Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wile, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itajikita kuangazia siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku kukiwa na mkanganyiko juu ya kufanyika kwa uchaguzi ama la, lakini pia wanasiasa mbalimbali wakianza kuibuka kutangaza nia ya kukuania uraisi katika uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka huu. Na kulijadili kwa kina swala hilo, nitazungumza na wanasiasa kutoka kule DRC: Jean Paul Lumbulumbu, raisi wa chama cha PRD akiwa Goma, na kule Kinshasa nitazungumza na Didier Manara, mbunge wa chama cha PPRD kinachomuunga mkono rais Joseph Kabila, huku kukiwa bado na sintofahamu juu ya uchaguzi wa DRC unaotarajiwa kufanyika Novemba mwaka huu, wanasiasa mbalimbali mbali, akiwemo anayeungwa mkono na vyama vya G7 Moise Katumbi, wameendelea kutangaza nia ya kuwania kiti cha uraisi. Jean Paul Lumbulumbu, eh, nikianza nawe ukiwa hapo Goma, unazungumziaje hatua hiyo? Kundi cha G7 kilimchagua bwana Moise Katumbi sawaksi mgombea wa kiti cha uraisi, nadhani ina ni haki ya vyama vingine vyote uweza kufanya hivyo hivyo, lakini kwa maoni yetu sisi tunadhani ya kwamba mpaka hapo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hakuyakuwa hata kandideti mmoja ambaye amekubaliwa na tume la uchaguzi ambaye yeye ni mgombea wa kiti cha urais. Ndiyo maana tunaendelea kuita mwito kwa, ra kwa raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wachunge, kwa sababu hiyo ni mazungumuzo ambayo yanafanyikana katika vyama vya, vya siasa. Na kwa muda ambao utakapokuja wakati tume la uchaguzi utaitisha wakandideti, ni hapo ndipo tutajua kama kuna wakandideti wangapi ambao watagombea kiti cha urais hapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kuangalia hali halisi ilivyo, mwelekeo wa siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuelekea uchaguzi ambao pengine kwa mujibu wa katiba unapangwa kufa, unatarajiwa kufanyika mwezi Novemba mwaka huu, mwelekeo wa kisiasa ukoje hasa huko DRC? Bo, nitasema kwamba si katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tu ndio inasema kwamba uchaguzi unapaswa kufanyikana kwa mwezi wa Novemba mwaka huu tunao, ukaangalia mkataba wa Umoja wa Mataifa ama resolution mbili mbili saba saba inasema mara mbili ya kwamba uchaguzi unapaswa kufanyikana kwa mwezi wa Novemba mwaka huu tunao. Wasipofanya huo uchaguzi watakuwa wame- wamekwisha kwenda mbalimbali mbali na katiba watakuwa wamekwisha kuenda mbalimbali mbali na mkataba wa Umoja Mataifa ama resolution ya Umoja Mataifa. Katiba ya DRC inatoa haki kwa raia wa nchi hiyo wenye vigezo kuwania urais. Nikija kwako, mbunge Didier Manara, wimbi hili la wanasiasa kuibuka na kutangaza kuwania urais unalitazama kwa miwani gani? Wale wenye wanaanza kujitaja taja sasa, wanajitaja mapema sababu na kile kipindi bado hatuja hatujafika wenyewe wanaangalia wana maneno ya uchaguzi hapa ni seni commission electorale nationale independente na wao wanasema hawajakuwa tayari kwa kuweza kuorganize ku ile uchaguzi kunako mwezi wa kumi na moja mwaka wa 2016 wao wanasema kama inabidi maana yake tuangalie wanani watachagua sababu kuna wavijana wenyewe wamepisheneza umri wa kuweza kuchagua Wapo zaidi ya si milioni zaidi ya milioni sita, wenyewe hawapo ndani ya fishe. Kuna wandugu wenyewe walishafariki, wapo karibu milioni moja, na kuna wandugu wengi wakongomani wenyewe wanaishi ndani ya maichi mbalimbali eh? wenyewe haiko kombo ya kigeni, wenyewe wanapaswa pia kuchagua. Unaona, na seni nasema ile hatua ya kuweza kuwa arole wale watu wote itakamata miezi kumi na saba. Ukifuatana mambo seni nasema hakutakuwa uchunguzi mwisho wa mwaka lakini pengine tu kimtazamo, huoni kuto kufanyika uchaguzi itakuwa ni kwenda kinyume na katiba, lakini pia azimio la Umoja wa Mataifa. Kama ile constitution iliandikwa ni ajili ya Wakongomani, unasikia, wako constitution haiko juu ya Wakongomani, hapana. Ni pale tunasema tukutane mkikao, tunaita dialogue, sisi Wakongomani tusumulie, tujue nini tutafana nchi yetu, sababu uchaguzi muhii hali kwanza hatujue ni wangapi wenyewe wanapasha kuchagua, tunapasha kucha, tujue waelektori ni wangapi, wenyewe wanapasha pia kuingia wa vijana na wale wote wanaishi nje. Haitakuwa uchaguzi nzuri, itapingwa na fujo, itakuwa zaidi kuliko hii yenyewe inaweza kuwa. Sasa uchaguzi nchini DRC bado umekuwa ukiibua hoja mbalimbali mbali za kufanyika kwa uchaguzi ama kuto kufanyika, huku tume huru ya uchaguzi Seni ikinyoshewa kidole Nikirejea kwako Jean Paul Mbulumbu, unaona SENI iko tayari kusimamia uchaguzi? Ninadhani ya kwamba uchaguzi unaweza kufanyikana, inaomba tu tume la uchaguzi kuweza kuangalia kwa upya <laughs> hiyo, hiyo idadi ya wale ambao wanaweza kuchagua kuweza kuingiza vijana ambao wamekuwa na mwaka ya kuweza kuchagua. Na hiyo kazi kwa maoni yetu, na mashirika mbalimbali yamesema kwamba hiyo kazi inaweza kufanywa miezi tatu tu na njema. Tunaendelea kudhani ya kwamba uchaguzi unawezekana tena eh, Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Kama tu viongozi wanapenda, ufanyikane utafanyikana, na usipofanyikana itakuwa kutokana na uzembe wao. Eh, kama uchaguzi hautafanyika kama ambavyo inatakiwa katika katiba. Unaona kuna athari zozote za kisiasa ambazo zinaweza kujitokeza huko DRC? Ndiyo, nadhani ya kwamba ya kwanza, kipengele cha makumi saba na tano kipengele cha makumi saba na sita kinasema ya kwamba kama uchanguzi haufanyikana ni mprezidenti wa senati ndiye anaweza kuchukua kwa muda madaraka ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeye vilevile atakuwa na siku mia moja makumi mawili ama miezi nne kuweza kufanya uchaguzi. Ni kusema kama uchaguzi wa kufanyikana, tuna hofu ya kuona kwamba kunaweza kuwa vita, kunaweza kuwa vurugeni na hiyo inaweza kurudisha udemokrasia nyuma katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na tukirejea katika suala la Moise Katumbi kutangaza kwamba atawania uraisi lakini, pia kuna taarifa za kuwepo kwa uchunguzi ambao umetangazwa na waziri wa sheria kuhusiana na Katumbi kuhusishwa na mambo tofauti kidogo ya kiusalama. Unafikiri swala hili linakuja kisiasa ama sababu yake hasa ni nini? Mimi nadhani ya kwamba swala hili linakuja kisiasa kwa sababu unajua, mzee Katumbi ni mmoja ambaye alitumika na Rais Joseph Kabila na sasa hapo eh, Joseph, eh, nani Moise Katumbi amepatikana katika wapinzani na amepata msaada wa vyama fulani fulani kusema kwamba yeye wanaweza kumtia sasa zisi mgombea wa kiti cha urais, na hiyo kisiasa inapaswa kuleta wofu kunako wingi wa urais na, ni, ni namna ya kuweza tu kutia wofu kuweza kuogopesha wapinzani, na nadhani ya kwamba wapinzani hawawezi kuogopa hayo. Katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tumezoea hayo tabia ya viongozi wa, wa, wa nchi yetu wanasiasa wa upinzani wamekuwa wakilaumu hatua ya rais wa DRC Joseph Kabila ya kuchelewesha uchaguzi na kusema kuwa hizo ni njama za kujiongezea muda madarakani. Didia Manara, ukiwa mbunge, suala hili lina ukweli gani? Raisi Kabila aliweza kupiga watu wote ni uchaguzi wa miaka wa elfu mbili na sita akapiga tena watu wote e uchaguzi wa elfu mbili na kumi na moja na yeye pia ni Mkongomani, tunasema ni kweli kwa kuweza Nasema kweli, uchaguzi unapaswa kuwa mwezi wa kumi na moja mwaka wa elfu mbili na kumi na sita lakini tuna matatizo. Tatizo ya kwanza hii natoka mkukuambia hapa ajili ya waelecter enyee, unapaswa kuingia tena. Ya pili na tatizo ya pili kubwa ni pesa bwana, unafikia pesa ha- haiendelee kwa kuweza kuorganize e ile election w, sababu ni bil na nchi yetu ni nchi tembo bwana, tuko karibu watu ehe, milioni makumi minane. Mkongo haiko kama tuma nchi ndogo ndogo nyi sio sio guvernema ya kabila ina ina ndio ina, inasimamia ina, ina, ina, ina uchaguzi wan ni seni yenyewe. Kunakuwa na watu waliekumtegemea kabila na watu waliekumpinga kabila wako ndani ya senii nahiye nasema hawajakuwa tayari. Didia Manara, wewe una mtazamo gani kuhusiana na swala la mwezee Katumbi kuhusishwa na wanajeshi wa kigeni punde tu baada ya kutangaza kuwania nafasi ya uraisi? Tumefikia kusema kama bwana mois katumbi anazunguka anazungukiwa na watu wenye wana wanakamata masilaha na nasikia hapa leo asubuhi kusema kama ministre wetu wa justice anamwambia bwana procureur hamu, hamu, hamu, hampeleia bwana katumbi ku justice sababu anazungukiwa na watu wenye kubeba silaha Ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia wasaa mwanana.