. Saa 12 dakika 40 Afrika Mashariki. Mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa hivi leo ameonya kuhusu kupindishwa sheria za nchi kwa madai ya kupambana na virusi vya korona, akisema hatua hiyo huenda ikasababisha janga la ukiukwaji wa haki za binadamu. Mwandishi wetu ana maelezo zaidi. Mkuu wa tume hiyo Michelle Bachelet ametoa wito kwa nchi mbalimbali mbali duniani kujiepusha na matumizi mabaya ya sheria ambayo yanachochea vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Bachelet amesema sheria za dharura zilizotangazwa na serikali mbalimbali kama njia ya kuzuia kuenea kwa maambukizi ya korona hazipaswi kutumiwa kama silaha ya serikali ili kudhibiti na kuwanyanyasa raia. Licha ya tume yake kukiri kuhusu umuhimu wa baadhi ya sheria ili kudhibiti maambukizi, anataka nchi kutotumia vibaya sheria hizo na kujaribu kuminya uhuru wa watu kutembea wala kutoa maoni. Kauli yake imekuja wakati huu viongozi wa dini, mashirika ya kutetea haki za binadamu na raia wakionyesha kughadhabishwa na namna serikali zimeamua kuongeza muda wa makataa ya watu kutotoka nje kwa kisingizio cha kudhibiti maambukizi wabunge wa upinzani nchini Ufaransa wamepinga hatua. Aidha, juhudi zinazofanywa na waziri mkuu wa Ufaransa Edward Philippe za kutaka kufanya marekebisho sheria za nchi hiyo bila wao kushirikishwa. Majuma kadhaa tangu aruhusiwe kutoka hospitalini alikokuwa akipatiwa matibabu ya ugonjwa wa COVID-19, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amerejea kazini huku akikabiliwa na kibarua kigumu cha kuamua ikiwa aondoe makataa ya watu kuondoka nje au la. Napenda ni niwashukuru ninyi wananchi kwa uvumilivu mliouonyesha na ambao mnaendelea kuonyesha kila siku. Najua virusi hivi vinaleta huzuni katika familia nyingi hapa nchini, na bado hii ni changamoto kubwa ambayo nchi hii imewahi kukabiliwa nayo tangu vita na sio kuwa anajaribu kuficha changamoto ambazo tunakabiliwa nazo no. Ni sauti yake waziri mkuu wa Uingereza, Boris Johnson. Waziri mkuu wa Italia, Giuseppe Conte, ameshambuliwa na maskofu wa kanisa Katoliki wa Italia na hata baadhi ya wa washirika wake katika baraza la mawaziri kwa kukataa kuruhusu tena misa baada tu ya kuondolewa kwa hatua za kukomeshwa kwa virusi vya korona. Na maafisa nchini Korea Kusini wametoa wito wa tahadhari, huku kukiwa na ripoti kuwa kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un, anaweza kuwa mgonjwa, ikisisitizwa kwamba hawakugundua harakati zozote za kawaida katika mpaka wa Kaskazini na kwenye mkutano uliofanywa Jumapili, waziri wa Umoja wa Korea Kusini Kim Yong Chul anayesimamia ushirikiano na Kaskazini amesema serikali ina uwezo wa kibusara. Naam, na sasa tuelekee kwenye mahojiano. Nchi ya Burundi hii leo imezindua rasmi kampeni za kuwania kiti cha urais, ubunge na udiwani kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi ujao, huku ikipuuza wito wa, wa shirika la afya duniani WHO wa kuepuka mikusanyiko ya watu ili kujikinga na virusi vya korona. Mwenzangu Mislet Ijai amezungumza na Daktari Bran Wanyama akiwa mjini Bungoma nchini Kenya licha ya kwamba kuna uchaguzi ambao unaandaliwa eh, kufanyika hapo tarehe ishirini Mei, kidogo kuna wasiwasi wasi kubwa kabisa kwamba demokrasia ni fenyu, vyombo vya kimadola vinawagandamiza wapinzani na watu wengi kabisa ambao wanaonekana kuunga mkono wapinzani, eh, wameweza pengine kushikwa kwa njia moja au nyingine, wengine wameweza kufunguliwa mashtaka yasiyo na uzito na hata vyombo vya habari kama VOA na BBC wale wawakilishi wake kule Burundi, sasa hawana kazi huko tena. Nam, unadhani kwa nini nchi hii ya Burundi imeamua kufanya uchaguzi wakati huu kukiwa na maambukizi ya korona? ndilo swali ambalo wengi, watu wengi kabisa wenye nia njema wanajaribu kuliuliza. Mbona uchaguzi unaonekana ni wa maana kubwa kabisa kuliko janga hili la COVID, ugonjwa ambao kwa kweli ni hatari kabisa kwa binadamu? Basi hapo bila shaka inaonyesha wazi kwamba kuna hali yao binafsi, kuna viongozi ambao hawajali masilahi ya raia wengine. E, wanajali tu masilahi yao, kwa sababu wanaona kwamba COVID ikiwepo, huenda wakatumia sheria hizi za COVID kumi na tisa kuweza kuganda amiza wapinzani na vilevile kutumika kwa njia moja au nyingine kujinufaisha kwa kupukuzoa kura nyingi kabisa kuliko wapinzani. unaamini kampeni hizi zitakuwa na usawa kwa vyama vyote licha ya malalamiko ya upinzani? Sioni kama kampeni hii za uchaguzi zitakuwa na usawa kwa sababu tayari kuna wakimbizi wa kisiasa, raia wanatoroka kwa sababu ya usalama wao. Kuna waandishi wa habari ambao pia wanatoroka kwa sababu ya kupangiwa au kusingiziwa mashtaka ambayo ni dhaifu dhaifu. Kuna viani kwa kawaida, kuna, kuna, kuna hali ya wasiwasi kidogo kwa upinzani kwamba hawapei nafasi nzuri kabisa kuweza kutekeleza kampeni zao. Kwa hivyo uwanja sio tambarare, umeegemea upande wa serikali, na bila shaka kumaanisha kwamba basi e, bila shaka chama hiki cha utawala basi ni kama kimejiandaa kabisa pakubwa kujizolea kura na kuweza kupata ushindi na kwa kulinganisha na uchaguzi uliopita unadhani uchaguzi huu unaweza kuwa na tofauti yoyote? Sioni eh, kama kuna tofauti kubwa sana, kwa sababu inaonekana kwamba chama kinachotawala chini ya Nkurunziza, Rais Nkurunziza, kidogo ni kama kimejiandaa kuweza kutumia vyombo vya kimadola kukandamiza wapinzani ili kuweza kuzoa uh, kura. Ni kwa kweli, kwa jumla ni kwamba kuna pigo kwa demokrasia. Sioni kama masilahi ya, ya, ya raia yanatiliwa maanani kwa sababu hamna haja kabisa ya dharura ya kuwa na uchaguzi hapo Mei tarehe ishirini mwaka 2020 20, 20. Ni sauti yake Dr. Brian Wanyama ambaye alikuwa akihojiwa na mwenzangu Minslet Ijai na sasa nimpishe eh, mwenzangu Caroline Corin na makala ya habari rafiki. <coughs> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Msikilizaji, kwa majuma kadhaa kumekuwa na mjadala mkali kuhusu ni wapi chanjo dhidi ya virusi vya korona ijaribiwe: Amerika, Ulaya, Italia au Afrika? wewe una mtazamo gani? Carol Corir, karibu. Anaitwa kwa jina la Pisco Wasakwa, anapatikana katika kijiji cha Lumbwe, Kivu Kusini. <laughs> Kwa mtazamo wangu mimi naona ianze katika nchi ya China, ifike katika nchi ya, ya Italia, yani nchi za Ulaya. Ulaya huko wapa, kwetu Afrika hatutaki atu kabisa chanjo hiyo ya korona. Kutoka DRC Kongo, Uvira, ni Merci la Colombe. Kufatana mada ambayo iko mezani, kweli mimi sikubalia na hiyo jaribu ya chanjo ambayo naendelea kusemea kwamba bataka kutu vaksine huku kwetu Afrika kufatana janga ya virusi corona. Kwa nini chanjo hiyo wanashinda kuanzia kwa kwao ambapo kunapatikana wagonjwa wengi ambao mpaka hivi kwa sasa wakiendelea kuambukiza janga la virusi corona siku baada ya siku. Kwa nini wazungu wanapenda kutuonea sana sisi batu ya Afrika Soka siku siku. Goma, Kivu kaskazini nchini DRC. Mimi naitwa Ezra, maoni yangu tu kuhusu majaribio ya chanjo, mimi ningeomba viongozi viongozi wote wa nchi, wakati wataalam wanakwisha kuthibitisha chanjo, wao wenyewe kwanza wanajaribu kwa nchi zao. Kwa jina, mimi naitwa Tosolesole Maichi kutoka mjini DRC Kongo. Kwa maoni yangu mimi kuhusu upimaji wa chanjo ambayo inaadiriwa inafikiriwa kuja kutunza COVID-19, chanzo hiyo, chanjo hiyo ianze kwanza kupimwa katika inchi ambayo imebuniwa, watu waone kwanza mafanikio ya hiyo chanjo ndipo wafikirie kupeleka sehemu nyingine, sio kutengeneza chanjo na kuja kuanza kuipima mchi barani Afrika. Wenyewe ambao wamebuni chanjo hii waanze kwanza kujipima wao na watoto wao na familia zao na nchi zao, baadaye wapeleke katika nchi zingine. Mimi ni onde onde kamba malungu maarufu kama mzimu konta Gabriel kutoka Mlonde kwa Manda DRC. Kibinafsi mimi ninavyochunguza, ni vema kwanza hii chanjo ikaanzia majaribio huko China, kulikuanzia ugonjwa kwa sababu tunafahamu hapa kwetu Afrika wagonjwa sio wengi sana kama ko kwenye bara lingine, kwa mfano kama huko Ulaya huko Amerika, kule wagonjwa ni wengi. Enyi viongozi wetu wa Afrika mko wapi? Nadhani sasa, unaona inakuwa kama ni onevu upande fulani na sio upendo. Ni cheti de defense Chaltiel toka DRC Moba Kirungu. Kwa maoni yangu na hona dawa hiyo inaweza kujaribiwa kwa inchi yoyote ile ambayo ina wagonjwa wengi wa COVID-19, na hata kama rais atakubali, itaomba pia itolewe kwa raia wajitoleaji na si kwa kila raia, na si pia kushurutisha kila raia, na serikali itakayokubali iwe tayari kulipa fidia kwa wale watakaopata madhara ya ujaribio huhusikana na majaribio ya chanjo hiyo. Wanasiansi kabisa kwa kweli, wasiangaike zaidi na kutafuta nchi gani au mji gani e, wapi wataanzia ku, kuanza chanjo hizo. Kwa hiyo kuna watu, baadhi ya watu fulani ambao wamesha e, ahirika na virusi hivyo, kwa hiyo wajitaidi zaidi na kutafuta watu hao na kuanza kuwapa chanjo hiyo, kwa sababu watapata majibu kabisa kwa, kwa urahisi na kujua chanjo inatumika au haitumiki. Msikilizaji, kushiriki katika makala ya habari rafiki, tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Msingi ni kwamba chanjo lazima iwepo, lakini kuna kitu ambacho watu wanapenda kujiuliza eti ni kwa nini chanjo hiyo ifanyiwe majaribio barani Afrika na kwamba si Afrika ambayo inakuwa na maambukizi wengi. Niseme kwamba kisayansi lazima kama unafanya majaribio ya chanjo, lakini natokana na ni majaribio step gani, inawezekana ufanye majaribio kwa nchi ambayo au kwa sehemu ambayo haijaambukizwa sana, kwani ni chanjo mimi ni Didasco Kom Mkombe Soriano, mimi ni msikilizaji wa RF Kiswahili nikiwa sehemu za Moba, Kirungu kwa Seke, DRC, nikiakilisha Katumbi City Groupe hapa jimbo la Tanganyika, Moba na, na dawa hiyo ndio tunasikia katika mitandao mbalimbali pia na maredio kwamba inawasumbua. Wameshawahi kutengeneza madawa yote wakipima na huku madawa yote ikifeli mimi ningewaambia tu kwamba ile swala lisiwapambaushe sana ya kusema kwamba eti wakitengeneza dawa watapimia bara gani. Ni vema wangetengeneza ile dawa wapitishe kushirika la afya la OMS, OMS, OMS, kisha fanya utafiti wa ile dawa kuichunguza eti namna gani. Ni vema wangaenda, wataanzia kulekule Ulaya kupima watu toka kama nyola, DRC. mimi naitwa Imani Classic kwangumi kusu jaribio la chanjo ya virusi ya corona mimi ningeona wanzi huko huko kwa ulaya huko kwa sababu ndio kuna wagonjwa wengi sisi uko afrika wasilete kutupimia kwa chanjo hizo kwa sababu sisi si nyama kama hawatai kujipimia kwa wao ambao nafirika sana ugonjwa huu afadhali wangeacha jaribio la virusi ya corona chanjo hizo waache kwa sababu afrika kuna visa vidogo tofauti na huko ulaya sasa wao wanapenda waje kupimia kwa, kwa Afrika. Kwa nini wazungu huonea kila siku wanaafrika? na, na kwa kamata Afrika kama ni nyama, si watu? Ndio kwa maana mimi singe waomba kabisa, sikubaliana nao kwa kuja kujaribu uchanjo hilo huko Afrika, wanzie huko huko kwao ambao wanaafirika sana. Asante. mimi ni Senge Nchoza Didier tokea DRC Congo Tarafani Ruchuru. Sasa mimi maoni yangu ni kuuliza dunia mzima, hata shirika la afya ulimwenguni pote OMS, kwa nini wanasema eti hakuna dawa ya kutibu virusi vya corona? Na kila mara tunasikia inchi mbalimbali zia kutokea Amerika, Afrika na penginepo, Ulaya, wanahakikisha ya kwamba kuna wale ambao wamekwisha pona na hivyo virusi vya corona. Tunashiswali sasa, wanapona na nini? Shirika hilo linachunga nini kuweza kuhakikishia dunia ukweli. Mimi ni Josias Bigirimana nikiwa Bujumbura, Burundi. E, nimesikia swali hiyo ya kwamba uh, jaribio ya chanjo la korona, basi sahihi ya kuweza kuifanyizia inaweza kuwa Afrika, lakini sio vizuri. Sio vizuri, kwa kuwa kuna chanjo zingine ambazo walikuwa tayari walishafanya jaribio na zinatumika sasa. Ni wapi walikuwa wanafanya jaribio hiyo? Basi watafute fasi ile ile, au ukiangalia vizuri zile inchi ndio zinahathirika sana na ugonjwa huu wa korona. Kwa mfano Marekani, Marekani wanateseka sana, tunawahebea wafanye jaribio kule, ili nao waweze kupata nafuu, ili nao waweze kabisa kusaidiwa. Asanteni sana. Haitoleta hey taswira mzuri tuonekane kama sisi ni watu ambao tumewekwa nyuma tu, kila kitu ambayo inajaribiwa, inajaribiwa tu Afrika. Mnazungumza na Bwana Amani toka Uvira, DRC eh, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tunaona waanzie huko huko China kwenye vimeanzia, kwa kuwa huko itakuwa inasaidia sana. Na kwenye ujumbe uliotutumia kwenye ukurasa wa Facebook Victor Ushindi Mgenzi unasema chanjo aina nafasi tena dawa imepatikana huko Madagaskar. Ongera Afrika, ongera daktari Jerome Munyangi. Hali haji unasema kama kweli mna nia nzuri, mpaka mje Afrika, kwa nini msijaribu hiyo chanjo huku kwenu ulikuanza ugonjwa? Josue Mulumbi unasema wazungu waache uonevu Ulaya na Marekani, pamoja na Afrika, nani ameathirika zaidi? Na kufikia hapo tunatia kikomo habari rafiki. Usikose kuungana nami tena hapo kesho. Mimi ni Carol Cori. Kwa heri kutoka hapa Nairobi nam ni kushukuru sana Caroline Corir na habari hizo na makala hayo ya habari rafiki. Jina langu msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure radio, RFI Pure radio kwenye simu yako ya kiganjani na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. na msikilizaji, ni kukumbushe tu, miongoni mwa wale ambao tulikuwa nayo ni pamoja na rais wa Rwanda Paul Kagame amekanusha kwamba hajashindwa kuandaa mkutano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini pia Kenya yatangaza kuruhusu migahawa kufanya kazi tena, lakini yatoa wito wa wateja kuwa na tahadhari zaidi. Na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson arejea kazini hivi leo baada ya majuma kadhaa akiwa mgonjwa, baada ya kunusurika maradhi ya COVID-19. Mimi ni Ali Bilali, ambaye nilikuwa naye fundi mitambo alikuwa ni Vital Mugisho. Na sasa tumalize matangazo yetu na kibao hiki cha mwanamuziki kutoka nchini Kenya, Bahati, yanatuambia COVID 19, mwisho, isiwe mwisho. Jua unanisikia ama dhambi zabania, usiende mbali juu tunaikosa riziki. Baba tunaumia, tunalia. Korona korona, yule masikini mama asiye na njia au watoto Isiwe mwisho, w mwisho, mwisho, mwisho, mwisho, mwisho, mwisho, mwisho, mwisho wa dunia. Hakuna show, hakuna tado kuna cha gani nijenge hizi flow. When the fans wako lock nyumbani Mwana nchi mkuko ikolo ana riskaya sakeataso serikali tuelewe, jamani, wagetu wangu wana tuko tahabani. Street kids wakumbukwe na nani tuokoe nelijanga jamani, Corona, corona! Ah, mwisho. Oh. Isiwe mwisho. Isiwe mwisho. Isiwe mwisho. Isiwe mwisho. Mwisho mwisho wa dunia. Nam, ni mwanamuziki Bahati kutoka nchini Kenya na kibao chake hicho. Nafikiri msikilizaji, umesikia ujumbe ambao umebeba uh, kibao hiki hasa akihamasisha kuhusiana na swala hili la virusi vya korona. Hapa ndipo tunafikia mwisho wa matangazo yetu, kwa matangazo mengine ni hapo kesho asubuhi. Tukijali wafuni mitambo alikuwa ni Vital Mugisho, mimi ni Ali Bilali. Matangazo haya yamesimamiwa na mwenzangu Emmanuel Richard Makundi.