Karibu mpenzi msikilizaji, kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana kuelimishana juu ya changamoto kwa raia wa Afrika Mashariki ili kubadilika kifikra na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Leo tunaangazia juu ya hofu kwa familia zenye walemavu wa ngozi na jamii inayowazunguka magharibi mwa Tanzania. Kwa niaba ya watu tutakaowasikia, mtayarishaji ni mimi Juliani Rubavu, Radio France International. <mulia> Msikilizaji, umekuwa ukifuatilia mfulizo wa makala juu ya maisha ya hofu na taabu kwa walemavu wa ngozi na jamii inayowazunguka nchini Tanzania. Hivi karibuni kulifanyika mauaji ya mtoto mlemavu wa ngozi Yohana Bahati huko kijijini Ilelema, wilayani Chato, mkoani Geita. Nimefika eneo la tukio na kuongea na wenyeji. Mmoja wao ni mwenyekiti wa kitongoji cha Ilelema, Bwana Kulambuka Chai. Naitwa Makuke Kulambuka Chai. Hapa panaitwa ni Iliamchere, ni kitongoji. Kijiji ni Ilelema, kata Iparamasa, Wilaya ni Chato sasa hivi sisi tunakuwa na hofu kwa sababu ya kitu kimoja, kwamba ni jambo geni, kwa sababu tangu tukae huku uni mwaka kama wa thelathini watu wanakaa eneo hili katika historia zao, lakini halijawahi kutokea eneo hili. Sisi hofu yetu imetokana na hali hii ambayo imejitokeza, yani wa watu kutajitafutia maisha ya gafura. Kwa hiyo ina maana paka sasa tunaishi kwa mashaka, kwa sababu hatujui litatokea tena lipi la kutaka nini. Mimi ninaamini kama ungeona ule mwili wa marehemu, hata kama serikali ingerudi nyuma kidogo wakamleta kwamba ni huyu amefanya, tungemmaliza sisi wenyewe wanaii hatuna huruma na mtu anayefanya hivyo. Baada ya kuongea na wenyeji wa Ilelema wilani Chato mkoani Geita alipotekwa na kuchinjwa mtoto Yohana Bahati, nikafika kijijini Ibondo alipozikwa marehemu Yohana Bahati, nikiongea na bibi yake mzaa baba kwa msaada wa Mkarimani ambaye ni kiongozi wa eneo hilo. Bibi Shija akakanusha juu ya imani za Kisukuma kuwa kuzaa mlemavu wa ngozi ni laana Wanamatirisha nene henti mama yo Yohana yaya tubatokirwe, anasema wanawapenda, maana si wanazaliwa wa jinsi nao ni watoto wao tu. Anasema kwamba hawana namna yote ya kuweza kuwawekea chuki, kwa sababu nao ni watoto. Wanapozaliwa ndani ya familia ni mtoto, naye anatamani kuishi, kwa hiyo naye ni ndugu yake tu kama jinsi walivyo ndugu wengine. Sasa tu hayaruki tubekeleje anasema wasiwasi wasi walikuwa nayo, maana hata pale zamani kipindi kile cha matukio tukiwa tunasikia sehemu mbalimbali, yalikuja mafundisho ukawa wanakusanya vitongoji, wanafundishwa namna gani ya kuweza kuishi na watu kama hao, ulinzi wa namna gani unaweza kufanyika. Wakaambiwa kwamba ulinzi unaanzia pale nyumbani kwa, kwa mtoto mwenyewe alipozaliwa, kwa hiyo walifundishwa nadhani. Sasa akawa na taratibu sasa, kwa, kwa sasa za namna ya kuweza kuwapatia ulinzi zaidi kwa kuwatuma serikalini gafura. Sasa amejitokeza makala ni Afrika Mashariki, na tunaangazia juu ya hofu kwa familia zenye walemavu wa ngozi kanda ya ziwa magharibi mwa Tanzania. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Baada ya kufika alipouawa na alipozikwa marehemu Yohana Bahati mkoani Geita, nikafika hospitali ya Bugando mkoani Mwanza alipokuwa amelazwa mama yake Yohana akiuguzwa na mama yake. Kwa sasa amesharuhusiwa kutoka hospitalini Bugando, na hii ni sehemu ya mazungumzo yetu wakati huo. Naitwa Esta Jonas mwendesha sasa hivi naendea vizuri, hali yangu naendea vizuri. Pale wakiwa wakuja wajambazi, mimi nilikuwa ndani na watoto wangu yule na mtoto Yohana, mme wangu alikuwa nje kwenye kikome. Sasa nilikuwa nisikia mme wangu analia pale nje anapigwa, kasema mme wangu analilia nini pale nje, majamaa wan... anampiga pale nje. Baada ya kulia pale mme wangu na mimi ndo ndani, nikasema niamke niende pale nje nikangalia, mangamfanya nini pale nje? Nafigwa na watu hao, ni watu, anamfiga kabisa, nimsikia nafigwa. Baada ya kunyanyuka mimi nitoka, niende nje, nafigwa. Sasa nkuja wa, watu watatu nakuja kunishusha pale na kunikata na nakuanza kunyang'anya mtoto. Baada ya kunyang'anya mtoto, tuanza kugombana nao Wamesha nishusha igia fuani wakanifika kwenye mkono wakanishinda wakachukua mtoto nilizimia, nikaishiwa nguvu, hakili ziliisha, ndo wakachukua mtoto. Unadhani kwamba wale watoto wengine ambao ako hai wakitolewa pale wakapelekwa sehemu fulani kutunzwa pale au hata ikitokea sasa hivi kazaa mtoto mwingine ambaye ni mlemavu akapelekwa sehemu fulani akatunzwa huko, inaweza kuwa bora zaidi kuliko kukaa naye wewe? Ndio, wanaweza kukaa naye kuliko mimi amependekeza mmoja wa viongozi wa walemavu kwamba hata wapelekwa hata kwenye kisiwa fulani watunziwe pale, au wapewe hifadhi nchi ya nje. Hili lenyewe unalionaje wewe, Este, ambaye sasa hivi ni mama wa marehemu Yohana Bahati? Mimi kulea ni vivaya kizao, tena wanampeleka tu wakalea. Mi naitwa Tabu Maganiko, mama Este, nimetokea kijiji cha Ibondo, kata ya Katoro kwa wa Geita, sasa hivi Naona anaendelea vizuri, akipona mkarudi pale, hamjifikii mambo ya oga wowote. Kwa kweli ndugu Tanzania mwenzangu, mi nasema na hata sasa hivi bado wana uoga mtoto, lazima apate uoga. Tukio likitokea lazima uoga utokee. Hata hivyo, naomba wale watoto waliobaki walemavu wa ngozi, naomba tusaidiwe, kama kuna msaada huyu binti aweze akaishi nao. Mi naomba tusaidie wale watoto wapelekwe sehemu nzuri, walielewa na serikali. Hilo limependekezwa na baadhi ya watu, lakini viongozi wa serikali nilioongea nao kule Geita na hata hapa Mwanza wamesema kwamba Siyo vizuri wakapeleka kwingine. Kweli linakuingia si vizuri kuwatenganisha, ina maana wale na sisi tunawapenda wale, ni watoto wetu na ni watoto kama sisi wenyewe, na unavyoona wewe kama ni mtoto wa kiume, naye yuko viumbe kama vile vile, naye ni binadamu kama sisi, ila sasa tatizo ninaosumbua wale watoto kwa kweli wanatupa wasiwasi wasi, tena wasiwasi mkubwa. Naweza nikaishi nao katika mazingira yangu niyonayo, niko kijijini, je, nikiwalea tena watoto nije y mauaji kama hiyo binti wangu alivyomfanyia, wa sasa hivi ni mlemavu, naye amekuwa kilema. Je, itakuwaje tena nikae, naendelea kuishi nao wale watoto? Tunapata wasiwasi sana mkubwa. Msikilizaji, woga ni mwingi kwa familia zenye walemavu wa ngozi na jamii inayowazunguka kwa ujumla, wakiomba msaada wa hifadhi kwa usalama wao. Bikulwa ni mkazi wa Ulayani Maswa, amelazimika kuhama familia yake kusalimisha mtoto wake wa mwaka mmoja, mlemavu wa ngozi. Na sasa yuko shule ya walemavu Buhangija, ambayo imegeuka kuwa kituo kikubwa cha kupokea na kutunza walemavu wa ngozi, Buhangija, mkoani Shinyanga. Naitwa kwangu Kurwa. We ni mwenyeji wa wapi? Kwa maswa hapa, nimekuja nimeleta mtoto mlemavu wa ngozi, nimemweka, nimemleta kwa uhali wa usalama hapa nimeambiwa hivi ni mnee mtoto mpaka azoe hapa. hmm. hmm. ni kitu gani kilikusukuma kuja hapa? Nikusikia tu kwenye maredia tu kwamba hivi wanatafuta watu wa, walemavu wa ngozi, mi nikashtuka, sasa nikamleta huku. Mume wako alikusindikiza kuja hapa? Alimsindikiza, akaniacha eneo mengi hususani vijijini, hofu ni nyingi kwa walemavu wa ngozi. Ni idadi ndogo tu wamebahatika kujisalimisha kwenye vituo maalum ambapo wanalindwa muda wote. Bwana Kamgisha ni kamanda wa polisi mkoani Shinyanga. Kituo ambacho kinapokea walemavu wa ngozi hapa Shinyanga alimaarufu kituo cha Bwangija kiko hapa mjini. Icho kituo kinaendeshwa nana harumashauri ya manispaa ya Shinyanga. Sisi tunachokifanya pamoja na taratibu zilizoweka pale za kuendesha kile kituo, sisi, polisi tunatoa ulinzi ambazo sio nzuri Mzuri sana msa, kuanzia saa za jioni tunatoa ulinzi na mchana tunatoa ulinzi ambao ni wa kuhusiwa moja kwa moja. Kwa hiyo tuna macho yetu sisi yote yako pale kuhakikisha kwamba watoto waliomo mle ndani kwenye kituo wanakuwa salama, lakini tunaangalia, tunafanya assessment ya usalama uh, kadri siku zinavyokwenda na especially hizi siku za karibuni ambapo yameanza kujitokeza ma, ma matukio ya kuwakamata kuwa na kuwaua albino eti kwa kwa uchaguzi umekaribia, na hilo lenyewe linaongewa ah uh, ni maneno watu wanayoongea ambayo mimi hatuna udhibitisho nayo uh, ndivyo watu wanavyosema kwa sababu uchaguzi umekaribia, lakini sisi tunachosema kwamba ni ulinzi wa, wa wa watu wenye albinism moja kwa moja kwamba wasiathirike kutokana na, na matendo ya watu ambao wanaamini kwenye ushirikina. Na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya hofu kwa walemavu wa ngozi, familia zao na jamii inayowazunguka magharibi mwa Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale.