Habari. Habari. Habari. Habari za leo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari rafiki. Leo tunaangazia mkataba wa kihistoria kuhusu soko la pamoja uliotiwa saini na viongozi wa Afrika huko nchini Misri. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, ungana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Kwanza kabisa msikilizaji, napenda kukufahamisha kuhusu mkataba huo baina ya kanda tatu za kiuchumi, EAC, COMESA na SADC ambao ulianza kujadiliwa miaka mitano iliyopita kwa lengo la kuweka mikakati ya kurahisisha usafirishaji wa bidhaa katika eneo zima la kanda hizo lenye jumla ya watu milioni 625 ambao unajumuisha nchi 26 kutoka Misri hadi Afrika Kusini. Msikilizaji, bila shaka ungependa kufahamu lengo la ushirika huu, TFTA. Lengo kuu la ushirika wa kanda hizi tatu ni kupanua biashara, kupunguza umasikini na kuboresha hali ya maisha kwa wananchi wa kanda ya Mashariki na Kusini mwa Afrika. Hata hivyo kupanua biashara miongoni mwa kanda hizi tatu imekuwa ni changamoto ya muda mrefu, hasa kutokana na kupishana uwanachama kwa nchi wanachama. Kwa mfano, jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, ambayo tayari ina soko la pamoja, wanachama wake wanne ni nchi wanachama wa Komesa na nchi moja ni mwanachama wa Sadik. Wanachama watano wa Sadik ni nchi wanachama wa umoja wa forodha kusini mwa Afrika, Saco. Kwa hiyo kuna nchi kumi katika maeneo ambayo tayari ni wanachama wa vyama vya forodha na mataifa yote kumi wanachama pia yamekuwa yakishiriki katika mazungumzo yenye lengo la kuanzisha vyama mbadala vya forodha katika miungano waliyomo. Hivyo basi, katika mazingira hayo ya changamoto hizo, kanda hizi tatu zikaona kuna uhitaji wa kuanzisha mchakato wa uratibu na kuoanisha mipango yao ya muungano wa kikanda. Na kwa mujibu wa wataalamu wa masuala ya biashara na uchumi, wanasema kuwa mkataba huu si tishio, bali ni fursa ya kuinua uchumi wa nchi husika, kwa kuwa itawezesha kukua kwa uchumi wa mataifa yenye uchumi duni, lakini pia kupitia kuendeleza soko lake kubwa la ndani Afrika, na wazalishaji katika bara hili watakuwa katika nafasi ya kushindana kimataifa. Msikilizaji, baada ya kufahamu hayo kwa ufupi, ningependa kupata maoni yako juu ya mkataba huu uliotiwa saini na viongozi wa Afrika huko nchini Misri hii leo. Karibu. Naam, kwa majina anaitwa Chagula, ni hayo niko Mtwara. Kwa suala hili hapa, sawa, linawezekana, linaweza ikasaidia raia au linaweza kasaidia wananchi wanachama, lakini vilevile suala hilo hapa inaweza likawa kikwazo kwa sababu ukiangalia nchi wanachama yes, walivyofanya ori, hapa organization katika level ya uchumi nchi zinatofautiana, ukiangalia uwezo ukalinganisha uchumi wa nchi kama ya Afrika Kusini na ukalinganisha uchumi wa nchi kama ya Tanzania au ukalinganisha uchumi wa Congo na ukalinganisha na, na nchi zingine. Kwa hiyo inaweza ikawa kama na inaweza ikawa na ugumu kwani katika kutekeleza baadhi ya mipango au mikakati ya kimaendeleo wanayokuwa wameafikiana. Vilevile ukiangalia katika suala vilevile la usalama nchi za hapa, kwa sababu hapa jumuia wamesema kwamba inaanzia kuanzia nchi ya Misri mpaka South Africa, ukiangalia kuna nchi zingine ambazo katika hali ya usalama sio nzuri, hivyo basi unakuta kuna baadhi ya nchi suala hili hapa linakuwa ni vigumu kutekelezeka. Ukiangalia kama ukanda wa nchi kama nchi kama Kongo, Burundi ambazo kuna hii hapa vitu vikasababisha au ikakwamisha zoezi hili hapa, lakini mpango wenyewe kwa jinsi ulivyo ni mzuri kwa malengo, endapo utatekelezwa au nchi wanachama watatekeleza, kila nchi ikaa yake katika suala hili hapa. Naam, kwa tahadhari ulizozitaja kama suala la uh, utofauti wa maendeleo na uchumi, lakini pia hali ya usalama katika baadhi ya maeneo unadhani nini kifanyike? Ah, hapo kufanyika, labda tungeangalia kwanza, tungeangalia chanzo cha tatizo, na kwa suala kama hilo hapa, kwamba kufikia kwa nchi wanachama ziwe na level moja ya uchumi, suala hilo hapa ni ni gumu kidogo, na sidhani kama inaweza kutokea, isipokuwa tu ni kuangalia njia mbadala au katika vigezo wangeangalia, labda ukiangalia kama miundombinu kila nchi imejitahidi kwa nafasi yake kwao. Tungeangalia vilevile, tukizungumzia swala la usalama, hii limekuwa ni tatizo kubwa. Sasa hapo nafikiri waangalie tu njia mbala ya kutatua tatizo kama hili hapo, ikiwemo kuangalia njia ya kuzuia tatizo lenyewe. Na kushukuru sana kwa maoni yako na kutakia jioni njema kutoka Mtwara, Tanzania. Kila la heri, kazi njema pia. Asante, ni Bagula, niko ya kusini ya hiyoka mina furahi sana na minaipenda sana kwa sababu nchi zikikuwa zinaungana kwa pamoja zinaweza kuwa na fanya biashara nzuri sana kwa mfano hapa kwetu Congo na Rwanda, Burundi, Tanzania zikiungana pakimoya, inaweza kuwa ni mzuri sana kabisa. Naam, viongozi wamekuwa wakikubaliana, lakini utekelezwaji unakuwa hafifu. Unawaambia nini viongozi hawa ambao wamefikia makubaliano hii leo? mina viongozi wajikaze tu na waendelee kuikubali juu ni amara sana hiyo. Asante na kutakia jioni njema na wewe pia asante. Asante, asante sana dada journalist. Eh, mimi kama kawaida, jina langu naitwa Alex Kasongo, ninaishi katika nchi ya Namibia, capital city yake ni Windhoek na kwa hiyo kwa kweli kwa makubaliano hiyo wamekubaliana wame ya kusema ya kuwa biashara ya vitakuwa vinaendelea kwa Afrika mzima, ili kwa kwenda kwa hiyo makubaliano ambayo wamepatana wame katika hiyo eh, nchi ya Misri itakuwa ni mambo ya muhimu sana, kwa sababu unajua sisi wa Afrika kuna wale ambao wanaishi, lakini kwa kwa ku kwa kutraveling, kwa kutraveling, kama vile maboda zengine, alafu wanakuwa na oga kwa sababu hapana ile madocument ya, ya ya traveling document. Lakini pamoja na hiyo, kwa sababu wamefanya makubaliano kwa sisi wa Afrika itakuwa ni mzuri sana, kwa sababu kuna wale ambao wanazoea business yao, anaweza kakamati business anaende Kenya, ataenda ataenda Tanzania ataenda sijui watu katika ile nchi ambao wamefanya ile agreement, ili kwa kupata e, Afrika nayo ipande kwa uchumi. Lakini tukiangalia pia e, kunaweza kuka, tuinue pia tena katika mambo e, kama vile wale watu ambao iko na na uwezo kuna wakati wanaweza wakapate nafasi ya kufanya bidhaa e, yao lakini pamoja na hiyo wanakose nafasi, lakini kwa sababu wame wamefikia ile lengo kwa kweli, kungambo yangu kama vile mwana Afrika ninajua kwamba Afrika yetu inaweza ikapate uchumi kama vile ilivyo ya kawaida. Contribution kwangu ni kusema ya kuwa nchi zile zote ambazo wamesign ile agreement itaweza kuwa ni vizuri hata kwenye eh traveling document ikuwe uniform ikuwe uniform ikuwe sawasawa. Nakushukuru sana Alexi Kasongo na kutakia siku njema, wasalimie Namibia, asante sana dadangu, usalimie pia au aliyokuwa Dar es Salaam asante. Unaongea na Raimu Mwina kutoka Pangani, Tanga, Tanzania. Mimi kwanza naipongeza sana, kwa sababu gani? Hii itakuwa imejenga uchumi wa baina ya nchi moja baada ya nyingine, kwa sababu biashara kama biashara ikiwa mwingiliano wa nchi itakuwa ni vizuri sana. Kitu kikubwa ni kufuata zile sheria na taratibu, kwa sababu tunapofuata zile sheria na taratibu utakuwa tumejenga umoja, amani na upendo, patapokuwa na ushirikiano pasipokuleta ujanja ujanja, kwa sababu katika biashara kutakuwa na ujanja ujanja, athari zitakuja tokea endapo kutakuwa mtu kutaka kuzidi ajione yeye ndio zaidi kuliko mwenzie. Kitu kikubwa ni kufuata ushirikiano, tufuate jinsi sheria zinavyotaka. Nadhani kila nchi itaona manufaa, na hakuna kitu kinachotoa nchi au kinacholeta maendeleo katika nchi kama kukiwa kuna vitu kuingiliana biashara. Kwa hiyo kitu kikubwa ni kuwa kufuata zile sheria. Tukifuata sheria, kutakuwa hakuna tatizo. Hii litakuwa limetusaidia baadhi ya sisi, tulikuwa wafanyabiashara dogodogo, tutakuwa tunainuka kiuchumi. Mimi nawapongeza sana nchi kufikia hapo na kutia saini, asanteni sana RFA. Na hii naomba tutoe ushirikiano mkubwa, ili tupate kuangalia kitu gani kitachokuwa kimekuja tokea mbele yetu. Nakushukuru sana na kutakia jioni njema, kazi njema natakia na shughuli njema hapo RFA Kiswahili, asante. Hadi hapa msikilizaji, mimi sina la ziada na kushukuru sana kwa kuichagua RFI Kiswahili, hasa makala ya habari Rafiki. Jioni ya leo ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri. habari. Habari. Habari. Habari.