Radio France Internationale. Ni fahari yangu kukutana nawe kwa mara nyingine tena msikilizaji, katika makala Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, makala inayokupa fursa kujikumbusha yale tuliyoyapa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa idhaa Kiswahili ya Radio France International, RFI. Na miongoni mwa habari zilizopewa uzito ni pamoja na upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuelezea kuwa tayari kwa mazungumzo na Rais Joseph Kabila, lakini kwa sharti kuwa mazungumzo hayo yafanyike chini ya usimamizi wa jumuiya ya kimataifa. Ni wiki ambayo mataifa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki yalishuhudia mawaziri wa fedha kutoka jumuiya hiyo kuwasilisha bajeti ya mwaka mmoja ujao wa fedha, wakati kimataifa tuliangazia mchakato wa uchaguzi nchini Marekani. Naitwa Ruben Lukumbuka. Msikilizaji, karibu tujumike sote hadi tamati ya makala haya. Swadaktam so, na tukianzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, msikilizaji, mpinzani mkongwe nchini DRC Etienne Chisekedi wa Mulumba kwa juma hili alisema yuko tayari kwa mazungumzo na Rais Joseph Kabila, lakini akatoa sharti kuwa mazungumzo hayo yafanyike chini ya usimamizi wa jumuiya ya kimataifa. Akizungumza mara baada ya kuhitimisha mkutano wake na wanasiasa wengine wa upinzani alioalika mjini Brussels, Ubelgiji, Chisekedi alisema walikutana kama wazalendo, kwa lengo la kubadilishana mawazo kuhusu namna ya kuhakikisha rais Josef Kabila hawanii urais kwa muhula wa tatu. Viongozi hao wamekubaliana kufuata njia za kisheria na amani katika kuhakikisha rais Josef Kabila anaondoka madarakani na, na wao kujiepusha na vurugu ambazo huenda zikaifanya serikali kutumia nguvu kuwakabili. Mpinzani huyo mkongwe Etienne Chisekedi wa Mulumba, na ambaye ndiye mwenyekiti mkuu wa chama cha upinzani cha UDPS, akasema: Tulipanga kwamba wanasiasa wote na wawakilishi wa sasi za kiraia kutoka Kongo wakutane na kwa pamoja wajadili kwa undani mustakabali wa nchi yetu. Tumeona kwamba lazima tuungane pamoja. Matatizo yote yatatatuliwa kupitia mazungumzo. Nasi tutakwenda kwenye meza ya mazungumzo kutafuta mwafaka, makubaliano ya pamoja. Lengo hasa ni kuokoa mchakato wa uchaguzi. Nasi tumeomba tena tumesisitiza kwamba mazungumzo hayo tunayoenda kushiriki yafanyike chini ya upatanishi wa kimataifa, sous mediation de la communaute internationale ni zaidi ya wajumbe mia mbili wakiwemo viongozi wa upinzani na hali kadhalika mashirika ya kiraia ndo walishiriki mazungumzo hayo huko Brussels, Ubelgiji, kama alivyoeleza Nzangi Butondo, katibu mkuu wa chama cha upinzani cha MSR, na hapa anazungumza nasi akiwa mjini Brussels, Ubelgiji. Kusema kweli, kama hali ya kusikilizana inaendelea ni vitu vizuri kabisa, sababu inakuwa mara ya kwanza katika Kongo wapinzani wote wote waweze kusema neno moja, neno moja ambayo wanasema, ni wanasema uchaguzi lazima ufanyike kwa muda unaofaa. Ya pili wanasema lazima, tarehe kumi na kenda, tuwe na rais wa mpya kama huyu hakuwe wa awamu mpya, tutaweza kusaidiana, tuambie raia, pamoja na raia tuweze kuheshimisha katiba hiyo, wanasema. Pamoja na hiyo ndiyo inanipatia mimi eh, matumaini ya kwamba mahali tunapokwenda kunakuwa mahali pazuri kabisa. Mwandishi wa RFI aliyeko mjini Kinshasa, Sonia Role, alimtafuta waziri wa habari na msemaji wa serikali ya Kinshasa, Lambert Mende Omalanga, kupata mtazamo wa serikali ya DR Congo kuhusiana na mkutano huo wa Ubelgiji. Kwanza alimuuliza ni kwa namna gani wamepokea msimamo huo wa upinzani. Lambert Mende alisema, hapo tunarudi kwenye kujiuliza maswali, hasa wale ambao wamekuwa wakituumiza vichwa tangu mwaka wa tisini, wale ambao walimuua Emel Patrice Lumumba, wale ambao walimuua mzee Lawrence Desire Kabila, ambao wanaingia ulingoni mara baada ya kutambua uzembe unaotokana na wamoja wetu na kuwaita wenzao huko Brussels, wakati wangeweza hata kukutana hapa nchini kuwahakikishia maoni kama hayo, na kuonesha wakongomani ni hatari iliyopo. Kwa nini kuwaita nje ya nchi, kama tatizo linalo kabili taifa letu? Bila shaka sote tutaitana na kujadiliana juu ya mustakabali wa nchi yetu, sio kwa kwenda nje kuzungumza, eti lazima tufanye uchaguzi wa haki na ulio huru, alafu nje ya nchi. Tunaelewa hata ambao waligharamia mkutano huo tunaofahamu Celles-là même qui ont financé euh, la réunion de Bruxelles nous les connaissons. Nao wasikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI walioko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wana mtazamo gani kuhusiana na, na mkutano huo? Mwenzangu Sabina Crispina Bigambo hapa anazungumza na baadhi yao wakielezea ya maoni yao kuhusu mkutano huo. Naitwa Amson Asili kutoka Goma, mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maoni yangu kuhusu mazungumzo yaliyopitika ya Belgique, nadhani wanasiasa haongei hata fanya hayo mazungumzo zaidi wao wa upinzani, kwani kwa uchaguzi wa elfu mbili kumi na sita hakukuwa na mazungumzo pia, ma uchaguzi ya elfu mbili kumi na moja. Kwa mtazamo wangu ningetaka Upinzani haungekufanya kati, haunge ingia katika mazungumzo hayo, wangewajikaza kufanya kutayarisha tu uchaguzi, halafu mengine baadaye. Naam, lakini kumekuwa na mvutano kuhusu maandalizi ya uchaguzi, na pengine upinzani umeona ni jambo la busara kuitikia mwaliko wa Rais Joseph Kabila kuwa na mazungumzo ya kitaifa, ili pengine kuona ni namna gani uchaguzi utaandaliwa. Kwa kweli tuna, tunaona kama hata pia upande wa rais hawajiinteresi <laughs> ta na hiyo mazungumzo, alafu wanashika iima mipango nyingine kama kutengeneza referendum kama wameachilia upande wa hayo wa mazungumzo, wanakamata njia nyingine labda ambazo zitawasaidia. Uh, kwa jina naitwa Asukulu Gent, niko mkongomani ambayo ninaishi hapa Afrika Kusini. Kwa upande wangu mwafaka huu uona kwamba una maana yoyote, kwa sababu kile ambayo tunapendelea ni kwamba uchaguzi uwepo mwaka huu, lakini sasa hayo mazungumzo sijue kwamba yana lengo gani. Mimi ni Justin Bikihinda, nazungumza nikiwa jijini Kampala, Uganda, kuhusiana na hiyo mazungumzo yenye Rais Kabila anaandaa. Kwetu sisi Wakongomani kabisa tunaangalia kama hiyo mazungumzo Sijui kama inaweza ikaleta suluhisho, sababu muhula wake tunajua umekwisha. Lazima angefikiria sasa namna ya uchaguzi, sio kuwa mazungumzo mazungumzo, sababu hiyo mazungumzo inakula pesa bure. Tafadhali hiyo pesa isi, isaidie kwenye uchaguzi. E, ngambo yangu mimi kwa upinzani kuitika hiyo mazungumzo, mimi kabisa na wapinga hiyo mazungumzo, haina, haitaleta matunda mazuri. Mtazamo wa wananchi wa jamhuri ya ya Kongo kuhusu hatua ya upinzani ya kukubali mazungumzo ya kisiasa na Rais Joseph Kabila chini ya upatanishi wa jumuiya ya kimataifa. Mawaziri wa fedha kutoka mataifa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa juma hili waliwasilisha bajeti ya mwaka mmoja ujao wa fedha. Nchini Tanzania, Waziri wa Fedha Philip Mpango alitangaza bajeti ya matrilioni ya shilingi za Tanzania na kutangaza kuwa wabunge wataanza kutozwa kodi kwenye mishahara yao, lakini pia bei ya bidhaa kama sigara, pombe na soda itapanda. Mabadiliko ninayopendekeza ni kama ifuatavyo: ushuru wa vinywaji baridi kutoka shilingi 55 kwa lita hadi shilingi 58 kwa lita; ushuru wa bia inayotengenezwa kwa nafaka ya hapa nchini na ambayo haijaoteshwa unmalted kama vile kibuku kutoka shilingi 409 kwa lita hadi shilingi 430 kwa lita. Sigara zisizo na kichungi zinazotengenezwa kutokana na tumbaku inayozalishwa hapa nchini kwa kiwango cha angalau asilimia 75 kutoka shilingi 11289 hadi shilingi 11854 kwa kila sigara 1000. Kutokana na ugumu uliojitokeza katika kuudhibiti uchafuzi wa mazingira unaotokana na mifuko ya plastiki, serikali imeamua kupiga marufuku utengenezaji, uuzaji, ununuzi na matumizi ya mifuko ya plastiki yenye kipimo cha unene chini ya microns 50 nchini Kenya. Waziri wa fedha Henry Rotich alitangaza kutengwa kwa kiasi kikubwa cha fedha katika sekta ya elimu, usalama na kukuza uchumi wa nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na kuongeza kodi kwa makampuni ya kucheza kamari ya michezo, huku akisisitiza kuwa ni lazima kila mtu alipe kodi. We all must participate, ni lazima wote tulipe kodi, hata wale wanaofanya biashara kubwa kubwa. Mheshimiwa Spika, ni lazima tupanue ulipaji kodi ili kila mtu ashiriki, na nimeagiza mamlaka ya utoaji ushuru KRA kuzidisha juhudi za kuwasaka na kuwachukulia hatua wale wanaokwepa kulipa kodi. Nchini Uganda, Rais Yoweri Kaguta Museveni aliwahutubia wabunge na kusema bajeti ya mwaka huu inatarajiwa kusaidia Uganda kuwa nchi ya kujitegemea ifikapo mwaka wa 2020 on continue... Lengo la bajeti hii ni kuendelea kuimarisha uchumi, lakini pia kupanua miundombinu hapa nchini Uganda. So uh, lakini pia kupunguza vikwazo vya kufanya biashara na kukaribisha wawekezaji zaidi, hasa katika sekta ya uzalishaji wa huduma na teknolojia. Na watu hawa wanastahili kukaribishwa katika uchumi wetu kwa haraka na kwa wepeshi sana. Bajeti pia zilisomwa katika nchi nyingine za jumuiya ya Afrika Mashariki ikiwemo Rwanda, wakati nchini Burundi bajeti ya nchi hiyo bado inajadiliwa. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Wiki hii serikali ya Tanzania ilisema mamia ya raia wake waliokwenda kufanya kazi za ndani katika nchi za mashariki ya kati na barani Asia wanataka kurudi nyumbani. Mwenzangu Victor Melkizedek Kabuso aliifuatilia kwa karibu taarifa hii na akatuandalia ripoti ifuatayo. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki Mindi Kasiga amesema nchini India pekee kuna Watanzania mia tano ambao wanataka kurudi nyumbani baada ya kukumbana na matatizo mbalimbali ikiwemo kuteswa na hata kupokonywa pasi zao za kusafiria. Aidha amesema Watanzania wengi wanaokwenda katika nchi hizo, hasa wasichana, kama India, Dubai na Oman, huishia kuwa makahaba badala ya kufanya kazi zilizowapeleka. Kwa taarifa ambazo tumezipata wizarani kuhusiana na mtandao huo ni kwamba wengi wa watanzania wanaoenda India, hawa vijana sasa ambao wamekubali na wameshawishika, huwa wanajua mapema ukweli kuhusu kazi hizo wanazoenda kuzifanya huko, ila kutokana na ugumu wa maisha, wanapelekewa kuburuguniwa, kuburu na kuingia kwenye matatizo makubwa. Nchini India peke yake, katika hii miezi tuliokusanya hizi data nchini India peke yake, sasa hivi kuna takriban watanzania mia tano. Wengi wa Watanzania hao wanaoondoka wanaondoka kwenye visa ya tourist. Kwa hiyo wakifika huko wanaingia kwenye biashara ambao mwanzoni wanaweza kuwa wamerubuniwa kwamba unaenda kufanya kazi kwenye duka au kwenye uh, uh, uh, mahoteli maarufu kama kwenye mambo ya kupika, lakini wakifika huko wanalazimishwa kuingia kwenye biashara haramu ya ukahaba tokana na hali hii, serikali nchini Tanzania inawataka raia wake wanaokwenda katika nchi hizo hasa kufanya kazi za ndani kufika katika Wizara ya Mambo ya Nje ili kupata maelezo zaidi. Pamoja na hilo, serikali nchini humo imewataka raia wake kuacha kutoa pasi zao za kusafiria kwa uajiri wao katika nchi wanazo kwenda kufanya kazi, na ikasisitiza kuwa chanzo cha Watanzania wengi kuenda kutafuta kazi hasa za ndani katika nchi hizo ni ukosefu wa ajira katika nchi yao. Tatizo hapa ambalo liko nchini Tanzania ni ajira, linavyo unfold likifika kwenye nchi husika unaweza ukajikuta ni biashara ya viungo nchini Oman. Wa Tanzania ishirini wamesema wanataka kurudi nyumbani na tayari serikali imewasaidia kumi kurejea, na tayari wameonana na familia zao. Wasikilizaji wetu kutoka nchini Tanzania huko wana mtazamo gani kuhusiana na taarifa hii? Kwenye laini ya simu hapa nami naungana na, na msikilizaji huyu ambaye anaanza kujitambulisha namna hii. Kwa majina yangu naitwa Fazili Faringa, nipo mkoa wa Mwanza katika wilaya Remera, kata ya Nyamongoro. Mi nikuwa naomba kwamba kwa upande kwa kwa wa serikali naomba serikali iwabane wale mawakala ambao wanarubuni dada zetu na kuwapeleka no huko nje hatimaye wanaanza kuteswa. Hii hali inatokana na ugumu wa maisha. Unajua hali ya maisha a ni ngumu, ni rahisi kumrubuni mtu kwa kumshawishi kwa maneno matamu kwamba tende nje nje, tutafanya kazi na hii, hatimaye kufika kule nje wanatelekezwa na kuanza kutumiwa katika shughuli ya ngono. Katika Tanzania tuna, tuna inaleta wizara mambo ya ndani. Wizara ya mambo ya ndani ni wizara ambayo inasimamia vyombo vya usalama. Kwa hiyo, nilikuwa naomba kwamba watu wanavaenda nje, wapitia wizara ya mambo ya ndani, iwahoji ichukue mbele zake kiusahihi zaidi, kama hajadhibisha ajad, wamzui wa mtu aweza kuzuia vibali vyake, aweza kumzuia sende nje. Ni mtazamo wake. Fadhili huyo ni msikilizaji wetu akiwa jijini Mwanza, nchini Tanzania. Msemaji wa jeshi la Uganda kwa juma hili alithibitisha kuwa takribani watu 30 wakiwemo wanajeshi na wabunge wa upinzani wametiwa kizuizini kwa tuhuma za kula njama za kuipindua serikali ya nchi hiyo ya Uganda. Kanali Padi Yankunda aliambia shirika la habari la Ufaransa, AFP, kuwa jeshi linachunguza suala hilo, ikiwemo kundi hilo kula njama za kupandikiza uasi dhidi ya rais wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni, ambaye aliwahi kuwa mwasi na kuingia madarakani miaka 30 iliyopita. Ankunda alieleza wengi wa waliokamatwa ni wanajeshi, mbunge mmoja aliyetajwa kwa jina la Michael Kabaziguruka wa chama cha FDC cha Kiza Beseje na mwanasiasa mmoja wa upinzani. Mwenzangu Edmond Lwangicheli alimtafuta Francis Wambete. Huyu ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda, na hapa anatoa mtazamo wake akiwa mjini Kampala. Yes, ni, ni, ni, ni, ni serikali ni nguvu sana bwana. Ulinzi ni mkali, ni wa nini, sio rahisi. Kwa hivyo dani, hata wakijaribu namna gani, kama wana nguvu kama zile. Wingi imekuwa shwari tangu vita vya koni mpaka sasa, sijawahi kuona watu wengine. Kwa hivyo unafikiri kwamba inaweza kuwa ni mbinu ya kisiasa tu? Pengine ni mbinu ya kisiasa ama kuna ukweli fulani. Unajua, wakati mwingine kukiwa na mkutano wa hapa na pale, kuna baadhi ya watu wanaweza ku amua kuanza. Mtazamo wake. Francis Wambete ni mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Makerere cha jijini Kampala, akihojiwa na mwenzangu Edmond Lwangicheli. Na juma hili, muungano wa upinzani nchini Kenya wa CORD na serikali ya Jubilee walianzisha mchakato unaotarajiwa kuwa huenda ukatoa matokeo mazuri kushughulikia madai ya upinzani unaotaka kufanyika kwa uteuzi mpya wa wajumbe watakaoshiriki mazungumzo na sio kutumia njia ya bunge kutatua swala tata la tume ya uchaguzi nchini humo IEBC. Hata hivyo, viongozi wa pande zote mbili walishindwa kukubaliana njia ya kuendelea mbele baada ya muungano wa Jubilii kudai kuwa madai ya upinzani wa Code ya kutaka kupunguza wajumbe wake kutoka 11 hayana msingi kwa kuwa serikali imeonyesha utayari wa kumaliza mzozo uliopo. Kinara wa upinzani CORD Raila Odinga juma hili aliendelea kusisitiza kuwa hakuta kuwepo na mwafaka ikiwa baadhi ya maswala yao walioyaibua baada ya tangazo la rais hayatashughulikiwa ili kutoa mwanya wa kuanza kwa mazungumzo. There are few bado kuna mambo ambayo hayajashughulikiwa na mazungumzo yanaendelea. Tulikuwa tukiongea na sasa hatuzungumzi, na ndiyo maana tunataka mazungumzo haya yasimamiwe na timu ya watu wanne. Kwa hivyo mambo yatasalia kwa sasa kama yalivyo, labda mwafaka ufikiwe. Nasema hakuna makubaliano yatakayofikiwa hadi pale makubaliano yatakapofikiwa. Kwa upande wake Rais Uhuru Kenyatta. Yeye aliendelea kusisitiza ufuataji wa sheria za nchi kwenye kutatua mzozo wa IEBC huku akivikosoa baadhi ya vyombo vya habari ambavyo anasema kazi yao imekuwa ni kukosoa na kujaribu kuwagawa wananchi kitu ambacho yeye haungi mkono. We have a media that is, uh... Kuna vyombo vya habari ambavyo vimekazana katika kile vinajaribu kuonyesha kuwa ni mgawanyiko. Wamekuwa wakituona kama wakaidi, tumefanya hivi, tusijui namna gani, na wanachanganya na kuharibu. Sisi tuko tayari kujadili hivi vitu, ili mradi tu sheria ifuatwe. Viongozi wa CORD hata baada ya kukutana na viongozi wa dini bado wameendelea kusisitiza msimamo wao wa kutotumia bunge na badala yake wanataka utumike mfumo uliotumika kupata suluhu ya mara baada ya machafuko ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na saba, elfu mbili na kumi na nane. Katika uga wa kimataifa pia msikilizaji, Tuligusia siasa za Marekani, wakati huu nchi hiyo ikielekea kwenye uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba mwaka huu. Mgombea wa urais nchini Marekani anayechuana na Hillary Clinton kupeperusha bendera ya chama hicho kwenye uchaguzi ujao, Bernie Sanders amekataa kujiondoa kwenye mbio za kuelekea Ikulu ya Marekani, White House huko Washington, lakini amesema huenda akakutana na mpinzani wake juma lijalo kupanga mikakati ya kumshinda Donald Trump. Kwa upande wake rais Barack Obama amempongeza Sanders kwa changamoto aliyoileta ndani ya chama na kuongeza kuwa amesaidia kukiunganisha chama chao. Ninafikiri Bernie Sanders ameleta changamoto na mawazo mapya na kukisukuma chama, nadhani amemfanya Hillary Clinton kuwa chaguo bora Yuko makini Putin, na anajali watu, wakati na kuhakikisha watoto wanaenda shule. Kwa hiyo huo sio uchaguzi wa mtu that, uh, lakini ni wa kuunganisha nchi, na nadhani tutakuwa uh, na mkutano mzuri na kufanya vyema. Nam msikilizaji, kufika hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri, kwa herini.