Karibu msikilizaji, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki ili kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya changamoto za mauaji wa walemavu wa ngozi albino, tukilenga zaidi kanda ya ziwa magharibi mwa Tanzania kunakoripotiwa mauaji ya mara kwa mara. Kupata mengi, ungana nami Juliani Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, mauaji kwa walemavu wa ngozi na hata vikongwe kwa sasa ni tatizo kubwa, japo halijatajwa na viongozi wa nchi kama janga la kitaifa. Baadhi ya walemavu na wanajamii wanajiuliza ni kwa nini serikali hajachukua hatua wa za ulinzi kudhibiti mauaji hayo yaliyoshamiri zaidi kuanzia mwaka elfu mbili na saba hadi sasa, ambapo nyakati za uchaguzi zinatajwa kuwa muda mbaya zaidi kwa binadamu hao walemavu. Visa hivyo vya mauaji vimehusisha pia waganga wa jadi kuagiza wateja wao wanaohitaji kufanikiwa kibiashara, uvuvi, madini na vyao vya siasa. Waganga hao wameanzisha operesheni maalum wakishirikiana na serikali ili kukomesha mauaji hayo kwa walemavu. RFI imefika mkoani Geita na kuzungumza na viongozi wa waganga wa jadi kanda ya ziwa inayohusisha mikoa ya Geita, Mwanza, Mara, Shinyanga, Simiyu na Kagera. Mimi naitwa Zakaria William Kanyelele, ni mwenyekiti wa, wa, mwenye <laughs> mwenye wa waganga wilaya ya Geita. Na bwana mwingine yuko mwenye kitambi sana. Bwana wewe, we unaitwa nani? Mimi naitwa Bujukano Mahungu Joni na ndiyo mwenyekiti wa waganga wa tiba asili mkoa wa Geita, na vilevile juzi nimepanda cheo, nimekuwa mwenyekiti wa kanda yaziwa, ya ziwa mikoa sita. Ambayo ni mikoa ipi? E, mkoa wa Mara, Shimiu, Shinyanga, Mwanza pamoja na Geita na Kagera. Moja, moja kidogo kwa hiyo wewe ndiye bingwa, yaani mkuu wa waganga wote kwa, kwa eneo hilo, siyo? Bingwa ni, ni neema tu ya Mwenyezi Mungu ambayo imenifikia nikapata nafasi hiyo, nashukuru Mwenyezi Mungu. Sasa ninyi ni waganga na mmekuwa mkitumiwa sana kwamba nyie ndio mnapiga ramli alafu mnawaambia watu kwamba ili uweze kufanikiwa hapa kwenye migodi, uweze kufanikiwa kuwa waziri, uweze kufanikiwa kuwa rais, uweze kufanikiwa kuwa kiongozi yeyote, au mali yako iende vizuri, biashara yako iende vizuri, inabidi ulete mkono, mguu, sikio, nywele au kingo chochote kile cha mlemavu wa ngozi albino. Wewe bwana mwenyekiti wa mkoa wa Geita kwa waganga wa jadi, umesema unaitwa nani? Mimi naitwa Zakaria William Kanyerele, mganga wa mwenyekiti wilaya kuu ya Geita. Jambo hili, waganga wa tiba asilia wamekuwa wakituhumiwa sana, lakini ukija kuliangalia sana waganga hawa wanaokwenda kutuhumiwa zidi ya viungo kama hivyo, tunaamini kabisa kwamba waganga wa tiba asilia ni waganga ambao ni kazi ya kulisi isipokuwa pengine inawezekana baadhi ya wale waganga wasiokuwa waaminifu. Na ndio maana jukumu hili mpaka sasa tunalo makini sana, tunajaribu kufuatilia kupitia waganga, kuwabaini waliowema na ambao siowema. Mtawafahamuje? katika kuwafahamu, e, kuwa sisi kupitia chama chetu hiki cha waganga tuna umoja, kimeundwa umoja, na umoja ule, kukawepo na viongozi Ee, mimi kama nilivyojitambulisha ni mwenyekiti wa ganga wilaya, na mwenyekiti wangu ngazi ya mkoa, na bahati nzuri kwa kazi tunayoshughulika nayo imempa sifa na akapanda. Kwa hiyo mganga kwa mganga tutamtafuta mganga, tapeli anafahamika, na mganga kweli aliye mganga wa kulisi naye anafahamika. Hebu, kwa sababu hili swala ni kubwa na sio kwenye mkoa wa Geita tu, e, mauaji yamesambaa sehemu kubwa ndani na nje ya Tanzania sasa hivi, lakini tukija kwenye kanda kanda hii ya ya ziwa hebu, wewe kiongozi wa kanda ya ziwa tuambie, hili swala waganga kuhusishwa na kwamba na kwa sehemu kubwa imebainika na pengine kuna roho ujio akasema kwamba bana, mimi nitumwa na mganga, ukweli ukoje? Hata kama wewe hufanyi hivyo, lakini kiungo cha mlemavu kinavotumika, mganga akasema kama, mimi ukileta hiki nitakufanikishia mambo yako Hebu lifafanue kitaalam kwa sababu we ndiye bingwa wa kanda ya ziwa mikoa, mikoa sita, sio mchezo. Asante sana E, mimi niseme kitu kimoja tu. Kweli sisi waganga hii tuuma tunayo na sisi ndio washtakiwa namba moja. Mimi najua tu hapa, kikubwa kabisa, waganga ni wengi wengi sana, lakini miongoni ya waganga hawa wapo ambao ni matapeli, na watapeli hawa ambao wanatembea kuenda kwenye magesta, wanajiita wenyewe ni maprofesa. Hawa ndio ndio wanatuleteza kutuchafulia jina kimeundwa chama hiki tuwabaini ambao wana matatizo hayo. Serikali ilifika sehemu ikafuta maleseni lakini bado ikayafungulia na serikali ndio ikaanza kutoa. Na hawa watu wanaenda kudanganya mimi ni mganga. Kumbe sio mganga lakini wana leseni na wao. Wana leseni. Na hao yawezekana ndio wanatoa matatizo haya. Na lakini wao si wana leseni kama yako wako. Ndio maana yake. Lakini sasa tumefika sehemu maazimio yetu ya Mwanza ambao tulikuwa tumekaa Mwanza Tanzania nzima. Tumeazimia tuiombe serikali chombo cha maleseni tukabidhiwe sisi tunajijua sisi ndio tuwape maleseni ambaye sio mganga tunamjua sio mganga na matatizo haya yataisha serikali kituunga mkono pale halitakuwepo tatizo hili kwa sababu hawa ni matapeli sio waganga mganga haruhusiwi kukamata viungo vya binadamu mganga unakufa ha, ah, lakini mganga ni hivi mtu akija mnaenda mnaongea naona kuna tujumba jumba twingi hapa kwako pengine ofisi zako na Ukija akija ni mteja, mnaenda ma pale, mko wawili kwa hiyo mazungumzo mnao yaongea, hata wewe unaweza ukamwambia, bwana, ili mambo yaende vizuri, hata hiki, kwa sababu mtakuwa mko wawili pale. Sasa mimi nauliza wewe, mkuu wa waganga kanda ya Ziwa, ni kitu gani mtakachokitumia kuwa baini? Mimi ndio nataka hapo, mnatumia uganga wenu, mtatumia njia gani? swala la kwa leseni, leseni, kama za kwako Hey, hata siku ya maandamano ya amani pale Buseresere nilimwambia mkuu wa mkoa mama, sasa hivi mimi ramli yangu nimeshaacha, napiga ramli moja tu ambayo ya kuwabania wabaya. Mpaka sasa hivi tunafanya utafiti wa kitaalamu maalum ambacho ni sisi waganga tunajibaini hivi. mimi nimekaa hapa mbele yako eh, unaweza kunibaini yani kwa kuniangalia tu hivi? Unajua mtu ninapoamuka kwenda kufanya kazi hiyo nami ninaamka na mambo na mengine, ili kusudi mtu nikimpata wewe na mgundua. Lakini sasa kwa vile wewe umekuja hapa, nilikuwa sijajipanga kubeba vitu vyangu, ndio maana siwezi kugundua una kitu gani mwili. Kwa mfano tulifanya utafiti sisi, tukabeba mgonjwa, mgonjwa huyo tukambeba mahututi, kwenye kitanda cha kimachela, tukampeleka kwa mganga. Kufika pale, tumemwambia mama, tumemuletea mgonjwa huyu hapa. Yule mama alitoka ndani, alipomwangalia akasema, hakuna mgonjwa hapa, semeni shida iliyomleta, huyu sio mgonjwa Kweli, kwa vile tulikuwa tumepeleka kama mtego, tukajua huyu ni mganga. Tukamwambia mama, amka, siyo mgonjwa kweli. Kwa hiyo waganga wapo ambao wamepewa kipaji cha kumwona mtu huyu ni mgonjwa au siyo mgonjwa, lakini mimi nahisi kwamba kama ni kweli, nie ndio mnafanya hivyo, inawezekana hata miongoni mwenu, make ile ni siri ya mtu hata huyu hapa au wewe ni siri kwamba yani, ni muteja. Yani mimi nimekuja, ni mteja tunaongea wawili, yani tuko pale kwenye ile mizimu yako, ile tunaongea wawili mimi na wewe na ile mizimu, sawa. Sasa ina maana pale tukaoongea, ni sisi wetu wa sisi ambao tuko pale kwao, ni vigumu sana wewe uje ujue siri ambayo tumeiongea sisi, yani kwa mfano tuko hapa. Lakini kuna watu wenzako wao wanafanya mambo yao huko kwao. Nafikiri ndio ndio swali langu linakuja hapo eh, ni sawa unaolisema kama watu wanaenda kuongea wawili, yawezekana hata miongoni mwetu wanakuwemo, lakini kinachotakiwa sisi tumejishika mkono, tumeacha kazi zetu sasa hivi, sasa hivi viringi vyetu tumefunga, ili kusudi tuwatafute watu tuwapate, kwa sababu tukilala tu na sisi inaacha kutugusa maana yake uganga utakuja ufe. Na maana ya uganga kufa itafika sehemu rahisi yoyote anatokea nchini hapa, anasema sitaki waganga. Waganga wote watakuwa wehu, mganga yote ni mwehu ninavyojua mimi mganga wote ni mweu, kwa vipi weu wao? Ni hivi vitu ambavyo ameambiwa avichukue, amekabidhiwa na babu yake, akiamua avitupe, anaweuka. Mimi mfano nimeshauona nyumbani, kaka yangu alipewa kazi hiyo, lakini kafika sehemu akaokoka, akachoma yale mambo, mpaka leo anatembea uchi uchi, mnyama kabisa. Hapo ni sehemu gani? Mwanza, Kisesa. Hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo umepata nafasi ya kuwasikiliza waganga wa jadi kanda ya Ziwa Magharibi mwa Tanzania wakieleza juhudi zao na serikali katika kudhibiti mauaji wa walemavu wa ngozi na hata vikongwe. Tafadhali ungana nami juma lijalo kusikiliza mwendelezo wa makala haya. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International.