Habari. Habari. Habari. Na msikilizaji, leo ni miaka sita sasa tangu kutoweka katika mazingira tatanishi kwa mwanaharakati wa haki za binadamu wa shirika la La Voix des Sans Voix, VSV, nchini DRC, Floribert Chebea aliyeuawa pamoja na dereva wake Fidel Bazana edadi Juni 2 mwaka 2010. Mwili wa Chebea ulikutwa ndani ya gari lake jijini Kinshasa huku mwili wa dereva wake Fidel Bazana hadi leo haujapatikana. Msikilizaji, kesi ya mwanaharakati huyo imesikilizwa na mahakama nchini DRC, lakini familia na watu wa karibu wa sasa wameanza mchakato wa kufungua mashtaka kwenye mahakama maalum huko nchini Senegal. Nami hii leo katika makala Habari Rafiki tunahoji, msikilizaji, una maoni gani? Naitwa Ruben Lukumbuka, karibu karibu, tujumuike sote hadi tamati ya makala haya. Nme kwa kwanza, moja kwa moja kwenye laini ya simu hapa. Halo, nazungumza na nani? mimi mm, nah, naitwa Amani Jumaa, naishi Goma DRC. Maoni yangu ni uh, kama ajiuliwa, kama kuna washikiwa wamesha tambulikana, ya nini kuenda tena huko kwenye mahakama ya mataifa ya, ya, ya Afrika. Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, wakuu wa, wa serikali wenyewe washughulike wa na mambo hayo, wasingeje kwenda tena nje ya nchi. Yeah, anyway. Asante ni kushukuru sana Amani ukiwa huko Goma DRC, eh? Asante kwa maoni yako kwamoniyako no ni dae Rugendawanza nikiwa Matete ni katika jimbo Maniema, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. kumbukumbu ya yake mwanaharakati maoni hmm, kwa yangu kwanza ni kupatia mkono wa pole katika kwa jamaa ile niliuliza mara nyingi na kwa leo naendelea kujiuliza kama kweli ni bado miaka sita, mpaka leo bado hakuyakuwa maamuzi ya kuyapatikana ni nani aliyesababisha ile. Kwangu mimi naona kusherekea hiyo nikuwamsatu machozi katika macho yangu, kuwa kwa d alikuwa ni mtu, alikuwa akitetea watu wengi, wengi walimjua kwa ujuzi nawaki historia alasikuli. Kwa leo tunaendelea tu kusherekea kumbukumbu hiyo, na mwasante Odax Rugenda mbanga mlikuza ukiwa Matete DRC huko Kindu Manyema. Asante sana na mshukuru weu. Asante sana, naitwa Robert Kahumula kutoka mji Butembo uh, na nashukuru sana ile siku nishirikisha makala ya leo. Uh, nilivyokuwa nikizungumzia ni kwamba ni huzuni kubwa kuwa kesi kuhusu mauaji ya Floribe Kebea, uh, mtu wa kupigania haki za binadamu mjini Republic ya Congo haijapitia ukingo na hata dereva wake Fidel Bazana naye pia haijulikani hadi leo, nini imepelekea yeye pia kuuawa na muyo wake kutopatikana. Lakini pia ni jambo la uzuri kuwa eh, nchi ya Jamhuri si ya Kidemokrasia ya Kongo inaendelea kujulikana zaidi na kupitika ku visa vya ukiukaji haki za binadamu. Tunajua kwamba huku maeneo ya Nokibu, maeneo ya Beni, hasa katika mtaa wa Richuru, katika eneo nzima la Nokibu, ukiukaji wa haki za binadamu ni kitu ambacho kinaendelea kufanyika sana. Na katika hali katika mazingira hayo, Robert Kahumula, unafikiri ni kwa namna gani serikali inaweza kuchukua mipango mikakati ya kukomesha <todak> hali hiyo? Ndio, uh, tumependelea uh, ofisi inayohusika na haki za binadamu Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iingilie kati, ya waziri anayehusika na jutisi ndani ya Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo afanye uh, ndini zote ku Ika, hao wanaoleta ukiukaji haki za binadamu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini pia tungependelea pia i iingilie kati hasa sana pia ofisi uh, za mwenyiko zinazozungumzia sana haki za binadamu. Tumeona kwamba wote hawashughuliki na jambo hilo. Naam, Robert Kahumula. Asante sana huku mashariki. Naam Robert Kahumula, asante sana kwa maoni yako hayo, salamu zao huko Butembo. <laughs> Ni mji wa kibiashara uh, sana huko DRC. Nashukuru sana ndugu Ruben kwa kuwasalimu wasikizaji wote na pia wapate habari. Jina naitwa Yuma Nyembo Adolf. Naam, Yuma kutoka wapi? Napatikana mjini Kindu nchini DRC. Kwanza ni kwa uchungu na mafadhaiko moyoni kwa kuoa kwa harakati wa haki za binadamu. Hata kwangu mimi pia ninapongeza familia ya kwake kwa kuweza kutoa malalamiko yake kwenye mahakama ya Afrika huku nchini Senegal, kwani nchini mwetu humo DRC watu wetu ambapo wanakuwa wakifanya maovu ila awauawe, ila mtu tu akiinuka ksida atetee nchi yaitwa ya Kongo wanamuua. Hiyo ni mauaji sana ambapo tunaikataa na kulalamika. Napongeza hata sana familia ya kwake wakupeleka kaka yake ii, ndiyo anchi mchango wangu huoa. Naam, asante kwa mchango wako huo ume-, kwa faida ya msikilizaji umesema unaitwa nani? Yuma Nyembo Adolf, ikiwa Kindu mlungishalee chini biasi. Oh, asante sana huko Kindu Maniema. <laughs> ya natambua huko kabisa, nipigia asante. Mi kwa majina ni Kaluku Karufani lio, napatikana ndani ya mji wa Goma e, ndani ya DRC. Na kufuatana na miaka sita ambayo imepita baada ya kufa kwa Floribert Chebeya, tumependelea sana wakubwa wa nchi ama serikali ya nchi, ili kufuatilia sana na kuweza kuadhibu walioua Floribert Chebeya, sababu alikuwa mtetezi wa raia ndani ya nchi yetu ya Kongo. Asante sana Bwana Karufani ukiwa Goma huko. Asante kwako pia Ruben ukumbuka Naitwa Honore Hassan kutoka jijini Lubumbashi, katika suala ambayo nimesikiliza kuhusu mauaji ya mwananchi Floribert Chebeya, nimepongeza familia sana kuenda kufuatilia hiyo matatizo na na kwenda kuomba vyombo vya serikali na vyombo vya dola vifanye kazi yake, kusudi kwamba familia ipate wajibu na ipate suluhisho ambayo itakuwa ya maana katika wale ambao waliotenda maovu. Na kwa mtazamo wako, wakati huu mchakato wa kuhamishia kesi hiyo huko se. Sasa umeanzishwa umeanzishwaje? Unaona, pamoja na mahakama hii maalum ya Afrika, pengine ukweli ambao hadi sasa haukudhihiri katika kesi hii kupitia mahakama ya Kinshasa huko DRC, yapo matumaini ukweli unaweza ukapatikana na haki ikatendeka. Kwangu binafsi naweza sema kwamba uwezo wa kupata ukweli unaweza kuwepo, ingawa kwamba serikali ya DRC itakuwa wazi, maana koriecidaa mwenyewe alikuwa anatumika katika nchi ya Kongo na alikufa katika akiwa katika nchi ya Kongo. Kwa hiyo akieteila ambayo naweza pembeka serikali ya jaasi ndio itakuwa moja ya vipaumbele kwa kutoa uhakika. Na asante sana Honore Hassan, ukiwa Lubumbashi huko, e, mkoa wa zamani wa Katanga <laughs> asante sana kwa manipia. Uh, mimi ni Jonas Katereta ninakuwa mkaaji wa hapa Beni, DRC. Maoni yangu ni kwamba mwanaharakati huyu wa haki za binadamu Bwana Chebeya alisaidia sana nchi yetu, uh, kuwa, uh, kufikisha maoni mbalimbali ya ya watu ya wananchi ambao walikuwa wameonelewa kwa hali ya, ya juu kusema, aliweza kufikisha maoni haya kwa government na kuna mambo ani ambayo yaliweza hata uh, kutatuliwa. Kifo chake kimeshtusha Wakongomani na uh, tunaweza pia kusema kimefundisha wanaharakati wa haki za binadamu ya kwamba hata wanatishwa, hata wanaweza kuuliwa, kuna kesi ambazo zinaweza kuendeshwa ili uh, familia zao zirudishe ndani ya haki. Lakini sikitiko ni kwamba uh, baadhi ya wanaharakati wa haki za binadamu wakati ambapo wanafariki ama wanatishwa wanaachiliwa kuna mtu ambaye anafuatilia kesi eh, zao kesi zao nam. Hapo hapo Jonas, linapokuja swala hilo, pengine unadhani nini kifanyike kwa wanaharakati? Uh, ninawazia ya kwamba ilikuwa miungano ya wanaharakati wa haki za binadamu ambao wanajiunga pasi moja ili wasaidiane kutatua shida zao. Naam, umoja As ni nguvu, wa wahenga walisema. Asante sana, asante sana na... asante kwa ni pamoja na msikilizaji huyu wa beni, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Ndo nami nafikia tamati ya makala Habari Rafiki, na kabla sijarejesha usukani kwake Martha Saranga, natumia fursa hii kukushukuru msikilizaji, ulinitumia ujumbe wako kupitia mtandao wa kijamii wa Facebook wa RFI Kiswahili. Ulikuwa nami Ruben Lukumbuka, nami nikutakie kila la heri, jioni njema, alamsiki Habari. Habari. Habari. Habari.