Ikiwa ndo unajiunga nasi, msikilizaji, haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka hapa Dar es Salaam chini Tanzania. Ni saa mbili na dakika 45, na kukaribisha katika mjadala wa wiki. Mimi ni Martha Saranga na leo tunaangazia eh, kutamatika kwa mkutano wa ICGLR ambapo marais wa nchi za maziwa makuu ambao walikuwa wakikutana jijini Luanda nchini Angola wamekubaliana mambo mbalimbali ikiwemo kuimarisha na kuharakisha ushirikiano wa kijeshi kwa lengo la kuhakikisha kuwa eneo hilo linakuwa salama na makundi yanayokosesha usalama yanakabiliwa. Kushiriki nami mjadala huu ni wachambuzi wetu Halid Hassan akiwa Kigali na Francis Onditi akiwa Nairobi nchini Kenya. Tafadhali karibuni sana, asante. Nam, nikianza na Bwana Khalid Hassan, ukiwa Kigali nchini Rwanda, jumuiya hii ya, hi ya ICJLR inakosolewa kutokuwa na mafanikio. Je, hoja hii ina msingi wake? Ni nini hasa? hoja hii ina msingi wake kwa sababu, ukitizama kwanza, jumuiya hii malengo yake, miongoni mwa majukumu yake ni kuhakikisha kuwepo kwa usalama katika ukanda mzima wa maziwa makuu lakini jumua yenyewe kila mara wanakutana katika vikao mbalimbali, mbali na kuweza kuchukua maazimio ili kuweza kukurejesha hali ya utengamano, lakini hamna kinachoendelea kina, na hasa zaidi dosari kubwa sana kwa jumuia hii ni, ni kushindwa kuhakikisha kwamba katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hali imekuwa shwari na makundi yote yanayohusika na kuleta vurugu katika mataifa jirani yameangamizwa ama yameondolewa kabisa. Tha, hii ndiyo dosari kubwa sana ka, katika juujuma uh -huh. Hiyo. Naam, kwa upande wako ndugu Nditi, umemsikia bwana Khalid Hassan anasema hoja hii na msingi, pengine kwa upande wako unaonaje? Wacha niseme hivi, watu wengi sana huwa kwa mara nyingi hawaelewi um, taasisi hizi za kikanda eh, ziko zi-inafaa zishughulike mambo zishughulikie mambo gani? Taasisi ya kikanda kama vile ICGL Um, aina mamlaka ya kuimplement ama kufanyisha kazi hayo majukumu ambayo imepewa, lakini kazi yake ni kufanya coordination na kuweka sera uh, mwafaka, uh, ambazo zinahitajika uh, ili tukue na amani na pia tuweze ku, uh, kuendeleza maendeleo katika kanda la maziwa makuu. Kwa hivyo wakati huu ambapo uh, marais ama viongozi uh, katika maziwa makuu kwenye uh, umbrella ya ICGL wanakutana kule Luanda, wamekuwa wakikutana kule Luanda uh, ni, ni jambo muhimu sana uh, kwa sababu wanajaribu kureview uh, progress ambayo imefanyika. Lakini ningeweza kuwakosoa ni kwamba um, e, e, hali ambayo hawajaweza kutimiza sana ni kutokana na mojawapo ya protokol katika ama e, kipengee katika protokol ya ICGL kwamba watashirikiana na mashirika mbalimbali, ikiwemo mashirika yasiyo ya serikali na pia mashirika mengine ili waweze kutekeleza e, protokol hizo moja baada ya nyingine. Hiyo hawajakamilisha ama hawajaifanya e, kikamilifu. Na hapo ndipo tunaweza toa dosari katika e, e, utendakazi kwenye e, kongamano hilo. Nam, pengine nikija kwa upande wako bwana Khalid Hassad, nini tija ya ICGLR, wakati kuna hizi jumuiya nyingine kama afrika mashariki, afrika ya kati? Tija yake ni nini, wakati ndio kanda inayochemka kwa matukio? Kwa kiasi gani inadhibiti ukosefu wa usalama? Kwa kwanza Juma, hii kuwepo, licha ya kuwepo jumuiya nyingine, utaona kila jumuiya na majukumu yake na malengo yake, na kuwepo kwake ni jambo ambalo lilitakiwa lilita na lilikuja katika wakati mwafaka. Masikitiko tu ni kwamba kile ambacho watu walitarajia kwamba jumuiya hii itaweza kuchangia bado hakijaweza kufikiwa wala kuonyesha matunda yoyote, na jumuiya hii ikumbuke, kwamba inayokusanya mataifa na mataifa yenyewe, katika mataifa ndio kuna hali ya misukosuko, na mataifa yenyewe yana urafiki, yana usuhuba kati yao ni jambo ambalo mataifa yenyewe kati ya yenyewe kwa wenyewe yangiweza kukushawishika ama kuweza kuchangia juhudi za, za pamoja, na kuweza kufikia malengo yao, lakini inavyoonekana kwamba tu ni jumuiya ambayo inawakusanya ina, ina, ina, ina, ina, ina viongozi katika vikao mbalimbali na, na kuweza kutumia tu mapesa katika vikao vyenyewe, na ukitizama kile ambacho ingeweza kuleta mbadala hamna matokeo yoyote. Kwa hiyo ni naona tu kwamba mimi ni, ni, ni, ni, ni jumuia tu ya ziada miongoni mwa jumuia nyingine ambazo zimeweza kuibuka katika ukanda huu wa maziwa makuu mm-hmm. Nikija kwako ndugu Halid eh, ndugu Francis Onditi, eh, miongoni mwa masuala ambayo eh, ICGLR inashughulikia ni pamoja na masuala ya usalama, tunashuhudia makundi ya kama ADF NALU ni ya muda mrefu ni nini kinafanya majeshi yasiyopungua ya, ya kutoka nchi kumi na moja chini ya ICGLR inashindwa kuwamaliza. Wacha niweze kupia, u, u, pia kuelemisha wasikilizaji na pia wengi ni kwamba um, kwa muda usiopungua miaka um, mbili ICGL imekuwa ikiambatana iki, iki, iki, iki ama ikifanya kazi pamoja na e, Umoja wa Mataifa e, kupitia e, Security Council ile tunaita Peace Security Council ya Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika ili kude, kude, kutengeneza ile tunaita framework a, ya kuhusisha um, e, washikadau ili tuweze kupata e, suluhisho e, kwenye kanda e, kanda hili ikiwemo mzozo wa DRC um, e, mambo ya DDR kule Rwanda na pia e, mzozo huu wa karibuni sana huu wa Burundi. Um, e, wamekuwa wakiendeleza e, kazi yao, um, e, kwa sababu kazi yao sio kupeleka wanajeshi kupigana, lakini kazi yao ni kutengeneza sera ambazo zitaweza e, kuelekeza was, washikadau kupata amani kupitia njia za kidiplomasia na pia njia za kisiasa. Kwa hivyo, katika hali hiyo, wameweza kupiga hatua mbele. Lakini niseme hivi mataifa moja kwa moja ama viongozi wa mataifa kama vile Burundi um, e, na, na, na nchi zingine ambazo zinazozana wenyewe wamekuwa wakaidi e, kukubali kwamba wanaweza kuhusisha e, washikadau wengine e, kwenye mazungumzo ya kuleta amani, na katika hali hiyo e, mandate ya ICGL haikubaliwi waweze kuzoma e, viongozi hao hawana ile mandate ya kuzomea viongozi hao lakini hao kazi yao ni kuweka sera, lakini nilivyosema hapo awali ni kwamba makosa ambayo ICGL imefanya ama upungufu wa ICGL ni kwamba hawahusishi hawa eh, eh, taasisi zingine ambazo ziko kando na serikali kama vile eh, civil society organizations ambao ambao wako na uwezo wa kushawishi wananchi, wako na uwezo wa kushawishi serikali, wako na uwezo wa kushawishi eh, international community ili waweze kuweka inter intervention. Lakini mambo ya majeshi, um, eh, ICGL hawana mandate ya kupeleka wanajeshi kupigana. Hiyo ni mandate ya serikali ambayo inaweza kuhusisha ICGL. Na ICGL mandate yake ni ya kipol, ni ya kisiasa ile tunaita political mandate. Kwa hivyo hawana uwezo wa kupeleka wanajeshi kupigana nam. Pengine umegusia swala la mashirika ya kiraia. Bwana Khalid, nikija kwako, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mashirika ya kiraia yanasema mikutano ya viongozi hawa haijawasaidia wakazi wa eneo la mashariki mwa Kongo ambao wanaendelea kusumbuliwa na makundi ya wasi kama ADF. Je, kuna ukosefu wa utashi wa kisiasa au tatizo ni nini, unaona? Tatizo liliyopo hapa kwanza ni ni, ni ukosefu wa, wa utashi wa kisiasa na pia kukosekana kwa mwelekeo thabiti, kwa sababu mikutano inakuwepo na hapo alivyozungumza mwenzangu kwamba wanasema ni political mandate. Nafikiri huu si wakati wa kukazania maswala kama hayo, ni kutizama kwanza tija itakuwepo wapi, nini ataleta matunda, mambo yanayoendelea hivi sasa. Kile kinachotakiwa hapa ni raia wamechoka na vita vya, vya hapa na pale. Ni raia wamechoka na hali ngumu zinazotokana na makundi ya, ya, ya chini kwa chini. Sa kwa hiyo mm, navyoona mimi haya mashirika yana ya, ya haki ya kimsingi kusema hivyo kwani wao ndio wanasumbuliwa na hali yenyewe. Na hawa viongozi wa kisiasa, lau wangeweza kweli kuwa na nia njema ya kisiasa, wangeweza kuwa na msimamo wa pamoja kuhusu swala moja, ili hali iweze kurejea na kuweza kutengenea katika eneo hili ama eneo lile. Tukielekea tamati, Bwana Onditi, kumekuwa na malalamiko mbalimbali mbali katika chaguzi mbalimbali mbali katika ukanda wa maziwa makuu, unadhani anafanyiwa kazi kiasi gani na jumuiya hii? Rudia tafadhali. Malalamiko yanayotolewa katika chaguzi mbalimbali mbali katika ukanda wa maziwa makuu unadhani jumuiya hii inayofanyia kazi kwa kiasi gani? Um, niseme hivi pia um, kwamba malalamishi ya wananchi eh, ni haki, lakini tuweze kuelewa ya kwamba ICGL pia inafanya kazi na taasisi zingine kwa eh, mfano um, umoja wa Afrika isipopatia ICGL uwezo wa ku Uh, wa kushawishi uh, labda nchi um, e, nchi wanachama e, kupeleka um, e, wanajeshi ama kupeleka e, wataalamu wa kuendeleza maongezi itakuwa ni vigumu sana kwa shirika hilo. Vile vile um, um, Umoja wa, wa, wa Mataifa, eh, UN um, e, ikipitia shirika lake la, la Security Council isipopatia ICGL uwezo wa kitaalamu na pia uwezo wa ki kiufundi, um, e, kuweza kuendeleza um, e, majukumu yake itakuwa vile vile ni ngumu kidogo, lakini cha muhimu ni kwamba uh, ama suluhisho ni kwamba lazima ICGL iweze ku um, e, e, kushirikiana na viongozi na waweze kushirikiana pia na wananchi wa kawaida ama, e, wana, wasio wa serikali, mashirika yasiyo ya serikali. Mm, ili waweze kuendeleza maongezi ya kisiasa na pia wako na uwezo kidogo kutokana mm, na, man, na mandeti yao kuweza kushawishi viongozi hao waweze kutumia uwezo wao na pia e, e, e, mandate yao um, e, kuzima moto ambayo imekuwa ikiendelea e, katika e, Burundi e, DRC na sehemu zingine. Kwa hivyo ni si ushirika ile tunaita partnership um, a, ambayo tunaweza e, kusema ya kwa kwamba ICGL imekosa na ikiweka hiyo mipango kwenye e, ratiba basi wataweza kuzima mioto ambazo tunaona katika sehemu hiyo. Naam. Kwa sekunde chache sana, bwana Khalid, kwa kumalizia ICGLR wamekubaliana kuimarisha misingi ya demokrasia katika nchi zao. Demokrasia inaimarishwa vipi wakati kuna baadhi ya viongozi ambao wanakosolewa kutaka kusalia madarakani kinyume cha katiba za nchi zao? Kwanza, kwanza na kutizama, kwanza na na de demokrasia, unapozungumza demokrasia yenyewe kwa kutaka kukomaa katika nchi zetu, kwanza ni kuhakikisha kwamba hali za maisha za wakazi zimekuwa hali nzuri, na kuhakikisha kwamba mifumo ya utawala imekuwa mifumo imara, na pia na katika kuhakikisha kwamba nchi zenyewe zimeachana zi, zi, na tabia za, za ufisadi rushwa mambo ambayo yatapelekea ustawi wa jamii kuwa katika hali iliyo juu. Sasa hiyo ni yote haya kwanza yanze ajengeke vizuri, ndipo wanavyozungumzia demokrasia. Kwa demokrasia sio tu kwenda kwenye kura, mtu mmoja mm, na sauti moja. Hapana, ni mambo mengi kwa pamoja, wahakikishe kwanza kama nchi zimekuwa imara nam, na zimekuwa na maongozi thabiti nam. Nawashukuru sana wachambuzi wetu Halid Hassan, ukiwa Kigali, na Francis Unditi, ukiwa Nairobi, kwa kushiriki nami katika makala haya. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wile, mitamboni Emmanuel Eliazar, Michezoni Emulwangicheli, nami ni Martha Saranga, ni kutakie siku njema na nyie kazi njema. Asante.