Na msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili hakika utakubana nami ya kwamba shughuli za kila siku za kibinadamu zimechangia kwa kiasi cha asilimia 95 katika kuzalisha na kuongeza kiasi cha gesi joto katika kwenye angahewa, ambapo baadhi ya shughuli hizo zikiwemo pamoja na za uzalishaji viwandani, uzalishaji wa nishati, kilimo, ufugaji, lakini vile vile ukataji wa miti pamoja na kuongezeka kwa joto juu ya wastani, ukame, mafuriko, lakini pia athari za kiafya nazo zimekuwa zikitajwa kutokana na mabadiliko haya ya tabia nchi. Basi kupitia kipindi chako cha siha njema kwa asubuhi ya leo, nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya athari za kiafya zitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi, kuletea kipindi hiki kwa takriban dakika kumi. Basi utakuwa nami mtaarishaji na mtangazaji wako Ebi Shaban Abdallah. ni kusitwe sote mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki na batikwa kwanza tu mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili kutokana na na hivi karibuni kuibuka kwa magonjwa mbalimbali katika jamii zetu ambayo kwa namna moja au nyingine amekuwa akihusishwa na mabadiliko ya tabianchi, serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeanzisha mkakati wa kuelimisha jamii katika namna ya kujikinga dhidi ya magonjwa haya yatokanayo na mabadiliko ya tabianchi. Basi juma hili katika makala yetu, nimeweza kupata nafasi ya kuongea na mmoja ya wataalam wa masuala afya kutoka wizara ya afya ya hapa nchini Tanzania. Naye hapa anabainisha baadhi ya athari za kiafya zitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi na nini wananchi katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na kati wanastahili kufanya ili kujikinga dhidi ya athari hizo. Mimi naitwa Jofre Mchau na natokea wizara ya afya, maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto na ni mtaalamu wa ufuatiliaji wa magonjwa ni epidemiologist katika wizara ya afya. Naam, dokta, karibu sana katika kipindi chetu cha siha njema kwa jumaa hili, na tukienda katika mada yetu moja kwa moja. Je, kwa kuanza tu, kuna uhusiano gani kati ya hali ya mabadiliko ya tabia nchi na baadhi ya magonjwa ambayo tumekuwa tukishuhudia katika jamii zetu hivi karibuni, haswa hapa nchini Tanzania? uhusiano ni mkubwa uh... Uhusiano ni mkubwa. Kitaalamu, kuna magonjwa ambayo tunayaita climate sensitive disease ambao magonjwa haya kuenea kwake au ku kuongezeka kwake au kupungua kwake kunategemea sana hali ya tabia ya nchi ilivyo. Kwa mfano, uwepo wa mvua, uwepo wa ukame, uwepo wa unyevu kwenye hewa na uwepo wa hali fulani ya joto, inaweza ikasababisha, kwa mfano, mbu wanaoambukiza malaria, mbu wanaoambukiza ugonjwa wa chikung chikungunya na dengu, wakaweza kuzaliana kwa wingi, na hivyo kuambukiza hatari na kusababisha hatari ya kuwepo kwa huo ugonjwa. Kwa hiyo uh, mabadiliko ya hali ya hewa yana athiri moja kwa moja afya ya jamii kwa maana ya kwamba yanaweza yakatengeneza mazingira ya rafiki kwa ugonjwa fulani kuenea kama nilivyotaja malaria, chikungunya, dengue pamoja na homa ya bonde la ufa. Lakini pia si magonjwa tu, pia watu wanaweza wakapata athari ambazo zinaweza zikatokana na mabadiliko ya tabia nchi kulingana na, na mambo ya kijamii na pia mambo pia ya kisaikolojia. Mtu anaweza akapata athari nyumba yake ya imebomoka. Uh, watoto wake hawawezi kwenda shule, chakula chake alichokuwa amehifadhi kimechukuliwa na maji, mifugo. Kwa hiyo ana, hana sehemu ya kukaa, hana nyumba, watoto wamekuwa katika mazingira magumu na jamii yake, na itamchukua muda sasa kukaa kurudi katika hali ya kawaida. Kwa hiyo hiyo pia itamletea athari ya, ya, ya, ya kiafya kwa maana ya kupata mawazo kwa maana ya kutokuwa na uhakika wa chakula na hali kama hiyo tunaona hapa nchini Tanzania baadhi ya maeneo yamekumbwa na athari za mafuriko. Labda ni athari gani watu hao ambao wanaishi katika maeneo haya, mathalan Ma kule Kilosa, wanaweza wakapata magonjwa gani kutokana tu na suala zima la mabadiliko ya tabia ya nchi? Uh, maeneo kama hayo ambayo sasa maji yamejaa na wananchi hawawezi wa kupata huduma zinazostahili, kwa mfano maji safi na salama, wanaweza wakapata athari ya magonjwa kama ya kipindupindu, magonjwa ya homa za matumbo, kuhara na uh, vitu kama hivyo na kwa sababu sasa uh, uh, wako sehemu ambayo sio waliokuwa makazi yao, hawana malazi salama, hawana makazi salama, wanaweza wakapata athari ya ya kisaikolojia na kuwa na msongo wa mawazo na ukosefu wa chakula. Pia afya zao zinaweza zikanyong'onyea, wakapata utapia mlo na vitu kama hivyo, lakini Uh, pia wanaweza wakapata magonjwa kama ya malaria kwa sababu sasa maji yako mengi na mazalia ya, ya wadudu na mbu yanaweza yakawepo, ambayo inaweza ikapelekea wao kupata magonjwa hayo ya kuambukiza. na na hapa, labda, kwa hapa nchini Tanzania ni jitihada gani ambazo serikali kupitia wizara yake ya afya mmekuwa mkifanya katika kukabiliana sasa na athari hizi za kiafya ambazo zimekuwa zikitokana na swala zima la mabadiliko ya tabia nchi? Je, kuna mradi wowote ambao umeanzishwa? Ya, yeah, tuna mambo mengi ambayo tumeyafanya uh, kwa kupitia uh, Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, uh, Wazee na Watoto, mojawapo ikiwa ni kutengeneza miongozo mbalimbali ya namna gani jamii inaweza ikakabiliana na mabadiliko hayo ya tabia nchi, lakini pia kutengeneza programu mbalimbali za kuelimisha jamii kuelim, kama hivi kuelimisha waandishi wa habari na pia kufanya mafunzo kwa wataalamu wa afya kuhusiana na mabadiliko ya tabia nchi na, na kujengea uwezo kuwa katika nafasi nz, bora zaidi ya kuishauri jamii na, na kuielimisha ili kupunguza athari au kuondoa kabisa madhara yale ya wanaweza kutokana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Labda ni changamoto gani ambazo mmekuwa mkabiliana nazo katika kuhakikisha hili mnafanyikisha hili katika jamii zetu, haswa hapa nchini Tanzania, la kukabiliana na athari zitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi kwa upande wa afya ni changamoto gani ambazo mmekuwa mkiziona? Changamoto zipo, kwa mfano mabadiliko haya saa nyingine ni mabadiliko ambayo huyategemei, na labda uh, inaweza ukat, ikanyesha mvua ghafla kubwa na nyingi ambayo inaweza ikasababisha uharibifu mkubwa. Lakini pia kitu kingine ni kwamba mipangilio uh, ambayo ina, inafanyika kwa ajili ya kukabiliana na haya mambo inaweza ikawa inahitaji gharama kubwa na bajeti kubwa ambao labda kwa wakati huo tunaweza tusipate, lakini ya, ni dhahiri ni, kwamba sasa tumejipanga kwa ajili ya kukabiliana changa, na changamoto hizo, ili tuwe katika eneo salama kwa, kwa, kuweka uh, mifumo ambayo itakuwa inaleta ina viashiria mapema, kitaalamu tunaita early warning system kwamba inaweza ikatupa viashiria kwamba kutaweza kukatokea madhara haya, uh, kwa hiyo tunaielimisha jamii kabla hilo kiicho kitu, kitu, kitu, kitu kutokea. Kwa hiyo wanakuwa katika muda mrefu na wakati mzuri wa kuweza kujiandaa ya kukabiliana na matatizo hayo. Wito wako ni upi kwa jamii zetu ambazo zinakusikiliza hivi sasa katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati kuhusiana na jitada nzima za kupambana dhidi ya changamoto ambazo zimekuwa zikiletwa na mabadiliko ya tabia nchi hasa kwa upande wa afya? Wito wako ni upi kwa jamii zetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati? Ninapenda kutoa wito kwa jamii a, kwamba mabadiliko ya tabia nchi ni dhahiri na yametokea, na sisi wote ni wahanga wa mabadiliko hayo, lakini jamii ina, ina, inapaswa kuchukua hatua stahili kwa kujenga mazingira rafiki ambayo yatazuia au kupunguza athari zinazoweza kutokana na uh, mabadiliko ya tabia nchi: kukaa maeneo ambayo ni salama kuhakikisha miundombinu yao ina, itaweza kuhimili mabadiliko hayo, kuhakikisha wana uzalishaji wa kutosha kipindi cha ukame, ili waweze kukabiliana na athari ya njaa, lakini pia kuwa na usafi mzuri wa mazingira kipindi cha mvua na kipindi cha kawaida, ili kuzuia mazalia ya mbu, wakae sehemu salama. Kama hakutakuwa na mazalia ya mbu, inamaanisha hawezi kupata magonjwa, na kama watakuwa na mazingira safi na wanatunza mazingira yao salama, hawezi kupata magonjwa kama ya kipindupindu pi, na kama watachukua uh, hatua stahiki za kuwa na uh, usafi wao wa binafsi na wa mazingira kuchemsha maji kwa kunywa maji safi na salama ambayo yana vimelea, watakuwa katika sehemu nzuri ya kutopata madhara ambayo yanaweza kutokana na mabadiliko haya. Asante sana na kutakea siku njema, asante sana. Nam ni sauti yake Dr Jofrey kutoka wizara ya afya ya hapa nchini Tanzania, ambaye ni mtaalam wa ufuatiliaji wa magonjwa mbalimbali mbali katika wizara hiyo. Basi kufikia hapo ndipo nafungasha virago vyangu na kutamatisha makala yetu ya siha njema kwa asubuhi ya leo. Naitwa Ebi Shahban Abdallah, basi nikutakia asubuhi njema.