Karibu mpenzi msikilizaji, uungane nami mwanzo hadi tamati kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomgusa raia wa Afrika Mashariki ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya changamoto za kiuchumi na maendeleo kwenye ukanda wa Afrika Mashariki ambapo utawasikia baadhi ya raia wa Tanzania waishio maeneo ya mpakani na pia utasikia mahojiano na waziri wa Tanzania kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki, Dr. Harrison Mwakembe akiangazia baadhi ya changamoto kwenye miradi ya kikanda inayoshirikisha Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa niaba ya watu utakaowasikia, mimi ni Julian Rubafu, Radio France Internationale. Msikilizaji, ninakualika usikilize waziri wa ushirikiano wa Tanzania kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki na mkuu wa baraza la mawaziri wa jumuiya hiyo, Dr. Harrison Mwakembe akiangazia juu ya mambo kadha wa kadha ikiwa ni pamoja na kasoro za kibiashara baina ya Kenya na Tanzania na reli ya Isaka, Kigali na Bujumbura. Na swali la kwanza ni juu ya barabara mbovu eneo la Nyakanazi na Nyakahura ikiunganisha Tanzania na nchi za Rwanda, Burundi na mashariki mwa Kongo. Je, barabara hiyo kuharibika vibaya bila matengenezo ni sababu ya Tanzania kupunguza tozo kwa maroli ya mizigo toka nchi jirani dola mia tano kwenda mia moja hamsini na mbili? Barabara hii nimepita juzi, nimeiona, ina matatizo, ni moja ya barabara chache ambazo sasa hivi kama serikali tunaelekeza macho yetu huko. Swala la kupunguza ile tozo lilikuwa lazima tufanye hivyo, ili tuendane na viwango ambavyo vinatuzunguka katika ukanda huu. Tusingeweza kuwa na tozo ya juu sana wakati wenzetu tozo ziko chini, maana tulishuka chini. Na vilevile, hapa ni suala kwa watu wa uchumi, unaweza kuwa na magari sita ukayatoza juu mno, ukawakaisha tamaa. Magari mia tano kwa sababu umeweka pesa juu, ukashusha, uka magari yayote mia tano yakaja, utapata hiyo pesa mara tano. Kuna swala sasa hivi ambalo la mgogoro baina ya Kenya na Tanzania kuhusiana na swala la biashara, sasa utalii wewe ni waziri wa Afrika Mashariki wa Tanzania, hili swala unalishughulikiaje au unalielezeaje wa Tanzania na watu wa ukanda huu na dunia kwamba litarekebika namna gani, ili hali rejee kama ilivyokuwa baina ya Kenya na Tanzania? Tumekaa na wenzetu wa Kenya uh, tumeamua kwamba limalizo kwa majadiliano, kwa sababu ilikuwa tu uamuzi wa papara. Uwezi kuamka tu waziri kwamba kuanzia leo magari ya Tanzania hayatakuja tena kiwanja cha ndege cha Jomo Kenyatta. Ndio ilivyoanzia hivyo, bila kuzingatia kwamba sio kwamba kila gari linalotoka Tanzania kwenda uwanja wa Kenya wa Jomo Kenyatta ni ya kitalii, lakini Watanzania wengi sana Wanaoishi mikoa ya kaskazini wamechukuliwa kiwanja cha ndege cha Jomo Kenyatta kama kiwanja chao, wakitaka kusafiri kwenda nje ya nchi, wakitaka kurudi. Kwa hiyo uamuzi huo hakuwa mzuri. Kuna hili la ndege la kusimamisha, kupunguza ndege za Kenya kuingia Tanzania, nao ni suala ambalo pengine nikueleze kwa kifupi, kwa sababu mi mwenyewe nimelihangaikia muda mrefu. Kuna kitu kinaitwa kanuni ya principal place of business. And effective regulatory control, na kanuni nyingine inaitwa majority ownership and effective regulatory control. Hiyo ni misingi miwili. Msingi mmoja ni wa zamani sana ambao hata shirika la kimataifa la aviation linaitwa ICAO limeshaachana nao, sasa tunaengelea kwenye mambo ya open skies. Ni kwamba hapa tuna bishana, kuna vitu ambavyo tunaona sisi wa Tanzania sio sahihi. Tumekaa miaka miwili tukiongea na uongozi wa Kenya kwamba jamani, hebu tuangalie iye prinsipo mpya ambayo hata mashirika ya kimataifa yanatuhimiza tufuate. Tulikuwa na kikao juzi tu Indonesia, Bali kusuluhishwa, na tukapewa tarehe 31 mwezi Januari, tumekubaliana, lakini wenzetu wa Kenya wamekataa tatizo nini ni kwamba sisi tuna ndege hapa tanzania tunataka tuende nairobi tunazuiwa sasa hatuwezi kuendelea kuzuiwa kwa sababu sisi tuna ndege inaweza kuenda kutoka dar es salaam kwenda nairobi mara nne kwa siku wenzetu kwa ajili ya spirit ya afrika mashariki tumewaruhusu waje mara kumi na nne lakini njoni tu mara nyingi ndio afrika mashariki sasa sisi mara mbili tu hata mara tatu kuja inakuwa shida ilikuwa ndio hiyo lakini kama nilivyokuambia haya mambo yatatatuliwa kuna yanajadiliwa huku Kumekuwepo na miradi ya usafirishaji kwa mfano kuna reli imekuwa ikiongelewa baina ya Tanzania na Rwanda kuunganisha ukanda huu na Burundi. Mradi umeongelewa muda mrefu sana. Haujaongelewa muda mrefu. Huu mradi unahitaji zaidi ya dola bilioni saba nukta sita. Hizo pesa kwa nchi hizi tatu sio rahisi. Tunahitaji participation ya private sector. Mradi huu tumeutekeleza, utekelezaji wa mwisho tumeweza mwaka jana. Ndio feasibility study ya mwisho, detailed study ya mwisho imefanyika na Canada Rail ya Canada. Sasa si reli tujenge namna hiyo kwamba weka tu weka hiyo reli iende. No, kuna study za kutosha. Terrain kutoka Isaka kwenda Rwanda kwenda Burundi. Yaani, hali ya nchi, topography ni gumu sana, nitaji kutoboa miamba. Kwa hiyo ni mradi ambao ni ghali, tunatafuta pesa. Study zote zimekamilika, zote tumeinvolve kwa makampuni makubwa yote duniani kuweza kufanya hiyo kazi. Tumekuwa na Burlington Northern Santa Fe, tumekuwa <coughs> na watu wanaitwa Deutsche Bahn International, nao wamefanya hiyo study. Kwa hiyo sio kwamba tumekaa tu, kazi zinafanyika kubwa. Na ndio wa mwisho sasa, wamemaliza mradi mwezi Aprili mwaka jana, ni kana rail wametoa sasa study ya mwisho. Tunatafuta pesa sasa. Kwa hiyo Wanaafrika mashariki aikiwaelewe tuko katika kuangaika huko na sio kwamba tumekaa tu, hapana. Tunaangaika kutafuta pesa, ni pesa nyingi sana, dola bilioni saba nukta sita, trilioni kumi na kitu, ambayo ni bajeti ya nchi. Sasa ukaizamisha kwa redi moja, sio kitu rahisi sana, nahitaji maandalizi ya muda mrefu. Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya changamoto za kiuchumi na maendeleo kwenye ukanda wa Afrika Mashariki, ambapo umesikia mahojiano na waziri wa Tanzania kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki, Dr Harrison Mwakembe, akiangazia baadhi ya changamoto kwenye miradi ya kikanda. Mimi ni Juliani Rubavu, Radio France International. Na sasa tuwasikilize baadhi ya wenyeji wa mpakani Rusumo baina ya Tanzania na Rwanda wakieleza changamoto za kibiashara mpakani Rusumo. Ubaguzi uliopo ni kwamba sisi Mtanzania awezi kupeleka bidhaa upande wa Rwanda, akaenda kufanya business kule, awezi kupeleka kitu chochote ili akauza, lakini wao wakija wanafanya biashara huku na tunawaachia mpiri. Mtanzania yoyote awezi kutoa kitu, kwa mfano ume, umetoka huku na certificate of origin unapeleka vitu vyako kule, ukienda watakuambia hii kitu hakitengenezwa Tanzania, na hata leo kama kinatengenezwa ezwa Tanzania. Kuna mteja alishai kuja hapa na mikeka ya oke plastiki tukatumia sheria zote za kiforoza, wamemaliza kugonga mihuri, wamemaliza, tumeenda upande wa Rwanda. Yule meneja upande wa Rwanda alishusha ile mikeka, akasema mikeka itengenezwe Tanzania, sheria ya East Africa inasema hivi mtu akaguliwe mara moja, lakini ukitoka hapa, ukitoka hapo ukaenda Rwanda, ukifika pale darajani wanakukagua, ukienda beria ya pili ukifika wanakukagua, sasa tunaomba ile beria ya pale darajani nafanya nini. Kama haitoki, basi na Watanzania weke beria pale, tukague mara mbili. Hapa tunaona ni njia za magari na sisi kama wafanyakazi wa hapa tunapita kwa miguu kwenda customs kwa ajili ya kushughulika kiutendaji hatuna njia ya kutembea kwa miguu. Naizashabiria sana. Unafanya kazi gani? Mimi ni agent. Kiongea na wananchi wa mpakani Rusumo upande wa Tanzania, Waziri Mwakembe amebainisha kile alichokishuhudia kwa macho yake baada ya kuona tofauti zilizopo baina ya miundombinu ya Rwanda na Tanzania. na miradi hiyo ikiwa na ramani na bajeti sawa, haiwezekani. mradi moja wenye gharama zinazofanana, wengine wana barabara, wamejengiwa na kijiji zaidi ya kilomita mbili, wametengenezwa barabara maalumu ya wapita kwa mguu, huku kwetu hakuna nimelazimisha mpaka nimwambie mkuu wa polisi wa pale, nisaidie nini, mpaka kule baa. Nimeenda upande wa Tanzania giza, mpaka unafika kwenye daraja kule ni taa tupu. Mpaka sasa hela ni hiyo hiyo, aliyekuwa anasimamia huu mradi ni nani? Amesimamiaje huyu? Kwa sababu wananchi mnalalamika, hata mimi mwenyewe nimeshtuka, hata sakafu imeanza kupasuka hata kabla magari yanaanza kupita. Sawa sawa, nadhani kuna umuhimu wa uchunguzi wa kina kufanyika. Tusipofanya hivyo, mimi naogopa, nitaacha hii kazi, wataanza kusema Mwakyembe alipitia pale mzembe. Sitaki kukubali kuonekana mzembe mbele ya Watanzania 20 tutafuata taratibu za Hatuwezi kupokea pokea tu miradi ambayo inafanyafanya tu bila mpango. Je, ni hatua zipi zitachukuliwa kuhakikisha kilio cha wenyeji wa Rusumo na Watanzania walipa kodi kinaondoka kufuatia mazingira ya rushwa kwenye miradi ya Rusumo? Waziri Mwakembe anaweka wazi: nitakaa na mheshimiwa dkt Magufuli na najua na, watu watano wote walihusika lakini sio wao tu, nitakaa na waziri wa fedha, lakini tukiona mambo yanakwendaje ya tutalipeleka mpaka juu. Lazima uchunguzi wa kina ufanyike tujue ukweli ukoje. Haitapita zaidi ya miezi mitatu, lazima tufahamu ukweli, kwa sababu hatuwezi kuendelea kupokea miradi namna hii kimzaha mzaha. Hii hichi inakuwaje? Utafikiri kwamba wale wenzetu kwenye Ulaya unapita Sweden, halafu hapa sijui ni nchi moja inayoendelea huku tando <laughs> <laughs> Ta -ta, ndio waituambia hivi kwamba na hata tukienda kwa raisi wao wameshajenga, wameshajenga. Walitujibu hapa mbele ya waandishi wa habari, mkuu wa mkoa alikuwepo hapa e, wamejenga. Sasa na nayeongea hapa mimi, ndio waziri wa Afrika Mashariki, ninasema kwamba lazima tupate ukweli wa hili swala. Sawa jamani, no. Oh, yeah. Waseme wasiseme. Na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki ambapo tumeangazia juu ya changamoto za kiuchumi na maendeleo kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na majibu kutolewa na Waziri wa Afrika Mashariki wa Tanzania na Mkuu wa Baraza la Mawaziri wa Afrika Mashariki, Dr. Harrison Mwakembe. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale.