Ni saa 12 kamili hapa jijini Nairobi, nchini Kenya. Wakati ni saa 11 kamili jijini Bujumbura, nchini Burundi. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Benson Wakoli. Baada ya taarifa ambazo tumekuandalia katika matangazo ya jioni ya leo, ni pamoja na idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya yafikia watu 1962 Sekta ya utalii kutengewa fedha zaidi, wakati huu taifa la Botswana likilegeza makataa ya watu kutembea. Na makataa ya watu kutembea nchini Marekani yatolewa, huku maandamano dhidi ya kifo cha George Floyd yakiendelea. Ni kukaribisha sana kwa matangazo ya leo, Mei 31 mwaka 2020. Idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya imefikia watu 1962 baada ya visa vipya 74 kudhibitishwa hii leo. Katibu wa maswala ya afya nchini humo Rashid Aman ameongeza kuwa wagonjwa wengine 14 wamepona. Aidha, Aman amewataka raia kuendelea kuzingatia maagizo yanayotolewa na serikali. Idadi ya maambukizi bado ipo juu. Ni lazima tuwe na wasiwasi kama taifa. Kuongezeka kwa idadi kila siku kunapaswa kutuonyesha kuwa tunafaa kuzingatia mbinu za kuudhibiti. Kwa mara nyingine, pongezi zetu, sure well zetu ni kwa hudumu wanaofanya kazi usiku na mchana kuhakikisha watu wetu wanatibiwa. Tumepoteza mgonjwa mwingine kutoka Kayole kwa ugonjwa huu, sasa tuna vifo 64. Rambirambi zetu ni kwa familia yaliyefariki. Sauti yake Rashid Aman, katibu katika wizara ya afya nchini Kenya. Nchini Uganda, taifa hilo limethibitisha visa 84 vipya vya maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19, taifa hilo sasa likiwa na jumla ya visa 413 vya maambukizi. Kati ya visa hivyo 50 ni vya madereva malori, huku 3 viwili vikiwa vya watu waliotangamana nao. Taifa la Rwanda limethibitisha kifo chake cha kwanza kilichotokana na virusi vya korona. Wizara ya Afya imesema mgonjwa huyo alikuwa dereva wa lori aliyekuwa anaishi katika taifa jirani na alifariki akipokea matibabu katika kituo kimoja cha matibabu ya covid-19. Rwanda imesajili visa 359 vya maambukizi ya ugonjwa wa covid-19 huku watu 250 wakitibiwa na kupona. Wanaharakati wa mashirika ya kiraia nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo wameanza kuhamasisha raia kuhusiana na maambukizi ya virusi vya korona hasa baada ya idadi ya maambukizi katika taifa hilo kufikia watu elfu tatu. Hii ni hatua ambayo imeafikiwa baada ya kubainika kuwa raia wengi wa taifa hilo hawaamini kuwa kuna maambukizi ya virusi vya korona. Tukisalia pale DRC, ni kwa meya wa jiji la Beni katika jamhuri ya demokrasia ya Kongo, Nyonyi banakwa ameachishwa kazi kwa muda na gavana wa Kivu Kaskazini kwa madai ya kutoa taarifa za kupotosha kwa vyombo vya habari kuhusu hali ya usalama eneo hilo. Kwa mujibu wa gavana Kali Zanzu, Nyonyi alikiuka maadili ya afisa wa utumishi wa umma. Sudan imeagiza balozi wa Ethiopia kutoa maelezo kuhusiana na shambulizi la mpakani eneo la Gadarafi iliyotekelezwa na waasi wa Ethiopia na kusababisha kifo cha mwanajeshi mmoja na raia kadhaa wa Sudan. Msemaji wa jeshi la Sudan, Muhamed Al Hassan, amelaumu shambulizi hilo akidai lilifadhiliwa na serikali ya Ethiopia. Haya yanajiri wakati Ethiopia ikilaumu kauli ya Sudan ikitaka tatizo hilo kusuluhishwa kupitia njia ya kidiplomasia. Serikali ya Ethiopia imethibitisha visa vya maambukizi ya virusi vya korona kupita watu elfu moja na kufikisha na samahani na kifo cha mtu mmoja. Hata hivyo, serikali imesema watu mia mbili na nane wamepona virusi hivyo huku watu wane wakifariki, wakati huu taifa hilo likilenga kuongeza idadi ya vipimo vinavyofanyika kwa siku. Watu sita wamefariki baada ya basi walilokuwa wakisafiri ya nalo kukanyaga bomu na lilokuwa limetegwa ardhini karibu na jiji la Mogadishu nchini Somalia. Farha Hassan, kamanda wa polisi wa jiji la Mogadishu, amesema huenda idadi ya vifo ikaongezeka kutokana na majeraha mabaya waliopata. Mansura Unapopokea ushauri kutoka kwa mtaalamu dhidi ya virusi vya korona, tafadhali kumbuka, mtaalamu anaweza kuwa hayuko sahihi. Njia moja ya kudanganya habari ni kutumia mtaalamu asiye sahihi ili kuongeza uaminifu kwenye ujumbe. Katika kipindi cha janga la COVID-19, uamini pekee vyanzo rasmi vya habari na vyombo vya habari vya kuaminika. Changia pekee habari zilizothibitishwa. Huu ni ujumbe kutoka shirika la UNESCO kwa ushirikiano na RF. Matangazo haya unayapata moja kwa moja kutoka hapa jijini Nairobi, nchini Kenya. Ukiwa Mbakasi nchini Kenya, unatupata kupitia masafa ya 89.9. Wafuasi wa rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo wanasubiri kurejea kwake katika taifa hilo wakati taifa hilo likijiandaa kwa uchaguzi. Mahakama ya ICC juma lilopita liliondoa makataa ya Bagbo kusafiri. Wafuasi wake wakisema kuwa wako tayari kumlaki kiongozi huyo wa zamani. Taifa la Nigeria limesajili visa 533 vya maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 wakatuta idadi ya maambukizi katika taifa hilo ikikaribia watu 10,000. Jiji la Lagos limesajili visa 4755 ya maambukizi huku lile la Kano na Abuja yakisajili 9166 mtawalia. Haya, Nigeria, wakati raia 268 wa Nigeria wakirejea katika taifa hilo jana kutoka mataifa mengine kupitia usaidizi wa serikali. Sekta utali mbele oboswana, ya utalii itapata kipaumbele katika harakati za kufufua uchumi wa Boswana wakati huu serikali imeanza kulegeza masharti yaliyowekwa kudhibiti virusi vya korona, imesema taarifa kutoka kwa afisi ya rais. Taarifa hiyo pia imesema shule zitafunguliwa kuanzia kesho, raia wakitakiwa kuvaa barakoa wakati wote. Wakati huu Afrika Kusini ikijitayarisha kwa awamu ya pili ya mlipuko wa virusi vya korona, serikali ya taifa hilo imeyataka mataifa mengi barani Afrika kuwekeza zaidi katika sekta ya afya, ili kuepuka vifo zaidi RFI. Tukizidi na matangazo haya msikilizaji, makataa ya watu kutembea imetolewa katika majimbo kadhaa nchini Marekani, ikiwa ni juhudi za kujaribu kuzuia vurugu ambazo zimetokana na polisi kumuua Mmarekani mweusi George Floyd. Hata hivyo, raia wengi wamekaidi makataa hayo, huku wengi wakionekana nje, ambapo maduka mengi yameporwa, magari kuharibiwa, huku polisi wakijaribu kutuliza hali wakurushia waandamanaji vitoa machozi. Indonesia hii leo msikilizaji, imesajili vifo 700 vya, vya watu waliofariki kutokana na ugonjwa wa korona, idadi ya maambukizi nayo ikifikia watu 26473. Amrad Yariot, afisa kutoka wizara ya afya, amesema zaidi ya watu 293 nao wamepona virusi hivyo vya korona. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Dominic Raab amesema serikali iko makini wakati huu ikilegeza makataa ya watu kutembea, huku akishtumwa wanaosema Uingereza imeharikisha kulegeza masharti hayo. Raab amesema serikali inaamini wakati huu ikiendelea kulegeza masharti ya watu kutembea. China leo imedhibitisha visa viwili vya maambukizi ya virusi vya korona. Wawili hao walikuwa kati ya abiria waliokuwa ndani ya ndege iliyokuwa inatoka Ujerumani. Wizara ya afya imesema wawili hao hawakuwa na dalili zozote za kuugua hadi pale walipofanyiwa vipimo. Hii unayosikiza msikilizaji, ni Radio France International. Matangazo haya nayo tunayatangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Kenya na Nairobi. Tufuate kwenye mitandao yetu ya Twitter na Facebook ambapo ni RFI Kiswahili. Ni saa 12 na dakika 9 zikielekea dakika 10, na ni wakati sasa wa kupata makala changu chako changu changu naye Ali Bilali. Jina langu ni Ali Bilali, na hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Karibu katika makala haya ya Changu Chako Chako Changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone, na muziki. Hii leo makala Changu Chako Chako Changu nakuletea historia ya shirika la Umoja wa Mataifa ama UN. Umoja wa Mataifa, UN ni shirika la kimataifa la nchi 193 na ilichukua nafasi ya Ligi ya Mataifa. Baada ya kupitishwa kwa mkataba wa Umoja wa Mataifa Juni 26 mwaka 1945, na nchi 51, na mkataba huo ulianza kufanya kazi rasmi Oktoba 24 mwaka 1945. Malengo ya msingi ya shirika ni matengenezo ya amani na usalama wa kimataifa, ili kutimiza, inalenga ulinzi wa haki za binadamu utoaji wa misaada kibinadamu, maendeleo endelevu na dhamana ya sheria ya kimataifa. Mkataba unafafanua viungo sita vikuu: mkutano mkuu, baraza la usalama, baraza la uchumi na jamii, halmashauri ya usimamizi, mahakama kimataifa ya haki na sekretarieti. Mfumo wa Umoja wa Mataifa unahusisha zaidi mipango, fedha, taaluma maalum na yenye kuhusiana. Lugha sita rasmi ndizo zinazotumiwa kwenye Umoja wa Mataifa, ikiwa ni pamoja na Kiingereza, Kiarabu, Kispanish, Kifaransa, Kimandarin na Kirusi, lakini Kiingereza na Kifaransa ndiyo lugha za kazi. Tangu mwaka 2017 katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ni Antonio Guterres, ambaye ni raia wa Ureno. Kabla ya Umoja wa Mataifa, mashirika mengine ya kimataifa yalifanya kazi kwa ajili ya amani duniani. Utekelezaji wa umoja wa bunge ulioanzishwa mwaka wa 1889 na na ofisi ya amani ya kimataifa iliyoanzishwa mwaka 1891 ilichangia kuanzishwa kwa mahakama kuu ya usuluhishi, mahakama ya Heg mwaka 1899, baada ya vita wanaunga mkono kuundwa kwa Shirika la Kazi la Kimataifa na Ligi ya Mataifa. Umoja wa Mataifa ulianzishwa rasmi huko San Francisco mnamo Oktoba 24, 1945 na kuthibitishwa kwa mkataba wa Umoja wa Mataifa, inaleta mataifa pamoja ili kuzuia migogoro ya silaha na kujilinda yenyewe kutokana na vurugu ya vita vya kwanza na vya pili vya dunia ambavyo mara mbili katika nafasi ya maisha ya kibinadamu imesababisha maumivu yasiyo ya kawaida kwa wanadamu makao makuu ya muda ya umoja wa mataifa yalikuwa huko london nchini uingereza na mkutano mkuu wa baraza la usalama hukutana huko kwa mara ya kwanza mnamo januari mwaka 1946 na februari mosi trygve lie wa nchini sweden akawa katibu mkuu wa kwanza wa umoja wa mataifa azimio la kwanza lililopitishwa januari 24 Ilihusiana na ugunduzi wa atomi. Mkutano mkuu ukapendekeza kuondokana kabisa na matumizi ya kijeshi na badala yake kuendeleza matumizi ya kiraia. Mgogoro wa Israel na Palestina ndiyo ilikuwa mojawapo ya masuala makuu ya kwanza ya shirika hilo Mnamo mwaka 1946 uhamisho wa mamlaka ya utawala wa Uingereza kutoka Palestina hadi Umoja wa Mataifa, na hivyo ukafanya kazi ya kwanza ya waangalizi wa shirika hilo kwa kutuma mpatanishi Folk Bernadotte huko nchini Palestina, lakini mwaka mmoja baadaye aliuawa kwa kupigwa risasi jijini Jerusalem Septemba 1947, na nafasi yake ikachukuliwa na Ralph Bunch. Mwezi uliofuata mkutano mkuu ukaamua mpango wa kuigawa Palestina, mpango ambao hata hivyo ulikataliwa na mataifa ya Kiarabu. Vita vya kwanza vya Israel na mataifa ya Kiarabu viliibuka baada ya kutangazwa kwa uhuru wa Israel na vilimalizika tu baada ya kufikia makubaliano ya kusitishwa vita kati ya Israel na mataifa ya Kiarabu Januari 7 mwaka 1949, chini ya usimamizi wa Ralph Bunche. Uhusishaji huo ukatoa nafasi ya kutumwa kwa kikosi cha kwanza kabisa cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani kilichotumwa mwaka huo wa 1949. Baada ya hapo Umoja wa Mataifa ulipitia changamoto nyingi kuhusu nchi wanachama hususan Marekani na Urusi, ambazo zilionekana kuvutana hasa katika kupitisha azimio kadhaa za umoja huo. na tangu kuundwa kwake Juni 26 mwaka 1945 Umoja wa Mataifa umeongozwa kwanza kabisa na Gladwin Jeb kutoka nchini Uingereza, ambaye aliongoza tarehe 25 Aprili mwaka 1900 hadi tarehe 24 Oktoba mwaka 1996. Na baadaye akaja Tagivli raia wa Norway ambaye aliongoza kuanzia Februari mbili, mwaka 1946 hadi Novemba 10 mwaka 1952. Baadaye akaja Dag Hammarskjöld raia wa Sweden ambaye aliongoza kuanzia tarehe 10 Aprili mwaka 1955 hadi Septemba 18 mwaka 1961. Baadaye akaja kaja U Thant ambaye ni raia kutoka Birmania, aliongoza tangu Novemba 30 1961, hadi Disemba 31 1971. Kurt Waldem, raia wa Austria, aliongoza kuanzia Januari mosi 1972, hadi Disemba 31 mwaka 1981. Mwingine ni Javier Perez de Kuela, raia huyu kutoka nchini Peru, ambaye aliongoza tuanzia Januari mosi mwaka 1982 hadi Disemba 31 1991. Akaja Butros Butros Gali, ambaye alikuwa ni raia wa kwanza kutoka Afrika kuongoza Umoja wa Mataifa, ambaye aliongoza kuanzia Januari mosi mwaka 1992 hadi Disemba 31 mwaka 1996 na, na ambaye aliongoza kwa muhula mmoja pekee. Butros Butros Gali alifuatiwa na raia mwingine kutoka Afrika, Kofi Annan ambaye ni kutoka Ghana, ambaye aliongoza kuanzia Januari mosi 1997 hadi Disemba 31 2006 Alifuatiwa na Ban Kimun, raia kutoka nchini Korea Kusini ambaye aliongoza kuanzia Januari mosi mwaka 2007 hadi Disemba 31 mwaka 2016. Na, na sasa Umoja wa Mataifa unaongozwa na Antonio Guterres, raia wa Ureno Tudu. Na sasa tuelekewe kwenye kipengele cha utamaduni. Hivi leo tuzungumzie kuhusiana na tatizo ambalo limekuwa likishuhudiwa katika baadhi ya familia hapa barani Afrika na hata huko Ulaya, na ambapo simu imekuwa chanzo kikubwa cha mizozo katika familia. Unafikiri ni sahihi mwanaume kuangalia kilichomo ndani ya simu ya mkewe, au nafikiri mwanamke hivyo hivyo, ni sahihi kuangalia yaliyomo ndani ya simu ya mumewe? Ni Josias Bigirimana nikiwa Bujumbura, Burundi. Natoa jambo kwa watangazaji wote wa RFI ya Kiswahili pamoja na wafuasi wake mahali popote mulipo. Mungu awabariki. Yani kwa upande wangu, mi naweza kusema kwamba mmoja au mwingine kutumia simu ya mwenzie kwa kuwa wanakuwa ni mwili mmoja, na kati yao kunakuwa kitu kinaitwa upendo. Yaani kama ni mwili mmoja, yaani mmoja anaruhusiwa kuweza kuchukua simu ya mwenzie na kuweza kuitumia. Wale ambao unakuta labda anaogopa mwenzie kuchukua simu ile na anaweka ufunguo ambao, kwa kuweza kuingia, inakuwa shida maana yake ni kumshakia, anakuwa na shida fulani, maisha yao yanakuwa na mashaka, uyule anakuwa na tatizo, labda hamwaminie mwenzie kabisa, amwaminie na chanzo cha kutokumwamini, na inakuwa inatokana na jinsi wanavyoishi pamoja, labda jinsi anavyomjua, jinsi anavyotembea nje, jinsi anavyoongea na watu wengine, au jinsi anakuwa namsikia wakati anapigiwa simu na wengine, mambo wanayoongea yale yote anasababisha, anaweza kumshakia au maisha ambayo alikuwa anakutana nayo, najua aliwahi kuishi awali. Hayo yote anaweza kusababisha anamshakia. Lakini sasa vizuri, watu kama wanakaa pamoja, kama ni mume na mke asimzuie simu amuache kabisa, aweze kuingia ndani a awe, akipenda awe, aweza taa kusoma message, akipenda, kama ni kuangalia video kama kusoma kama ni kusoma haina shida, lakini sasa yeye anakuwa na hadabu aweze kujibu message ambayo si ya kwake. Anasubiri tu mewe aweze kujibu au awe, mkewe, mkewe aweze kujibu kama kabisa inamuhusu mwenyewe. Asante sana bwana Ali Bilali. Ndio kwa mtazamo wangu kuhusu mzozo ambao unajitokeza ndani ya mafamilia mengi kuhusu utumiaji wa simu. Kwa kweli mimi kwa maoni yangu ni sahihi, ni sahihi kabisa mume au mke kutumia simu ya mzio, maana kwangu mimi sioni hofu yoyote, maana kwanza Bibilia inasema wote eh, wawili ni mwili mmoja, na kwa kuwa wote wawili ni mwili mmoja E, sioni e, tatizo gani au sioni shaka gani ambayo anaweza tuma au wawili wasitumie e, simu moja au mmoja asitumie simu ya mwingine, au labda ikuwe e, wanajikuta wanashakiana au hawana uaminifu ndani yao. Lakini mimi kwa maoni yangu wote wawili kabisa wanapashwa wanapashwa kila mmoja kutumia simu ya mwingine bila tatizo lolote. Asante sana. Asante sana mwandishi wa habari wa makala ya changu changu changu chako chang chang, ndio kuhusu na maada iliyoko mezani, kuhusu na mizozo nayo endelea kuripotiwa ndani ya mafamilia mbalimbali pia na manyumba, kuhusu tu na simu. Ndio, kwa upande wangu simu ndio ni, ni vizuri kuwa kwa watu wote, ikiwa muke ama mume wote waona simu. Kwa sababu gani? Ya kupashana tu habari sasa ikifikia ile swala mnauliza ni vizuri kupekua simu ya mwenzie ndiyo, Biblia inasema mtawala wa vyote katika nyumba ni mwanaume, yaani bwana. Sasa kwa, pat, kupiti, kupa, kwa upande wa simu ni vizuri mume aeko na fursa yote ili akupekua simu ya mke wake, kwa sababu yeye ndio aliyemtoa mke wake kwa wazazi wake. Haiko mwa, mwanamke ndio alimtoa mume kwa, kwa mzazi wake? Hapana, ile mume iko na ruhusa yote ya kupekua simu muda wote ya mke wake. Sasa kwa upande wa mwanamke, yeye an, anapekua simu ya mume wake kwa ruhusa ya, ya mume wake. Hataweza kupekua simu simu ya mume wake bila ruhusa. Hapana, ile mimi naikataa mume mwanamke yeye anapekua simu ya bwana yake mpaka pale anapopewa ruhusa. Kwa nyumba tu ile yanakuwa na heshima, yanakuwa na heshima kwa watu wawili, ndio vile navyofaa. Mwanamke atapekua simu ya bwana yake atakapomlomba ruhusa, bwana akikatala, naye anaacha simu, ila mwanaume yeye ko na ruhusa, na kwa sababu katika nyumba ya heshima mwanamke atauza simu kwa pesa yake bwana yake bila kupasa, kumpasha Asante sana. Natoa salamu kwa wandugu wote. Kwa majina anaitwa Jumaa Misi Patrick Joshua kutoka mjini Lubumbashi nchini Kongo Kidemokrasia. E, nilihitaji kusemea kwa mada ya leo hasa e, kupitia njia ya kwanza ya kibiblia na hasa ya kikawaida tu. Najozani kwamba itakuwa ni sahihi kwa mke kuchukua simu ya mme au mme kuchukua simu ya mke na kuitumia, na zaidi sana mambo kama na hayo tunaiona mahali pengi. Yani, jambo kubwa tu ni naweza sema kwamba ni uaminifu. Uaminifu lazima uwe kati, kati ya ndoa, sababu uaminifu ukiwa, na natumaini ya kwamba kila kitu kinaweza kikaendelea sawa, na simu haiwezi kuwa chanzo ya ubaya wowote ule. Kwa hiyo eh, nadhani hiyo ndio maoni yangu, asante. Mpenzi msikilizaji, tutamatishe makala yetu haya na kipengele cha muziki na wimbo huu wa John Nzenze, ambaye alifahamika sana kwa jina la King of Twist na ambaye alifariki dunia hapo jana Jumamosi akiwa na umri wa miaka 80. Alijulikana sana kutokana na nyimbo zake kama vile Angelika, Twist ni Nzuri, Veronika, Mpenzi Ninamlilia, Suzana, Amina na nyinginezo nyingi tu ambazo zilichezwa na wazee miaka hiyo ya nyuma, lakini mpaka sasa bado ni kivutio hata kwa vijana. Ukienda kwenye sherehe, wimbo ambao unaenda kwa miondoko ya twist. hata vijana wanapenda sana kucheza hiyo. Haya, nikuletee ngoma yake hii ya Twist ni Nzuri, moja miongoni mwa nyimbo ambazo zilimfanya kuwa maarufu sana, sio tu barani Afrika, lakini kote duniani. John Nzenze King of Twist na ngoma yake hiyo, ambayo inakupa nafasi ya kusikiliza, lakini pia tutoe pole kwa ndugu jamaa na familia yake. sana kucheza kristi. Mjini Nairobi kuna watu wengi wanapenda sana kucheza kristi. Ukipita ndani Ukipita njiani utapata watoto wanaimba, imba na kuchezawata wana imba imba, na kucheza. Hata wanawake wanawacha nyumba zao wanatangatanga kwa kucheza s kanga kwa kucheza tisi. Hata wanafunzi wanasahau masomo kwa sababu yake wanapenda tisi. Hata wanafunzi wanasahau masomo kwa sababu yake wanapenda tisi. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Mimi ni Ali Bilali ikishirikiana na, na fundi mitambo wangu Jumapili hii Collins Kadambi, tunakutakia bon dimanche. Ni saa 12 na nusu hapa jijini Nairobi, nchini Kenya, wakati ni saa 11 na nusu jijini Bujumbura, nchini Burundi. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli. Baada ya taarifa ambazo tumekuandalia katika awamu ya pili, ni pamoja na idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya yafikia watu 1962 sekta ya utalii kutengewa fedha zaidi, wakati huu taifa la botswana likilegeza masharti ya watu kutembea, na makataa ya watu kutembea nchini marekani yatolewa, huku maandamano dhidi ya kifo cha George Floyd yakiendelea. Nam, karibu. Idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya imefikia watu 1962 baada ya visa vipya 84 kuthibitishwa hii leo. Katibu katika maswala ya afya nchini humu, Rashid Aman, ameongeza kuwa wagonjwa wengine 11 wamepona. aidhaman amewataka raia kuendelea kuzingatia maagizo ya serikali. Idadi ya maambukizi bado ipo juu, ni lazima tuwe na wasiwasi kama taifa. Kuongezeka kwa idadi kila siku kunapaswa kutuonyesha kuwa tunafaa kuzingatia mbinu za kuudhibiti. Kwa mara nyingine, pongezi zetu ni kwa hudumu wanaofanya kazi usiku usi na mchana well kuhakikisha watu wetu wanatibiwa. We tumepoteza mgonjwa mwingine kutoka Kayole kwa ugonjwa huu, sasa tuna vifo 64. Rambirambi zetu ni kwa familia ya aliyefariki, ya Rashid Aman, katibu katika wizara ya afya nchini Kenya nji ya Uganda imethibitisha visa 84 vya maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19, taifa hilo sasa likiwa na jumla ya visa 413 vya maambukizi. Taifa la Rwanda leo limethibitisha kifo chake cha kwanza kilichotokana na virusi vya ugonjwa wa Corona. Wizara ya afya imesema mgonjwa huyo alifariki, alikuwa dereva wa lori na alikuwa naishi katika taifa jirani, na alifariki akipokea matibabu katika kituo kimoja cha COVID-19. Wanaharakati katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo wameanza kuhamasisha umma kuhusiana na maambukizi ya virusi vya korona, hasa baada ya idadi ya maambukizi katika taifa hilo kufikia watu elfu tatu. Meya wa jiji la Beni katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Nyonyi Banakwa, ameachishwa kazi kwa muda na gavana wa Kivu Kaskazini kwa madai ya kutoa taarifa za kupotosha kwa vyombo vya habari kuhusiana na hali ya usalama eneo hilo. Sudan imeagiza balozi wa Ethiopia kutoa maelezo kuhusiana na shambulizi la mpaka eneo la Gardafi lililotekelezwa na waasi wa Ethiopia na kusababisha kifo cha mwanajeshi na raia kadhaa wa Sudan. Serikali ya Ethiopia imedhibitisha visa vya maambukizi ya virusi vya korona kupita watu elfu moja na kifo cha mtu mmoja. Watu sita wamefariki baada ya basi walilokuwa wameabiri kukanyaga bomu la kutegwa ardhini karibu na mji wa Mogadishu nchini Somalia. Fara Hassan, kamanda wa polisi wa jiji la Mogadishu, amesema huenda idadi ya vifo ikiongezeka kutokana na majeraha waliopata. Mansura, unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shotweve, katika frekuensi 21690 kilohertz, katika bendi 13 RFI. Hii ni Radio France International. Makataa ya watu kutembea imetolewa katika majimbo kadhaa nchini Marekani ikiwa ni juhudi za kujaribu kuzuia vurugu ambazo zimetokana na polisi kumuua Mmarekani mweusi George Floyd. Hata hivyo, raia wengi wamekaidi makataa hayo huku wengi wakionekana nje, ambapo maduka mengi yameporwa na magari kuharibiwa, huku polisi wakijaribu kutuliza hali Brazili imesajili vifo elfu moja chini ya saa 24 zilizopita na kufikisha idadi ya vifo katika taifa hilo kuwa watu 2881. Haya anajiri huku rais wa taifa hilo akisisitiza kuwa virusi vya korona ni homa ya kawaida. Indonesia leo imesajili visa vipya mia saba vya maambukizi ya ugonjwa wa korona na kufikisha idadi ya maambukizi kuwa watu 26473. Idadi ya vifo nayo ikifikia watu 1613, baada ya wengine 40 kufariki. Ahmed Urunto, afisa kutoka wizara ya afya amesema zaidi ya watu 293 wamepona virusi hivyo. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Dominic Raab amesema serikali iko makini wakati huu ikilegeza makataa ya watu kutembea, huku wakishtumu wanaosema kuwa Uingereza imeharakisha kulegeza masharti hayo. China leo imethibitisha visa viwili vya maambukizi ya virusi vya korona. Wawili hao walikuwa kati ya abiria waliokuwa ndani ya ndege iliyokuwa imetoka Ujerumani. Waziri wa mambo ya nje wa Italia Luigi Di Mayo amesema kuhusu kuvunjika ama, amedokeza kuvunjika kwa Umoja wa Ulaya iwapo mataifa ya umoja huo yataendelea kuona raia wa Italia kama ugonjwa wa COVID-19. Hii ni Radio France International. Ni saa 12 na dakika 36 hapa jijini Nairobi, wakati wa kupata makala nyumba ya sanaa na Stephen Mumbi. Ashaka, hujambo na karibu katika makala ya nyumba ya sanaa, kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania, Dar es Salaam. Jina langu ni Stephen Mumbi na hii leo tutakuwa tukiangazia muziki wa asili kutoka kabila la Wagogo, na itakuwa naye Sinaubi Zaose, msanii wa kizazi kipya akitoka familia ya wanamuziki wa asili, familia iliyoanza muziki huu takriban miaka sabini iliyopita. zaose karibu sana katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana. Ni mara ya kwanza tunazungumza nawe kuhusiana na sanaa hii ya muziki wa asili. Ni lini ulijikita kwenye sanaa hii bwana sanaa? Sisi kama mimi, nimejifunza katika familia, nimezaliwa nimekuta wanafanya baba mama. Kwa hiyo na sisi tukiwa tunajifunza, tuko wadogo mpaka tuka tunafika wa kipindi tunaelewa, na sisi tunaweza tukachanganya na mawazo yetu, hivi na hivi tunafundishwa kwao no, mpaka leo tukaa tunasoma tuka, tuna huku tunafanya taratibu taratibu, baada ya kumaliza kuso, kushule basi na sisi tukaendelea kuendeleza hii sanaa, ukiwa unakuwa Mzee Zawose amefanya sanaa hii muda mrefu, itangia kuzaliwa kwake, na inaelezwa kwamba alipata umaarufu mara baada ya Mwalimu Julius Kambarage Nyerere mwalika kuja jijini Dar es Salaam kufanya sanaa hii njio, na ndipo alipofanikiwa kimataifa. mm. Mazingira yalikuwaje? kwa sisi wadogo tulikuwa tuna haswa, wazazi wetu walikuwa wanatu wana tofauti tujifunze hii sanaa na maana, kwa namana, hata kama ukienda shule inafika muda ya jioni kwenye mazoezi, lazima uwepo ufanye mazoezi ili ushike kitu, na kile kitu ambacho unafundishwa unakuwa una, unafuatiliwa kama kweli umekishika, ili mradi ili, ili sanaa hata kama wao wakifariki isije ikapotea na sisi tukikuwa tuendeleze tu, tu, ndo kama, kama hivi Dokta Ukweza Wasi amefariki na sisi tunaendeleza, kwa sababu tulikuwa tunazingatia na wanatufuatilia kwenye mazoezi, wapi tunafanya hata matamasha. Toka tupa dogo tulikuwa tuna wakialikwa, kama vile hapa ndani, na sisi tunaenda kama familia, tunaenda tunafanya, na kama hivi tunapata experience kwetu kama jukwaa toka zamani. Katika familia, sasa hivi mnafanya kazi kama kikundi ama mnafanya vipi? A, katika familia sasa hivi kama kikundi tunafanya pia, lakini pia kutokana na hali halisi na maisha pia amebadilika kwa kila mtu, tunategemea hii ndo kazi pia, kwa tunajaribu kila mtu kutafuta mianya tofauti tofauti, lakini kikundi cha familia kipo na kila mtu, mtu kama anaweza mwenyewe kujiongoza pia anaruhusiwa. Kikundi cha familia mna mnafanya kazi vipi? A, familia ikitokea kama kuna mwaliko mwa labda sehemu fulani au tumeomba tamasha sehemu fulani, basi tunakusanyika, tunafanya mazoezi kwa ajili ya, na pia, kuna ya, ya, ya na pia kunakuwa kuna mazoezi ambayo yanajulikana ya, kwa wiki labda mara mbili ili mradi mtu asija akapoteza kabisa, lakini kisha tokea event maalum, tunataarifiana tuna, tuna tunakusanyika tuna, tunafanya mpaka sasahivi wewe binafsi una nyimbo ngapi ama umerithi kutoka kwa wazee, zile ulizozikuta nawe unaendeleza zile ambazo umezikuta? Pia na mi pia ninazo nyimbo zangu, na hapa nilipo, nipo njiani natoa na, na albamu yangu muda uh, si mrefu, nafkiri na mwezi wa kumi na mbili ah, okay. Kabla tujaanza kuzungumzia nyimbo zako na albamu yako uh, tupate wimbo mmoja. ongera sana, kazi nzuri. Wimbo huu una maana gani na ni kwa lugha ya Kigogo? Bila shaka wimbo ni kwa lugha ya Kigogo. Uh, wimbo huu ni wa zamani ambao tumekuta, uh, dokta mwenye alikuwa anapenda kupiga ambaye ni baba yako. E, mtu anavokuwa anaacha uh, utamaduni wake anakuwa na anafata utamaduni mwingine ambayo sio ya kwake mwenyewe, ni kitu ambacho sio asili yake na anakuwa anakifuatilia. Kwa hiyo, yani ni kama mtu ambaye amepotea. So katika wimbo huu ni tunajaribu kueleza watu kwamba kurudi katika tamaduni zao. Safi sana, ni jambo zuri hmm, watu kufuata utamaduni wao na kuacha kukimbilia tamaduni hmm, za maeneo mengine. Mzee Zaose, mwaka elfu moja mia tisa themanini na tisa mpaka elfu mbili na tatu ndiyo kipindi ambacho alifanya kazi kubwa sana yeah. Kaka zako ambao, hmm, unafanya nao kazi, wamepokea vipi kile kijiti cha Mzee Kazi alizozifanya na wao kuendelea na kukuza ule umaarufu wa familia yenu ya Zaose? Kaka zangu wamepokea wa, wa vizuri wengi wana, tuna, wanajikita kwa ajili ya ku, na mko wangapi kwa ujumla wenu ambao mnafanya sanaa hii? A, kikweli tupo wengi e, tunafanya sanaa hii kwa sababu ukoo wa Zaose bwana ni watu wengi sana. <laughs> Oh. <laughs> Ndiyo. Kwa hiyo katika watu ambao tunafuatilia sana katika familia ni watu tupo kama ishirini hivi, katika kikundi cha familia wanafika watu ishirini, lakiwa watu ambao wanajaribu ku, kupitiapitia ni kama tupo watu uh, wawili. Mimi ni wapili, kuna kanga mmoja tu wa msafiri, na mimi ndo ambaye namfuatia na nyuma yake Msikilizaji wa RFI Kiswahili, haya ni makala ya nyumba ya sanaa, kama kwanza ujiunga nasi. Jina langu ni Stephen Mumbi na furahi wewe unayepokea matangazo yetu ukiwa hapo Bukavu, Lubumbashi pamoja na Goma ni 98.0. Pia kupitia redio wa shirika ukiwa Zambia, ukiwa Kitwe ni 92.5, na, na Rusaka ni 101.5 FM. Na niko naye Sinaubi Zawose, msanii wa muziki wa asili kutoka nchini Tanzania, akijikita kuendeleza kazi nzuri aliyoifanya baba yake Hukwe Ubi za Hose. Sina Ubi, mpaka sasa hivi katika albamu yako, mbali na albamu hii mpya ambayo unakuja nayo, albamu ya awali ilikuwa na nyimbo ngapi? Ilikuwa na nyimbo sita. Ni nyimbo zipi? Kuna nyimbo ilikuwa naitwa Sina Ubi kama jina langu, kuna nyimbo nyingine naitwa madawa ya kulevya, kuna nyimbo nyingine naitwa Mwana, kuna nyingine naitwa unajua Uh, kuna nyimbo nyingine naitwa wichimaje. Hebu tupate hii ya dawa za kulevya kidogo tu, nipenda kuisikia. Dawa za Kulevya ni hatari ndugu zangu, dawa za kulevya hatari ndugu zangu kabisa ni hatari ndugu zangu he we kabisa ni hatari ndugu zangu he atakuwa maendeleo yako wewe wewe hey, hey, hey. Tazama pia na afya yako wewe wewe hey, hey, hey. Atakuwa maendeleo yako wewe we hey. Tazama pia na afya yako wewe hey, hey, hey. Koken ina mazala albamu hii ya mwanzo ilifanikiwa kiasi gani? Uh, kikweli imenitambulisha katika nchi tofauti tofauti, nimefahamika, nimepata marafiki tofauti tofauti, kwa hiyo ndo kama ivani kikubwa kwamba, kama imenitambulisha nimejaribu kuwatu kunijua nje za nchi kidogo yeah. Ulipata fursa ya kwenda kushiriki matamasha mbalimbali mbali. Yeah, nilipata kushiriki katika weekend live ya simu yaitwa Nafasi Art Space pale Unakuja sasa na na albamu mpya hmm. ina ina nyimbo ngapi na ina, ina kitu gani cha kipekee ukilinganisha na albamu hii iliyopita hiyo, nyingine ni mbayo itakuwa nimejaza vifaa tofauti tofauti vya asili, hiyo albamu hiyo albamu, kwa sababu ile ambayo imepita nilikuwa nifaya kama acoustic, nilikuwa napita ile watu wajue tu Sinaubi ana ya, yupana yaani nyimbo zake zimekaa vipi, lakini nimeitambulisha kutambulisha. Kwa hiyo nimejaza vifaa tofauti tofauti katika katika, katika, katika, katika kila nyimbo nyimbo zenyewe, itakuwa na nyimbo ngapi hiyo? Yeah, itakuwa na nyimbo nane. Kwa kuzitaja ay, kuna nyimbo inaitwa Msole Mwana, kuna ingine inaitwa Yamleka, uh, kuna nyingine inaitwa ya yeah, madawa. Pia najaribu kuipitia kui, kui, kui tena kule madawa, kwa sababu napenda sana kuani ku, ku, ku, ku, vijana wenzangu kwa hasa vijana wenzako k meurudia umeurudia wimbo eh, huu katika uh, albamu hii inayofuata albamu hii inayofuata. Kuna nyingine inaitwa Nzala <coughs> kuna ingine naitwa Matatizo. Kuna ingine naitwa Wichimaje. Kuna nyimbo ingine naitwa Mwendeche. Wichimaje, nimevutiwa na neno wichimaje, maana yake nini? Wichimaje ni kufurahia ile sanaa ambayo mwenyewe unaifanya, yani kitu ambacho unakifanya ko unakuwa unakifurahia ko unakuwa unakuwa una, una uhuru yani unajiachia, unajua eh, mm. Uh, unapata nayo nafasi kwao, katika kitu ambacho unacho labda sanaa au kitu fulani ambacho nakipiga kwao, nabidi uwe nacho huru, ujiachie ili watu wengine waweze kuona, so unakuwa unajifichaficha mara upo wapi wapi. Ndio maana tusikie kidogo ichimaje <mucho> Wambani, nyumbani, mziki we, mziki safi sana sinaubi za wose, msanii wa muziki wa asili kutoka nchini Tanzania, na mara hii ukija na albamu mpya. mm -hmm. E, mara baada ya kutoa albamu ya kwanza ambayo imekutambulisha. mm -hmm. mm -hmm. tuzungumzie kidogo chombo ambacho natumia kupiga mm -hmm. e, kinaitwaje? Hiki chombo kinaitwa ilimba, ilimba, ilimba. kwa kukielezea ni chombo cha namna gani, msikilizaji apate hmm, picha? Ni chombo cha namna gani na kikoje? Hiki chombo kimetengenezwa kwa mbao, kimekaa kama boksi fulani ambayo unalifiti unali sawa kama mraba fulani, lakini baadaye unatumia katika hizi nyuzi zake, ni, ni, ni vyuma fulani ambavyo unavichukua unavigonga vizuri, alafu unakuja unavi unavitunga katika ikiki iki, katika ili boksi lako ukishatengeneza, alafu unaanza kutuni katika tuni ambayo mwenyewe utaweza kuiimbia. Ndo ili ilimba hii ni, ni, ni, ni, ni, kifaa, ni chombo ambacho napiga kwa kudonyoa, yani unadonyoa na vidole vidole <laughs> Unapopiga unazingatia una nini? Kwa sababu kama kwenye gita kuna nyuzi mm -hmm. ambazo zimepangwa katika mpangilio maalum. We, unapopiga unazingatia nini? Humu pia kuna, kuna kodi. Kuna kodi nikipiga, kuna mpangilio Ile toni unaipataje sasa? Toni unaipata kupitia, uh, kupitia hii tuni, tuni, kwa sababu kama sisi Wagogo tuna tuni zetu. Kwa hiyo ile tuni inakuwa sisi tumelisishwa na, na wazee wetu, kwa hiyo sisi tunafuata ile tuni, tuko katika kutuni. Huwezi tu kuweka tu, maana ukapata saundi kama hii, lazima utuni, umeona. Kwa hiyo na tuni baba hii inaota, ipo juu, ipo chini, ipo juu, lakini kwa kupitia zile, uh, sauti za, za, za kikwenu, za Kigogo au za zani fulani hivi tu, eh, kama hivyo, uh. Skirizaji wa RFI Kiswahili, makala ya nyumba ya sanaa ndiyo inaelekea ukingoni, na bado niko naye Sinaubi Zaose. Sinaubi Zaose, una witu gani sasa kwa wasanii wa muziki wa asili? ah, kiukweli bana, mimi hilo ndo kitu ambacho kinacho sana sana, maana mi ku kuangaika kuna kule ili ku, ku, ku, kufikisha huu mziki wa asili, kikubwa ni kwamba kwanza sisi wenyewe tu wasanii wa asili kwana tuwe na umoja Uh, alafu tu, tu, tupange tu, tu, tu tujue jinsi gani ambavyo tunaweza tukaufikisha machoni mwa watu huu mziki wa asili, na pia mina kingine kwamba watu wa uh, media tofauti tofauti pia wajaribu kutuangazia jicho lao pia na sisi, ili kunanili. Ndo maana vijana wengi sana wanakimbia wana, wana, wana, wana, wana kimbia, wanafanyaje? Lakini pia huku hii uh, ndo asili yetu wasijaribu kukimbia asili yake. Watu wanakwambia mkataa kwao ni, ni mtumwa, mkataa kwao mtumwa. mm. Asante sana. Unapatikana vipi aa, katika social network mitandao ah, uh, ya kijamii mitandao ya kijamii uh, kijamii. Kwenye Facebook na natumia sinaubi zaose, kwenye Instagram pia natumia sinaubi zaose, lakini pale katikati nakuwa aina space uh, alafu pia kwenye Twitter uh, ati ubi zaose, na namba zangu za simu ukianza na alama ya kujumlisha mbili tano tano ni saba nne nne 190 popote pale watakupata mm, asante sana nimefurahi kuzungumza nawe na karibu mm. tena kunako lolote kuhusiana na muziki wa asili asante sana mimi pia nimefurahi kufika hapa leo kibao hicho cha kwake sinaubi zaose ndiyo tulikuwa naye katika makala haya ya nyumba ya sanaa Juma hili tukiangazia muziki wa asili. Jina langu ni Steven Mumbi kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania, Dar es Salaam. Ndiyo nafungasha kila kilicho changu studioni. Juma lijalo ni makala nyingine. Usiache kunitumia maoni yako kuhusiana na makala haya, andika Steve Mumbi katika Facebook pamoja Instagram ni Stiv Mumbi na katika Twitter ni at Steve Mumbi. Kila la heri, nafurahia muda wako. Ni kushukuru sana Steve Mumbi kwa kutuandalia makala hayo nyumba ya sanaa. Natumai ya sanaa, msikilizaji, natumai kuwa yamekufahamisha zikiwa zimesalia dakika nne kutimu saa moja jioni majira ya Afrika Mashariki, ni kukumbusha taarifa ambazo tumezipa kipaumbele jioni ya leo, ni pamoja na idadi ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya yafikia watu 1962 na sekta ya utalii kutengewa fedha zaidi, wakati huu taifa la Botswana likilegeza makataa ya watu kutembea, makataa ya watu kutembea nchini Marekani yakitolewa huku maandamano dhidi ya kifo cha George Floyd yakiendelea, wananchi huku wakipora mitaa mbalimbali katika taifa hilo. Naam msikilizaji, kabla ya kuondoka studioni, ni ruhusu ni ni kuache na kibao Different Colors chake msanii la Kidube, msanii kutoka Afrika Kusini Kalas chake la kijube msanii kutoka Afrika Kusini kinakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka hapa Radio France International. Shukrani za dhati kwa waliofanikisha matangazo ya leo, Emmanuel Richard Makonde, msimamizi wa matangazo. Naitwa Benson Akoli, fundi mitamba amekuwa Collins Kadambi. Matangazo haya yanaendelea.