U hali gani, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, unapotegea sikio matangazo yetu, ni kukaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi, makala inayokupa fursa wewe msikilizaji kuweza kufahamu maswala mbalimbali ya usio wa uchumi na biashara. Ninaye kualika anaitwa Emmanuel Richard, emmanuelrichd kundi kwa moyo mkunjufu, jumuika nami mwanzo mpaka mwisho. Msikilizaji, mwishoni mwa mwaka uliopita na mwanzo tu wa mwaka huu, kumekuwa na mjadala mkubwa, lakini pia tumeshuhudia ikitokea hivyo, kushuka kwa bei ya nishati ya mafuta katika soko la dunia, hali iliyopelekea pia hata katika nchi nyingi zinazoendelea hapa barani Afrika na zenyewe kuhakikisha zinashusha bei ya mafuta, ili watumiaji waweze kupata huduma hiyo kwa urahisi, na kumekuwa na mijadala mbalimbali kuhusu kushuka kwa nishati ya bei ya mafuta. Je, kuna athari gani kwa uchumi na kunamsaidia vipi mwananchi wa kawaida ama mtumiaji wa nishati ya mafuta uh, duniani? Na katika kulitathmini hili na kukupa ufafanuzi wake uh, nimemwalika Dr. Oswald Mashindano. Yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Uh, doktor, uh, kwa, kwa kuanza tu kabisa hii inamaanisha nini kwa uchumi wa dunia? Asante uh, uh, uh, sana ndugu mtangazaji kwa kwa kwa wenzetu wanaozalisha mafuta um, na wanao wanaouza mafuta, kushuka kwa gharama za uzalishaji na, na na na kuzalisha zaidi mafuta e, kuna maana kubwa sana kiuchumi, kwa sababu hiyo inawafanya ina, ina zile faida zao wanazozipata kwenye kwenye nishati ya mafuta ziwe kubwa, kwa sababu gharama za uzalishaji ni ndogo, na uwezo wa kuzalisha zaidi e, wanaopata na kuuza. Kwa hiyo kwa wao ni moja kwa moja kwamba faida zao zinazotokana na uzalishaji na uuzaji wa ma, nishati ya mafuta zitaongezeka. Lakini e, kwa kwa mataifa mbalimbali ambayo mbali mbali yanaagiza mafuta e, hilo linasaidia sana kupunguza gharama za uzalishaji pia katika nchi zinazo zinazonunua kama kama Tanzania. Kwa hiyo katika sekta nyingi kutakuwa na faida kubwa, kwa sababu watanunua mafuta ambayo ni nishati ya muhimu sana inayoendesha shughuli za, za za uzalishaji watazalisha kwa gharama ndogo na wao na pia watahakikisha kwamba wana, wanazalisha zaidi na hivyo kupata faida kubwa zaidi na manufaa kwa kwa walaji wasiowa nishati ya mafuta peke yake, lakini pia bidhaa mbalimbali zinazozalishwa nchini. Unazungumziaje una, una suala hili? Baadhi ya mataifa ya mataifa ya magharibi pia yameonywa na wataalamu wa uchumi pia wamekuwa wakisema kwamba pamoja na kwamba uh, bei ya nishati hii imeshuka, lakini kutakuwa na athari kwa baadhi ya mataifa. Aa, ni kweli e, labda nianze kwa kusema kuna mahusiano makubwa sana na mahusiano ya karibu sana kati ya ya uchumi wa, wa nchi e, zetu hizi, kama kama kwa mfano uchumi wetu hapa Tanzania na ule wa nchi zingine e, hususan zile zinazo zina, tunazoshirikiana nazo kiuchumi. Mahusiano yetu ni makubwa sana, na mahusiano haya e, yapo e, kwenye maeneo, katika maeneo mbalimbali, kwa mfano kuna mahusiano makubwa sana katika maeneo ya mazingira na mali asili. Na nafikiri utakuwa unafahamu kwamba nchi zetu huwa zinakuwa na mali asili zingine ambazo zina, zina tunashirikiana na nchi zingine kama maziwa na kadhalika. Kwa hiyo vurugu au uchafuzi wa mazingira kwenye upande wa mmoja unaathiri nchi zingine, kwa hiyo tuna mahusiano kwenye mazingira, na ndio dhana ya ya mabadiliko ya mabadili tabia nchi inapoingia. Halafu tuna mahusiano pia katika katika eneo la kibiashara, nafikiri eh, wasikilizaji watakuwa wanalifahamu hilo. Eh, utauza zaidi kwa mfano utauza zaidi kama thamani ya pesa ye yako inashuka eh, lakini, lakini lazima nitoe eh, tahadhari hapa kwamba hizo zote ni, ni nadharia eh, Kiingereza ki, ki, wanaita theory hizo ni nadharia ambazo zinaweza tu zikafanya kazi vizuri kama sera zetu za ndani pia ni nzuri na sera zetu ni imara, lakini pia kama tuna uwezo uwezo wa taasisi zetu wa kusimamia na kufuatilia hayo mabadiliko. Vinginevyo sio rahisi na, uh, na. Dr. Oswald, uh, pipa moja sasa hivi uh, linauzwa kwa dola za Marekani uh, dola hamsini, lakini kwa nchi kama Tanzania na ukanda wa Afrika Mashariki, na tuchukulie mfano nchi ya Tanzania mafuta yameshuka, ndiyo, lakini si kwa kiwango kile ambacho pengine wengi walitazamia, na mamlaka ya E, ya udhibiti wa nishati na, na maji nchini Tanzania EWURA inasema kwamba hayajashuka kwa kiwango kwa ambacho wengi wanatarajia, kutokana na kushuka pia kwa thamani ya fedha. Hili liko vipi dokta? Ni, ni kweli, kwa sababu mara nyingi mara nyingi na, na, na uzoefu umeonyesha kwamba unafuu unapotokea katika nchi za nje ambazo tunashirikiana nazo kiuchumi, nchi ambazo labda tunategemea sana katika kuagiza vitu badiliko kama la mfumuko wa bei badiliko kama la kushuka kwa gharama za uzalishaji wa nishati badiliko kama la kushuka kwa bei hii na kadhalika. Uh, wazungu wanasema it cannot be one to one. Uh, haiwezi ikawa kule gharama zinapungua kwa asilimia hamsini, uh, basi na huku automatically zitapungua bei kwa asilimia hamsini, kwa, kwa, kwa sababu kuna mambo mengi sana yanayojitokeza hapo ndani. Kwanza hata hilo la kushughulikia tu kupata hizo taarifa kujua kwamba gharama za uzalishaji wa nishati ya mafuta huko wanakozalisha zimepungua, na bei tunazonunulia zimepungua huko, kujadili kwamba tumepata unafuu huo, tufanyeje, Eura yenyewe kushughulikia hilo jambo, kuanza kutangaza na nini, haya yote nimetoa mifano michache tu, haya yote yana gharama. Kwa mfano sasa tume, ume, umegusia jambo moja ambalo ni sahihi kabisa kwamba e, e, thamani yetu ya, ya, ya fedha yetu ime, imepungua kwa hiyo hiyo hiyo nayo wazungu wanasema ina ina- disrupt ina inavuruga, ina, ina, ina kidogo yale manufaa ambayo walaji wetu hapa ndani wangeyapata na, Doktor, na, na, sasa Doktor, kwa kwa mtumiaji ama mwananchi wa, wa wa kawaida hii inatoa ahueni gani kushuka kwa bei ya mafuta? Kwa kiasi kikubwa, kwa mfano hapa Tanzania hizi shughuli zetu za uzalishaji, za uagizaji wa mafuta, usambazaji wa hapa ndani nchini Tanzania na hata uuzaji una, unafanywa na kwa kiasi kikubwa unafanywa na na sekta binafsi. Na sio siri, ndugu mtangazaji, wat, watendaji katika sekta binafsi wana lengo kubwa moja tu ambalo labda niseme ni primary, lakini la muhimu zaidi na kubwa zaidi ni kupata faida kubwa. Hiyo ndio siri ya wawekezaji binafsi, siri ya watu binafsi na utajiri wa haraka ikiwezekana, bila kujali sana bila kujali sana masilahi ya watu eh, wa kawaida wale walaji. Kwa hiyo, kama usimamiaji ni mbaya, kama nilivyosema mwanzo, kama usimamiaji ni mbaya, walaji wa nishati ya mafuta wataendelea kununua mafuta kwa bei kubwa. Kwa kifupi, naam. Kwa kifupi sana, dokta, uh, nini kifanyike ili sasa kuleta ule uwiano na uhalisia wa kushuka kwa bei kwa nishati ya mafuta na watumiaji wa kawaida waone kweli kwamba nishati ya mafuta ilishuka na ahueni ikapatikana? Inawezekana, lakini lazima nitahadharishe kwamba sio kazi rahisi sana, ni kazi ngumu na inayohitaji wazungu wanasema commitment ya serikali na taasisi mbalimbali za usimamiaji. Tuna, tunahitaji kwanza pamoja na mambo mengine kutoa elimu kubwa, elimu kubwa kwa walaji, watumiaji wetu wa nishati ya mafuta, kwa sababu eh, mtumiaji wa nishati ya mafuta ili ajue kwamba hii bei anayouziwa ni sahihi au sio sahihi, na kama sio sahihi achukue hatua gani, aende gani, aende wapi kwa kipengele gani cha sheria, anahitaji elimu kubwa sana. Na bahati mbaya sana uelewa wa watumiaji wa, wa wengi wa nishati ya mafuta pamoja na mimi ni sio mkubwa kiasi hicho, ni mdogo sana. Zaidi ya kusimama barabarani na kulalamika, sidhani kama ana uwezo mwingine wowote ule, ajue kitu gani, hatua gani achukue. Na hatuna hatuna e, uwezo wa hizi taasisi kama nilivyosema mwanzo, hizi zinazosimamia usambazaji na uuzaji wa mafuta. Kwa hiyo tunahitaji kuongeza uwezo wa hizo taasisi Taasisi yetu ya EWURA kwa mfano inahitaji kupewa uh, capacity uwezo, kuongezewa uwezo kifedha, lakini pia watendaji wa taasisi yenyewe, ili kweli waweze kusimamia shughuli hizi katika nchi hii ya Tanzania. Nchi hii ni kubwa sana, na nishati ya mafuta inauzwa sehemu nyingi tu za, za, za, za Tanzania. Walaji wetu wa mafuta pia wangeweza wakawa na vyombo na vingine vipo Association groups kama taasisi ee, ya kutetea walaji wa, na watumiaji wa huduma na watumiaji wa exactly. Hizo hizo taasisi tunazo, lakini hofu yangu ni ile ile kwamba uwezo wa hizo taasisi bado ni mdogo sana. Kwa hiyo nimesema uwuyano unawezekana, lakini kazi yake sio ndogo, yaani tusiliangalie kirahisi sana hilo. Nahitaji commitment kubwa sana, sio tu ya serikali lakini pia ya vyombo kama hivi nilivyotaja, taasisi hizo, makundi, wasimamiaji, wateteaji na kadhalika. nam msikilizaji wa RFI Kiswahili, kutokana na muda, sina budi kutiananga kwenye makala ya gurudumu la uchumi uh, juma hili ni kushukuru sana Dr. Oswald Mashindano kwa kushiriki pamoja nasi uh, katika makala haya ya gurudumu la uchumi ha, na na kwa mwaka huu wa 2015 asante sana, nashukuru. Nanaitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.