ujambo na karibu katika jukwaa la michezo popote pale ulipo jumapili hii ya leo iko tarehe 20 mwezi aprili mwaka huu wa 2014 jina langu ni victor buso heri ya pasaka na ni furaha yangu kuwa pamoja nawe jumapili hii ya leo leo katika jukwaa la michezo tunachambua kukamilika kwa ligi kuu ya soka tanzania bara iliyokamilika jana jumamosi baada ya michuano ya kumazia ligi hiyo kutamatishwa katika viwanja mbalimbali azam fc ndio mabingwa taji hilo kwa mara ya kwanza tangu walipoanza kushiriki ligi hiyo miaka mitatu iliyopita. Timu nyingine iliyofanya vizuri na kuwashangaza wengi ni klabu ya Mbeya City iliyomaliza katika nafasi ya tatu kwa alama 49, Yanga FC mabingwa tetezi kumaliza katika nafasi ya pili kwa alama 56 na Azam FC kama nilivyosema hapo awali ndio mabingwa walimaliza ligi hiyo wakiwa na alama 62. Kupata uchanganuzi zaidi kuhusu kukamilika kwa ligi kuu ya Tanzania bara ni mchambuzi wetu wa soka bwana Emmanuel Makundi, karibu sana katika jukwaa la michezo. Na asante sana Victor Abuso. Leo hii tutakuwa naye bwana Collins Liberty Adede ambaye yuko kule mjini Mombasa kwa sababu ambazo hatungeweza kuziepuka, lakini bila shaka Jumapili ijayo utakuwa naye katika jukwaa la michezo. Baadaye katika kipindi hiki pia utawasikia baadhi ya mashabik wa Yanga, Simba na Azam FC um, mjini Mombasa nchini Kenya wakizungumzia kukamilika kwa msimu wa soka Tanzania bara. Na Makundi, bila shaka umekuwa ni msimu ambao wengi hawakutarajia kwamba Azam FC wangenyakua taji la soka Tanzania bara msimu huu. Ni, ni kweli kama ulivyosema hakuna ambaye alitarajia pengine kuona Azam FC ikishinda wakati ligi ikianza Simba walikuwa wanaonekana kana kwamba wangeweza kufanya vizuri. Aa, katika zile mechi tano sita mpaka saba za mwanzo na Yanga na Azam ndio zilionekana kusuasua, wakati timu ngeni katika ligi kuu ya soka ilipanda msimu uliopita, timu ya ya Mbeya City kutoka kule mkoani Mbeya ikitoa upinzani mkali na na hata ameshuhudia ikimaliza katika nafasi ya tatu, lakini baadaye mambo yalibadilika na kuanza kuiona Yanga ikirudi katika uh, kilele cha ligi kuu ya soka ya Tanzania bara, na ikakaa kileleni mpaka ilipokuja kushiriki michuano ya kombe la klabu bingwa barani Afrika. Utakumbuka, mara baada ya kutolewa na Al Ahly ya kule Misri, ilirejea nyumbani na kucheza takriban mechi tano mfululizo bila kupata matokeo mazuri, ikitoa draw mbili, ikifungwa mbili, ikishinda moja. Kwa hivyo ni wazi ilitoa nafasi kwa Azam FC ambayo yenyewe ilitumia mwanya ule wa Yanga kupoteza mechi zake kwa kupata sare, kwa kushinda mechi zake ambazo zilikuwa zimesalia, na hivyo kukaa kileleni. Ni pongezi uh, kwa Azam ambayo i, mwaka huu huu pia ulishuhudia waki, waki kifungasha wakiachana waki, waki na kocha wao Stewart Hall kwa aliyekuwa akifundisha Azam kwa muda mrefu na kumsa, na kumchukua uh, kocha mpya Joseph kutoka kule Kamerun. Nakumbuka aliwahi kuifunza AC Leopards ya, ya nam. kule Congo Brazzaville nam, nam. Naam. Ni kweli, kwa hivyo ni kocha ambaye ameonekana amekuja kwa mafanikio kwa sababu toka amechukua timu haijapoteza mchezo hata mmoja. Naam, ni swala ambalo wengi wanashangaa sana bwana Makundi. Ni kweli. Hadi na kwamba haikupoteza mchezo mm. Azam, uh, ni, ni, ni timu nzuri. Azam ina wachezaji wazuri wakina Kipre Cheche ndugu ile kutoka kule Cote d'Ivoire, ina wachezaji kutoka Kenya, ina wachezaji kutoka uh, Uganda. Kwa hivyo unaweza ukaona kwamba Azam walikuwa na kila sababu ya kuhakikisha kwamba Uh, wanalitoa wanali taji la, la, la, la mwaka huu aina nimekutajia wachezaji kama wakina Kipre Bolu na wakina, wakina Mohamed Kone, Kone kutoka kule Cote d'Ivoire, Kipre Cheche kutoka kule Cote d'Ivoire, mchezaji kama Brian Omoni um, kutoka um, nchini Uganda e, na, na Luxon na Kakolaki Kako na, kutoka nchini Uganda ni wachezaji ambao ama kwa hakika wameisaidia kwa sehemu kubwa Azam, wameta ladha katika timu ya Azam katika timu ya Azam, Azam na nachoweza kusema ni kwamba timu nyingi kama Simba Yanga na, na Azam zina wachezaji wengi wa kigeni lakini timu kama Mbeya City ambayo ilipanda msimu uliopita haina mchezaji yeyote wa kigeni anayechezea Mbeya City. Kwa hivyo unaweza ukaona ni kwa kiasi gani Mbeya City, pamoja na kutofanya vizuri sana ama sio kutofanya vizuri sana, kutotoa taji, lakini imemaliza katika nafasi ya tatu. Wengi walitaraji kuona Azam, Yanga, Simba, Simba ya nne lakini makundi. Unafikiri kwamba ushindi huu wa Azam umetoa funzo gani kwa soka la Tanzania. Uh, naweza kusema ka, kwa timu kama Mbeya City ambayo ilikuwa ni wageni katika ligi hii bahati haikuwa yao. Bahati haikuwa yao yao kwa sababu uh, mwishoni mwa ligi ndio walianza kufanya vibaya. Utakumbuka walifungwa na Yanga, wakaenda wakafungwa na Azam, wakafungwa tena na Azam uh, katika mchezo wa marejano. Kwa hivyo ni, ni wazi kwamba Mbeya City ilikuwa sio timu ya kubeza, na kwa hivyo ushindi wa Azam kutoa taji na na, na hakika kwanza, mmiliki wa timu hii Abubakar uh, Bakhresa ambaye ni mwenyekiti ambaye mm, ni mtoto wa Bakhresa, mmoja kati ya matajiri wakubwa nchini biashara nchini uh, Tanzania A, alikuwa na uhakika ama alikuwa amejiwekea nadhiri kwamba nimeshiriki kwa nime mara ya tatu mfululizo, lazima nihakikishe kwamba nalitoa taji hili kwa mwaka huu. Kwa hivyo nadhani atakuwa ni mtu mwenye furaha sana kuweza kwanza kuona timu yake imeshinda, na ana uhakika kwamba kitita ambacho wachezaji wa Azam watakuwa nacho, kwa sababu mshindi anapewa takriban shilingi za kitanzania milioni 60 na zaidi, na Bahresa, bila shaka wachezaji wake kama walikuwa na wanaaidiwa milioni tano basi bila shaka itakuwa ni milioni kumi mpaka kumi na tano, na uhakika huo kwamba watapewa zawadi ama kitita kinono kwa kutwaa tu taji la ligi kuu, Azam wana, wana, wana, wanaweka historia katika timu yao wanaweka historia ya kuwa timu ambayo inamilikiwa na, na mfanyabiashara mkubwa na baada baada ya muda mfupi kafanya vizuri. Kuna timu nyingine ambazo pia zinapanda daraja Ka. Kama klabu ya timu ya Ndanda hmm, kutoka Mtwara, timu ya polisi Morogoro ambayo imekuwa ikija kwenye ligi na kuondoka, ikija na kuondoka, lakini timu kama Stand United ya kule Shinyanga ni timu ambazo, na uhakika kama zikiwa zimekuja na kujipanga kama timu ya Mbeya City zitashindani. Timu ya Mbeya City inamilikiwa na, na Manispaa ya Mbeya. Naam no. lakini We mwenyewe ni shahidi, umeshuhudia jinsi ambavyo imekuwa ikipata sapoti kubwa na ina mashabiki wengi, mashabi sana kwa sababu haikutarajiwa wa e, si, e, haikutarajiwa si, e, si, si, timu si, nakuja tu hivi inapata mashabiki wengi. Kwa hivyo unaweza kuona kwamba watu wa Mbeya uh, pamoja na kwamba timu inatoka Mbeya imekuwa na mashabiki hata Dar es Salaam. Naam, tukiwa tunazungumzia hii mm, Azam FC. Unakumbuka msimu uliopita wameanza katika nafasi ya pili mm, baada ya Yanga um, msimu uliopita Yanga walishinda taji hili na wakilu, wakilu, wakilu klisha, waka, wakilisha wakiwakilisha Tanzania katika michuano mm, ya shirikisho mm na baada ya kunyakuwa taji msimu huu uh, bila shaka watawakilisha Tanzania katika michuano yeah, ya klabu bingwa barani Afrika. Kwa, kwa mtazamo wangu mimi uh, Azam wanaingia wanachukua kombe. Azam wanakwenda kuwakilisha taifa la Tanzania katika michuano ya klabu bingwa Afrika. Nawapa nafasi ya kufanya vizuri, nawapa nafasi ya kufanya vizuri kwa sababu moja tu, iwapo tu wachezaji watajituma, wachezaji watafahamu wajibu wao, watafahamu kwamba ni kwa namna gani mashabiki wa Azam, japo sio wengi, lakini wengi wana hamu ya kuona timu moja hapo kutoka Tanzania walao ikifuta historia ya Simba ambayo ilishawahi kufika katika yatua finali robo fainali, bingwa barani Afrika. Kwa hivyo tuna hamu, na mashabiki wengi wa Tanzania wana hamu kuona walao timu ya Tanzania ama Kenya ama Uganda ikifanya vizuri katika michuano ya klabu bingwa. Naam, na ni klabu ambayo pekee Bwana Mkundi, kabla hujaendelea, ambayo ina uwanja wake Chamazi na naam, pia wachezaji wake wanalipa vizuri. Ni kweli hata mm, utakumbuka uh, alipokuja mwakilishi wa timu ya Manchester United, balozi wa Manchester United Andy Cole, uh, alitembelea ali, ali uwanja wa Chamazi akasema uh, kwa mtindo huu, kwa mtindo huu basi Azam itakuwa ni kati ya timu bora zaidi katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na kati timu uwanja uh, wa Chamazi ama mazingira ambayo Azam ametengenezewa na mmiliki wa timu hii ni sawa sana. Ukienda kama katika Kaizer Chiefs ya kule Afrika Kusini, Mamelodi ya kule Afrika Afrika Kusini Kusini Sundowns ya ambazo zina uwanja uh, kina Pirates ambao wana uwanja wao, kwa hivyo na wana vituo vyao, wana akademi zao. Azam ina akademi ya, ya vijana wa chini ya umri wa miaka 17 vijana chini ya umri wa miaka 20, kwa hivyo wana kila sababu ya kutoa taji la mwaka huu huwacha. Ni kwanza kabisa nimkumbushe msikilizaji kwamba ikiwa najiunga nasi popote pale ulipo unasikiliza jukwaa la michezo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili la Radio France International. Jina langu ni Victor Abuso na mwenzangu Emanuel Makundi, tunazungumzia kukamilika kwa msimu um, wa ligi kuu ya soka Tanzania bara ambapo Azam FC ndio mabingwa wa taji la soka Tanzania bara nam. Lakini Bwana manelo Makundi, uh, mbali na Azam msi kushinda taji hili, Yanga na Simba wamekuwa wakinyakua taji hili kwa muda mrefu. Kwa mfano Yanga wameshinda uh, taji hili mara ishirini na nne, Simba wameshinda taji hili mara kumi na nane. Kwanza tuanze kuzungumzia kwa maoni yako, Yanga tatizo lake lilikuwa wapi? Aa, nafikiri walivyoteka, nafikiri walivyoteka na hawakufanya vizuri sasa. saske. Sijajua kama tatizo ni psychology ya wachezaji ama tatizo ni uongozi, kwa sababu timu kutofanya vizuri ina inachangiwa na vitu vingi, ama kwa, pia kubadilisha makocha mara ama, kwa mara ndiyo inaweza mm. kuwa ni sababu timu At kutofanya <laughs> vizuri. Moja ya sababu kubwa kwanza ni wachezaji ku, ku, kupoteza morali uh, wachezaji kutokuwa kutowekwa psychologically fit kwa mm. ya ya mechi kwa ajili sio tu kwa ajili ya mechi na kwa ajili ya ligi pia Tatu, uongozi wa timu. Je, kuna umoja? Kuna mshikamano katika timu? Iwapo tu uongozi na jumba hakuna mshikamano, kila mtu umeshuhudia Simba na Yanga zimekuwa zikivutana. Mimi mwenyekiti anajitangaza leo mwenyekiti um, halisi anakuja anasema hauwezi kama mwenyekiti umevunja katiba. Kwa hivyo migogoro kama hiyo pia inawaathiri wachezaji na, pia wachezaji mm. kufanya vizuri. Na pia kingine ni wachezaji wa sifa uh, always wanasema too much is harmful, waz, ni tunene neno la Kiingereza kwamba chochote kinachozidi kinakuwa na madhara yake. Uh, wachezaji wengi wa Simba na Yanga sifa zimewalevya. Anapofanya vizuri katika mechi moja akasifiwa na mashabiki si amini, usiamini mechi inayokuja hatofanya vizuri. Nafikiri ni tatizo ambalo pia si tu kwa Simba na Yanga. Naam. Pia kwa, kwa wachezaji mbalimbali barani Afrika ukisifiwa, hmm. hata barani Afrika ukimsifia mchezaji, nafikiri kuna haja ya, ya pia, na pia ya kuangalia mashabiki wasio sana, wanapewa nafasi pia, ya ni maswala ya kuwa na nidhamu ndani na nje ya uwanja. Naam. Ni, Naam. Ni, ni, ni kweli kabisa. Kingine ambacho nakiona kinaathiri timu za Simba na, na Yanga, uh, Azam imilikiwa na wanachama na, mm, na, na mfanyabiashara. Mfanyabiashara. Kwa hivyo ana uwezo wa kufanya maamuzi yeye anavyoona timu inaweza ikamnufaisha ama akapata benefits. Wakati wapenzi wa soka nchini Tanzania ukiendelea kuzungumzia Azam FC kunyakuwa taji la soka Tanzania bara kule mjini Mombasa nchini Kenya, pia uh, mwenzangu Anthony Aroshet alikutana na baadhi ya mashabiki wa soka na kutoa maoni yao kuhusu kamilika kwa ligi hiyo jana Jumamosi. Ona kwamba tunabobea tu, kila siku ni Simba Yanga, Simba Yanga, hatuoni mafanikio. Kwa hiyo pia mimi kwa kuunga mkono, naona bora ile Azamu ili tupate sura mpya, pengine tutapata manufaa mbele ya mbele huko. Simba na Yanga wamekuwa wakipokezana ubingwa tangu mwaka elfu mbili na moja, naona sasa inakuwa na tofauti Azam eh, wanachukua ubingwa ndiku Tanzania bara, hakuna tofauti, ni bidii ya kiongozi wa klabu ya Azam. Jitaidi na pengine makosa ametokea kwa yanga na simba, pengine akosea malihataaka kwa moja zahivi, mfumo wa mpira yeah. Yanga na simba mwelekeo sasa hivi sio mzuri. Naam, Bwana Mkundi, bila shaka umewasikia mashabiki aaaaa uh, wa soka pia kutoka kule nchini Kenya mjini Mombasa, yeah. bila shaka ni ligi ambayo inafuatiliwa Afrika Mashariki na Kati. Ni kweli ni kweli, nilikuwa sifahamu kama Mombasa ama Kenya na mashabiki wengi wa timu za Simba mm. na Yanga uh, na pia wajua, yule kipa wa Simba hivyo Mapunda alikuwa anaichezea Gor Mahia na pia kocha Zadko Lugha zuri kutoka kule koresha wa Simba na ambaye alikuwa anafundisha timu za Kenya, kwa hivyo uh, uh, kuna haja pia ya, ya kuzipromote. Kuna mm. kuna vitu ambavyo pia vyama vya soka inabidi kujifunza. Kuwa na nafahamu vi, tim, uh, I mean nafahamu kwamba vyama vingi vina kamati zile ama vina vitengo vya vya masoko. Kuna haja ya kupromote ligi zetu katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki. mm. pengine nitoe pongezi tu kwa shirikisho la soka kule nchini Kenya uh, KPL uh, kwa ku, kwa kuwezesha ligi kuoneshwa na kituo cha Super Sport. Uh, katika ukanda huu wa Afrika Mashariki ni swala ambalo uh, pengine Tanzania pia inapaswa kujifunza kutoka kwa wenzetu Kenya. Kama vile ambavyo ukituuliza leo hii watu wa ukanda wa Afrika Mashariki uh, unafahamu ligi kuu ya soka ya Ghana uh, watakwambia anaifahamu kwa sababu inaonyeshwa na kituo kikubwa. Na muda unatupa kisogo, lakini uh, bila shaka Simba hakufanya vizuri msimu huu. Labda kwa sekunde chache tu, ungependa kuzungumza vipi Simba? Naam, Simba nadhani kuna haja ya kujipanga katika msimu ujao. Simba imekuwa ijafanya vizuri toka ilipokuwa chini ya kocha King Kibaden, Abdalla Mputa uh, kocha Mzawa kutoka Tanzania alikuwa anatumia sana vijana kina Singano wameibuliwa ame, na na kocha Kibaden uh, ambaye alitoka katika timu ya pili na kuongeza katika timu ya wakubwa. Hicho nafikiri ndicho kiliwaathiri kwa sababu ukitoa wachezaji wa uh, vijana wakaja kwenye timu ya wakubwa uzoefu wanachelewa sana kuupata uzoefu, lakini na uhakika kwamba katika msimu ujao wa ligi kuu ya soka Tanzania bara mwaka 2013 14 15, Simba itakuwa ni itafanya vizuri, kwa sababu na uhakika, sijajua mipango ya uongozi ikoje, lakini na uhakika viongozi watakuwa wamejifunza na na, na uhakika kwamba watakuwa wana haja ya kulitoa kombe hili, kwa sababu msimu wa pili mfululizo Simba wanalikosa taji la ligi kuu ya soka Tanzania bara, na pengine timu pia zilizopanda daraja kama Polisi Morogoro, Ndanda na, na, na Stand United ya kule Shinyanga, ni timu geni katika ligi zimekuwa zime zikitazama mwenendo wa ligi ukienda, kwa hivyo vina haja ya kujipanga, lakini timu zilizoshuka daraja ya Shanti United, JKT Oljoro na Rhino Rangers ambazo zilipanda msimu uliopita pia na zenyewe zinahitaji kwenda kujipanga zaidi ili katika ligi daraja la kwanza ili ziweze kurejea katika ligi kuu ya ya soka hapo ma, hapo mwakani. Kwa hivyo ni wazi kwamba uh, Simba watajipanga, Yanga pia wana haja ya kujipanga. Uh, unaweza ukashangaa kwa nini Yanga alishindwa kutoa taji wakati walikuwa na umesheheni wachezaji wa kimataifa, wachezaji nguli, wachezaji wenye uzoefu, lakini tunarudi pale pale, zile sababu nne ambazo nimekutajia Victor Abuso, ambazo zinachangia timu kutokukufanya vizuri, ndio zimepelekea Yanga kutokufanya vizuri na kushindwa kutoa taji, na stahili pongezi, na, na kila mtu anaipongeza Azam Dar es Salaam na kwingineko. Naam, Kau, kuna ule usemi nchini Tanzania umeenea sana kwamba ulikuwa unasema kwamba uzee mwisho chalinze tu <laughs> Simba moja. Hakuna alibobea katika, ulikuwa mchezo wa kusaka heshima kati ya Yanga na nadhani na, na, ndicho kilichokifanya kulindana heshima, kwamba usije ukamfunga mwenzako wameanza kupata bao. Aa, na dakika za ya 86 Simon Msuva akasazishia Yanga bao. Kwa hivyo ulikuwa ni mtanange mzuri, sio mzuri sana, lakini ulikuwa ni mzuri wa wastani kwa sababu nafikiri wengi walikuwa wakijihami. Tusubiri tuone katika msimu wa ligi kuu ijayo. Ligi zinamalizika katika msimu mzuri ambao tunaelekea kujiandaa na michuano ya kombe la dunia. Naam. La dunia. Na bila shaka mashabiki wa Yanga katika mitaa ya Jangwani Dar es Salaam na Msimbazi Kariako, okay. na kwingineko watakuwa ni ubishi leo Jumapili, bado kuna mjadala unaendelea, lakini pongezi ni kwa Azam FC kwa kuwa taji la soka Tanzania bara msimu huu, yeah. Wa sa watawakilisha wa sasa klabu bingwa Afrika, na Yanga watawakilisha kombe la shirikisho, na tunatarajia kuiona Yanga Azam Simba katika mchono wa Sekafa. Naam, bila shaka. Asante sana Emmanuel Makundi kwa muda katika jukwaa la <laughs> mchezo. Asante sana pia nakutakia Pasaka njema. Asante sana na Victor, Victor Buso na pia nawatakia wasikilizaji wa RFI Kiswahili Pasaka njema na panapo majaliwa tutaonana tena Jumapili ijayo. Naam, asante sana kwa kuwa pamoja nasi katika jukwaa la mchezo. Jina langu ni Victor Buso. Pasaka njema, popote pale ulipo.