Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotega sikio matangazo haya, karibu ujumuike nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi, makala inayokupa fursa wewe msikilizaji kuweza kufahamu maswala mbalimbali ya usu uchumi na biashara. Ninayekualika anaitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa moyo mkunjufu na kusi ujumuike nasi mwanzo mpaka mwisho. Msikilizaji, jumaa hili umeanza mkutano wa kimataifa wa uchumi mjini Washington, Marekani kujadili uchumi wa dunia, mkutano unaoandaliwa na shirika la fedha duniani IMF pamoja na benki ya dunia, mkutano wenye lengo la kutathmini namna ukuaji wa uchumi unavyoendelea kwa sasa duniani na namna bora ya kukabiliana na changamoto za kiuchumi zinazoikabili dunia kwa sasa. Lakini pamoja na kuendelea kukua na kusuasua kwa uchumi wa dunia, bara la Afrika liko katika nafasi gani katika kuhakikisha kwamba linakwenda sambamba na mataifa yaliyoendelea? Katika kutathmini mkutano huu na yale ambayo yameshaanza kujiri katika mkutano huu, nazungumza na, na Profesa Humphrey Moshi. Yeye ni mchambuzi wa maswala ya uchumi na mhadhiri katika chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Labda kwa kuanza tu, profesa, IMF na World Bank inasema kwamba ukuaji wa uchumi wa dunia Uh, bado hauridhishi na wanabashiri kwamba hata katika kipindi cha miaka miwili na mitatu ijayo bado dunia itaendelea kushuhudia ukuaji mbaya wa uchumi. Pengine wewe kama mchumi na mtaalam, unaitazamaje una uh, ripoti hii kwanza ya IMF na na, na World Bank. E, mimi kwa maoni yangu naona kwamba ripoti hiyo ina ukweli kiasi fulani na lazima tukumbuke, tangu elfu mbili na nane elfu mbili na tisa wakati pokuwa na yale matatizo ya kiuchumi katika nchi nyingi za Ulaya na Marekani. E, kulikuwa na majaribio ya kujaribu kufanya uku, uchumi ukue. Kidogo umetulia sasa hivi una- unaanza kukua, kwa hiyo kasi ya kukua haiwezi kuwa kubwa kama ilivyokuwa inatarajiwa, kwa sababu moja kubwa ni kwamba lazima tuangalie ule ni chumi ambazo tayari zimekomaa, kwa hiyo haziwezi kutarajiwa kwamba zikakua kwa asilimia tano au sita kama za nchi yetu. Na, katika, katika ripoti hii profesa IMF inasema kwamba baadhi ya mataifa uchumi wake unaendelea kuimarika siku hadi siku, wakitolea mfano nchi ya Ujerumani wanasema kwamba uchumi wake unaimarika japo kwamba viwanda vyake havijafanya vizuri sana, na baadhi ya nchi za Ulaya bado zinaendelea kutetereka. Hili ni kwa kiasi gani, uh, ukanda wa Ulaya utaendelea kushuhudia hali mbaya ya, ya kiuchumi? Ni kweli kwamba Ujerumani umeimarika na ukiangalia kwa upande mmoja, kwanza Ujerumani ina viwanda vingi, ni uchumi ambao unauza nje kwa kiasi kikubwa, hiyo ni moja. Na pili, ukiangalia uchumi wa Ujerumani haukutegemea sana mikopo kama ukiangalia Ugriki, ukiangalia Spain, ukiangalia na Ufaransa. Kwa hiyo uchumi hizo zilipompunguza suala la madeni, itachukua muda mrefu sana kabla hazijaweza kukua kwa kiasi cha kuridhisha. Profesa, tunashuhudia pia nchi ya Marekani ambayo kwa kipindi kirefu na yenyewe imekuwa katika mvutano wa serikali ya Rais Barack Obama na wabungi wa Republican ambao wanakosoa sera ya uchumi ya Rais Barack Obama. IMF inasema kwamba Marekani licha ya kwamba kidogo imeanza kuonyesha matumaini, lakini bado uchumi wake uh, umezidi kushuka na wanakadiria kwamba ulishuka kwa karibu asilimia moja uh, nukta tatu, na wanatabiri kwamba kwa mwaka elfu mbili na kumi na tano huenda ukakuwa tu kwa asilimia mbili nukta mbili peke yake. Pengine unatazamaje una uh, nchi ya Marekani na changamoto ambazo naikumba Marekani katika ukuaji wa uchumi wake? E, changamoto kubwa ya uchumi aliyokuta uh, Barack Obama ilikuwa kwamba uchumi wa Marekani ulikuwa unashuka, ulikuwa umedumaa, lakini baada ya serikali yake kuingia ndani na kujaribu kusaidia mashirika makubwa, viwanda vikubwa vya magari na kadhalika, uliona tayari uchumi ume, umeanza kukua. Lakini sasa hivi lazima tuangalie na Marekani vile vile, eh, inategemea u, uchumi wa nchi nyingine. Kwa hiyo kwa sababu uchumi zinategemeana duniani, pale ambapo uchumi mkubwa kama Marekani unapo tekereka na unaathiri uchumi mwingine duniani. Kwa hiyo kwa ujumla, kwa, kwa, kwa kweli Obama amefanya kazi kubwa, lakini bado E, ameshindwa kumaliza haya matatizo ambayo yapo. Tunashuhudia pia bara la Afrika, hasa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara, zikielezwa kwamba uchumi wake utaimarika, na hii imetokana na sera za uwekezaji za baadhi ya mataifa. Unadhani ni kwa kiasi gani bara la Afrika litaendelea kuathirika na mdororo huu wa uchumi wa dunia, lakini wakati huu ikipiga hatua katika kuimarisha uchumi wake? E, tunazungumza sana kwamba uchumi wa Afrika unakua Eh, tunajivunia sana hilo, lakini lazima tuwe eh, waangalifu. Tukiangalia hicho kipengele cha kukua kwa uchumi tu, bado nyuma ya pazia la kukua kwa mas, kukua kwa uchumi wa Afrika, nyuma ya pazia hilo, kuna umaskini ambao unaongezeka, kuna inequality zinazoongezeka, kuna matatizo mengi ya vijana kutokuwa na ajira, kuna matatizo ambayo ya hivi ambayo anajitokeza kwa hiyo tusiangalie hicho kipengele kimoja tu eh, tuangalie vipengele kwa u, -kwa ujumla wake, tusije tukadanganywa na hiyo kukua kwa uchumi. Ni kweli eh, bado tuna nafasi kubwa ya kukua. Kwa undani, tangalia uchumi wa Afrika bado unategemea malighafi tu haujaingia kwenye uchumi imara wa viwanda, na hakuna uchumi wowote duniani unaweza kuwa imara bila kuwa na sekta eh, ya viwanda inayokuwa kwa kasi na inaimarika, maana sekta hiyo ndio ingetoa sasa ajira kwa vijana kwa ajili ya kumaliza tatizo. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, makala ni gurudumu la uchumi. Nazungumza na Profesa Humphrey Moshi, mtaalamu wa maswala ya uchumi kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Profesa amegusia mambo ya msingi kwamba pamoja na kutazama uchumi wa bara la Afrika, tunasema unakuwa, lakini wananchi wake bado wanaendelea kuwa masikini, na limekuwa ni bara linalotegemea mali ghafi zaidi, kutokwepo kwa usawa wa ukuaji wa uchumi na usawa, uchumi na usawa uchumi wa kuendelea kuimarika kwa hali za wanan wa bara hili uh, tatizo liko wapi na nini kinaweza kufanyika kunusuru bara hili? Tatizo liko upande mmoja, zile sekta ambazo zinakuwa kwa kasi ni sekta ambazo sio ambazo zinatoa ajira kwa watu wengi. Kwa mfano sekta ya madini inakuwa kwa asilimia kumi na saba kwa, lakini ajira zake utakuta kwamba zinazalisha ajira asilimia moja nukta saba e, mchango wako kwenye pato la uchumi unakuta ni kati ya asilimia mbili nukta tano mpaka E, asilimia tatu. Hiyo inakuonyesha wazi kwamba ukuaji huo hauendi na watu walio wengi, lakini wakati huo huo kama zile sekta ambazo zingekuwa zinawahusu watu wengi zingekuwa zinakuwa kwa haraka kwa kasi, kwa mfano ukiangalia em, sekta ya kilimo ambayo inategemea kwa mfano Tanzania na Watanzania asilimia sabini na nne lakini ukiangalia kwa miaka yote kumi ilikuwa kwa e, asilimia nne nukta saba Linganisha sasa kama hiyo ingekuwa kwa mfano kwa asilimia kumi, ni watu wangapi wangepata ajira hasa kwenye kwenye viwanda za usindikaji wa bidhaa za kilimo? Kwa hiyo nataka kusema sasa hivi, ili tuweze kuondoa hili tatizo ni lazima tuhakikishe kwamba eh, sekta ya viwanda inakuwa kwa kasi kubwa, ikuwe kwa zaidi ya asilimia kumi na tano, kumi na saba mpaka hata zaidi ya ishirini, na wakati huo huo tuhakikishe vilevile kwamba sekta ya kilimo inakuwa ingadhau kwa asilimia kumi au zaidi. Kwa hiyo sekta mbili ni muhimu katika kupunguza umaskini. Na profesa Humphrey Moshi, licha ya kwamba IMF inasema kwamba kuna matarajio ya kuimarika kwa uchumi katika bara la Afrika, lakini tunashuhudia bado kuna pengo la ukuaji wa uchumi kati ya mataifa yaliyoendelea na mataifa yanayoendelea. Pengo hili linaweza likazibwa vipi ili kuhakikisha kuna kuwepo na uwiano wa ukuaji sawa wa uchumi wa dunia? Nchi ambazo uchumi wake kama za Uingereza au tuseme Ulaya, Marekani, ni uchumi mama, ni uchumi ambazo zimekomaa, haziwezi kukua tena na kasi kubwa kama zetu. Sisi tunajaribu ku catch up. Kwa lazima uchumi wetu na uweze kukua kwa kasi zaidi kuliko uchumi wa Marekani, kuliko uchumi wa Ulaya. Kwa hiyo hakika hatutafika mahali ambapo ukuaji wenyewe ulingane na zile nchi ambazo tayari zimekoma. Sisi tuna vitu vingi ambavyo vijafanyika. E, ukiangalia miji yetu iko ovyo ovyo vitu e, vingi tu, watu hawana maji. Kwa hiyo sasa, lazima tuweze kukua kwa kasi kubwa zaidi kama zile nchi za Asia zilivyokuwa, ili tuweze kuwafikia ingalau wale. Na msikilizaji, wa RFI Kiswahili, yako mengi ya kujadili kuhusu ukuaji wa uchumi wa dunia, lakini pia ukuaji wa uchumi katika bara hili la Afrika. Nitoe shukrani zangu kwa prof Hamfrey Moshi, mchambuzi wa maswala ya uchumi na mhadhiri pia katika chuo kikuu cha Dar es Salaam kwa kujumuika nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Hadi wakati mwingine, jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri.