Ojiri ojiri, na asante na msikilizaji. Miongoni mwa habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, RFI, ni pamoja na mahakama jijini Nairobi huko Kenya kuachilia huru kwa dhamana wabunge wanane kutoka upande wa serikali na ule wa upinzani waliofikishwa mahakamani kwa madai ya kutoa matamshi ya uchochezi. Msikilizaji, Wanasiasa hao walifikishwa mahakamani baada ya kuzuiliwa kwa siku nne. Nilipata fursa ya kuzungumza na mwandishi wetu James Band Shimanyula akiwa Nairobi nchini Kenya, na kwanza nilimuuliza alishuhudia hali ya aina gani mahakamani, naye aliniambia mahakamani hali ilikuwa hivi kwamba wale walioshtakiwa wanane wale wanasiasa ni kama walikuwa wamezaliwa upya, kwa sababu huwezi kujua kwamba huyu ni wa Jubilee ama huyu ni wa CORD, kwa sababu kuna wale wale wa chama cha upinzani na kuna wale wa chama cha Uh, Jubilii kinachotawala. Nasema hivyo kwa sababu mara tu jaji alipotoa uamuzi kwamba waachiliwe kwa dhamana ya shilingi milioni tano za Kenya, waliimba wimbo wa kutukuza Mungu na kushukuru Mungu, wimbo ambao unajulikana katika makanisa na wimbo ambao unamaanisha kwamba ni umoja waliokuwa wakihubiri wakiimba. Nam James, mahakama imetoa maelezo gani ya kufikia uamuzi wa kuachiliwa huru kwa wanasiasa hawa kwa dhamana, pamoja na kwamba serikali ilikuwa haitaki uh, wapewe dhamana? Kitu ambacho ni muhimu ambacho jaji alisema ni kwamba ingawaje kumekuwa na tetesi kwamba wasiachiliwe kwa dhamana, lakini ameamua kuachilia kutokana na sababu kwamba hakuna ushahidi uliopelekwa mbele yake kuthibitisha kwamba walioshtakiwa wakitoka mahakamani, wakiachiliwa kwa bondi ama kwa dhamana watarudia matamshi yale yale ambayo walifanya. Hata hivyo alisema kwamba wawili wa washtakiwa hao wana kesi nyingine mahakamani kama hizo, na hmm, hawezi kuchukua waliotenda kwa hiyo kesi ambayo hajasikizwa akaunganisha na hii, naam. Na, na baada ya kuachiliwa huru kwao, je, wamezungumza? Walipata nafasi ya kuzungumza na wanahabari au viongozi wao? Wamesema nini walioachiliwa? Walikuwa na furaha tele na kushukuru kwamba wameachiliwa. Walikuwa na maneno machache, lakini walilalamika kwamba kulikuwa na hali mbaya katika seli walikowekwa, kwa sababu waliwekewa pale ndoo wajisaidie, halafu hawakupewa mablanketi, walilala kwenye simiti, halafu usafi hauko kwenye seli walimolala, na kwamba chakula kilikuwa cha kusikitisha ambacho hakifai kupewa binadamu. Haya ni matamshi yao waliotoa. Hata hivyo, viongozi wa chama cha CORD ambao walikuwepo, sikuona viongozi wa upande wa Jubilee, labda kama walikuwa wamekaa mbali, lakini hawakuonekana viongozi wa kodi walisema kwamba Raila Odinga alisema kwamba amemsamehe Moses Kuria wa chama kinachotawala kwa kusema kwamba Raila Odinga apigwe risasi ya uawe. Raila akaeleza kwamba anadhani Kuria alikuwa akiongea tu kwa sababu mtu ambaye anataka kukuua kufuatana na matamshi ya Raila hawezi kutangaza hadharani. Kwa hiyo amemsamehe. James Shimanyula, asante sana, asante kwa kushiriki nami katika makala ya mtazamo wako kwa iliyojiri wiki hii, shukrani sana. RFI. Na nchini Tanzania, utafiti uliofanywa na taasisi ya Twaweza kwa juma hili ulibaini kuwa Watanzania walio wengi wanapinga maamuzi ya serikali ya kusitisha matangazo ya moja kwa moja ya vikao vya bunge kupitia runinga na redio. Mwandishi wetu Victor Robert Wille alifuatilia kwa karibu taarifa hii na akatuandalia ripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa ripoti ya utafiti huo, asilimia 79 ya watanzania hawakubaliani na maamuzi hayo ya serikali, wakati karibu wananchi wote, asilimia 92, wanaamini kuwa ni muhimu vikao hivyo virushwe moja kwa moja. Akiwasilisha ripoti hiyo ya utafiti jijini Dar es Salaam, mkurugenzi mtendaji wa Twaweza Aidan Eyakuze amesema kuwa suala la kusitishwa kwa matangazo ya moja kwa moja ya vikao vya bunge la Tanzania limezua mjadala mzito miongoni mwa Watanzania. Wananchi hapa wameona kwamba uamuzi wa serikali kuu ya kuwa niseme kuwa nyima fursa ya kuwaona wawakilishi wao wakiwepo kazini wakifanya kazi yao ya msingi. Wamepingana na hiyo kauli na huo uamuzi wa, wa serikali, na wangependa ikiwezekana, uh, gharama hizo zibebwe na serikali na hayo matangazo yarudishwe hewani moja kwa moja, na kama haiwezekani, basi waruhusiwe, eh, wamiliki wa vyombo vya, vya habari binafsi kuweza kurusha hilo. Lakini nafikiri jambo la msingi ni kwamba wananchi wangependa kupata fursa kuwaona moja kwa moja wabunge wao wakiwa kazini. Kwa upande wake mkurugenzi wa mfuko wa vyombo vya habari nchini Tanzania TMF Ernest Sungura amesema kuwa utafiti huo, kwa sababu ni wa kisayansi, unapaswa kuheshimiwa ili wananchi wapate haki ya kufuatilia wawakilishi wao. Wananchi ndio ambao wamewaweka wabunge madarakani na wabunge kutokana na wabunge ndio wamepata spika na, na wananchi ndio wamemweka rais madarakani. Sasa iweje hawa wananchi ambao wanapaswa kupewa haki yao ya kidemokrasia taasisi zingine zote wanaziweka madarakani wanyimwe fursa kama hiyo? Kwa hiyo hiyo ndio maana ya ule uhuru wa kujichagulia wewe wewe. Kwa hiyo inakuwaje, wewe unapowekwa madarakani baadaye ugeuke na kuanza kunyima yule aliyekuweka madarakani uhuru wake wa kujichagulia? Kwa utafiti kama huu watu waweza unaoonyesha eh, hitaji kubwa la wananchi ni utafiti muhimu na ambao unahitaji kuheshimiwa, na kwa maana hiyo ni vema serikali ikisikia. Ninyi wote ni mashahidi kwamba si fedha wananchi wa kawaida nao wametoa maoni yao kuhusu utafiti huo na hatua ya serikali na bunge kuzuia matangazo ya moja kwa moja kupitia redio na televisheni. Mi naitwa Melania Kinyi. Mi naona ripoti ilikoko nzuri sana kwa sababu inavyosema sawa, kuna wananchi karibu nusu, asilimia nusu, wanasema kwamba wao wamekuwa wakiangalia bunge ikiwa moja kwa moja na wangependa iendelee ku, kuonyeshwa, japo wengi sote hatuangalii, lakini bado naamini na, na kwamba ni uhuru wangu, ni haki yangu kwamba mimi lazima niangalie ninapotaka kuangalia. Naitwa Richard, natokea Temeke, mimi mwananchi kwanza, nimefurahi kwamba utafiti huu kwa kweli umewakilisha ile maoni yangu mimi binafsi kama Mtanzania, lakini pia na maoni ya watu wengi ambao nimekuwa nikiongea nao kuhusu hili swala. Kwa hiyo sisi tumesema wananchi tunataka tulione bunge live. Wao wanapolificha sijui wanaficha kwa ajili ya nani? Labda watuambia wanachoenda kujadili kule, hakitu, hakihusu Tanzania, lakini kama kinahusu Tanzania, kila mtanzania ana haki ya kuliona ilo bunge live. Ripoti ya utafiti huo imetokana na takwimu zilizokusanywa kwa wahojiwa 1815 kutoka maeneo mbalimbali ya Tanzania bara kuanzia Machi 29 hadi Aprili 12 mwaka huu. Tukibaki nchini Tanzania, msikilizaji, mamlaka ya mawasiliano nchini humo juma hili ilianza zoezi la kuzuia mawasiliano ya simu za mkononi ambazo ni bandia. Mamlaka hayo yalisema tayari mawasiliano katika simu zaidi ya laki sita yamezuiwa, zoezi ambalo ya limesababisha changamoto za mawasiliano kwa wamiliki wa simu hizo. Mwenzangu Sabina na Crispin na Bigambo alizungumza na wasikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI kupata mtazamo wao. Jina langu ni Zedek Richard Karinga, nazungumza nikiwa Mwanza nchini Tanzania. A, tukizungumzia hili suala la kuzima simu binafsi nimeliona ni jambo zuri ambalo a, ni mwafaka katika namna ya kukabiliana na bidhaa feki, kwa maana ya kwamba watu waweze kutumia vitu ambavyo ni halisi, ambavyo havina matatizo au havina shida katika suala zima la kiafya zao, kwa mfano vitu kama simu lakini vile vile niwapongeze mamlaka Tanzania ya TCRA kwa sababu wamejitahidi kuonyesha kwamba wanamaanisha kile ambacho walikuwa wanakisema siku zote. Lakini vile vile tunawapongeza kwa sababu elimu walijitahidi kidogo kutoa. Mi nadhani tungejielekeza zaidi kwenye kuiambia serikali na mamlaka zake kuzidhibiti kule kule bandarini kwanza na hawa wafanyabiashara wetu wanapofuata mizigo kwenye masoko mbalimbali ya nje ya Tanzania, kwa sababu tukikabiliana na kudhibiti ndani wakati hatujakabiliana na kudhibiti zinakotoka hatimaye kuingia, ina maana tatizo hili bado litaendelea kuwepo siku zijazo nyingi. Kwa majina anaitwa Nebat Marekani ni mkazi wa Lula maeneo ya Kaengesa Sumbanga vijijini. E, ni kweli hili zoezi mi naweza kusema limetuasili kwa namna moja au nyingine, lakini nilichokiona kwa hapa kwetu unaweza kusema limeleta chuki miongoni mwa watu, kwa sababu baada ya kusikia e, matangazo mba, mbalimbali kupitia vipindi vya redio kwamba itakapofika tarehe kumi na sita mwezi wa sita elfu mbili na kumi na sita saa sita usiku simu litazima, ina maana kuna baadhi ya watu ambao wamehakiki simu zao wamekuta ni feki akaamua kuuza hadi shilingi elfu sita lakini kitu ambacho kimetokea, tumeona baadhi ya wengine ambao simu ni feki, lakini mimi nimeshuhudia kabisa simu ni feki lakini haijazimwa. Sasa mtu ikitokea simu aka, ambayo haijazimwa moja kwa moja, kwa yule ambaye limeuzia hela ndogo, anaenda kwake kwamba sasa nirudishie hela au niongezee hela kidogo ko Wito wangu dada yangu kwa siku ya leo ni kwamba tunaomba serikali, kwa sababu mimi naamini kabisa, kitu cha kwanza, wananchi mbalimbali hatuna elimu ya utambuzi wa juu, kwa sababu simu, siku zote watu tunanunua, unaenda dukani, unaangalia tu mawasiliano yapo na vitu vingine, lakini kujua kwamba nianze kufuatilia si nia, e, simu ni ni fake na original, hiyo elimu ya Tanzania tulio wengi hatuna ko, ni bora ilo zoezi wangelifanya wa kwenye mipaka mipaka kule wa hakiki kana kwamba simu Ingina, iwe ni original kwa maana haja. Sabina na Bigambo hakuishia hapo, naye alifanya kila linalowezekana kumpata afisa wa mawasiliano wa shirika hilo la mawasiliano nchini Tanzania TCRA, Innocent Mungi, na kwanza alimuuliza ni kwa namna gani zoezi hilo linaendelea. Simu bandia Tanzania zilikuwa asilimia thelathini, na baada ya kampeni ya kutumia njia zote tuliweza kufanikiwa E, wananchi kubadilisha e, simu zao bandia kutoka asilimia thelathini mpaka e, tulipokuwa tunazima zilikuwa zimebaki asilimia mbili nukta tisa. Wako wanaosema simu zao ni bandia, lakini hadi sasa hazijazimwa, unalizungumziaje hili? Kuna wengine pia hawakuelewa hata ujumbe waliokuwa wanaupata wakati wanahakiki simu zao. Tulisema simu bandia, ujumbe unaokuja ni kwamba simu yako ni bandia, kwa maana hiyo huwezi kupata mawasiliano ifikapo tarehe kumi na sita. Lakini wengine walikuwa wanaona ule ujumbe wa kwamba simu yako ni simu fulani, lakini kama ni tofauti, basi e, e, inawezekana ni bandia, na wakachukulia kwamba simu zao zote ni bandia. Lakini sisi tunavyofahamu tumefanikiwa e, kublock IMEI bandia takriban laki sita na kama na elfu kadhaa, na nikisema laki sita sio simu laki sita, kwa sababu aimei kuna simu moja ina aimei mpaka nne. Simu yoyote ambayo ina zaidi ya laini moja na imei haiwezi kuwa moja, zinakuwa kadhaa. Sio kweli kwamba watu wengi wataathirika, ni wachache, lakini ile walichokuwa wanakifikiria wao na kilichotokea, ndio maana unaona watu wanaanza kusema yangu ilikuwa feki. Nimepata watu watatu wamekuja hapa kuja kutudhihirisha kwamba simu zao zilikuwa bandia. Tumefanya hilo zoezi la kuhakiki, ikagundulika hazikuwa bandia. Ni kwamba wao walikuwa hawajaweza kuelewa eh, ile message ambao walikuwa wameipokea na kwa maana hiyo basi, unamhakikishia msikilizaji wetu kwamba yeyote ambaye simu yake haijazimwa na ingawa alikuwa na mashaka nayo amesalimika. Aa, ninachelea kusema hivyo kwa sababu E, hii ni process. Nafikiri umeshawahi kuhamisha nyimbo zako au dokumenti zako kutoka kwenye sehemu moja ya storage kwenda ingine. Hata memory card tu kutoka huku na huku, wakati mwingine inachukua muda kutoa document za kutoka kwenye memory A kwenda kwenye memory B. Lakini nilivyokuwa nafahamu mimi kuanzia saa sita mpaka saa kumi zoezi hilo la, ku, la kufanya hivyo lilikamilika, na baada ya pale zile simu zote zenye IMEI bandia zikawa disabled, haziwezi tena kufanya kazi. Msikilizaji, Tanzania inajiunga na Cameroon, Afrika Kusini, Nigeria na Kenya kuzuia simu hizo ambazo wataalamu wa afya wanasema zina madhara makubwa, lakini pia kwa sababu za kiusalama. RFI na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Juma hili kuliripotiwa mapigano makali kati ya askari jeshi wa jeshi la Kongo DRC FRDC na wapiganaji wa zamani waliorejeshwa katika maisha ya kiraia katika mji wa Kamina, eneo la kusini mashariki mwa nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Vyombo vya habari mjini Kamina viliripoti juma hili kuwa kulizuka na maandamano makubwa yaliyofuatiwa na mapigano makali na makabiliano ya risasi kati ya wanajeshi wa FRDC na wapiganaji hao wa zamani. Bado kuna mkanganyiko kuhusu matokeo ya vurugu hizo, ambapo awali serikali ilisema mtu mmoja, ambaye ni afisa wa polisi, aliuawa na huku watu wengine wanane kujeruhiwa, ikiwa ni pamoja na wapiganaji wanne wa zamani waliorejeshwa katika maisha ya kiraia kuuawa, na hii ni kwa mujibu wa serikali ya Kongo. Hali hii ya mjini Kamina ilipelekea ujumbe muhimu wa serikali ya DR Congo kutembelea mji huo wa Kamina kama inavyobainisha hapa ripoti ya mwandishi wetu Edmond Lwangicheli. Taarifa zilizotolewa na serikali ya Kinshasa zinasema kuwa mtu mmoja amepoteza maisha yake na nane kujeruhiwa ikiwa ni pamoja na maafisa wa jeshi. Mashirika ya kiraia kwa upande wao yanazungumzia vifo vya watu wasiopungua tisa wakiwemo askari watatu. Kwa mujibu wa waziri wa mawasiliano Lambert Mende, waasi hao wa zamani wamekosa uvumilivu wakiwa wanasubiria kutangaziwa ratiba ya kurejeshwa makwao ambapo Mende amekiri kuwepo kwa makabiliano hayo baina ya waasi hao wa zamani na askari. Waasi hao wanatuhumiwa kuanzisha vurugu kwa kumshambulia afisa mmoja wa polisi kwa mapanga na kuzusha mtafaruku mkubwa katika kambi hiyo. Mpango wa kuwarejesha waasi hao majimboni kwao ni wa muda mrefu ambao unasubiriwa kutekelezwa kwa msaada wa askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa MONUSCO. Lakini kwa mujibu wa taasisi ya Bill Clinton Peace Foundation, idadi ya watu iliyotolewa na serikali si ya kweli, pamoja na dalili za usimamizi mbovu kuhakikisha waasi hao wanarejeshwa katika maisha ya kawaida. Wakati haya yakijiri namna hiyo, kundi la wapiganaji wa zamani la M23 likajitokeza na kuiomba serikali ya Kinshasa na hali kadhalika jumuiya ya kimataifa kuanzisha uchunguzi mara moja chini ya himaya ya jumuiya ya kimataifa. Mwenzangu Ali Bilal alimtafuta Eli Victor Mutela, ni msemaji wake kiongozi wa kundi hilo la, zama, la waasi wa zamani la M23 Bertrand Bisimwa akiwa mjini Kampala nchini Uganda. aiko o, mara ya kwanza tunaona wapiganaji wanakuwa wameuawa ndani ya hiyo makampi itakukumbuka kwamba mwaka 2013 huko kotakoli umoja wamekufa watu mia moja wamekufa na watoto na wabibi. Kwa, mwaka wa 2014 eh, wamekitona wengine wamekufa sasa na kwa leo inakuwa kami, na tunajiuliza ya kwamba hiyo inakuwa mauaji ya kawaida ama inakuwa mauaji inakuwa ikipangiwa na government, eh, ku, ya, kuhu, ya kumaliza hao wapiganaji wenye wameitika kuacha silaha na kukuja kwenye makampi ya kuwatosha kwenye jeshi na warudie ndani ya mafamili yao. Ndio inakuwa shida, tunakuwa tukishutumu hiyo mauaji inakuwa ikifanyika kwa miaka inakuwa ikifatana. Na kwa taarifa zenu, ni wapiganaji wangapi ambao wamepoteza maisha katika tukio hilo. Kwa kuripoti tumepata kwenye sosiete sivile, wamesema ni watu oh, ishirini na saba wamekufa na sasa, na sisi tunakuwa tunajiuliza kwa hiyo watu ishirini na saba eti kumekuwa wapiganaji wa M23, kwa sababu utakumbuka ya kwamba kudisemba mwaka jana, government ya Kinshasa ilikuza kukamata wapiganaji kwa kinguvu kwenye kempi ya Bihanga na kawabeba huo Kamina. Sasa tunakuwa tukijiswali tuki kujua waua hao wameuliwa wakao wanani, kwa sababu tunakuwa na wapiganaji wote wanakuwa nako hapo, lakini taarifa za serikali zinasema kwamba wapiganaji hao walipanga kuvamia maduka na kuendesha uporaji. Ninyi mnasemaje kwa hili? Ripoti ya Human Rights Watch ya yeyoyo inahusu mauaji imefanyika Kotakoli, ilisema ya kwamba wapiganaji ao wa walikuwa kwenye hiyo kempi walikufa na juu ya kukosa chakula. Sasa kama watu wanatoka kwenye kundi za kijeshi porini wanakuja kwenye kempi ya kuwatosha jeshini, sasa huku ndio wataenda wakufe juu ya kukuta chakula, hiyo inakuwa ni responsibility ya ya government ya kuwatolea chakula na vifaa vingine vinapasha, inawahusu kwa wakati wote wa demobilization. Sijuu ya kwamba kama walio, lakini inakuwa ina, ina kwamba inakuwa kweli ya kwamba wanakuwa wakiishi maisha yenye aiko ya kiutu ndani ya hiyo makampi na kama wamefika kujiandama juu ya kujia kuomba government ilete iwa, iwa, chakula ya ao kukula na vifaa vingine, njo government inawapiga masasi na kuwaua, hiyo inakuwa ni responsibility ya government. Katika uga wa kimataifa msikilizaji, tuligusia siasa za Marekani wakati huu nchi hiyo ikijiandaa kuelekea kwenye uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba mwaka huu. Wiki hii rais wa Marekani Barack Obama Alilitaka bunge la Congress lenye wabunge wengi wa chama cha Republican kupitisha sheria ya kudhibiti uuzwaji silaha kiholela ili kukabiliana na mauaji ya kigaidi nchini humo. Barack Obama alitoa kauli hiyo mjini Orlando ambako alikutana na familia za watu 49 waliouawa katika klabu moja ya usiku inayohudhuriwa na mashoga na kuongeza kuwa Marekani inapaswa kupitia upya sheria ya umiliki wa silaha. Rais Obama wa chama cha Democratic alieleza kuumizwa kwake kutokana na tukio hilo na kueleza kuwa umefika wakati kuibua mjadala mpya juu ya umiliki wa silaha ili kudhibiti silaha ambazo zimekuwa zikitumika kutekeleza mashambulizi na mauaji. Watu waliouawa na kujeruhiwa hapa wote walishambuliwa na mtu mmoja aliyekuwa na silaha nzito, na watu waliomuua muuaji huyo wanaweza kuwa waliotofautiana naye kwa mbinu za kivita, lakini ukiangalia mazingira na vifaa vilivyotumika ni karibu sawa. Kutokana na hali hiyo, watu wanaounga mkono upatikanaji wa silaha kirahisi basi wanapaswa kuja mbele ya familia hizi zilizopoteza wapendwa wao, na wawaambie kwa nini upatikanaji wa silaha kiholela kuna maana yoyote. Msikilizaji, bunge la Congress limekuwa likipinga kutungwa kwa sheria mpya ya umiliki wa silaha kwa madai kuwa hatua hiyo itakuwa inavunja katiba ya nchi kuhusu uhuru wa kumiliki silaha nami msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini.