Wasaa mwingine msikilizaji kuungana nami mwanzo hadi tamati kwenye makala ya Afrika Mashariki yenye lengo la kuhabarishana, kuelimishana, kulimishana juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki na kati, ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya hati za kusafiria kwa raia wa Afrika Mashariki. Nchi za Kenya, Rwanda na Uganda zimekubaliana kutumia vitambulisho vya uraia kutoka nchi moja hadi nyingine baina ya nchi hizo. Je, kuna changamoto gani katika utekelezwaji wa hiyo. Kujua mengi zaidi, ungana nami Juliani Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, Jumuiya ya Afrika Mashariki inayoundwa na nchi tano za Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda na Burundi zimeweka hati ya kusafiria Jumuiya ya Afrika Mashariki ikiwa ni sehemu ya utekelezwaji wa itifaki ya jumuiya hiyo ya uhuru wa raia wake kusafiri pasipo vikwazo. Hivi karibuni nchi za Kenya, Rwanda na Uganda zimeenda mbali zaidi na kukubaliana kutumia vitambulisho vya uraia kuwa hati ya kusafiria kwenye nchi hizo. Je, hadi sasa kuna mafanikio yapi na changamoto zipi kwenye utekelezwaji wa makubaliano hayo? Tuungane naye mwenyekiti wa baraza la madiwani kwenye kaunti ya Bungoma nchini Kenya, Bwana Majimbo Hukumu, kuangazia hilo. Mimi naitwa Mheshimiwa Majimbo Kumu, kiongozi wa walio wengi katika bunge la kaunti ya Bungoma. Bwana Majimbo, kuna matumizi ya vitambulisho vya utaifa au vya uraia kwa wananchi wa Kenya, Uganda na Rwanda kuweza kuvitumia kama hati halali za kuvukia mipaka. Hapa mkiwa mpakani hizi hati mnazitumia au wananchi wapo wanazitumia? Mm, wengine wanazitumia lakini changamoto ni kwamba wengi sisi wa Kenya hatujazoea sana kupitapita katika mpaka, lakini naweza kusema ni kwamba wale ambao wanavuka wanazitumia, na wale ambao wengine, labda watu wa kawaida wa chini, hawajajua ya kwamba kuna kuna hiyo sera ya kuwaruhusu wa, wa, wa, watumia hivi vitambulisho kupita katika nchi zingine za kigeni katika eneo letu la Afrika Mashariki. Nikiwa nchini Uganda kumekuwa na malalamiko kwamba waganda wao ni wakarimu, wanapokea wageni, lakini waganda wakija huku wamekuwa wakinyanyasa, natumia sana kunyanyasa wale wananchi wakwaia wanapokuja huku. Haya malalamiko umewahi kuyapata kutoka kwa viongozi wa upande wa Uganda au kusikia wananchi wanalalamika wa Uganda? Sidhani kama kuna huo ugandamazaji wa wa wa wa ndugu zetu toka Uganda. Labda ni sehemu moja ya utendaji kazi hapa kwetu Kenya, kwamba lazima mtu akija, lazima, lazima atoe ajitambulishe, aseme ya kwamba mimi natoka Uganda. Hata sisi tukienda Uganda tukifika kwa mpaka, huwa tunaulizwa na vyeti vya, vya usafiri hiyo ni kawaida tu, ni kama mtu akija kwa boma lako sipaka utataka kumjua huyo mtu ana sababu gani ya kuja, umkaribishe. Kama sio mgeni mzuri, si unamwambia hapa, wageni wa aina hiyo sisi hatuwakaribishe. Ni, ni sera ya serikali tu, hata Uganda pia, hata najua Tanzania pia huwa mnakaribisha wageni wale wazuri, wale wabaya wamewakaribisha. Msikilizaji, makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya hati za kusafiria kwa raia wa Afrika Mashariki. Mapema mwezi huu, jumuiya za Kiislamu kutoka nchi za Kongo, Burundi, Rwanda, Tanzania na Uganda zilikutana mjini Bujumbura, Burundi. Ujumbe kutoka Uganda ulisafiri kwa magari kupitia nchini Rwanda kwa kutumia vitambulisho vya kazi zao na hatimaye vitambulisho hivyo vikakataliwa kwenye mpaka wa Burundi na Rwanda. Hawa hapa ni baadhi ya wajumbe kutoka Uganda wanaeleza hali ilivyokuwa. Mimi naitwa Haji Suleimani Sebugenyi kutoka Uganda Bweyogerere. Aswa mimi Amiri Mbiko, ni mmoja kwa wazee kwa Waislamu wametoka Uganda kuja kwa mhadhara hii, wakisema Tuko kwa jumuiya ya East Africa kama community inaonekana kama ubaguzi wa kusema Uganda na Burundi inakuwa imechachika. Sisi tulijaribu kutoka Kampala tulimambiwa na wakubwa wetu tukawa kila mtu atengereze zile karatasi zenye zinaonesha kwamba natoka Kampala au Uganda, akifika mpakani yoyote akionyesha hizo, yule mpaka wenye wanahusika kweli mpaka watajua hii mtu ni kweli ni Muganda na ameshajitambulisha, apewe temporary document aingie kwa ile nchi. Huko kutoka ku Uganda alhamdulillah, tulikuja Rwanda. Tulikuingia kwa Rwanda hakuna matatizo, lakini wakati tulifika kwa mpaka wa Burundi tumepata matatizo kubwa sana sana sana, hata tulikaa tulika pale karibu siku nzima sababu tulifika asubuhi saa kumi, tumetoka huko kama saa kumi na moja. Matatizo kubwa sana hata ile jamato yetu tulikuja naye ikakatika. Tulipita mpaka miwili, lakini tulifika pale, tukabembeleza maofisa, tukawaelezea, tukaonyesha zile dokumenti zenye tumetoka nazo kule kwetu, mpaka, mpaka ya Rwanda, mpaka wapi, wakakata, wakasema wanataka tu watu wenye wenye wako na passport peke yake, zile temporary document awataki. Sasa hapo tukashangaa hii ni, ni, ni, ni, yani ni, ni undugu gani sasa, sababu undugu ni mpaka tuke kitu kimoja, hata tukiwa na kitu makosa yoyote, ni mpaka tuke pamoja tushurutishe hiyo kitu imalizike, si kupanishi mtu, sababu sasa tumewacha watoto wadogo, wakina mama wote, gari gari kama nne tu zimezuri, kama tatu. Ile mpaka ingine tumewacha gari nzima ile mpaka ingine gari mbili wamekataza kabisa kuja. Tulikuwa tunaomba wa marais wetu wakiwe na rozi, na rozi au wawaziri wenye wanahusika kwa hiyo mambo kama minister of tn affairs wake pamoja, sababu sisi yote ni ndugu, hakuna ubaguzi, hakuna nini. Sisi bado tuje basi tujetoka East Africa kuenda nje ya yeah, East Africa. Hapo tunajua hata mtu yote anajua akitoka nyumbani kwake, anaenda Dubai, anaenda India, anaenda wapi, lazima akwe na passport, sababu ile inchi nyingine na nyingine. Lakini wakisema ni, um, ni undugu na undugu wenyea uonokane, sasa hapo tunashangaa undugu gani? Anatumwambia sisi tuko ndugu. Anaitwa ishe Daktari Siraji Kafero kutoka Uganda. E, tumepata shida kidogo hata wenzi wetu wangine wamebaki kwa boda. E, tulikutoka huko mzuri boda ya Katuna tunaingia sasa kufika hapa Rwanda ukata kurudi hapa Burundi. Wenzi wetu wenye hawana nini passport wamebaki huko, walikuwa wako na hizi temporary passport. Zaidi yake tulikuwa tukumuja magari, basi likuwa tatu basi nne na kosta moja sasa zile gari e, mbili basi mbili zimerudi na kosta wakarudi. Sisi tumeingia hapa tu gari mbili, hata hata ilikuwa basi mbili, lakini kama tuko watu kama 20 30 hivyo. E, wenzi wetu wamekosa kufika kwa hii mkutano juu ya a, uh, temporary passport, kwa wakataza kukata njia ya kutoka Rwanda kuingia Burundi. Anasema East Africa inakwama Burundi aikate njia kukuja nini hapo inakwama, ina nini Rwanda ukate hapo boda ya, ya kuja pande hii. Naetu Athmani Abubakari Majengo. Tungeomba labda viongozi, tunapoambiwa kwamba kuna Afrika Mashariki lakini bado kuna mambo ambayo yanachelewa kwa sababu kuna wenzetu ambao walikuwa wanakuja kutoka Uganda wamefika mpakani mwa Rwanda na Burundi wakawa wamezuiliwa kwa sababu hawakuwa na passport. Wao walielewa baada ya kutangazwa Jumuiya ya Afrika Mashariki kwamba wakija na vitambulisho vyao wakaja na vibari vyao wakaonyesha kama sisi itoka nchi ya Uganda, wataweza kuingia Burundi kwa uzuri. Lakini kutokana na hilo wamefika mpakani wakazuiliwa. kwa hii ni, ni kutokana na elimu iliyotolewa walivyoelezwa kwamba kuna Jumuiya ya Afrika Mashariki, walijua tayari imeshaanza kazi, wakajua kwamba sisi tukienda tutapokelewa vizuri. Kwa hiyo elimu itolewe kwa, kwa wananchi waweze kuelewa kwamba pamoja na kwamba tuna Afrika Mashariki kuna moja, mbili, tatu, nne bado hatujayafikia, kwa ili tuweze kuingiliana vizuri na kwenda ku, vilevile vile kwa uhuru kunahitajika tuwe labda na vitambulisho hivi vya aina hii, tunahitajika tuwe na vibali vya aina hii. Kwa hiyo wananchi waweze kuelewa hasa ni kipi kinatakiwa kia ili waweze kuingia nchi zote vizuri bila kuwa na shida. Mimi naitwa Zainab kutoka Kampala. Uh, wacha ni kuambiwa, vijana na wasichana wa warundi tumewapenda sana, wanajua dini no? lakini ile imetusumbua no? Ni ile kukataza waganda kukuja, basi zetu tano zilirudishwa Uganda. Hiyo matatizo tumeipata, si nzuri. Tafadhali murekebishe na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya changamoto za hati za kusafiria kwa raia wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Tafadhali ungana nami Jumanne ijayo kupata mengi zaidi juu ya Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote uliowasikia, ulikuwa na mtayarishaji wako Juliani Rubavu, Radio France International.