Okay? Wamarekani wa weusi mm -hmm, wakipinga yale mauaji ya George Floyd yeah ambaye aliuawa akiwa mikononi mwa polisi. Maandamano bado yanashuhudiwa sasa na kuendelea kuenea katika nchi hiyo ya Marekani. Naona tuishie hapo kwa sasa, Benson. Naam, muda umetupa mkono, nami ni kushukuru sana bwana bwanakumbuka siku zote unaifanya kazi yako kwa moyo wote, ni moyo sana, mkunjufu ama ni moyo mkunjufu mkunjufu, ama moyo upi huo? <laughs> Naam, nashukuru na sana. Moja kwa moja, msikilizaji tufudulize hadi ndani ya makala Mazingira leo dunia yako kesho, naye Sabina na Bigambo Msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo na kusalimu, na moja kwa moja ni kualike katika makala ya Mazingira leo dunia yako Kesho, na uko nami Sabina Crispin na Bigambo, na niko na mgeni wangu hapa studio ambaye atakufahamisha mengi katika makala haya. Karibu uambatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Nam msikilizaji, kama nilivyokufahamisha, hii leo nimetembelewa na mgeni hapa studio. Atajitambulisha majina yake na tutafahamu mengi kutoka kwake. Karibu. Asante sana. Nam msikilizaji, angependa kukufahamu kwa majina, naitwa Liberatha Kawamara. Ninajishughulisha na mambo ya mazingira, ambapo tunakusanya zile tunadii sana na plastiki, ambapo plastiki hizo tunazichukua, tunazikusanya sehemu moja tunaziosha pia tunazifanyia urejeshaji ambapo sasa tunatengeneza maua mapambo mbalimbali, tunatengeneza visturi, tunatengeneza viti, tunatengeneza gardens ambazo hiyo yote bustani. Bustani ambazo hizo bustani sasa tuna, tuna, tuna, tunataka watu wajue kwamba tuna, tuna tunza mazingira sisi wenyewe kwa afya zetu wenyewe, lakini hayo mazingira tukiyaharibu, je, yanatuletea faida gani? Nam msikilizaji huyo ni Liberata Kawamala. A, kama ulivyomsikia ni mwanadada mrembo, lakini amejikita zaidi kwenye kufanya usafi wa mazingira, anayatunza mazingira kama alivyokueleza kwa kukusanya plastiki na mifuko ile myeusi ya nailoni ile ambayo pia imekuwa ikiharibu mazingira, lakini badala ya kuitupa ama badala ya kutupa zile chupa za plastiki, yeye anakuwa anazifanyia urejeshaji, anaziweka kat matumizi mengine ambapo amesema wanatengeneza maua na kuna ua moja zuri sana hapa ambalo wametuletea na bila shaka utaliona kwenye picha kupitia ukurasa wetu wa Facebook katika makala yetu hii ya mazingira leo dunia yako kesho nam liberata msikilizaji angependa kufahamu ulianzaanza vipi na mpaka sasa mwitikio wa jamii ukoje Wazo nilikuwa ni nalo mda mrefu sana lakini ule utekelezaji sasa, ninapenda mazingira na ninapokutana uchafu moyo wangu unaniuma sana, nam kwao nikasema lazima nifanye kitu kuhusu mazingira. Nam wewe ni kijana we, na umesema ni mwanafunzi, na kwa hivyo, mbali na kwamba shule ina mambo mengi kwako, kwa wewe unapata vipi muda wa kutumia katika masomo lakini pia ukajihusisha na mambo haya ya utunzaji wa mazingira? Kama nilivyosema kwamba wazo nilikuwa nalo muda mrefu na kipindi hicho nimeanza nilikuwa likizo kidogo. Kwao nilikuwa na muda wa kukaa chini na kujifunza vitu gani inabidi nifanye kwenye mazingira yangu. Kwao nilivyoanza tu moja kwa moja mwezi wa kumi na moja nilikuwa likizo, nilikuwa na muda wa kutafakari, kukaa chini, kujifunza vitu mbalimbali kupitia mtandaoni. Mtandaoni kuna vitu vingi sana vizuri sana, tofauti na vile ambavyo vinatuharibu kama sisi vijana lakini, mm -hmm. Vipo vizuri na vingi ambavyo tunaweza tukavitumia kupitia mtandaoni, tukajifunza, tukapata fursa mbalimbali, kama nilivyojifunza mimi mm -hmm. Nimejifunza kutengeneza maua kupitia mtandao uh -huh. Nimejifunza, nilikuwa nina wazo la plastiki la mazingira la vitu kutengeneza ni kutunza mazingira, lakini kivipi sasa na nishike mfagio mwenyewe mm -hmm. Nifanyeje? Nikasema plastiki na mimi uh -huh. na mimi mifuko ile yote itakuwa pamoja na mimi naikishe mtaani kwangu, kunakuwa kusafi na watu wanaelewa hiki na inabidi wajifunze kupitia mimi. koo ule mwamko wa watu baada ya mimi kuanza kuhamasisha, kwa kweli namshukuru Mungu, watu wamekuwa na moyo sana mtaani mm, kwangu. wezi ukakuta uchafu aha. na hatuna magari ya ya ya kubeba uchafu mm, hapana. tunayatumia sisi wenyewe mbo, tunatengeneza bustani, tunatengeneza maua ambayo tunayauza japo soko bado ni dogo lakini, kwa sababu ndio ameingia sasa sokoni mtu hmm. anashangaa, hiki ni kitu gani? Limetengeneza kwa nini? Mpaka aanze kuhoji maswali mengi, lakini unapomweleza taratibu anaelewa. Sasa ana, sasa hataki sa, kununua tena sasa uh -huh. anataka kujifunza. Ndiyo. Kwa hiyo ile tumeshaweka uelewa kwa watu kwamba badala ya kutupa plastiki, badala ya kuitupa ile ule mfuko hacha niutumie mimi mwenyewe nipambe nyumba yangu utengeneze mwenyewe uniletee pesa. Uh, uhamasishaji huu ambao umekuwa ukiufanya ni kwa jamii yako tu ama pengine unatumia pia mitandao ya kijamii kuwafikia watu kwa ajili ya kuwaelimisha kuhusiana na utunzaji wa mazingira na hizi uh, mifuko ya plastiki na chupa za plastiki? Kwa, kwa uhamasishaji nini kote, kote. Mm. kwa sababu siwezi kuhamasisha mtandaoni mtaani kwangu awajui kinachoendelea Kwao nimeanzia nyumbani, nimeanza na nyumba tatu, tukafanya hicho kitu, nikahamasisha marafiki zangu ambao hawana kazi, wasichana, wavulana. Ni wagumu kuwapata kidogo, mpaka akuamini aone hela kwao. Wasichana nikakaa nao, nikawaeleza hiki kitu, wakakubali, nikaanza kuwafundisha, sababu nikuwa nishajifunza tayari, nishafahamu e kwao, nikaanza kuwafundisha na wao kwao, na mwenyewe namwambia, ukikaa nyumbani kwenu tengeneza maua, ikikushinda sehemu niite nikaenda sasa serikali za mitaa. Baada ya kwenda serikali za mitaa, jambo zuri, wakashukuru vijana, wakaanza kuitwa msiauze, pelekeni kwa riba, afundishe hivi na hivi hivi na kwao ule mwitikio wa watu ukawa ni mwitikio mkubwa sana, watu wanakuwa wengi. Lakini baada ya hapo, nikasema kwa nini sifungue pei, ukurasa wangu ambao utakuwa uko Instagram kwa ajili ya, ya watu wenyewe kufahamu kitu gani kinaendelea kwao. Nikafungua hiyo peji yangu ambayo nikaita Ribe Green Innovations, ambapo sasa ninatuma kila kitu ambacho nakifanya kule, kama kuna mikutano, kama kuna kila kitu. Naweka kule awareness na create pia kwa watu ambao kwa mtandaoni na wanapenda sana mpaka wengine wananiuliza, hizo semina zako unazifanya lini au kwa baada ya muda gani? Namwambia wewe, mm. Ukiwa tayari niite, jikusanye, msiwe chini ya watu ishirini kwa sababu wezi kumfanya mtu mmoja nam uh, tumekuwa tukizungumza hapa na unasema tuko tumefanya tuko tumefanya kwa hiyo, mpaka sasa mko ngapi? kwa sasa tuko watu watano. Tupo watano. Aha. Kuna hatua zozote ambazo umekwisha kuzipiga tangu mwaka jana mwezi wa kumi na moja ulivyoanza mm -hmm? Tangu mwaka jana tulivyoanza, nilipoanza mi mwenyewe, nikaona sasa hapa inabidi nipige ni hatua kidogo, niweze kupata na watu wengine. Kwenye kutembea na watu, nakutana na watu, nakuta mwingine anafanya kitu kama kilekile kile, ila sasa anahitaji kuboresha, mkiungana na toa kitu kingine ambapo mm, ambapo sa tulianzisha kampeni kabisa ambayo inaitwa Okoa Mazingira, Usitupe Plastiki. mm-hmm. Hiyo kampeni ndo tuko nayo kwa sasa hivi, tunajitahidi tuna sana sana tuko kwenye mikakati, yani tumesha anza, niseme kwamba tumesha anza kusajiri, tuko tunasajili kwanza jina brela wapi ili iende vizuri, situkakwama masehemu kwao, kila kitu kiko kwenye mikakati tayari. Aha. Tunataka watu wajue tuite kwamba tunatunza mazingira okoa mazingira usitupe plastiki. Kwa, kwa changamoto hiyo ya plastiki, kwanza, kitu cha kwanza kabisa inabidi watu wai waelewa kwamba plastiki ninaitumia mi mwenyewe ninaitupa, na pale inapoitupa inaita madhara gani. Kitu cha kwanza kabisa nimwelewa kwenye jamii. Mimi nitapambana sana kufanya juhudi zangu zote, nitapata pesa nyingi, lakini bila watu kuelewa kitu gani kinafanyika, madhara, kila kitu Hakuna ambayo tua nitapiga kwao. Kitu cha kwanza kabisa, ndio maana tunaanzia chini, watu waelewe wanaokuzunguka kwanza. Wakishaelewa kila ambacho nakifanya, ndio kitasambaa kwa watu wengine. Nimefurahi sana kuwa nawe hapa studio. Nam msikilizaji, basi hadi kufikia hapa, hatuna la ziada katika makala haya ya mazingira leo dunia yako kesho. Hadi wakati mwingine, ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Endelea kuitegea sikio RFI Kiswahili kwa makala nyingine nzuri nzuri zaidi kuhusiana na mazingira. Asante na siku njema. Kigali, 91.9 FM, ni saa 11 unusu Afrika kati, wakati ni saa 12 na na nusu Afrika Mashariki, ani matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukiyapeperusha moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia kwenye awamu yetu ya pili ni pamoja na meya wa Beni nchini DRC aachishwa kazi kuhusiana na sababu za kiusalama; serikali ya Ghana yawaruhusu raia kuanza kwenda kwenye nyumba za kuabudu; na waandamanaji na polisi wakabiliana mbele ya White House nchini Marekani. Ni kukaribishe sana kwa matangazo ya awamu ya pili kutoka hapa Radio France International. Mwishoni mwa wiki iliyopita meya wa muji wa Beni Bwana Kawa Nyonyi aliondolewa ofisini na gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini baada ya kudaiwa kushutumu uongozi wa jimbo hilo kwa kushindwa kudhibiti hali ya utovu wa usalama katika jimbo hilo. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ericson Luhembwe. Lucha inaridhika na kusimamishwa kazi kwa meya wa Beni kama asemavyo Ezai Liko Mwanamemba. Leo tu, tu, tunashukuru na tuna furaha kubwa sana kuona kama meya ameweza kuwekwa kando, lakini haitoshi kwetu sisi. Tunasubiri waweze kumfuta kazi kwa mahakama kuweza kufuatilia wale ambao waliua Fredi eh, ndugu yetu wa Lucha. Meya aliyesimamishwa kazi Nyonyi Bwana Kawa alidai kwamba chanzo cha mauaji katika jiji la Beni ni madiwani pamoja na wabunge wateule wa jiji la Beni ambao wana uhusiano na serikali ya mkoa wa Kivu ya Kaskazini na ni wao wanaochochea vijana ili kufanya maandamano. Ni baada ya kauli hiyo ndiyo gavana wa Kivu ya Kaskazini Karli Kasivita alichukua hatua ya kumsimamisha kazi. Suspension, l'interim sera assure conformement au. Gavana amemtuhumu mea kufanya vitendo ambavyo ni kinyume na taratibu za mfanyakazi wa serikali na kuweza kutamka maneno ya kufedhehesha serikali ya mkoa wa Kivu ya Kaskazini japokuwa yeye ni mmoja wa wafanyakazi wa serikali hiyo lakini pia kutokuwa na hekima katika kutoa taarifa kupitia vituo vya redio. Jiji na wilaya ya Beni vaendelea kushuhudia mauaji yanayotekelezwa na waasi wa ADF kwa mujibu wa serikali ya Congo, na zaidi ya raia 600 wameshauawa tangu Oktoba 2019 pale jeshi la Congo lilipoanza operesheni kali dhidi ya waasi wa ADF. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Tukisalia DRC, mkoa wa Ikweta katika jamhuri hiyo ya demokrasia ya Kongo amesajili visa vipya vya ugonjwa wa Ebola, amesema waziri wa afya Eteni Logondo. Waziri Logondo amesema sambuli zilizotumwa kwa maabara ya serikali zimethibitisha kuna visa vipya vya Ebola katika mkoa wa Ikweta. Wanajeshi wanne wa Sudan Kusini wamewawa baada ya kushambuliwa na wenzao kutoka nchini Uganda. Katika kijiji cha Maru katika wilaya Yumbe kaskazini mwa nchio. Maafisa wa serikali katika eneo hilo wamesema wanajeshi hao wa Sudan Kusini wamekuwa wakivamia kijiji hicho wakiwa na lengo la kuiba mifugo na ndiyo chanzo cha makabiliano kati ya wanajeshi hao, lakini pia kushutumiwa kuvunja marufuku ya kutoingia nchini humo kutokana na janga la virusi vya korona. Naibu msemaji wa jeshi la Uganda Luteni Kanali Deo Akiki amedhibitisha hilo. Ni ukweli, watu ambao walikuwa hawajatambulika walikuwa wanajaribu kuingia mpaka wetu kule sehemu za Yumbe uh, bila kufanyisha barabara ambao zinajulikana. Na kwa hivyo tukiwa tunazuia watu kuingia ndani ya nchi bila kufanyisha barabara ambao zinajulikana, majeshi wetu watambua watu kama saba wanatembea, wako sila, na silaha na wakujitambua wa vizuri, wamewauliza lakini hawakujitambua, ndio hapo hapo wakawapiga risasi, watatu wamekufa, mmoja amejeruhiwa na kukimbia tena akarudi ndani wa Sudani ya Kusini lakini baadaye tumejua kwamba na huyo amekufa. Tumewapatia mili hiyo ambayo tulikuwa nayo hapo Uganda na wamejichukua ndani ya wa Sudan. Ripoti ya uchunguzi kuhusu kifo cha jaji Rafael Yanyi aliyekuwa anasikiza kesi ya ufisadi dhidi ya Vital Kamera aliyekuwa mkurugenzi katika ofisi ya rais Felix Tshisekedi nchini DRC inaonyesha kuwa alipewa sumu. Radio ya Umoja wa Mataifa, Radio Kapi, imeripoti kwa jaji huyu hakukufa kifo cha kawaida. Wanafunzi wa vyuo vikuu na kidato cha sita nchini Tanzania wameanza kurejea katika vituo vya elimu kufuatia agizo la rais John Pombe Magufuli baada ya kutangaza kwamba maambukizi ya virusi vya korona yamepungua. Katika hatua nyingine, raia wa kawaida hasa katika jiji la kibiashara la Dar es Salaam wameonekana kurejelea hali ya kawaida na kupuuza tahadhari muhimu za kujikinga na maambukizi ya virusi vya korona. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Stephen Mumbi, anaeleza zaidi. mwishoni mwa juma, hapa ni katika ufuku wa Koko, pembezoni mwa bahari ya Hindi, wananchi wamejitokeza kupunga upepo. Huyu ni miongoni mwa wananchi niliyekutana naye, akiwa na familia kuja kutarii kuangalia jinsi gani watu wanafurahikia. Mimi najiadhari na barakoa yangu kama mnavyoiona hapa. Machweo yanavyozidi kujongea, watu nao wanaongezeka maradufu, na uchangamfu nao unashamiri. Wafanyabiashara <tiposilio> katika ufukwe huu wanasema baada ya katazo la mikusanyiko ya watu, hali ya biashara ilikuwa imedorora. Sasa baada ya serikali kuruhusu watu kuendelea na shughuli, japo kwa tahadhari, hali ni tofauti biashara imeongezeka japo kwa uchache. Jumamosi, Jumapili ilikuwa kuipata elfu ishirini thalathini ni shida, lakini kwa sasa kwa siku elfu sitini, sabini, laki. Katika kumbi za starehe nako <mulia> bendi ya muziki na tumbuhi za jukwani, idadi kubwa ya watu wamejitokeza, wengine wakinywa na wengine wakifurahia muziki. Mmoja wa wasimamizi wa ukumbi huu niliotembelea anasema ingawaje watu wameanza kujitokeza, lakini bado hali biashara si ya kuridhisha. Watu wanatoka, lakini pesa hamna. Kwa sisi wafanya biashara, bado hali ni mbaya, bado watu wanalalamika tu. Bado serikali ya Tanzania inaendelea kufuatilia mwenendo wa ugonjwa wa COVID-19. Steven Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema hivi karibuni serikali yake itatoa mwelekeo mpya kuhusu namna ya kukabiliana na maambukizi ya korona, wakati huu visa vya maambukizi vikikaribia watu 2000. Akizungumza katika miaka 57 ya sikukuu ya Madaraka, rais Kenyatta pia amesema mazungumzo yanaendelea kuhusu namna ya kuweka utaratibu wa kufunguliwa kwa shule na maeneo ya kuabudu, huku akiendelea kutoa wito kwa Wakenya kuchukua tahadhari. Tumesema kuna mengine ambayo tutataja hapo baadaye, haswa kuhusu ile mikakati tutachukua siku zijazo kuhusu hii ugonjwa wa korona, yangu ni kuwauliza wenzangu tuendelee kuhakikisha ya kwamba tumetii zile masharti tumepatiwa na wizara ya afya. Tujue kwa ukweli huu ugonjwa uko nasi, uko nasi, na ni jukumu la kila Mkenya kuhakikisha ametenda kile awezacho yeye mwenyewe kibinafsi kuhakikisha ya kwamba pamoja tumeshinda na tumeondoa huu ugonjwa kati yetu. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Wizara ya Afya nchini Uganda imethibitisha visa vipya 40 vya maambukizi ya virusi vya korona na kufikisha idadi ya maambukizi katika taifa hilo kwa 475, wakati rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni akitarajiwa kuhutubia taifa baadaye uh, leo usiku kuhusiana na hatua ya serikali yake kuendelea kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona <tune> Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi elfu ishirini na moja mia sita tisini kHz ita bendi 13. RFI. Rais wa Ghana Nana Akufo Addo ametangaza mipango ya kuanza kurejesha hali ya kawaida nchini humo wakati taifa hilo la Afrika Magharibi inapoendelea kukabiliana na virusi vya korona. Kuanzia Ijumaa Juni tano tutaanza kulegeza masharti na kurejea katika hali ya kawaida. Maeneo ya kuabudu yatafunguliwa na tutaruhusu waumini mia moja kuwepo kwa wakati mmoja, lakini utakuwa umbali wa mita moja of Sherehe za harusi, mazishi pia zitaendelea lakini kuhudhuriwa na watu wasiozidi mia moja. Watu zaidi ya elfu nane wameambukizwa virusi vya korona nchini humo. Wanajeshi wawili wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Mali wamepoteza maisha kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Wanakuwa wanajeshi wa kwanza umoja huo kupoteza maisha kutokana na janga hilo la virusi vya korona. Idadi ya maambukizi ya virusi vya corona barani Afrika imepita watu elfu 140 huku idadi ya vifo ikifikia watu elfu 4 na 69, kimesema kituo cha kudhibiti magonjwa barani Afrika, CDC. Serikali ya Zimbabwe imeagiza balozi wake wa Marekani kutoa maelezo kuhusiana na hatua ya afisa wa ngazi ya juu wa Marekani kulishtumu taifa hilo kwa kuchangia maandamano yanayoendelea Marekani baada ya kifo cha Mmarekani mweusi George Floyd. Katika mahojiano na kituo kimoja cha habari, mshauri wa maswala ya usalama wa Marekani Robert O'Brien alidai kuwa Zimbabwe na China zinatumia mitandao ya kijamii kuwashawishi wa Marekani kuendelea kuandamana. Unapokutana na ujumbe kuhusu virusi vya korona, fikiria hilo linakutia hasira, linakuhuzunisha, linakustua Upotoshaji unaweza kuenea kupitia maandishi yenye hisia kabla. Ya kujibu fikiria, ni nani angefaidika na ni nani anayeweza kuteseka. Katika kipindi cha janga la COVID-19, uamini pekee vyanzo rasmi vya habari na vyombo vya habari vya kuaminika. Changia pekee habari zilizothibitishwa. Huu ni ujumbe kutoka shirika la UNESCO kwa ushirikiano na RP. Machafuko yameendelea kushuhudiwa katika majimbo mbalimbali nchini Marekani kwa siku ya sita leo kulaani kuuawa kwa mwanaume mweusi George Floyd aliyeuawa baada ya kukanyagwa shingoni na polisi mzungu. Maandamano haya yalianza Jumanne juma lililopita. Anatole Basesa ni mkazi wa jiji la Washington. Hali iko mbaya sana, kufuatana na haki kutotumika kwa nafasi yake, hasa kwa sababu waandamani wameomba wa haki itendeke, haki haikutendeka. Sasa imekuwa vurugu na imepita kipimo, hali imekuwa mbaya sana, imeendelea na hadi sasa. Sijue kama hiyo yote inatokana na bwana Trump o, kueleza mambo ya chuki e, hata bila kuweza kutuliza ghasia ambayo inaendelea hapa sasa. Jiji la Manila nchini Ufilipino hii leo limerejelea shughuli za kawaida licha ya visa vya maambukizi kuendelea kupanda katika taifa hilo. Irani imesajili visa elfu tatu vipya vya maambukizi ya virusi vya korona ikiwa ni idadi ya juu kutangazwa chini ya kipindi cha saa uh, na miezi miwili iliyopita. Waziri wa afya nchini humo amesema hilo limechangiwa na raia wengi kudhani kwa virusi vya korona vimeisha shule na soko nchini Uingereza zimefunguliwa leo, leo samahani, kwa mara ya kwanza baada ya kufungwa kwa majuma kumi kutokana na mlipuko wa virusi vya korona. Hata hivyo wazazi hawajawapeleka wanao shuleni. Ni saa 12 na dakika 42 majira ya Afrika Mashariki. Mwishoni mwa wiki iliyopita meya wa mji wa Beni bwana Kawa Nyonyi aliondolewa ofisini na gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini baada ya kudaiwa kushutumu uongozi wa jimbo hilo kwa kushindwa kudhibiti hali ya utovu wa usalama katika jimbo hilo. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Angelos Kavithwaraki, naibu rais wa mashirika ya kiraia wilayani Beni. Tunaoa oh, ni viongozi waliweza kumsimamisha wa jimbo, tunaikubali vile eh, kwa sababu kulingana na mambo fulani fulani ya kiserikali ndio aliweza kusimamishwa kazi. Sisi kama shirika la raia tunachunga, kwani sio mara ya kwanza kuweza kusimamishwa kazi. Haya mambo yanatokea, nasi tunajua ni vile yanapasha tu kukuwa. Hatuna mambo mingi ya kuweza kueleza. Mm. Ya hapo, hapo hapo Angelus, kwa mujibu wa barua ya kumwachisha kazi meya wa jiji la Beni ni kutokana na tabia zilizoenda kinyume na maadili ya afisa wa umma wanavyotakiwa kuenenda. Je, ni hatua ya kisiasa? Na inakuja wakati ambapo mauaji bado yanaendelea kushuhudiwa huko sisi kwa upande wetu tuliona kama ni hatua ya kisiasa, kwani mambo aliyo ya ambayo wanasema weza kupita kwenye redio kuweza kuyazungumzia mambo ambayo e, raia walikuwa wakiongelea, na ni hayo yeye kama kiongozi wanasema kwa nini naye aliweza kukama na kubali mambo haya na kupita kwenye redio. Na niyo sababu ya hiyo iliacha wanasema wanamsimamisha kazi. <laughs> Baadhi ya wada wadadisi wa mambo huko Beni wanasema kwamba pia ni mmojawapo wa watu ambao wanaweza kujua swala la ukosefu wa usalama katika jiji hilo, lakini amekuwa akizembea kuchukua hatua. Je, ni kweli? Sasa unajua mambo ya ukosefu wa usalama, yeye kama mea kuhusu usalama. Unajua, kama katika mji wetu wa Beni kunakuwa ukosefu wa usalama wa aina karibu tano, ule ambao una onekana wa kwanza ni ule wa makundi ya wagaidi ama ya wa IDF ambayo yanaua watu. Kunakuwa pia hata waaskari wanakuwa wengi, najua katika eneo hiyo ya vita watu wanakuwa wengi katika miji na katikati, haya waaskari kunakuwa wenye wanakuwa chanzo cha ukosefu wa usalama. Haya ni mambo yanapitika katika mji wetu wa Beni, hasa kusema yeye anaweza kuchukua mpango fulani, yeye kama kiongozi wa mji ndiyo, katika, katika kamati ya ya usalama ndani ya mji wanapasha kushika mpango wakiwa pamoja na watu wengine kwa kuweza kurohesha usalama katika mji wa Beni. Ni vigumu kwa yeye, hawezi weze kupangilia mpango namna huu, inabidi afanye ripoti zake mbalimbali. Nyinyi kama mashirika ya kiraia, mnaona kwamba hatua hii itaathiri vipi mchakato wa upatikanaji wa suluhu dhidi ya mauaji yanayoendelea kuripotiwa huko Beni? Bo, wao wanajua mpango gani waliweza kukamata. Sisi tunajua kama haiko mtu kama Yonyii anaweza kuacha mpango wa kuua watu na komeshwa. Tunajua kama ni serikali kuu ndiyo iko na uwezo wa kuweza kuboresha amani katika eneo yetu. Angelus Kavuti Rwaki, asante sana. Asante na shukuru ni sauti yake Angelus Kavuturwaki, naibu rais wa mashirika ya kiraia wilayani Beni, Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Congo nam. Basi tupate makala ya Habari Rafiki ambayo yameandaliwa na Caroline Koril. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Msikilizaji, maandamano yanaendelea kushuhudiwa miji kadhaa Marekani, kufuatia mauaji ya Marekani mweusi. Je, unadhani kwa kweli Marekani kuna ubaguzi wa rangi, na nini kifanyike kuzuia mimi ni carol corir karibu kwa majina naitwa johannes biita joni nipo kagogo shamba mureba kagera tanzania kinachopaswa kufanyika ni mamlaka husika ili zipingane na ubaguzi wa rangi nchini marekani watuhumiwa wote wafungwe au wawekwe ndani wakishawekwa ndani na watolewe wahukumiwe kunyongwa mpaka kufa ili wafunzwe kwa watu wengine wenye ubaguzi wa rangi Maana sio jambo zuri. Kama jina naitwa tusema Kasi, mimi ni kongomani ambaye naishi hapo Uganda Kampala. ubaguzi wa rangi huko tu na kwa ukweli tunajua Amerika ni moja na nchi kubwa kubwa ambao wanapiganisha ubaguzi wa rangi, lakini bado hawajaweza. Hiyo nini, hiyo vita ya ubaguzi ya rangi? Bado ubaguzi ya rangi iko ili, naweza nikaomba wacha hiyo vita iendelee na zaidi, na naita watu kwenye utu, ukweli yani watambue kwamba mwanadamu, mtu mausi, naye pia ni mtu kama wengine. Kwa majina naitwa David Batende toka Goma, DRC. kiukweli nasema eti Amerika kuna ubaguzi wa rangi. Kwa nini huyo mtu ambaye ameuawa juma moja imepita hapa, sio wa kwanza mtu mweusi kuuawa huko Amerika kwa sababu ya rangi yake. Hapana. Kitu ambacho mimi naweza nikasema ili kusaidia kupiganisha hiyo ubaguzi wa rangi huko nchini Amerika ni kwa viongozi. Viongozi wana jukumu kabambi kuendelea kushauria raia wa wao kuwaonesha kama watu weusi na watu wazungu, watu wote duniani ni watu wa moja. Kutoka mashariki mwa jara si Uvira, naitwa Zai Samuel Brenda. maoni yangu kuhusu hiyo, naweza kusema kama ubaguzi upo na watu wana sheria yao kuandamana, kwa, kwa sababu weusi wameonewa siku mingi sana, na ni vitu wanataka kufaa virudie. Maandamano hiyo ni nawaunga mkono kwanza, mimi peke yangu nawaunga mkono kwa sababu Wazungu wanatona si weusi hatuna kitu, wanatona si weusi manke si ni, ni minyama njo mbele zao, lakini sisi tunawakamatia sawa. Wanafika maeneo yetu tunawalea vizuri, tunawakamata sawa sawa sawa na sisi. Kwa kwanini wamshukulie mtu mweusi kama mnyama? Mimi naita nikiwa mjini Uvira. Mimi ningeomba wazungu wajue ya kwamba mtu mweusi naye ana haki ya kuishi kama hao, tumetokana na Mungu sisi wote. Toka Goma DRC, mimi ni Chubaka Bagula Christian. Kiukweli, ubaguzi uko huko Amerika na katika nchi za Ulaya. Kwa hiyo tuungane sisi wa Afrika na tuache kukimbilia sana katika nchi zingine za nje ya Afrika. Mimi naitwa Mheshimiwa Profeseur Selema Rega, maarufu Visionnaire 2024. Mimi naita kutoka Kalundu, Uvira. Mimi ni kusema kwamba ni ukweli Marekani kuna ubaguzi wa rangi, kwa sababu hata ukifata masemi ya Raisi Donald Trump unakutanisha kwamba yale masemi yake yanamaanisha ubaguzi wa rangi. Ni labda kuomba kwamba Wamarekani wajue kwamba wenyewe hawawezi wakaishi Amerika, na Amerika yenyewe inaundwa na makabila mengi mengi, kama jinsi tunajua historia. Mimi ni Mkulumanya Jean-Marie, nikiwa pamuji wa Uvira, DRC. Kwa maoni ambayo ninakuwa nayo, ingelikuwa heri kila mtu awe kwao. Wamarekani weusi wawe kwao Afrika, Wamarekani wazungu wabaki kwao Marekani. Hiyo itamaliza hiyo ubaguzi. Bila hivyo hakuna jinsi ubaguzi utaisha, itaendelea kuwa hivyo hivyo. Mauaji ya ubaguzi haitaisha. Napiga simu nikiwa DRC, eh, mji wa Goma. Kwa majina naitwa Diego Liaki. Ni lazima sisi wa Afrika nzima, sisi weusi tunaweza kusapa, kusupport hiyo maandamano. Unajua, wazungu huwa wanaona sisi weusi kama sisi watu wametuletea historia kama ni lazima mtu mweusi alitoka kwa nyama, ndio maana tunapashwa kuomba haki za binadamu ziko hapa. Mimi ni Mfariji Kihota Alliance kutoka Mboko DRC Kivu ya Kusini. Bado ubaguzi wa rangi unaendelea tangu utawala wa bwana Trump ulipoanza kulionekana kama kuna ubaguzi wa rangi, na hatua hiyo ni mbaya zaidi, kwa sababu nchi ile ya Amerika ni nchi kubwa na nchi yenye nguvu zaidi ambayo inapaswa kuonyesha mfano kwa nchi zingine. Toka Kalemi, jimbo la Tanganyika, RDC, mimi ni Bordo Remi Mukenga. Kuhusu mauaji ya wandugu zetu weusi, nchi ya Marekani inapaswa kuwalinda vizuri wananchi wake wote bila ubaguzi Warangi na kuwazibu vikali sana hao askari polisi kwa jeuri hiyo. Asante msikilizaji. Kutokana na janga la korona, tunasikitika kuwa tunashindwa kukuletea vipindi vyetu kama kawaida. Pamoja na mazingira magumu tuliyonayo kwa sasa, tunajitahidi kuhakikisha kuwa tuko pamoja nawe kukupasha habari za kimataifa na kanda. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi kila siku. Tunathamini uaminifu wa wako kwetu. Samuel Agaba toka Kampala, Uganda. Hali huko Marekani inasikitisha sana na sio mara ya kwanza kwamba tunashuhudia tukio kama hilo la ubaguzi wa rangi. Kwa hivyo maafisa hawa wa polisi waliomuua mtu huyu mweusi lazima wapimishwe, waadhibiwe vikali na kwa mfano. Kwangu mimi eh, adhabu ya kifo itakuwa hukumu halali juu ya mada hii. Kwa majina, naitwa Januari Msabani, ninapiga simu nikiwa Lusaka Zambia. Umarekani imedhihirisha na kusema ya kwamba ina ubaguzi mkubwa sana na watu weusi, kwa sababu mpaka imefika vyombo vya usalama kuwa naua watu ovyo ovyo afu watu weusi. Kwa hiyo mimi naanza kusema ya kwamba ili kuyamaliza haya, haitowezekana kwa sababu wameyafanya kule. Ndio kuna mashirika ya Umoja wa Mataifa na mashirika inayotetea haki za binadamu wapo kule, wote wapo kule. Ile mimi nachoona mimi, kila siku watakuwa nashuhudia ni maandamano makubwa na uharibifu wa vitu ndio watakuwa wanajifunza kwa matukio mabaya wanao wanayotenda. Kwa jina naitwa Vincent JJ kaje kijana mtanashati kutoka Kagongwa mtaa wa Majengo kama Shinyanga Tanzania. Kwa upande wangu mimi nilichokuwa naona kwamba ili kusuluhisha hili swala na kinachotakiwa kwamba huyu mtumia aliyetenda hiki kitendo cha kumuua huyu Marekani mweusi anatakiwa achukuliwe hatua kali ili afikishwe kwenye jombo la dola aweze kuwajibika. Nadhani hili labda linaweza likatuliza nyoyo za watu na kuona kwamba haki imetendeka. Ni Eric Bilali kutoka Tanzania Morogoro. Kwa kweli, kwa mtazamo wangu sio hali ya ubaguzi lakini nimeona ni, ni bahati mbaya iliyotokea kwa yule askari polisi, wangipunguza au wangeacha hali ya maandamano, kusudi maandamano yanazidi kuharibu vitu vingi sana katika nchi ya Marekani. Kwa majina naitwa kwa jina la Victor na Mujabi, niko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hapa jimbo Kivu Kusini. Ni wazi kwamba Marekani bado hawajachana na zana za ubaguzi wa rangi, na cha kushangaza, umeona kwamba ni polisi ambao amewakilisha taifa mzima ndiye amehusika kwenye eh, kizaazaa hiki cha kumuua Marekani mweusi. E, basi ningeliomba Kongresi ya Marekani wajiunde pamoja tena wa, wateue sheria ambazo zinaweka kabisa mikakati madhubuti kupiganisha ubaguzi. E, asante sana RF ya Kiswahili ni dekwaya kutoka mtaani Masisi jijini Rubaya DRC. Ni kweli Malekani ina ubaguzi wa rangi nyeusi. Madagaskari imegundua dawa ya kutunza hii janga la korona ambayo imeteketeza dunia yote mzima. E, lakini Malekani haipendi konfirme dawa hiyo kwa sababu ni dawa ambayo imegunduliwa na mtu wa rangi nyeusi. Na nikigeukia ukurasa wa Facebook, ujumbe ambao umetutumia wa kimataifa, Nswima Mwana Kavuna kutoka Moba Kirungu RDC, unasema: jameni, enyi wa Marekani, kuweni watulivu, kama sivyo Mungu atawaongezea mapigo ya magonjwa. Pendeni rangi nyeusi, kwa sababu sisi wote ni wa Mwenyezi Mungu. Musa Zuberi Kabumaye wa Chanika, Dar es Salaam, unasema: hili halina kificho, Marekani kuna ubaguzi mkubwa wa rangi tukio la kuuawa kwa Marekani mweusi, ingelikuwa tukio lile limefanywa na Marekani mweusi kumuua Marekani mzungu, dunia nzima ingelaani. Mungu atusaidie kuachana na ubaguzi wa rangi, si Marekani tu, ni dunia nzima kwa ujumla. Katinji wa Katinji kutoka Tanzania unasema, mimi naamini ubaguzi upo, tena wanatunyanyasa sana watu weusi, wanatuua bila makosa na muaji, hatua inayochukuliwa hailingani na alichokifanya. Dunia ilione hili na itoe tamko. Papi Rugenge unasema ndiyo, Marekani kuna ubaguzi wa rangi, kwa hiyo cha kufanya ni kuwawekea vikwazo watu wote wanaohusika na ubaguzi wa rangi. Na Jerome Kilosa wa Arusha, Tanzania, unasema kiukweli, ubaguzi wa rangi Marekani upo. Japo ni taifa kubwa la kiuchumi, cha kufanya ni serikali ya Trump kuwawekea vikwazo. Na kufika hapo natamatisha makala habari rafiki. Umekuwa nami Carol Korir, usikose kuungana nami tena kwa makala mengine. Kwa heri kutoka hapa Nairobi. Zikiwa zimesalia dakika nne kutimu saa moja jioni majira ya Afrika Mashariki, taarifa tulizozipa kipaumbele jioni hii ni pamoja na meya wa Beni nchini DRC yaachishwa kazi kuhusiana na sababu za kiusalama. Serikali ya Ghana yawaruhusu raia kuanza kwenda kwa nyumba za kuabudu, na waandamanaji na polisi waendelea kukabiliana mbele ya White House nchini Marekani kuhusiana na kifo cha Mmarekani mweusi. Kibao my land is Kenya chake roja wichteka kutoka nchini is... Kenya kinakamilisha matangazo ya siku ya leo. Wa Kenya wanapoadhimisha miaka 57 tangu kujinyakulia uhuru. Shukrani za dhati kwa Victor Buso aliyekuwa msimamizi wa matangazo. Nimekuwa msomaji wa habari Benson Akoli. Fundi mitambo amekuwa pole mile matangazo haya yanaendelea kutoka pale Paris Ufaransa.