Mashirika habari, habari, habari, habari. ya kiraia mashariki mwa Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo yametangaza siku tatu za mgomo wa wafanyakazi wote katika wilaya za Beni, Lubero na Butembo. Lengo la mgomo huu ni kupinga mauaji ya raia yanayotekelezwa na makundi mbalimbali ya waasi, lakini pia kuwakumbuka watu ambao wamepoteza maisha yao katika siku za hivi karibuni. Je, mbinu hii itasaidia kukomesha mauaji hayo? Wakazi wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo watakuwa analizungumzia swala hili jioni hii katika makala haya ya habari rafiki. Jina langu ni Victor Abuso na habari za jioni hapo ulipo. Nam tuanze na, na huyu msikilizaji. Habari za jioni hapo ulipo na tufahamishe mtazamo wako kuhusu mgomo huu. Mimi e, ni Agle Katumbu kutoka DRC Congo niko huku veni, watu wamebomo sana huku, na wanalindia watu wamea, ambao wanakatwa na mapanga shoka sana, na huwa watu wengi sana hata watu elfu moja wamekufa kwa kuanzia hii mwaka, na japo kuko a, askari kuko MONUSCO ambao wanafanya ile mambo kulindia watu usalama, lakini haifanyiki. Ndio maana tunasema siku tatu ya kilio na kila mtu atavaa nguo ya mweusi, kuonyesha jinsi anahuzunika na, na, na serikali ifanye usalama wao. Je, unaamini kwamba njia hii inaweza ikasaidia kukomeshwa kwa mauaji haya? Itaweza saidia kama hai, haitoshi, kutafanyika ingine, maana wananchi wanaeliasa kila siku, kata sababu wanaowa wanyama. Tunaomba rais afanye kazi yake kwa kuwa yeye alaapa kia, kiapo kama atalinda usalama wa kongomani wote. Nam, asante sana bwana Andre Katumbu Lwaboshi, ukiwa hapo mjini Beni. Ndio yeah. nashukuru sana aesikisahizi. na kutoka kule mjini Goma naungana naye Bahati Jackson. Bahati, karibu sana katika makala ya habari rafiki. Tufahamishe hapo Goma hali ikoje? Je, kuna mgomo kama inavyoshuhudiwa kule Bukavu, Beni na Lubero? Goma ndo hali iko mzuri, ndo aktivite zinaendeka mzuri sana, bosofu suke ile yetu ya kule nani ya wenzeto, no, wanaouawa kule Beni. So vitu ingine hapa ziko mzuri, inatitikana sana sana siku sa ya majambazi kanapiga masaki ndani ya makaka mbalimbali. Vile vile nam, asante sana nautakie, juni tante, na juu ni njema, asante nakonii nam kuna msikilizaji mwingine tunajiunga naye nam, karibu katika makala ya habari rafiki. Tufahamishe uh, w unaitwa nani na uko wapi huko DRC? Una maoni gani jioni ya leo? Hiyo kabisa, mimi ni eme dolar ikipatikana masishi santre, nikiwa mkubwa wa radio omnotr tuungane, ambayo inajiunga rf na, na kwa maoni yangu kabisa, yale ambayo yanapikika huko Beni natoa kwanza hongera kwa hiyo Societe Civile, pia na raia yote ya Beni, Butembo na Lubero, na hiyo mauaji kabisa ambayo inapitika huko. Ninasema kabisa Societe Civile iko na sheria ya kufanya hiyo maandamano, sababu unaona, serikali yetu ya Kongo haiangaike na kitu ina-, ina pesa watu watu wanauawa na serikali yenyewe inaona, na pia MONUSCO nayo inapatikana hapo hapo haifai kitu. Unaona kabisa sisi tunapenda Umoja wa Mataifa uhusike na hilo jambo sababu tunateswa sana, watu wanateswa wanauawa sana. Naam uh, bwana Dolas, lakini kuna wanajeshi wa MONUSCO ambao pia wako kule mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ndiyo nao wako tu huku Kongo, lakini unatambua hawafanyi kitu sasa. Na sisi wako gani tunajiuliza, kama MONUSCO likia afanya kazi gani Kongo? Tunajiuliza hayo yote kabisa, tunakosa ndiyo maana tunaomba Umoja wa Mataifa utusaidie kabisa, uingilie swali hilo kwa ukweli, kusudi tuone kama mauaji hayo yanaweza kukomeshwa. Na asante sana, Ahmed Dollars, kwa kushiriki nasi katika makala ya habari rafiki, tukumwishe tu kwamba uko wapi hapo. Uh, bila shaka umesema kwamba uh, unapenda sana kutusikiliza jioni jioni, tukikuletea matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa salaam kabisa. Na mimi ninawafurahia sana kwa kuweza kutuita. Mimi ninakuwa kiongozi wa radio tungane ambayo anapatikana hapa Masisi santr na watu wa santre wanawafuata hapa kupitia redio yetu ya ambayo yanajunga pamoja nani kupitia radio Naam, asante sana na tunakutakia kila la heri sawa. Nawashukuru nani. Naam, tuelekee kule Nairobi nchini Kenya. Tunaungana na raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Yeye ni mkazi wa kule Butembo, lakini kwa sababu ya haya mauaji yanayoendelea ameamua kukimbilia nchini Kenya. Aa, na katika safari yake alikutana na waasi wa FDLR. Asante sana kwa kuzungumza nasi. Uweza kutuambia tu mambo yalivyokuwa katika safari yako ya kukimbilia huko nchini Kenya? Tukiwa tukifanya utafiti wa habari huko na hapa na pale, tukakuwa tukikuta vizuizi fulani fulani, so nikaona wacha basi, kwani siku zinasonga mbele na pengine mtu anaweza kutumbukia katika shimo ambayo hajui nani alimchumbulia. Wacha nipimesongea kidogo, nikaondoka nikaondoka eneo, nika, nika nika eneo la Beni, nikarudi nyumbani Butembo, nikajitupa maeneo la la, la Kanyabayonga Miriki eh, Luofu. Nikakutana na majambazi wa Afiala, hata hao ndio walinitatiza sana kiasi nikaamua ni heri kama ni kufa nikiwa njiani, niondoke kabisa nchini yangu. Nitimekimbilia Mahama, nchini jirani. Ikiwa e, hali itatulia na usikie kwamba mauaji haya yamekomeshwa, utakuwa tayari kurudi nyumbani kabisa, na na uhakika, mauaji yakikomeshwa, usalama unarejea. Yani mtu unajikuta na wewe ni mwanadamu kama watu wengine, mahali ambapo tunafika, nitarudi kabisa bila tatizo zozote. Asante ah, sana kwa kuzungumza nasi katika makala haya ya Habari Rafiki, na tunakutakia kila la heri. Mimi nashukuru na nawatakia kazi njema, kiongozi. Mimi kwa majina naitia wa majina, nashukuru. Please, niyo katika DRC, provinsi ya Kivu, teritoria ya Beni na mtaa wa Oicha. Niyo Oicha. Asante ah, karibu katika makala ya Habari Rafiki. Na wewe una maoni gani jioni hii? Maafa yamezidi yamezidi, hivyo tunafaa mgomo. Ni kwa kulia, sio kusema. Tuafanya marshe, ni kilio tu, tunalia wenzetu waliopotea. Je, kuna maafisa wa usalama kama wanajeshi au polisi pamoja na MONUSCO ambao uh, mnaweza mkasema kwamba mkiwaona mnapata tumaini kwamba watawasaidia ili watu wasivamiwe? Kuna jeshi, kuna polisi, kuna hata awa watu wa MONUSCO, ila hawafai kitu. Tunafariki tuna kama nyama, na wako hapo wanaua watu kwenye metre pembeni ya kambi lao, wanachinja watu ya kinyama, na huko pale ndio tunafaa mgomo. Hata siku ya tatu ingine tutaanja ile mgomo pia nam. Asante lakini pia poleni sana, tunatumai kwamba serikali ya DRC na pia jumuia ya kimataifa itawasaidia ili mpate amani aa, huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini hasa hapo mjini Beni ulipo. Asante sana, nashukuru pia. Na kutoka mkoani Turi inaongea naye Mopao Muhehero, asante sana kwa kuzungumza nasi katika makala ya habari. A, a rafiki, wewe una maoni gani kuhusu hiki kinachoendelea huko mashariki mwa nchi yenu? Sema uhaki kabila huyo huo rahisi kama kabila mambo, amesikia maneno mengi kutoka mwanzo mpaka sasa, miaka kama mbili hizi na nusu, ayasema hata si kitu mmoja kutuma waskari wa akatuma askari watakuwa tu watu wenyewe hawana maana. Asante ah, sana Mupao Muhehero ukiwa huko Ituri ah, nchini DRC. Na kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili, Papi Kalonda akiwa Bukavu unasema kwamba kwa maoni yako unaona kwamba MONUSCO imedhihirisha kwamba haina kazi kabisa na wakati umefika wa wao kuondoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Victor Mbusa Sumbira Di Muhanga akiwa Beni anasema kwamba kwa kweli hakuna kazi ambayo imefanyika. Biashara, shule, madereva na watu wengine wote hawafanyi kazi. Unaongeza kwamba jameni, vikosi vya Umoja Mataifa vina kazi hapa, kwa sababu mauaji inafanyika kila siku na hakuna kinachofanyika. Unaongeza kwamba unataka amani irudi mjini Beni. na hao ni baadhi ya wakazi wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakielezea wanachokipitia mikononi mwa makundi mbalimbali ya waasi, na wanachoomba ni kukomeshwa kwa mauaji haya na kuwepo kwa amani. Jina langu ni Victor Abuso, nakutakia jioni njema. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi katika makala haya ya habari rafiki.