Nam, asante na msikilizaji. Sehemu kubwa ya makala, mtazamo wako wa yaliyojiri wiki hii hapa idhaa Kiswahili ya Radio France International, RFI. ni huko Uingereza, ambako saa chache baada ya waziri mkuu wa nchi hiyo David Cameron kusema kuwa ataondoka madarakani kabla ya mwezi Oktoba mwaka huu baada ya kura ya maoni kuhusu kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya, wakuu wa jumuiya hiyo wanataka nchi hiyo isichelewe kutoka. Msikilizaji, baadhi ya wakuu wa nchi za Umoja wa Ulaya waliotoa maoni yao kuhusu uamuzi uliofanywa na wananchi wa Uingereza juma hili wenyewe wanataka mchakato wa Uingereza kuondoka ndani ya jumuiya hiyo isichukue muda mrefu, kwani kuendelea kuchelewa kutaathiri ukanda huo. Akizungumza kwa uchungu baada ya kutangazwa kwa matokeo rasmi, waziri mkuu Cameron alisema kuwa jukumu la kutenguliwa kwa azimio namba 25 la mkataba wa nchi hiyo kuwepo kwenye jumuiya ya Ulaya ni jukumu la waziri mkuu ajaye. Nafikiri nchi hii inahitaji uongozi mwingine kusonga mbele. Nitafanya kila ninachokiweza kutoa uongozi on katika siku na miezi kadhaa ijayo, lakini siamini kama nitakuwa na hodha anayeweza kuiongoza nchi hii katika ukurasa mpya. Huu ni uamuzi ambao nimeufanya kwa uchungu sana, lakini nimeamua hili kwa sababu ya masilahi ya kitaifa natumai kuwa tutakuwa na waziri mkuu mpya wakati tunaanza mkutano mkuu wa chama chetu cha Conservative mwezi Oktoba. Na, na saa chache baada ya kutangazwa kwa matokeo ya kura hiyo ya maoni tayari sarafu ya paundi ya Uingereza imeporomoka na masoko ya hisa kwenye nchi mbalimbali yametikisika. Rais wa Umoja wa Ulaya Donald Tusk ametaka nchi wanachama kujiandaa na athari zinazoweza kujitokeza baada ya Uingereza kujitoa. It is a historic moment, ni hatua ya kihistoria, lakini sio wakati wa kutoa majibu ya kihistoria. Ningependa kuhakikishia kila mmoja wetu kuwa tulikuwa tumejiandaa kwa matokeo you haya mabaya. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Scotland Nicola Sturgeon amesema nchi yake itafanya kura nyingine ya maoni kujiamlia ikiwa wasalie ndani ya umoja wa Ulaya ama watoke. Scotland, Scotland haiamini katika kilichotokea na kinachoonekana hapa ni kuwa lazima sisi tuwasilishe kura yetu ya maoni mezani, na tayari ipo mezani on the table. Mgombea wa urais wa Marekani anayewania kuteuliwa na chama chake cha Republican, Donald Trump akajitokeza na kuwapongeza wananchi wa Uingereza kwa kile alichosema wameamua kuirejea ya nchi yao kutoka kwa wanyonyaji, na kwamba nchi nyingine zifuate mfano wa Uingereza. Wachambuzi wa mambo wanaona kuwa uamuzi huu wa nchi ya Uingereza unaofanyika miaka 40 toka ilipojiunga umezusha hofu ya kufanyika kwa kura nyingine za maoni kwenye baadhi ya nchi kama vile Ugiriki na Italia ambazo awali ziligusia kufanya kura ya maoni. Mwenzangu Emmanuel Richard Makundi. Alimtafuta Haji Kaburu, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, yakiwa jijini Dar es Salaam Tanzania, na kwanza alimuuliza ana mtazamo gani kuhusiana na kura hii ya maoni, na je, hatua hii hey, itakuwa ni pigo kwa nani hasa? naye alisema kwa kweli, ina- inaelekea kabisa kwamba wote wamepata pajo kubwa sana kuhusiana na, na uamuzi huo wa Uingereza. Uingereza lakini itapata zaidi, ingawa nchi zilizobakia e, kwenye umoja ule pia zitapata matatizo sana kwa sababu e, kama unavyoona sasa hivi katika nani ya, ya fedha yametetereka vibaya sana. Kwa hiyo uchumi wa sehemu zote mbili utaathirika kwa kweli na uh, lakini haji uh, itapata vipi Uingereza wakati uh, mikataba mingi ya kibiashara imesainiana na, na, na chini ya uh, mikataba ya umoja wa Ulaya, lakini pia hata mikataba ya kazi na uhuru wa watu kutoka taifa moja kwenda jingine, na raia wake wengi wa Uingereza wanafanya kazi katika mataifa mengine nje ya Uingereza. E, kwanza uone kwamba Uingereza ilikuwa na advantage kubwa sana katika kwamba hmm, ilikuwa na watu wake wanaofanya kazi sehemu nyingi sana nje ya ya, ya, ya Uingereza yenyewe ya hmm, kwenye nchi zao ile jumuiya ya Ulaya na kwa kawaida Waingereza huwa wanaaminika sana kwa kwa uchapakazi na nini, kwa hii pia imeleta athari kubwa sana katika soko la la kazi katika nchi ya Uingereza. wa wale walibaada ya kujitoa, ina maana sasa Waingereza aglabu kupewa kazi katika nchi hizo ambazo walikuwa wanachama na walikuwa wanafanya kazi. Kwa hivyo huenda viongozi wa Ulaya hivi sasa wanawaza na kusema kwamba potelea mbali, uh, achili ya Uingereza iende ni kweli, kwa sababu utakuta kwenye protocol zingine kama za, za uchumi walikuwa pamoja, lakini ukija kwenye currency Waingereza hawakuingiza currency yao katika euro. Kwayo, ya kwa hiyo si kubwa ya kwamba wa Ulaya itapata tetemeko kubwa katika hilo, si halipo halipo kabisa, kwa sababu Waingereza currency yao haikuwemo tangu mwanzo, huenda mm. mataifa ambayo yalikuwa yanataka kufanya ya lakini yalisita yakafanya kura ya maoni na kushuhudia umoja wa Ulaya ukitetereka zaidi. Ni kweli, lakini kitakuwa na athari kubwa sana kwao mm. kwa mataifa ambayo yataamua kufanya hivyo, kwa sababu unajua siku zote mkiwa pamoja mnakuwa na nguvu sana. Dunia yote kwa kweli inaelekea kuwa kufanya katika kuwa na umoja kuwa na umoja, kama hata ukiona kwenye nchi zetu za Afrika Mashariki tumeongeza nchi kama Sudani, Rwanda, Burundi, ni kuwa nataka kuwa na soko kubwa la biashara na soko kubwa na kazi pia. Sasa kama mtataka kujitoa, manake kwa kweli inakuwa ni athari kubwa sana ya kiuchumi, na baadaye waingereza watajuta. Naam, kaburu aliyekuwa meya wa jiji la London na Boris Johnson ndio alikuwa kinara wa kuongoza kampeni ya Uingereza kujiondoa, na anaamini kwamba Uingereza itakuwa bora zaidi nje ya Ulaya. Unadhani hilo watu wengi watalelewa hivi karibuni? Hakuna haja ya kuelewa. Unajua siku zote ilikitekewa jambo ilakuwa na pande mbili, lakini pande zote mbili haziwezi kuwa ziko sawa, lazima mm, pande moja itakuwa haiko sawa. Na yule bwana bwana meya yeye anasema ye, hayo kwa umlengo wake kwa upeo wa uwezo wa kiri kwake, na, na, sema ibakie nao ni kwa uwezo wakeo, lakini generali, tukiangalia Waingereza watapata tabu sana sababu kwa igo... kwa sababu ni taifa ambalo ambalo kwa kweli mara nyingi limekuwa linafanya maamuzi ambayo hayendani hasa na kasi ya ulimwengu unaobadilika. Wengi wanasema uamuzi huu umechukuliwa kisiasa zaidi a, kuliko kutathmini na kutazama dunia ya leo ambayo inaishi kama kijiji na utangamano zaidi Angalia Waingereza ni wao walitawala karibu nusu ya mataifa ambao leo ni yako huru, na wakaimpose kwao kuweka kuwa kwa wawe na constitution na nini na hivi na sheria chungu mzima, ni baba wa administration kama wanavyosema, lakini yeye yeah, mwenyewe hana constitution. Sasa uone kwamba huyu ni mtu anataka, kwa nini wape watu wengine kizuri, yeye eh, kizuri kisiwe kwake? Nchi zote zilitawala zina constitution, yeye eh, hana katiba iko <laughs> <laughs> hapo kwa leo. Haji Kaburu, shukran sana kwa tathmini yako. <laughs> nao pia asante asante. Wakati huo huo nilimtafuta Musema Amuri, huyu ni raia wa Burundi anayeishi huko Uingereza katika mji wa Nottingham. Na kwanza nilimuuliza ni kwa namna gani wa Afrika na wageni wengine wamepokea matokeo. Alisema, kweli, matokeo hayo, naye alisema kwa kweli matokeo yamewaumiza, na hivile watu wengi walikuwa wamekusanyika sehemu mbalimbali katika kulizungumza swala hili haswa watu wa ndugu zetu kutoka east Europe. Na kwa mtazamo wako unafikiri ni nini kimesababisha watu kuhuzunishwa kufuatia matokeo haya? Kwanza, watu watapoteza vitu vingi ikiwepo mafao, yani benefit ya nchi, watakuwa kwa asilimia kubwa sana wameikosa. Watu wa East Europe au wa European kwa ujumla, ambao wanaishi hapa, kama wameweka makazi yao katika nchi ya Uingereza, watakosa mambo mengi ambayo serikali itayapunguza, ambao wao ndio walikuwa wanategemea wanavyoishi hapa na familia zao. Na Msema Amuri, tuambie watu pia, wananchi huko Uingereza, hmm. uh, huko uliko wamepokea vipi hatua ya Waziri Mkuu David Cameron kutangaza kujiuzulu kwake hivi karibuni? E, nilipata nafasi ya kuongea na baadhi ya wazawa wa nchi hii ambao ni Waingereza wenye asilia ambao kwa kweli asilimia hamsini na tano nukta tano ya Waingereza wengi wamesikitishwa na hili la kujitoa katika Urope. Pasababu kwa sababu kwamba wageni ambao walichangia asilimia kubwa sana katika masuala ya kilimo katika nchi hii, sasa kazi za kilimo zitapungua, na kama ulivyosikia asubuhi hii peke yake pesa ya Uingereza imeshashuka thamani hamani asilimia kumi na hii, na, na, na hii pengine unaona ni mojawapo ya changamoto ambazo pengine imejitokeza mwanzoni baada ya kutangazwa kwa matokeo haya, au hapana? Hapana, ni jambo ambalo lilikuwepo kabla. Hapana, hii ni kwa mara ya kwanza katika nchi ya Uingereza, katika nchi hii ya Uingereza kufanya maamuzi magumu kama haya ambayo yamepokelewa vibaya kwa Waislamu. Pengine unaona vipi maisha yako ya, ya, ya baadaye, kwanza wewe kama Mwafrika, eh, eh, na hali kadhalika ya wageni wengine walioko Uingereza? Nikisemea kama mwafrika na waafrika wenzangu, sisi upande wetu hatuumii sana, kwa sababu sisi ni watu wa kazi e. Tangu historia ya nchi hii au Ulaya kwa ujumla, watu wa Afrika na wa Caribbean wamekuwa ni mstari wa mbele katika kufanya kazi kwa kujitolea, kwa nguvu zote na kulipa kodi katika nchi hii ya Uingereza. Kwa maana sisi haituumizi sana. Watu ambao inawaumiza sana ni hawa wa Europe ambao walikuwa wanategemea sana wapate mshahara na wakajenge kwao, kwa sababu asilimia kubwa hawalipi kodi hapa. Nam ni kushukuru sana Musemaamuri, asante sana kwa kushiriki nami katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii huko Uingereza. Asante sana ndugu mtangazaji, na watakia kazi njema, na natakia watu wote ambao wako katika ufungu wa mwezi wa Ramadhani na watakia funga njema. Asante sana. Na wananchi waishio kwenye mataifa mengine ya bara la Ulaya huko wana mtazamo gani kuhusiana na kilichotokea huko Uingereza? Mwenzangu Martha Saranga hapa anazungumza na msikilizaji huyu kutoka nchi ya Ireland huko Ulaya, ambaye pia anatoa mtazamo wake. Kwa kweli ni mshangao mkubwa sana na ni shok kwa mostly africans ambayo tunaishi huku. Hii Uingereza kujitoa katika muungano wa Ulaya itatuafekti sana kwa kweli kwa hakuna aliyofurahia hasa wageni, hatukufurahia. Hatua wa hii inaweza kuathiri vipi Mwafrika ambaye yuko barani Ulaya ama pengine yuko Afrika? Haya, uh, kwa hasa kwa sisi ambao tuko barani Ulaya, kwa mfano kama mimi ni raia wa, wa Island, ambayo mara kwa mara nimeweza kwenda kikazi Uingereza kwa sababu ni raia wa Island, ilikuwa sihitaji work permit au, au, uh, uh, visa ya kuishi ina so inamaana kwamba hapo baadaye nikitakwenda kikazi inabidi nianze process ya kuapply work permit ambayo before ilikuwa hamna kitu kama hicho. Hiyo ni mojawapo ya athari ambayo nimeipata. Nini matarajio yenu? Tayari Uingereza imeshajitoa katika Umoja wa Ulaya kweli. Waafrika wengi wamechanganyikiwa, wamechanga, wamekuwa na mawazo mengi hufikiria na, lakini sasa hivi kwa kweli uh, imekuwa vigumu sana hasa most wa Afrika ambao wamezoea ku kuinvest hapa Uingereza. Nakushukuru sana. Kwa faida ya msikilizaji, naomba utuambie majina yako na unazungumza ukiwa wapi? Jina langu naitwa na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime na tukielekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, msikilizaji, kwa juma hili, serikali ya Marekani ilitangaza vikwazo dhidi ya afisa mkuu wa jeshi la polisi nchini humo, Jenerali Celestin Kanyama, kufuatia kile Marekani inasema amehusika na vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu, mauaji, pamoja na machafuko jijini humo. Mwandishi wetu Ali Bilal alifuatilia kwa karibu habari hii na hii hapa taarifa yake. Taarifa hii ya Marekani inasema Celestin Kanyama anawajibika na kuhusika katika vitendo vya vurugu na utekaji nyara, hivyo fedha zake ambazo amewekeza nchini Marekani zinazuiliwa na hakuna jimbo hata moja nchini humo linaruhusiwa kufanya shughuli yoyote ya kifedha. Wakati muhula wa rais Joseph Kabila ukielekea kwenye tamati yake mwezi Desemba mwaka jana, utawala wa DRC umejihusisha na kamatakamata wa -kamata wapinzani na kuzuia kwa nguvu mikusanyiko ya kisiasa ili kukwepa kufanyika kwa uchaguzi kama inavyoagizwa na katiba. Hatua hii inatuma ujumbe mzito wa serikali ya Marekani kulani matumizi ya nguvu na ukandamizaji vinavyotekelezwa na utawala wa Rais Kabila hususan Celestin Kanyama anaonekana kutishia mustakabali wa demokrasia kwa watu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo serikali ya nchi hiyo imelani vikali hatua hii ya Marekani. Katika taarifa iliyotolewa kwa lugha ya Kiingereza na Barnabe Kiba ya bin Karubi, mshauri wa rais Kabila anayehusika na, na maswala ya kidiplomasia, ambaye amesema haya ni mashambulizi ya wazi dhidi ya uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ambayo atachangia kudhoofisha uhusiano wa nchi hizo mbili na utatoana fasi kwa wale wanaolenga kuligawa taifa la kongo na kuzuia mchakato wa demokrasia nchini humo jenerali kanyama alichukua hatamu ya uongozi wa polisi jijini kinshasa desemba mwaka 2013 mwezi januari mwaka 2015 watu kadhaa walipoteza maisha jijini kinshasa wakati wa kuzima maandamano ya kumpinga rais joseph kabila ambaye tayari anaonyesha nia ya kuendelea madarakani licha ya katiba nchi hiyo kumzuia katika kudadavua zaidi yaliyojiri nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC kwa juma hili najiunga na msikilizaji huyu, anaanza kujitambulisha namna hii. Karibu. Jina langu ni Sherme Hassan na kuwa katika mji wa Beni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo mkoani Kivu ya Kaskazini. Habari za Beni? Beni ni safi kabisa hapo, sasa tunavuta hewa ya usalama ikiwa Eh, serikali ya Kongo na jeshi lake limedhibiti kabisa hali ya kiusalama, hakuna mauaji, hakuna lolote na hivyo twashukuru. Naam, asante sana bila shaka mambo yataendelea kuwa mazuri. Naam, Germain Hassan, tuambie, serikali ya Marekani kwa juma hili ilitangaza vikwazo dhidi ya a, kamanda mmoja wa polisi Celestin Kanyama huko jijini Kinshasa kutokana na kuhusika kwake katika machafuko jijini Kinshasa, E, ikiwa ni pamoja na kamata kamata ya watu na vitendo vya uhalifu vya ukiukaji wa haki za binadamu. Kwanza unazungumzia vipi hatua hii ya serikali wa ya Marekani? Sisi wakaaji wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, hasa wapa Beni, tuwashukuru sana kwa hatua ambayo ilichukuliwa na serikali ya Marekani kuona namna ya kuitisha huyo kamanda wa polisi mkuu nchini Kinshasa, kwa sababu kwetu sisi Wakongomani tuliona hatua ambayo yeye alikuwa akichukiwa akichukua kuzuia maandamano na kuonekana kwamba ni kati- ameshirikiana sana katika uhalifu. E, ni hatua nzuri kabisa, kwa sababu kwanza na, na, Hassan eh, nili, niliweke hili wazi kwanza, sio kwamba Uh, kamanda huyo Celestin Kanyama ndiye alichukua eh, uamuzi au uh, uh, hatua yoyote ile ya eh, kuzuia maandamano huh? Hebu endelea eh, siyo yeye kwa kabisa kwa sababu sisi tunaona kwamba hatua ambayo Marekani imekamata ni hatua nzuri, na itaonesha serikali ya Kongo kwamba ni wale watu ambao wamezuia udemokrasia kabisa, kwa sababu mambo kama na hayo kuwa wakizuiliwa watu kadhaa, yaani miongoni mwa hao watu tuliona watu wa Lucha na wengine watu wa upinzani wamekamatwa. Tumeona kwamba ni hatua nzuri nituende ta, tasaidia udemokrasia uh, bora nchini DR Congo, kwa sababu udemokrasia huu umekuwa kama imetupiliwa kishogo kabisa na hakuna maendeleo ya udemokrasia, na kwa hivyo Marekani wakaaji wa Congo sana waapa beni wanashukuru sana kwa watu ambao imechukuliwa na serikali ya Obama, naam. Lakini hata hivyo, serikali ya Kinshasa imesema Marekani kuingilia maswala ya ndani ya DRC ni jambo lisilokubalika, kama alivyosema Lambert Mende Omalanga, waziri wa mawasiliano na msemaji wa serikali ya Kinshasa. Hili wewe unalizungumziaje? <laughs> unaona kwamba serikali ya Kongo haijaitika kwamba iko katika ukiukaji wa udemokrasia wakati Marekani inakuwa karibu kutaka kuonesha udemokrasia ambao ulipendekezwa kuwa katika nchi hii wao lazima waseme hivyo kwa sababu wakuwa katika wakunya maziwa huko Kinshasa hawaoni kitu ambacho kimepitika kando kando ya nchi lakini wao wameona kwamba Marekani imeenda mbali imeingia katika hali ya kisiasa ya Kongo lakini wakaaji wa Kongo wamefurahishwa maneno hilo kwa sababu wameona wale ambao wamesema kwamba Marekani inajiingiza katika siasa ya Kongo e, wanaonekana kwamba ni wale watu ambao wapende demokrasia uzidi sana katika taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na mbali na hilo pia, wiki hii huko uh, The Hague, Uholanzi, aliyekuwa makamu wa rais wa nchi hiyo ya DR Kongo Jean-Pierre Bemba Gombo alihukumiwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC. Nini ni ni mtazamo wako pia kuhusu hatua hii ya mahakama ya ICC? Unaona, sisi Wakongomani, kuna baadhi ya wakaaji ambao wa wamefurahishwa, na baadhi ya wakaaji wengine hawafurahishwa, lakini kile ambacho kilikuwa kionekane umuhimu ni kuona kwamba wale wengine wote waliohusika kwa karibu katika uhalifu wa vita wa na wahukumiwe kulingana na makosa yao, lakini sisi wakaaji wa Kongo tunaona kwamba katika kuhukumiwa kwa Jean-Pierre Bemba kuna kisiasa moja hivi ambayo imetujitokeza na serikali inayoongoza leo taifa hilo, kwa sababu hakieleweki kuona kwamba mtu kama na huyo kuhukumiwa eh, na kuzuliwa kwake atujue kama ni nini, lakini wakongomani wa upinzani wamepungukiwa moyo. Yeah, wamekuwa kama wameshukuru. Germain Hassan ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya Radio France International, RFI akiwa mjini Beni, ni huko mashariki mwa DRC si. Asante sana kwa mtazamo wako huo kuhusu DR Congo wiki hii. Asante sana ukumbuka na, na msikilizaji, tumalizie makala haya na kilichojiri katika ukanda huu wa Afrika Mashariki japo kwa muktasari. Juma hili Rais wa Tanzania John Pombe Joseph Magufuli aliwataka wan... wanasiasa wa upinzani nchini humo kuacha siasa kila wakati na kuwatumikia wananchi. Akizungumza Ikulu jijini Dar es Salaam baada ya kupokea ripoti ya uchaguzi mkuu uliopita, Rais Magufuli amesema yuko tayari kushirikiana na wanasiasa hao ili kufanikisha maendeleo ya nchi yao. ushindani wa sasa hivi wa vyama vya siasa ambao unatakiwa upigiwe nguvu zaidi ni kwa wale wawakilishi waliopewa mamlaka na wananchi. Kama ni kwa madiwani, wakapeleke hoja kwa nguvu sana kwenye maeneo yao. Kama ni wabunge, wakazungumze kwa nguvu zote sana bungeni, lakini hata kuziba midomo, nayo ni demokrasia. Tumeamua kufanya kazi, tutashirikiana na vyama vyote katika kuhakikisha tunatatua kero za wananchi. Hata nchi zenye demokrasia zilizobobea kwa demokrasia, unapokwisha uchaguzi, unakuwa wakati wa kazi. Haiwezekani mkawa ni kila siku ni siasa, kila siku ni siasa. Watu watalima saa ngapi? Kila siku ni siasa, kila siku ni siasa. Ni vyema tukatimiza wajibu wetu tuliopewa na wananchi, na wananchi watatupima kwenye hilo. Kauli ya Magufuli inakuja wakati huu wanasiasa wa upinzani wakisusia vikao vya Bunge kwa madai kuwa wanabaguliwa na naibu spika Tulia Ackson, lakini pia kuzuiliwa na polisi kufanya mikutano ya kisiasa. Nam, msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini.