Karibu mpenzi msikilizaji kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki na kati kwa lengo la kubadilika kifikra na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya changamoto kwenye sekta ya elimu nchini Tanzania, tukipata maoni ya wadau wa elimu, ambapo baadhi ya shule nyingi za serikali ngazi ya kata zimegeuzwa na kuitwa yebo yebo, na kwa upande mwingine tutagusia shule binafsi zenye hadhi ya kimataifa. Je, kuna tofauti baina ya shule hizo? Kupata mengi, ungana nami Juliani Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, baada ya Tanzania kuingia kwenye soko huria, kumekuwepo na shule nyingi za binafsi ambazo leo hii zinatajwa kuwa bora zaidi kuliko za serikali ambazo kwa miaka iliyopita zilionekana bora zaidi. Je, wadau wa elimu wanazungumziaje hilo? Nimefika kwenye shule ya Kabanga sekondari ya serikali, kidato cha kwanza hadi cha sita, iliyoko wilayani Ngara, magharibi mwa Tanzania, na kuongea na baadhi ya walimu na wanafunzi. Naitwa Mirembe Bakarema, kidato cha sita, CBG. Kwanza kabisa nipende kusema kwamba kwa jinsi maisha ya kumandaa mwanafunzi, kuna utofauti kati ya international school na zile government school. Kwa mfano tuchukulie mtoto ambaye anamaliza katika international school, anakuwa ameandaliwa vizuri kwa ajili ya kuingia katika soko la kimataifa katika usakaji wa ajira. Lakini unaangalia wale ambao tunasomea katika shule za yeboyebo, shule ambazo kimsingi zimewekwa kwa ajili ya siasa na bado azijatendewa kazi, kupatiwa walimu wa kutosha, vifaa wa vya kutosha, maabara kwa hiyo bado zina changamoto kubwa sana, lakini zile shule za international, mtoto ameandaliwa katika mazingira yote, aiza katika practical, yani yale, yani mazingira ambayo anamfanya yeye mwenyewe, yani kivitendo, kivitendo na, na, zaidi, na kinadharia kinadharia. Lakini huku hmm, tunaandaliwa kinadharia zaidi. Kwa mfano kuna vifaa ambavyo unafiki kunamaliza form 6 unaingia hadi chuo ujavyona. Kwa hiyo inakuwa ni kuna utata hapo fulani. Swali hilo hilo namuuliza wewe, unaitwa nani kwa jina? Naitwa Amos Joseph. Upande wangu mimi naona kuna tofauti kubwa, it means ile shule inakuwa imejengwa katika mazingira mazuri, upande Santa, Santa Santa sana sana, wa shule fulani, akifikia zile za, maybe Kabanga maybe nini yu anaangalia kiukweli ana, ana anakata tu hata, hata kama mwandiko umeandika point lakini mwandiko ni yule anakata tu lakini kama <laughs> zile za asante sana ndio unakuta zinaongoza. Kwa maoni yangu ndio. Hebu ngoja tupate maoni ya huyu mwanadada. Wewe ni mwanafunzi wa Kabanga sekondari, unaitwa nani? naitwa Ana Rushokana. mm -hmm. ni mwanafunzi wa kidato cha nne. mm -hmm. mimi katika swala hilo kwa upande wangu siwezi kusema kwamba katika shule za international na hizi shule zinazoitwa yebo yebo kwamba kuna utofauti sana. Hali iliyopo ni juhudi ya mwanafunzi kama wewe mwanafunzi unasoma hizi shule za yeboyebo na mwingine anasoma international hatuwezi tukasema kwamba yule wa international ataweza kufaulu kumzidi yule wa yeboyebo yebo. Kwa swala lililopo, inabidi kwamba mwanafunzi mwenyewe ndio inabidi afanye juhudi. Swala zima lipo katika wanafunzi. Mpenzi msikilizaji, naendelea kuongea na wanajamii wa shule ya sekondari ya Kabanga iliyoko wilaya ya Ngara. Mbele yangu kuna mwalimu, unaitwa nani, mwalimu? Naitwa Mwalimu Betne Silvester Tibajuka. Naomba tu niongelee hilo, mi kama mwalimu ambaye bado niko masomoni, naweza nikasema kwamba kuna utofauti mkubwa kati ya shule za Ebo Ebo na International, na hii imetokana na mfumo wa serikali, nikimaanisha kwamba serikali ina ubaguzi katika mfumo wa elimu kuna elimu za watu wenye uwezo na wasio na uwezo. Kwa hiyo basi, ili kuondoa matatizo yanayokuwepo mpaka kupelekea mwalimu anaajiliwa sehemu fulani, anatoka sijui ni kijijini anaenda wapi, katiba inayokuja tunaomba ifute ubaguzi katika mifumo ya elimu. Mfano, enzi za mwalimu mtu alikuwa anapaswa kusoma yani, ilikuwa inasema kila mtu ana haki ya kupata elimu na na haki ya kupata ajira katika fani anayoitaka, lakini baada ya kuja huu mfumo wa uhuria, tuseme soko huria hili, ikabadilika ikawa kila mtu ana haki ya kujielimisha. Unaona, kwa hiyo hiki kitu tunaona kwamba ndio kimekuja kuleta hizi ebo school na nini. Mfano, hii ni Kabanga Sekondari, ukiita wanafunzi wote, huwezi kuona mtoto wa mbunge hapa uwezi kuona mtoto wa waziri wafanyabiashara, wale matajiri wenye hela yao, waone kwa nini? Na ukija kwenda katika ajira sasa, wanapokuja kuajiriwa unakuta wale walioko katika ngazi za juu ni wale watoto wa vigogo ni na mfano ambao wamesoma shule nzuri, wamesoma shule nzuri. Mfano mwezi wa sita, imetokea kwamba walikuwa wanataka watu sabini kufanya kazi katika idara ya uhamiaji. Lakini zaidi ya elfu moja, watu wakarudishwa na mpaka ikapigwa chini kwamba baadhi ya watu walioenda ni watoto wa vigogo na watu ambao ni wana urafiki na ndugu wa na, na, na maafisa wa uhamiaji Enzi hizo za Mwalimu, mtu mtoto wa mkulima tu kama mimi hapa labda ninasoma na mtoto wa waziri ni kawaida, na hapo mambo yalikuwa ni sawa. Mwalimu, we unasemaje, kuna dhani kwamba watanzania wote wako sawa au hawako sawa kwa mtazamo wako? Asante sana. Mimi naitwa Mwalimu Methodius Reveriani Dusave. Lakini suala la usawa katika jamii Hine, niseme usawa katika elimu hmm. Aidha wao ni, wa, ni walimu wa, wa, wa, wa shule za serikali zinazoitwa yeboyebo na walimu wa shule za International School, wote wameandaliwa katika mazingira ya aina moja na wana maadili ya aina moja. Sasa kwa mwanafunzi inakuwaje, huyo huyu anasomea International School anasomea shule ya kata? Ni kweli kwamba hawataweza kuajiliwa sawa, kwa sababu wapo wanaopendelewa na wapo wengine wanaonekana kwamba sio bora. Naitwa Frenki Mukama, ni mwalimu wa shule ya sekondari Mchungaji Mwema, taasisi ya Kagera mimi ni mwenyeji wa Musoma, niko Ngara kikazi. Taaluma yangu mimi ni mwalimu. Bila shaka njekuwa kwenye labda unafundisha shule za serikali, kwanini ulitoka huko? Baada ya mimi kumaliza um, masomo yangu ya diploma, chuo cha walimu Butimba uh, sikuingia moja kwa moja kwa wenye ajira. Sasa hivi nafundisha kwenye taasisi binafsi, shule za binafsi na shule ya kanisa. Wazazi wengi wamekuwa wakitoa watoto wao kwenye shule za hizi za kata au ambazo ni za serikali na kuwaleta kwenye shule binafsi wakitarajia matokeo makubwa kwamba kuna ubora za. Zaidi. Hasa hivi unafundisha pale, unaweza kuelezaje huo ubora tofauti na hizi shule nyingine za unaozifahamu labda za serikali au za kata? yeah, hapapashuku na tofauti, lakini kwa kweli hali inavyoonekana ni kwamba tofauti ni kwamba shule za binafsi au private au kuna uwajibikaji mkubwa moja kwa moja kufuata mtaala wa elimu unavyototaka walimu na watumishi wengine, lakini basi serikalini watu hawajali, wanaacha tu mambo yanapita. Kwa maana hiyo ndio tofauti uh, inaweza kuonekana hapo na. Msikilizaji, makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya changamoto kwenye sekta ya elimu nchini Tanzania, tukipata maoni ya wadau wa elimu, ambapo baadhi ya shule nyingi za serikali kwa ngazi ya kata zimegeuzwa na kuitwa yebo yebo. Shule za taasisi za dini ni miongoni mwa shule binafsi zinazoaminiwa sana. Ili kukabiliana na ushindani kitaaluma, kanisa la Anglikana dayosisi ya Kagera Tanzania limelazimika kuajiri baadhi ya walimu toka nchi jirani. Je, walimu hao wa kigeni ni bora kuliko Watanzania? Askofu Aron Kijanjari ni kiongozi wa kanisa hilo. Nafikiri sasa hivi ni ni, East African Community. ni kweli kwamba pengine, kama tunahitaji mwalimu, tunaweka matangazo na tunataja kwamba awe mtanzania au anayetoka kwenye East African Community. Kwa hiyo mpaka huo tunauvuka, tunaenda kwenye Afrika Mashariki. shule ni ya Tanzania, hata kama ni jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini unadhani kwamba ile swala uzalendo, na ile kufundisha katika mazingira yenyewe halisia, unadhani ni kitu am ambacho ni sahihi kwa mwanafunzi kufundishwa somo la uraia na labda ufundishwe na mgeni kwa somo hilo? Unadhani ni sahihi, baba skofu? Anafikiri raia anatakiwa afundishwe mambo ya uraia na raia mwenzake, ndi yanaelewa mipaka yote ya kila kitu. Kwa miaka ya hivi karibuni, mfululizo, baadhi ya shule ambazo ziko chini ya kanisa unaoliongoza hazikuwa na rekodi nzuri kimatokeo. Unadhani kitu gani mnachokifanya tofauti na shule nyingine za kawaida na kuonekana kwamba ni shule ambayo inasimamiwa na watu makini watasisia ya dini watu tuseme tu walitegemea matokeo makubwa sana kwa shule hizo, kama shule nyingine zinavyofanya mahali pengine. Na sisi tunayatamani matokeo kama hayo, na ndiyo maana unakuta wakati wote tuko kwenye kutafuta namna ya kubadilisha na kupiga hatua ili tufikie hatua hiyo. Matokeo yetu si mabaya sana, lakini pia hayajawa na kiwango cha shule za misheni, na tunakazana tufikie kiwango hicho. Kwangu mimi nakushukuru sana baba Skofu, asante sana, karibu tena. Na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya changamoto kwenye sekta ya elimu nchini Tanzania, ambapo wengi wanaamini shule za binafsi kwa sasa ni bora kuliko za serikali. Je, wewe una mtazamo gani hapo ulipo? Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale.