Imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili za jioni Afrika ya Kati, na hii ni RFI Kiswahili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Ali Bilali karibu. Habari za jioni, msikilizaji. Idadi ya maambukizi ya virusi vya korona yaongezeka nchini Kenya. Hii ni baada ya wagonjwa wengine kumi na wawili kukutwa na virusi hivyo na sasa idadi ya wagonjwa ni 396. Polisi mjini Arusha nchini Tanzania imemkamata mwanasheria maarufu wa kujitegemea kwa kumtuhumu kusambaza habari za uchochezi kuhusu virusi vya korona. Na chanjo ya Marekani kuhusu virusi vya korona yaonyesha ufanisi baada ya watu 30 waliopewa chanjo hiyo kupona virusi hivyo kwa haraka. Nam na habari kamili, msikilizaji. Visa vya wagonjwa wa covid-19 nchini Kenya vimeendelea kuongezeka ambapo sasa vimefikia wagonjwa 396 baada ya hivi leo watu wengine 12 kudhibitishwa kuthibitishwa kuwa na maambukizi. Katibu mkuu katika wizara ya afya nchini humo, Rashid Aman, amesema wagonjwa wametoka katika kaunti za Mombasa Nairobi, Kitui na Wajir. Aidha, Aman amesema watu kumi na watano zaidi wameruhusiwa kutoka hospitali baada ya kupona. Wakati huu tukifika mwisho wa mwezi, nafurahi kuwataarifu kuwa katika muda wa saa 24 zilizopita tumewaruhusu watu 15, 15 zaidi waliopona virusi vya korona hii. Hii ni idadi kubwa kabisa katika siku moja kuwahi kurekodiwa. Kwa hivyo kwa sasa ni watu 144 waliopona kwa ujumla. Ni sauti yake Rashid Aman, katibu mkuu wa wizara ya afya nchini Kenya. Uganda imethibitisha kesi nyingine mbili za virusi vya korona katika harakati za upimaji wa virusi hivyo na kuleta hesabu jumla iliyothibitishwa kuwa 81. Kesi zote mbili mpya ni za kiume, ni pamoja na raia mmoja wa Uganda mwenye umri wa miaka 24 na mkimbizi wa Burundi mwenye umri wa miaka 21. Jeshi la polisi mkoani Arusha nchini Tanzania lime, lime limethibitisha kumshikilia wakili maarufu nchini humo Albert Msando, likimtuhumu kwa kutoa matamshi yaliyosema ya uchochezi na kutia hofu wananchi kuhusu ugonjwa wa virusi vya korona, akiwa jijini Arusha. Hivi karibuni, wakili Msando alinukuliwa na vyombo vya habari akisema hali ni mbaya, huku akitaka waandishi wa habari kuweka wazi takwimu za idadi ya wagonjwa wa COVID-19. Koka Moita ni kaimu kamanda wa mkoa wa Arusha nchini Tanzania. alikamatwa kwa kosa la kutoa taarifa za uchochezi dhidi ya serikali kuhusiana na gonjwa la korona. Aidha, ikumbuke kwamba hairuhusiwi kutoa taarifa za u ugonjwa kama ilivyoelekeza serikali, na yeyote atakayethubutu kwenda kinyume kama walivyofanya hawa tuliowakamata, tutamchukulia hatua. Kwanza tutamkamata, tutamchukulia hatua kwa kumpeleka mahakamani ili aweze kupata haki yake kimahakama. Hivi karibuni serikali ya Tanzania ilionya vyombo vya habari na raia dhidi ya kuchapisha habari au kutoa taarifa za uzushi kuhusu mwenendo wa ugonjwa huo, wakati huu ukiripotiwa uwepo wa visa 480. Jaribio la pili la mkutano wa biashara la Afrika AITF 2020 ambalo hapo awali lilipangwa kufanyika Septemba mosi hadi 7, 2020 huko Kigali nchini Rwanda, limeahirishwa kwa mara nyingine tena hadi Septemba 2021, kukizingatiwa janga la COVID-19. Uamuzi huo ulifikiwa baada ya mashauriano na Benki ya Export Extra Bank, Jumuiya ya Afrika au na serikali ya Rwanda. Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena umeonya kuhusu uwezekano wa nchi zilizoko kwenye pembe ya Afrika kukabiliwa na hali mbaya ya upatikanaji wa chakula. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ipoje hii. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na chakula duniani FAO, watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano kwenye nchi za pembe ya Afrika wanakabiliwa na changamoto ya utapiamlo. FAO inasema hali huenda ikawa mbaya zaidi kutokana na ukanda huo mbali na kukabiliwa na maambukizi ya korona nchi hizo zinakabiliwa na wimbi la nzige ambao wanaharibu mazao na mafuriko. Kwenye ripoti yake, FAO imesema kuna uwezekano mkubwa wa nchi za Kenya na Ethiopia zikashuhudia uvamizi wa mara ya pili wa nzige, ambao miezi kadhaa iliyopita walisababisha madhara makubwa kwa wakulima. FAO inasema ikiwa majanga mengine yatakumba nchi hizo itakuwa vigumu kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona. Rais wa Msumbiji Philip Nyusi siku ya Jumatano ametangaza kuongeza mwezi mmoja wa hali ya dharura iliyoanza tangu Aprili mosi, kujaribu kupunguza kuenea kwa maambukizi ya ugonjwa wa korona. Chini ya hali ya dharura, harakati za watu ndani ya nchi zimezuiliwa, shule zimefungwa na hakuna wageni wanaoruhusiwa kuingia nchini humo. Aliyekuwa mnadhimu wa Ikulu ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Sisekedi na mshirika wake wa karibu Vital Kamere atapanda kizimbani kwa mara ya kwanza Mei 11 kujibu mashtaka ya matumizi mabaya ya fedha za umma yanayomkabili. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ametuandalia ripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa barua ya mahakama, mbali na mkurugenzi huyo wa ofisi ya rais Vital Kamere, kesi hii itawashirikisha washitakiwa wengine wawili, Sami Jamal, msimamizi mkuu wa kampuni Samibo Kungo, na Husmal anayewakilisha kampuni ya mafundi wa ujenzi kutoka Uturuki, Kamot, inayojihusisha na ujenzi wa makazi. Inadaiwa Kamere pamoja na Sami Jamal walikubaliana kujenga zaidi ya makazi ya jamii elfu nne katika majimbo matano na pia kuboresha hali ya makazi ya polisi na wanajeshi katika mji mkuu wa nchi hiyo. saa kumi na mbili dakika sita Afrika Mashariki. Afrika Kusini imebadilisha uamuzi wake wa kuruhusu uuzaji wa tumbako, wakati makataa ya kukabiliana na virusi vya korona ikitarajiwa kuondolewa mwezi ujao. Serikali ilikuwa imesema wavutaji sigara wataweza kununua sigara tangu Mei Mosi. Waziri wa utawala wa ushirikiano Kosazana Dlamini Zuma, anayeongoza baraza la amri la kitaifa la virusi vya korona, amesema mazingatio ya kiafya yalishiriki katika uamuzi wa kudumisha marufuku. Serikali ya Nigeria imetangaza kufungua tena ofisi za serikali na benki kuanzia Jumatatu ijayo. Kikosi cha kazi cha ofisi ya rais kinachopambana na virusi vya korona kimesema kufunguliwa tena ni sehemu ya kuwezeshwa kwa kuondoa vizuizi katika mji mkuu Abuja, mji wa kibiashara wa jimbo la Lagos na Ogun. Nchi ya Cote d'Ivoire imetangaza kujiondoa kwenye mkataba unaotambua mahakama ya haki ya Afrika, hatua ambao watetezi wa haki za binadamu wanasema ni pigo kwa wapenda haki barani Afrika. Ikiwa nchi hiyo itajitoa rasmi inakuwa taifa la nne kufanya hivyo baada ya Benin, Rwanda na Tanzania. Waziri wa mambo ya nje wa Cote d'Ivoire Ali Kulibaly amesema uamuzi huu umetokana na ukweli kuwa mahakama hiyo imekuwa haiheshimu maamuzi ya ndani ya nchi na kuendeshwa kisiasa. Est une uamuzi huu umeonekana kuwa ni wa kisiasa sababu tu kwamba kuna mtu ambaye anataka kugombea kiti cha urais katika uchaguzi unaoandaliwa hapa nchini. Haikubaliki. Cote d'Ivoire ni taifa linaloheshimu sheria. Wananchi wote wanayo haki ya kuwasilisha malalamiko yao katika kila mahakama za hapa nchini. Vyombo vya sheria haviegemei kama upande mmoja Justice. Ni sauti yake Ali Kulibali, kaimu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Cote d'Ivoire. Ushauri muhimu kujikinga na virusi vya korona. Safisha mikono yako mara kwa mara kwa kutumia maji safi au sanitizer. Ukiwa unakohoa au kupiga chafya Kinga kwa kukunja kiwiko cha mkono wako au kwa kutumia tishu, na baada ya kuitumia tafadhali tupe. Epuka kukaa karibu au kugusana na mtu mwenye homa au kikohozi. Ukiwa na homa au unapata shida kupumua, tafuta matibabu haraka kwa kuonana na wataalam, na toa taarifa ya safari zako za hivi karibuni. Kama una shida ya mfumo wa upumuaji na hauna historia ya kusafiri nje ya nchi, Fuata maelekezo yaliyotangulia na hakikisha unabaki nyumbani hadi pale utakapopata nafuu au kupona. Ujumbe huu ni kutoka shirika la afya duniani, WHO na idhaa ya Radio France International, RFI. nam saa 12 na kumi na dakika 10 ya Afrika Mashariki. mimi ni Ali Bilali, fundi mitambo ni Paul Emil. Matangazo haya anasimamiwa na Emmanuel Richard Makundi. Nchi ya Marekani inasema chanjo yake dhidi ya virusi vya korona ya remdesivir ilionyesha ufanisi baada ya karibu asilimia wa 90 ya wagonjwa waliopewa chanjo hiyo kupona haraka ugonjwa huo. Wanasayansi nchini humo wamepongeza hatua hii, wakisema inatoa mwanga kuelekea kumaliza ugonjwa wa COVID-19, ugonjwa ambao Marekani inayenyoshea kidole serikali ya China kwa kuzembea kudhibiti kuenea kwake duniani. Anthony Fauci ni mshauri wa maswala ya afya wa ikulu ya White House. Yalikuwa ni majaribio ya kimataifa siyo tu hapa Marekani, lakini pia yalihusisha US, mataifa kama Ujerumani na Norway na tulichokuwa tunaangalia ni muda mgonjwa anaweza kupona in na utafiti wetu unaonyesha kwamba rendesevir inaonyesha matokeo chanya ya kupunguza muda wa watu kupona. Ni sauti yake Antoni Fochi, mshauri wa maswala ya afya wa ikulu ya Marekani. Waziri wa michezo wa Ufaransa Roksana Marachanianu Alhamis hii alitaka ligi ya Ufaransa kumaliza msimu daraja la kwanza na kukashifu vilabu vya mpira wa miguu na wachezaji kwa ukosefu wa huruma wakati huu wa janga la virusi vya korona. Ligi hiyo inatarajia kufanya mkutano wake na waandishi wa habari hii leo kujadili nini cha kufanya baada ya waziri mkuu Edward Philip kusema wiki hii kwamba wachezaji uh, wote wanatakiwa kumaliza uh, msimu. Uchumi wa mataifa ya Ulaya umeporomoka kwa asilimia 3.5 katika robo ya kwanza ya mwaka huu, hii ikiwa ni hatua ya mwanzo kabisa kuonekana kutokana na athari za maambukizi ya virusi vya korona. Mislet Ijai, hali ikoje kwenye nchi za Ulaya? Kwa mujibu wa taasisi ya kiuchumi ya umoja huo, nchi za Ulaya zilianza kushuhudia hali mbaya tangu siku ya kwanza zilipotangaza makataa ya watu kutotoka nje na kuzuia shughuli za kiuchumi kuendelea kama njia ya kudhibiti maambukizi zaidi. Taasisi hii inasema ni mara ya kwanza kwa uchumi wa ukanda wa Ulaya kushuhudia athari kubwa tangu ilipoanza kukusanya takwimu za aina hii mwaka 1995. Mkuu wa maswala ya uchumi wa umoja huo Paulo Gentiloni amesema takwimu hizi zinafaa kuwashtua viongozi wa ukanda kuchukua hatua za mapema kuidhinisha fedha zilizopendekezwa ili kunusuru uchumi wake wakati huu wa janga la korona. Wataalam wa uchumi wanaonya kuwa huenda hali ikawa mbaya zaidi ikiwa nchi hizo hazitapitisha mkakati mahususi wa kunusuru chumizao. Uhispania siku ya Alhamis Aprili 30, imeorodhesha watu wengine 228 ambao wamefariki kutokana na ugonjwa wa korona, hii ikiwa ni idadi ya chini kabisa ya kila siku tangu Machi 20 wakati nchi hiyo ikijiandaa kupunguza makataa iliyoweka kupambana na virusi vya korona. Takwimu kutoka wizara ya afya imeleta jumla ya vifo kutoka kwa ugonjwa huo nchini uhispania kufikia watu 24,543 ikiwa ni ya nne baada ya Marekani, Italia na Uingereza. Na bunge la Israel Alhamisi hii limeongezea tarehe ya mwisho iliyowekwa na mahakama kuu kwa serikali kuweka mswada unaoidhinisha utumizi wake wenye utata wa shirika la usalama wa ndani kufuatia maambukizi ya ugonjwa wa korona. Katika uamuzi wa jumapili uliopita, mahakama kuu ya Israel ilikuwa imeipa serikali hadi Alhamis kuanza mchakato wa kisheria ambao ungeidhinisha uchunguzi wa sheria ya shidbet au kuachana nao. Na msikilizaji, ni saa 12 dakika 14 Afrika Mashariki, bado ngali nami ali Bilal, naendelea kukujuza kinachojiri ulimwenguni jioni hii. Matangazo haya yanasimamiwa na Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo ni Pole Mill, ambaye yupo sambamba nasi kabisa kuhakikisha matangazo haya yanakufikia vizuri hapo ulipo. Nam, saa 12 na dakika 15 Afrika Mashariki Punde tunaangazia yanayojiri magazetini. Nam tayari niko naye studio hapa, Mislet Ijai. Nam Ali Bilali, hali yako vipi? Hali yangu ni njema, namshukuru Mwenyezi Mungu. Ni kushukuru kwa kutujuza taarifa ambazo zinajiri duniani nam, nami nimjuze msikilizaji taarifa ambazo zimechapishwa katika magazeti mbalimbali ulimwenguni tuanze hapa nchini Kenya ambapo kuna taarifa moja kutoka kule Mombasa ambapo hali ngumu ya maisha kutokana na janga hili la korona la mfanye mjane mjini Mombasa kupika mawe ili kuwapa wanawe matumaini kuwa kuna chakula nyumbani. Du, hatari sana. Na gazeti hilo, hilo pia limechapisha kuhusu timu ya Gor Mahia watangazo washindi wa ligi kuu nchini Kenya kwa mara ya nne mfululizo, licha ya kwamba ligi hiyo haijakamilika. Ha, ukiangalia kwa muda uliobaki na mwendelezo huu wa maradhi ya corona, no. hakuna budi iwe hivyo. Gazeti la The Standard pia nchini Kenya linauliza, wapi mamilioni ya pesa serikali ya Kenya ilipokea kutoka kwa benki kuu ya dunia kukabiliana na janga la corona baadhi ya taarifa ambazo zinatokea ni kwamba kuna baadhi ya pesa mamilioni ya pesa ambayo hayajulikani yalipo. <laughs> mm -hmm. Taifa Leo nchini Kenya, kaunti kumi hatari kwa usalama. Ripoti ya hali ya uchumi nchini Kenya iliyoandaliwa na shirika la takwimu nchini Kenya imeorodhesha kaunti za Nairobi, Kiambu, Meru, Nakuru na Mombasa kama zinazoongoza kwa visa vya uhalifu. The Citizen la Tanzania limeandika taarifa, kamishna wa eneo la Kilimanjaro Ann Mgwira apatikana kuwa na maambukizi ya korona. mm -hmm. Spika wa bunge la Tanzania Job, uh, Ndugai hapo jana airisha vikao vya bunge kutokana na kifo cha mbunge wa Sumve Richard Ndasa, ambaye ni mbunge wa pili kufariki ndani ya siku kumi baada ya Reverend Gertrude Rwakatare gazeti hilo pia limechapisha mwanasheria maarufu nchini Tanzania akamatwa kwa kutoa maneno ya uchochezi kuhusu virusi vya korona. The New Times ya Rwanda, waagizaji wa petroli wasalia na mamilioni ya lita kutokana na marufuku yaliyowekwa ambayo yametatiza shughuli za usafiri katika mataifa mbalimbali. Nalo gazeti la The Monitor la nchini Uganda, madaktari nchini humo waambia Rais Museveni kuwa wanataka mshahara mzuri badala ya kuwapongeza tu kwa maneno. Iwachu la Burundi laandika wanachama wa chama cha CNL washutumiwa kuzua vurugu wakati wa kampeni za uchaguzi zinazoendelea nchini Burundi. Mizlete kule Bujumbura, kuna msikilizaji wetu anaitwa Emeri Nionguru. mm -hmm. Anasema anakusalim sana, anapenda jina lako Nami namsalimu <laughs> pia <laughs>. Le Potentiel la DRC laandika mbunge Simon Mulamba laani la matumizi mabaya ya fedha zilizotengwa kwa ajili ya ukarabati wa makazi ya gavana. Na nchini Ufaransa, Le Figaro laandika wizara ya michezo nchini humo yatoa ufafanuzi zaidi kuhusu maelekezo ya kufanya mazoezi kwenye maeneo ya watu wengi ili kudhibiti watu kugusana na kuenea kwa virusi vya korona. Lakini pia nimeona kwamba wameandika kuhusu wachezaji na ligi kuu kule Ufaransa wakilaumiwa, mm -hmm. uh, kutokuwa na huruma, kutofanya kama jinsi alivyofanya sehemu nyingine ambapo wachezaji walikubali kupunguziwa mishahara no. ili ile pesa aweze kusaidia katika makabiliano haya ya virusi vya korona. Kwa wachezaji wa Ufaransa, wali, wali <laughs> wali... The Guardian la Uingereza laandika wasimamizi wa hospitali nchini Uingereza wagadhabishwa na mbinu ya serikali kuwapima wagonjwa wa virusi vya korona laki moja uh, kwa kila siku kukosa kufanikiwa. Nalo gazeti la New York Times la Marekani, idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na janga la korona yazidi waliopoteza uh, kazi kunradhi eh, uh, yazidi milioni thelathini ndani ya wiki sita, mm-hmm. Lakini sasa tumesikia kwamba kule chanjo imepatikana kule Marekani, asema mpata mafanikio, subiri tuona itavyokuwa, naam au sio kabisa. Naam, umemaliza? Mimi nimemaliza. Hauna la ziada? Sina la ziada. <laughs> <laughs> Haya, ni kutakie uh, jioni njema Mislet na ni mkaribishe uh, mwenzangu anakujia na makala ya Jua Haki Zako. Huyu ni Emmanuel Richard Makundi. Msikilizaji, juma lililopita kwenye makala ya jua haki zako tuliangazia kuongezeka kwa dhuluma za kijinsia kwenye eneo la pwani ya Kenya mjini Mombasa. Mbali na mengi yaliyoelezwa, mila na tamaduni zilizopitwa na wakati zinaonekana kuwa kitovu cha kukithiri kwa vitendo hivi. Juma hili makala ya jua haki zako tunazungumza na wananchi pamoja na wanaharakati, mada ikiwa nini jamii inapaswa kufanya kuachana na mila na tamaduni potofu zinazokiuka haki za binadamu na haki nyingine za mtoto wa kike kwenye jamii. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji, kwa kuanza makala haya, hebu tusikie wananchi wa Afrika Mashariki, wao wana maoni gani? Naitwa Elisha Mazoya na napiga sikua Buhongwa, Mwanza, Tanzania. Kwa ujumla, ninachopenda kuiambia jamii ni kwamba sasa hali imebadilika na mambo mengi yamebadilika, hususani yale ya kijamii na hata kisheria. Hivyo kilichokuwa na wova na kuwaasa, basi wao nao nao pia wabadilike, waendane na hali hii hasa kwa kuona umuhimu wa watoto wa kike Naitwa Amani Mkonde, natokea Unguja ya Zanzibar. Kwa kweli, ziko mila nyingi ambazo zinaelekea kumkandamiza mtoto wa kike ambazo zilikuwepo tangu mwanzo na mpaka sasa baadhi zinaendelea endelea. Kubwa zaidi ni katika kumenyima fursa ya elimu mtoto wa kike, inaelekea ina kwamba mtoto wa kike tuseme, hana nafasi ya kusomeshwa sana elimu akafika mbali. Mara nyingi wanazungumziwa kwamba mtoto wa kike ni mtu tu wa kufanya kazi za nyumbani, kwa hiyo hata kama anapotakiwa kwamba asome amefaulu ili asome afike mbele, basi zinakuwepo taratibu au mila kwamba mtoto asifike hatua za mbele. Kwa hiyo sidhani si, kama hiyo itakuwa rafiki sana kwa mazingira ya, ya, ya dunia ya sasa. Sawa. Kwa jina anaitwa Ndume Mfaume Dishope, tokea Kandini Bwagiriza, Burundi Mkoa wa Ruigi. Sukuwe ndugu mtangazaji, mada ya leo ni mada nzuri sana, nifurahisha sana kwa sababu tukiangalia siku hizi kuna mila ambayo inatembelea ile mila ya zamani ya mababu zetu, wakati wanachukua mtoto wa kike wanamkandamiza sana, yaani anaimwa haki ya elimu. Wanasema mtoto wa kike aije akasoma, yaani kazi ya mtoto wa kike yeye tu ni kupika chakula, kufaa kazi za nyumbani, kwenda mashambani. Hizo mila zimeishaisha kabisa. Hiyo sio mila nzuri kabisa, kwa sababu kuna huyo wakati ambao tunaishi ndani, sio tena kama ile ya mababu. Kwa sasa haki zote ziko tu sawa, mtoto wa kike na mtoto wa kiume wote ni ni sawa kabisa. Kuna kuna jamii zingine kwenye shughuli za kugawa mali ya familia, kama mzazi amefariki, wanataka sasa kugawa mali mtoto, mtoto wa kike kabisa wanamtenga sana kabisa, wanamtenga wanasema, ati mtoto wa kike ana ruhusa kupata wale mali ya mzazi ambayo wameacha. Hizo mila, apewe haki sawa kabisa na mtoto wa kiume, na kama kuna kazi za kufanya anafanya kama tu mtoto wa kiume kabisa. Hapa ni kutoka Vitembo, DRC. Ni mi... eloni kakule kwa ngambo yangu. Napenda huku kwa Kongo, kwa baba hawasuwekie sana wana wana, wakike, wana wa kike. Wanafikiria wana waume kusaidia sapoti, watawasaidia wakati watapokuwa wazee, lakini siku hizi kama watoto wa kike wanaenda ovyo, wanafanya mambo yasiyo sawa ni kwa sababu hawahudumiwe vilivyo, wanapokonywa hawakiwe haki kama watoto wa, wa kiume. Sasa hiyo inaacha watoto wengi wanakuwa washiraki, watoto wengi wanafanya mambo ya ukatili, kwa sababu hawahudumiwe kama vilivyo. Lakini Mungu sisi wote alikuumba sisi yote ni wamoja, kwani wakati unasaidia mtoto wa kike, unampeleka shuleni, unampatia maadibisho, hiyo katika jamaa na katika jamii atafanya mambo mazuri na hata taifa itavutiwa kwa jambo hili. Namna msikilizaji, basi ni kisoma na ujumbe ambao wameuandika katika mtandao wetu wa kijamii wasikilizaji wetu. Gunda Jumanne anasema ni serikali kuweka adhabu kali kwa watakaofanya. Andrew Daniel uh, Mkombe mwalimu wa shule ya sekondari uh, Biturana Kibondo, Kigoma, Tanzania anasema inatakiwa elimu itolewe kwa jamii ili kuweza kuelewa mat, matokeo hasi ya kung'ang'ania mila na desturi potofu zilizopitwa na wakati. Uh, Sudi Masudi wa Ukonga, Dar es Salaam, Tanzania anasema yeye anafikiri njia pekee ambayo inaweza kufanyika na kuwasogeza watoto wa kike kwenye hatua chanya katika jamii ni pamoja na kwanza, moja, wazazi wapewa elimu ya kutosha; mbili, sheria idhibiti na iwekwe juu ya wazazi wa, wanaowaozesha watoto mapema; na tatu, watoto wanapaswa pia kujua haki zao za msingi wakiwa kama wasichana. Asante sana wasikilizaji wetu kwa kushiriki na msikilizaji wa RFI Kiswahili, mara baada ya kuzungumza na wananchi wa ukanda wa Afrika Mashariki na Kati kusikia mtazamo wao na mada yetu kuhusu nini jamii ifanye, uh, ili kuachana na mila na desturi ambazo zinamkandamiza mtoto wa kike ama msichana na kumnyima haki. Hivi sasa kwenye laini ya simu tunayo bahati ya kuzungumza na Koshuma Mtengeti, yeye ni mkurugenzi wa shirika la Children Dignity Forum nchini Tanzania. Uh, karibu sana kwenye makala ya jua haki zako jumaa hili. Asante sana, pengine nianze tu, wewe unazungumziaje mila na tamaduni ambazo baadhi ya jamii imeendelea kuzikumbatia na zinaendelea kumnyima haki mtoto wa kike ya? Kwa kweli kuna mila ambazo ni tunaweza tukaziita ni mila potofu, na mila hizi zimekuwa kweli zikimkandamiza mtoto wa kike na zimekuwa zikileta zikirudisha maendeleo nyuma, sio kwa mtoto wa kike peke yake, bali kwa jamii yetu kwa ujumla. Kuna mila kwa mfano, tukiongelea suala zima la ukeketaji katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki, lakini pia kuna suala zima la ndoa utotoni, kuozesha watoto wakiwa na umri mdogo. Yote haya yanaongeza umaskini katika jamii. Mtoto ambaye ameolewa akiwa na umri mdogo, tunajua wazi atashindwa kuangalia familia hiyo, na hayuko tayari kwa majukumu ya kifamilia. Lakini vile vile, katika familia ambayo ametoka bado ataongeza umaskini. Mara nyingi huwa hawawezi kujiangalia wao na familia zao. Sasa swala so, so, la msingi katika jamii yetu ni hatua gani za msingi ambazo tuko tuweze kuzifanya? A, pengine na, a, pengine uh, Koshuma, unadhani tatizo ni nini? Licha ya sheria kali ambazo zipo, bado kuna jamii katika ukanda huu wa Afrika Mashariki zimeendelea uh, kutekeleza mila na tamaduni ambazo uh, zinamnyima haki mtoto wa kike. Ya ni kweli kwamba bado uelewa ni mdogo katika jamii, na ni swala so, la msingi sana kukuza uelewa katika jamii juu ya madhara ya mila hizi, lakini pia pamoja na uelewa jamii lazima e, jamii pia ipate msaada mkubwa kwa watunga sera na wachukua hatua ambao ni polisi na watu wengine, kama linatukia tukio kama hilo, likiripotiwa polisi, ni hatua gani inachukuliwa? Ni masuala ya msingi. Kwa hiyo tufanye vitu vyote kwa pamoja, tukuze uelewa kwenye jamii, lakini tuishe pia hatua stahiki zinachukuliwa. Tunashuhudia kule nchini Kenya, majuma kadhaa yaliyopita, baadhi ya wabunge walienda hata mahakamani kufungua kesi wakitaka etimila ya ukeketaji ihalalishwe na kwamba pengine iwe inafanywa kwa wanawake ambao tayari wamekwishwa olewa. Ninyi kama wanaharakati na watetezi wa o, wasichana, mna, mna mtazamo gani ya? Mtazamo wetu ni kwamba kwanza ukeketaji ni pamoja na kwamba ni kinyume cha sheria, lakini kitu ambacho kina madhara makubwa sana kwa mwanamke. Sasa swala la wao kufungua kesi tunalitazama katika mitazamo tofauti tofauti. Tunajua kwamba kuna jamii ambayo ingependa ukeketaji uendelee na inaweza kuwa inafaidika na ukeketaji kwa sababu pale ambao kwa ukeketaji unafanyika kuna malipo yanalipo na kuna watu wanapata pesa pale, lakini pia tunajua kuna baadhi ya wanasiasa pia wanatumia ukeketaji kwa ajili ya kuingia madarakani, kutokana na mila hiyo kuwa kwenye baadhi ya sehemu. Lakini kwa ujumla wake ni kwamba mila hii ni potofu na inamuumiza sana mwanamke, na hata baada ya ukeketaji bado watu hawa wanatakiwa kuolewa. Wengine wanaolewa wakiwa hawako tayari, kwa hiyo tuangalie madhara yake zaidi kuliko hizo ambazo watu wengine wanazipigia kelele. Mbali na sheria na wazazi uh, kupewa elimu kuhusiana na madhara ya mila zile, uh, potofu ni kitu gani kingine cha ziada ambacho kinaweza kikafanywa ili kunusuru na kulinda haki za, za mtoto wa kike yeah? Suala lingine la ziada ambalo zikafanyika ni kuonyesha kiasi gani mtoto wa kike ana thamani, kuweza kutumia watoto kike ambao wamefanikiwa katika jamii, kuwa na watu ambao ni role model kwenye jamii ambao hawakuolewa wakiwa na umri mdogo, ambao wakiwa na umri mdogo, lakini bado wameweza kufanikiwa kwenye maisha yao, wameweza kusaidia familia zao. Ukiwapata kama hao kwenye jamii, pia kazungumzia swala linasaidia sana kuonyesha kwamba mila hizi kwa kweli ni potofu na zinarudisha watu nyuma. Na mwisho kabisa, wito wako ni nini kwa serikali za ukanda wa jumuiya ya Afrika Mashariki katika kukabiliana na changamoto hii ambayo licha ya harakati ambazo zimeendelea kufanya na matukio kama haya kupungua, lakini bado kuna jamii ambazo zinakumbatia mila hizi. Wito wetu ni kwamba sheria zitumike kwa ajili ya kuweza kupunguza ili e, e, kupunguza hizi mila potofu, kwamba serikali isimamie sheria na kwa kwamba wale wote wanaoleta madhara kwa ajili ya watoto wa kike na watoto wote wato kwa ujumla na wanawake hatua stahiki zinachukuliwa na basi wafikishwe kwenye mikono ya sheria na wahukumiwe. na msikilizaji wa RFI a, Kiswahili na kwa maneno hayo ya Koshuma Mtengeti, mkurugenzi wa shirika la Children Dignity Forum nchini Tanzania. Ndiyo, tunatamatisha makala ya jua haki zako kwa juma hili. Nikushukuru sana a, Suma kwa kushirikiana pamoja nasi. Asante sana nam msikilizaji, na mpaka kufikia hapo, ndio natamatisha makala ya jua haki zako kwa jumaa hili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, hadi juma lijalo, kwa heri. RFI Bunia 90.2 FM barabara kabisa. Hii unaendelea kuitegea sikio ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Saa 12 na nusu Afrika Mashariki, sawa na saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Ali Bilali. Karibu katika awamu hii ya matangazo. Miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na: polisi mjini Arusha nchini Tanzania imemkamata mwanasheria maarufu wa kujitegemea kwa kumtuhumu kusambaza habari za uchochezi kuhusu virusi vya korona; na idadi ya maambukizi ya virusi vya korona yaongezeka nchini Kenya baada ya wagonjwa wengine 12 kukutwa na virusi hivyo, na sasa ni watu 396 waliothibitishwa; Chanjo ya Marekani kuhusu virusi vya korona yaonyesha ufanisi baada ya watu 30 waliopewa chanjo hiyo kupona virusi hivyo kwa haraka. na mhabari kamili, msikilizaji, tuanzie huko nchini Tanzania ambako jeshi la polisi mkoani Arusha limethibitisha kumshikilia wakili maarufu nchini humo Albert Msando likimtuhumu kwa kutoa matamshi yaliyosema ni uchochezi na kutia hofu wananchi kuhusu ugonjwa wa virusi vya korona. Akiwa jijini Arusha hivi karibuni, wakili Msando alinukuliwa na vyombo vya habari akisema hali ni mbaya, huku akitaka waandishi wa habari kuweka wazi takwimu za idadi ya wagonjwa wa COVID-19. Koka Moita ni kaimu kamanda wa mkoa wa Arusha nchini Tanzania. Alikamatwa kwa kosa la kutoa taarifa za uchochezi dhidi ya serikali kuhusiana na gonjwa korona. Aidha, ikumbuka kwamba hairuhusiwi kutoa taarifa za ugonjwa kama ilivyoelekeza ele, serikali, na yeyote atakaye thubutu kwenda kinyume kama walivyofanya hawa tuliowakamata, tutamchukulia hatua kwanza, tutamkamata, tutamchukulia hatua kwa kumpeleka mahakamani, ili aweze kupata haki yake kimahakama. Hivi karibuni serikali ilionya vyombo vya habari na raia dhidi ya kuchapisha habari au kutoa taarifa za uzushi kuhusu mwenendo wa ugonjwa huo, wakati huu ikiripotiwa uwepo wa visa 480. Jaribio la pili la mkutano wa biashara la Afrika AATF 2020 ambalo hapo awali lilipangwa kufanyika kuanzia Septemba mosi hadi saba mwaka huu huko Kigali nchini Rwanda limeahirishwa kwa mara nyingine tena hadi Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja kwa kuzingatia janga la COVID-19. Uamuzi huu ulifikiwa baada ya mashauriano na benki ya Export Extra Bank Afrexim Afriks, bank jumuiya ya Afrika au na serikali ya Rwanda. Msikilizaji, visa vya wagonjwa wa COVID-19 nchini Kenya vimeendelea kuongezeka ambapo sasa vimefikia wagonjwa 396 baada ya hivi leo watu wengine 12 kuthibitishwa kuwa na maambukizi. Katibu mkuu katika wizara ya afya nchini humo Rashid Aman amesema wagonjwa wametoka katika kaunti za Mombasa, Nairobi, Kitui na Wajir. Aidha, Aman amesema watu 15 zaidi wameruhusiwa kutoka hospitalini baada ya kupona. As we cross into the new month. Wakati huu tukifika mwisho wa mwezi, nafurahi kuwataarifu kuwa katika muda wa saa 24, 24 zilizopita tumewaruhusu watu 15 zaidi waliopona virusi vya korona. Hii, hii ni idadi kubwa kabisa katika siku moja kuwahi kurekodiwa. Kwa hivyo kwa sasa ni watu 144 waliopona kwa ujumla, the total number of recoveries. Ni sauti yake Rashid Aman, katibu mkuu wa wizara ya afya nchini Kenya. Uganda imethibitisha kesi nyingine mbili za virusi vya korona katika harakati za upimaji wa virusi hivyo na kuleta hesabu jumla iliyothibitishwa kuwa 81. Kesi zote mbili ni za kiume, raia wa Uganda mwenye umri wa miaka 24 na mkimbizi wa Burundi mwenye umri wa miaka 21. Mashirika ya kutetea haki za binadamu barani Afrika yameonya kuhusu matumizi mabaya ya vyombo vya dola kukabiliana na raia wakati wakitekeleza amri ya watu kutotoka nje ili kukabiliana na maambukizi ya korona. Watetezi wa haki za binadamu wao wana mtazamo gani? Francis Auma anatoka shirika la kutetea haki za binadamu la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya, eneo ambalo lilishuhudia polisi wakijeruhi raia wakati wa, wa kutekeleza makataa ya kutotembea usiku. Kwa hakika, sisi kama shirika la Muhuri Muslim tumerekodi right, visa vingi sana zaidi ya mia mbili. Isi ikifika wakati wa jioni, wanaanza ku ku kuibia watu pesa, wanachapa watu na hata wengine wamekufa. Wamepiga watu wakipatikana kwa baa, wanachukua hatua kwa mikono yao. Na licha ya hapo, vilevile wanapeleka watu, wanakupeleka na nguvu, wakikushika kama uh, wanakuadhibu kwa so, hivyo visa vimezidi na watu wamelia sana na tumeona imekuwa ni tatizo moja kwa moja hususan hapa Mombasa. Ni sauti yake Francis Sauma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu. Utampata kwa kirefu zaidi katika wasaa wetu wa mahojiano. Rais wa Msumbiji Philip Nyusi siku ya Jumatano ametangaza kuongeza mwezi mmoja wa hali ya dharura iliyoanza tangu Aprili mosi kujaribu kupunguza kuenea kwa maambukizi ya ugonjwa wa korona. Chini ya hali ya dharura, harakati za watu ndani ya nchi zimezuiliwa, shule zimefungwa na hakuna wageni wanaoruhusiwa kuingia nchini humo. Na shirika la kazi duniani ILO linasema nusu ya wafanyakazi duniani wako hatarini kupoteza kazi zao kutokana na athari za maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Carol Korir, ikoje hii? Katika taarifa yake ILO imesema ina wasiwasi kuhusu mamilioni ya wafanyikazi watakaopoteza ajira zao kutokana na athari kubwa za kiuchumi zinazoendelea kushuhudiwa kutokana na virusi vya korona. ILO inasema wafanyikazi karibu bilioni moja na laki sita, ambao wako kwenye sekta zilizo rasmi, ambao ni karibu nusu ya nguvu kazi ya dunia, wako hatarini zaidi kupoteza ajira. Aidha, ripoti ya ILO imeongeza kuwa ajira zilizo rasmi zimekuwa zikichangia apa pakubwa maendeleo ya hasa nchi zinazoendelea, na kupoteza nguvu kazi hii kutasababisha athari kubwa. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11790 kilohertz, mita bendi 25. RFI, saa 12 dakika 37, afrika mashariki, bado unaendelea kukujuza kinachojiri ulimwenguni jioni hii. Wizara ya afya nchini Guinea Bissau imesema waziri mkuu Nuno Gomes na Biam amepima virusi vya korona na kukutwa na maambukizi pamoja na wajumbe watatu wa baraza lake la mawaziri. Na Biam, waziri wa mambo ya ndani Boche Kande na mawaziri wengine wawili waligunduliwa Jumanne na wamewekwa kwenye karantini, kila mmoja katika chumba chake kwenye hospitali moja katika mji mkuu Bissau. Serikali ya Nigeria imetangaza kufungua tena ofisi za serikali na benki kuanza Jumatatu. Kikosi cha kazi cha ofisi ya rais kinachopambana na virusi vya korona kimesema kufunguliwa tena ni sehemu ya kuwezeshwa kwa kuondoa vizuizi katika mji mkuu Abuja, mji wa kibiashara wa jimbo la Lagos na Ogun. Ofisi za serikali zitakuwa na wafanyikazi wa darasa la maalum kurudi katika awamu ya kwanza ili kuepusha nafasi za ofisi Afrika Kusini imebadilisha uamuzi wake wa kuruhusu uuzwaji wa sigara, wakati makataa ya kukabiliana na virusi vya korona ikitarajiwa kuondolewa mwezi ujao. Serikali ilikuwa imesema wavuta sigara wataweza kununua sigara kuanzia mwezi Mei mosi. Waziri wa utawala wa ushirikiano, Kosazana Dlamini Zuma, anayeongoza baraza la amri la kitaifa la virusi vya korona, amesema mazingatio ya kiafya yalishiriki katika uamuzi wa kudumisha marufuku. Tumia fursa ya kipindi hiki cha kutotembea ili kuwafunza watoto namna ya kutambua taarifa za uzushi. Uliza masuala haya manne: je, ni nani chanzo cha habari hii? Nani mlengwa? Nani mnufaika? Je, inatoka kwa chanzo cha kuaminika? Katika kipindi cha janga la Covid-19, uamini pekee vyanzo rasmi na vyombo vya habari vya kuaminika. Sambaza pekee habari zilizothibitishwa. Huu ni ujumbe wa UNESCO kwa ushirikiano na RFI. Nam na na saa 12 dakika 39 ni sawa na saa 11 dakika 39 hapo Kigali nchini Rwanda, ambapo tunasikika kupitia 91 9 FM. Uchumi wa mataifa ya Ulaya umeporomoka kwa asilimia 3.5 katika robo ya kwanza ya mwaka huu. Hii ikiwa ni hatua ya mwanzo kabisa kuonekana kutokana na athari za maambukizo ya virusi vya corona. Minslet ijai hali ikoje kwenye nchi za Ulaya? Kwa mujibu wa taasisi ya kiuchumi ya umoja huo, nchi za Ulaya zilianza kushuhudia hali mbaya tangu siku ya kwanza zilipotangaza makataa ya watu kutotoka nje na kuzuia shughuli za kiuchumi kuendelea kama njia ya kudhibiti maambukizi zaidi. Taasisi hii inasema ni mara ya kwanza kwa uchumi wa ukanda wa Ulaya kushuhudia athari kubwa tangu ilipoanza kukusanya takwimu za aina hii mwaka elfu moja kenda mia tisini na tano. Mkuu wa maswala ya uchumi wa umoja huo Paulo Gentiloni amesema takwimu hizi zinafaa kuwashtua viongozi wa ukanda kuchukua hatua za mapema kuidhinisha fedha zilizopendekezwa ili kunusuru uchumi wake wakati huu wa janga la korona. Wataalam wa uchumi wanaonya kuwa huenda hali ikawa mbaya zaidi ikiwa nchi hizo hazitapitisha mkakati mahususi wa kunusuru chumizao. Waziri wa michezo wa Ufaransa Roksana Maratianianu Alhamisi hii aliitaka ligi ya Ufaransa kumaliza msimu wa ligi daraja la kwanza na kukashifu vilabu vya mpira wa miguu na wachezaji kwa ukosefu wa huruma wakati huu wa janga la virusi vya korona. Nchi ya Marekani inasema chanjo yake dhidi ya virusi vya korona ya Remdesivir de ilionyesha ufanisi baada ya karibu asilimia 30 ya wagonjwa waliopewa chanjo hiyo kupona haraka ugonjwa huo. Anthony Fauci ni mshauri wa maswala ya afya wa ikulu ya Marekani. Yalikuwa ni majaribio ya kimataifa, siyo tu hapa Marekani, lakini pia yalihusisha mataifa kama Ujerumani na Norway, na tulichokuwa tunaangalia ni muda mgonjwa anaweza kupona na utafiti wetu unaonyesha kwamba Rendesevir inaonyesha matokeo chanya ya kupunguza muda wa watu kupona. Ni sauti yake Antoni Fochi, mshauri wa maswala ya afya wa ikulu ya Marekani. Korea Kusini, ambayo ni mmoja miongoni mwa nchi zilizokabiliwa na janga la virusi vya Korona, imeripoti hakuna kesi mpya leo alhamis ikiongeza matumaini ya kurudi tena kwa hali ya kawaida, kwani wanasayansi wa Marekani wamepongeza matokeo ya jaribio kuu la chanjo. Na bunge la Israel alhamis limeongezea tarehe ya mwisho iliyowekwa na mahakama kuu kwa serikali kuweka muswada unaoidhinisha matumizi kwenye matumizi yenye utata, shirika la usalama wa ndani kufuatilia maambukizi ya ugonjwa wa korona na msikilizaji, punde tutangazia, tutaelekea kwenye mahojiano na msikilizaji. Mashirika ya kutetea haki za binadamu barani Afrika yameonya kuhusu matumizi mabaya ya vyombo vya dola kukabiliana na raia, wakati wakitekeleza amri ya watu kutotoka nje ili kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Watetezi wa haki za binadamu wao wana mtazamo gani? Mwenzangu Minslet Ijaya amezungumza na Francis Sauma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadam kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. hii tunasema kwa lugha ya King'enge ama Kizungu, impunity ni ile tu, hakuna nidhamu kwa jeshi la polisi hapa Kenya. Tumeona hata watoto wadogo wakipigwa, wanawake wakichapwa pale Kenya Feri wakati wa ilianza mambo ya ya korona hii, walikuwa wakipiga watu kila kukicha. Kwa hivyo tunasema ni impunity ni kusudi tu na hakuna nidhamu katika jeshi la polisi la raia, licha kuwa hati yeye atakana atunzwe na kuangaliwa na polisi. Kuchangia kwake kama mtu amekosa, tuko na makoti tuko na seli kupeleka mtu andisia, apeleka kotini. Kwa hivyo sioni raia kama tunaweza mlaumu mtu wa kulaumu ni serikali na hususan na awakubwa wa polisi kuachilia, na pia kukipiwa na rais kuwa wanafanya kazi nzuri na wanaibia watu. Kwa hivyo imekuwa ni dhiki kwa raia na hatuwezi ona kuwa raia yeye amechangia chochote. Yeye haki yake ni atunzwe, akikosa kuna sheria na apelekwe mahakamani. Naam, nyinyi kama a, shirika labda tuangazie tu baadhi ya visa ambavyo mmeweza kuripoti wakati huu, tangu janga hili la korona liripotiwe. Tumeona visa ya kuua polisi, wameua tumepata, tumerekodi visa viwili Mombasa ya polisi kupiga wa watu wakati wa kafyu usiku, kama kule Ukunda kijana mmoja anaitwa Eric Ngede alichapwa, alipigwa kichwa, akafa. Vile vile pale feri walipiga watu, mmoja baada ya kama siku mbili akafa. Na tumeona pia wanawake wajawazito wametoa mimba, yani zimetoka mimba kwa nguvu, baada ya msongamano ama kuchapwa na polisi. Na watu wengi wanauguza majiraha majumbani, na wanaogopa kwenda ku, ku, ku, kushtaki. Na vile vile tumeona watu wamepelekwa post quarantine, wanapelekwa quarantine na nguvu, hata wewe kama si mgonjwa kwa kuadhibiwa na polisi. Kwa hivyo, visa ni vingi, wamedhulumiwa na wengine hata kupokonywa pesa. Tunaona visa vingine, polisi wanavunja maduka na kuibia watu ambao wanauza kwa maduka. Lakini kurekodi tu haitoshi na kuelekeza na kuku, kuku, kuku, kuambia hadhara ama kuambia umma kuwa hizi visa vinafanyika hivi, haitoshi. Tunataka tuone visa hivi vimepatiziwa moja kwa moja na shirika la IPOA na vilevile, wahusika serikali waangalie wale wote waliohusika wafikishwa mahakamani. Na labda tukimalizia, unafikiri nini kifanyike ili kuhakikisha kuwa nchi mbalimbali hazitumii janga hili la korona kama sababu ya kuwanyima raia wake haki za msingi? Ni lazima tuzingatie haki za kibinadamu, hata kama korona iko, lakini tuko na sheria na zile haki za kibinadamu msingi lazima ziwe. Kwa hivyo lazima serikali zote ziwajibike hususan serikali ya Kenya na serikali zile zingine ambao watu wanadhulumiwa kule haki zao za, haki za, za, za, za, za, za, za human rights lazima serikali hizi wafatizie na kuhakikisha kuwa wamesitisha watu wasiumizwe na haki zizingatiwe vilivyo. Ni sauti yake Francis Sauma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la mjini Mombasa nchini Kenya. Na sasa msikizaji, nimpe nafasi mwenzangu Carol Korir anakujia na makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe, msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Msikilizaji, mataifa mengi duniani yameanza kutangaza utaratibu wa namna yatakavyoanza kuondoa makataa zilizopo ambazo ziliwekwa kwa lengo ya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19. Je, unadhani huu ni muda mwafaka wa kufanya hivyo? Mimi ni Carol Corir. Karibu jina, anaitwa Victor B Mselabuye, anapatikana Geita nchini Tanzania. Mimi naona kwa sasa hivi mataifa mengi, sio muda wa kuondoa marufuku ya na kuendelea na shughuli zao kama kawaida, kwa sababu ugonjwa huu wa COVID-19 unaosababishwa na virusi vya korona bado unazidi kusambaa maeneo mengi. Sasa hivi tunaona baadhi ya nchi za Afrika Mashariki ikiwemo Tanzania zikiendelea kupata ongezeko kubwa la wagonjwa. Sasa ni vyema mataifa yaendelee kutii masharti ya kuendelea kupambana na virusi hivi vya korona kuliko kurejesha shughuli zao kama kawaida, kwa sababu ugonjwa huu ni hatari sana kuliko ugonjwa mwingine. Na itapendeza kama mataifa yote ulimwenguni yatakuwa yanashikamana mara kwa mara ili kuzidi kupambana na virusi hivi ambavyo vimekuwa vikiondosha wapendo wetu wengi duniani ambao ilikuwa ni tegemeo la leo na kesho katika dunia nzima. Mimi ni Eritieu Andrese Kaziga toka Kamanyola, DRC, Kivu ya Kusini. Mimi kwangu ninaona ni jambo la muhimu. Wasipokaa na kuangalia hili jambo, watu wata kufa sasa na njaa, sio tena kufa na ugonjwa wa korona, bali itakuwa kufa na njaa, kwa sababu kunakuwa janga la njaa ambalo tunaanza kuona hapa karibu, linaweza likaingia sasa hivi, na linaweza likaua watu wengi kuliko ugonjwa huu wa korona. Ni Erike Bilali kutoka Morogoro, Tanzania. mchango na maoni yangu, kwa kweli napenda kuchangia kuhusu hayo. Ni vema serikali ianze regeza na kuachililia mambo mengine, hata raia watoke nje kwa kutafuta riski, kwa maana watu wengi wanaishi wanapata kipato kwa kutoka, wanatafuta ili na wenyewe wanapata kipato kwa kuzidi kukulisha familia. Sasa kama hivi, kuna inchi zaidi ya mwezi miezi mi wili wako tu ndani hawatoke, waende kutumika kazi. Kwa kweli na asiri familia nyingi sana sanaul kutoka Mombasa, nikiwa hapa Juba South Kusini. E, kuhusu na hiyo hali ya kuwa watu nchi zengine zinataka kufungua makazi yao polepole, hiyo pole, ni sawa e, kwa sababu kila nchi inajijua yenyewe vile ambavyo imejipanga na vile ambavyo ilikuwa inapambana na, na virusi hivyo, lakini cha muhimu ni kila mtu hata nchi yako kama itakuwa imefungua muda wa huo na kukuruhusu utoke nje, ni kila mtu bado anatakana achukue tahadhari. Toka Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ni Ahana Fisi Mashukano, kwa sasa naishi Kamembe nchini Rwanda. Kwa sasa viongozi wetu neno walioizungumuza kweli ni, ku, ni kutusaidia. Waga wanatusaidia ila kutusaidia kwetu tusiseme nasi tunajiachilia hivyo hivyo kwani hii magonjwa inakuwa magonjwa mbaya, nasi ni lazima tuchukua azimio la kusaidia viongozi wetu wa Afrika hata nchi zingine kuangalia namna tunaweza kuvala kuvaa barakoa, labda tusitembee kwa mikusanyiko ya watu wengi hivyo hivyo. Kwa jina naitwa Filibert Jonasan Kenshambi, napatikana maeneo ya shamba Mreba, Kagera, Tanzania. Kuhusu masharti katika mapambano dhidi ya virusi vya Korona, kwa kweli kwa sasa sio muda mwafuka. Kwa sababu gani nasema hivi ni kwamba tunashuhudia maambukizi mapya, kwa kweli kila siku yanaongezeka. Kwa hiyo masharti yakilegezwa, kwa kweli itakuwa ni ni janga kwa kweli, tazidi kutuandama kwa sababu kama maambukizi mapya yanaendelea na na huko serikali au mataifa mengi nataka kuongeza yale masharti, kwa kweli tutazidi kuangamia na virusi vya corona. Ndisha ndege kutoka Luverizi Karafani, Uvira Jimboni, Kivu ya Kusini. Maoni yangu ni haya, wa rais kupunguza hizo shurti za kusipotoka nje. Kwa maoni yangu naona kama vile wanasaidia jamii kusudi watu wengi walikuwa nasumbuka sababu ya njaa na nje likuwa namalizia watu manyumba surtout ile shurti ya kutotoka nchi hivi mi naona sa vrema mungu asaidie gisi kufikia hao viongozi mpaka wakawaza hiyo swali la kupunguza masharti mimi ni Ondeonde Nkamba Malungu, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel, kutoka Mulonde kwa Manda, DRC. Kibinafsi mimi naweza nikasema, hapana usio muda mwafaka upande fulani, kwa sababu moja, ugonjwa bado upo na isitoshe, kuna baadhi ya masimu mbalimbali ugonjwa bado haujawafikia. Sasa tunapoondoa hii masharti ya kutoka nje na kufungua fun, mipaka, unaona itakuwa kama ni kama njia moja wapo ya kuendelea kusambaza ugonjwa kwa haraka sana, na pili naweza nikasema upande fulani ndio, kwa sababu ugumu wa maisha nao unachangia pakubwa sana. Serikali alipasha kutoa misaada kwa wananchi, hapo mimi naona itakuwa ni jambo la muhimu, ama itakuwa ni kama mojawapo wa kuendelea kudhibiti ugonjwa wao. Sasa tunakoelekea, sidhani sizani kama mambo yatakuwa mazuri. Asante msikilizaji kushiriki katika makala ya habari rafiki. Tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420 kwa majina mimi naitwa Januari Msabaha, napiga simu nikiwa Lusaka, Zambia. Mimi naweza kasema ya kwamba sahivi koronavairas hii itatuchanganya vichwa, na watakayoendekeza koronavairas watajikuta wamekufa masikini wa kutupa. Mimi ntashindwa kusema ya kwamba ni muda mwafaka au sio muda mwafaka. Kwa sababu gani? kuna mataifa ambayo koronavairas inapungua spidi na mataifa mengine koronavairas inazidi kuongezeka spidi wale ambao wanapunguza spidi wale wataomba, wale ambao spidi inaongezeka wataomba masharti yaongezeke. Kwa majina anaitwa Bienveni Ricardo kutoka ndani ya muji wa Kasindi Luberia, mashariki mwa DRC ndani ya tarafa la Beni. Mimi nadhani serikali hizo ambao ziliweza kutoa hiyo maagizo ya watu kuweza kubaki ndani ya manyumba zao kwa ajili ya kujikinga na kuweza kuepusha kusambaa kwa ugonjwa wa korona kama nchi hizo zilikuwa zikisaidia kuhudumia saa wananchi wake kwa chakula, kwa maji, nadhani hiyo si muda ambao wanaweza kuondoa uh, hiyo masharti ya kusema iti watu wanja asa kufanya kazi zao ngisiwezekanavyo, sababu ifo wajue kwanja hiyo watu kubaki nyumbani ilipunguza kwa kasi kuto uh, kutambaa kwa ugonjwa huo. Toka Kamanyola GRC Jimboni Kivu Kusini, naitwa Imani Classic, tokos kwangu. Mimi ningewaomba mataifa haya ambayo yameruhusu tayari watu watoke nje, yangezingatia uh, kusubiri ile hatua ambayo wizara ya afya ulimwenguni WHO itakamata na kuwaruhusu ya kwamba ugonjwa umeisha, kwa sababu ugonjwa bado hawajaudhibiti unaendelea kuja kwa kasi. Ndio kwa maana mimi ningewaomba watu wabaki manyumbani na ukushika tahadhari za afya. Kutoka dia si Kongo Uvira, ni Merci La Kolombe. Mtazamo wangu si vizuri kuanzisha shughuli hii kwa muda huu, kwa sababu maambukizi ya virusi corona, mpaka hivi kwa sasa inaelekea inaendelea kujitokeza siku baada ya siku. Kutoka Jara Kongo, Kivu ya Kuvila, naitwa kwa jina la Neville Robert. Government iruhusu watu waanze kutoka nje na kufunguliwa kwa shughuli mbalimbali ai za masomo mabar na inginezo, kwani serikali haina uwezo ya kusaidia wananchi kwa chakula ili wasitoke manyumbani kwao. Mimi kwa majina naitwa Murula Katwire medi tokapa Kamanyola Rubumba territory ya Walungu DR. Ona mipaka yote imefungwa. Sasa kwa nini watu wasitoke nje? Watu wanaweza kutoka nje ila wakiwa na shurti moja: kila mtu akiwa na leso puani. Patrick Matembo kutoka Goma mashariki mwa DRC. Nadhani kwa maoni yangu mimi, sio muda muafaka wa kusitisha makatazo kwa kuwa bado visa ni vingi kuliko uponyaji. Jina naitwa Ramboma Jasiri, napatikana hapa Afrika Kusini, ila mimi ni raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kivyangu ningeona ni bora tu warejeshe hali ya kawaida, ianze kurejea polepole polepole, hata wakisema watu weke gisi, tumekuwa tunabaki kwenye mazuizini ya kubakia ndani. Ndio mtangazaji, hapa Afrika Kusini hapa gisi tulivyo mpaka leo hivi tunazungumuza, wagonjwa bado wako wanaongezeka kuliko kupunguka, wanaongezeka Nikigeukia ujumbe ambao umetutumia kwenye ukurasa wa Facebook, Bosco Leblanc muda toka DRC unasema ni bora kuendelea na shughuli zetu hapa Kivu ya Kusini, hakuna maambukizi tena hapa, wagonjwa wetu wamepona kwani tuliomba sana Mungu. Masini Machumu, mjasiriamali mkubwa, Geita, Tanzania, unasema sio muda mwafaka, hasa hapa Afrika ya Mashariki. Kifufu Nsofeti, Kifufu ukiwa Msumbichi, unasema nadhani wao ndio wenye majibu, sio wengine. Tunawasikiliza watakavyoamua. Harela Sefuko, ukiwa Kampala, unasema mimi naona hizi nchi za Afrika pasipo kuungana, haitakuwa rahisi kupigana na uu ugonjwa, basi wakifungua, kila mtu aendelee kujichunga. Na Kapitu Omari, Kapitu wa Dar es Salaam, unasema inategemea na maambukizi yaliyopo kwa nchi husika. Kufikia hapo msikilizaji, tunatia kikomo makala Habari Rafiki. Usikose kuungana nasi tena kesho. Mimi ni Carol Korir. Naam, shukran sana Carol Korir. Ni kukumbushe msikilizaji, miongoni mwa yale ambayo tuliokuwa nayo ni pamoja na polisi mjini Arusha nchini Tanzania imemkamata mwanasheria maarufu wa kujitegemea kwa kumtuhumu kusambaza habari za uchochezi kuhusu virusi vya korona. Na katika kutamatisha kabisa matangazo yetu jioni ya leo, ni kuache na kibao hiki, Korona kibao, ambacho kimeimbwa na wanamuziki kutoka huko Ruchuru, wapenzi wa RFI kutoka DRC. Sote tujikinge na uwe ugonjwa wa korona, tujikaze tuushinde. Vijana, wasichana na wamama, tusiupuuzie na tuufatilie, ili tusiangamie. Watu wote tusikie, tuwasikilize pia viongozi, mambo wanayoyasema wazi wazi Ugonjwa wa korona ni hatari, watu wote tujikaza, tujikinge. Wengi wanasema wamedanganywa, eti ni maneno ya mechanganywa. Virusi vya korona si uongo jameni, tujikinge, ni hatari, korona, korona. Tujikinge kwa kuokoa maisha ye maisha yetu ye, Corona ina ua, yeah. Bila kujua, yeah. ilakucakuaya magonjwa ni mengi lakini corona korona mbae yeah. Ni kibao korona kutoka na muziki huko Rushuru mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kibao chao hicho ndicho kinakufikisha kwenye tamati ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ni moja miongoni mwa mafunzo ambayo amebeba wimbo huo, ambapo wameendelea kuhamasisha wananchi katika maeneo mbalimbali. Mimi naitwa Ali Bilali, matangazo haya alikuwa anasimamiwa na Imani Chali Makundi, ulimitango alikuwa ni polemi.