Karibu msikilizaji, uungane nami mwanzo hadi mwisho kwenye makala ya Afrika Mashariki yenye lengo la kuhabarishana, kuelimishana juu ya changamoto zinazowakabili raia wa Afrika Mashariki na Kati, ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Mada ya leo, kwa mara nyingine, tunaangazia juu ya mchakato wa katiba mpya nchini Tanzania, ambapo matarajio ni kuwa mwezi huu wa nane bunge maalumu la mabadiliko ya katiba litakaa tena kujadili rasimu ya katiba mpya Tanzania. Mtayarishaji uko nami Juliani Rubavu, Radio France Internationale. Mpenzi msikilizaji, kama unavyokumbuka kwenye vikao vilivyopita vya bunge maalumu la katiba mpya Tanzania, kulijiri mambo mengi. Moja ya mijadala ilikuwa ni pamoja na ikiwa bunge la mabadiliko ya katiba lijadili rasimu ya pili ya katiba au la, na baadhi ya vipengee vilivyoleta kutoelewana ni ikiwa muundo wa serikali ziwe tatu au mbili tukirejelea sehemu ya hotuba ya rais Jakaya Kikwete wakati wa uzinduzi wa bunge maalum la katiba mjini dodoma mwaka huu alizungumzia uundwaji wa serikali kipengee hiki kikigusa zaidi uhai wa muungano wa tanganyika na Zanzibar. madai ya kutaka muundo wa serikali tatu si jambo jipya tukisoma maelezo ya mwalimu walijadili muundo wa serikali moja mbili tatu hapua wa hataamaye wakaamua mbili limependekezwa na tume ya nyayari mwaka tisini na mbili ndio hoja G55 mwaka 93, imependekezwa na Jaji Kisanga mwaka 98. Naeleza haya kueleza ni kwamba ni jambo ambalo linakwenda linarudi, linakwenda linarudi, mara zote hizo hayakukubalika. Mimi nafurahi kwamba jambo hili linazungumzwa, ili mlizungumze limalizike, kama kukubaliwa, likubaliwe, likikataliwa, likataliwe, ili tufanye shughuli nyingine. Haliwezi kuwa kila siku ni kiini cha mgogoro. Kiini cha tume, imetoa sababu za kupendekeza muundo wa serikali tatu. Sababu ya kwanza ni kwamba ndiyo matakwa ya Watanzania wengi Te Zanzibar na Tanzania Bara. Inaeleza kuwa idadi kubwa ya Watanzania waliotoa maoni yao, asilimia 60.2 kutoka Zanzibar na asilimia 61.3 kutoka bara, wanaunga mkono muundo wa serikali tatu. Sababu ya pili, wanasema kwamba muundo huu unatoa majawabu ya uhakika na endelevu kwa changamoto za muundo wa sasa wa serikali mbili zinazonung'unikiwa na watu wa pande zetu zote mbili. Sababu hizi nazo zimezua mjadala mkali. Wapo wanaokubaliana na tume na wapo wasiokubaliana nayo. Wapo wanaosema kuwa tume imesema kweli kwamba watanzania wengi wanaunga mkono muundo wa serikali tatu, hivyo muundo wa serikali tatu hauepukiki, ndiyo matakwa ya wengi, na kwa msemo wa Kiswahili, wengi wape. Lakini wapo wanaodai kwamba takwimu za tume yenyewe hazionyeshi ukweli huo. Mi nasema wanayosema, kwa sababu hatimaye uamuzi ni wenu, nyie msikilizaji Tume maalum ya kukusanya maoni ya wananchi na baadaye kutengeneza rasimu ya katiba iliundwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Ndugu Jakaya Mrisho Kikwete na kuongozwa na Jaji mstaafu Joseph Sinde Warioba. Kwenye mjadala wa mabadiliko ya katiba bungeni mjini Dodoma, wabunge walitofautiana. Hatimaye baadhi ya wa wabunge wakajiondoa wa bungeni na kuungana na wanachama wenzao nje ya bunge na kuunda umoja wa katiba ya wananchi, kwa kifupi Ukawa, unaoundwa na baadhi ya vyama vya upinzani CUF, Chadema na NCCR Mageuzi. Je, Ukawa wako tayari kurejea bungeni mwezi huu kwenye mjadala ya katiba? Dkt. Peter Willibrod Slaa ni katibu mkuu wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema. Tumesema sharti la kurejea ni moja tu, ijadiliwe rasimu ya Warioba kama ilivyo, iboreshwe kama miswada yote inavyoboreshwa bungeni. Rasimu imefanyiwa kazi, wataalamu wa serikali wapatao 170 wameshiriki. Sasa hii ya kwao ya serikali mbili imejadiliwa wapi? Imetafitiwa wapi? maoni ya wananchi hawakuchukua. Kama we ungelikuwa mwanasheria utajua kwamba kitendo chochote kinachofanywa kinyume na wananchi ni illegitimate na jambo illegitimate hata ukipitisha haina maana. Kumbuka Kenya waling'ang'ania matokeo, ya kung'ang'ania watu walikufa. Kwa hiyo kama hawatasikiliza maoni ya Watanzania, maana yake Tanzania usifikiri inaishi mbinguni, Tanzania wananchi pia wana hasira. Kwa hiyo wakifika pabaya wasitulaumu sisi, kwa sababu wananchi wameshachoka. Wanajua kwamba wanaburuzwa, maoni yao yanadhalilishwa. Ibara ya nane ya katiba ya leo inayosema mamlaka na madaraka yote ya serikali yanapatikana kwa wananchi, imekiukwa wao. Kwa, kwa, kwa vyovyote vile, sisi wanasema mkitaka endeleni, lakini sisi tutabaki na wananchi. Wananchi wakati ukifika, watatoa uamuzi wao. Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya mchakato wa katiba mpya nchini Tanzania. Mtayarishaji uko nami, Juliani Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, Ukawa wanadai iheshimiwe rasimu ya pili ya katiba. Je, ni nini mtazamo wa wale wanaopingana na madai ya Ukawa? Bwana Konstantini John Kanyasu ni kiongozi wa serikali wilayani Ngara na amekuwa mwenyekiti wa vijana wa Chama cha Mapinduzi, mkoani Mwanza, Tanzania. La kwanza ni mambo ambayo yamekuwa yakisema kwamba Rais Jakaya Kikwete ni kigeugeu, kwamba tume aliteua yeye na taarifa iliyowekwa mezani ni ya kwake, lakini amekwenda bungeni kuipinga. Ni kweli kwamba rais aliteua tume, lakini hii tume aliteua kwa niaba ya wananchi. Mgogoro mkubwa tulionao katika katika rasimu nzima ni idadi ya serikali na kwa nini kuna mgogoro mkubwa? Watu wengi wametumia mfano kwamba unapofanya hauwezi kuhojiwa Tanzania milioni utahojiwa Tanzania laki moja laki mbili, na kufikia maamuzi yanaofana na wa Watanzania. Lakini unapotaka kufanya research au utafiti wa namna yoyote panakuwa na kitu ambacho kina mdirekti anayejibu maswali, ajibu nini? Kwa hiyo maana yake isingewezekana unawapa watu uhuru wa kuzungumza anachokitaka halafu unasema kwamba hayo ndo mawazo ya wengi na ndiyo hoja iliyopo serikalini. Ni kwamba tu, kama kumekusanywa maoni laki saba Asilimia kumi tu ndo walioonyesha kwamba wanataka mabadiliko ya Muungano. Kwa tunasema hili tatizo la serikali mbili au tatu kimsingi limekuja kuharibiwa zaidi baada ya kuonekana ilikuwa ni ajenda ya chama fulani. Inakuwaje ni mawazo ya chama, na huku huyu mzee Walioba bila shaka ni mwanachama wa Chama cha Mapinduzi, alafu Chama cha Mapinduzi na serikali wanataka serikali mbili, hawako tayari kubadilika. Upinzani wanataka serikali tatu, hawako tayari kubadilika kitu gani kweli? Walioba ni mwanachama wa chama cha mapinduzi, lakini kamati aliyokuwa nayo mle ndani ilikuwa ni kamati ya watu wengi na ilikuwa ni lazima wakubaliane. Unachopashwa kuelewa ni kwamba waliokuwa mle walikuwa wameapishwa, lakini walipokuja katika wilaya ya Ngala, wajumbe wa baraza lile wakaanza kulalamika pale, wajumbe sema tunalazimishwa na marehemu Mvungi tuseme ni serikali tatu, kama hatutaki tuache. Ni dhahiri kwamba ajenda iliyokuwa imeenda mle ndani ilitawala zaidi itikadi za mawazo ya watu fulani waliokuwa na mle ndani, haikuwa ni mawazo ya watu wote. Msikilizaji, watanzania wanataka katiba ifanyiwe mabadiliko. Serikali na chama tawala wanataka muundo wa serikali mbili, na Ukawa wanataka muundo wa serikali tatu, na pia ijadiliwe rasimu ya pili ya muundo wa mabadiliko ya katiba. Je, ni nini mtazamo wa taasisi za kiraia? Askofu Severini wa Mugizi ni makamu rais wa Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania. rasimu inayopasa kujadiliwa pale ni ile rasimu ya pili iliyopelekwa na tume iliyowekwa kisheria, iweze kujadiliwa pale. Sasa ikifika mahali kwenye bunge la katiba, tukaanza kusikia kauli zinatoka kwamba ah, hayo yaliyowasilishwa na ile tume sio maoni ya Watanzania. Sasa ninashangaa na kauli hiyo, kusema kwamba hayo maoni yaliyotolewa na Jaji Warioba sio maoni ya Watanzania. Hii mimi sikubaliane nayo hata kidogo, maanake inavyoonekana watu wamekwama kwenye swala la serikali mbili, serikali tatu. Mchakato uliofanywa kwa mujibu wa sheria umeletwa uwasilishwa wa rasimu inayosema Watanzania wanataka serikali tatu. Halafu kinatokea kikundi kingine kinasema, hapana, hiyo haifai, serikali mbili ndiyo sahihi. Ah, mchakato gani ambao umefikia kuleta hiyo kwamba serikali mbili ndiyo sahihi? Hakuna sheria yoyote inayoruhusu kwamba huo mchakato sasa wa, wa serikali mbili ndio uletwe ubungeni. Mii ninachojua ni kwamba Watanzania na mimi nikiwemo, nilitoa maoni juu ya muungano, na mimi nilisema kama sio serikali moja, basi iwe serikali tatu. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya mchakato wa katiba mpya Tanzania. Hadi juma lijalo, ulikuwa na mtayarishaji wako Julian Rubavu, Radio France Internationale.