Uhali gani msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotega sikio, matangazo haya ni kukaribisha kwenye makala ya gurudumu la uchumi, makala inayokupa fursa wewe msikilizaji kuweza kufahamu maswala mbalimbali ya usui wa uchumi na biashara. Ninayekualika naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa moyo mkunjufu na kusihi ujumuike nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji, uh, juma hili kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi tunakwenda kutathmini hali ya mambo kule nchini Ugiriki lakini hali ya kiuchumi katika ukanda wa Ulaya, iwapo mpango na mikakati ya waziri mkuu mpya wa Ugiriki Alexis Tsipras itafanikiwa kuwashawishi Umoja wa Ulaya pamoja na wakopeshaji wa kimataifa kuwa na mazungumzo mapya ya kurahisisha mkopo wake, pamoja na kubadili sera ya ubanaji matumizi. Pengine hii itakuwa na athari gani iwapo Ugiriki itaendelea kusimamia msimamo wake katika ukando wa Ulaya? Na je, ukando wa Ulaya hivi sasa ni wazi kwamba unatetereka kutokana na kutofautiana kwa baadhi ya mataifa. Katika kulitathmini hili, nimemwalika D Watengere Kitojo, ni mtaalam wa maswala ya uchumi na mhadhiri katika chuo cha diplomasia cha jiji Dar es Salaam nchini Tanzania. D Kitojo, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Asante sana D. Kwanza unazungumziaje ushindi wa chama cha Syriza kuingia madarakani, chama ambacho kinapinga sera zote za ubanaji matumizi na masharti yaliyowekwa na Umoja wa Ulaya. Kimsingi ya, mimi, ya, mimi nafikiri nimepokea ni, ni, ni, ni kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mtazamo tofauti kidogo, kwa sababu kama unavyofahamu e, Uturuki ilikuwa na matatizo makubwa ya ya kiuchumi na wakawa wa, wa, wa wameshauriwa na nchi wafadhili kwamba wabane wa, wa, wa, wa, wa matumizi au wapunguze wa matumizi wa- waelekeze nguvu katika kulipa yale madeni. Lakini sasa kiongozi uh, huyu anapokuja, anakuja na mtazamo tofauti kabisa, ambao anaona ni vyema uh, uh, kuingia kwenye mazungumzo mapya, kwa sababu kimsingi kubana matumizi ina maana kunapelekea wananchi katika maisha ambayo ni, ni magumu kidogo. Sasa mimi nafurahia kwa sababu anakuja kiongozi ambaye ana mtazamo mwingine tofauti ambao uh, tunataka tuangalie fu jinsi ambavyo anaweza kusawishi zile nchi za Ulaya na, na, na mabadiliko ambayo yanaweza kuleta kwenye, kwa uchumi. Mimi nafikiri kwa kweli, nimepokea nimempokea very positively, Daktari, <laughs> wakati hua ukiwa umepokea kwa mtazamo chanya tayari. Viongozi wa Umoja wa Ulaya katika baadhi ya nchi ikiwemo Ujerumani na hata Ufaransa umeonekana kidogo kuguswa na mpango huu wa, wa serikali mpya ya Ugiriki, ukisema kwamba iwapo itaenda kinyume na masharti yaliyokuwa yamewekewa ya kurejesha mkopo, utaathiri mataifa ambayo yalikuwa yametoa fedha zake kuisaidia Ugiriki yeah, nafikiri ni kweli kwamba kwa kutakuwa na, na, na, na matatizo kwa sababu kama walikuwa wamefanya makubaliano na, kimsingi kuna mataifa ambayo yalikuwa yameshatoa pesa kwa ajili ya, ya kujaribu kuisaidia Ugiriki. Kwa hiyo Ugiriki ilikuwa inatakiwa ilipe zile pesa, lakini sasa kiongozi anaingia, kiongozi mwingine ambaye anaona kwamba Uh, yale masharti ni magumu, yamekuwa yakiwaumiza uh, ya ya wananchi na na kimsingi, wananchi wa wa, wa, wa, wa Uturuki wamekuwa wakilia wafanye mabadiliko. Nafikiri uh, kiongozi huyu amekuwa akisikiliza uh, uh, madai ya ya vio, ya, ya wananchi wake zaidi ya wale wajik, kwa hiyo mimi nachotarajia ta, ta, kukiona ni jinsi gani kiongozi huyu sasa atakuja na ushawishi ambao utajaribu kuushawishi uh, uh, wale nchi wanaofanya kazi pamoja ili waweze kukubaliana na madai yake kwa njia moja au nyingine ili waweze ku, ku, ku, kupunguza yale maumivu ambayo wananchi walikuwa wanayapata. Dokta, sasa unadhani kwa mpango huu mpya wa waziri mkuu Alexis Cipras utafanikiwa kuzishawishi nchi za Ulaya? Baadhi ya mataifa yamekuwa na misimamo mikali kuhusu nchi ambazo ziliingia ama zilitumbukia katika mdororo wa kiuchumi na kusaidiwa fedha kutoka IMF na Umoja wa Ulaya. Ya, mimi, na, mimi nafikiri ni ni, ni, ni, ni swala la nguvu ya ushawishi ambayo huyu uh, kiongozi mpya atakuja nao. Unajua ya haya mambo ni kimsingi, ni, ni swala tu la, la ushawishi a, ana, anaweza akawa na ushawishi ambao unaweza ukashinda ukawafanya wale wa mataifa ambayo na mashirika ambayo yametoa pesa kwa njia moja au nyingine, kubadilisha mtazamo wao, kuongeza muda wa madeni kwa mfano, au kupunguza hata lile deni ili liweze kulipwa kwa muda mrefu. Ziko njia nyingi ambazo anaweza akawashawishi, kwa sababu lengo lake yeye ni kuangalia maumivu ya ndani zaidi zaidi ya kuangalia mahitaji ya nje. Na mimi nafikiri ndio maana nimekuwa nikisema kila wakati, nafikiri huo ndio ta, unakuwa ni mtazamo mzuri kwa nchi nyingi ambazo zina, zina matatizo. Tusiangalie tu kile ambacho watu wa nje wanasema ambacho kinaweza kaumiza watu, watu, watu, watu wa ndani, lakini tuangalie vyote tuangalie kilio cha watu wa ndani -wa na kilio cha watu wa nje. Sasa watu wamekuwa wakiumia wakilia, nafikiri anakuja kiongozi sasa ambaye anasikiliza tatizo la watu wa ndani. Kwa hiyo mimi nafikiri kinachohitajika tu ni yeah, ushawishi wake ambayo atakaofanya ili uweze kuwashawishi wale hata ikiwezekana wapunguze yale maumivu kwa kwa muda fulani. Dokta, miongoni mwa masharti ambayo Umoja wa Ulaya ulikuwa umewekea nchi ya Ugiriki ili kuweza kuinusuru kutokana na mdororo wa kiuchumi ni kwa nchi hiyo na utawala uliopita kuhakikisha kwamba inapunguza baadhi ya ajira katika sekta ambazo mishahara ilikuwa ni mikubwa na ikiwemo kupunguza mishahara, na mamia ya wafanyakazi walipoteza kazi zao kule nchini Ugiriki. Lakini Alexis Tsipras anakuja na mpango mpya wa kusema kwamba iwapo umoja ulao utakataa mapendekezo yake, atawarejesha kazini wafanyakazi ambao walikuwa wamefutwa kazi. Huoni kwa kwamba hii huenda ika teteresha jumuiya ya Umoja Ulaya. Unaangalia unaangalia umoja kwa upande mwingine, lakini unaangalia kile ambacho kiko uh, nchini mwao. Kwa mfano kama hiyo sera ambayo umeieleza ni kweli kwamba, uh, kwa sababu ya kupunguza matumizi na kwa sababu mishahara ilikuwa mikubwa, sasa mashirika ya nje na mataifa yaliyotoa misaada yanakuja yakielekeza kupunguza wafanyakazi na kupunguza mishahara. Hebu angalia maumivu ambayo wananchi hawa wa ndani wanayapata, na nafikiri huyu ameangalia, ame, ame sasa ni, ni suala la kupima maumivu ya ndani na umoja wa Ulaya. Na mimi nilikuwa nafikiri bado huyu bwana ana ana, ana ana ushawishi mkubwa kuonyesha kwamba pamoja na kwamba bado anataka kuwa mmoja wa ule umoja wa Ulaya lakini bado anataka kuangalia pia njia nyingine ambayo anaweza kupunguza maumivu. So, kwa sababu mimi nasema hatuwezi kuingia kwenye umoja kwa gharama za maumivu yetu sisi ndani. Yaani uendelee kushikamana lakini wakati huo, ndani watu wa ndani wanaumia, watu wanachishwa kazi, watu wanapunguzwa mishahara, haiwezekani. Na ndicho ndio kiongozi anachosema, anachosema. Kwa hiyo mara nyingi tumekuwa tukipokea mambo ya nje bila kujali maumivu ambayo watu wetu wa ndani wanayapata. Kwa hiyo mimi, ndio maana ana nasema serai inaipenda kwa sababu inaangalia kwanza ndani jinsi ya kurekebisha matatizo ya ndani, alafu ndio unakwenda sasa nje. Naam. Uh, daktari, hatua hii ya Ugiriki imepelekea kufanyika kwa maandamano katika baadhi ya mataifa ikiwemo nchi ya Uhispania, ambapo jiji la Madrid juma lililopita maelfu kwa mamia ya wananchi walijitokeza barabarani kushinikiza nchi yao pia iachane ya na mpango wa ubanaji matumizi ambao wamependekezwa na mataifa ya Umoja wa Ulaya unadhani hatua hizi ambazo zinachukuliwa hivi sasa huenda zikafanya ushirikiano huu wa Umoja wa Ulaya ukawa mgumu zaidi, kama ambavyo Uingereza anataraji kufanya kura ya maoni kuamua iwapo inabaki katika jumuiya ya Umoja wa Ulaya au la. Mimi nafikiri ndio, ndio, ndio maana inabidi sasa nchi za Ulaya zikae ziangalie zi, zi, masharti inazotoa inaz, kwa nchi wahisani katika mtazamo tofauti. Watu wameshachoshwa kuendelea kushikamana wakati wanaendelea kupata matatizo, ndio maana unaona watu, mataifa mengi sasa. Mimi na, natarajia na, na, na, kwamba zinaweza zikatoka vurugu nyingi za watu kuandamana kwa, kwa sababu kubana matumizi maana yake ni kwamba unapunguza zile fursa za za za, za za za za kazi kwa watu au za upanuzi wa uchumi. Kwa hiyo ina maana zina- zinawaathiri zinawagusa watu moja kwa moja. Kwa hiyo mimi nafikiri sasa ni nafasi nzuri iwapo mataifa mengi yatachukua yata mtazamo huo, watu watakuwa wanaandamana wana andamana, itawafanya wale nchi za, za, za, za Ulaya kukaa na ku angalia mpya upya sera hizi kama sera hizi za za kushikamana pamoja na kuzi, za kuzibana nchi zingine. Je, ni kwa manufaa ya nchi au ni kwa manufaa ya nani? Kwa mimi nilikuwa nafikiri ni, ni, ni, ni wakati mzuri sasa wa zile nchi kukaa na kuangalia sera hizi. Nam sasa, dokta, unadhani ni wapi sasa jumuiya ya Umoja wa Ulaya inaelekea wakati huu ambapo baadhi ya mataifa pia yameshawahi yame kutishia kujiondoa katika jumuiya hiyo iwapo masharti yatakuwa ni magumu sana ya, mimi nafikiri kama nilivyosema ni wakati sasa wa wa, wa wa jumuiya ya Ulaya kukaa na kuangalia kama uh, masharti au taratibu walizoziweka ni taratibu za kuleta mshikamano au ni taratibu ambazo zitawatenganisha na like, kimsingi itafika mahali kweli itabidi waamue kuendelea kung'ang'ania masharti yao, uh, jumuiya ya Ulaya ivunjike vunjike, au walegeze masharti ili ku, kuinusuru jumuiya ya Ulaya. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, yako mengi ya kujadili kuhusu mdororo wa kiuchumi katika mataifa ya Ulaya, ikiwemo nchi ya Ugiriki ambapo chama cha Syriza cha waziri mkuu Alexis Sipras kimeingia mamlakani kikitaka kubadilishwa kwa sera ya ubanaji matumizi na masharti ya urejeshwaji wa mkopo wake ambao alisaidiwa na mataifa ya Ulaya pamoja na shirika la fedha duniani IMF. Shukran sana D Wetengere Kitojo kwa kujumuika nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Asante sana. Na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo, ndio anafika tamati ya makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Hadi wakati mwingine, jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, kwaheri.