Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa karibu na utoka nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi uungana nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili, siasa za nchini Burundi wakati huu uchaguzi ukiwa umefanyika, huku kauli mbalimbali zikichomoza, lakini kubwa ni kauli ya kiongozi wa upinzani Agaton Rwasa akimtaka rais Pierre Nkurunziza kuunda serikali ya umoja wa kitaifa atakapokuwa ametangazwa kuwa rais wa nchi hiyo. Kulijadili hili, nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa Abdulkarim Watiki na Haji Kaburu, wote wakiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Baada ya kauli ya Agatoni Rwasa kutolewa, hoja mbalimbali zinazidi kuibuka lakini wengi wakitaka kujua mantiki ya pendekezo hilo la kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa nikianza nawe haji kaburu wewe kwa mtazamo wako unaona kauli hii ina mantiki gani unajua agaton ni mtu amekuwa mpinzani kutoka nyuma sana huko wakati huo pia walipata kuwa wapinzani wote na, na, na, na nkurunziza lakini mwenzie akapata bahati akawa rahisi na hivyo yeye anaona ataendeleaje kukaa tu msituni au nini na ku, kuleta kauli hiyo ya serikali ya umoja wa kitaifa ni alikuwa akijua kabisa kwamba Burundi hawana alternative nyingine. Ndio maana hata serikali imekubali haraka sana, nafikiri hata consultation hawakufanya. Kauli ya Agaton Rwasa, kimtazamo unaona ni kwa nini aitoe wakati huu? no, no, una, kwenye siasa unapima maji kama vile unataka kuingia kuvuka mto unaopima kwanza, pengine anaona maji huku anakuwa marefu zaidi, pengine muda na yeye wa kupata nafasi ya kuonekana katika uongozi umekuwa mfinyu, kwa hiyo lazima atafute na yeye njia, kama mwanasiasa atafute njia ya kuonekana na yeye, labda anaweza kuingia ile, kuna ile kauli kama adui yako ukimshindwa, bwana jiunge naye. Unaona, swala hili ama pendekezo hili linaweza likatekelezeka na pande zote mbili, hasa hasa vyama vingine vya upinzani, ukimweka kando Agatoni Rwasa. E, ni, ni hivi kwanza, tufahamu kwamba Agatoni chama chake ndo kikubwa cha upinzani. Sasa inaweza ikaleta hiyo hali ya utulivu e, kwa muda U, muda fulani tukapata utulivu kule Burundi, kwa sababu ikishakuwa serikali ya kitaifa wedha vyama vingine vimeungana nao. Ah, hazikuungana nao lakini, inategemeana hawa watu wawili waliokubaliana, kama watahusisha na vyama vingine vile, vile vingine vya vya upinzani, kwa kuchukua watu kuwachanganya mule, hili jambo linaweza likaleta suluhu ya kudumu. Lakini mashaka yangu mama bado ni kwamba ni, um, ni um, serikali ya kitaifa ya Burundi itakuwa ni serikali ambayo ina mashaka zaidi Wakati hali ya kisiasa ikiendelea kushika kasi nchini Burundi, jumuiya ya kimataifa imekuwa ikishinikiza kuwepo kwa maridhiano baina ya upinzani na chama tawala cha CNDD FDD. Abdulkarim Watiki ni kija kwako, unaona kauli ya Agatoni Rwasa na hatua ya serikali kuikubali mara moja inachagizwa na nini, na pia nini kimejificha nyuma ya pazia? Kwanza kumekuwa na shinikizo kutoka wadau mbalimbali wa kimataifa e, jumuiya za kimataifa kwa hiyo si shangazi na kauli ya agaton rwasa kutaka kwamba serikali hiyo iwepo na yeye agaton rwasa anahofu kwamba kama hakutokuwa na hali kama hiyo burundi inaweza ikaingia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe serikali ya nkurunziza kupitia kwa msemaji wake wile nyamitwe amesema kwamba upande wa serikali uko tayari kuketi na kuunda serikali hiyo ya umoja wa kitaifa. Unafikiri hatua hii inayochukuliwa na serikali ya Nkurunziza lengo litakuwa ni kuiambia nini dunia na kuiambia nini jumuiya ya kimataifa e? lengo ni kutaka kudumisha amani, lengo ni kutaka kuwaunganisha e, Warundi wawe kitu kimoja, na lengo ni kugawana madaraka, kwa sababu e, power sharing ndio jambo kubwa. Wasiwasi wangu ni kwamba je, yeah, haitakuwa kiini macho? Je, yeah, katika hiyo serikali ya umoja ya kitaifa atawachagua wale ambao ni wapinzani wa kweli ambao wanaungwa mkono na kuwapa wizara nyeti na kuwapa idara nyeti za serikali? Unafikiri sasa, jumuiya ya kimataifa, endapo kile ambacho kimependekezwa na Agaton Rwasa kitakubaliwa na pengine kutekelezwa, unaona jumuiya ya kimataifa inaiangalia vipi Burundi ikiwa Warundi wenyewe watakubaliana kugawana madaraka ili kufanya kama kipindi cha miaka mitano hiyo ya bwana Pierre Nkurunziza kiwe kama cha mpito, litakuwa ni jambo la maana. Jumuiya ya kimataifa haiwezi kuweka shinikizo kubwa la kwamba lazima Pierre Nkurunziza aachie ngazi, kama vile ambavyo mkataba wa Arusha unavyozungumzwa. Kwa hiyo mimi nadhani njia pekee ambayo hata jumuiya ya kimataifa wataiunga mkono, ili kuinusuru Burundi, hawatakuwa na njia nyingine bali kuunga mkono uundwaji wa serikali hiyo kuhusiana na pendekezo hilo la kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa, wapo wanaoona kuwa pengine kuna mambo ambayo yangepaswa kufanyika awali. Haji Kaburu, kwa mara nyingine tena nikirejea kwako, unafikiri ni hatua gani ambazo zingechukuliwa kabla ya kukubaliwa kwa hoja hiyo na serikali ya Pierre Nkurunziza? yeye akajua tu anajua tu kabisa kwamba atashinda ule uchaguzi, kama akishinda na wakisema tatasamakali ya umoja ni wa kitaifa ni kwamba yeye yeah, yeah, atakuwa tayari ana ana, ana, ana stake kubwa yaani na kiasi kikubwa yeah, cha cha kuongoza serikali zile, zile shutuma zinayotoka zile nje na mambo ya kutaka kupelekwa Arusha na nini yatafutika. Mimi mtazamo wangu ni huo, kwamba za serikali kwenye jambo zito kama hilo lilitakiwa liitwe, iwe consultative ma, mazungumzo very strong ya chama kwa, ya chama chenyewe ndani ya serikali yenyewe, kukaa wakaona kama hili jambo linawezekana au haliwezekani kupatikana, mjadala ule wa serikali wenyewe, lakini imekubalika aliposema na yule kakubali. Maana sasa ni kitu personal kabisa hicho na kimtazamo. Sasa wewe binafsi, kwa kuangalia, unaona suluhu inaweza kupatikana vipi, ili Burundi iweze kutulia na kuongozwa katika misingi ya demokrasia? Kwa kweli historia haituambii kwamba Burundi kuna demokrasi. Historia kwa muda mrefu sana imeelekeza tu kwamba Burundi ni nchi ilitakiwa kuhukumiwa kwa mkono wa chuma. Hawa watu wana asili ya kuwa wamegawanyika, asili yao hasa ndani yao ni watu waliogawanyika. Kwa mfano, nikikupa mfano ni kwamba wahutu kumtawala mtusi, mtusi ni mtu hawezi kukubali sana. Lakini ule yale mashaka katika nafsi yao yale, ule chuki katika nafsi zao hayatotoka. Kwa hiyo, hapa mimi ndio wasiwasi wangu zaidi uliopo, ndio nasema hivi, kama hawa watu wataweza kuishi wakakubali hiyo serikali ya wandani kabisa serikali ya ya umoja wa kitaifa, na wakagawana yale madaraka katika mfumo ambao ukaleta kwa sababu kuna kuna vitu ambavyo mi naamini kabisa kwamba vyao ambavyo vingine wakipewa Wahutu ambavyo Watusi wakiwa hawamo italeta tatizo. Kama wanaweza kulivunja hilo hawa wawili Agaton ambao wote ni Wahutu Agaton na na nani na Kuruziza nafikiri itaanza kupatikana nguvu ya pamoja, ingawa ita itachukua kwa muda mrefu sana kufuta yale makovu ya chuki na dharau na na ubora uliopo katika nyoyo za watu hawa. Hali ya mgogoro wa Burundi, pamoja na sababu nyingine, inachangiwa na kukosekana kwa utashi wa kisiasa. Abdulkan Mwatiki, nikirejea kwako, unaona mwelekeo wa kupatikana kwa maridhiano na pande hizi mbili ziko tayari kwa hilo. Hilo jambo ndio lina alama kubwa ya kuuliza ikiwa kama, kama kweli e, mazungumzo yatafanyika na namna nzuri itafanyika ya kugawana madaraka na Agaton Ruasa ni kiongozi mkubwa katika kambi ya upinzani. Bila ya shaka yakiwepo maridhiano, amani na utulivu utarejea Burundi. Na wapo ambao wanahoji kwamba pengine, kwa nini mazungumzo ya kuunda serikali yenye mwelekeo huo wa umoja wa kitaifa yasingefanyika awali, wananchi wa Burundi wakaenda katika uchaguzi wakiwa na mtazamo huo wa kuundwa kwa serikali ya umoja na iwe baadaye, baada ya uchaguzi kufanyika. Ah, hayo yalishindikana kwa sababu kulikuwa na mivutano mikali mpaka mambo ya mapinduzi yalipotokezea. Kwa hiyo bila shaka, hii ni kupata amani ya kudumu mahali popote ambapo ya kabla yake palikuwa na matatizo, ni mchakato na mchakato huu hauwezi kuwa mfupi, ni mchakato endelevu. Kwa hiyo bila shaka yoyote hiyo ee, haiwezi kuwa sababu kwa nini haikusemwa mambo, kwa sababu haikusemwa mwanzo, kwa sababu mazingira ya mwanzo hayakuwa mazuri ya ki, kiasi kwamba watu wakae chini na waandae utaratibu wa kuweka serikali ya umoja wa kitaifa, ikiwa katika hali ya uchaguzi katika hali ilivyokuwa pale awali. Abdulkarim Atiki, kuna hofu pia ya kufanyika pengine mapinduzi hapo baadaye ya kijeshi, kama ilivyotokea huko awali. Unafikiri Burundi iendelee kuwa nchi moja na wananchi wa Burundi waishi kwa amani na usalama marobaini huko wapi? Maridhiano kama yatapatikana, hata wale waliokuwa wanataka kupindua serikali ya wa wakao wako wengine wamekimbilia Rwanda, wakiwekwa pamoja, wakisuluhishwa, bila ya shaka hakutokuwa na mapinduzi, kwa sababu mapinduzi ya kijeshi yanalaaniwa dunia nzima. Mapinduzi ya kijeshi yanatolewa katika katika mfumo wa kubadilisha madaraka. Kwa hiyo hiyo, sidhani kama itaku, inaweza kutokezea, sababu hata hao wanajeshi wenyewe wanajua kwamba kupindua hakuwezi kuwafanya kuweza kutambuliwa. Ndio tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuonami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia wasaa mwanana.