Mara nyingine na kualika msikilizaji ungane nami mwanzo hadi tamati kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapobadilishana kuelimishana juu ya changamoto zinazowakabili raia wa Afrika Mashariki na Kati kwa lengo la kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia sherehe za wakulima, yani nane nane, zilizoadhimishwa juma lililopita nchini Tanzania. Sherehe hizo zimemlenga zaidi mwa wananchi mkulima wa Tanzania. Karibu uungane na baadhi ya raia wa magharibi mwa Tanzania kujua hali ya kilimo ilivyo maeneo yao. Mtayarishaji uko nami Julian Rubafu, Radio France Internationale. Msikilizaji, kama ilivyosherehekewa siku ya Nane Nane, maarufu siku ya wakulima Tanzania juma lililopita, RFI makala ya Afrika mashariki ilitembelea maeneo mbalimbali magharibi mwa Tanzania kupata mtazamo wa wananchi wa vijijini. Je, hali ya kilimo ikoje? Hapa ni kwenye kitongoji cha Mkatanga B, kata ya Mbuba, wilaya ni Ngara, magharibi mwa Tanzania. Inaitwa Charles Modest. Mm -hmm. Vipi ulivyoweza kusherekea na nani kama mkulima? Maana naye nimesherekea vizuri lakini sasa baada ya kusherekea vizuri, tukiwepo na mapungufu fulani kama pembejeo za kilimo zinapofika wilayani hatuzipati sisi tunapokuwa tumekaa vijijini. Zinaishia wapi au tatizo liko wapi? Tatizo liko kwenye ofisi ya wilaya ya kilimo. Wanapozipata, hawazitangazi kwamba zimepatikana kwamba tuzifuate huko au vipi? Zinapofika hapo hawatujulishi. Tunashitikia kwamba zimekuja wanazeta, msimu umeshapita. Kwa hiyo hatuna hata hatufaidiki nazo. Ah, mimi naitwa Wilbard Tumani Venus, ni mkazi wa Mgozi hapa Buba. E, vipi nane nane wewe kama mkulima inakuingiaje? Unashiriki kama siku yako, mnafurahi sana kuona kweli tunakuwa na msimu wa kuwa na nane nane, lakini matatizo tulionayo ni makubwa sana katika kilimo. Kwanza kabisa naona kwamba mbolea hatupati, ikija madukani nakuwa bei gari, tunashindwa kuipata. Uhamasishaji unakuwa ni mdogo sana tunafanya kazi kwa kilimo cha jembe lakini bado hali haijakuwa nzuri kweli. Naitwa Karaveli Bachuna, natoka kitongoji Mkatangabi, kijiji cha Mbuba, wilaya ya Ngara. Nane nane zimekwendaje? Wao unazifahamuje? Kwanza nane nane hii nimefurahia sana kwamba serikali serikali imeweka sherehe hiyo ya nane nane kuhusu wakulima, lakini wakulima tuna changamoto nyingi zinazobana. Tumeona kwamba nane nane hii tunaisherekea lakini bado wakulima, serikali kama haiwatambui, hatupati pembejeo, hawatuwezeshi. Tunalimaje? Tunalima kwa jembe la mkono. Sherehe yote ya wakulima ni kama kweli inatuenda hovyo, ni kama tulivyo, kama kawaida tu. Hatuoni kwamba ni sherehe kama za wafanyakazi. Sisi ni wakulima, tuko zero, serikali haitujali, muda wao ni kuja kutunyonya a michango ambayo hatuiwezi kutokana na na, eti na kilimo chetu. Asante sana Bibi, wewe unasemaje kuhusu kilimo kweli? Mbolea labda mbolea inapatikana, uwataalamu munawapata muna hapa inakuwaje? Kweli kilimo tunalima, tunapanda mbegu za kabeci, tunguru <laughs> <laughs> lakini bibi, kwanza unaitwa nani? naitwa Brigita Modesti. sasa mm -hmm. mnapopanda labda kilimo chenu kuna bwana shamba anakuja kuwaona mnapata mbegu mbolea mnavipata hivyo? hamna kupata mbegu mm. wewe una miaka mingapi navyokuona bibi? mimi mm. na miaka sabini. mm. eh, mama, mmesema unaitwa nani? Letisia Rauliani Batuni nitaka niongezee wakinamama hapa tunafanya sherehe za nananana lakini hatujaona vya nane nane vikoje? Tu kwa hapa kijijini tunalima, ni kweli, na waume zetu wananyanyaswa, mara mtoe mchango nini na nini. Hatujaona msada wote ule unaoingia katika walimaji wote wa hapa Mkatanga B. Tunaisikiliza hiyo sherehe nane nane, lakini hatujaona mafanikio yote yale, ni nini. Mimi ya si Joseph mkazi wa kitongoji cha Mkatanga B, kula simu anakuja bonde la Mgozi hatujapata mafanikio hayo, lakini ningeliomba serikali ichunguze hili tatizo, kwa sababu wakazi wa kitongoji cha Mtanga B tunapatwa njaa kwa kiasi kikubwa, lakini kitu tukisaidiwa na serikali, ili tengetenga la mgogozi wakatusaidia, tunaweza tukapata nafuu tukapunguza njaa katika kitongoji cha Mtanga B. Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya sherehe za na Nane Nane au siku ya wakulima nchini Tanzania. Baada ya kuwasikiliza wakazi wa kata ya mbuba ulia ningara magharibi mwa Tanzania, kwa sasa tuwasikiliza wakulima wa mikoa ya Mara na Mwanza magharibi mwa Tanzania. Mimi jina langu naeza Charles Pite, mzaliwa wa Msoma, kabila yangu ni Mzanaki, lakini mimi swala langu hapa, hapa busania panashughulika na masuala ya kilimo. Sasa nashangaa mimi kusema jina Nane Nane atufadika ninene Nane Nane hawaji kututembelea sisi kumbe wenyewe wana wow, sherekea wao sio si, si, si tunaumia tu. Kama mbolea unaweza kuambia shilingi elfu kumi na tano hadi ishirini ndiyo viongozi inabidi tutembee sisi wakulima. Jina naitwa Erenia Joji, mkulima wa Nera. Hali ya pembejeo ni ngumu kwa sababu yaani sisi wakulima kama wakulima yaani, ukienda dukani kununua mbegu, yaani ni bei mno, unaambiwa kilo ni elfu tano sasa hiyo elfu tano unakuta yani inatupa shida sana, kwa sababu hatuoni mafanikio mengi, yaani labda wakutujali isi wakulima, mpaka uende dukani ndi ukanunue, lakini ni bei ngumu. Mbolea na hivyo hivyo, mbolea tunaendaka kuchukua zile yurea, urea naye ni bei, kwa sababu kilo anakuambia shilingi elfu mbili na sasa, hiyo kilo hiyo, kama una shamba kubwa ikidhi msikilizaji Tutoke mara na Mwanza na sasa tuelekee wilani Mleba mkoani Kagera, Tanzania. Watumiaji wa jembe la mkono wanaeleza hali walionayo kwenye shughuli zao za kilimo. Serikali wanasema kwamba tunawezesha wakulima, lakini vinavyokuja vinawezesha wakubwa, si wakulima wa chini ambao wanatumia jembe la mkono. Tunapoangalia kiundani hata tukarejea kwa utawala wa mwalimu Julius K. Nyerere, alizungumza kuhusu wakulima wa jembe la mikono kwamba ni watu ambao wamepitwa na nini, na wakati. Lakini wakati huo unaendelea, tunaendelea, tunaendelea mpaka hawamu hii ya nne ya, ya uongozi wetu wa jamhuri ya muungano, lakini bado tuko chini chini sana. Na tunapokuja kuangalia wakulima hawa ndio uti wa mgongo wa serikali yetu. Ni serikali ya kuja kutupangia bei tu si ya kuja kutusaidia, haina uwezeshwaji ya kuweza kutuwezesha, labda ni kuweka tu kiwango cha kuuza mali zetu tunazozilima. Kama benki, si mwenyekiti wa UDP wa wilaya, hamna lolote, hatujaona kitu. Heri ya, ya saba saba kuliko nane nane ya mwaka huu. Mtu amejitahidi ameenda kwa, amekopa hela, amefanya nini, angalau kusudi, angalau aje apate hela ya kupeleka watoto shule au kupata chakula, lakini bado na ile hela aliyoenda kujikopesha nayo haijarudi izaji umewasikia wananchi wakizungumzia juu ya changamoto za ukosefu wa wataalamu wa kilimo, ukosefu wa mbegu na mbolea na pembejeo zinazotolewa haziwafikiwa kulima kwa wakati. Mwaka jana elfu mbili na kumi na tatu, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jakaya Kikwete akiwa ziarani mkoani Kagera akiambatana na baadhi ya mawaziri, zilitolewa hoja mbalimbali mbali na wananchi, ikiwemo kilimo na rais kumtaka waziri wa kilimo Bwana Kristofa Chiza kutoa majibu. Mheshimiwa Bunge amezungumzia kilimo pembejeo zinakuja lakini zinachelewa. Chiza, waziri wa kilimo, usalama wa chakula na ushirika. Njoo ujibu. Mheshimiwa Rais, naomba nianze na hili la pembejeo. Msimu uliopita ni, ni kweli tulichelewa, lakini sasa kutokana na mfumo wa bajeti ambao mmeushuhudia mwaka huu tunaanza mwezi wa nne, mwezi wa sita tumemaliza. Fedha zimeanza kutoka, ninayo hakika kwamba kufika tarehe thelathini mwezi wa nane, vocha zile zitakuwa zimewafikia. Maanake hivi sasa tunavyozungumza vocha ziko zinaandaliwa, lakini pia tutatumia utaratibu wa kukopesha vyama vinavyokopesheka kupata ruzuku ya pembejeo mnazo. Sakosi tisa na amkosi moja, hizo zimethibitishwa hizo tutazikopesha pembejeo, ili nazo ziweze kuwakopesha wakulima wa ngari beo. Hilo naomba mjiandae utaratibu na kamili. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya sherehe za wakulima au nane nane nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale.