Karibu tena msikilizaji, kwenye makala ya Afrika Mashariki yenye lengo la kuhabarishana na kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki na Kati, ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Hii ni sehemu ya pili ya makala maalum juu ya mashujaa wa Tanzania. Juma lililopita uliwasikia baadhi ya mashujaa wa Tanzania waliopigana kwenye vita kuu ya pili ya dunia. Leo tutamsikia amiri jeshi mkuu akieleza maana ya siku ya mashujaa na gharama za kulinda taifa. Mtayarishaji uko nami Julian Pastori Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, kila Julai 25 wa Tanzania wanakumbuka mashujaa wao waliotoa maisha yao kupigania taifa. Mashujaa wa Tanzania ni wanajeshi waliopigana ndani na nje ya Tanzania. Baadhi wametangulia mbele ya haki na wengine wangali hai. Wapo waliopigana vita kuu ya pili ya dunia, wapo waliopigana vita vya ukombozi barani Afrika, na wengine vita vya Kagera miaka 1978 hadi 79. Hii ikiwa sehemu ya pili ya makala maalum juu ya mashujaa wa Tanzania, ninakualika kualika ufuatilie kwa ufupi yaliyojiri kwenye sherehe za mashujaa mwaka jana huko Kaboya mkoani Kagera, ambapo Amiri Jeshi Mkuu Rais Jakaya Mrisho Kikwete alieleza umuhimu wa siku ya mashujaa Tanzania. Hii ni moja ya sherehe zetu kubwa, tunawakumbuka mashujaa wetu, tunawakumbuka watu ambayo wamejitolea maisha yao ili nchi yetu iendelee kujitawala ili watu wetu waendelee kuwa salama. Ndio hao, mwaka 78 nchi yetu ilivamiwa, lijibaba lile Idi Amini likabadili ramani, likasema wakoloni wamekosea ramani, mpaka sahihi wa Uganda na Tanzania ni mto Kagera. Kwa akavamia akachukua sehemu yote ile, akasema ile sasa ni wilaya mpya, wilaya ya Rakai. Akaambiwa aondoka, akakataa ondoka kukataa. Baada ya kukataa, ikawa hakuna jawabu lingine isipokuwa kuwaondoa kwa nguvu. Kazi imefanyika, tukakomboa mipaka yetu. Lakini wakati ule kwa sababu wao walipovamia walibomoa mali na rasilimali zetu, maelekezo ya mrejeshi mkuu wakati ule akasema, na wao sio tu tutawatoa ndani ya mpaka wetu lakini na wao tutakwenda kubomoa ili wapate gharama ya kujenga. Ndio maelekezo, ndio maana ya Masaka na Mbarara kushambuliwa, ili na wao wapate gharama ya wajue uchungu wa kujenga. Baada ya majeshi yetu kufika Mbarara na Masaka, Mwalimu akasema kwamba bwana huyu tusiishie hapa, huyu tumtoe, akiendelea kukaa huyu tutapata matatizo, atarudia. Na wakati alikuwa anatoa vitisho kwa anaambia nyinyi wananchi mliokuwa mnawashangilia au mtakiona wakiondoka kwa usalama wa raia wale wa Uganda na kuhakikisha usal usalama wa kudumu wa nchi yetu, tatokea amri zaidi ya kusonga mbele. Kusonga mbele, sasa pale amri yenyewe, saka nyoka, saka joka lile popote lilipo, kama liko kwenye shimo, litolewe kwenye shimo, kama mkilipata, likateni shingo, vinginevyo likimbie, liondoke. Ndio kazi ilifanyika, Idi Amin akakimbia na kitoka, wakati ule nchi nchi yetu Msikilizaji, makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya mashujaa wa Tanzania. Hapa utakubali kuwa kulinda nchi siyo kazi nyepesi. Amiri jeshi mkuu Rais Jakaya Mrisho Kikwete akaeleza gharama za kulinda usalama wa nchi. Kuhakikisha usalama wa nchi kuna gharama yake, kuna waliolipa gharama ile kwa maisha yao, ndio hawa mashujaa waliolala hapa. Kuna wengine wana vilema mpaka leo Nao tunaendelea kuwahudumia na no, tutatafuta taratibu nzuri zaidi za kuwahudumia. Maana nasikia kuna kuna madai madai hivi. Tutakaa chini na viongozi wa jeshi watuambie tufanye nini vizuri zaidi, ili ndugu zetu hawa ambao walijitolea muhanga kwa ajili ya kulihami taifa hili wasisikitike kwamba wamejitolea muhanga, wamenusuru taifa, lakini baada ya kufanya kazi ile taifa limewasahau. Hatuthubutu kuwasahau. Kile ambacho hakijafanyika vizuri ni ambieni, ili tufanye na ndugu zetu hawa wajue kwamba walijitolea mhanga, lakini pia tunatambua kazi nzuri walioifanya, kazi kubwa walioifanya, na gharama walioipata ili waweze kuendelea kuishi. Maisha hayatakuwa ya kawaida, kwa sababu baadhi ya viungo vyao wengine hawanavyo, vingine vipo lakini havifanyi kazi. Hawa tutaendelea kuwahudumia, na huo ndio ujumbe kwetu sisi wote. Kulinda nchi ni kazi ngumu itetea taifa ni kazi ngumu, na kuna wakati unalazimika kufanya hivyo kwa gharama ya maisha yako, kama walivyofanya wenzetu ambao wamelala hapa. Leo tunawakumbuka, hilo tulikumbuke, tulikumbuke, na ndio maana hatuwachi kuwakumbuka. Hii mara ya pili tunafanya sherehe. Miaka yote sherehe hizi zinafanyika Dar es Salaam, baadaye tumeshafanya Mtwara. Maana na Mtwara pale tuna wenzetu nao wamelala pale, mashujaa wetu wamelala pale ambao walikwenda Mozambiki kusaidiana na wananchi wa Mozambiki uhuru wao ulipokuwa unatishiwa. Tumerudi tena hapa, turudi Dar es Salaam tutaendelea kuzunguka hivyo hivyo kwenda kuwakumbuka ndugu zetu hao. Ndugu zangu, leo ni siku maalum, siku yake. Ujumbe mkubwa ni kwamba tumepata kutoa kwa mkuu wa majeshi, wakati wote, saa yoyote, tuko tayari kuilinda nchi yetu. Hatuna nchi nyingine, ni hii hii. Tutailinda, tutaitetea, hatutamruhusu mtu yoyote aichezee, hatutamruhusu mtu yoyote hatuta aimege nchi yetu, aipunguze kwa sababu yoyote ile, kama vile ambavyo Idi Amin amepata fundisho hilo. Tulifanya hivyo kwa Idi Amin, hatutashindwa kufanya hivyo kwa mtu yoyote mwingine atakayechezea nchi yetu. Asanteni sana hey. Msikilizaji, kama ulivyomsikia Amiri Jeshi Mkuu Rais Jakaya Kikwete akizungumzia vita vya Kagera, Tanzania ikiongozwa na Rais Julius Nyerere na kuvamiwa na Uganda chini ya Idi Amini. Bwana Hussein Amini ni kijana wake Idi Amini, akiwa Kampala, Uganda, anaongea kwa simu na kueleza mtazamo wake juu ya chanzo cha vita vya Kagera, lakini pia vijana wa Nyerere na Idi Amini wameshakutana ili kurejesha mahusiano ah, yangu ni Hussein Lumumba uh, Amin. Wengi uh, wananijua wananiita wana Lumumba Amin, na mimi ni mtoto ya Mariam Mzee Idi uh, Amin Dada, ule rais wa Uganda. Na mimi niko Kwa personal conflict. Haikuwa na personal projet na, na Mwalimu uh, Julius Nyerere. Kama unakumbuka una ile maneno uh, namna alikuwa anaongea about Julius Nyerere haikuwa personal. Kitu ilikuwa nadhani kwa wakati ile ilikuwa ile wadui wa Uganda tuseme ile watu wenyewe walikuwa wanataka kumtosha kwa gavmenti ama mambo kama hii, walikuwa ndio Tanzania huko ndio walikuwa na nafanisha natumiza Tanzania kama base ile launching pad yao ya kuataki Uganda. Ndio hiyo ndio kitu ilikuwa ilikuwa shida ya Uganda na Uganda, haikuwa kweli haikuwa shida ya Uganda na Tanzania. Shida ikakuja kuja, uh, Tanzania ikakuwa ikakuja kuingia ndani makati ile eh, nadhani jeshi ya Uganda ikakuwa kwa, kwa, kwa boda ya kwa, kwa pande ya Kagera ikakamata pande ya Kagera nadhani kama karibu wiki mbili tatu, hiyo ndio sasa ndio ikaleta ndi, shida between Uganda na Tanzania, lakini kwa haki epresi, ile shida kabisa ilikuwa ilikuwa shida ya Uganda na u-na na Uganda pekee yake. Okay, na kushukuru sana Bwana Huseni Juruga Idi Amini ukiwa Kampala, Uganda na kutatia siku njema. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo ambapo tumeangazia sehemu ya pili ya makala maalum juu ya mashujaa wa Tanzania. Mimi ni Juliani Pastori Rubavu. Tukutane Jumaine ijayo hapa Radio France International.