Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Katika makala haya jua kizako, ungana nami Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Leo tutaangazia hali tete inayokumba baadhi ya vijana kutoka nchi za Afrika Mashariki wanaoenda au kupelekwa kufanya kazi ughaibuni, hususan kwenye nchi za Mashariki ya Kati, baadaye haki za vijana hao kukiukwa na waajili zao huku ughaibuni. Francis Auma, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka Haki Afrika, shirika linalotetea haki za binadamu mjini Mombasa nchini Kenya, anaweka bayana jinsi gani shirika hilo inavyopambana na janga hili. Naam, kwa hakika Haki Afrika hapa Kenya imepambana vilivyo kulingana na vile hali ilivyo hapa Afrika Mashariki, hususan Kenya, Tanzania na Uganda. Watu wanapelekwa arabuni, na hawa ni domestic migrant workers, na wafanyikazi wa nyumbani. Na wafanyikazi hawa wakifika, wanapata mateso kubwa sana. Uh, na kwa hakika imekuwa ni donda sugu uh, na hivi, hivi sasa hakuna sheria ya kudhibiti uh, ma, maovu hayo. Na Haki Afrika imejaribu kuandika, inaitwa bill sheria, ambapo ijapitishwa hivi sasa uh, ya domestic migrant workers, kwa sababu Wakenya wengi wamepata shida kubwa Watu kuna maafa, ukifika wanachukua pasipoti yako, ukifika wanakupatia kazi nzito zaidi bila malipo, wengine wananyanyaswa pia kimapenzi. Imekuwa ni jambo la kawaida kule Saudia. Wakenya, bunge letu wamewahi kwenda kule kutembelea kama fact finding mission, lakini hakuna suluhisho maalum. Kwa kifupi, kiriba goji goji kiriba, watu wanapata shida sana, na maafa inatokea kila kukicha na hivi sasa tunaposema Kenya wameban, hakuna mtu kwenda domestic migrant waka kufanya kazi ya kinyumbani kule Saudia, lakini bado wanapata jinsi ya kupenya na kwenda kwa hivyo, hili jambo hili ni jambo ambalo ni sungu kubwa, maafa yamezidi. Sisi kama Kiafrika, kila kukicha tunapata ripoti mingi sana ya udhulumiaji, watu wadhulumiwa, hususan kina mama, wasichana wetu wanachukuliwa kutoka Kenya na kupelekwa nchi hizo, na kuwa tunaita kwa lugha ya king'enge ama lugha ya ki, ki, kimombo modern slavery, wanapata shida sana. Kwa hivyo jambo hili jambo hili yafaa iangaziwe ya, ya ya sana, maanake Kenya, imekuwa wanajaribu sasa hivi ni miaka karibu tano, Kenya wanajaribu kufuatilia masuala haya, lakini inateleza teleza huku na huku, hakuna suluhisho maalum. Kwa hivyo sisi tunasikitika, na hivi sasa huo dada amekufa kule Dubai. Hii si jambo geni, ni jambo ya kawaida kwa kusema kwa sababu hatuna suluhu ya kudumu. Francis Auma, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka Haki Afrika mjini Mombasa nchini Kenya, anaendelea kufafanua yale yaliyomkuta wakati wa juhudi zake za kuwasaidia vijana wanaojikuta kwenye majanga haya ya kuenda kufanya kazi nje na kukuta mambo sio kama walivyotegemea mimi mwenyewe nimewahi shikwa kupelekwa jela kupigania haki za hawa watu, miaka kama mitano iliyopita. Nimewahi kupelekwa jela kwa sababu ya kupigania haki ya hawa, domestic migrant workers. Nimerescue uh, watu zaidi ya mia mbili au nimewachukulia, nimewachukua na kuwalipia tiketi za ndege kuja hapa Kenya. Kwa hivyo mitandao ni mingi, na licha ya mitandao, kuna wale wanaita broker, ni watu huku chini ya miti, huku chini na chini, kuadaa watu. Unadanganywa wewe unaenda kufanya kazi ya saloon unadanganywa fanya kazi ya dereva, lakini ukifika unageuziwa kanada, unapelekwa kufanya kazi ya nyumba. Na hizi visa si geni, Wafilipino wanapata shida, Waindi wanapata shida, lakini wale wamedhibiti kwa kuweka sheria kali, kufuatilia masuala haya. Kwa hivyo kuna wakati Wafilipino wa Liban, watu wao wasiende kule, na ikafaulu, wakaelewana na inaendelea vizuri, lakini Wakenya, Afrika ya Mashariki pamoja Tanzania, Uganda na Waethiopia wengi ambao wanavukishwa watu wanapata shida ndugu yangu, katika nchi za ugabuini hususan Saudi Arabia. Kwa hivyo, mitandao ni mingi, na licha ya mitandao, kuna maajenti, kuna mabroka umu mashinani ambao wanarukurutu watu na no kuwapeleka katika nchi hizo. Watu wanapaswa kuelimishwa na kuwe kuna kampeni za kuhakikisha kwamba watu wanaelimishwa kuhusu uh, majanga kama hayo, lakini pia kingine, je, haitakuwa jambo ambayo ni la msingi kuhakikisha kwamba swala la ajira, swala la umaskini uh, kwenye nchi zetu, kwenye nchi zetu sio za Afrika Mashariki kwa lakini kwa ujumla Afrika, swala la umaskini litatuliwe, ili, ili kuhakikisha kwamba uh, wananchi mbalimbali kutoka nchi mbalimbali za Afrika wasiendelee kuwa wanateseka wanapoenda huko ughaibuni, wala siwe na vishawishi vya kusafiri huko uh, nchi za nje. Si masuala ya umaskini. Narudia, si masuala ya umaskini. Binadamu ako na hadhi popote utafanya kazi. Hatuzuii watu kwenda, watu waende, lakini tuzingatie haki za kibinadamu. Kitu msingi ni haki za kibinadamu. Mtu lazima afanye kazi kulingana na ubinadamu, sio modern slavery, sio trafficking in person, sio kuadaiana. Lazima tuwe na sheria, sheria ambayo itathibiti maswala haya, lakini tukisema kuwa umaskini atupeleka tukapata shida Umaskini, watu wengi hata wazungu pia ni maskini. Kwa hivyo ni tuwe sheria ambayo itathibiti masuala haya. Dada zetu wamepata shida kila kukicha, na ni si jambo la kusikitisha? Hata umeangia si namna hii, huwa kuna dada amekufa ame, ame Dubai, nasikia uchungu sana, maanake mii mwenyewe nimesema, narudia, nimeenda jela kwa sababu masuala haya, na serikali zote wanataka tu pesa, pesa ziingie tu, na vilevile tuko na misheni na nahakika Tanzania Kenya, Uganda na hizi nchi zingine wako na misheni kule. Hao watu wamezembea, hawaangalii watu wao. ni wangapi wameingia Saudi Arabia, wanafanya kazi gani? hakuna regulation. Kwa hivyo, si maswala ya umaskini, ni masuala ya kuzingatia haki za kibinadamu, na tunataka watu waende wakafanye kazi, lakini watu wasiteseke, watu wasiumizwe, na tuwe na njia nzuri ya watu kwenda kufanya kazi. Unasikiliza jua haki zako, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mada ni kiukwaji wa haki za binadamu kwa vijana wengi kutoka nchi za Afrika Mashariki wanaenda kufanya kazi za ndani ya ugaibuni. Kwa upande wake, Mindi Kasiga, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje na Uhusiano wa Afrika Mashariki Tanzania, aliweka baya na sababu zinazopelekea majanga kama haya kwa baadhi ya vijana kutoka Tanzania sababu mojawapo ni umaskini na ukosefu wa ajira. Kwa taarifa ambazo tumezipata wizarani kuhusiana na mtandao huo ni kwamba wengi wa watanzania wanaoenda India, hawa vijana sasa ambao wamekubali na wameshawishika, huwa wanajua mapema ukweli kuhusu kazi hizo wanazoenda kuzifanya huko, ila kutokana na ugumu wa maisha, wanapelekewa kurubuniwa na kuingia kwenye matatizo makubwa. Nchini India peke yake, katika hii miezi tuliyokusanya hizi data, nchini India peke yake sasa hivi kuna takriban Watanzania mia tano. Wengi wa Watanzania hawa wanaondoka wanaondoka kwenye visa ya tourist. Kwa hiyo wakifika huko wanaingia kwenye biashara ambao mwanzoni wanaweza kuwa wamerubuniwa kwamba unaenda kufanya kazi kwenye duka au kwenye uh, uh, uh, uh, uh, mahoteli maarufu kama kwenye mambo ya kupika lakini wakifika huko wanalazimishwa kuingia kwenye biashara haramu ya ukahaba. Tatizo hapa ambayo liko nchini Tanzania ni ajira linavo linavo, linavo, unfold likifika kwenye nchi husika, unaweza ukajikuta ni biashara viungo. Ni matumaini msikilizaji, wa Idhaa Kiswahili ya Radio France International, umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya jua kizako ambapo tulitupia jicho ukiukwaji wa haki za binadamu kwa vijana wengi kutoka Afrika Mashariki, wanaenda kufanya kazi ughaibuni, hususan kwenye nchi za Mashariki ya Kati. Unaweza kusikiliza makala haya kwenye tovuti yetu sw.rfi.fr. Kwa niaba ya timu nzima ya RFI Kiswahili, mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimu wa makala haya, ninakutakia siku njema.