Radio France Internationale. Na asante na miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, ni kwanza, huko Uganda ambako Rais Kaguta Museveni wa nchi hiyo aliapishwa kwa mara nyingine kuiongoza nchi hiyo kwa miaka mitano ijayo, huku akiapa kujenga misingi bora ya uchumi kwa maendeleo ya taifa hilo. Mwanahabari wetu Tony Singoro alituandalia ripoti ifuatayo. Balozi wa Marekani humo nchini Malaka Debora alisema hata kama uamuzi ushafanywa na mahakama hiyo ya juu, lakini lazima tume ya uchaguzi humo nchini ifanyiwe marekebisho kabla ya uchaguzi wa mwaka 2012. Msemaji wa chama cha NRN Richard Sebalu kando na kuonya upinzani, alisema kwa sasa ni wakati wa kufanya maendeleo na kuomba kila mtu kudumisha amani. Hao wapinzani nawaambia, na waende wa mbele na kazi yao, wafanye kazi na bidii, kuwe watu wawache wa mambo ya kufanya mambo mbaya kwa nchi. Norbert Mao, mwenyekiti wa chama cha Democratic Party DP, alisema huu ndio wakati mwafaka wa upinzani kukaa pamoja na kuona kuwa wanapata suluhu ya kudumu kuhusu siasa za Uganda, hii koti ingeturudisha kwa kura ingine, kwa shauri Seveni na Electoral Commission walivunja sheria ya uchaguzi. Sisi tunajua katiba, katiba inasema nguvu zote ya uongozi iko mkono ya wananchi, kwa sababu wananchi ndio koti ya, ya mwisho. Tutaenda kwa wananchi, kwa shauri hawa ndio koti ya mwisho. Mmoja wa mawakili mwenye, mwenye alihusika kwenye kesi hiyo, Azman Basalilo alisema huu ndio wakati mwafaka kwa bunge la Uganda kufanyia marekebisho idara ya mahakama na ya tume ya uchaguzi. Government walete sharia inapata kwa vitu vya uchaguzi, fanya rifomu nzuri sababu kila siku watu wanakuja hapa mahakama wanaleta semu ishu, jeshi polisi wanapiga watu, Electoral Commission iko incompetent. Wanataka executive na parliament walete sharia mapema kuona uchaguzi ya 2021. Ya ukweli. Kwa sasa hata baada ya polisi kutangaza kuondoka nyumbani mwa kiongozi wa chama kikuu cha upinzani mwa nchini Kizza Besigye bado hali ya usalama imeendelea kuimarishwa hapa Kampala na vitongoji vyake. Ni Tone Singoro, RFI Kiswahili Kampala, Uganda. nilipata fursa ya kuzungumza na wasikilizaji wa RFI Kiswahili walioko mjini Kampala kupata mtazamo wao kuhusu kuhapishwa kwa kiongozi huyo. Na hapa naungana na msikilizaji huyu ambaye anaanza kujitambulisha namna hii. Abdu Sulaimani, mtoka hapa Uganda. Rais Museveni ameapishwa kuongoza Uganda kwa miaka ya miaka ya thelathini na tano. Tunashuhudia kupata vitu vizuri kwa miaka hii miaka tano miaka hii thelathini ya nyuma kuwa miaka mizuri Shule mashule sio mazuri, kila kitu, kitu kiko juu. Tunaomba dua, Mungu atusaidie, miaka hii tano iwe mizuri, iwe miaka ya mafanikio. Wasikili, wasikilizane na, na wenzake. Umesema mambo mengi, umeshuhudia mafanikio <coughs> <na> umeshuhudia <coughs> <coughs> mafanikio, lakini je, unafikiri ni kipi kiboresho hasa zaidi katika miaka mitano ijayo? Kuona kuona hapa njia sana sana njia za kula kijijini hakuna njia. Biashara ushuru uko juu, biashara vinaenda chini. Biashara vya matembezi vinapandisha pandisha bila mipangilio, mafuta mafuta iko chini, lakini uh, pesa ja, za kutembea ziko juu. Sasa hii na- natembea na kutoka Masaka kwenda Kampala uh -huh. Lakini bei iko kali sana na asante sehemu genye kale kutoka Kampala ka, <mire> <Nae -repie. mire> Uganda, Museveni ameapishwa, si kwa mara ya kwanza. Ameapishwa kama ni mara ya ngapi sijui tena, kwa sababu sisi ni vijana, lakini kusema kwanza ku ngambo ya raia, raia wamefurahi, kwa wale ambao wamemchagua, na wengine wengine pia wamefurahi, wale ambao hawakumchagua, lakini ukaingia kwa wale wengine hawafurahi. Katika hatua nyingine, Marekani ilimshutumu rais wa Uganda kwa kumwalika rais wa Sudan Omar Hassan al-Bashir katika sherehe za kumwapisha jijini Kampala. Rais Bashir anatafutwa na Mahakama ya Kimataifa ya ICC kwa tuhuma za kuhusika na mauaji ya maelfu ya watu katika jimbo la Darfur nchini Sudan. Matamshi ya Rais Museveni kuhusu Mahakama ya Kimataifa ya ICC yaliwakera viongozi wa nchi za Magharibi na mabalozi kutoka Marekani, Umoja wa Ulaya na Canada, ambao waliondoka katika sherehe za kumwapisha Rais Museveni baada ya rais huyo kusema kuwa Mahakama ya ICC haina maana. Tulipoteza imani na ICC. ICC hatuna kazi nayo Tuliunga mkono mwanzoni tukifikiri walikuwa makini, lakini kumbe ni kundi la watu balo halina maana. RFI nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa juma hili, Mahakama ya kikatiba nchini humo iliamua kuwa rais Joseph Kabila Kabange anaweza kuendelea kuwa madarakani baada ya muhula wake kukamilika baadaye mwaka huu, hata bila ya kupigiwa kura. Msikilizaji, uamuzi huu unakuja wakati huu kukiwa na wasiwasi ikiwa kutakuwa na uchaguzi mwezi Novemba mwaka huu kama inavyotakiwa kikatiba zaidi ni katika ripoti hii. Katika mahojiano maalumu na idhaa hii mbunge Masumbuko Rubota Francois wa chama cha MSR kinachomuunga mkono Rais Kabila amebainisha kuwa uamuzi huo wa mahakama ya kikatiba nchini humo ni hatua muhimu, wakati huu nchi hiyo ikijiandaa kuelekea uchaguzi mkuu ulio huru na haki na ambao utakubalika na watu wote nchini humo wanaomuunga Rais Kabila mkono na wengine kutoka upinzani, tukaandika kibarua kupeleka mahakama kuu au Cour Constitutionnelle, kwaomba wao wajaji wakuu watupatie vipengele mbili mia moja na tatu mia moja na tano hadi sabini na sita na sabini na tano inasema nini. Na halafu jana niiyo chumba kikuu cha sheria kinaohusika na ukizama katiba kiliweka mwangaza na Ma, tunafikiri kwamba mwangaza ule umeleta <coughs> ili kimya irudi kati ya wafanyasiasa na wakaazi wa Kongo. Uh, imefikia wakati ya muhimu kwa kuwa hapa Kinshasa uliyopo kulikuwa tayari mkutano mkubwa sana kwa kweli. Tumepata mwangaza, na yule hapendi kuelewa kama ni mwangaza, maanake alikuwa na maoni mengine. Hata hivyo, upinzani umeona kuwa kuna haja ya kuhakikisha katiba ya nchi hiyo inalindwa na kwamba wananchi wa DRC si wenyewe ndio wataamua mustakabali wa katiba kama anavyobainisha hapa Jean Paul Lumbulumbu, mwenyekiti wa chama cha upinzani cha PLD. Nadhani kwamba kipengele cha tano cha katiba kinasema ya kwamba ni raia yeye mwenyewe ndiyo anapanda madaraka kwa ile atakayependa, na ndiyo maana kipengele cha makumi sita na hili kinasema ya kwamba mwananchi yeyote wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ana mapato ya kuweza kukataa yeyote ambaye ataongoza jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo akienda mbalimbali na katiba. Ndiyo maana si tunaweza kwamba kwa yale ambayo atakapokuja ni raia yeye mwenyewe ndio ataweza kukamata. Sasa e, mpango wake hiyo ni, ni mpango wa mahakama ya kikatiba lakini, mahakama ya raia ndiyo itajulikana kwa tarehe kumi na kenda mwezi wa kumi na mbili mwaka usinao. Hapo ndipo tutajua sasa kama raia anakubali rais Joseph Kabila abaji madarakani ama raia anakataa. Akigusia mojawapo ya kipengele kilichojadiliwa na wabunge mjini Kinshasa, mkuu wa taasisi ya vijana mkoani Kivu Kaskazini, Gi Kibira Ndole, yeye anaona kuwa licha ya mahakama ya kikatiba kuutangaza uamuzi wa wake huo, lazima uchaguzi wa mwaka huu ufanyike kama ilivyopangwa ili kuiepusha nchi hiyo na vurugu. Waamuzi wa, na zaidi hatuhusiki na mambo ya kutatanua mambo ya ya katiba, tunawaza, wanaweza kusema hivyo, haliwapatie mara moja fursa ya kusema wasiweze tena kuandaa uchaguzi kwa sababu nchi yetu ya Kongo imeaua uma yake inakuwa nchi ya kidemokrasia. Rais Joseph Kabila aliingia madarakani mwaka wa elfu mbili na moja na hivi na sasa amekuwa akituhumiwa na wapinzani kuwa na mpango wa kutaka kuendelea kuwa madarakani kwa kuibadilisha katiba ya nchi hiyo. Na Germain Hassan, wewe ni msikilizaji wa RFI Kiswahili ukiwa mjini Beni huko mashariki mwa Congo Diara, una mtazamo gani kuhusiana kwanza na hatua hii ya mahakama ya kikatiba huko Kongo mtazamo wangu ni kuona kwamba serikali ya Kongo na mahakama yake kabisa tume, imeonekana kama mahakama ya DR Congo inakuwa na mwegemeo mmoja, kuegemea sana pande ya vyama tawala, kwa sababu e, kama Rais Joseph Kabila Kabange ametangazwa kwamba ataendelea na muhula wake pasipo katiba kumruhusu, tunaona kwamba ni njama ambayo wale waendesha mashtaka katika nchi hii walifanya, na huenda wamekula rushwa kulingana kwamba akieleweke kuona kuwa Rais Joseph Kabila Kabange kuendelea kuongoza nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, ikiwa nchi hii inakumbana na migogoro mingi kutokana na hali ya uchaguzi ambao wa mwaka wa elfu mbili na kumi na moja, ambayo kuna baadhi ya watu ambao walipingana nao na hadi sasa wanaendelea kupingana. Sisi tunaona kwamba ni sikitiko kubwa kabisa kuona mahakama kuongeza muda kwa rais Joseph Kabila Kabange, ikiwa kabisa raia pamoja na wapinzani na wengine wa wanasiasa wanapingana na kauli hiyo. Na kwa muktasari, msikilizaji, kwa juma hili, Gavana wa zamani wa jimbo la Katanga nchini DRC, Mois Katumbi alisikilizwa mara mbili na mahakama kuu ya jijini Lubumbashi kujibu tuhuma dhidi yake kuwa amewaajiri mamluki kutoka Marekani, hatua ambayo serikali ya Kinshasa inasema ni kinyume cha sheria. Mois Katumbi ambaye kwa sasa anaonekana kuwa mpinzani mkuu wa Rais Joseph Kabila Kabange amewaambia waandishi wa habari kuwa hana wasiwasi, kwani anaamini kwamba hana hatia yoyote katika tuhuma zinazomkabili. Kambi ya Katumbi inaona kwamba hizi ni njama za serikali kutaka kuzuia nia yake kuwania urais huku kukiwa na joto la kisiasa kufuatia hatima ya uchaguzi huo ambao kikatiba ulitarajiwa kufanyika Novemba mwaka huu na huenda ukaahirishwa. Moise Katumbi Chapwe, mfanyabiashara mwenye umri wa miaka 51, aliwahi kuwa gavana wa mkoa wa Katanga, kusini mashariki mwa nchi hiyo ya DRC, alisema juma hili kuwa hatokata tamaa licha ya kukabiliwa na shutuma hiyo na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka ben Saleime. Nchini Kenya, kwa juma hili, muungano wa upinzani CORD ulikuwa na maandamano ya amani nje ya ofisi ya tume ya uchaguzi nchini humo IEBC jijini Nairobi, kuendelea na shinikizo lao la kuwataka makamishna wa tume hiyo kujiuzulu kwa madai kuwa hawako huru kusimamia uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Mwandishi wetu Victor Abuso alifuatilia kwa karibu maandamano hayo na kuandaa ripoti ifuatayo. Kuanzia mapema asubuhi, wafuasa wa muungano huo unaoongozwa na Raila Odinga ambaye pia aliwahi kuwa waziri mkuu walianza kuwasili nje ya ofisi ya tume hiyo ya uchaguzi huku polisi wa kupambana na gasia wakionekana kila eneo. Kabla ya kuwasili kwa viongozi wa CORD, mkuu wa polisi katika kaunti ya Nairobi Jafeth Koome alisema polisi walikuwa wamejiandaa ipasavyo kukabiliana na waandamanaji ikiwa watazua fujo. Tuko tayari na mwajione nyinyi mwenyewe, tuko na vifaa kuhakikisha maisha maisha inalindwa, mali inalindwa, na hilo jukumu tutatia bidii kuhakikisha mwananchi ako huru lakini kusababisha ghasia, kuleta shida kwa jiji letu la Nairobi, hatutaruhusu. Jameni, hatutaruhusu. Hata hivyo waandamanaji walioonekana watulivu, huku wakiwa wamebeba mabango yaliyokuwa na ujumbe wa kuwataka makamishina wa tume hiyo kujiuzulu, lakini pia walionekana wakiimba na kupuliza firimbi kuwasubiri viongozi wao. viongozi wakuu wa upinzani wakiongozwa na Raila Odinga, Kalonzo Musyoka na Moses Wetangula waliwasili baada ya mchana na kuanza kuwahutubia wafuasi wao ambao walikuwa wameketi barabarani. Musyoka ambaye pia aliwahi kuwa makamu wa rais, amesema tume hiyo ya uchaguzi inapanga kuiba kura na tayari imeanza kuwasajili watoto kama wapiga kura. Nataka niwaambie ndugu zengu, tuna habari kwamba kuna sehemu aswa Jubilee stronghold sasa watoto wadogo wanapatiwa napatia kura hata kama watipatia waliokufa bado wataenda nyumbani. Madai hayo yalisisitizwa na Raila Odinga ambaye alisema muungano huo utaendelea kushinikiza makamishina hao kujiuzulu. Hatuwezi kukaa kimya, mtu nanaakisu natunashambulia <laughs> nangol akimaliza kuna wakisu ataweka kwakiashi, ndio sababu tunaamba jamaa atuwezi kukubali, tutaendelea mbele. Aidha, amesisitiza kuwa maandamano hayo yataendelea mbele ya ofisi ya tume ya uchaguzi kila Jumatatu ili kuendelea kutoa shinikizo hizo. Sisi kama wana CORD tuwezi kuchoka, yeah, tumesema kila Jumatatu, yeah, yeah. Kila Jumatatu. Yeah. Kila Jumatatu. Yeah. Madai ya upinzani yamekanushwa na tume hiyo inayoongozwa na Isaac Hassan, ambayo inasema kwamba iko tayari kusimamia uchaguzi wa mwaka ujao. Na wiki iliyopita mwenyekiti tume hiyo alisema kwamba hawezi kujiuzulu licha ya shinikizo zinazotolewa na upinzani. Naam, Edwin Water, wewe ni msikilizaji wetu huko Nairobi nchini Kenya, tuambie una mtazamo gani kuhusiana na hatua hii ya muungano wa upinzani huko Kenya? Mii maoni yangu kwa maandamano ambao wanakodi wa upinzani wa Kenya wamepanga kuandamana kuong'oa mamlakani hii IEBC tume ya uchaguzi hii ya Kenya, kwa, Wakenya wa, wameona ya kuwa hawafanyi kazi ambayo inafaa wafanye Wako kati yao wanataka pesa nyingi, lakini wafanyi wanaangalia saidi moja tu, wanafaa ikuwe bodi ambayo iko neutral eh, mambo ya IEBC kuondoa hiyo mamlakani. Atamiapenawana kodi kabisa kwa kufanya mpango ya kuondoa mamlaka ya IEBC, timu ya uchaguzi ya Kenya, watoke mamlakani, wameshindwa kufanya kazi vile nafaa. Ni mtazamo wake Edwin Wate, huyo ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Juma hili serikali ya Tanzania kupitia taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa TAKUKURU ilianzisha uchunguzi dhidi ya wafanyabiashara wanaokabiliwa na tuhuma za kuficha sukari nchini humo na hivyo kusababisha usumbufu kwa jamii kwa kupanda kwa gharama ya bidhaa hiyo. Taasisi hiyo ilikagua maghala ya wafanyabiashara wakubwa wa sukari jijini Dar es Salaam na hivyo kufanikiwa kugundua bidhaa hiyo ambayo kwa juma hili iliadimika katika maeneo mengi nchini Tanzania. Serikali ya Somalia iliomba Kenya kutowaondoa maelfu ya raia wake wanaoishi katika kambi ya Dadaab. Mogadishu inasema hatua hiyo ya Kenya itahatarisha kuendelea kwa mashambulizi ya ugaidi katika ukanda wa Afrika Mashariki, lakini pia kuweka maisha ya wa wakimbizi hao hatarini ikiwa watarudi nyumbani wakati huu. Kenya imesema imeanza mikakati ya kuwarudisha wakimbizi hao nchini Somalia kwa sababu za kiusalama, hatua ambayo pia imeshutumiwa na mataifa kama Marekani na Umoja wa Mataifa ambao umeitaka Kenya kufikiria mara mbili na kubadilisha uamuzi wake huo. Katika uga wa kimataifa msikilizaji, rais wa mpito nchini Brazil Michel Temer alilihutubia taifa baada ya bunge la Senate nchini humo kupiga kura ya ndio kuunga mkono kuondolewa kwa Dilma Rousseff katika wadhifa huo wa urais kwa tuhuma za ufujaji wa fedha za umma. Temer aliwaambia wa Brazil kujiamini na kuendelea kufanya bidii ya kuinua tena uchumi wa taifa hilo. Birusef amewashutumu wabunge nchini humo pamoja na Michel Temer ambaye alikuwa ni makamu wake wa rais kushiriki katika mapinduzi ya kisiasa na kumwondoa madarakani. Dilma Russef ameendelea kudai kuwa hana kosa na kwamba hakuhusika na wizi wa fedha za umma katika nchi hiyo. Kuondolewa madarakani kwa Dilma Rousseff huko Brazil kulizua hisia tofauti miongoni mwa watetezi wa haki za wanawake huko katika nchi hiyo. Eduardo Cardoso ni wakili wa Dilma Rousseff. kesi hii imeanza na dhambi ya asili ambayo ni kulipiza kisasi. Kama Eduardo Cunha hakuwa ndiye spika wa bunge kesi hii haingekuwa na nafasi ya kusikilizwa hata kidogo, wala singekuwa hapa kumtetea rais wetu Dilma Rousseff. Brazil nzima inalijua hilo, wala hakuna tena na rejea. Hakuna anayejua kilichojificha nyuma ya kesi hii. Hakuna jibu lingine mbali na kufutwa kwa kesi hii. Tunaona wazi kuwa lengo ni kumwondoa mwanamke anayeongoza nchi hii vizuri, nasi hapa tungesema neno mapinduzi ya kisiasa wanamwondoa mwanamke madarakani, mtu ambaye hana hatia nayo na serikali ya waziri mkuu wa Ufaransa Manuel Val kwa juma hili iliponea chupuchupu chupu, baada ya kura ya kukosa imani na uongozi wake kutofanikiwa bungeni kuhusu marekebisho ya sheria ya ajira. Wabunge 246 walipiga kura ya kutokuwa na imani na serikali ya waziri mkuu huyo Manuel Val na hivyo kushindwa kufikia idadi inayohitajika ya wabunge 288 ili kumwondoa katika wadhifa huo. Polisi na walikabiliana na waandamanaji katika miji kadhaa waliokuwa wanapinga mapendekezo hayo. Akijibu hoja za wabunge, waziri mkuu Manuel Val alisema serikali yake iliheshimu kuendelea kuwepo kwa majadiliano kuhusu mapendekezo hayo Monsieur Bwana Dabob... Christian Jacob, serikali iliheshimu muda wa mazungumzo kwanza, pamoja na jumla ya washirika wa, wa kijamii chini ya misingi ya ripoti iliyowasilishwa na Jean Denis Cambroxel, iliwasili serikalini miezi sita iliyopita. Tumeafikiana ndio ndiyo, na mashirika yanayotetea haki za wa wafanyakazi na vuguvugu la vijana. Baadaye ulikuja mjadala mzito katika tume ya bunge na kwanza katika hali isiyo ya kawaida kwenye serikali ya awamu ya tano, serikali imejipa jukumu la marekebisho 460 ya sheria hii, ikiwa ni baada ya shughuli za bunge na baada ya kujadiliwa katika vikao mbalimbali, ambapo marekebisho 430 yamefanyika. Nami msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, nikutakie kila la heri. Kwa herini, radio.