Uhadigani msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, napotegea sikio matangazo haya, ni kukaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi, makala ambayo inakupa fursa wewe msikilizaji kuweza kufahamu maswala mbalimbali yahusu uchumi na biashara. Ninayekualika naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa moyo mkunjufu na kusii ujumuike nasi mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji, mwishoni mwa juma hili, nchi ya Australia itakuwa ni mwenyeji wa mataifa ishirini tajiri duniani, miongoni mwao ikiwemo Argentina, Brazili, Canada, China, Ufaransa, Ujerumani, India, Afrika Kusini, Uturuki, Uingereza, pa Marekani pamoja na jumuiya ya umoja wa Ulaya. Lengo kubwa ni kutathmini ni kwa namna gani umefanikiwa kuimarisha uchumi katika nchi zao na kusaidia nchi zinazoendelea. Yapo maswala ambayo tayari amekwishaanza kugusiwa kabla ya mkutano wenyewe. Ulikuwepo swala la kuondoa utofauti kati ya watu walionacho na wasionacho, lakini pia kwa makampuni makubwa yanayowekeza katika nchi zinazoendelea kuhakikisha kwamba yanalipa kodi na kuzinufaisha nchi husika kuliko ambavyo inashuhudiwa hivi sasa. Katika kutathmini yale ambayo yatajiri katika mkutano huu na pengine nchi hizi zifanye nini katika kusaidia ukuaji wa uchumi wa nchi zinazoendelea, nimemwalika profesa Humphrey Moshi. Yeye ni mtaalamu wa maswala ya jijini Dar es Salaam nchini uh, Tanzania. Profesa, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Nakushukuru sana bwana makundi nam. Uh, kwa kwa kwanza tu uh, profesa, unadhani kutakuwa na lipi jipya katika mkutano wa mwaka huu wa nchi hizi tajiri kiviwanda duniani? Mimi kwa upande wangu wa kweli sitarajii nione mapya, maana masuala maswala yamekuwa yakizungumzwa mwaka hadi mwaka, zaidi ya miaka kumi na tano ili suala lilikuwa linazungumzwa, lakini huoni mambo yakifanyika, huoni cha ajabu kikitokea. Kwa hiyo bwana e, watazungumza, watazungumza lakini, kwa kuwa hatuna serikali ya dunia ambayo italazimisha mazungumzo hayo kizua kwenye mazungumzo hayo kitekelezwe, mimi kwa kweli sidhani kwamba kutatokea cha ajabu tu kwenye huo mkutano. Na, uh, Profesa, tayari kuna mambo ambayo wameshaanza viongozi kadhaa kuyagusia likiwemo swala ambalo pengine tuanze nalo kuhusu namna ambavyo makampuni makubwa yamekuwa yakitumia mianya ya sheria legelege katika baadhi ya nchi, uh, kukwepa kulipa kodi. Unadhani katika hili baadhi ya nchi zitakubaliana, kwa sababu tayari kuna nchi zinakosolewa kwamba zimekuwa haziabani makampuni yao. En, ni kweli? Kwanza, mimi ili swala la makampuni nimeshafanya utafiti, hata kwa kuangalia kwa kutoroshwa kwa hela nyingi kutoka Afrika. Lakini hii haya makampuni tu tuyajua kwamba yana ujanja mwingi, yanakuwa na makampuni yao tanzu, subsidiaries, ambazo ziko sehemu mbalimbali. Kwa hiyo wanatumia hayo kukwepa kodi. Kwa mara nyingine, wanaweza kuambia kwamba linafanya kazi Tanzania baadaye lakini wakaona kwamba Tanzania imepata faida, lakini wakaenda wakaaja kusema hapana, tumekopa hela nyingi. Kwa hiyo wakaonyesha kwamba wamekopa hela nyingi, hajapata faida, ili waweze kukopa kodi. Kwa hiyo kwa kweli, wana ujanja mwingi na wana uwezo mwingi ambao mashirika yetu ambayo yanashughulika na kukusanya kodi ha, hawana hizo hawana hizo skills. Kwa hiyo inakuwa kwamba wanachukua, lakini hapo hapo sisi lazima la, la, tulaumiwe tu, kwa sababu wakati mwingine tunawapa wa, Misamaha, um, ya kodi ili eti tuweze ku attract uwekezaji kwenye nchi zetu. Hiyo sio kweli. Na profesa, unadhani sasa ni kwa namna gani nchi hizi a, ishirini tajiri kiviwanda duniani zinaweza zikakubaliana na kuja na azimio la pamoja katika kuwezesha ili kupunguza hayo hizo gharama ambazo nchi zinazoendelea zinakumbana nayo kutokana na makampuni haya kukwepa kulipa kodi. Kwanza kuna kwa Kiingereza wanasema you have to walk the talk. Wao wow, wasije tu na maazimio nao wenyewe, kwa sababu wao ndio ama kampuni ndio natoka kwao, wangeasimamia makampuni wangejaribu vile, vile. Kuna wakati fulani walikuja na kitu wakisema kama county county accounts, yaani makampuni ambayo yanafanya kazi Tanzania kama ni ya madini, yanatakiwa kile chote ambacho wamekipata hapa wakiripoti kwa kufuata E, nje ya Tanzania badala ya kwenda kujumuisha pamoja alafu akaanza kuripoti e, nchi kama kumi hizi, Tanzania ikiwa mmoja hapo. Sasa so, hiyo inakuwa ni maficho ya kukwepa kodi. Kwa hiyo kwa kweli wao wawe mfano, waanze kutekeleza kile ambacho wamekubaliana, kama ile county to county accounts zake ziangaliwe na vile vile, nao vile vile waadhibu, waadhibu makampuni ambayo yanaona yanakeuka ile makubaliano. Nam msikilizaji wa RFI Kiswahili, kama umejiunga nasi makala ni gurudumu la uchumi. Tunatazama mkutano wa nchi ishirini tajiri duniani ambazo wanakutana nchini Australia mwishoni mwa juma hili. Kwa mujibu wa takwimu mpya zinaonyesha kuwa takriban dola bilioni mia moja hupotea kila mwaka kutokana na makampuni mengi yanayowekeza katika nchi zinazoendelea kukwepa kodi. A, Profesa Humphrey Moshi, miongoni mwa mambo ambayo pia yatajadiliwa ni namna gani ya kupunguza a, umasikini katika nchi zinazoendelea, lakini hata nchi zenyewe ambazo zimeshaendelea, hili ni jambo ambalo limekuwa likipigwa kelele na baadhi ya mashirika ya kutetea haki za binadamu duniani, ya kwamba nchi zilizoendelea zimekuwa zikisahau nchi zinazoendelea kiasi ambacho ule utofauti kati ya watu walio na wanacho na wasionacho unazidi kuongezeka na kuchangia kwa sehemu kubwa kuto kukua kwa uchumi wa mataifa hayo. Ni kweli, nadharia ilikuwa li, inasema utandawazi ukiendelea vizuri matabaka yatapungua, yule aliyenacho atamkaribia yule asiye nacho, kwa hiyo kutakuwa kwamba hakutakuwa na matabaka makubwa duniani. Lakini ukiangalia kwa kweli haikuwa hivyo, tumeona matabaka yameongezeka watu maskini wameongezeka, matajiri wamekuwa wachache, na watu wengi ambao ni matajiri ndio wanamiliki e, uchumi wa dunia. Na hali kadhalika ukiangalia hali ya Afrika, Afrika tumekuwa e, kwa asilimia kama tano mpaka sita hivi kwa miaka kama kumi na tano iliyopita, lakini unaona kwamba umaskini eidha unapungua kwa kasi ndogo au wakati huo huo unaongezeka, na sababu kubwa ni kwamba unakuta zile sekta ambazo zinakuwa Afrika sio zile sekta ambazo zinajenga ajira nyingi, sio sekta zinapunguza umaskini. Kwa hiyo basi, kama hizi nchi zinataka kusaidia, zile nchi ambazo ni tajiri zingejaribu kuhakikisha kwamba zinatoa rasilimali ambazo zinaelekezwa kwenye zile sekta ambazo zitapunguza umaskini eh, kwa haraka, ambayo kwa upande wa Afrika ni sekta ya kilimo na wakati huo ni sekta ya ya viwanda ambayo kwa muda mrefu imedumaa au inakuwa ndogo. Naam, profesa Amfre Moshi, swala jingine ambalo linataraji kujiri katika mkutano huu ni namna gani mataifa haya yalivyokosolewa yanavyoshughulikia yali, mzozo ama kukabiliana na ugonjwa wa Ebola katika mataifa ya Afrika Magharibi, ambayo kwa sehemu kubwa wa wataalamu wa maswala ya uchumi, bila shaka, nao wanakubaliana nayo kwamba ugonjwa huu umeathiri kwa sehemu uchumi wa mataifa ya ukanda wa Afrika Magharibi. Eh, ni kweli Ebola eh, imeathiri sana eh, uchumi wa ukanda wa Afrika Magharibi, lakini kwa upande mwingine mzuri, eh, mwanzoni ilikuonekana kwamba ni ugonjwa wa Afrika, lakini pale ulipoonekana kwamba huu ugonjwa umeanza kuenea katika nchi nyingine, hasa mpaka hata Marekani, hiyo nayo imesaidia watu kuona kwamba lazima wajaribu kufanya kitu muhimu ili kuzuia ugonjwa kuenea katika nchi zao. Hiyo nayo imesaidia vilevile. Na hata hivyo, saizi utakuta wataalam wengi ma scientist wako kwenye maabara, wanapigana nani atakuwa wa kwanza kutoa dawa ya kukabiliana hiyo. Lakini pamoja na misaada ambayo imepewa, tunaona kwamba hiyo misaada haijatosha na kucha, kushangaza hata nchi za Afrika nazo sijasikia nazo zimejitokeza kwa wingi katika kusaidia hilo tatizo. Kwa hiyo kwa kweli, bado moto ni muhimu, kama nchi za Afrika na nchi nyingine duniani. Marekani wamejitolea na hizo nyingine e, wakubaliane wa, wa walipo sasa hivi kule Australia waseme kwamba tutakubaliana katika hali hiyo, sasa hivi watoe kiasi fulani kwa ajili ya kusaidia uchumi wa eh, nchi za zilizoathirika na Ebola, ili tuweze baadaye ziweze kuboresha uchumi wao huko baadaye. Na, na, na kushukuru sana Profesa Humphrey Moshi kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili eh, karibu sana ndugu yangu, asante. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, na mpaka kufikia hapo ndio natia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Shukran kwa Profesa Hamfrey Moshi, mtaalam wa maswala ya uchumi na mhadhiri katika chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Tulikuwa tukitathmini yale ambayo yatajiri katika mkutano wa nchi ishirini tajiri duniani ambazo viongozi wake wanakutana mwishoni mwa jumaa hili nchini Australia kwa siku mbili, siku ya Jumamosi na siku ya Jumapili. Pengine jumaa lijalo tutatathmini kwa kina zaidi yale ambayo wamekubaliana. Kwa sehemu tu tumeweza kuyazungumzia, kwa kuwa tayari baadhi ya viongozi ambao wanaelekea huko wameanza kuyazungumzia hata kabla ya mkutano wenyewe. Hadi juma lijalo, jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri.