Kualika mpenzi msikilizaji, uungane nami mwanzo hadi tamati kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapohabarishana kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki na kati ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Hii ni sehemu ya pili na ya mwisho ya makala juu ya kumbukumbu ya miaka 15 ya kifo cha baba wa taifa wa Tanzania, hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Kwa niaba ya wote utakaowasikia uko nami Juliani Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, kama nilivyokuahidi juma lililopita, leo tunaangazia juu ya maisha ya baba wa taifa ndani na nje ya Tanzania. Tutawasikia baadhi ya wenyeji wa ukanda huu wanazungumziaje baba wa taifa lakini pia utasikiliza mazungumzo yangu na mmoja wa watoto wake Mwalimu Nyerere, Bwana Madaraka Nyerere, na anza kwa kuuliza Bwana Madaraka Nyerere anaonaje enzi za baba wa taifa na wakati huu kwenye siasa za Tanzania. Aa, unajua kila kipindi kina mambo yake. Sasa mambo ya sikusi ya nyakati zake zile, tunaamini kwamba tulikuwa tuna viongozi ambao wanajali sana masilahi ya nchi, wanajitolea kuhakikisha kwamba maendeleo yanakuja kwa watu wote au watu, uh, watu wengi. Rasilimali hazikuwa kubwa sana, lakini walijitahidi kwa kadri ya walivyoweza wali ujaribu kuleta maendeleo. Sasa hivi ni kama vile tuko kwenye enzi ya kujifikiria mtu binafsi zaidi kuliko kufikiria watu anaowaongoza. Mi naona ndio tatizo ambayo liko sasa hivi. Ukisikia watu wanaongea, ukiwasikia majukwani, utaamini kama labda wanajali sana wananchi, lakini mi kwakweli siamini kama unaweza ukawalinganisha na wale viongozi wa zamani, kwa sababu hawa ni viongozi ambao na mimi juzi tu nilikuwa huko kwenye mji fulani, kuna mtu akawa anazungumza hayo baada ya kunis, kuniona tu kwamba viongozi wa siku hizi unajua ni tofauti sana eh, wale zamani wao. Wa siku hizi wanafanya miradi, utasikia anamweka mtu fulani kwenye mradi fulani, kumbe baadaye akisha stafu nasikia ule, ule mradi si mwenyewe ni, ni huyo. Na ni viongozi, ndio hali ya siku hizi. Yani inaonekana kama vile ni sawa kwa kiongozi kunufaika yeye binafsi kutokana na nafasi ambayo amepewa. Hilo ndio tatizo kubwa, ubinafsi. Lakini ni mfumo unajua huko dunia nzima. Wale wote wale hicho uh, hizo nchi za zinazoendelea wanaona ni rahisi zaidi kuwa na viongozi wa aina hiyo kwa sababu ni, ni rahisi zaidi kuleta mawazo yao wao. Ukiwa na kiongozi binafsi kama yule, ni rahisi sana kum kumuingizia mawazo yako wewe unayoyataka kutoka hizo nchi nyingine. Kuliko kiongozi yule ambaye hataki kusikiliza kama Mugabe. Eh, kama Mugabe unaona matatizo. Mugabe anatetea masuala ya wananchi, isipokuwa kuzumzia, sara, sasa mi sipendi kuzungumzia sana siasa za nchi nyingine. Hmm. E, lakini kwa ujumla ni mt ambaye ameanza kuzungumza na bado anamsimama ule ule kwamba sisi tulipigana vita kwa ajili watu wetu wapate ardhi. Hapo ndio ugomvi sasa unapoanza, na wale wale wakubwa wengine Onunona... <laughs> ambao wanaona hii ardhi ingawa tuliwapora sisi mm -hmm. na tuliwapora hata misingi ya kisheria, lakini sasa hivi lazima tutumie sheria za miaka hii ya sasa hivi mm -hmm. Unaona, hii na ni tatizo kidogo. <laughs> <laughs> Tuliwapora bila, bila sheria yote hey, hey, bila. Lakini leo hii tunalazima tutumie misingi ya <laughs> sheria fungu <laughs> <laughs> privacy na misingi unasema huna madaraka, huna nini, lakini unatoa kama ushauri kwa nchi hii, ili iweze kuendelea kuwa na misingi ya utaifa, watu wao wamoja. Yeah, unajua ni kama vile, niambia ilo gari ambayo imeondoka dakika tano zilizopita e, ule driver unataka kumwambia nini? Ameshaondoka. <laughs> <laughs> Amesha na ameshaondoka na, yeye anajua huko anakotaka kwenda, ameshaamua naenda wapi, kwa sababu unaongea na mtu ambaye hata kusikiliza mm, na mwisho wake we ndio utaumia. yeah, sasa na hivyo hivyo, wewe unazungumzia unazungumzia viongozi ambao yeye ameshaamua yeye, kuna kitu lazima afanye. Utamweleza nini? Tafsiri yake kwa katika siasa sasa e, ni kukata tamaa na kusema mi bwana, mimi nashindwa. Nitasema nini sasa? wao e, wameamua kufanya hivi, utamfanya nini sasa? Lakini bado kuna suluhisho e, viongozi wanatokana na watu. Watu wakitaka mabadiliko yanatokea, kwa hiyo atajitokeza tu kiongozi miongoni mwao na atafanya yale ambayo watu wanayataka e, lakini kama watu hawajapata mwamko na kuona kwamba hakuna tatizo au tatizo liko wapi? Mabadiliko hayawezi kutokea, lakini bado sasa, ndio nakwambia kwamba suluhisho liko kwa watu. Sasa hao watu, kwa mfano mu mnaongea nao yeah, hawajaona hilo. Wewe na machu unaliona hivyo, unaweza kuwambiaje watanzania ambao uongozi uko mikononi mwao? Mi nafikiri wanapochagua, wanapoenda kupiga kura waache kufikiria manufaa ya yale ya kula pilau na kupewa kanga na kupewa t-shirt, sijui na vitu gani yale, manufaa ya siku mbili tatu. Wafikirie manufaa ya muda mrefu kwa ajili yao na kwa ajili ya nchi. Wakifikiria hivyo, basi nafikiri inawezekana. Kuna nini, wakifikiria kwamba kura yao kura yake mtu yule mpiga kura kwamba ina umuhimu fulani, basi mabadiliko yatakuja. Hivi hivi hayawezi kutokea. Na hata hao viongozi, kinachowatisha zaidi ni kushindwa kwenye uchaguzi maake mm. Hiyo ndo ni nafasi yao kwenda kufanya mambo yao mm. Kwa hiyo akijua kweli kwa hapa pale kwamba akifanya vibaya basi ikifika uchaguzi ataondolewa, basi hata wenyewe wataanza kuja viongozi sasa, ambao kweli wana nia ya kusaidia watu, sio wale viongozi ambao anajua. Na nimesikia hayo mazungumzo hivi karibuni, kwamba wanawaambia wale watu wanaotaka kugombea nafasi za uongozi kwamba ni kwenda na hela kiasi fulani <laughs> <bla>, <laughs> tu inatosha kuchaguliwa. Hayo mambo ya blabla wanaita bla bla, ni hela tu, wewe hakikisha umekuja na hela kiasi fulani, utashinda. Sasa hiyo, kwa hiyo eh, sa ni mwamko lazima utokee kwa wananchi kwa hmm, wapiga kura kuamua kwamba wanataka nini. Msikilizaji, makala ni Afrika Mashariki, na tunaangazia juu ya maisha ya babu wa taifa wa Tanzania hayati Mwalimu Nyerere, miaka 15 baada ya maisha yake hapa duniani. Baada ya kumsikiliza Bwana Madaraka Nyerere, na sasa fuatilia kwa kifupi tu Bwana Jafari Amini, mtoto wa aliyekuwa rais wa Uganda Idi Amini, dada Uh, marehemu Idi Amin alikuwa rais moja wa Uganda. Wanajua ukikuwa mtu familia ya jeshi ni kama watu mimi napenda Arsenal na sipendi Man U. Nakupa mfano, lakini kila wakati ukuone ubingwa ya Man U lazima utafika, hali unaanza kuishima kitu gani inaleta success kenye mchezo ya, ya Manyu, na tena kwetu kwa Arsenal hatuna na mimi pia nimeketi nyuma na kushangaa na kusema, unajua nini, ubingwa moja ya marehemu hayati Nyerere ameleta uungwano ya wakabila na nationhood. Nyerere ndio ameweza kuanza na matibabu ya utaifa na ameyunga kwa lugha Swahili imegeuka ndio lugha la taifa. Mnapokutana wewe na Madaraka, mnajisikiaje? Au hali inayotokea pale mnakuaje? Yani, kwa hakika najua mimi ninatoka kwa familia kubwa, lakini yeye Madaraka Nyerere kwangu ni eh, ndugu mkubwa eh, napewa advice. Tabia zake inashukisha ile tunasema ujeuri wangu si <laughs> ndio wanasema, mara mengi mtu ananyakua tabia moja ama mbili tatu ya baba yake. Kutoke Uganda tumsikilize hakimu mstaafu wa Mugoma, Ngara, Tanzania, bwana Abasi Majaliwa. Miiko ya uongozi na uadilifu vilikuwaje enzi za mwalimu? Uongozi ulikuwa unaongozwa na Mwalimu Nyerere, mambo ya kitu rushwa, alikuwa hayataki kabisa na rushwa haikuwepo. Ukionekana huo nakulu rushwa, basi moja kwa moja kwamba umejiondoa katika kazi. Ndio sasa hivi kwa kweli kumekuwa na uchakachuaji wa hali ya juu, mambo yanakwenda kinyume kabisa na enzi zile. Kidogo kwa ufupi, hali ikoje uongozi sasa hivi? Kwa kweli umeku ni wa kuchakachua, sio kama enzi zile za Mwalimu, kwa sababu mtu alikuwa anafanya kazi kwa nia hasa na kwa uadilifu, lakini sasa mtu anafanya anavyotaka tu, inakwenda tofauti kubwa sana. majina yako ni nani? Majalio Abas asante sana. Asante. Asante. Asante. Mwingine anayezungumzia baba wa taifa ni bwana Izori Gahamanyi, mkazi wa Kigali, mwenyekiti wa umoja wa Wanyarwanda na Watanzania rwatafa ambayo kwa, kwa mambo hayo hatuna budi kumkumbuka kwanza. Alitupokea kama wakimbizi, alipokea Wanyarwanda kama wakimbizi, akawa integrate katika society ya wa Watanzania, alitupatia mahali pa kuishi, mashamba tukalima, watoto wetu wamesoma, na baadaye ametangaza uraia kwa Wanyarwanda. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki ambapo tumeangazia juu ya maisha ya hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliyekuwa rais wa Tanzania. Shukrani zangu kwa wote uliowasikia. Mimi ni Juliani Rubavu, Radio France Internationale.