Ni saa 12 kamili za jioni Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa 11 kamili za jioni. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya jioni. Kwanza tuanze kwa mutasar. Wagonjwa 11 wa COVID-19 waongezeka nchini Kenya na kufikisha idadi ya watu 374 huku watu 124 wakipona wa virusi hivyo. Umoja wa Mataifa unasema huenda baa la njaa likawa mara mbili zaidi katika kipindi cha miezi mitatu ijayo kwenye nchi za ukanda wa Afrika Mashariki. Na rais wa Marekani Donald Trump amesema huenda nchi yake ikaomba fidia kwa China kutokana na kile lilichosema China imekuwa sababu ya kuenea kwa virusi vya korona kote duniani. Habari kamili msikilizaji, kumbuka kwamba tunasikika pia kwenye tovuti ya www rfi kiswahili com. Idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya imeongezeka na kufikia watu 374. Hii ni baada ya hivi leo watu wengine 11 kuthibitishwa kuwa na maambukizi. Katika hatua nyingine, Aman ametolea ufafanuzi suala la kufunguliwa kwa migahawa ambapo jana waziri wa afya nchini Kenya aligusia akisema watu walitafsiri vibaya maelekezo ya serikali na kufungua vilabu vya pombe. Tunapofurahia waliopona, hebu niwakumbushe Wakenya kwamba huu sio muda wa kushangilia na kupoteza lengo. Adui bado yumo miongoni mwetu. Kwa hivyo ni muhimu kuendelea kufuata maelekezo ambayo yamekuwa yakitolewa mara kwa mara na wizara ya afya. Hii ndiyo njia pekee ya kudhibiti kuenea kwa maambukizi, na hii imethibitika katika nchi nyingi duniani ambazo zinakabiliana na, na ugonjwa huu wa COVID-19. uh, ni sauti yake Rashid Aman, katibu mkuu katika wizara ya afya nchini Kenya. Wizara ya afya nchini Uganda imesema hii leo Jumanne kwamba watu wengine watano ambao hapo awali walipima virusi vya covid 19 wamepona ugonjwa huo baada ya matibabu na kuleta jumla ya watu waliopona mpaka sasa nchini Uganda kufikia 55 52. Kumradhi, kufikia Jumanne Aprili 28 Uganda ilikuwa imesajili kesi 78 zilizothibitishwa. Walakin malori 14 ya Watanzania wanane na Wakenya sita ambao hivi karibuni walipima virusi vya ugonjwa huo nchini Uganda walirudi katika nchi zao. Umoja wa Mataifa unasema huenda hali ya njaa ikawa mara mbili zaidi katika kipindi cha miezi mitatu ijayo kwenye nchi za ukanda wa Afrika Mashariki kutokana na kuenea kwa kasi kwa maambukizi ya virusi vya korona. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi, ipoje hii? Shirika la kimataifa la mpango wa chakula duniani WFP linakadiria kuwa watu milioni 20 kwenye nchi tisa za ukanda wa Afrika Mashariki, zikiwemo Burundi, Ethiopia, Kenya na Rwanda, hawana chakula cha kutosha. Hata hivyo, ukilinganisha na mataifa mengine duniani, mataifa haya yamerekodi idadi ndogo ya maambukizi ya wagonjwa wa COVID-19, lakini hata hivyo, wataalamu wanabashiri kuwa huenda hali hii ikazidi kuwa mbaya siku za usoni. WFP inasema kwa sasa huenda idadi ya watu wasio na chakula ikaongezeka kutoka milioni 34 hadi milioni 43 katika kipindi cha miezi mitatu ijayo kutokana na madhara yanayosababishwa na kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona. Shirika hilo linasema linahitaji kiasi cha dola za Marekani milioni 500 ili kuendesha shughuli zake za misaada kwenye nchi za pembe ya Afrika. Taarifa ya Emmanuel Richard Makundi. Kesi zilizothibitishwa za covid-19 nchini Rwanda zimefikia 227. Hii ni baada ya kesi 11 mpya kurekodiwa jana Jumatatu, Aprili 27. Kesi hiyo mpya, kesi hizo mpya ziligunduliwa kutoka kwa sampuli ya 1214 za kesi zilizopimwa katika saa 24 zilizopita nchi hiyo haijaorodhesha kifo hata kimoja, na watu 93 wamepona, hii ikiwa na maana kuwa kesi zote ni 114, licha ya hofu ya kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona miongoni mwa wananchi. Taifa la Burundi hapo jana limezindua kampeni za uchaguzi mkuu wa rais, ubunge na udiwani. Katika hatua nyingine, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human lina vituhumu vyombo vya usalama kwa kushirikiana na kundi la vijana wa chama tawala Imbonerakure kufanya vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu. Lewis Muje ni mkurugenzi wa shirika hilo barani Afrika. Tangu mwaka 2015 wanamemba wa kundi la imbonera kure walianza kuimarika katika nchi nzima. Walianza kuua watu, kuwatesa wengine, kuwafunga na kupiga hovyo, lakini pia walianza kuwashambulia wapinzani wa serikali, huku wakishirikiana na polisi, viongozi na vyombo vya usalama. Kuanzia mwezi Desemba walianza uchangishaji wa pesa kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka 2020. Wale ambao tumewahoji wametuambia ukikataa kutii zao adhabu yako ni kupigwa, unafungwa na wakati mwingine kifo. Ni sauti yake Lewis Muje, mkurugenzi wa shirika la Human Rights Watch kanda wa Afrika Mashariki. Tume inayotoa majibu kuhusu virusi vya korona nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imearifu kwamba idadi ya watu wanaougua virusi vya korona nchini humo imefikia 471 Uh, waliothibitishwa. Kesi mpya kumi na mbili zilithibitishwa Jumatatu, April 28, ikiwa ni pamoja na kumi huko Kinshasa, wawili huko Kongo, kongo Central na huko Matadi. Kwa jumla kulikuwa na vifo thelathini na watu 26 waliopona. Kwa kuongezea, kesi 226 zinazoshukiwa ziko chini ya uchunguzi. Watu sita wapya walipona na wameondoka hospitalini. Msikilizaji, rais wa Rwanda Paul Kagame ameendelea kuwawajibisha kuwa mawaziri wake, safari hii akimfuta kazi waziri wa mambo ya ndani ya nchi hiyo Jenerali Patrick Nyamvumba, taarifa ikisema anapisha uchunguzi dhidi yake. Kufutwa kazi kwa Jenerali Nyamvumba kunazidisha maswali zaidi kuhusu hatma ya mawaziri wengine baada ya miezi kadhaa nyuma kuwafuta kazi mawaziri zaidi wanne kwa kile alichosema ni maswala ya kiutendaji. Wachambuzi wa maswala ya siasa za Maziwa Makuu wana mtazamo gani na kufukuzwa uh, hii leo kuf, fukuza fukuza hiyo ya Rais Kagame? Comrad Sambala anazungumza nasi akiwa mkoani Tanga nchini Tanzania. Kufutwa kazi kwa waziri wa usalama wa ndani wa Rwanda ni moja katika hatua za karibuni ambazo Rais Paul Kagame wa Rwanda amekuwa akizichukua katika kuhakikisha kwamba serikali yake inafanya kazi vizuri, katika kipindi hiki ambacho dunia nzima na Afrika inakabiliana na janga la virusi vya korona, yaani COVID-19. Lakini pia vilevile vile changamoto nyingine inayomkabili rais Kagame, rais Kagame alikuwa na timu weki yake ambayo aliingia anayo madarakani baada ya mapigano yale ya mwaka 1995 na, na 94 mpaka kuja kuchukua nchi. Kinachotokea tu ni kwamba Kagame anagombana na watu wake wa karibu ambao wanamjua, jambo ambalo linaweza lisiwe zuri sana kwa mustakabali wake yeye kisiasa na kwa Rwanda kwa ujumla. Ni mtazamo wake Comrade Sambala, mchambuzi wa masuala ya siasa, akiwa jijini Tanga nchini Tanzania, RFI. Saa 12 dakika 8 Afrika Mashariki. Mimi ni Ali Bilali, bado ningali nawe kukujuza nini kinachojiri ulimwenguni jioni hii. Rais wa Botswana Monkwetsi Masiti ametangaza kuongeza muda wa wiki moja kwa makataa ya kutotembea, muda ambao ulitarajiwa kutamatika Aprili 30 baada ya kudumu kwa kipindi cha mwezi mmoja. Nchi ya Nigeria inatarajia kuanza kulegeza makataa ya watu kutotoka nje kuanzia kwenye miji yake mikubwa ya Lagos na Abuja, kuanzia Mei, amesema rais wa nchi hiyo Muhammadu Buhari. The kamati mbalimbali mbali za majimbo so sure zimepitia hali ya kijamii na kiuchumi, na baada ya mashauriano na baraza la magavana, imekubaliwa kwamba masharti yalegezwe taratibu katika jiji kuu na katika in majimbo in ya Lagos na Ogun kuanzia tarehe 4 mwezi Mei mwaka 2020. Katika hatua nyingine rais Buhari ametangaza masharti zaidi ya kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona ikiwemo uvaaji wa lazima wa barakoa kutotembea usiku na kusafiri nje ya miji hiyo. Waziri mkuu wa Gabon, Julien Conge Bekale, ametangaza kupunguza mkazo zaidi katika harakati za kukabiliana na virusi vya korona katika mji mkuu Libreville na manispa tatu jirani. Serikali imeamrisha amri ya kutotoka nje na imeruhusu maduka kufungua tena. Shule na mahali pia za ibada zitabaki zikifungwa. Na jenerali wa Libya Halifa Haftar, ambaye vikosi vyake vinapambana dhidi ya serikali inayoungwa mkono mmoja wa Mataifa kuwania jiji la Tripoli, amekubali kupendekeza mapendekezo ya, ya umma ya kuongoza nchi hiyo. Ushauri muhimu kujikinga na virusi vya korona. Safisha mikono yako mara kwa mara kwa kutumia maji safi au sanitizer. Ukiwa unakohoa au kupiga chafya, kinga kwa kukunja kiwiko cha mkono wako au kwa kutumia tishu na baada ya kuitumia tafadhali tupe. Epuka kukaa karibu au kugusana na mtu mwenye homa au kikohozi. Ukiwa na homa au unapata shida kupumua, tafuta matibabu haraka kwa kuonana na wataalamu na toa taarifa ya safari zako za hivi karibuni. Kama una shida ya mfumo wa upumuaji na hauna historia ya kusafiri nje ya nchi, fuata maelekezo yaliyotangulia na hakikisha unabaki nyumbani hadi pale utakapopata nafuu au kupona. Ujumbe huu ni kutoka shirika la afya duniani WHO na idhaa ya Radio France International RFI. Nam, saa kumi na mbili dakika kumi na moja Afrika Mashariki. Mimi ni Ali Bilali, matangazo haya yanasimamiwa na Emmanuel Richard Makundi. Rais wa Marekani Donald Trump amesema huenda nchi yake ikadai fidia kutoka kwa nchi ya China kutokana na kile alichos, alichosema ni nchi hiyo kusababisha kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona duniani. Rais Trump amesema nchi yake haifurahishwi na namna China ilivyoshughulikia ugonjwa huu, wakisema kulikuwa na uwezekano mkubwa wa madhara yanayoshuhudiwa sasa kuepukika. Hatujafurahishwa na China kwa sababu tunaamini maambukizi haya yangesitishwa kwenye chimbuko lake mapema sana. Tutawaarifu kuhusu uchunguzi huo. Hata hivyo, madai ya rais Trump yamekashifiwa vikali na mamlaka za China ambazo zinadai kuwa nchi hiyo inajaribu kuikimbia uwajibikaji kwa kutoa madai ya uongo. Waziri mkuu wa Ufaransa Edward Philip amesema mikutano iliyoandaliwa ya umma au katika sehemu za kibinafsi itaruhusiwa kwa watu wasiozidi kumi kuanzia Mei 11, mwaka huu ikiwa ni hatua za mwanzo kabisa kuondoa makataa yaliyowekwa kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Shirika la afya duniani WHO limeyalaumu baadhi ya mataifa kwa kukaidi kufuata maelekezo yake mara tu ugonjwa wa covid-19 ulipoonekana kuwa tishio kwa dunia. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema ikiwa mataifa yangesikiliza ushauri wa ofisi yake tangu wakati dunia iliporipoti visa 80 leo hii, pengine maisha ya mamilioni ya watu yangenusurika. We don't have any, hatuna mamlaka ya kuyalazimisha mataifa mbalimbali mbali kutekeleza tunayowaambia. Sisi tunashauri it tu, na wanaweza kukubali ushauri wetu au kukataa, na tunawapa taarifa baada ya kujiridhisha na ushahidi tulio nao. and matamshi yake yamekuja wakati huu idadi ya watu waliokufa kutokana na virusi vya korona ikifikia watu zaidi ya laki mbili huku wengine zaidi ya milioni mbili wakiwa wameambukizwa. Huduma ya afya ya kitaifa nchini Uingereza imetoa tahadhari mwishoni mwa juma lililopita kuhusu idadi ndogo ya watoto waliowasilisha dalili zisizo za kawaida, pamoja na maumivu ya tumbo na kuvimba karibu na moyo. Wagonjwa hao watoto wameonekana kwamba wamehitaji huduma ya kulazwa hospitalini. Rais wa Marekani Donald Trump amethibitisha hapo jana kwamba kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un yuko hai, akisema amemtakia heri baada ya siku kadhaa za uvumi kuhusu kifo cha kiongozi huyo. Alipoulizwa kama alikuwa na habari mpya juu ya afya ya Kim, Trump alisema ndiyo, ana wazo nzuri juu yake. saa 12 na dakika 15. Punde tunaelekea tunaangalia yaliyojiri magazetini. Nam tayari niko studio hapa na Mislet, karibu. Nashukuru Ali Bilali, leo niko na wewe kabisa. Juzi ulikuwa na mimi <laughs> <laughs> okay. mzima lakini, mimi namshukuru mwenyezi Mungu, nipo salama. Nashukuru salamas mm -hmm. Nam, katika magazeti hii leo tuangazie baadhi ya taarifa ambazo zimechapishwa katika magazeti mbalimbali ulimwenguni. Tuanze hapa nchini Kenya, gazeti la Daily Nation na pia vilevile lile la The Standard. Magazeti haya yamechapisha kuhusu ongezeko ya idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini humo, hii leo nchi hiyo ikiripoti visa 11 zaidi ya wagonjwa wa COVID-19 ambapo sasa taifa hilo lina wagonjwa 374. Gazeti la The Star nchini Kenya vilevile vile, limeandika kuhusu wanasayansi nchini humo, kwamba wamepata dawa ya virusi vya korona ambavyo huenda mgonjwa akavitumia kwa kipindi cha mwaka mmoja Nchini Kenya. Mm -hmm. Basi hiyo ni habari njema <laughs> bila shaka tuelekee mm -hmm. kule Burundi, gazeti la Iwachu limeandika kuhusu kampeni za uchaguzi ambao uh, unatarajiwa kufanyika Mei ishirini, kuanza rasmi hapo jana. Kampeni hizi zimeonekana, wapinzani wameonekana ni kama kana kwamba wanafinyiliwa chini mm -hmm. na serikali, na wengi wanaofia iwapo uchaguzi huo utakuwa wa uhuru na haki subiri tuone itavyokuwa. Gazeti la Mtanzania la nchini Tanzania limeandika kwamba serikali yaagiza barakoa kuteketezwa baada ya kutupwa hapa nchini Kenya, juma lililopita kulikuwa na taarifa kwamba kuna baadhi ya watu ambao wanachukua barakoa ambazo zimetumika kisha wanaziosha. Wanafua alafu wanarudi kuuza, wanarudi kuziuza alafu, kulikuwa na maswali chunguzima kuhusiana na swala hilo. Je, zile barakoa mtu unapomaliza kutumia, mm -hmm. Unafanyaje kutupa? Unatupa wapi? Eh, pendekezo zikitolewa ziki kwamba zikishatumika unararua, niposa mtu akiipata asichukue, kisha akaenda kuiosha. Uhum. Na The East African limeandika kuhusu matayarisho ya uchaguzi nchini Burundi, ambapo hapo jana kampeni zilianza rasmi. Bila shaka tumeliangazia katika gazeti la Iwachu. The Monitor la Uganda limeangazia taarifa ya Rais wa Rwanda Paul Kagame kumfuta kazi waziri wa usalama wa ndani Jenerali Patrick Nyamvumba bila ya kutaja sababu maalum, haswa ni kwa nini amemfuta kazi. Naye The Citizen la Tanzania limeandika kuhusu Jaji Mkuu mstaafu Agostino Ramadhan afariki baada ya kuugua kwa muda mm -hmm. Tuangazie Le Potential la DRC mm -hmm. Limeandika kuhusu gavana wa jimbo la Kongo ya Kati asema ni sharti sasa kila mwananchi avalie barakoa mba akiwa kwenye umati wa watu au wa umma. Naam, ni hatua ambayo imekuwa ikichukuliwa katika maeneo mengi sasa hivi barani Afrika na mm, hata duniani. Naam. mm-hmm. Ni hatua nzuri ikizingatiwa kwamba virusi hivi vya korona bila shaka vinasambaa kwa haraka sana. Naam. Hivyo ikiwa watu watachukua tahadhari ya haraka, tahadhari wafuate maagizo basi huenda tukafaulu kama mataifa kudhibiti kuenea zaidi kwa virusi hivi vya korona. Kweli kabisa. Lazima tufaulu. Vipi tushindwe na homa <laughs> <laughs> homa itushinde. Kweli, lazima tupambane, au sio? E, kabisa. Lazima mm -hmm, tujitahidi na la muhimu ni sisi raia pia tuache kuwa vichwa ngumu wakati mwingine. Kweli kabisa. Jana nimeshuhudia mtu akikamatwa tu baada ya kuonekana kwamba hajavalia barakoa mwenzake kawa ameliweka shingoni barakoa. Umeona eh? Na tuangazie magazeti ya kule Ulaya. The Guardian limeandika kwamba Ufaransa kuongeza idadi ya watu wanaopimwa virusi vya korona hadi laki saba kila wiki, amesema waziri mkuu Edward Philippe. Mm-hmm, hilo litakuwa juhudi muhimu zaidi. naye Gazeti hilo pia vile limeandika, rais wa Marekani Donald Trump asema kwamba China ilikuwa na uwezo wa kudhibiti maambukizi haya kuenea ya korona, na kwa sasa anasema atashinikiza China kulipa Marekani kutokana na madhara ya virusi hivyo vya korona. Naam <laughs> ni kushukuru sana Mislet Ijai, ni kutakia jioni njema, jioni njema pia mm -hmm. Na sasa ni kuletee makala ya Afrika Mashariki, ikiwa ni saa kumi na mbili dakika ishirini, ninakukaribisha mpenzi msikilizaji, uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Aidha wewe msikilizaji na raia wa Afrika Mashariki utafahamu mahakama hiyo ilipo, iliundwa na nani na kwa malengo gani na inahudumia akina nani. Kuzungumzia hilo mwenyeji wetu ni Dr Abdullah Makame, mwenyekiti wa wabunge wa Tanzania kwenye bunge la Afrika Mashariki. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Mimi naitwa Dr Abdullah Makame, ni mbunge wa bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki na pia ni mwenyekiti wa wabunge wa Tanzania, wa Tanzania katika bunge la Afrika Mashariki. Unajua, huu muundo wetu wa, wa jumuia ya Afrika Mashariki, kwa bahati nzuri tumefanya kwa sababu ni mradi wa serikali hizi za jumuia ya Afrika Mashariki, tumeenda katika kuunda mihimili. Kwa hiyo kuna muhimili wa mahakama ambao ni mahakama ya Afrika Mashariki, kuna muhimili wa kibunge ambao ndo sisi kutoka kwenye bunge la Afrika Mashariki, na kuna muhimili wa sekretarieti ya Afrika Mashariki ambayo inaongozwa na katibu mkuu wa Afrika Mashariki. Sasa, katika mahakama uh, mahakama ina ngazi mbili, ina ngazi ya kwanza first instance. Umepata kesi yako unaipeleka pale, na kama hujaridhika kuna ile wanaita appellate division, yaani mahakama ya rufaa. Kwa hiyo ni mahakama ambayo ipo inafanya kazi vizuri tu, kesi zinapelekwa, na mahakama ina kanuni zake na inafuata taratibu zake na sheria kwa mujibu wa Utendaji wa mahakama ulivyo. Naam, mm -hmm. Ndugu na Makame, nguvu ya mahakama hii au mamlaka ya mahakama hii ina ukubwa gani au ina uzito gani? Hii mahakama imeundwa kwa mujibu wa ibara ya tisa ya mkataba wa kuanzisha Jumuiya ya Afrika Mashariki ambao unaunda taasisi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo ni mahakama ambayo imeridhiwa na kila nchi mwanachama kwa mujibu wa katiba za nchi wanachama husika. kwa hiyo uh, nguvu yake ipo ya kisheria na inapaswa iheshimiwe na nchi wanachama. Wanachama zinaheshimu hukumu za mahakama hii, labda tu inatokea, unajua, katika utekelezaji wa hukumu, inatokea wakati mwingine labda hukumu inatoka au msimamo wa mahakama unaweza ukatoka, lakini usifuatwe kikamilifu kutokana na mambo ya ndani, eh, labda ni kupe. Mfano, ukichukulia katika mahakama ile ya uhalifu ya kimataifa tuliwahi kushuhudia kwamba iliwahi kutoa uh, agizo kwamba kuna kiongozi mmoja wa nchi za Afrika nchi huru akamatwe, na nchi zile huru ambazo nyingine zimeridhia zime, zime, zime kwamba ni sehemu ya hiyo mahakama hazikumkamata yule kiongozi. Kwa hiyo jambo kama hilo linaweza likatokea, lakini ni mambo ya ndani na ni mambo ambayo uh, siyo kama yanadhoofisha E, utendaji wa mahakama kama vile labda watu wanaweza wakataka kuzodoa. Naam, kuna namna mbalimbali mbali ya utekelezaji na utendaji pia, kama ulivyoongea. Lakini unasema eti ni mahakama kama mahakama nyingine, vipi ndio mhalifu au mtu akikutwa na hatia anachukuliwa hatua hmm, gani na mahakama hiyo? Sasa mahakama hii si mahakama ambayo labda una, unapeleka mhalifu kwa sababu mahakama za wahalifu zipo zile za criminal courts zipo katika katika ngazi ya nchi mwanachama. Hii ni mahakama ambayo uh, ni swala litakalohusika li linatakiwa lihusike liwe linagusa jumuiya nzima ya Afrika Mashariki au nchi inayozidi moja. Eh, mfano mfano ni masuala ya eh, kutaka ufafanuzi wa sheria eh, masuala ya madai na mambo kama hayo, na baadhi ya nchi na hata taasisi zimepeleka kesi kwenye mahakama hiyo, lakini utekelezaji wake na utendaji wake hatujawahi kusikia hapa na pale, kwamba mahakama imeamua hivi, na pengine e, upande uliolalamika umepewa haki hii, na upande ulioshtakiwa ume, umeamuliwa hivi. Ni kesi nyingi sana ambazo mahakama imenini ime imefanya maamuzi na ikawapa walalamikaji haki zao. Mfano, katika uchaguzi wa, wa bunge wa Afrika Mashariki mwaka elfu mbili na sita kuna e, profesa kutoka Kenya anaitwa Profesa Anyang' Nyong'o alileta kesi katika mahakama ya Afrika Mashariki. Mahakama ikazuia mato, ma, yale matokeo yaliyotoka na ikaamuru uchaguzi urudiwe na uchaguzi ukarudiwa. Na katika hilo hata bunge lenyewe lilichelewa kuanza mpaka wale wenzetu walipomaliza uchaguzi na bunge likaanza li. Kwa hiyo likachelewa bunge kwa miezi tisa, kipindi kile. Mm hiyo -hmm. So, ni ukweli kwamba mahakama inafanya kazi na inatoa maamuzi, na katika maamuzi eh, nchi wanachama zina, inabidi zifuate na zitekeleze yale maamuzi ya mahakama. Ang angalau katika maamuzi ambayo pengine utakuta mahakama imetoa maelekezo na bila ya kuyatekeleza yale maamuzi basi yanaweza yakakwamisha yana shughuli za utendaji za jumuiya. <tipos> Umetoa mfano wa tukio la ICC kwamba ilitoa warrant wa kukamata mtu, lakini kiongozi fulani, lakini hakukamatwa. Hasa kama kwenye nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, kama ni serikali ndo inashtakiwa kwa mfano na serikali ikakataa mm. ikakataa kuitika au ikaitika, lakini ikakataa kutekeleza maamuzi ya mahakama ile. Endapo serikali itaonekana kushindwa, ni hatua gani zaidi inafanyika? Kimsingi, kim bado hatujaona serikali katika uhalisia hasa kukataa kutekeleza maagizo ya mahakama hicho hilo bado hatujaona, na tunategemea pengine, huenda labda, inategemea na kitu gani kitakachokuwa kinahusika hapo, pengine serikali inaweza ikakataa lakini mimi nikupa mfano mwingine tu aa, kuna kipindi hapa katikati aa, serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilikuwa inataka kujenga barabara bara ya lami katika hifadhi ya taifa ya Serengeti. Sasa ikaenda kesi mahakamani na mahakama ikaamuru kwamba barabara isijengwe ya lami, kwa sababu ya kulinda mazingira yale, na kama ni kurudishia barabara, basi irudi katika kile kiwango cha zamani cha changarawe na serikali ilikubali lile agizo na imefuata mpaka sasa hivi, tunaona kama marekebisho yote yatafanyika, yanafanyika katika kile kiwango cha zamani cha changarawe kwa nia na madhumuni ya kuendeleza uhifadhi wa mazingira. Mahakama hiyo ni nani anapaswa kupeleka kesi pale? Ni mtu binafsi, ni inchi na inchi, au ni kundi la watu? Ni hebu mwambie msikilizaji, ili aweze kujua kwamba ni chombo ambacho kinamhusu na anaweza kikamsaidia kwa namna moja au nyingine. Hii mahakama ni mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo ni mahakama ya wanajumuiya wote, anaweza kwenda kupeleka mashtaka, anaweza kwenda kupeleka malalamiko na madai yake pale. Inaweza ikawa ni raia wa kawaida, inaweza ikawa ni kundi la watu, inaweza ikawa ni taasisi, inaweza ikawa ni nchi yoyote yule. Ile mahakama ipo huru na inapokea yale eh, malalamiko atakayopelekwa kwa mujibu wa taratibu walizojiwekea mahakama na utaratibu, pengine kuna ile hali ya pande mbili kukutana zikaongea mbele ya mahakama, au ni maandishi yanapelekwa pale, alafu mahakama inapitia kwanza, ni maandishi. Ili kesi ni utaratibu wa kawaida wa kufungua kesi, alafu baada ya hapo pande mbili zitaitwa. Na makao makuu ya mahakama hii iko wapi kwa sasa? Mahakama ime iko katika uh, jengo la Afrika Mashariki jijini ya Arusha, lakini katika mkataba wa Jumuiya ya Afrika Mashariki bado haijasemekana kama makao makuu au kiti cha mahakama kitakuwa ni Arusha, lakini kwa sasa iko hapo na tunaona inapendeza pia ikiwepo hapo, kwa sababu na bunge liko hapo na sekretariat pia na yenyewe iko hapo hapo. Basi ninakushukuru sana mheshimiwa eh, Makame, kwa kuelezea juu ya, ya mahakama ya Afrika Mashariki. Asante sana. Nashukuru sana ndugu Rubaku. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki iliyoko mjini Arusha, Tanzania. Shukrani zangu kwa mwenyeji wetu Dr. Abdulla Makame, mwenyekiti wa wabunge wa Tanzania kwenye bunge la Afrika Mashariki. Hadi Juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Nam, shukran sana Julin Rubavu kwa makala hayo barabara kabisa hiyo. Unaendelea kuitegea sikio ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ni saa 12 na nusu Afrika Mashariki, Afrika ya Kati ni saa 11 na nusu. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali. Miongoni mwa wale ambayo tumekuandalia ni pamoja na Umoja wa Mataifa unasema huenda hali ya njaa ikawa mara mbili zaidi katika kipindi cha miezi mitatu ijayo kwenye nchi za ukanda wa Afrika Mashariki. Na wagonjwa 11 wa COVID-19 waongezeka nchini Kenya na kufikisha idadi ya watu 374 huku watu 124 wakipona virusi hivyo. Na shirika la afya duniani WHO limealaumu baadhi ya mataifa kwa kukaidi kufuata maelekezo yake mara tu ugonjwa wa COVID ulipoonekana kuwa tishio kwa dunia. Habari kamili msikilizaji. Umoja wa Mataifa unasema huenda hali ya njaa ikawa mara mbili zaidi katika kipindi cha miezi mitatu ijayo kwenye nchi za ukanda wa Afrika Mashariki. Kutokana na kuenea kwa kasi kwa maambukizi ya virusi vya korona. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi anatueleza zaidi. Shirika la kimataifa la mpango wa chakula duniani WFP linakadiria kuwa watu milioni 20 kwenye nchi tisa za ukanda wa Afrika Mashariki zikiwemo Burundi, Ethiopia, Kenya na Rwanda hawana chakula cha kutosha. Hata hivyo, ukilinganisha na mataifa mengine duniani, mataifa haya yamerekodi idadi ndogo ya maambukizi ya wagonjwa wa COVID-19. Lakini hata hivyo, wataalamu wanabashiri kuwa huenda hali hii ikazidi kuwa mbaya siku za usoni. WFP inasema kwa sasa huenda idadi ya watu wasio na chakula ikaongezeka kutoka milioni 34 hadi milioni 43 katika kipindi cha miezi mitatu ijayo, kutokana na madhara yanayosababishwa na kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona. Shirika hilo linasema linahitaji kiasi cha dola za Marekani milioni 500 ili kuendesha shughuli zake za misaada kwenye nchi za pembe ya Afrika. Kesi zilizothibitishwa za covid-19 nchini Rwanda zimefikia 207 baada ya kesi 16 mpya kurekodiwa Jumatatu, Aprili 27. Kesi hizo mpya ziligunduliwa kutoka kwa sampuli 1214 za kesi zilizopimwa katika saa 24 zilizopita nchi hiyo haijaorodhesha kifo kimo, hata kimoja, na watu 92 wamepona, hii ikiwa na maana kuwa kesi zote jumla ni 114. Idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya imeongezeka na kufikia watu 374. Hii ni baada ya hivi leo watu wengine 11 kuthibitishwa kuwa na maambukizi. Katika hatua nyingine, Rashid Aman ametolea ufafanuzi swala la kufunguliwa kwa migahawa ambapo jana waziri wa afya aligusia, akisema watu walitafsiri vibaya maelekezo ya serikali na kufungua vilabu vya pombe. Tunapofurahia waliopona, hebu niwakumbushe Wakenya kwamba huu sio muda wa kushangilia na kupoteza lengo Adui bado yumo miongoni mwetu, kwa hivyo ni muhimu kuendelea kufuata maelekezo ambayo yamekuwa yakitolewa mara kwa mara na wizara ya afya. Hii ndiyo njia pekee ya kudhibiti kuenea kwa maambukizi, na hii imethibitika katika nchi nyingi duniani ambazo zinakabiliana na, na ugonjwa huu wa COVID-19. Ni sauti yake Rashid Aman, katibu mkuu katika wizara ya afya nchini Kenya. Wizara ya afya nchini Uganda imesema hii leo Jumanne kwamba watu wengine watano ambao hapo awali walipima virusi vya Covid 19 wamepona ugonjwa huo baada ya kupewa matibabu na kuleta jumla ya watu waliopona mpaka sasa nchini Uganda kufikia hamsini na wawili. Uh, kuanzia leo Jumanne Aprili 28 Uganda ilikuwa imesajili kesi 78, zilizothibitishwa walakin malori madereva wa malori 14 wakiwemo wa Tanzania 8 na Wakenya 6 ambao hivi karibuni walipima virusi vya ugonjwa huo nchini Uganda walirudi katika nchi zao. Tume inayotoa majibu kuhusu virusi vya korona nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imearifu kwamba idadi ya watu wanaougua virusi hivyo nchini humo ni 471 waliothibitishwa. Kesi mpya 12 zilithibitishwa Jumatatu hapo jana ikiwa ni pamoja na kumi kutoka Kinshasa, wawili huko congo Central na huko Matadi. Kwa jumla kulikuwa na vifo 30 na watu 56 walipona. Kwa kuongezea, kesi 226 zinazoshukiwa ziko chini ya uchunguzi. Watu sita wapya walipona na wameondoka hospitalini. Msikilizaji, rais wa Rwanda Paul Kagame ameendelea kuwaajibisha mawaziri wake safari hii akimfuta kazi waziri wa mambo ya ndani ya nchi hiyo Jenerali Patrick Nyamvumba, taarifa ikisema anapisha uchunguzi dhidi yake. Kufutwa kazi kwa Jenerali Nyamvumba kunazidisha maswali zaidi kuhusu hatima ya mawaziri wengine, baada ya miezi kadhaa nyuma kuwafuta kazi mawaziri zaidi ya wanne kwa kile alichosema ni maswala ya kiutendaji. Wachambuzi wa maswala ya siasa za maziwa makuu wana mtazamo gani juu ya kufukuza fukuza hii ya Rais Kagame. Comrad Sambala anazungumza nasi akiwa mkoani Tanga nchini Tanzania. Kufutwa kazi kwa waziri wa usalama wa ndani wa Rwanda ni moja katika hatua za karibuni ambazo Rais Paul Kagame wa Rwanda amekuwa akizichukua katika kuhakikisha kwamba serikali yake inafanya kazi vizuri katika kipindi hiki ambacho dunia nzima na Afrika inakabiliana na janga la virusi vya korona, yaani COVID-19. Lakini pia vilevile vile, changamoto nyingine inayomkabili Rais Kagame, Rais Kagame alikuwa na timu yake yake ambayo aliingia nayo madarakani baada ya mapigano yale ya mwaka 1995 na 94, mpaka kuja kuchukua nchi. Kinachotokea tu ni kwamba Kagame anagombana na watu wake wa karibu ambao wanamjua, jambo ambalo linaweza lisiwe zuri sana kwa mustakabali wake yeye kisiasa na kwa Rwanda kwa ujumla. Ni mtazamo wake Comrade Sambala, mchambuzi wa masuala ya siasa ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Tanga nchini Tanzania unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 11790 kHz mita bendi 25 RFI. Na saa 12 dakika 37 Afrika Mashariki ni sawa na saa 11 na dakika 37 hapo Kigali nchini Rwanda. Na rais wa Botswana Monkwetsi Masiti ametangaza kuongeza muda wa wiki moja ya makataa ya kutotembea ambapo ilitarajiwa kutamatika Aprili 30 baada ya mwezi mmoja. Rais Matsitsi amesema hatua hiyo imefikia baada ya ushauri kutoka kwa wataalamu wa afya kufuatia kuongezeka kwa maambukizi. Waziri mkuu wa Gabon, Julien Ngonge Bekale, ametangaza kupunguza vikwazo zaidi katika harakati za kukabiliana na virusi vya Korona katika mji mkuu Libreville na manispaa tatu jirani, serikali imeamuru imeamrisha kutotoka nje hadi alfajiri na kuruhusu maduka kuendelea. Kufunga shule na mahali pa ibada kutaendelea kunafungwa. na nchi ya Nigeria inatarajia kuanza kulegeza makataa ya watu kutotoka nje kuanzia mwezi kwenye miji yake mikubwa ya Lagos na abuja kuanzia Mei, amesema rais wa nchi hiyo Muhamad Buhari. Kamati mbalimbali mbali za majimbo so sure zimepitia hali ya kijamii na kiuchumi, na baada ya mashauriano na baraza la magavana, imekubaliwa kwamba masharti yalegezwe taratibu katika jiji kuu na katika majimbo ya Lagos na Ogun kuanzia tarehe nne mwezi Mei mwaka elfu mbili na ishirini. Katika hatua nyingine, rais Buhari ametangaza masharti zaidi ya kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona, ikiwemo uvaaji wa lazima wa barakoa, kutotembea usiku na kusafiri nje ya miji hiyo. Unapopokea ushauri kutoka kwa mtaalamu dhidi ya virusi vya korona, tafadhali kumbuka, mtaalamu anaweza kuwa hayuko sahihi. Njia moja ya kudanganya habari ni kutumia mtaalamu asiye sahihi, ili kuongeza uaminifu kwenye ujumbe. Katika kipindi cha janga la COVID-19, uamini pekee vyanzo rasmi vya habari na vyombo vya habari vya kuaminika. Changie pekee habari zilizothibitishwa. Huu ni ujumbe kutoka shirika la UNESCO kwa ushirikiano na RF. Tisa . Bila shaka natumai upo pamoja nami msikilizaji, kusikiliza nini kinachojiri ulimwenguni jioni hii. Shirika la Afya Duniani WHO limealaumu baadhi ya mataifa kwa kukaidi kufuata maelekezo yake mara tu ugonjwa wa COVID-19 ulipoonekana kuwa tishio kwa dunia. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema, ikiwa mataifa yangesikiliza ushauri wa ofisi yake tangu wakati dunia iliporipoti visa 80 leo hii, pengine maisha ya mamilioni ya watu yangenusuriwa. Hatuna mamlaka ya kuyalazimisha mataifa mbalimbali kutekeleza tunayowaambia. Sisi tunashauri tu, na wanaweza kukubali ushauri wetu au kukataa, na tunawapa taarifa baada ya kujiridhisha na ushahidi tulio nao. Ni sauti yake mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus. Waziri mkuu wa Ufaransa Edouard Philippe amesema mikutano iliyoandaliwa ya umma au katika sehemu za kibinafsi itaruhusiwa kwa watu wasiozidi kumi pekee kuanzia Mei 11 hii ikiwa ni hatua za mwanzo kabisa kuondoa makataa yaliyowekwa kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Rais wa Marekani Donald Trump amesema huenda nchi yake ikadai fidia kutoka kwa China, kwa serikali ya China, kutokana na kile alichosema ni nchi hiyo kusababisha kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona duniani. Rais Trump amesema nchi yake haifurahishwi na namna China inavyoshughulikia ugonjwa huu, akisema kulikuwa na uwezekano mkubwa wa madhara yanayoshuhudiwa sasa kuepukika. We are not happy. Hatujafurahishwa na China, we are not happy with that whole, kwa sababu tunaamini maambukizi haya yangesitishwa ya kwenye chimbuko lake mapema. we sana tutawaarifu been... kuhusu uchunguzi so huo we'll, uh, you know. Ni sauti yake rais wa Marekani Donald Trump. Huduma ya afya ya kitaifa nchini Uingereza imetoa tahadhari mwishoni mwa juma lililopita kuhusu idadi ndogo ya watoto waliowasilisha waliowasilisha dalili zisizo za kawaida pamoja na maumivu ya tumbo na kuvimba karibu na moyo. Katibu wa afya Matt Hancock amesema kuwa kuna wasiwasi sana juu ya ishara za mapema kwamba katika hali nadra kuna athari za mwitikio wa kinga watoto unaosababisha ugonjwa mkubwa. Saa kumi na mbili na dakika 42 Afrika Mashariki, bado ungali nami, Ali Bilali, ambaye inaendelea kukujuza nini kinachojiri ulimwenguni jioni ya leo. Punde tunaelekea kwenye mahojiano na msikilizaji, tuangazie sasa, tuelekee kwenye mahojiano ambapo rais wa Rwanda Paul Kagame amemfuta kazi waziri wa mambo ya ndani katika kile ambacho kilielezwa kwamba ni uchunguzi unaendelea dhidi yake. Mwenzangu Caroline Korir amezungumza na comrad Sambala kuhusiana na hatua hiyo. Ni dhahiri kabisa hatua hii inaweza ikawa kwa namna moja ama nyingine, imechochewa na hali ya Rwanda ya kisiasa ya sasa, ambapo hali ya nchi ya Rwanda tension ipo juu sana katika kipindi hiki ambacho Rwanda kwanza inapitia katika wakati mgumu sana katika kukabiliana na janga la ugonjwa wa corona, lakini vilevile vile pia ni kipindi ambacho Rwanda inafanya reformation kubwa ya kiuchumi, ili iwe ni miongoni mwa nchi bora kabisa ambazo uchumi wake unakuwa katika ukandao. Lakini mwisho kabisa uh, Rais Paul Kagame anajaribu kuangalia wale watu wake wa karibu ambao pengine baadaye hataki aje wamletee shida pindi atakapotaka kuja ku hand over uongozi kwa mtu mwingine atakayekuja kuiendeleza Rwanda Kwezi. Kwa hiyo ziko namna nyingi ambazo hatua hii inaweza ikawa imechochewa na ikawa imechukuliwa katika namna hiyo. na pengine unahisi hatua hii ya Rais Kagame inahusiana na madai ya majeshi ya Rwanda kuingia nchini DRC? Hapana, kwa hilo sio rahisi kwa sababu toka umeingia uongozi mpya wa Rais Felix Tshisekedi moja katika watu wa kwanza kabisa ambapo o, Rais Shekedi alikutana nao na kuweka mipango ya pamoja pamoja ni pamoja na Rais Paul Kagame, lakini vilevile vile mama Janet Kagame pamoja na mke wa Shekedi wamekuwa na mashirikiano mazuri. Kwa sasa Kagame anachokilenga Rwanda sio kupeleka vikosi, anachokilenga Rwanda sasa hivi ni kutengeneza uhusiano mzuri, ili nchi hizo mbili ziweze kushirikiana katika biashara na katika mambo mengine mbalimbali, kwa sababu ni nchi jirani, lakini kila nchi ni muhimu kwa upande wake, kulingana na fursa zilizopo katika Rwanda. Kwa hiyo idi ambacho Rwanda sasa hivi hailengi sana kuingia kijeshi rwa Kongo, badala yake like inalenga sana kutengeneza mahusiano mazuri ya kidiplomasia na nchi ya Kongo DRC, ili iweze kunufaika na fursa zilizopo katika nchi ya Kongo. Vilevile vile pia Rwanda inaamini population ya wana Kongo ni kama soko muhimu. Kwa Wanyarwanda na nchi ya Rwanda kwa ujumla, kwenda kufanya nao biashara ama kwenda kupeleka bidhaa. Kwa hiyo possible, jambo hili halijachochewa na hali ya usalama iliyopo baina ya Rwanda na Kongo. Na tukimalizia, Waziri Nyamvumba si waziri wa kwanza kuondolewa katika nafasi yake, unadhani pengine Rais Kagame anajaribu kubadili mfumo wa uongozi? Rais Kagame alikuwa na timu yake walioingia nao madarakani, kwa sasa anajaribu kutengeneza timu ya watu wengine kabisa ambao anaweza kuenda nao ili aweze kufanya nao kazi pamoja, lakini jambo hilo limekuwa sio rahisi sana kulingana na mazingira ya Rwanda ilivyo, kulingana vile vile na mazingira ya wao wenyewe kama wanajeshi yeye na wanajeshi wenzake. Kwa hiyo hizo ni changamoto zinazotokea, na mara zote changamoto kama hizi huwa zinatokea kwa mtu yeyote pale anapotaka kufanya mabadiliko makubwa yale ambaye anamwathiri hata yeye mwenyewe unaweza ukaona kabisa kwamba toka Bwana Kaberege aondoke mpaka leo, nafasi ile haijapata mwenyewe kabisa ambaye anaiwezea ile nafasi, kulingana na historia ya bwana yule na vilevile, pia kulingana na historia yake pamoja na Kagame na walikoitoa Rwanda. Ni sauti yake Comrade Sambala, ambaye alikuwa akihojiwa na mwenzangu Mizlet Ijai. Na sasa nimpishe mwenzangu Carol Kori na makala ya habari rafiki. <tipas> Kipindi ni habari rafiki. Makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Msikilizaji, hapo jana nchi ya Burundi ilizindua kampeni za uchaguzi mkuu unaotazamiwa kufanyika Mei 20 mwaka huu. Ni kampeni zinazoanza huku kukiwa na visa kadhaa vya maambukizi ya korona nchini humo. Je, wewe una maoni gani? Mimi ni Carol Corir, karibu. Patrick Matembu kutoka Goma Mashariki mwa DRC. Kwa maoni yangu, mimi nadhani kama kampeni hizo na uchaguzi huo hazina nafasi kwa muda kama na huu. Kwa kuwa bado tuna janga la virusi vya korona, bado tunaendelea kupambana nalo na hatujapata suluhu. Ni kama vile unataka kuua watu na virusi vya corona, unataka watu waambukizane. Mimi naitwa Moses, ninaishi Kampala, nchini Uganda. Jambo la kwanza ninapongeza sana serikali ya Burundi na Warundi wote kwa ujumla kwa maamuzi mazuri kwa ushujaa ambao wameonesha kwa kuingia kwenye uchaguzi ambao serikali yao ilikuwa imeahidi tena. Ni maamuzi yanaonyesha ni ya njema ambayo gavumenti ya Burundi ilikuwa nayo na kusimamisha au kutokwenda kwenye uchaguzi kwa nchi ya Burundi kwa kizingizio kwamba covid 19 ingilikuwa ni hasara kubwa, na inaweza ikaleta tatizo lingine. Hilo pia watu walielewe. Naitwa David Kalolagiye, mzaliwa wa Lungu Ngweshi, DRC, nikiita kutoka hapa mjini Bukavu. Mimi maoni yangu naona kwamba kuandaa uchaguzi hizi masiku, kwani hawa ngali kavisa vya chini sana kwetu, ni vicha inaendelea sana au wanaona wanametrize hii ugonjwa. Asante sana na maandalizi njino ya uchaguzi. Mimi ni Joele kutoka Goma injini DRC. Ningelisema Burundi ingeweza kutwala hatua zozote zilizostahili ili kukamilisha kabisa ugonjwa huu wa korona, sababu ugonjwa huu ni hatari kwa binadamu. Mambo haya ya uchaguzi wangeliweza kufanya uchaguzi nyuma, sababu hata wakifanya uchaguzi na raia wanaouawa, kupitia magonjwa haya ni mambo ambayo haieleweki. Lukala Chaka toka Kavimpira, Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Visa kumi na mbili vya korona haviwezi vikazuia kampeni ya uchaguzi nchini Burundi kufanyika, kwa sababu bado ni visa vidogo. Itahitajika tu watu walinde ama waheshimu kanuni za afya wakati wa kampeni, watu wasiwe pamoja, lakini kampeni itafanyika kufuata mfano wa Mali. Mali kampeni imefanyika na uchaguzi ukafanyika pamoja na visa vya korona. Kwa majina, naitwa Januari Msabaha na piga simu nikiwa Zambia, Lusaka. Mimi naweza katoa maoni na kusema ya kwamba Warundi miaka mingi sana wamehitaji mabadiliko. Acha wafanye mabadiliko yao ambayo kwa umehitaji, hata wakishitisha kampeni isifanyiki, corona virus iko pale pale na itazidi kuwa pale pale. La msingi la kufanya ni kuheshimu kanuni na desturi ambazo zilizowekwa na shirika la afya ulimwenguni. Kila mtu kwa ku, kwa kwenda kusikiliza ma, matangazo au makampeni anapaswa avae barakoa na kufanya social distance. Na no, kwa majina naitwa Biladinovich Gardieni mapesa wauzura Mulongo, DRC. Kwa nchi ya Burundi, nilikuwa naomba Washahili wanasemaga haraka haraka, ina baraka. Nilikuwa naomba wavumilie kwanza, kama panaweza kukua gisiwareporte hii eleksio ya huyu mwaka. Naitwa malango seze letre aparasetamole kutoka Lweba mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwanza ni kwa ndugu zetu wa Burundi, na watakieni kampeni njema na uchaguzi uweze kupitikana kwa usalama kabisa hapo kwao, lakini tuko katika kile kipindi kigumu sana, kipindi ambacho dunia nzima inakabiliwa na janga la koronavirusi, na waomba wakati wa kampeni wao wanazingatia kanuni zile za usafi, kwa sababu waweze kujiepusha na ugonjwa wa hatari sana wa korona. Gwiji kuchi jogo mkongwe au kinita, baba Charity, napatikana Morogoro mjini. Nadhani ni vyema kwamba wanafahamu kwamba ugonjwa wa korona bado upo, unaitikisa dunia mpaka sasa hivi. Tunaona watu bado bado, watu wanaangamia. Idadi ya watu 12 hao mbili hao, ni watu wengi sana japo wamejitahidi kwa kiasi fulani kupambana na hiyo hali ya kuzuia ugonjwa, na ni vyema hizo kampeni zikazingatiwa hasa kuhakikisha kwamba mikusanyiko ya watu inakuwa sio ya watu wengi sana na wakazidi kuchukua tahadhari. Na kingine mi nadhani, wakizingatia hasa wanachoambiwa kampeni, watafanya tu vizuri, na niwatakie kampeni njema na uchaguzi mwema wa amani. Mimi ni Eritue Andres Kaziga kutoka Kamanyola. Ndiyo, ni vizuri kuandaa kampeni za uchaguzi, lakini waangalie vema, ama waangalie mbali, kwa sababu serikali isipoangalia mbali itajikuta baada ya uchaguzi wamekuwa na waathirika wengi wa virusi hivyo vya korona. Msikilizaji, kushiriki katika makala ya Habari Rafiki, tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp, ukianza na alama ya kujumlisha 254110 Uh, kwa majina mimi ni Kaston Puli elimu mkaaji wa mji wa Uvira kusini, jimbo Kivu ya Kusini Mashariki mwa DRC. Uh, kwa maoni yangu kutokana hizo kampeni za kuendelesha uchaguzi huko nchini Burundi ambazo zimekwisha kuanza, kwanza ni hatua nzuri uh, ni kumpongeza Rais Pierre Nkurunziza zamana ameona kwamba achie madaraka ajalishi corona, lakini ameamuru hiyo kampeni zifanyike. Kwa hiyo mimi, kwa maoni yangu, niomba wale ambao watafanya kampeni wakuwe makini sana, na ingikuwa vizuri wafanye hata kwenye ya video eh, au kwenye maredio ili kabisa wapunguze ile kasi eh, ya maambukizi eh, eh, ya virusi vya korona. Naitwa kwa jina la Pisco Asakwa na katika kijiji cha Lumbwe, Kivu Kusini, DRC. Kwa mtazamo wangu, naona ni halali, ni halali Burundi kufanya uchaguzi kwa wakati huu wa corona, kwa sababu ao wamekamata mikakati mengine iliyo mbali na yale wengine wamekamata. Ni, ni halali wafanye uchaguzi na upite kwa salama. Mimi ni Onde Onde Nkamba Malungu maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Mulonde kwa manda DRC. Kibinafsi kwanza ni watakie kila la heri wananchi wa Burundi kwa kujiandaa kufanya uchaguzi wao, lakini jambo la muhimu takaloliomba kwa serikali ya Burundi, wanatakiwa kuwa makini sana kwa sababu wakati tulionao ni wakati mgumu sana. Huu ugonjwa ni ugonjwa wa hatari sana na sidhani kama uchaguzi utakuwa wa amani na furaha kwa sababu tunafahamu Burundi ni taifa mojawapo yenye kujua kugandamiza haki ya wapinzani, na kiukweli jambo takaloliomba ni wawe tu makini pa kufanya uchaguzi wao mimi nadhani Mwenyezi Mungu atawatangulia. Toka kama eneo la DRC jimboni Kivu Kusini, naitwa Imani Classic. Kwangu mimi kuhusu swala hili la uchaguzi kwa Burundi na maambukizi ya virusi vya corona, mimi nadhani uchaguzi utapita kwa sababu uchaguzi ulisubiriwa sana, hatujui lini korona itaisha. Wakiendelea kusubiri, korona imalizike ndio uchaguzi upite, nadhani pale itazua utofauti mbalimbali mbali, kwa sababu wananchi wa Burundi wanasubiri uchaguzi huo kwa hamu. Mimi ni Didas Kom kombe Soriano. Rais gonzinza hakika ameelewa demokrasia kama ni nini kwani akuweza kutia nguvu korona, kwa, kwa kusingilizia ile korona haiko tishio kwa taifa ile ikiwemo Tanzania na Burundi ndio kwa waogopi korona. Mimi kwa majina naitwa Murula Katwire Medi toka hapa Kamanyola teritwari ya Walungu, DRC Sud Kivu. Mimi na shauri na kuomba hii serikali ya Burundi siku za uchaguzi ziweze kubadilishwa na kusogeza zwa mbele. Naitwa MMS Monga toka Jeni DRC nisherti t wa muombe Mungu na kuchukuliana na kanuni za afya ili wapate kufanikisha mipango yote walioko nayo. Mimi ni Kambale Zawadi toka Iringiti jimboni Kivu ya Kaskazini nchini DRC. Eh, kwangu binafsi Kuanzishwa kwa kampeni ya uchaguzi si vibaya, hata kama visa kumi na mbili vya korona kumi na tisa vimeripotiwa huko nchini Burundi, ila nawaomba hasa zaidi wakuu viongozi wawe makini sana, kwa ajili ya kuona namna gani ya kuwakinga uh, wakazi wakati huu wa ugonjwa mkali. Ikionekana haitawezekana, wakuu viongozi waone namna gani kuhairisha huo hiyo kampeni, kwani bora uzima kwanza na kwenye ujumbe ambao umetutumia kwenye ukurasa wa Facebook, Dimitri Godson Kobeka ukiwa Burundi, mkoani Makamba, unasema hawa wenzangu wana kiu ya madaraka, ndo maana hawana hofu na hili janga la Covid 19. John Luther unasema ni vema wangesimamisha shughuli zote za kampeni mpaka pale hali itakapokuwa shwari. Mikusanyiko ni chanzo kikubwa cha kueneza ugonjwa wa korona. Shukuru Bahadastan ukiwa Kashinga, Ngara, Kagera, Tanzania, unasema binafsi mimi naona swala la kampeni huko Burundi lingesitishwa, kwani hapo mikusanyiko itakuwaje wakati inakatazwa kikubwa? Robe na Chime ukiwa DRC unasema naunga mkono kampeni hizo, kila mtu apige kampeni anavyoweza, ya muhimu ni kuheshimu kanuni za afya. Na Lubungo Kishaba Jackson ukiwa Lusaka, Zambia, unasema korona siwe kisa sana kwenye uchaguzi huo, watu waheshimu sheria za waganga na kufanya uchaguzi kwa utaratibu. Na kufikia hapo tunatia kikomo makala Habari Rafiki. Mimi ni Carol Corir nikikutakia jioni njema. Nam, shukran sana Carol Corir na makala haya ya Habari Rafiki. Nikukumbushe msikilizaji, tuliokuwa nayo ni kwamba watu 16 wameongezeka na kufikisha idadi ya watu 374 walioambukizwa virusi vya korona nchini Kenya. Nam, katika kumaliza kabisa nam ni kibao corona distance chapita na, corona na mwanamuziki Bebe Cool, ambaye amewashirikisha wanamuziki wengi sana kutoka kule nchini Uganda, ambapo wanahamasisha kuhusiana na maambukizi ya virusi vya corona, ambao corona bado limekuwa ni janga kote duniani. Ali Bilali ndiyo jina langu, matangazo haya yalikuwa yamesimamiwa na Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo alikuwa ni polemil