Ni saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika ya Kati ni saa 11 kamili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Ruben, nakumbuka Habari za jioni hapo ulipo, msikilizaji. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia hapa RFI Kiswahili ni pamoja na kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika cha kanusha madai ya Tanzania kwamba vifaa vya kupima korona vina hitilafu. Mtu mmoja amekufa na nyumba kadhaa kuharibiwa katika mafuriko makubwa wilayani Beni, mashariki mwa DRC. Nayo UN, Umoja wa Mataifa, yasema kuwa wahitaji msaada wa pesa kuyasaidia mataifa maskini yanayokabiliwa na janga la COVID-19. Habari kamili. Kiongozi wa kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika CDC, Daktari John Kenga Song amekanusha madai ya rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kuwa vifaa vinavyotumiwa kuwapima watu wanaoshukiwa kuwa na maambukizi ya virusi vya korona vina kasoro. Kengasong amesema kuwa vifaa hivyo vimethibitishwa na vinafanya kazi vizuri katika mataifa mengine ya bara la Afrika na kwingineko duniani. The tester... Vipimo vya taifa la Tanzania na mataifa mengine ya Afrika ni vipimo ambavyo vimedhibitishwa na tunajua vimekuwa vikifanya kazi vizuri sana, na tumekuwa tukitoa mafunzo kwa mataifa mbalimbali na kuwapa vifaa zaidi vya kufanya vipimo. Na kwa majuma na miezi kadhaa iliyopita, kadhalika tumesambaza vifaa vya kufanya vipimo kutoka taasisi ya Jack Ma ambavyo vimethibitishwa kwa salama COVID iliyo tanzania ni ile ile iliyo tunisia afrika kusini na kila mahali hivyo basi sharti tushirikiane na mataifa ya afrika pamoja na WHO ili tuaminike na jamii tanzania imeripoti visa 480 vya maambukizi ya korona Idadi iliyotangazwa wiki moja iliyopita huku kukiwa na maswali ni kwa nini hali ya maambukizi nchini humo haijatangazwa tena huku waziri wa afya Ummy Mwalimu akinukuliwa akisema hakuna takwimu zinazofichwa wiki hii mkuu wa maabara ya kitaifa katika nchi hiyo alisimamishwa kazi baada ya Rais Magufuli kutilia shaka namna ya upimaji huo Shirika la fedha duniani IMF limekubali kuitolea nchi ya Kenya mkopo wa shilingi bilioni 79.3 fedha ambazo zitasaidia nchi hiyo katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa COVID-19. Taarifa zinasema hiki ni kiwango kikubwa cha mkopo kwa taifa la Kenya kupokea kutoka kwa taasisi ya Bretton Woods katika miezi miwili iliyopita tangu corona virus kuripotiwa katika jiji kuu la Nairobi. Raia wa Ujerumani Bernard uh, uh, Glaser ambaye amekuwa akikabiliwa na madai ya kuwanyanyasa kimapenzi wasichana katika nchi ya Uganda na kuzuia jela amefariki dunia akiwa kizuizini hapo. Jana alikuwa mahakamani akiwa kwenye kitanda cha wagonjwa kutokana na maradhi ya saratani na kupewa dhamana ya kwenda kutibiwa nje ya nchi. Frank Baine ni msemaji wa idara ya mahakama nchini Uganda. Hata wakati wa kukamatwa kwake alikuwa anaugua saratani, na bila shaka, baada ya kukamatwa kwake bado alikuwa anaugua. Familia yake ya ubalozi wa Ujerumani na wadau wengine tayari wamefahamishwa, na mwili wake utashughulikiwa kwa mujibu wa maelekezo tutakaopewa na ubalozi wa Ujerumani. Sauti yake Frank Baine, msemaji wa idara ya mahakama nchini Uganda. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesema wanasiasa wa upinzani nchini humo wanajaribu kutumia nyakati hizi ngumu, wakati taifa hilo linakabiliwa na janga la korona, kujaribu kuchukua madaraka. Abi amewashutuma wanasiasa hao wanaojaribu kutumia njia zisizokuwa za kikatiba ili kutaka kuchukua madaraka kwa nguvu. Uchaguzi mkuu ulitarajiwa kufanyika mwezi Agosti, lakini kutokana na janga la korona ukaahirishwa. Dr. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Bungoma, magharibi mwa Kenya. amekuwa ni mwanademokrasia na hata amepata amekuwa mshindi wa tuzo la Nobel, kumaanisha kwamba yeye ni mtu mpenda amani, lakini wajua sasa i kwa sababu ya hali inayoibuka yeye pia lazima makucha yake aweze pia kuyaweka chini, yeye pia aweze kuonyesha ukali wake, ili atoe onyo kwa wale wapinzani wake wasimfanyie mzaa, yani wasione kwamba yeye hakumpatia demokrasia, kwa hivyo wao waone kwamba yeye ni mtu ambaye e, kila mmoja anaweza kumfanyia mzaa au mchezo. Mtazamo wake, Dkt. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mjini Bungoma, magharibi mwa Kenya. Maafisa wakuu wa serikali za mitaa katika maeneo yaliyo mbali kidogo na jiji la Kigali nchini Rwanda wamesema maporomoko yaliyosababishwa na mvua kubwa hapo jana Jumatano usiku yamesababisha vifo vya watu wasiopungua kumi na watatu katika wilaya mbili tofauti za Gankeke na Nyabihu kaskazini mwa Makar, kaskazini na magharibi mwa nchi ya Rwanda. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari hivi leo, mamlaka ya hali ya hewa katika nchi hiyo imesema hali ya wasiwasi imeendelea kutanda kwenye maeneo yaliyoathiriwa. Na kule DRC, mafuriko yamesababisha kuvunjika kwa kingo za mito mitano katika wilaya ya Beni, mashariki mwa nchi hiyo karibu na mpaka wa nchi hiyo nchi jirani ya Uganda, na hivyo kusababisha mashamba kujaa maji na kuharibika kwa nyumba zaidi ya mia moja na hamsini. Jean-Paul Kapitula ni kiongozi wa shirika la kiraia la um, wilayani Beni raia wetu wale ambao wana majengo eh, ama wana mashamba pembeni za mito ambayo inatokea kwenye mlima wa Ruenzori, kusudi tuweze kujikinga kwa madhara ambayo yanaweza kutokea kwa mafuriko, kwa uangalifu zaidi, na hasa zaidi tena, wale ambao wanaweza kuwa na manyumba ama majengo pembeni ya hiyo mito, waweze kujizuiza kubaki ndani ya manyumba hiyo kwa usi, kwa sasa usiku, kwa sababu hiyo imekuwa fundisho kwetu. Mafuriko yanakuwa na madhara sana. Mlima huu wa Ruenzori ambao unakuwa na zeluji unaweza kupata mafuriko. Jean Paul Kapitula, kiongozi wa shirika linalojihusisha na na hifadhi ya wananchi katika wilaya ya Beni, alipokuwa akizungumza na mwenzetu Ericson Luhembwe. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo msikilizaji, mashirika ya kiraia katika mkoa wa Maniema yamesema nyumba zaidi ya elfu tatu zimeharibiwa kabisa baada ya mvua uh, kunyesha tangu mwanzoni mwa mwezi uliopita katika maeneo ya Salamabila na Kabambare huko Manyema. Msemaji wa bunge la jimbo la Manyema, Tieri Badisungu, anasema nyumba zaidi ya elfu tatu zimezuliwa paa zao na kwamba hadi sasa ni vigumu kuipata hesabu kamili ya kaya zilizoathiriwa kwa kuwa mvua nyingi bado zinaendelea kushuhudiwa kwenye eneo hilo. Huu ni ujumbe kutoka, namna ya kupiga vita virusi vya korona. Tunapozungumza au kukohoa, tunasambaza virusi hivyo kupitia matone ya majimaji. Unapoweka mkono wako katika eneo lenye maambukizi au kugusa uso mara kadhaa kwa siku, basi virusi hivyo vinaweza kuingia ndani yetu kupitia mdomoni, puani na hata machoni. Mtu ambaye anatembea katika maeneo ya umma hata kama haonekani kuwa mgonjwa, anaweza kuambukiza watu watatu ambao pia wataambukiza watu wengine watatu na kusababisha janga hili kusambaa kwa kasi. Kunawa mikono mara kwa mara, kuzuia kikohozi kwa kiwiko cha mkono wako au kutumia tishu utakayoitupa, kukaa mbali wa angalau mita moja na mwenzako, kukaa nyumbani au kuepuka safari ambazo si lazima, unasaidia kuzuia maambukizi ya virusi wetu na kwa wengine. Pamoja tusimame kupiga vita virusi vya korona. Huu ni ujumbe kutoka Wizara ya Afya ya Ufaransa na RFI. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni, kama nakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, RFI. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika, CDC, kinasema kwa sasa maambukizi ya virusi vya corona yameongezeka na kufika zaidi ya watu elfu hamsini. Maelezo zaidi na Minlt Ijai. Bara la Afrika kwa sasa, kwa mujibu wa kituo hicho, kina wagonjwa 51698 huku waliofariki wakiwa ni 2012, na, na wengine zaidi ya elfu kumi na saba wamepona. Afrika Kusini ndilo taifa lenye wagonjwa wengi ambao sasa ni zaidi ya elfu saba ikifuatiwa na Misri, Moroko na Algeria ambayo ina vifo vya watu 476. Lesoto, taifa ambalo linapatikana kusini mwa bara la Afrika, ndiyo nchi pekee barani Afrika ambayo hadi sasa haijaripoti kisa hata kimoja cha korona. Ukanda wa Afrika magharibi ndiyo ulio na idadi kubwa ya maambukizi huku kukiwa na wasiwasi wa kuongezeka kwa maambukizi hayo duniani. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la afya duniani WHO, watu zaidi ya milioni tatu na laki saba wameambukizwa, huku wengine laki mbili elfu sitini na nne wakipoteza maisha. Waliopona ni milioni moja nukta mbili. Taarifa mwandishi wetu Minslet Ijai. Wataalamu wa afya katika mataifa ya magharibi wanasema itakuwa vigumu kuwahamasisha raia katika mataifa mengi ya bara la Afrika kukubali kupewa chanjo inayofaa katika kutibu ugonjwa wa korona, wakati huo kukiwa na kule kuenea kwa taarifa zinazopotosha watu, kwanza kuhusu uelewa wa ugonjwa wenyewe wa covid lakini pia dawa inayotibu wataalamu hawa wanasema, kumekuwa na majukwaa mengi na pia mitandao ya kijamii kama Facebook, WhatsApp na majukwaa mengine ambayo yamekuwa yakisambaza jumbe zinazoonyesha kuwa chanjo inayoandaliwa hivi karibuni kimataifa inalenga kuwaangamiza watu weusi. Mamluki kutoka jeshi la Urusi ambao wako karibu na rais Vladimir Putin wa Urusi wanaripotiwa kuhusika na vita vinavyoendelea nchini Libya. Wanadiplomasia wa Umoja wa Mataifa wanasema wapiganaji hao kutoka kundi la kijeshi la Wagner wamesema mamluki hao wanamsaidia kiongozi wa upinzani Khalifa Haftar, licha ya Urusi kukanusha madai hayo. Dr. Francis Onditi ni mtaalamu wa maswala ya usalama hapa. Anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Hii e, itakuwa ni vigumu hata kama huyo, uh, rais Iftar, uh, uh, anaweza chukua uongozi. Naweza kuambia kuamba, uh, ya kwamba hawezi akaongoza hata uh, hata mmoja, kwa sababu uh, vile viongozi ama wale uh, vikosi ambavyo vinapigwa vina motisha ama vinapewa uh, kutoka support na, kutokana na Amerika na nchi zingine za, za magharibi wataingilia kati na wataweza kukubali eh, kibaraka cha, uh, cha Urusi ama Putini. Kwa hivyo itakuwa tu ni vita tu, na ku, ku mageuzi baada ya mageuzi, hatutakuwa na uongozi thabiti katika njia ya Libya. Mtazamo wake Dr. Francis Onditi, mtaalamu wa maswala ya usalama ah, alipozungumza na mwenzangu uh, Benson Wakoli. Jeshi la Marekani limekiri kuipoteza ndege yake mmoja isiyokuwa na rubani aina ya drone mwishoni mwa mwezi Februari katika mji wa katikati mwa Niger wa Agadez. Maafisa wa jeshi hilo la Marekani siku ya Jumatatu waliripoti kutokea kwa itilafu za kiufundi katika mawasiliano wakati wa majaribio kwenye eneo la mbali, mwishoni mwa mwezi huo wa Februari. Umoja wa Mataifa unaomba msaada wa dola bilioni 4.7 kuyasaidia mataifa masikini katika kipindi hiki ambacho dunia inapambana na janga la corona. Maelezo zaidi na mwandishi wetu Victor Abuso. Huu ni wito mwingine wa Umoja wa Mataifa ambao hapo awali ulikuwa umeomba msaada mwingine wa dola bilioni 2 mwezi Machi. Mkuu wa tume inayoshughulikia misaada ya kibinadamu OCHA, Mark Loko, amesema fedha hizo zitakwenda kwa mataifa maskini yanayohitaji msaada wa haraka. Loko amesema kwamba iwapo hatua za haraka hazitochukuliwa, huenda kiwango cha njaa na umaskini kikaongezeka maradufu katika mataifa hayo. Mataifa ambayo yametajwa ni ishirini, hasa mengi barani Afrika na yale ambayo yanaelezwa kuwa katika hali mbaya sana na OCHA ni yale ambayo inashuhudia usalama mdogo kama Siria na Afghanistan. Taarifa mwandishi wetu, uh, Victor Abuso. Utafiti uliofanywa na wataalam wa maswala ya afya unasema uh, kuwa uh, utafiti huo unaonyesha kuwa watu weusi nchini Uingereza wako katika hatari ya kupoteza maisha kutokana na COVID-19 kuliko watu weupe na makabila mengine pia yamo kwenye hatari kubwa kulingana na data mpya zilizotolewa hivi leo Alhamis. Ripoti ya afisi ya takwimu za kitaifa nchini Uingereza inasema watu kutoka Bangladesh, Pakistan, India na makabila mchanganyiko pia wako katika hatari kubwa ya kupoteza maisha kutokana na ugonjwa huo wa virusi vya korona. Serikali ya Ujerumani Alhamisi hii imesema kuwa ni mapema mno kusema kwamba janga la korona litamalizika leo ama kesho, licha ya mataifa kadhaa kulegeza makataa ya kutotembea na kuwaruhusu watu kurudi katika maisha yao ya kawaida. Kauli hii imetolewa baada ya kiongozi wa Ujerumani Angela Merkel kutangaza kuwa mechi za Bundesliga zitaanza kuchezwa mwezi huu japo zitachezwa bila kuwepo kwa mashabiki. Naam, na sasa hivi punde tupate yaliyojiri magazetini. Karibu sana Benson Wakoli, habari yako? Niko salama sana bwana, nimekuona kabisa aku. Hali yangu ni nzuri. Naam, na kabla ya kwanza kazi niruhusu, mwanzo, yako, ni ruhusu mwanzo nitakasa mikono yangu takasa mikono yako, sije nikakuambukiza, na ndivyo hivyo nilivyoanza mimi <laughs> Moja kwa moja basi, ni kupashi ambayo yamechapishwa katika magazeti mbalimbali barani Afrika na vilevile vile katika rubaa za kimataifa. Naza na Daily Nation nchini Kenya, gazeti hili limechapisha taarifa kuhusu kuongezeka kwa idadi ya wagonjwa wa virusi vya korona. Na sasa maambukizi yamefikia watu 607 baada ya watu wengine 25 kuthibitishwa kuwa na virusi hivyo hii leo. Kaunti ya ufugaji Isiolo, lukumbuka staraji kuwa umefika huko, nitakufikisha baada. Umeniahidi, umeniahidi mambo mengi, nataka ni kufanya mtalii ah, baada ya corona, na nimeandika kwenye agenda. Kaunti ya Isiolo ni mojawapo, shauri yako <laughs> ni kaunti ya ufugaji na imeathirika sana leo baada ya kupatikana kuwa na ugonjwa anavyohitaji na maziwa ya mbuzi mbuzihuko Daily Monitor <laughs> <laughs> mm-hmm. Nchini Uganda limechapisha taarifa kuhusu madereva wa masafa marefu kuongeza, ama serikali ya Uganda inasema kuwa wao ndio wanaoendelea kuongeza idadi ya maambukizi katika taifa hilo, serikali sasa ikisema kuwa itaweka masharti makali sana kuhakikisha kuwa madereva wa masafa marefu hawasambazi virusi vya ugonjwa <laughs> wa korona na ili post la taifa hilo hilo la Uganda limechapisha taarifa kuhusu muuguzi mmoja ambaye alimsaidia mgonjwa kwa kumbeba aa, katika mgongo wake Bwana Likumbuka, kwa kilomita kilomita ngapi? kilomita tatu. hmm. kuhakisha kuwa anapata matibabu. Sasa muguzu huyu amepewa ile tuna kwa lugha ingine wanasema scholarship, ufadhili ambao no, sasa utam, naam utamwezesha yeye kupata masomo zaidi. Uh, vitendo kama hivi vya kikarimu siku zote huja <laughs> na maana yake bwana Lukumbuka ni kweli, ni kweli yatakiwa tuwe wakarimu. Nam, tukisonga mbele, gazeti la Eh, gazeti la Mwananchi samahani da Citizen la Tanzania limechapisha taarifa kuhusu uh, serikali kuwa na uwezo wa kuwapeleka majeshi yake katika mpaka wake na taifa la Msumbiji ili kuimarisha usalama eneo hilo. Hili ni kutokana kuzorota kwa usalama eneo hilo baada ya makundi ya waasi katika taifa la Msumbiji kuendelea kutekeleza vitendo vya ugaidi eneo hilo na kusababisha maafa ya watu. Sasa serikali ya taifa la Tanzania imepeleka majeshi yake katika mpaka na si mara ya kwanza vitendo hivyo vinashuhudiwa katika eneo hilo naam, lakini naamini hatua hii kidogo itapunguza uh, ukosefu wa usalama eneo hilo. Ni tukizidi eh, New Times la Rwanda limechapisha taarifa kuhusu uwezekano wa watu 55 kufariki dunia, bwana likumbuka, kutokana na mvua kubwa ambayo ilinyesha usiku wa hii leo uh, katika mikoa sita. Serikali inasema kuwa hili litakuwa baya zaidi na kuwataka wananchi ambao wanaishi katika nyanda za chini kupanda na kuishi katika nyanda za juu, maanake mvua itaendelea kunyesha. Ni tahadhari ambayo imetolewa na utabiri wa hali ya anga katika mataifa mengi ya barani Afrika. Kwa Rwanda pekee wamesikia watu kumi na watatu huko maeneo ya Gankeke na Nyabihu Namu, ni kaskazini magharibi mwa nchi ya Rwanda wamepoteza maisha na hadi wakati huu hali ya wasiwasi imetanda wasi kote katika maeneo hayo, hatari sana. Bwana Lukumbuka, iwacho la Burundi limechapisha taarifa kuhusu hatua ya Marekani kutangaza kulipa taifa hilo dola milioni moja ili kulisaidia kukabili virusi vya korona. <laughs> Na wakati huu nchi hiyo ikielekea kwenye uchaguzi, uh, tarehe ishirini mwezi mwezi huu naam. <laughs> Mwisho kabisa bwana alikumbuka, najua ile litakuguza moyo na litakushangaza utafiti ambao umechapishwa na gazeti la Telegraph la Uingereza. Bila shaka, unasema wanaume ambao wamepona virusi vya korona wawe waangalifu na wawe watulivu, wasishiriki tendo la ndoa, ngono, kwa maana hiyo, maana kuna uwezekano wakasambaza virusi hivyo kupitia njia hiyo ya ngono lakini mbona wanaume pekee ndio wamechaguliwa? Inaaminika wakati tendo <laughs> <indi facedigo> hilo linafanyika kati <Dude> <snacht> <susur> ya <şeyji> watu wawili, sitaki kuweka mawazo yangu. mm -hmm. Utafiti huu unasema kuwa mwanaume anawezekana wa kupitisha iende kwa mwanamke lakini si mwanamke apitishe ije kwa mwanaume. ini utafiti ambao umefanywa tutasubiri <laughs> vipimo zaidi vifanywe, bwana Lukumbuka, watu wengine wataendelea na utafiti huo, manake kwa kweli binafsi sijaelewa, kwa hivyo <laughs> sija <ilewa. Kwa> <laughs> na Lukumbuka, ni kweli ulivyosema, nimeshangaa <laughs> na asante sana Benson <laughs> Wakoli kwa habari hizo mbalimbali zilizochapishwa magazetini. Na hivi sasa, msikilizaji, nami nimpishe mwenzangu Emmanuel Makundi anakujia na makala ya jua haki zako. Msikilizaji, utafiti mpya wa kidunia umeonyesha kuwa hakuna usawa kati ya jamii na makampuni makubwa ya uwekezaji katika haki ya umiliki wa ardhi. Ripoti iliyotolewa na shirika mataifa, la kimataifa la World Resources Institute imeonyesha kuwepo ukiukwaji mkubwa wa sheria na haki za binadamu wakati makampuni haya yanapopewa ardhi na, na serikali kwa ajili ya uendelezwaji wa shughuli za kiuchumi. Utafiti umeenda mbali zaidi na kuonyesha kuwa jamii nyingi hazinufaiki kutokana na ardhi yao kuchukuliwa. Makala ya Jua Haki Zako jumaa hili itaangazia kwa kina ripoti hii, pamoja na kuzitazama haki za jamii wenyeji wa ardhi husika, kabla ya kuchukuliwa au kupewa makampuni kwa uwekezaji. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu kuanza makala haya. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Emmanuel Sule, mtafiti aliyehusika kwenye uchapishwaji wa ripoti hii, na alitaka kujua lengo la utafiti wenyewe. Kwa lengo letu hasa kwenye ule utafiti, na hii ni muhimu sana tuliangalia ni kwa namna gani ambayo jamii zinazomiliki ardhi hii au zinazotumia ardhi hii zinaweza kuwa na mfumo unaowezesha kuitambua ile ardhi, na hata inavyotaka kutwaliwa kwa matumizi yoyote ile, haki yao iwe inatambulika. Na tuna kusema haki za kumiliki ardhi, tunamaanisha vitu vingi kwenye ardhi. Watu hawatumii tu ardhi kwa ajili ya kujenga na kulima kwenye ardhi. Watu wanahitaji kupata maji wanahitaji kupata misitu, mazao ya misitu, misitu na vitu vingine. Kwa hiyo sisi hasa tuliangalia suala la ku, kuweza kupata ardhi, suala la kutumia ardhi na suala la kumilikia ardhi, hasa katika makundi hayo mawili ya wanavijiji na makampuni. Na tumezingatia haya kwa sababu katika miaka ya elfu mbili hasa elfu mbili na sita elfu mbili na nane elfu mbili na tisa kulikuwa na wimbi kubwa la makampuni kuja kutoa ardhi kwa ajili ya uwekezaji mkubwa. Kwa sasa hivi hali zao zikoje, ukizingatia mahitaji muhimu ambayo yanatokana na umiliki wa ardhi kwa Tanzania? Tuseme, ukiangalia jamii nyingi za Afrika hata dunia kwa ujumla, Tanzania tumepiga hatua kubwa sana. Jamii za Kitanzania, ukiacha na jamii chache katika maeneo chache, zina zina uhuru wa kutumia ardhi yao na zina uhuru wa kudai haki ya fidia, na hii inatokana na sheria ya msingi, sheria ya vijiji ya mwaka wa tisini na tisa. Kwa hiyo ile sheria inawapa inawapa uhuru wa kuamua namna ya kutumia ardhi yao, na ukifuatilia sana, utaona katika tafiti yetu tumegundua kwamba asilimia themanini na tano ya vijiji vyote Tanzania kwanza, vile vina, vina vyeti vyao vinavyotambulisha kwamba ardhi yao wanaimiliki kihalali mipaka yao imepimwa, imehakikiwa, hawana ugomvi na vijiji vya jirani, na pia wilaya imetambua hivyo. Na wengine asilimia kumi na tatu mpaka wameenda mbali zaidi, wamefanya mipango endelevu ya ardhi yao, japo hiyo mipango mengine ina, ina, na kasoro kadha wa kadha, lakini kimsingi, Tanzania tumepiga hatua. Ukiangalia sasa e, mara baada ya kuja wawekezaji, hali imekuwaje? Na wananchi hawa wananemeka kwa kiwango gani na ardhi yao mara baada ya kuchukuliwa na wawekezaji, hilo sasa la uwekezaji lina majibu ya aina mbili. Moja la msingi ni kwamba tutambue ni uwekezaji wa aina gani. Kuna uwekezaji katika maeneo ya ardhi ambapo wanavijiji wamewezeshwa kulima mazao yao wenyewe, na mwekezaji labda anatumia mbinu zake, kiwanda alicho nacho, wanavijiji wanauza mazao, wale walioko pembeni ya kiwanda. Hawa wanavijiji kwa namna moja au nyingine sio kwa asilimia mia moja, kwa namna moja au nyingine wamefaidika. Lakini kwenye maeneo mengine huu uh, uwekezaji umekuwa tuseme, imekuwa ni dhama, yaani umeleta shida, kwa maana ya kwamba watu wamepoteza ardhi yao, mwekezaji amechukua ardhi na huu uwekezaji wenyewe haujatekelezwa. Nitoe mfano mmoja wa kampuni iliyoko kule Kilwa, ilikuwa inaitwa kampuni ya kampuni iliyotoka nchini Uholanzi. Hiyo kampuni imechukua hekta elfu thelathini na nne ya vijiji katika wilaya ya Kilwa wamechukua ardhi yao, wakapewa hati miliki ya miaka tisini na tisa, lakini hamna kitu chochote walichokifanya zaidi ya kuanza kujenga mitambo ya mwanzo na kukata miti na wakayavuna na wakayauza Ulaya na wameishia. Na ukiangalia kitu kikubwa sana katika kasoro kubwa sana ambayo sisi tumegundua katika utafiti ni kwamba wanavijiji wanapotoa ardhi yao ile fidia wanayolipwa ni ndogo sana. Nini mapendekezo yenu baada ya utafiti huu kuhusu jamii isiyotambulika? Kitu kikubwa ambacho utafiti huu unasisitiza, sio kwa Tanzania peke yake, lakini kwa Tanzania, kitu kikubwa ambacho tumependekeza ni kwamba ardhi ya vijiji hasa vile ambavyo wameshapewa vyeti vyao, yaani vile vi vijiji, kwanza viheshimiwe, mipaka yao iheshimiwe, isivunjwevunjwe. Unajua sisi, siasa inaingia sana kwenye hii kitu na nashukuru kwamba waziri wa ardhi, waziri mkuu na tume ya mipango ya ardhi wameiona hii kama ni tatizo, kwamba vile vijiji vyote ambavyo vimepewa vyeti vyao viheshimiwe, visigawanywe visi tena, kwa sababu kishagawanywa ule mpango wa ardhi, kile cheti cha ardhi hakifanyi kazi tena, inabidi mwanze kupanga upya. Kwa hiyo ile sisi tunaona ni changamoto na inaleta shida, na hilo ni jambo la kwanza. Jambo la pili tumeona kuna shida katika kutatua migogoro inayotokana na ugawaji wa vijiji na pia mipaka. Uainishaji wa mipaka ya ardhi, ni miongozo iliyopo haieleweki vizuri, inaleta shida, watu wanaenda kwa haraka. Ah, Tanzania tumejitahidi sana kwamba gharama zetu kidogo ni chache. Msikilizaji, baada ya kumsikia Emmanuel Sule kutoka shirika mataifa la kimataifa la Resources Institute lililotoa ripoti kuhusu ugombezi wa ardhi kati ya jamii na makampuni nimezungumza na Dr. Eliamani Laletaika, mwanasheria na mtaalamu wa mazingira na jamii asili, akiwa jijini Arusha nchini Tanzania. Na hapa anaeleza mtazamo wake wa kisheria kuhusu haki za wenyeji. Sasa kimsingi sheria za kimataifa zinatambua haki za indigenous communities kumiliki ardhi yao na kutumia kwa rasilimali au kwa shughuli za kimaisha, ama livelihoods ambazo zinaendana na culture yao. Hapa Tanzania tumekuwa kuanzia mwaka elfu moja mia tisa tisini na tisa na kitu kinaitwa customary land tenure, ni certificate inayotoa haki ya kumiliki ardhi kibila. E, hii ilitegemewa kwamba basi ingetoa mwanya mkubwa kwa wananchi ama indigenous communities. E, kwa bahati mbaya sana, e, utekelezaji wa sheria huu unasuasua kwa kiasi kikubwa. Vyeti hivyo vya umiliki ardhi ya kibila vinatolewa kwa kuwa na ukiritima mkubwa sana. Tunashuhudia kwamba nchi nyingi hivi sasa zinakimbia ama zinakimbilia kupata maendeleo ya kiuchumi na kijamii na ardhi onekana kuwa rasilimali muhimu sana ambayo inatumiwa na watu wengi, na makampuni mengi yanataka, na serikali pia inataka kuwa na ardhi kwa ajili ya uwekezaji. Ipi njia bora ya kuchukua ardhi za wenyeji kwa ajili ya shughuli za kiuchumi? Kwanza niseme kwamba hakuna sababu ya kuchukua ardhi ya wenyeji, iko sababu ya kuweka ubia, kuwa partners. E, badala ya kusema tu tunatoa ardhi hii kwa ajili ya maendeleo. Maendeleo maana yake nini? Uh, maendeleo sio maendeleo ya vitu, ni maendeleo ya watu kama alivyosema Mwalimu Nyerere. Kwa hiyo njia sahihi inayokuwa recommended na, na, na Benki ya Dunia pamoja na, na, na mashirika makubwa benki yanayoogopa eh, hali hii ya kuwakandamiza zaidi, eh, wametoa mwongozo kwamba basi kama ni kwenye kijiji kijiji hicho kiwe na eh, um, umia na pia wawe na prior informed consent kwamba eh, wameelezwa kwa, kwa kirefu kwamba ardhi hii inachukuliwa kwa sababu moja mbili tatu, na pale ambapo kuna eh, eh, overriding, eh, eh, public interest, kama serikali kweli inalenga ina, ina, ina, ina kufanya kitu ambacho ni cha kijumuia kama vile kujenga shule wanaweza wakachukua ardhi ya mtu yoyote eh, lakini mtu huyo awe compensated. Wito wako ni nini kwa serikali za hapa barani Afrika uh, wanapotaka kutumia ama kuchukua ardhi ya wenyeji ama kwenye vijiji kwa ajili ya uwekezaji na kuwapa hati makampuni ambayo yanakuja kuwekeza katika mataifa yao, wito wangu kwa serikali zote za Afrika ni kugundua kwamba hakuna nchi e, yenye jamii zilizofanana. E, hata kule Ulaya na Marekani ziko jamii ambazo ziko nyuma kidogo kimaendeleo, na ni kazi ya serikali kulinda watu wa ngazi zote. Kwa hiyo serikali iwe na sheria ambazo zinalinda eh, ardhi ya jamii zilizoko pembezoni kwa nguvu nyingi sana, ili basi isiwe kama eneo eh, lao ni kwa hiyo hilo ni la kwanza, kwamba serikali isiweke tu eh, eh, interest katika kutoa ardhi, lakini iweke pia interest eh, kulinda eh, haki za binadamu na kulinda jamii zilizoko pembezoni, yani indigenous people. Msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndiyo natia nanga ya makala ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili. Shukran kwa mwenzangu Stephen Mumbi na Dr. Eliamani Lalitaika kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala haya ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami juma lijalo kwenye makala nyingine. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ben, nakumbuka. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika chakanusha madai ya Tanzania kwamba vifaa vya kupima korona vina hitilafu. Mtu mmoja amekufa na nyumba kadhaa kuharibiwa katika mafuriko makubwa wilayani Beni mashariki mwa DRC. Nao Umoja wa Ulaya wahitaji dola bilioni 4.7 za Marekani kuyasaidia mataifa masikini yanayokabiliwa na, na janga la korona. Habari kamili. <clears throat> Kiongozi wa kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika CDC, Daktari John Nkengasong amekanusha madai ya rais wa Tanzania John Magufuli kuwa vifaa vinavyotumiwa kuwapima watu wanaoshukiwa kuwa na maambukizi ya virusi vya korona vina itilafu. <clears throat> Kingasong amesema kuwa vifaa hivyo vimethibitishwa vimethibi na vinafanya kazi vizuri katika mataifa mengine ya bara la Afrika na kwingineko duniani The vipimo vya taifa la Tanzania na mataifa mengine ya Afrika ni vipimo ambavyo vimedhibitishwa na tunajua vimekuwa vikifanya kazi vizuri sana and, um, na tumekuwa tukitoa mafunzo kwa mataifa mbalimbali mbali na kuwapa vifaa zaidi vya kufanya, vya kufanya vipimo. Na kwa majuma na miezi kadhaa iliyopita, kadhalika tumesambaza vifaa vya kufanya vipimo also, kutoka taasisi ya Jack Ma ambavyo vimethibitishwa kwa salama. COVID iliyo Tanzania ni ile ile iliyo Tunisia, Afrika Kusini na kila mahali. Hivyo basi sharti tushirikiane na mataifa ya Afrika pamoja na WHO ili tuaminike na jamii. Tanzania imeripoti visa 480 vya maambukizi ya korona. Idadi iliyotangazwa wiki moja iliyopita huku kukiwa na maswali ni kwa nini hali ya maambukizi nchini humo haijatangazwa tena, huku waziri wa afya Umi Mwalimu akinukuliwa akisema hakuna takwimu zinazofichwa. Wiki hii mkuu wa maabara ya kitaifa huko Tanzania alisimamishwa kazi baada ya Rais Magufuli kutilia shaka namna ya upimaji. Kule nchini Kenya, idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona katika nchi hiyo imeongezeka na kufikia 607 baada ya watu wengine 25 kuambukizwa kwa saa 24 zilizopita, lakini idadi ya watu waliopona sasa ni 197 Jiji la Nairobi limeripoti visa kumi na saba huku kaunti za Mombasa, Isiolo, Mombasa na Nakuru zikiripoti kisa kimoja. Serikali nchini humo imewazuia watu kutoka katika mitaa ya Isli jijini Nairobi na Old Town mjini Mombasa kutoondoka kutoka makwao kwa muda wa wiki mbili zijazo. Wizara ya afya nchini Uganda hivi leo imethibitisha kesi mbili mpya za wagonjwa wanaosemekana kuambukizwa na virusi vya corona, na hivyo kufanya jumla ya kesi mia moja zilizothibitishwa na COVID-19 nchini humo. Taarifa zinasema kesi hizo mbili ni madereva wa lori kutoka Kenya ambao waliingia nchini Uganda kupitia mpaka wa Malaba mashariki mwa Uganda, mmoja akiwa ni raia wa Kenya huku mwingine akiwa ni raia kutoka Eritrea. Tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, msikilizaji. Tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia haki za binadamu inasema kwa kipindi cha mwezi Machi mwaka huu, nchi ya DRC imeshuhudia visa 681 vya ukiukwaji wa haki za binadamu, hasa eneo la mashariki mwa nchi hiyo, kutokana na wingi wa makundi ya waasi. Mbali na makundi ya waasi, maafisa wa usalama wameshutumiwa kwa kuhusika katika asilimia 42 ya visa hivyo vya ukiukwaji wa haki za binadamu kwenye nchi hiyo. Omari Kavota ni rais wa shirika la kutetea haki za binadamu la Sepado lenye makao yake mjini Beni mashariki mwa DRC. E, takwimu ambayo imetangazwa na Umoja wa Mataifa ni ya sahihi, na kando na hivi vikundi vya waasi na vikundi vya kigaidi, Umoja wa Mataifa imeonyesha kuwa uh, katika taasisi ya, ya polisi na jeshi kuna pia vitendo ambavyo vinashuhudiwa. tunafikiri ya kuwa ni lazima, uh, tu, uh, ni lazima ripoti hii ichukuliwe kwa makini ingawa sio uh, tu kutangaza tu ripoti kuonyesha vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu lakini jitihada na ziko zinasuasua kuweza kubadili hali ya mambo. Mtazamo wake Omari Kavota, rais wa shirika la Sepado huko Beni. Tukisalia nchini DRC, mafuriko yamesababisha kuvunjika kwa kingo za mito mitano katika wilaya ya Beni mashariki mwa Kongo karibu na mpaka wa nchi jirani ya Uganda na hivyo kusababisha mashamba kadhaa kujaa maji na kuharibika kwa nyumba zaidi ya 150. Jean-Paul Kapitula ni kiongozi wa shirika la kiraia linalowalinda raia katika wilaya hiyo. Raia wetu wale ambao wana majengo eh, ama wana mashamba pembeni za mito ambayo inatokea kwenye mlima wa Ruenzori, kusudi tuweze kujikinga kwa madhara ambayo yanaweza kutokea kwa mafuriko. Kuwa uangalifu zaidi, na hasa zaidi tena wale ambao wanaweza kuwa na manyumba ama majengo pembeni ya hiyo mito, waweze kujizuiza kubaki ndani ya manyumba hii kwa, kwa saa za usiku, kwa sababu hiyo imekuwa fundisho kwetu. Mafuriko yanakuwa na madhara sana. Mafuriko muda wote. Ni sauti yake Jean Paul Kapitula, kiongozi wa shirika analowalinda raia katika wilaya ya Beni, pale alipozungumza na mwenzetu wa Beni Eriksson Luhembwe. Maafisa wakuu wa serikali za mitaa katika maeneo yaliyo mbali kidogo na jiji la Kigali nchini Rwanda wamesema maporomoko yaliyosababishwa na mvua kubwa hapo jana Jumatano usiku yamesababisha vifo vya watu wasiopungua kumi na watatu katika wilaya mbili tofauti za Gankenke na Nyabihu kaskazini magharibi mwa Rwanda. Na taarifa kutoka huko Addis Ababa, Ethiopia, zinasema kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo, Abiy Ahmed, amesema wanasiasa wa upinzani katika nchi hiyo wanajaribu kutumia nyakati hizi ngumu wakati taifa hilo linakabilia, linakabiliana na janga la korona kujaribu kuchukua madaraka. Abi amewashutumu wanasiasa hao wanaojaribu kutumia njia zisizokuwa za kikatiba kutaka kuchukua madaraka kwa nguvu. D Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Bungoma, magharibi mwa Kenya. Amekuwa ni mwanademokrasia na hata amepata Nobel, amekuwa mshindi wa tuzo la Nobel, kumaanisha kwamba yeye ni mtu mpenda amani, lakini wajua sasa i kwa sababu ya hali inayoibuka, yeye pia lazima makucha yake aweze kuyaweka chini, yeye pia aweze kuonyesha ukali wake, ili atoe onyo kwa wale wapinzani wake wasimfanyie mzaa, yaani wasione kwamba yeye hakumpatia demokrasia. Kwa hivyo wao waone kwamba yeye ni mtu ambaye e, kila mmoja anaweza kumfanyia mzaa au mchezo. Msikilizaji, unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio, RFI Pure Radio, kwenye simu yako ya kiganjani, na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16, ikiwemo lugha adimu ya Kiswahili. Application hii ni bure unaendelea kusikiliza matangazo ya e jioni yanakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Kwa upande wa muda wa msikilizaji, ni saa 12 na dakika 38 huko Ngara nchini Tanzania. Wakati ni saa 11 dakika 38 huko Minova mashariki mwa DRC. Waziri mkuu, uh, kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika, CDC inasema kwa sasa maambukizi ya virusi vya corona yameongezeka na kufika zaidi ya watu elfu hamsini. Maelezo zaidi na Mslet Ijai. Bara la Afrika kwa sasa, kwa mujibu wa kituo hicho, kina wagonjwa 51698 huku waliofariki wakiwa ni 2012 na, na wengine zaidi ya 17000 wamepona. Afrika Kusini ndilo taifa lenye wagonjwa wengi ambao sasa ni zaidi ya 7000 ikifuatiwa na Misri, Moroko na Algeria ambayo ina vifo vya watu 476. Lesoto, taifa ambalo linapatikana kusini mwa bara la Afrika, ndiyo nchi pekee barani Afrika ambayo hadi sasa haijaripoti kisa hata kimoja cha korona. Ukanda wa Afrika Magharibi ndiyo ulio na idadi kubwa ya maambukizi, huku kukiwa na wasiwasi wa kuongezeka kwa maambukizi hayo duniani. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la afya duniani, WHO, watu zaidi ya milioni tatu na laki saba wameambukizwa huku wengine laki mbili Wataalam wa afya katika mataifa ya magharibi wanasema itakuwa vigumu kuhamasisha raia katika mataifa mengi ya bara la Afrika kukubali kupewa chanjo ile ambayo wamesema huenda inaletwa ili kuweza kuangamiza watu weusi barani Afrika. Jeshi la Marekani limekiri kuipoteza ndege yake moja isiyokuwa na rubani katika eneo la katikati mwa Niger huko Agadez. Umoja wa Mataifa unaomba msaada wa dola bilioni 4.7 kuyasaidia mataifa masikini duniani katika kipindi hiki ambacho dunia inapambana na janga la korona. Maelezo zaidi na mwandishi wetu Victor Abuso. Huu ni wito mwingine wa Umoja wa Mataifa ambao hapo awali ulikuwa umeomba msaada mwingine wa dola bilioni 2 mwezi Machi. Mkuu wa tume inayoshughulikia misaada ya kibinadamu OCHA Mark Loco amesema fedha hizo zitakwenda kwa mataifa maskini yanayohitaji msaada wa haraka. Loco amesema kwamba iwapo hatua za haraka hazitochukuliwa, huenda kiwango cha njaa na umaskini kikaongezeka maradufu katika mataifa hayo. Mataifa ambayo yametajwa ni ishirini hasa mengi barani afrika na yale ambayo yanaelezwa kuwa katika hali mbaya sana na ocha ni yale ambayo inashuhudia usalama mdogo kama siria na afghanistan rais wa ufaransa emmanuel macron hivi leo ameahidi ameadhimisha miaka mitatu tangu alipochaguliwa kuwa rais wa taifa hilo mei 7 mwaka wa 2017 taarifa ya ikulu ya champs elysee jijini paris inasema pamoja na pongezi nyingi zilizotolewa hivi leo kwa serikali ya nchi ya nchi yake, miaka mitatu hii inayosherehekewa katika kipindi ambacho taifa hilo limegubikwa na changamoto nyingi za kiusalama, lakini pia janga la kimataifa la coronavirus ambalo limesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu ishirini na watano nchini humo. Wabunge nchini Israeli wameidhinisha uundwaji wa wa serikali ya pamoja kati ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu na mpinzani wake Beni Gans. Wabunge nchini Iraq wameidhinisha serikali mpya yenye idadi kubwa ya mawaziri iliyopendekezwa na waziri mkuu Mustafa Al-Kadimi ikiwemo wizara muhimu za ulinzi yandani, na ile ya mambo ya ndani na hivyo kumaliza mkwamo wa kisiasa kwenye nchi hiyo. Msikilizaji, ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na mbili huko maeneo ya Isili jijini Nairobi nchini Kenya. Wakati ni saa kumi na moja dakika arobaini na mbili maeneo ya ya Ngengere jijini Butembo mashariki mwa DRC na sasa ni wasaa wa mahojiano. Moja ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili ni huko DRC ambako tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia maswala ya haki za binadamu inasema kipindi cha mwezi mmoja tu katika mwaka huu nchi ya DRC imeshuhudia visa 681 vya ukiukaji wa haki za binadamu. Mwenzangu Benson Wakoli amezungumza na Omari Kavota, ni rais wa shirika la SEPADO mashariki mwa nchi hiyo. Ripoti hii sharti iwe sahihi, sababu ukizingatia hali ya mambo ilivyo, makundi ya waasi ambayo inapatikana hususan mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ambayo inaendesha visa vya mauaji, uporaji, unyanyasaji na vingine vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu itaonyesha kuwa kweli, e, takwimu ambayo imetangazwa na Umoja wa Mataifa ni ya sahihi. Na kando na hivi vikundi vya waasi na vikundi vya kigaidi, Umoja wa Mataifa imeonyesha kuwa uh, katika taasisi ya, ya polisi na jeshi kuna pia vitendo ambavyo vinashuhudiwa. Tunafikiri ya kuwa ni lazima, uh, tu, uh, ni lazima ripoti hii ichukuliwe kwa makini, ingawa sio tu uh, kutangaza tu ripoti kuonyesha vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu, lakini jitihada na ziko zinasuasua, kuweza kubadili hali ya mambo. Naam, na, na bwana Kavota, umoja wa mataifa kwa saa muda sasa umekuwa na mazoea ya kushutumu hali ya haki za binadamu kukiukwa huko DRC. Nyinyi kama mashirika ya kutetea haki za binadamu, mnafanya nini kulinda haki za raia hapo DRC? Sisi kama mashirika ya kupiganisha yaani ya ku, Uh, ya kutetea haki za binadamu kazi ambayo tunayo ni kwa, ni kuweza kuhimiza viongozi wazingatie eh, hali ilivyo na mabadiliko yaweze kufanyika, hivi kuhusu masuala ambayo yani huu kazi wa haki za binadamu ambao unaendeshwa na, na makundi ya waasi. MONUSCO pia ina jukumu kupitia uh, jeshi lake kutokomeza hayo makundi ya waasi sababu makundi ya waasi ndiyo, ukiona takwimu yenyewe ndiyo yenyewe imeshuhusishwa kabisa uh, sana na ukiukaji wa haki za binadamu, na mara kwa mara. Bwana Kavota, kukitokea kauli kama hizi, serikali imekuwa ikinukuliwa ikisema kuwa itajitahidi kwa upande wake kuhakikisha kuwa haki za binadamu zinaboreshwa. Kwako kwa huu, unahisi hili limeafikiwa? kwa kweli, uh, ni mchakato kwa sasa. Tuna waziri wa haki za binadamu ambaye E, anaonyesha kuwa makini kuzingatia uh, malalamiko yote ambayo ina, ina, inatolewa, zidi ya kuboresha haki ya binadamu. Kuna mabadiliko na hayo mabadiliko hayawezi kufika wakati mja, ila tunaomba ni jitihada zaidi upande wa serikali, upande wa jeshi, upande wa sheria, sababu, vyombo vya sheria, sababu ni kupitia vyombo hivyo ndipo haki za binadamu zinaweza kuheshimika. Upande wa MONUSCO tunasema sio tu kwa kufanya ripoti ndiko inaweza kuona kama inafanya kazi, nayo upande wake itumie vyombo vyake e, vya dola hasa hiyo jeshi e, ambayo inapatikana huku, ili kwamba makundi haya ya waasi itokomezwe na ukiukaji wa haki za binadamu upande wa makundi ya kijeshi iweze kupungua ni sauti yake Omar Kavota, rais wa shirika la kutetea haki za binadamu la Sepado, akihojiwa na mwenzangu Benson Wakoli namna. Sasa nimpishe mwenzangu Minslet Ijai anakujia na makala habari rafiki <mulia> Nakukaribisha msikilizaji katika makala ya habari rafiki hii leo ambapo tunaangazia watabiri wa hali ya hewa kuonya kuhusu mvua kubwa inayotarajiwa kunyesha katika mataifa ya Afrika Mashariki na Kati. Je, wewe binafsi umechukua tahadhari gani ili kujilinda? Karibu sana, tuambatane kwa pamoja hadi tamati. Nam, kwa majina anaitwa Abdulaidinovich Garde Mapesa wa Uvira Mlongo JRC na kwa sasa niko kijijini Luvungi. Maoni yangu ilikuwa ni kusema mvua ambayo imenyesha huyu mwaka ni mvua ambayo watu duniani wakuwa wanatarajia ama Afrika, kwa sababu tulikuwa tunapuuzia wakati wataalamu wa mambo walikuwa natuambia mambo, tunayapuuzia leo hatari ambayo imetokea, watu wamepoteza vitu vingi na hatujui mpaka kwa sasa, kama sisi hapa Uvira hatujui mpaka kwa sasa tukio ambalo litatokea pombele, hatujui, kwa sababu watu wanaishi kwa sasa kwenye masomo, kwenye makanisa, hatujui. Kwa majina naitwa Cedric Kiche kutoka Moba Port jimboni Tanganyika, DRC. Upande wangu mimi, naona serikali yakamatia tu, kwa sababu hii e, janga linatukuta la mafuriko linauwa watu wengi sana, na mafa zinapita sana. Kwa hiyo serikali itukamatia tu, kwa sababu Afrika ya Kati na Mashariki ndiko kunakotokea janga hili. Asante sana. Jambo RF Kiswahili, kwa majina ni Frange kutoka nchini Kongo, jijini Kasindi. Onyo langu kuhusu mafuriko yanayopitika inaomba wakaaji ambao wanahusika na mafuriko haya na ya kupitia na mvua inayonyesha wapate uongozi wa serikali isi navyo waonya toke kwenye mito hii inayoendelea kufurika kupitia na mvua inayonyesha. Mimi kwa majina naitwa Murula Kat tire medi toka pa Kamanyola, Rubumba, teritwari ya Walungu, DRC City Kivu. kuhusu ili mbo hii ni atua nzuri ila, sasa mvua kabisa inakuwa ikinyesha sana na inabomwa manyumba zaidi kama vile hapa kwetu Kamanyola nako hiyo eh, janga ya mvua imeonekana hapa, lakini tungeomba serikali ijumuike juu ya jambo hilo eh, ipate ku ue, tafutia wakaaji manafasi zingine ambazo wanaweza kuhamia ili gisi watapata zingine nafasi wanaweza kujenga manyumba za kwao. Habari RFI Kiswahili, Samuel Agaba, Kampala, Uganda. Kwa kweli tuko chini ya tishio la momonyoko kwa sababu ya mvua kubwa inayotarajiwa hasa katika mkoa wa maziwa makubwa bado sijachukua hatua za kibinafsi, lakini itakuwa bora ikiwa idadi ya watu, haswa wale ambao wanaishi karibu na visima vya maji, kufikiria kusonga mbali na vile visima ili e, wasichukue hatari nyingi, lakini pia pamoja na msaada wa serikali, kuanzishwa kwa mpango wa kudhibiti mmomonyoko wa maji itakuwa hatua kubwa katika mpama, mapambano dhidi ya tishio hili. Asante sana. Naitwa Nunda Lenga Drefson, nikiwa hapa jijini Congo, katika mti wa mtaa wa uh, tarafa la Fizi. Naposema kwa ajili ya huo hasari za mvua, tujitahidi kujengajenga fasi ambazo isizoweza kutoka mnyomonyoko wa ardhi au uh, mvua ikaweza kuharibu. Hilo tu ambalo inaweza nikaongea. Ninasalimu watangazaji wote wa RFI Kiswahili pamoja na wafuasi wake wote. Mimi ni Josias Bigirimana nikiwa Bujumbura, Burundi. Ndiyo wataalamu waliweza kutabiri mvua ambayo itaonyesha kwenye nchi hizi za Afrika Mashariki, pakiwemo Burundi. Sasa tahadhari yenyewe tunaweza kuchukua ni kwamba watu ambao wanakaa bondeni, labda wakawa wanaona mvua inakuja kwa wingi, wawe makini, naweze kukimbia haraka kabla mvua haijaongezeka na tuangelea vizuri. Kuna wakati mvua inakuja kwa wingi kabisa, hata milima yenyewe inaporoboka. Basi ni kuomba Mungu azidi kusaidia na kuweza kulinda watu wake kabisa, kama si hivyo, mambo yatakuwa magumu sana na Mungu haziti kutusaidia. Mjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise nikiwa Uvira DRC. Kwa maoni yangu, mvua zimeharibu vitu vingi hapa kwetu Uvira, manyumba zimebomoka, watu wamekufa. Tahadhari ambayo tunachukua ni ku, ni kuhakikisha ya kwamba tumeondoka maeneo hatari, maeneo ambayo maji yanapita ya na, na wakati mvua inanyesha, tunatoka tuna, nje katika manyumba yetu, tunabaki nje ili mvua isitusumbue tena. Wakati mvua inaisha, tunarudi manyumbani. Asante msikilizaji kushiriki katika makala ya habari rafiki, tutumie ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Kutoka Kamanyola, DRC, jimboni Kivu Kusini, naitwa Imani Classic. Kwangu mimi, kuhusu mafuriko ambayo analeka kushuhudiwa siku baada ya siku katika baadhi ya nchi ya Afrika. Ningeomba serikali za Afrika zingilie swali hili kati kwa sababu hata mujimboni Kivu Kusini katika nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watu wanakufa kupitia mafuriko. Ndio kwa maana ningeomba njia za maji zifunguliwe na watu nao waache kujenga karibu na mto. Unakuta watu wanajenga karibu na maji ambapo maji yatakuwa na vimba inafika kwenye manyumba na inaua watu. Ndio kwa maana serikali ingejitahidi kuanza kuweka sheria nyingi ya kuwaambia wale watu ambao wanajenga karibu na mito wazogei kabisa mbali na serikali ijengee maji achii maji njia yake. E, maji kija inakuta kabisa njia ya maji iko wazi, kwa sababu maji kija inakuta njia inafungwa njio. Kwa maana e, maji inakosa fasi ya kupita, naenda kutafutia njia naenda hata kufika kwenye nyumba za watu. Hasa naitwa ha, Fazili Mbinga, kutoka DRC, kivya kusini, Uvira. Nilitaka kuchangia maoni leo ya leo yeah. hii dili ya kujikinga na mvua kali inabidi watu wachukue tahadhari. Sasa vile hapa Uvira kama mvua inaanza nyesha, lazima ukuwe makini, unaamuka unaangalia mahali ya mvua gisi ipo, kwa sababu kibaki ndani, pengine ni mvua ya pepo inaweza kaharibisha manyumba, inaangusha manyumba, unajikuta na wewe umeangukiwa katika janga hilo. Ni vizuri kama mvua inanyesha usiku, unaamuka unajilinda mwenyewe. Asante sana RFI Kiswahili. Naitwa Malango Seze letre aparasetamole kutoka Lweba, tarafani Fizi, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wataalamu wanayosema ni kweli, dalili zinazoonyesha ni kwamba kutakuwa hali ya mvua sana mwaka huu na imeshaanza kuonyesha vile, sababu nyumba mbalimbali zimeshaanza kubomoka mito mbalimbali kujaa na kuua watu, kwa hiyo wangeweza kufanya chochote kile kinachohitajika, ili tuweze kujua jinsi ya kuweza kupunguza mvua hizo na kujua jinsi ya kuweza kuepukana na dalili hizo za mvua kuwa kuwa nyingi. Ifakara, Morogoro. Eh, kuhusu maagizo ya watabiri wa hali ya hewa kudai kwamba mvua makao itakuwa nyingi na kwetu mvua ni nyingi. Tahadhari ninayoichukua ni kuweka mazingira, kutengeneza mitalo katika mazingira yangu nayo yanayonizunguka, na kuwa muda wote kukaa karibu na familia, kukaa mazingira nyumbani, ili hata kama itatokea tatizo lolote niweze kulitatua na kuepusha maafa maeneo <coughs> yangu ya nyumbani. Mimi ni <coughs> Profesa Alphonse Kitimba toka jiji Ndolera, DRC. Kama tunavyofahamu, miji mkubwa katika Afrika ya kati na mashariki zilijengwa pembezoni na bahari na kwenye ziwa. Mvua zimeshaanza na mafuta tayari imesha haribu kimono wangu ni kwa serikali kusaidia watu kuipa maji njia kuijengea vizuri pia na kutoa sheria ambayo itazuia watu kujenga hovyohovyo na mita kadhaa pembezoni mwa bahari au kwenye mbavu ya maji. Mimi naona hiyo ndiyo tahadhari ambayo inayopaa kikweli. Asante sana RFI nashukuru. Na kwa sasa, msikilizaji, nisome baadhi ya maoni yako kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Nianze na Vincent JJ Kaji, kijana mpole kutoka Tanzania, unasema unachukua tahadhari kwa kuhama katika maeneo ya mabondeni. Mimwani Kenneth wa Kishanje, Bukoba, Tanzania, unasema wewe binafsi unafuata maelekezo yaliyotolewa na mamlaka husika, mfano kuhama mabondeni. Kataya Mwenge wa Kirungu Ngala, DRC, unasema njia ya kujikinga na athari ya mvua ni moja tu, tuepuke kuishi katika sehemu ya chemichemi chemi ya maji, kando ya maziwa na kandokando kando ya mitoni mikubwa. Celestine Vital toka Goma mashariki mwa DRC unasema tahadhari muhimu ni serikali zetu kuingilia kati, kwa mfano kutoa elimu kwa raia ikiwemo kuelimisha watu kutojenga kiholela. Eric Chibale toka Baraka DRC jimboni Kivu ya kusini unasema ungependa kuambia watu wanaoishi karibu na mto waanze kuhama ili wasije wakaathirika na maporomoko na mafuriko kama inavyoshuhudiwa katika mji wa Uvira. Kaputa Kipimo Jean wa Kasenge, Moba, DRC unaomba wakaazi wanaoishi kando ya mito wawe makini sana. Joseph Kataya Abubakar wa DRC, Moba Kakera, ni vyema tukajitahidi kufuata onyo tunayopewa na wakuu na viongozi. Na msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo kwa leo. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kuchangia katika makala ya leo kwenye ukurasa wetu wa Facebook na pia kututumia ujumbe wako wa sauti. Kutoka hapa studioni, mimi ni Minslet Ijai. Nam, asante sana Minslt. Msikilizaji, miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuletea jioni hii ni pamoja na kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa katika bara la Afrika chakanusha madai ya Tanzania kwamba vifaa vya kupima korona vina hitilafu. Mtu mmoja afariki dunia huko wilayani Ben, Beni, mashariki mwa DRC, katika mafuriko. Mwisho wa habari. Kwa heri kutoka Nairobi. Nam na mna, sasa nakujia na kibao hiki magnetic na vijana kutoka Uganda. Hey, people, are you na vijana kutoka Uganda Radio and Weasel, Good Life, huko Uganda. Msikizaji, ndio hivyo nami, natamatisha matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, usimamize matangazo haya Victor Abuso, mitamboni Paul Emil Bahizi. Asante sana msikilizaji kwa muda wako, na kwa heri kutoka Nairobi, nchini Kenya. Hivi punde utajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa. RFI, habari zinaendelea.