Karibu msikilizaji, ungane nami mwanzo hadi mwisho kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapobadilishana kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki na kati ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya mkutano wa viongozi wa madhehebu ya Kiislamu kutoka nchi za Afrika Mashariki na kati waliokutana Bujumbura, Burundi, juma lililopita kuzungumzia namna ya kuimarisha amani. Mtayarishaji uko nami Juliani Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, kwa miaka hivi karibuni, kumekuwa na mauaji ya kujitoa mhanga yakiangamiza idadi kubwa ya watu na mali nyingi kuharibika hapa na pale duniani. Vitendo hivyo vimeitwa vitendo vya kigaidi, na baadhi ya watu kutuhumu kuwa wahusika ni Waislamu wenye itikadi kali. Sababu hiyo imepelekea viongozi wa Kiislamu wa nchi za Kongo Kinshasa, Rwanda, Uganda, Burundi na Tanzania kukutana juma lililopita mjini Bujumbura, Burundi ili kujadili hali hiyo inayopaka matope Uislamu maeneo mengi duniani. Kinyume na mitazamo hiyo, Uislamu ni amani, kama anavyobaini Sheikh Murisho Kasim kutoka mkoani Kivu ya kaskazini mashariki mwa Kongo Kinshasa. Mtume sallallahu alaihi wasalama anatuonyesha kwamba amani kwanza ni alama ya imani, pili amani ni alama ya upendo, tatu amani ni sababu ya kwenda peponi, sababu neno salam maana yake ni amani na tunaposalimiana assalamu alaikum, maana yake amani ndani ya neno hili assalamu alaikum. Tunaposalimiana ndani yake tunaombeana dua. Mtume akasema, afshu salama bainakum, sambazeni amani baina yenu, sambazeni salam, na neno salam ni amani. Ukifunua katika Qur'ani neno asalamu as limekuja mara thalathini na tatu. Ukiunganisha na maneno yanayoungana neno salamu katika Qur'ani unapata mara nyingi sana ndani ya Qur'ani. Hivyo ndugu zangu Waislamu, ili tuende peponi, lazima tuzagaze amani duniani, na katika uwanja wa mapambano Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala Anatwambia kwamba panapozungumzwa amani, basi vita inasimama. Allah anasema, wala taqulu liman alqa ilaikum ssalama lasta mu'mina, usimwambii yule aliyekutolea salamu katika uwanja mapambano. Alikuwa ni kafiri, lakini akazungumza amani, usimwambii kwamba wewe si mwaminifu. Simamisha vita hapo hapo kwa sababu umetamka neno lizito assalam ismu min asmaillahi lhusna. Msikilizaji, pamoja na maelezo ya Shekhe Murisho Kasimu juu ya Uislamu kuhubiri amani, bado wapo miongoni mwa Waislamu wenye misimamo mikali au itikadi kali za Kiislamu. Nimefanya mahojiano na Shekhe Abdalah Msabaha wa wilaya ya Ngara, Tanzania, kupata majibu juu ya baadhi ya changamoto hizo juu ya Uislamu. Uh, kila Mwislamu anatakiwa awe na msimamo katika dini yake mm -hmm. Kwa hiyo yule ambaye atakayekuwa na itikadi tofauti na msimamo wa dini yake akaingiza itikadi ambayo haiendani na sheria ya dini inavyotaka basi itikadi yake haikubaliki. Shehe Msabaha, e, na ulikuwa naongelea swala la itikadi kali, tunasikia kwamba kuna wengine sijui BAKWATA swali suna na nini. Unaweza kumwambiaje msikilizaji akafahamu? Kwa sababu watu wanakuwa na fikira tofauti tofauti, Waislamu wote ni kitu kimoja. BAKWATA kama BAKWATA ni chombo mm -hmm. ambacho ni chombo cha Waislamu Tanzania. Maana ya BAKWATA ni Baraza Kuu la Waislamu Tanzania mm -hmm. ni chombo kinachosimamia masuala ya Waislamu kwa ujumla. Kwa hiyo awe Ansari, awe ni, ni, ni, ni, ni baadhi au Istiqama, wote hawa ni Waislamu. Huko mitaani watu wanasema kwamba hawa itikadi kali wakati mwingine ndio wanatokamo, sijui hata magaidi, swali na nini, hili swala lina uhusiano wote tunavyofahamu au ni itikadi za namna gani? Eh, itikadi kali ni watu wanaokuwa na msimamo ambao uko tofauti na misimamo ya watu wengine ambao wanaotaka kuyachukulia mambo kwa haraka bila kuyapima, bila kuyachunguza, bila kutumia busara, lakini Uislamu haukubaliani na kitu kama hicho. Uislamu unataka hekima, Uislamu unataka busara. Jambo lolote lile utakalolifanya, basi liangalie. Ukiona mwanzo ni mzuri, lakini mwisho utakuwa ni mbaya, basi sheria ya dini inasema uliache. Kwa hiyo, kwa maelezo yako hayo, inamaana kwamba hao wano, wanaojita itikadi kali hawako sahihi katika zile itikadi zao. Tunaweza tukasema kwamba itikadi zao zimepitiliza, watakuwa kwa namna moja wanakwenda kinyume, watakuwa hawako sahihi sana. E, mfano kuchukua maamuzi ya kuwatusi wengine, kuwaita kwamba makafiri au kumwona mwingine kwamba ni wa dini yake, lakini akamwona kwamba anakwenda kinyume au hafai, basi mtu huyo akaamua labda pengine kujitenga, kuanzisha kikundi, akaanza kufanya vurugu au pengine mauaji. Vitu kama hivi havikubaliki, lazima viwe na, na, na msingi wa sheria ambao utakaokuwa umesimamia. Walio wengi hapa wamevaa kanzu ndefu au suruali ndefu tu, lakini ukienda sehemu nyingine huko mtaani unakuta kuna wale wenzenu Waislamu wamevaa kanzu fupi au suruali fupi Unaona, kuna utofauti wa mavazi hapa. Yenyewe ikoje hii? she mtu aweze kufahamu Muislamu naambaye sio Mwislamu, wote ni Waislamu kwa ujumla. mm-hmm. Mavazi hayamtofautishi mtu kwamba huyu ni muislamu au si muislamu. Swala la kuvaa nguo ndefu kwa mujibu wa sheria ya dini ya Uislamu si swala linalopendeza. Ingawa mtu akivaa nguo ndefu ambayo haiburuzi chini si haramu, lakini huo ni mwongozo ambao ni sunna ya Mtume, lakini pia ni utashi wa mtu, anaweza akawa na khiari ya kwamba mimi nguo yangu sio lazima iwe fupi sana au iwe ndefu sana, ikawa saizi ya kati. Lakini kwa mwanamume kuvaa nguo ambayo ikapitiliza mpaka jicho la mguu ikaburuza chini, hiyo itakuwa ni haramu. Lakini kwa mavazi haya unayoyaona waliovaa hawa, nguo zao zote zimeishia katika jicho la mguu, kwa hiyo wako sahihi. Na huyo anayevaa nguo ikawa juu kidogo, pia yuko sahihi, isipokuwa amependa kupandisha zaidi. huwa <laughs> kuna ile imani kwamba sheha anakuwa na ndevu eh, Suna ile ndevu niakua, lakini wewe nikiangalia kabisa, umemaliza kila kitu hapo. Nikaambiwa kwamba ukiwa na ndevu ni suna, lakini vilevile ukiwa na mnyama kama mbu, beberu la mbuzi likawa na ndevu ndefu, na nyewe ni sunna, huna haja ya kufuga ndevu kwamba ni sehemu ya utajiri wako. Maelezo hayo unaelezaje, Shehe? Ha, ili, ili, ili, ili sio kweli la mnyama ehe. lakini swala la kufuga ndevu kweli ni sunna, lakini sio sunna ambayo kwamba ni lazima Muislamu afuge ndevu, hapana, anaweza akafuga ndevu ama asifuge ndevu una khiari ya kufuga ama kutokufuga. Kwa hiyo kwa mimi kama mimi binafsi ndevu sipendelei sana, kwa hiyo nafanya kile ambacho nafsi yangu imekipendelea. Ime, ime kuna sunna ambazo ni za lazima na zipo ambazo sio za lazima. Mfano kwa ufupi iliyo lazima, sio lazima akifuga ndevu atapata thawabu na asipofuga hapati dhambi. Kuna suala lingine shehe, mara nyingi kumekuwa na imani potofu kwamba wanaofanya uhalifu hasasa, hili neno liliokuja hivi karibuni la kigaidi, kwamba ni Waislamu, hili katika mahubiri yenu lenyewe mnaliwekaje hili, linaelezwaje li, li, li hili hili? Naweza nikasema kwamba si kweli kwamba anayefanya uhalifu au sasa ugaidi, ugaidi huu maana yake wanasema kwamba ni kutetea dini ya Uislamu. Kwa mfano kuna makundi ya al Al-Qaeda, makundi ya al Al-Shabab, makundi ya Boko Haram. Juu uh, ya swala hili inategemeana ikiwa kwamba kuna masuala ambayo ni ya msingi kwao katika dini, lakini ikawa wanabanwa kunako mambo yale, basi wanaposimama kutetea ile haki yao, basi watu huwatafsiri vibaya kwamba ni magaidi. Sio kauli nzuri kuwaita watu kwamba ni magaidi. Wasikilizeni wanasema nini, wanataka nini? Basi kwa mfano wewe Shehe, mfano kuna makundi kwa mfano kuna alshababu kuna Boko Haram kuna hawa wajanja widi kule Sudani ya Kaskazini. Kwa mfano wale, wewe unawaunga mkono au hamwaungi mkono katika zile itikadi zao kadri unavyosikia na kuwaelewa? A, mimi binafsi si siungi si, si mkono swala hilo, siwezi nikaunga mkono swala hilo kulingana na utaratibu ama mfumo ambao wanaotumia. Asante sana shehe, nashukuru sana. Karibu sana, asante, nakutakia siku njema. Hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya viongozi wa Kiislamu toka nchi za Afrika Mashariki na Kati kujadili amani tofauti na dini hiyo kuhusishwa na uhalifu wa kigaidi. Kwa niaba yao tuliowasikia, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International.